Jump to content

- - - - -

วิศวกรหรือจะรู้ดีกว่าช่างปูน, CEO หรือจะรู้ดีกว่าไพร่

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 bluetoffee

bluetoffee

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

นายกหรือจะรู้ดีกว่าประชาชน

งงกับตรรกะนักวิชาการหรือจะรู้ดีกว่าชาวนา
แล้วจะตั้งกระทรวงเกษตรมาทำเบื้อกอะไร ยุบไปเลยดีกว่า

#2 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:52

#1 ไม่เข้าใจกระทู้อย่างจริงจัง.... แค่ สามบรรทัดเอง... อ่านจบ.. ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#3 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

ผม ว่า แต่ละฝ่ายก็มีด้านที่ตัวเองไม่รู้ แต่ไม่ค่อยจะยอมรับข้อมูลด้านที่อีกฝ่ายแนะนำนั้นล่ะครับ

กรณีนักวิชาการ กับ ชาวนา ก็เป็นอีกกรณี

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#4 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

ผมว่าเข้าใจง่ายกว่า อ่านของเฮนไตเยอะครับ
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#5 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:03

*
POPULAR

-_- ตอบแบบเป็นนายช่างอีกทีแล้วกัน...

:mellow: ช่างปูนทั้งหลายรู้มั้ย ตึกๆหนึ่งต้องใช้ปูนเท่าไหร่ ทรายเท่าไหร่ หินเท่าไหร่ ถึงจะเป็นโครงตึกได้... ใช้ทรายเท่าไหร่ ปูนเท่าไหร่ถึงจะฉาบปูนทั้งตึกได้ ใช้ช่างปูนเท่าไหร่ กรรมกรเท่าไหร่ตึกถึงจะเสร็จตามกำหนดได้ ใช้เครื่องมืออะไรสนับสนุน ให้ตึกเสร็จออกมาดีทันกำหนดได้ ใช้ทุนเท่าไหร่และบริหารทุนนั้นยังไงให้อยู่ในงบประมาณที่มีได้...

<_< สมัยนี้แค่มีเกรียง มีค้อน มีตลับเมตร...ก็บอกเป็นช่างกันหมดแล้ว...ฉาบออกมาเรียบเป็นท้องทะเลคลั่งก็ยังมองไม่ออก...มีถม...วิชาชีพใช้เลี้ยงตัวเองยังไม่ลึกซึ้ง เจื่อกจะไปถามคนอื่นว่ารู้ดีกว่ากรูที่มีเครื่องมือ (แต่ไม่มีปัญญา) ได้ยังไง...มีเยอะแยะ

-_- แค่อาชีพเดียวเนี่ยก็...เห็นมาจนปลงสังเวช + อัปเปหิคนพันธุ์ควายไปเยอะแล้ว...

Edited by wat, 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:04.

:) Sometime...Sun shine through the rain...

#6 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

ต้องให้ วิศวะ สร้างคอนโดฯ มาแสดงควายคิดเห็น

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#7 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

นักวิชาการจะมารู้เรื่องข้าวดีกว่าชาวนาได้ยังไง

ควายแดงป่วยก็ไม่ต้องหาหมอ เพราะหมอจะไปรู้ดีกว่าคนไข้ได้ไง

It's us against the world

#8 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

อย่าว่าแต่ ชาวนา กะ นักวิชาการเลยครับ
ชาวนา กะ ชาวนา ด้วยกันเอง ยังไม่ฟังกันเลย
ชาวนาเงินล้าน ทำนาได้กำไรมากมาย สอนวิธีทำนา
เอาง่ายๆ ไม่เผาฟางข้าว มีชาวนาคนไหนเชื่อบ้างครับ
หาตัวได้ยากเย็นจริงๆ

ช่างนี่ก็สุดๆ ไม่ว่าจากไหน ส่วนใหญ่ไม่ได้จบมา แค่ทำงาน
มา 20-30 ปี ก็กล้าเถียงกับวิศวะ บางที่ก็ต้องยอมให้ต่อ ให้ไฟซ๊อต
แล้วถึงจะยอมฟังกัน

คนในประเทศนี้ โง่แล้วอวดฉลาดเยอะกว่า คนโง่ที่รู้ว่าตัวเอง
ไม่รู้ ยอมฟังคนอื่น (แต่จริงๆ คนพวกนี้ไม่โง่นะ แค่ไม่มีความรู้เท่านั้น)

#9 Shariff

Shariff

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:23

อย่าว่าแต่ ชาวนา กะ นักวิชาการเลยครับ
ชาวนา กะ ชาวนา ด้วยกันเอง ยังไม่ฟังกันเลย
ชาวนาเงินล้าน ทำนาได้กำไรมากมาย สอนวิธีทำนา
เอาง่ายๆ ไม่เผาฟางข้าว มีชาวนาคนไหนเชื่อบ้างครับ

ช่างนี่ก็สุดๆ ไม่ว่าจากไหน ส่วนใหญ่ไม่ได้จบมา แค่ทำงาน
มา 20-30 ปี ก็กล้าเถียงกับวิศวะ บางที่ก็ต้องยอมให้ต่อ ให้ไฟซ๊อต

คนในประเทศนี้ โง่แล้วอวดฉลาดเยอะกว่า คนโง่ที่รู้ว่าตัวเอง
ไม่รู้ ยอมฟังคนอื่น (แต่จริงๆ คนพวกนี้ไม่โง่นะ แค่ไม่มีความรู้เท่านั้น)

ผมอยากเรียกว่าหลงตัวเอง ว่ามีความรู้พอแล้ว

จึงไม่รับความรู้ใหม่เพิ่มเติมอีกต่อไป
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#10 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

หนูเป็นวิศวกรคนนึง เเต่ไม่เคยคิดว่าช่างปุนจะโง่กว่าหนู รวมทั้งโฟร์เเมนหน้าดำๆนอกตู้ด้วย หนูเรียนรู้จากพวกนี้เยอะ ไม่ได้รู้สึกอายอะไรที่ได้เรียนรู้จากลูกน้อง เก็กเเล้วโง่ ไม่เอาดีกว่า

บางทีก็อวดชิ่นชมพวกที่ขยันสร้างมุขสร้างถ้อยคำมาทำให้คนไทยทะเลาะกันนะ ขยันกันจริงๆ สงสัยรายได้ดี ทำงานได้ตามเป้าหมายด้วย

ได้อ่านกระทู้เรื่องโกตีลูกน้องโจรทักษิณบุกไปยังสถาบันนิด้า เพราะไม่พอใจเรื่องที่อาจารย์ที่นิด้า อะไรวะ คัดค้านหรืออะไรสักอย่างกับนโยบายการจำนำข้าวของรัฐบาลคุณปู ก็พอเข้าใจกระทู้นี้ว่าต้องการหมายความว่ายังไง

คราวหน้าจขกทก็ใส่รายละเอียดบ้าง หนูไม่ได้มาเพิ่มข้อความเเบบนี้บ่อยๆหรอก มันอาจจะสร้างความไม่เข้าใจกันได้

Edited by จีรนุช, 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:49.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#11 Apichai

Apichai

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

หนูเป็นวิศวกรคนนึง เเต่ไม่เคยคิดว่าช่างปุนจะโง่กว่าหนู รวมทั้งโฟร์เเมนหน้าดำๆนอกตู้ด้วย หนูเรียนรู้จากพวกนี้เยอะ ไม่ได้รู้สึกอายอะไรที่ได้เรียนรู้จากลูกน้อง เก็กเเล้วโง่ ไม่เอาดีกว่า

บางทีก็อวดชิ่นชมพวกที่ขยันสร้างมุขสร้างถ้อยคำมาทำให้คนไทยทะเลาะกันนะ ขยันกันจริงๆ สงสัยรายได้ดี ทำงานได้ตามเป้าหมายด้วย

ได้อ่านกระทู้เรื่องโกตีลูกน้องโจรทักษิณบุกไปยังสถาบันนิด้า เพราะไม่พอใจเรื่องที่อาจารย์ที่นิด้า อะไรวะ คัดค้านหรืออะไรสักอย่างกับนโยบายการจำนำข้าวของรัฐบาลคุณปู ก็พอเข้าใจกระทู้นี้ว่าต้องการหมายความว่ายังไง

คราวหน้าจขกทก็ใส่รายละเอียดบ้าง หนูไม่ได้มาเพิ่มข้อความเเบบนี้บ่อยๆหรอก มันอาจจะสร้างความไม่เข้าใจกันได้

บ้างครั้ง ก็ งง กับ พวกเสื้้อแดง
ปากบอกว่า เป็นประชาธิปไตย
แต่ ก็ทนความเห็นต่าง ของ คนอื่นไม่ได้
พวกนี้ คงเป็นเผด็จการ
ที่ไปเอาเสื้่อคลุมประชาธิปไตย มาใส่
เหมือนกับ บิดา ทักษิณ

#12 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:47

เสื้อแดง จะ
*มอง ..แต่เห็นเฉพาะสิ่งที่ตัวเองอยากเห็น
*ฟัง ..แต่ได้ยินเฉพาะที่ตัวเองอยากได้ยิน
*คิด ..คิดแต่มุมมองของตัว ความคิดคนอื่นผิดหมด
*ทำ ..ทำตามตัวเองเห็น, ที่ตัวเองได้ยิน, ที่ตัวเองคิด

**เพราะนั่นคือประชาธิปไตย ของแดง ..(ไม่ใช่เสรีประชาธิปไตย)

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#13 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

สรุปคือ รู้ดีจนเป็นไพร่มาชั่วชีวิตงั้นสินะ

ถ้างั้น ก็ไม่น่าส่งลูกหลานเรียนสูงๆเพื่ออยากให้เป็น CEO หรอก จริงมั้ย

#14 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

-_- ตอบแบบเป็นนายช่างอีกทีแล้วกัน...

:mellow: ช่างปูนทั้งหลายรู้มั้ย ตึกๆหนึ่งต้องใช้ปูนเท่าไหร่ ทรายเท่าไหร่ หินเท่าไหร่ ถึงจะเป็นโครงตึกได้... ใช้ทรายเท่าไหร่ ปูนเท่าไหร่ถึงจะฉาบปูนทั้งตึกได้ ใช้ช่างปูนเท่าไหร่ กรรมกรเท่าไหร่ตึกถึงจะเสร็จตามกำหนดได้ ใช้เครื่องมืออะไรสนับสนุน ให้ตึกเสร็จออกมาดีทันกำหนดได้ ใช้ทุนเท่าไหร่และบริหารทุนนั้นยังไงให้อยู่ในงบประมาณที่มีได้...

<_< สมัยนี้แค่มีเกรียง มีค้อน มีตลับเมตร...ก็บอกเป็นช่างกันหมดแล้ว...ฉาบออกมาเรียบเป็นท้องทะเลคลั่งก็ยังมองไม่ออก...มีถม...วิชาชีพใช้เลี้ยงตัวเองยังไม่ลึกซึ้ง เจื่อกจะไปถามคนอื่นว่ารู้ดีกว่ากรูที่มีเครื่องมือ (แต่ไม่มีปัญญา) ได้ยังไง...มีเยอะแยะ

-_- แค่อาชีพเดียวเนี่ยก็...เห็นมาจนปลงสังเวช + อัปเปหิคนพันธุ์ควายไปเยอะแล้ว...

ถ้าฝีมือเจนจัดขั้นเทพจริงๆ
ลองส่งมาทดสอบมาตรฐานฝีมือแรงงาน (สาขาช่างก่อสร้าง) ที่ กรมพัฒนาฝีมือแรงงาน ได้เลยครับ
ถ้าเขาฝีมือถึงสอบผ่าน ได้ใบรับรอง สามารถเอาไปอัพค่าตัวได้ด้วยนะครับ

Edited by Maratiraj_, 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:31.

#15 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

ชาวนาจะรู้เรื่อง เศษรฐกิจ ดีกว่า นักเศรษฐศาตร์ ???

ในที่นี้ นักวิชาการชี้ว่า รัฐบาลจะ คอรัปชั่น จากโครงการนี้ หรือ พ่อค้าคนกลาง บลาๆ
มันมีโพรงอยู่ กระรอกก็วิ่งเข้าๆ ออกๆ อ้วนกันทุกตัว
อยากให้ระงับไปก่อนแล้วปรับปรุง Process ใหม่
ค่อยเอามาทำต่อ แต่นี้ไม่ฟังอะไรเลย
ถ้ารัฐบาลคิดว่าทำถูกแล้วก็ จัดแถลงการตอก นักวิชาการ กากๆ กลับไปสิ
ชี้ไปเลย จุดแข็งอยู่ตรงนี้ จุดอ่อนอยู่ตรงนี้ ตอบทุกปัญหา
เอาให้นักวิชาการกากๆ มันหน้าเสีย จนไม่มีอยากไปเรียนเลย
ยังไม่พอ
แถมจ้างพวก กุ้ยแดง มาตั้งม็อบต่อว่า ถึงหน้ามหาลัย

เสื้อแดงนี้ก็มาถูกทางแล้วนะ ทำเยอะๆ ชาว กทม. เห็นว่า
ถ้าเป็นเมืองเสื้อแดงจริงๆ มันจะขนาดไหน เหอๆๆๆ สงสัยเผาทีได้ 7.5 ล้าน

#16 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:54

ลองส่งมาทดสอบมาตรฐานฝีมือแรงงาน (สาขาช่างก่อสร้าง) ที่ กรมพัฒนาฝีมือแรงงาน ได้เลยครับ
ถ้าเขาฝีมือถึงสอบผ่าน ได้ใบรับรอง สามารถเอาไปอัพค่าตัวได้ด้วยนะครับ

ผมเห็นตรงวัดธาตุทอง เค้ามีเปิดสอนนิครับ แต่ไม่เห็นประชาสัมพัน อะไรเลย
ไปเรียนได้ใบประกาศด้วย
ไม่ทราบว่าจะติดตามได้จากไหนครับ ได้ความรู้ประสบการณ์ดี
ถ้าจะเรียนซ่อมแอร์ละครับ

#17 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:57

jaidee20 ครับ แนะนำเลย เค้าเป็นทั้งวิศวะ เป็นทั้งผู้บริหารรีสอร์ท แถมด้วยมีเลขาส่วนตัวอีก

ตอนนี้เค้ามีคอมเป็นของตัวเองแล้วนะ

:D

ปล. ขำ ๆ อย่างเครียดเน้อ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#18 Maratiraj_

Maratiraj_

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:01

ผมเห็นตรงวัดธาตุทอง เค้ามีเปิดสอนนิครับ แต่ไม่เห็นประชาสัมพัน อะไรเลย
ไปเรียนได้ใบประกาศด้วย
ไม่ทราบว่าจะติดตามได้จากไหนครับ ได้ความรู้ประสบการณ์ดี

สำหรับพวกวิชาแนวพวกช่างเย็น
แหล่งใหญ่อีกแห่งหนึ่งก็ สถาบันพัฒนาฝีมือแรงงานภาค1 (สมุทรปราการ) ครับ
ที่ตั่งอยู่ที่ เคหะบางพลีโครงการ3 อ.บางเสาธง
รายละเอียดอื่นๆ สามารถติดตามได้ทางเฟสบุคเลยครับ
https://www.facebook...m/#!/1stop.nisd

เพิ่มอีกนิดนึง อันนี้ของศูนย์ กทม วัดธาตุทอง ครับ
https://www.facebook.com/groups/129440253755847/479516205414915/?ref=notif&notif_t=group_activity#!/dsd.bkk?fref=ts

Edited by Maratiraj_, 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:27.

#19 Shariff

Shariff

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:04

สรุปคือ รู้ดีจนเป็นไพร่มาชั่วชีวิตงั้นสินะ

ถ้างั้น ก็ไม่น่าส่งลูกหลานเรียนสูงๆเพื่ออยากให้เป็น CEO หรอก จริงมั้ย

ก็ใช่ไงครับ อยากได้เท่าเขาไม่ต้องร่ำเรียนหรอก

เข้าร่วมอุดมการณ์คอมมิวนิสต์ตามสหายปูนก็ได้ความเท่าเทียมแล้ว

#20 ใจหมาอำมหิต`

ใจหมาอำมหิต`

อำมาตย์Hard Core !!

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:52

ผมเป็นช่างแอร์ ก็เรียนรู้จากการไปซ่อมแอร์ห้องสาวๆ

แล้วก็......

"ของผมไม่เล็ก"นะคับ

:lol: :lol: :lol: :lol:

"ประชาชนไม่ควรกลัวรัฐบาลของตนเอง รัฐบาลต่างหากที่ควรกลัวประชาชน”

"กลุ่มชาวพุทธหูรุนแรง"

#21 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

ผมก็อยากไปซ่อมแอร์ห้องสาวๆ เหมือนกันครับ เหอๆๆ

ตอนนี้ลำพังเงินเดือน 4-5 หมื่นไม่พอกินครับ
ต้องหางานนอกเวลาทำไปด้วย
เลย เสา อาทิต ว่างๆ ไปเรียนงานช่างดีกว่า
ประเทศเราก็สนับสนุนแล้ว อย่าให้เสียโอกาสครับ

หาาาาาา อะไรนะ ไปก่อม็อบกับเสื้อแดงได้วันละ 500 บาท
ผมไปหาวิชาชีพเรียนรู้ดีกว่า เป็นขี้ข้านักการเมืองครับ
^_____,^

#22 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:11

ผมเป็นช่างแอร์ ก็เรียนรู้จากการไปซ่อมแอร์ห้องสาวๆ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#23 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:36

:blink: เรื่องนี้คุ้นๆ...

:rolleyes:
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#24 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:13

ผมอยากเรียกว่าหลงตัวเอง ว่ามีความรู้พอแล้ว

จึงไม่รับความรู้ใหม่เพิ่มเติมอีกต่อไป

ชิส์...ความคิดพวก สลิ่ม แลงวาป นี่หยุมหยิม จริงๆ

ไม่ต้องมาสอนพวกเราให้รู้อะไรเพิ่มไปกว่าที่แกนนำบอก

เพราะเราโดนป้อนโปรแกรมไว้แบบนี้เท่านั้นเป็นพอ..........

จะให้เราไปคิดไปรับรู้อะไรๆใหม่ ให้มันวุ่นวาย ไปทำไม....เชอะ <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#25 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 2 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

ต้องให้ วิศวะ สร้างคอนโดฯ มาแสดงควายคิดเห็น

ชอบเขียนผิดอีกแระ

เอ๊ะหรือถูกความหมาย.. :P

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน