Jump to content

- - - - -

ไม่ชอบแดง เกลียดแดง อย่าใช้นิสัยแดง!

• Please log in to reply
34 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:41

*
POPULAR

กระทู้นี้ขออุทิศตัวเพื่อเตือนสติพี่น้องชาวเสรีไทย ที่นับวันผมเห็นหลายๆคนเริ่มมีพฤติกรรมไปทางเดียวกับเสื้อแดงราชดำเนินและที่อื่นๆมากเกินไปแล้ว แม้ข้อความต่อไปนี้จะไม่มี reference จากกระทู้ใดๆก็ตาม แต่ผมวัดด้วยความรู้สึกที่เกิดขึ้นทุกครั้งที่เข้ามาอ่านเว็บบอร์ดเสรีไทย ใครจะเกลียดผมก็ไม่ขอว่าอะไร แค่อยากมาเตือนสติให้ทุกคนได้รับรู้

นิสัยแดงคืออะไร? ก็ที่เราเห็นๆกันอยู่ทุกวันนี้แหละ เรามาดูกันว่าอะไรบ้างคือนิสัยของเสื้อแดง

>> แถ - แถมันทุกเรื่อง อะไรที่ พท. หรือ เสื้อแดงเสียหาย จะพยายามแถตลอดว่าเสื้อแดง/พท. นั้นดีเลิศประเสริฐศรี โดยเอาข้อมูลมาจับแพะชนแกะแล้วบอกว่านี่ไงมันดีอย่างนั้นอย่างนี้ โดยส่วนมากจะเป็นเรื่องนั่งเทียนเขียน ส่วนน้อยคือเรื่องจริง และชอบกระจายข่าวล้างสมอง

>> เห็นนักการเมือง/แกนนำเป็นไอดอล - เรื่องจริงของคนไทยโดยเฉพาะเสื้อแดงอย่างนึงคือ รักใครแล้วรักจริง ฟังดูดี แต่กลับเอามาใช้กับนักการเืมือง/แกนนำได้น่าสมเพศมาก นักการเมืองทำผิด มีการทุจริต ก็ยังคงเชียร์แบบไม่ลืมหูลืมตา ไม่มองความเป็นจริง กีดกันการตรวจสอบทุกรูปแบบ ทำงานไม่ได้เรื่องก็บอกว่าทำดีแล้ว ทำผิดกฏหมายศาลตัดสินก็ยังไปเชียร์ถึงหน้าศาล น่าสมเพศมั้ยหละ

>> เชื่อคนง่าย - นิสัยอีกอย่างนึงของเสื้อแดงคือใครเอาไรมาบอกก็เชื่อไปหมด เห็นได้บ่อยมากในราชดำนา ไร้การคิดติตรอง หรือแม้แต่จะถามหาแหล่งอ้างอิงก็แทบไม่มี ไม่มีการฟังหูไว้หูหรือรอการพิสูจน์ มักจะตัดสินแบบฟันธง ณ ตรงนั้นตอนนั้นเลย และหากเป็นเรื่องที่ดีต่อฝ่ายตน เสียหายต่อฝ่ายตรงข้าม จะตัดสินได้เร็วมาก

>> หัวรุนแรงและชอบใส่ร้าย - เสื้อแดงหลายคนแต่ไม่ทุกคน หัวรุนแรงค่อนข้างมาก ดังที่เห็นได้เมื่อช่วงปี 53-54 ทั้งทุบรถแบบพยายามฆ่า ล้มประชุมอาเซียน เทเลือด เผาศาลากลาง ตัดต่อคลิปเสียง ตัดต่อภาพ แกนนำปราศัยหยาบคายและใส่ร้ายป้ายสีตลอด ฯลฯ ทำวิธีสกปรกทุกวิถีทางเพื่อเอาชนะ ไม่สนใจกฏหมายของบ้านเมือง

>> ไม่ยอมรับความเห็นต่าง - อีกหนึ่งนิสัยของเสื้อแดงที่จะรับแต่ความเห็นของพวกตัวเอง มองความเห็นคนอื่นผิดตลอด และกล่าวโจมตีฝ่ายเห็นต่างเรื่อยมา หาว่ามา discredit ต่างๆนาๆ นิสัยนี้ได้มาจากแกนนำเสื้อแดง ที่พยายามพูดตลอดว่าให้ฟังแต่ตัวเองและคนเสื้อแดง อย่าไปฟังคำพูดคนอื่น นี่หรือผู้เรียกร้องประชาธิปไตย?

>> เป็นเสื้อแดงถูกเสมอ - เสื้อแดงไม่เคยผิด และไม่ยอมรับผิด และที่น่าเวทนาที่สุดคือแดงคนไหนหรือกลุ่มไหนทำผิดแบบแถไม่ออก คนหรือกลุ่มนั้นจะได้เป็นแดงเทียมในทันที และแดงเทียมนี้ก็โดนกล่าวหาว่าเป็นฝ่ายตรงข้ามเข้ามาป่วนทำลายหรือสร้างสถานการณ์ให้เสื้อแดงเสียหาย ช่างน่าเศร้าใจยิ่งนัก

ก็ประมาณนี้ ทีนี้ประเด็นหลักของกระทู้คือผมมาเตือนสติ อย่าเพิ่งสะใจกับการอ่านรายละเอียดนิสัยแดงกันมากนัก ผมไม่ได้เขียนด่าเสื้อแดงเพื่อความสะใจแต่เพื่อให้มองเห็นภาพสิ่งที่ผมอยากจะบอกต่อจากนี้ อยากให้ทุกท่านลองลดอคติลงก่อน แล้วลองอ่านใหม่ดู แล้วลองเปรียบเทียบสิว่าตอนนี้เสรีไทยเป็นแบบไหนแล้วบ้าง? ถ้าเจอแล้วลองนึกสิว่าแต่ก่อนเราเคยเป็นแบบนี้ หรือตอนนี้เราเป็นแบบนี้แล้วรึเปล่า?

แต่ก่อนมีคน post กระทู้โจมตีรัฐบาล พท. แบบลอยๆ มีคนถามหาแหล่งอ้างอิงกันให้ว่อน เดี่ยวนี้เริ่มน้อยลงรึเปล่า?
เราเคยแถแบบไม่ลืมหูลืมตาหรือเบี่ยงประเด็นเพียงเพราะไม่อยากแพ้ ไม่อยากเสียหน้าบ้างรึเปล่า?
เราเคยบอกว่าเสื้อแดงไม่ฟังคนอื่น แล้วเราหละรับฟังคนอื่นบ้างรึเปล่า? หรือเห็น id เสื้อแดงมาแล้วต้องด่าก่อนอันดับแรก? (100% ราชดำนาเป็นแบบนี้)
เราเชียร์นักการเมืองมากไปมั้ย? หากคนที่เราเชียร์เกิดศาลตัดสินว่าผิด สมมติว่าอ่านคำตัดสินแล้วพบว่ามันยุติธรรมตามกฏหมายจริง เราจะยังเชียร์นักการเืมืองคนนั้นอยู่รึเปล่า? จะยังยืนยันคำเดิมมั้ยว่าผิดก็คือผิด

คร่าวๆประมาณนี้

ถึงตรงนี้แล้วผมเชื่อว่าน่ามีหลายคนขัดใจพอควรแน่นอน แต่อย่าเพิ่งเข้าใจผิด ผมไม่ได้บอกว่าตอนนี้เรานิสัยเหมือนเสื้อแดงแล้วนะครับ แค่มองว่าเริ่มมีบางส่วนคล้ายกันแล้ว อย่าเพิ่งคิดไปไกลแบบนั้น ผมแค่อยากเห็นเสรีไทยกลับเข้าที่เข้าทางเหมือนเดิ่มเท่านั้นเอง

ผมไม่อยากให้กลุ่มคนที่ต่อต้านการทุจริต ความรุนแรง ความหน้าด้านของนักการเมืองทั้งหลาย ฯลฯ มีนิสัยเดียวกับคนเสื้อแดงที่ท่านเกลียด อย่าเป็นคนที่เกลียดขี้ขี้ตาม เกลียดความความถึง เค้าทำไม่ดีเราก็อย่าไปทำตาม ถ้าเราทำความชอบธรรมเราก็หายหมด แล้วจะเหลืออะไร? นอกจากกลุ่มคน 2 ฝ่ายที่คอยใช้นิสัยแย่ๆด้านบนมาโจมตีใส่กัน

แน่นอนว่าตัวผมก็คนธรรมดาคนนึงที่เคยทำนิสัยแบบที่กล่าวมาแล้ว อาจจะไม่เคยสร้างหลักฐานเท็จแต่ก็เคยเชื่ออะไรที่ถ้ามองดีๆมันก็ไม่ใช่เรื่องมาเหมือนกัน และก็เคยพยายามเอาชนะด้วยการแถ เถียงข้างๆคูๆเหมือนคนอื่น ตัวเองแถแล้วก็ไปด่าเค้าว่าแถ หน้ามืดตามัวไม่มองอะไรเลยนอกว่าหนทางที่จะชนะ สุดท้ายก็มามองตัวเองว่า เรามันก็ไม่ต่างจากเสื้อแดงเลย ด่าเค้าแต่ทำซะเอง

หากเราโดนเสื้อแดงถากถาง เราก็อย่าไปลดตัวทำตัวแบบเสื้อแดง เค้าประชด ด่าสาดเทเสีย เราทำกลับแบบเดียวกัน เราก็ไม่ต่างจากเสื้อแดง อยากให้ยึดมั่นตามระบอบประชาธิปไตย รับฟังความเห็นต่าง ยอมรับในความผิดพลาด ยึดมั่นในความถูกต้อง สิ่งไม่ดีให้ดูเป็นตัวอย่างแล้วอย่าทำตาม แค่นี้จริงๆ

ผิดถูกขออภัย ไม่่เหมาะสมลบได้ เตือนได้ และ ขอขอบคุณที่ทนอ่าน

ด้วยความเคารพ :lol: :lol: :lol:
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#2 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:49

ผิดว่าไปตามผิด ถูกก็ว่าไปตามถูกครับ

ไม่ใช่อะไรก็โยงเอามาด่าฝ่ายตรงข้ามไว้ก่อน ขอให้ได้เหน็บแนมคนอื่นเป็นพอ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#3 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:50

ขอบคุณที่เตือนครับ
แต่ด่าพวกควายแดงมันส์ดีนะ ผมว่า :P

It's us against the world

#4 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:51

ทั้งนั้นทั้งนี้ หากเจตนาเข้ามาป่วนบอร์ดอย่างเดียว ผมก็ไม่ขอพูดดีด้วยกับพวกนี้ครับ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:53

ทุกวันนี้ก็ยังถามหาหลักฐาน หลายคนก็โพสต์ขึ้นเลยว่า ขอลิงค์ที่มาด้วยครับ ประมาณนั้น

ช่วงหลังๆ นี่มีแดง QC ด้วย เลยใช้สำนวนการโพสต์ที่ใกล้เคียงกันกับแดงที่เข้ามาเล่น

อีกอย่าง ขอเพิ่มเติมว่า ให้สมาชิกใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับ โดยเฉพาะคำผิดที่พิมพ์มาจนชินหรือความเร่งรีบ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 3 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:55.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:00

*
POPULAR

ผมเข้าใจเนื้อหาที่เตือนหรือเป็นห่วงนะครับ

แต่ยังไงผมก็ไม่ชอบที่ตั้งเป็นกระทู้ ผมว่ามันไร้ประโยชน์
มันเหมือนจู่ๆใครโพล่งอะไรขึ้นมาคำนึงแล้วก็ผ่านเลยไป

หากคุณอยากให้บอร์ดเป็นประชาธิปไตย รับฟังความเห็นต่าง ยอมรับความผิดพลาด ฯลฯ
คุณก็ต้องแสดงความเห็นในลักษณะนั้นตามกระทู้ต่างๆที่คุณพบว่ามันไม่เป็นไปตามที่คุณคิดสิครับ

พูดง่ายๆคือเราอยากเห็นมันเป็นยังไงเราก็ต้องลงมือทำ
ไม่ใช่ตั้งกระทู้เหมารวมๆขึ้นมาหนึ่งกระทู้ แบบนี้ผมว่ามันไม่ได้ช่วยอะไร

แล้วที่สำคัญคือผมว่าเพื่อนสมาชิกที่นี่ก็ยังห่างไกลจากพฤติกรรมที่คุณคิดเยอะครับ
ผมว่าเรายังเปิดกว้างแล้วก็พร้อมหักล้างกันอย่างมีเหตุมีผล

ผมยกตัวอย่างเมื่อไม่นานนี้เอง
พวกเราก็ยังซัดกันซะเละเรื่อง สมศักดิ์เจียมไปเป็นเด็กซื้อโอเลี้ยงด้วยซ้ำ
คนล้มเจ้าอย่างสมศักดิ์ซึ่งไม่ควรได้รับการปกป้องหรือปราณีใดๆ
(เพราะเวลาเขาบิดเบือนเรื่องสถาบันนี่มันโคตรเต็มไปด้วยอคติ)

เชื่อไหมครับว่ากลับมีเพื่อนสมาชิกไม่น้อยของที่นี่
ช่วยกันปกป้องว่าการกล่าวหาหมอนี่ว่า เรื่องเขาเป็นเด็กซื้อโอเลี้ยงนั้น
หากไม่เป็นจริงก็ไม่ควร คนแสดงความเห็น
(คุณชดกับคุณแอมก็โดนถล่ม ผมยังประสมไปด้วยนิดๆ)

ก็ว่ากันยาวครับกระทู้นั้น แถมแตกงอกออกมาอีกหลายกระทู้
เพื่อนสมาชิกที่นับถือของพวกเราหลายคนโดนถล่มกันเปล่าๆปลี้ๆ
ทว่าพอจบกระทู้แล้วพวกเราก็จบกันไป ไม่ได้เอามาติดใจ

ดังนั้นอย่ากลัวว่าพวกเราจะไปเหมือนคนเสื้อแดงเลยครับ
เอาง่ายๆคุณเคยเขาไปในบอร์ดแดง
แล้วเห็นเสื้อแดงช่วยกันโต้แย้งว่าอภิสิทธิ์ไม่ได้หนีทหาร หรือไม่ได้ 2 สัญชาติหรือเปล่าล่ะครับ?
ไม่มีหรอกครับ ระดับของการมองทะลุผ่านความชอบความชังจนเข้าไปถึงความจริง เขากับเรามันต่างกันมาก

กระทู้แบบคุณนี่ลองไปตั้งในบอร์ดแดงดูรับรองว่าเละดูไม่จืดครับ
แต่ที่นี่สบายเราก็คุยกันด้วยเหตุด้วยผล

Edited by คลำปม, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:06.

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#7 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

*
POPULAR

ผมเห็นว่า กระทู้นี้เป็นประโยชน์

บัณฑิตย่อมเตือนตนเอง

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#8 father

father

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:41

จขกท.ครับ คุณเป็นคนที่ช่างสังเกตุ และตรงไปตรงมาดี นี่ผมชมเฉพาะกระทู้นี้นะครับ

เพราะอนาคตเป็นเรื่องไม่แน่นอน คุณอาจเปลี่ยนไปก็ได้

สำหรับสมาชิกที่ยกตัวอย่างมาเสียยาว ผมเห็นว่า

เป็นแค่การยกหลักฐานในเรื่องที่ไม่สลักสำคัญอะไร

แค่รู้ว่ามันเป็นเด็กซื้อโอเลี่ยง แล้วมันทำให้ประเทศนี้ดีขึ้นอย่างไรครับ

อย่าพยายามยกเหตุการณ์ไร้สาระเพื่อกลบเกลื่อนความจริงของบอร์ดนี้

เพื่อหลอกใครๆหรือเพื่อปลอบพรรคพวกที่ทำเรื่องเลวร้ายเหล่านี้

งวดหน้าขอเนื้อนะครับ น้ำไม่เอา :lol: :lol:

กับสิ่งที่เจ้าของกระทู้ยกมาเป็นข้อๆ

ผมว่ามันกำลังเป็นจริงอย่างที่จขกท.พยายามเตือน

ที่ถูกแล้วผมว่า มันเป็นจริงมานานแล้วและหนักขึ้นเรื่อยๆ

ขนาดผู้ดูแลบอร์ดยังต้องตั้งกระทู้ปักหมุดให้คนในบอร์ดนี้อย่าใช้คำหยาบ

นี่ต่างหากที่ยืนยันให้จขกท.ได้

อยู่ที่ว่า จะยอมรับกันตรงๆหรือไม่เท่านั้น :P :P :P
Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#9 คลำปม

คลำปม

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:59

สำหรับสมาชิกที่ยกตัวอย่างมาเสียยาว ผมเห็นว่า

เป็นแค่การยกหลักฐานในเรื่องที่ไม่สลักสำคัญอะไร

แค่รู้ว่ามันเป็นเด็กซื้อโอเลี่ยง แล้วมันทำให้ประเทศนี้ดีขึ้นอย่างไรครับ

อย่าพยายามยกเหตุการณ์ไร้สาระเพื่อกลบเกลื่อนความจริงของบอร์ดนี้

เพื่อหลอกใครๆหรือเพื่อปลอบพรรคพวกที่ทำเรื่องเลวร้ายเหล่านี้

งวดหน้าขอเนื้อนะครับ น้ำไม่เอา :lol: :lol:

แล้วเรื่องโกหกที่เป็นสาระเรื่องใดล่ะครับ ที่คุณเห็นเพื่อนสมาชิกที่นี่เฮตามกัน

โปรดยกตัวอย่างมาเลยครับ ขอเนื้อๆเช่นกันครับน้ำไม่เอา

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#10 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:09

ปัญหาคือ อีกฝ่ายเขาเล่นกันด้วยความเชื่อนี่สิ บางทีก็เอาลิ้งค์อ่ะไรซักอย่างมามั่ง แต่ก็มักจะเป็นพวกลิ้งค์สัตว์โลกน่ารัก(ตัวอ่ะไรเอ่ยมีเขา)อยู่ร่ำไป จะให้รับฟังมันคงยากอยู่นะ ถามว่าเสรีไทยมีตั้งกระทู้โดยไม่มีหลักฐานไหม ก็ยอมรับว่ามีซึ่งคนที่เขาเม้นท์ตาม ผมคิดว่าเขาก็คงรู้อยู่เเหละ เเต่เเค่อยากเลียนแบบแดง หรือ อยากเป็นแดง QC กันมั่ง กระมัง ?
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#11 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:11

"เรื่องจริง มันก็เป็น เรื่่องจริง อยู่วันยังค่ำ" แหล่ะครับ

ถ้าต้องการ พิสูจน์ ความจริง ก็หาได้หลักฐานอ้างอิง

ถ้าเป็นเรื่อง แถ หรือ เรื่องยกเมฆ ไม่นานความจริงก็ปรากฎ ;) ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#12 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:49

ผมสังเกตุอย่าง บางครั้งมันเหลืออดจริงๆ บางครั้งเรามีนิสัยดีๆอยู่ มันมาป่วนเราก็ทน มันมาพูดกระทบกระเทียบเราก็ทน มันจะมากระทืบเรา เราคงไม่ทน คงต้องตอกกลับบ้าง พอตอกกลับ ก็โดนด่าเลย ทนมา 10 ครั้ง หลุดเพียง 1 ครั้ง ก็โดนด่า อันนี้ก็ไม่น่ายุติธรรมเหมือนกันนะ

#13 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:41

เอามะพร้าวมาขายใครเหรอ เสรีไทยศูนย์รวมวิศวกรนายพันนักวิชาการเภสัชสถาปนิกไอคิว200+ ทั้งนั้น เขามีสติรู้อะไรดีกันหมดเเหละจขกท :lol: :lol:
เวบบอรฺดมันก็อย่างนี้เเหละ คนอ่านก็ต้องรับบผิดชอบตัวเองด้วยในการรับข่าวสาร เราก็เชื่อมั่นด้วยว่าส่วนใหญ่ก็เป็นทั้งนั้นเเหละ เเต่เขาขี้เกียจจะโพส เวบเรามันคนอ่านเยอะ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

หากเราโดนเสื้อแดงถากถาง เราก็อย่าไปลดตัวทำตัวแบบเสื้อแดง เค้าประชด ด่าสาดเทเสีย เราทำกลับแบบเดียวกัน เราก็ไม่ต่างจากเสื้อแดง อยากให้ยึดมั่นตามระบอบประชาธิปไตย รับฟังความเห็นต่าง ยอมรับในความผิดพลาด ยึดมั่นในความถูกต้อง สิ่งไม่ดีให้ดูเป็นตัวอย่างแล้วอย่าทำตาม แค่นี้จริงๆ

คาดว่า หากท่านตอบหมูอวกาศ หรือนายเวรมนุษย์ร้อยล็อกอินทุกวัน (ไม่นับมะแอศิษย์ช่างแม่..ที่่หายไปแล้ว) ท่านจะเปลี่ยนไปครับ
ไม่ต้องเชื่อผม โปรดพิสูจน์ด้วยตัวเองครับ

ของพรรค์นี้ ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ แต่ต้องพิสูจน์ด้วยตัวของท่านเอง

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:53.

gladiator 1.jpg

#15 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:56

ขอบคุณที่เข้ามาอ่านและตอบกระทู้ครับ :lol: :lol: :lol:
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#16 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:00

ถ้ากล่าวหาลอยๆ แล้วมีหลักฐานมายัน ผมก็ว่า โอเคนะครับ แต่ไม่ใช่เหมือนพวกควายแดง ที่หลักฐานทั้งในศาล และภาพ ยังไม่ยอมจะเชื่อกัน

#17 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

ก็แค่เป็นส่วนหนึ่งของประชาธิปไตยครับ ( เห็นทางฝั่งกะโน้นชอบเอามาเล่นบ่อย เลยอยากเล่นมั่ง)

#18 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:05

หนามยอกต้องเอาหนามบ่งสิ

#19 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

บางเรื่องของคุณเป็นเรื่องที่ไม่เข้าใจใน "นิสัยของคน" นะครับ
โดยปกติ คนทั่วไป (ไม่ได้เป็นอรหันต์) ฟังเรื่องแย่ๆ ของพวกเสื้อแดง
50 เรื่อง แล้วตรวจสอบ วิเคราะห์ แล้วเห็นว่าจริง พอครั้งต่อๆ ไป
คนก็เริ่มจะไม่คิดแล้ว เชื่อโดยทันที (ถ้าข้อกล่าวหา ไม่ผิดปกติจนเกินไป)

เช่น อีโง่ พูดผิดมา 20-30 ครั้ง พอมีคนมาบอกครั้งที่ 31 คนส่วนใหญ่จะ
เชื่อ เพราะประวัติมันมีมาว่าแค่ คอ-นก-รีต ยังผิด แล้วมีอะไรที่จะไม่ผิดอีก
พอครั้งต่อไป ถ้าไม่ใช่ประเภทอ่านชื่อผัวตัวเองยังผิด คนส่วนใหญ่ก็เฃื่อโดยอัตโนมัติ
ว่าอีโง่พูดผิดอีกแล้ว อันนี้ไม่ใฃ่นิสัยเสื้อแดงครับ เป็นกันเรื่องปกติ

#20 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:46

ไม่รู้สิ เวลาเราตำหนิใคร ไม่ว่าเรื่องไหนๆ เราก็จะระมัดระวังตัวเองไม่ให้ถ้อยคำที่เคยตำหนิ มันย้อนเข้าตัว

ใช่ก็คือใช่ ไม่ใช่ก็คือไม่ใช่

เราอาจจะตั้งกระทู้ไม่ค่อยมีสาระ แต่เราจะไม่เมกเรื่องให้เรื่องของตัวเอง น่าสนใจ หรือฮื่อฮา ให้มีจำนวนคนอ่านเยอะๆ ^_^

Edited by koong, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:46.

#21 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:47

"เรื่องจริง มันก็เป็น เรื่่องจริง อยู่วันยังค่ำ" แหล่ะครับ

ถ้าต้องการ พิสูจน์ ความจริง ก็หาได้หลักฐานอ้างอิง

ถ้าเป็นเรื่อง แถ หรือ เรื่องยกเมฆ ไม่นานความจริงก็ปรากฎ ;) ;)

พูดถูกใจจริงๆค่ะ
ใครโกหกมดเท็จอะไรไว้
ปิดได้ไม่นานหรอก
ถูกจับได้ยิ่งกว่าอายหมาอีกค่ะ <_<

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#22 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

"กระทู้นี้ขออุทิศตัวเพื่อเตือนสติพี่น้องชาวเสรีไทย"

เหอ เหอ เหอ น้า Algorithm ขึ้นต้นเหมือนกระทู้พลีชีพเลย 5555

ที่น้าพูดมันถูกทั้งนั้นแหละ แต่น้าอาจซีเรียสไป นิด หนึ่งนะ เพราะบอร์ดการเมืองนี่
มันจะหนักไปทางวิพากษ์วิจารณ์ โดยความเห็นของแต่ละคน การอ้างอิงหลักฐาน
อาจจะมีความจำเป็นอยู่บ้าง ถ้าเกิดมีการถกกันขึ้นมาเท่านั้น แต่ถ้าไม่มีการถกกันโดยเฉพาะ
วิจารณ์ฝ่ายตรงข้ามนี่ รับรอง เฮไหนเฮนั่น เหมือนกันทุกบอร์ด

ปัญหามันน่าจะอยู่ตรงที่กำลัง เฮ เฮ กันอยู่ ดันมีพลเมืองดี โดดเข้ามาบอกว่า ช้าก่อนที่พวกแก
เฮ เฮ กันอยู่น่ะ มันผิดว้อย ตรงนี้แหละเป็นเรื่องเลย ต่างคนต่างจำเป็นต้องชักหลักฐานมาโต้กัน
ซึ่งมันก็คงเป็นไปโดยอัตโนมัติของการโต้กันนั่นแหละ ส่วนโต้กันแล้ว ใครจะแถก ใครจะแถ นี่คง
จะเป็นเรื่องของแต่ละบุคคลละครับ แต่พวกมากก็ต้องเข้าข้างพวกเดียวกันอยู่แว้ววว 55555
ใครชอบกันมากก็โดดเข้าช่วยเต็มที่ ใครชอบน้อยก็คอยยืนแย็ป ๆ กันไว้ ใครขี้อายก็เผ่นไปกระทู้อื่น
มันเป็นธรรมดาของกลุ่มในทุกบอร์ดแหละครับ ผมไม่มีอะไรเห็นแย้งกับน้าหรอกครับ แค่อยากบอก
น้า อย่าซีเรียส เท่านั้น เห็นที่น้าแสดงความเห็นในบางกระทู้แล้ว น้าก็ทำถูกต้องแล้ว ถ้าน้ายืนหยัด
อยู่อย่างนี้ มันก็ช่วยรักษามาตรฐานบอร์ดได้นะ โดยน้าไม่ต้องตั้งกระทู้พลีชีพด้วย เพียงแต่น้าเข้ามา
แสดงความเห็นให้บ่อยหน่อยเท่านั้น 5555555555555

#23 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:06

ผมเน้นถูกต้อง มากกว่า ถูกใจคร้าบ

#24 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

ผมว่ามันเป็นกลยุทธตื้นๆ. แต่ไดผล

ตั้งกระทู้กวนแสดงนิสัย ทำให้เราเบื่อ และอึดอัดที่จะตอบ
เมื่อทนไม่ไหว เราก็จะอัดกลับบ้างหรือไม่ก็ข้ามไป ไม่อ่านเลย

บางครั้งผมเข้ามา. มีกระทู้แดงสักครึ่งหน้าแรก
ข้ามไม่ไหว ก็ไม่เข้ามาสักพัก. หรือไม่ก็อ่านแล้วของขึ้น ไปดีกว่า

สิ่งที่เจ้าของกระทู้คิด คือสิ่งที่มันต้องการครับ
พวกนี้รู้อยู่แล้ว ว่าทำให้เราเปลี่ยนความคิดไม่ได
แต่ทำให้เราเบื่อได้ ของขึ้นได้

ผมเห็นด้วยกับคุณคลำปมครับ. เราไม่ชอบ ไม่เห็นด้วย
ต้องแสดงออกครับ ว่าเราไม่เห็นด้วย

#25 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:31

ผมเข้าไปอ่านราชดำนาพอๆกับบอร์ดนี้ แต่ก็ไม่ค่อยได้ตอบเพราะไม่ค่อยมีเวลา เคยไปตอบราชดำเนินแบบดีๆก็โดนสับเละไส้ปริ้นแบบไร้เหตุผลประจำ บ้างก็แถไปถึงดาวอังคาร กลับมาดูบอร์ดนี้ก็เห็นเริ่มๆมีบ้างแล้ว แต่ไม่หนักเท่าราชดำนาที่เน้นพรรคพวกและเ้น้นถูกใจมากกว่าความถูกต้อง (ยืมคำคุณ thebriza มาใช้ อิอิ)

edit :
เอาน่ะ อันที่จริงผมก็เห็นด้วยตามที่คุณคลำปมว่ามาแหละ ไม่แน่ผมอาจจะกังวลมากไปเอง ยังไงก็ขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมแชร์ความคิดเห็นกันนะคร้าบ

Edited by Algorithm, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:36.

#26 father

father

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:46

แล้วเรื่องโกหกที่เป็นสาระเรื่องใดล่ะครับ ที่คุณเห็นเพื่อนสมาชิกที่นี่เฮตามกัน

โปรดยกตัวอย่างมาเลยครับ ขอเนื้อๆเช่นกันครับน้ำไม่เอา

ผมบอกว่า เป็นแค่การยกหลักฐานในเรื่องที่ไม่สลักสำคัญอะไร

ไม่เคยบอกว่าเป็นเรื่องโกหกที่เป็นสาระ หัดอ่านจับประเด็นให้ดีครับ

หรือคุณกำลังคุยคนละเรื่องกับผม :P :P :P
Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#27 father

father

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

"กระทู้นี้ขออุทิศตัวเพื่อเตือนสติพี่น้องชาวเสรีไทย"

เหอ เหอ เหอ น้า Algorithm ขึ้นต้นเหมือนกระทู้พลีชีพเลย 5555

ที่น้าพูดมันถูกทั้งนั้นแหละ แต่น้าอาจซีเรียสไป นิด หนึ่งนะ เพราะบอร์ดการเมืองนี่
มันจะหนักไปทางวิพากษ์วิจารณ์ โดยความเห็นของแต่ละคน การอ้างอิงหลักฐาน
อาจจะมีความจำเป็นอยู่บ้าง ถ้าเกิดมีการถกกันขึ้นมาเท่านั้น แต่ถ้าไม่มีการถกกันโดยเฉพาะ
วิจารณ์ฝ่ายตรงข้ามนี่ รับรอง เฮไหนเฮนั่น เหมือนกันทุกบอร์ด

ปัญหามันน่าจะอยู่ตรงที่กำลัง เฮ เฮ กันอยู่ ดันมีพลเมืองดี โดดเข้ามาบอกว่า ช้าก่อนที่พวกแก
เฮ เฮ กันอยู่น่ะ มันผิดว้อย ตรงนี้แหละเป็นเรื่องเลย ต่างคนต่างจำเป็นต้องชักหลักฐานมาโต้กัน
ซึ่งมันก็คงเป็นไปโดยอัตโนมัติของการโต้กันนั่นแหละ ส่วนโต้กันแล้ว ใครจะแถก ใครจะแถ นี่คง
จะเป็นเรื่องของแต่ละบุคคลละครับ แต่พวกมากก็ต้องเข้าข้างพวกเดียวกันอยู่แว้ววว 55555
ใครชอบกันมากก็โดดเข้าช่วยเต็มที่
ใครชอบน้อยก็คอยยืนแย็ป ๆ กันไว้ ใครขี้อายก็เผ่นไปกระทู้อื่น
มันเป็นธรรมดาของกลุ่มในทุกบอร์ดแหละครับ ผมไม่มีอะไรเห็นแย้งกับน้าหรอกครับ แค่อยากบอก
น้า อย่าซีเรียส เท่านั้น เห็นที่น้าแสดงความเห็นในบางกระทู้แล้ว น้าก็ทำถูกต้องแล้ว ถ้าน้ายืนหยัด
อยู่อย่างนี้ มันก็ช่วยรักษามาตรฐานบอร์ดได้นะ โดยน้าไม่ต้องตั้งกระทู้พลีชีพด้วย เพียงแต่น้าเข้ามา
แสดงความเห็นให้บ่อยหน่อยเท่านั้น 5555555555555

คุณก็รู้นะว่า การทำถูกต้องควรทำอย่างไร ถึงได้พิมพ์ตามข้อความสีน้ำเงิน

แต่เวลาคุณทำ คุณกลับทำตามวิธีสีแดงตัวใหญ่ หรือ

จะเป็นแค่สีแดงตัวเล็กล่ะครับ คุณหลาน เหอ เหอ

หวังว่าคุณจะไม่ถามหาหลักฐานจากผมเหมือนคุณคลำปมนะครับ

เพราะเราเพิ่งคุยกันมาไม่กี่วันนี้เอง คงยังจำได้นะ

และต้องขอบคุณที่คุณหลาน เหอ เหอ ยอมรับถึงสิ่งที่เกิดขึ้นในบอร์ด

ว่าทำไมถึงมีการมาช่วยคนที่แถ แถก ฯลฯใส่ผม

จะเอาไว้เป็นหลักฐาน :P :P :lol: :lol:

Edited by father, 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:00.

#28 คลำปม

คลำปม

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

ผมบอกว่า เป็นแค่การยกหลักฐานในเรื่องที่ไม่สลักสำคัญอะไร

ไม่เคยบอกว่าเป็นเรื่องโกหกที่เป็นสาระ หัดอ่านจับประเด็นให้ดีครับ

หรือคุณกำลังคุยคนละเรื่องกับผม :P :P :P

คุณเองว่าผมยกตัวอย่างเรื่องที่ไม่สำคัญ
(แล้วผมเคยบอกที่ไหนว่าเรื่องเด็กซื้อโอเลี้ยงทำให้ประเทศนี้ดีขึ้น คุณไปจับประเด็นตรงไหนมาครับ)

ผมก็ถามกลับว่าแล้วมีเรื่องสำคัญเรื่องไหนหรือที่พวกเราเฮตามกันแบบผิดๆ
(กลับไปอ่านหัวข้อกระทู้นี้นะครับว่าเป็นการเตือนไม่ให้พวกเราเฮตามกันแบบผิดๆ
ซึ่งคุณมาเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ แต่พอผมขอตัวอย่างคุณก็เหวง)

ผมคงจบประเด็นเพียงเท่านี้ครับ
แล้วผมก็ไม่ได้คิดว่าเราคุยกันคนละเรื่อง เพราะเราไม่ได้คุยกันด้วยซ้ำ

คุณเข้ามาหาเรื่องผม ทั้งว่าผมยกเหตุการณ์ไร้สาระ ขอเนื้อๆ ต้องไปหัดจับประเด็น
แต่ผมไม่ขอวิสาสะด้วยครับ คนแบบคุณผมว่าไร้มารยาท

#29 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:36

เหวงๆ อย่าง father นี่ก็สีสันของบอร์ดเหมือนกันนะ

It's us against the world

#30 littlerock

littlerock

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:22

ถูกจับได้ยิ่งกว่าอายหมาอีกค่ะ <_<

พูดถูกใจจริงๆค่ะ
ใครโกหกมดเท็จอะไรไว้
ปิดได้ไม่นานหรอก

หลายคนไม่เห็นจะอาย

ตั้งแต่รัฐมนตรีจนถึงสมาชิกบอร์ดบางคน

#31 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:46

เหอ เหอ เหอ น้า father หายไปหลายวันเลยนะ น้าไม่ตั้งกระทู้แล้วเหรอ
ถ้าไม่ตั้งกระทู้ช่วยแสดงความเห็นก็ยังดี อย่าซุ่มอ่านอย่างเดียวเลย 55
ความจริงแล้วคนที่มีความเห็นคล้าย ๆ น้า ในบอร์ดนี้ก็มีเยอะนะ แต่แปลก
ไม่ค่อยชอบแสดงตัว 5555

ผมว่าความจริงแล้ว ถ้าไม่มีคนที่มีความเห็นต่างแบบ น้า หรือเห็นต่างแบบ
แดง หรือ เห็นกลาง ๆ แบบ น้า hentai นี่ บอร์ดนี้ ถึงขั้น เฉา เลยนะ น้าอย่า
ไปคิดมากว่า โดนรุม โดนแถเล้ย ถ้าน้ายังทำใจไม่ได้ ผมแนะนำให้ดูน้า hentai
เป็นตัวอย่าง เพราะนั่นขนาดประกาศตัวเป็นคนกลางนะนั่น แต่โผล่เข้ามาเมื่อใด
โดนทุกครั้ง น้าแกยังอยู่มาตั้งนานละ นานกว่าผมมากมาย ไม่เห็นแกคิดมากเลย
ผมเข้ามาทักทาย เชิญชวนน้าเฉย ๆ อ่ะ ไม่ขอหลักฐานอะไรหรอก 55555

อ้อ น้ารู้ไหม เจ้า Phat มันหายไปไหนอ่ะ หรือมันน้อยใจไปบวชละ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อย
เห็นเลย ชักคิดถึงน่ะ 555555555

#32 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

หลายคนไม่เห็นจะอาย

ตั้งแต่รัฐมนตรีจนถึงสมาชิกบอร์ดบางคน

โห!!สะดุ้งกันไปหลายคนเลยค่ะ :o

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#33 father

father

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:20

เหอ เหอ เหอ น้า father หายไปหลายวันเลยนะ น้าไม่ตั้งกระทู้แล้วเหรอ
ถ้าไม่ตั้งกระทู้ช่วยแสดงความเห็นก็ยังดี อย่าซุ่มอ่านอย่างเดียวเลย 55
ความจริงแล้วคนที่มีความเห็นคล้าย ๆ น้า ในบอร์ดนี้ก็มีเยอะนะ แต่แปลก
ไม่ค่อยชอบแสดงตัว 5555

ผมว่าความจริงแล้ว ถ้าไม่มีคนที่มีความเห็นต่างแบบ น้า หรือเห็นต่างแบบ
แดง หรือ เห็นกลาง ๆ แบบ น้า hentai นี่ บอร์ดนี้ ถึงขั้น เฉา เลยนะ น้าอย่า
ไปคิดมากว่า โดนรุม โดนแถเล้ย ถ้าน้ายังทำใจไม่ได้ ผมแนะนำให้ดูน้า hentai
เป็นตัวอย่าง เพราะนั่นขนาดประกาศตัวเป็นคนกลางนะนั่น แต่โผล่เข้ามาเมื่อใด
โดนทุกครั้ง น้าแกยังอยู่มาตั้งนานละ นานกว่าผมมากมาย ไม่เห็นแกคิดมากเลย
ผมเข้ามาทักทาย เชิญชวนน้าเฉย ๆ อ่ะ ไม่ขอหลักฐานอะไรหรอก 55555

อ้อ น้ารู้ไหม เจ้า Phat มันหายไปไหนอ่ะ หรือมันน้อยใจไปบวชละ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อย
เห็นเลย ชักคิดถึงน่ะ 555555555

ที่คุณพูดมา คุณเข้าใจผิดครับ ผมไม่ค่อยมีเวลา

แค่นี้แหละ จบ :P :P :P

#34 father

father

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:30

คุณเองว่าผมยกตัวอย่างเรื่องที่ไม่สำคัญ
(แล้วผมเคยบอกที่ไหนว่าเรื่องเด็กซื้อโอเลี้ยงทำให้ประเทศนี้ดีขึ้น คุณไปจับประเด็นตรงไหนมาครับ)
ไม่สำคัญแล้วเอามาทำไมครับ ไม่มีตัวอย่างอื่นที่ดีกว่านี้เพื่อสร้างน้ำหนักสนับสนุนคำพูดแล้วหรือครับ

ผมก็ถามกลับว่าแล้วมีเรื่องสำคัญเรื่องไหนหรือที่พวกเราเฮตามกันแบบผิดๆ
(กลับไปอ่านหัวข้อกระทู้นี้นะครับว่าเป็นการเตือนไม่ให้พวกเราเฮตามกันแบบผิดๆ
ซึ่งคุณมาเห็นด้วยกับเจ้าของกระทู้ แต่พอผมขอตัวอย่างคุณก็เหวง)
ผมไม่เหวงครับ แต่คุณเอาคำว่าโกหกมาใช้ในประโยคที่ขอ ผมไม่เคยบอกว่าโกหก
จึงไม่ตอบให้ คุณไปดูเองดีกว่าว่าจริงอย่างผมว่าไหม คุณนั่นแหละที่เหวง

ผมคงจบประเด็นเพียงเท่านี้ครับ
แล้วผมก็ไม่ได้คิดว่าเราคุยกันคนละเรื่อง เพราะเราไม่ได้คุยกันด้วยซ้ำ
อ้าว,ผมว่าคุณหวงตงไม่ผิดแล้วละครับ พิมพ์มาตั้งหลายประโยค
กลับบอกว่า เราไม่ได้คุยกันด้วยซ้ำ
งั้นเราทะเลาะกันก็ได้ หรือคุณว่าไง :lol: :lol: :lol:

คุณเข้ามาหาเรื่องผม ทั้งว่าผมยกเหตุการณ์ไร้สาระ ขอเนื้อๆ ต้องไปหัดจับประเด็น
แต่ผมไม่ขอวิสาสะด้วยครับ คนแบบคุณผมว่าไร้มารยาท
จริงหรือเปล่าอีกหน่อยคงรู้ :P :P

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:33

จุดธูปเรียกปั๊บ......ก็โผล่มาเลย.......ฮือๆ แฟ่ดมาแว้ว
gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน