Jump to content

- - - - -

ชี้เพื่อไทยต้องเลือกกก.บริหารพรรคใหม่ภายใน60วัน

• Please log in to reply
39 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

เมื่อเวลา 15.00 น. ที่สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) นางสดศรี สัตยธรรม กกต.ด้านกิจการพรรคการเมืองและการออกเสียงประชามติ กล่าวถึงกรณีที่นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ อดีตรองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ได้ประกาศลาออกจากการเป็นส.ส.และหัวหน้าพรรคเพื่อไทย วันนี้(4ต.ค) ว่า ใครจะมาดำรงตำแหน่งหัวหน้าพรรคเพื่อไทยคนใหม่นั้น ภายในพรรคต้องมีการจัดประชุมเลือกกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ เนื่องจากตามข้อบังคับการลาออกของหัวหน้าพรรค กรรมการบริหารพรรคทั้งชุด ต้องพ้นจากตำแหน่งไปโดยปริยาย รวมถึงตามข้อบังคับของพรรคการเมือง ได้กำหนดให้รองหัวหน้าพรรค ในฐานะรองประธานกรรมการบริหารพรรค ทำหน้าที่ในตำแหน่งรักษาการหัวหน้าพรรค เพื่อที่จะคัดเลือกกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ภายใน 60 วัน ซึ่งในส่วนของพรรคเพื่อไทยได้มีกรรมการบริหารพรรคจำนวน 18 คนที่ต้องพ้นตำแหน่งไปด้วย อย่างไรก็ตาม หลังจากนี้นายยงยุทธ จะไม่มีผลผูกพันในการทำนิติกรรมต่อกกต.ในตำแหน่งหัวหน้าพรรคอีกต่อไป ซึ่งระหว่างนี้ การทำนิติกรรมต่อกกต. ไม่ว่าจะเป็นเรื่องค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับเงินกองทุนพรรคการเมือง รวมไปถึงจำนวนสมาชิกพรรคการเมือง จะเป็นหน้าที่ของรักษาการหัวหน้าพรรค ดำเนินการไปก่อน จนกว่าที่ประชุมพรรคจะคัดเลือกหัวหน้าพรรคคนใหม่มาดำรงตำแหน่งแทน
สำหรับ ส.ส.บัญชีรายชื่อลำดับถัดไป ที่จะเลื่อนขึ้นมา ภายหลังจากที่นายยงยุทธประกาศลาออกนั้น นางสดศรี กล่าวว่า ทางพรรคการเมืองจะต้องแจ้งไปยังประธานสภาผู้แทนราษฎร เพื่อให้ประธานสภาผู้แทนราษฎรประกาศเลื่อนลำดับส.ส.บัญชีรายชื่อ ซึ่งกรณีนี้ไม่ใช่หน้าที่ความรับผิดชอบของกกต.
ผู้สื่อข่าวถามว่า การที่นายยงยุทธ ประกาศลาออกทุกตำแหน่งทางการเมือง จะเข้าหลักเกณฑ์ตามพ.ร.บ.ล้างมลทิน ปี 2526 และพ.ร.บ.ล้างมลทิน ปี 2550 หรือไม่ นางสดศรี กล่าวว่า กรณีนี้เป็นเรื่องที่ศาลรัฐธรรมนูญ เป็นผู้วินิจฉัย อีกทั้งพรรคประชาธิปัตย์ ก็ได้ยื่นเรื่องให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยเช่นกัน ดังนั้นเรื่องนี้คงต้องไปยุติที่ศาล เพราะมีหลายประเด็นที่ต้องตีความในหลายนัยยะ
เมื่อถามว่า หลังจากนี้ นายยงยุทธ ยังสามารถเป็นสมาชิกเพื่อไทยอยู่หรือไม่ นางสดศรี กล่าวว่า นายยงยุทธ ยังเป็นสมาชิกพรรคการเมืองได้ เนื่องจากการถูกไล่ออกจากราชการของนายยงยุทธ ไม่ขัดต่อคุณสมบัติการเป็นสมาชิกพรรคการเมือง
เมื่อถามว่า กรณีของพล.ต.อ.เพรียวพันธ์ ดามาพงศ์ อดีตผบ.ตร. สามารถสมัครเป็นสมาชิกพรรคเพื่อไทยหลังเกษียณอายุราชการได้หรือไม่ นางสดศรี กล่าวว่า ไม่จำเป็นต้องรอให้เกษียณอายุราชการ ก็สามารถสมัครเป็นสมาชิกพรรคได้เลย เพราะกฎหมายไม่ได้ห้ามข้าราชการพลเรือนสามารถสมัครเป็นสมาชิกพรรคได้ แต่ขณะนี้ ยังไม่เห็นรายชื่อของพล.ต.อ.เพรียวพันธ์ เป็นสมาชิกพรรคเพื่อไทย คงต้องรอในวันที่ 7 ต.ค.นี้ ที่จะครบกำหนดที่พรรคการเมืองต้องแจ้งยอดจำนวนสมาชิกพรรคกับทางกกต.

http://breakingnews.nationchannel.com/home/read.php?newsid=652854

เอามาแชร์ ให้สมาชิกเสรีไทยอ่านครับ เชิญออกความเห็น

Edited by Sujinno, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:27.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#2 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:34

ผมว่าพท.ต้องมีแผนอะไรแน่ๆ.เรามาดูว่าคนขับรถจะได้มาเป็นหัวหน้าพรรคหรือเปล่าแล้วแม่บ้านได้มาเป็นกรรมการรวมถึงพวกเสื้อแดงด้วยนะครับ..สงสัยคงจะเตรียมย้ายบ้าน.. :mellow:

#3 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

ส่งเสี่ยแสนมาเป็นหัวหน้าพรรคเลย

#4 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:39

ผมว่าพท.ต้องมีแผนอะไรแน่ๆ.เรามาดูว่าคนขับรถจะได้มาเป็นหัวหน้าพรรคหรือเปล่าแล้วแม่บ้านได้มาเป็นกรรมการรวมถึงพวกเสื้อแดงด้วยนะครับ..สงสัยคงจะเตรียมย้ายบ้าน.. :mellow:

อย่าลืมว่าตอนนี้ 111 พ้นโทษแบนแล้วด้วย :rolleyes:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#5 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:43

พวกนี้มันแปลกนะ มีแต่คนบอกไม่ผิ๊ดดดดดดดดดดดดด ไม่ผิด แม้แต่ปลัดกห.ยังบอกไม่ผิ๊ดดดดดดดไม่ผิด แต่พอเรื่องไปถึงศาล กลัวปชช.จะรู้ความจริงรีบชิงลาออกก่อน 55555555+ขำตรรกะควายๆๆ ของคนพรรคนี้จริงๆ อะไรก็ไม่ผิดแต่กลัวศาลส่วนหัวขาวก็โดนถีบ ส่งเพราะกลัวเรื่องถึงพรรค เป็นถึงหัวหน้าพรรคด้วยศาลตัดสินว่าผิดมียุบพรรค เลยตัดไฟก่อนสม..

#6 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:45

ดัน เพียวพัน

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#7 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

ดัน เพียวพัน

มีตัวเลือกอื่นไหมครับ ถ้านามสกุล ก็ โอเค แต่บารมี.....? :)

#8 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:52

คนในพรรคนี้ ไม่เปลืองสมอง
มีคนคิดให้เสร็จ

เลือกตั้งกรรมการบริหารพรรค ก็เหมือนกัน
มีผู้มากบารมีนอกพรรคซึ่งถือว่าเป็นโคตรอภิมหาอำมาตย์ของพรรคนี้
จัดการให้เบ็ดเสร็จ ว่ามันจะหยิบเอี้ยตัวไหนมา
ท่าจะเทียบกับไอ้หงอก คงยาก
เพราะไอ้หงอกเงียบปฏิบัติตามอำมาตย์ใหญ่เหนือพรรคสั่งอย่างเดียว

อย่าเถียงนะว่านี่ไม่ใช่ โคตรอภิมหาอำมาตย์เหนือพรรคเพื่อไทย
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#9 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

เลือกตั้งกรรมการบริหารพรรค ก็เหมือนกัน
มีผู้มากบารมีนอกพรรคซึ่งถือว่าเป็นโคตรอภิมหาอำมาตย์ของพรรคนี้
จัดการให้เบ็ดเสร็จ ว่ามันจะหยิบเอี้ยตัวไหนมา
เพราะไอ้หงอกเงียบปฏิบัติตามอำมาตย์ใหญ่เหนือพรรคสั่งอย่างเดียว

อย่าเถียงนะว่านี่ไม่ใช่ โคตรอภิมหาอำมาตย์เหนือพรรคเพื่อไทย

ท่านก็ ไปว่าเขา

ในความจริง ;)

#10 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

ยิ่งร้ายมาเป็นหัวหน้าพรรคแน่ๆ :wub:

#11 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

ยิ่งร้ายมาเป็นหัวหน้าพรรคแน่ๆ :wub:

ถ้ามีปัญหา...หลุดทั้ง 2 ตำแหน่ง....น้า.... :P

#12 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

ผมมองต่างมุมสุดเลยนะครับ..เอาแบบว่า..ถ้ายิ่งร้าย..เกิดลมบ้าหมูเข้า(คนที่หน้ากลัวคือคนที่อยู่ข้างๆหูท่านนายกนั้นละ).ต้องการจะยึดพรรคเพื่อไทยขึ้นมาละ.ผมดูจากคำพูดคำจาและนํ้าเสียงที่ยิ่งร้ายพูด(เดี่ยวนี้เปลี่ยนเป็นคนละคนจากเมื่อก่อน.มีใครคิดแบบผมบ้างหรือเปล่าครับ)สิ่งที่ต้องแสดงอำนาจให้เห็นเด็นชัด.ก็คือเป็นหัวหน้าพรรคเสียเอง.แล้วเอาแต่นักการเมืองจริงๆ.(บ้าน111เป็นต้น)คนไหนที่จะทำให่พรรคเสียหายตัดออกลดอำนาจบีบออก.แล้วก็เล่นบทนายกลอยตัวเหมือนเดิม..อยู่ในประเทศให้น้อย...ออกต่างประเทศให้เยอะ..เพื่อลดปัญหา..(เรื่องพี่ชายตัดออกไม่ยุ่ง)ผมรู้ว่าเป็นการเสี่ยงอย่างมากที่จะตีกับเสื้อแดง(แต่ในมือยิ่งร้ายก็มีหลักฐาณที่จะเล่นแกนนำทุกคนถ้าออกมาต่อต้าน)แค่เก็บเสื้อแดงเอาไว้เป็นกันชนให้พรรค..555555555ผมคิดได้งัยเนี้ย..(ดูแววตายิ่งร้ายช่วงนี้สิครับ..)

Edited by kon_thai, 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:31.

#13 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

ไอ้ Oak

มิ่งขัน

นางดอ

เหลิม

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#14 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:35

ใครก็ได้ครับ

ขอให้ซ้ายหันขวาหันตามพ่องสั่ง เป็นใช้ได้ :mellow:

It's us against the world

#15 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:37

ผมมองต่างมุมสุดเลยนะครับ..เอาแบบว่า..ถ้ายิ่งร้าย..เกิดลมบ้าหมูเข้า(คนที่หน้ากลัวคือคนที่อยู่ข้างๆหูท่านนายกนั้นละ).ต้องการจะยึดพรรคเพื่อไทยขึ้นมาละ.ผมดูจากคำพูดคำจาและนํ้าเสียงที่ยิ่งร้ายพูด(เดี่ยวนี้เปลี่ยนเป็นคนละคนจากเมื่อก่อน.มีใครคิดแบบผมบ้างหรือเปล่าครับ)สิ่งที่ต้องแสดงอำนาจให้เห็นเด็นชัด.ก็คือเป็นหัวหน้าพรรคเสียเอง.แล้วเอาแต่นักการเมืองจริงๆ.(บ้าน111เป็นต้น)คนไหนที่จะทำให่พรรคเสียหายตัดออกลดอำนาจบีบออก.แล้วก็เล่นบทนายกลอยตัวเหมือนเดิม..อยู่ในประเทศให้น้อย...ออกต่างประเทศให้เยอะ..เพื่อลดปัญหา..(เรื่องพี่ชายตัดออกไม่ยุ่ง)ผมรู้ว่าเป็นการเสี่ยงอย่างมากที่จะตีกับเสื้อแดง(แต่ในมือยิ่งร้ายก็มีหลักฐาณที่จะเล่นแกนนำทุกคนถ้าออกมาต่อต้าน)แค่เก็บเสื้อแดงเอาไว้เป็นกันชนให้พรรค..555555555ผมคิดได้งัยเนี้ย..(ดูแววตายิ่งร้ายช่วงนี้สิครับ..)

ดูไง สุนัขจิ้งจอกจะสลัดหนังแกะแล้วหรือครับ มองเหมือนผม ผมไม่เคยมองว่าหล่อนเป็นละอ่อนเลย ในมาดเอ๋อๆ ที่ พยายามสร้าง ปิดภายในไม่มิดหรอก มีคำพูดหนึ่งว่า อำนาจเป็นขนมหวาน เสพแล้วจะติด ถ้าจะจริง -_-

#16 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:45

ดูไง สุนัขจิ้งจอกจะสลัดหนังแกะแล้วหรือครับ มองเหมือนผม ผมไม่เคยมองว่าหล่อนเป็นละอ่อนเลย ในมาดเอ๋อๆ ที่ พยายามสร้าง ปิดภายในไม่มิดหรอก มีคำพูดหนึ่งว่า อำนาจเป็นขนมหวาน เสพแล้วจะติด ถ้าจะจริง -_-

เป็นไปได้ยากสครับ เพราะถึงแม้เทอจะเสพติดอำนาจขึ้นมาจริงๆ
แต่ระดับสติปัญญาคงได้แค่ให้เค้าเชิดไปวันๆ

อย่างมากก็จากถูกพี่ชายเชิด กลายมาเป็นถูกพี่สาวเชิด ไม่งั้นก็ถูกผู้ชายเชิด ;)
ได้แค่นี้จริงๆ

It's us against the world

#17 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

เป็นไปได้ยากสครับ เพราะถึงแม้เทอจะเสพติดอำนาจขึ้นมาจริงๆ
แต่ระดับสติปัญญาคงได้แค่ให้เค้าเชิดไปวันๆ

อย่างมากก็จากถูกพี่ชายเชิด กลายมาเป็นถูกพี่สาวเชิด ไม่งั้นก็ถูกผู้ชายเชิด ;)

ถ้างั้นจากตัวแสดงที่มีในปัจจุบัน ลองคาดเดาดูครับ ว่าใครจะมานั่งแท่น

#18 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:00

เลือกตัวไหนมาก็มีค่าเท่ากันแหล่ะครับ

เ้ป็นได้แค่ "หนังหน้าไฟ" ให้ "อีเม้ย" แค่นั้น

จริงๆ แล้ว "เอาตรีนแกว่งๆไป ตัวไหนมาตอดก่อน"

ก็ยกขึ้นมาเป็นได้เลยครับ..เหมือนทำ "สปาเท้า" ครับ <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#19 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:03

ก็นั้นละครับคือสิ่งที่ผมมอง..มีเยอะไปที่ไม่เอาพี่ไม่เอาญาติแต่เชื่่อและหลงคนที่อยู่ข้างๆหู.

#20 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

ยงยุทธคงไม่ไหวแล้วละครับ เป็นหัวหน้าพรรคก็ไม่มีอำนาจ
แถมเป็นรัฐมนตรีก็ไม่ได้ จะอยู่ไปทำไมครับ อยู่ให้เด็กมันถอนหงอกเล่นเหรอ <_<
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#21 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

60 วัน แล้วยังเลือกไม่ได้ ใครจะกล้ามีปัญหาอะไรรึเปล่า :angry:

#22 MIXIM55

MIXIM55

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:55

นางสดศรี สัตยธรรม กกต.ด้านกิจการพรรคการเมืองและการออกเสียงประชามติ ระบุว่า กกต.จะยุติการตรวจสอบคุณสมบัติความเป็นส.ส.และหัวหน้าพรรคเพื่อไทยของนายยง ยุทธ วิชัยดิษฐ ภายหลังประกาศลาออกจากตำแหน่ง อย่างไรก็ตาม กรณีของนายยงยุทธยังมีผู้ร้องมายังกกต.อีก 3 คำร้อง เพื่อให้กกต.ตรวจสอบกรณีที่เกี่ยวข้องกับนายยงยุทธในประเด็นอื่น ๆ ที่อาจเกี่ยวโยงไปถึงการยุบพรรคการเมือง รวมถึงประเด็น พ.ร.บ.ล้างมลทิน ซึ่งทั้ง 3 คำร้อง ต้องเข้าที่ประชุมกกต.เพื่อพิจารณาให้ครบถ้วนทุกประเด็น ไม่ใช่ว่านายยงยุทธจะประกาศลาออกคำร้องจะต้องยุติไปทั้งหมด

ขณะเดียวกัน นางสดศรี กล่าวด้วยว่า กระบวนการหลังจากนี้ ทางพรรคเพื่อไทยต้องแจ้งการเปลี่ยนแปลงการดำเนินงานภายในพรรคต่อนายทะเบียน พรรคการเมืองภายใน 30 วัน นับจากวันที่นายยงยุทธพ้นจากตำแหน่ง จากนั้นนายทะเบียนพรรคการเมืองต้องพิจารณาให้แล้วเสร็จภายใน 30 วัน เพื่อทำการตอบรับการเปลี่ยนแปลงภายในพรรคเพื่อไทย ส่วนใครจะมาดำรงตำแหน่งหัวหน้าพรรคเพื่อไทยคนใหม่นั้น ภายในพรรคต้องมีการจัดประชุมเลือกกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ ภายใน 60 วัน ซึ่งในส่วนของพรรคเพื่อไทยได้มีกรรมการบริหารพรรคจำนวน 18 คนที่ต้องพ้นตำแหน่งไปด้วย

งานเข้าละคับนี้ไงสาเหตุถึงรีบลาออก

#23 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:01

เมื่อเวลา 15.00 น. ที่สำนักงานคณะกรรมการการเลือกตั้ง (กกต.) นางสดศรี สัตยธรรม กกต.ด้านกิจการพรรคการเมืองและการออกเสียงประชามติ กล่าวถึงกรณีที่นายยงยุทธ วิชัยดิษฐ อดีตรองนายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย ได้ประกาศลาออกจากการเป็นส.ส.และหัวหน้าพรรคเพื่อไทย วันนี้(4ต.ค) ว่า ใครจะมาดำรงตำแหน่งหัวหน้าพรรคเพื่อไทยคนใหม่นั้น ภายในพรรคต้องมีการจัดประชุมเลือกกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ เนื่องจากตามข้อบังคับการลาออกของหัวหน้าพรรค กรรมการบริหารพรรคทั้งชุด ต้องพ้นจากตำแหน่งไปโดยปริยาย รวมถึงตามข้อบังคับของพรรคการเมือง ได้กำหนดให้รองหัวหน้าพรรค ในฐานะรองประธานกรรมการบริหารพรรค ทำหน้าที่ในตำแหน่งรักษาการหัวหน้าพรรค เพื่อที่จะคัดเลือกกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ภายใน 60 วัน ซึ่งในส่วนของพรรคเพื่อไทยได้มีกรรมการบริหารพรรคจำนวน 18 คนที่ต้องพ้นตำแหน่งไปด้วย อย่างไรก็ตาม หลังจากนี้นายยงยุทธ จะไม่มีผลผูกพันในการทำนิติกรรมต่อกกต.ในตำแหน่งหัวหน้าพรรคอีกต่อไป ซึ่งระหว่างนี้ การทำนิติกรรมต่อกกต. ไม่ว่าจะเป็นเรื่องค่าใช้จ่ายเกี่ยวกับเงินกองทุนพรรคการเมือง รวมไปถึงจำนวนสมาชิกพรรคการเมือง จะเป็นหน้าที่ของรักษาการหัวหน้าพรรค ดำเนินการไปก่อน จนกว่าที่ประชุมพรรคจะคัดเลือกหัวหน้าพรรคคนใหม่มาดำรงตำแหน่งแทน
สำหรับ ส.ส.บัญชีรายชื่อลำดับถัดไป ที่จะเลื่อนขึ้นมา ภายหลังจากที่นายยงยุทธประกาศลาออกนั้น นางสดศรี กล่าวว่า ทางพรรคการเมืองจะต้องแจ้งไปยังประธานสภาผู้แทนราษฎร เพื่อให้ประธานสภาผู้แทนราษฎรประกาศเลื่อนลำดับส.ส.บัญชีรายชื่อ ซึ่งกรณีนี้ไม่ใช่หน้าที่ความรับผิดชอบของกกต.
ผู้สื่อข่าวถามว่า การที่นายยงยุทธ ประกาศลาออกทุกตำแหน่งทางการเมือง จะเข้าหลักเกณฑ์ตามพ.ร.บ.ล้างมลทิน ปี 2526 และพ.ร.บ.ล้างมลทิน ปี 2550 หรือไม่ นางสดศรี กล่าวว่า กรณีนี้เป็นเรื่องที่ศาลรัฐธรรมนูญ เป็นผู้วินิจฉัย อีกทั้งพรรคประชาธิปัตย์ ก็ได้ยื่นเรื่องให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยเช่นกัน ดังนั้นเรื่องนี้คงต้องไปยุติที่ศาล เพราะมีหลายประเด็นที่ต้องตีความในหลายนัยยะ
เมื่อถามว่า หลังจากนี้ นายยงยุทธ ยังสามารถเป็นสมาชิกเพื่อไทยอยู่หรือไม่ นางสดศรี กล่าวว่า นายยงยุทธ ยังเป็นสมาชิกพรรคการเมืองได้ เนื่องจากการถูกไล่ออกจากราชการของนายยงยุทธ ไม่ขัดต่อคุณสมบัติการเป็นสมาชิกพรรคการเมือง
เมื่อถามว่า กรณีของพล.ต.อ.เพรียวพันธ์ ดามาพงศ์ อดีตผบ.ตร. สามารถสมัครเป็นสมาชิกพรรคเพื่อไทยหลังเกษียณอายุราชการได้หรือไม่ นางสดศรี กล่าวว่า ไม่จำเป็นต้องรอให้เกษียณอายุราชการ ก็สามารถสมัครเป็นสมาชิกพรรคได้เลย เพราะกฎหมายไม่ได้ห้ามข้าราชการพลเรือนสามารถสมัครเป็นสมาชิกพรรคได้ แต่ขณะนี้ ยังไม่เห็นรายชื่อของพล.ต.อ.เพรียวพันธ์ เป็นสมาชิกพรรคเพื่อไทย คงต้องรอในวันที่ 7 ต.ค.นี้ ที่จะครบกำหนดที่พรรคการเมืองต้องแจ้งยอดจำนวนสมาชิกพรรคกับทางกกต.

http://breakingnews.nationchannel.com/home/read.php?newsid=652854

เอามาแชร์ ให้สมาชิกเสรีไทยอ่านครับ เชิญออกความเห็น

ยิ่งลักษณ์เป็น"นายกรัฐมนตรีหญิงคนแรกประเทศไทย"ได้...
แต่ไม่สามารถเป็น"หัวหน้าพรรคเพื่อไทยหญิงคนแรก"ได้.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#24 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:08

คุณปู ยิ่งลักษณ์ ก็น่าจะมาเป็นหัวหน้าพรรคเสียทีนะครับ

#25 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

ยงยุทธคงไม่ไหวแล้วละครับ เป็นหัวหน้าพรรคก็ไม่มีอำนาจ
แถมเป็นรัฐมนตรีก็ไม่ได้ จะอยู่ไปทำไมครับ อยู่ให้เด็กมันถอนหงอกเล่นเหรอ <_<

ยงยุทธเลือก'ผู้ว่าราชการจังหวัด'......
นายกฯยิ่งลักษณ์เลือก'รัฐมนตรี'......
ทั้งยงยุทธและยิ่งลักษณ์โอ้อวดว่า"เลือกมากับมือ".....!

แต่ทักษิณปฏิเสธพัลวันว่า...
ไม่เคยยุ่งเกี่ยวการเลือกรัฐมนตรีและผู้ว่าราชการจังหวัด.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#26 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:11

ไอ้ Oak

มิ่งขัน

นางดอ

เหลิม

นางดอ มาแรงแซงโค้งอยู่ ณ ขณะนี้

คิดดู ถ้าเป็นดังนี้ ประเทศนี้ต้องมันส์ แน่ๆ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#27 aumstar

aumstar

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:12

หวยออกที่ .ประชา พรหมนอก อาจแลกกับหลุดจาก รมต
หรือ
จารุพงศ์ เรืองสุวรรณ
สุรพงษ์ โตวิจักษณ์ชัยกุล

#28 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:46

นางสดศรี สัตยธรรม กกต.ด้านกิจการพรรคการเมืองและการออกเสียงประชามติ ระบุว่า กกต.จะยุติการตรวจสอบคุณสมบัติความเป็นส.ส.และหัวหน้าพรรคเพื่อไทยของนายยง ยุทธ วิชัยดิษฐ ภายหลังประกาศลาออกจากตำแหน่ง อย่างไรก็ตาม กรณีของนายยงยุทธยังมีผู้ร้องมายังกกต.อีก 3 คำร้อง เพื่อให้กกต.ตรวจสอบกรณีที่เกี่ยวข้องกับนายยงยุทธในประเด็นอื่น ๆ ที่อาจเกี่ยวโยงไปถึงการยุบพรรคการเมือง รวมถึงประเด็น พ.ร.บ.ล้างมลทิน ซึ่งทั้ง 3 คำร้อง ต้องเข้าที่ประชุมกกต.เพื่อพิจารณาให้ครบถ้วนทุกประเด็น ไม่ใช่ว่านายยงยุทธจะประกาศลาออกคำร้องจะต้องยุติไปทั้งหมด

ขณะเดียวกัน นางสดศรี กล่าวด้วยว่า กระบวนการหลังจากนี้ ทางพรรคเพื่อไทยต้องแจ้งการเปลี่ยนแปลงการดำเนินงานภายในพรรคต่อนายทะเบียน พรรคการเมืองภายใน 30 วัน นับจากวันที่นายยงยุทธพ้นจากตำแหน่ง จากนั้นนายทะเบียนพรรคการเมืองต้องพิจารณาให้แล้วเสร็จภายใน 30 วัน เพื่อทำการตอบรับการเปลี่ยนแปลงภายในพรรคเพื่อไทย ส่วนใครจะมาดำรงตำแหน่งหัวหน้าพรรคเพื่อไทยคนใหม่นั้น ภายในพรรคต้องมีการจัดประชุมเลือกกรรมการบริหารพรรคชุดใหม่ ภายใน 60 วัน ซึ่งในส่วนของพรรคเพื่อไทยได้มีกรรมการบริหารพรรคจำนวน 18 คนที่ต้องพ้นตำแหน่งไปด้วย

งานเข้าละคับนี้ไงสาเหตุถึงรีบลาออก

ถูกยุบอีกครั้งก็สมควร ตอนให้ยงยุทธ์ เป็นหัวหน้าพรรค ใอ้นี่ก็มีคดีติดตัวอยู่แล้ว
นี่หน้ามืดตามัวจะตอบแทน เพราะช่วยพ่อแม้วมันทำชั่วโกงที่วัด
พรรคสวะแบบนี้กลายเป็นที่รวมคนชั่วจริงๆ ยุบไปเถอะ

#29 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

เอาตัวเหี้_แถวทำเนียบมาเป็นผมก็ว่าเหมาะสมดีนะครับ

#30 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

Cut all the craps and just go ask Thaksin. nobody will argue anyway <_<

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#31 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 4 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:34

แล้วความวุ่นวายก็บังเกิด มีแต่กลัวว่าพรรคจะโดนยุบ แล้วก็จะไม่มีใครอยากเป็นผู้บริหารพรรค

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#32 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:16

เสพติดอำนาจน่ะใช่ แต่มาดเอ๋อๆ น่ะไม่ใช่พยายามสร้างแน่ เอ๋อเองโดยธรรมชาติของสมอง แต่การที่ขึ้นมาเป็นสุนัขจิ้งจอกสลัดหนังแกะไม่น่าเป็นไปได้ เงินและบารมีไม่ถึง ความสามารถไม่ต้องพูดถึง ถ้าไม่มีตัวช่วยเยอะแยะที่พี่มันส่งมารายล้อม ตายห่านไปนานแล้ว ไม่ได้ดูผิดนังยกเลยนะเนี่ยะ แต่มันเป็นความจริงที่ ซตพ.เรียบร้อยแล้ว

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#33 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:39

เหวงเป็นหัวหน้าพรรค
นกแสกเป็นโฆษกพรรค และเป็นครูสอนภาษานส.ปู
จ่าสิดเป็นรองโฆษก
เด็ดพี่ เป็นเด็กส่งซองเอกสาร

*งานแรกดันเรื่องมาร์ก ขึ้นศาลโลก
งานต่อไป ดันให้นส.ปู ไปไกล่เกลี่ยจีน-ญี่ปุ่น

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#34 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:12

ท่านก็ ไปว่าเขา

ในความจริง ;)

อะไรมันช่างเหมาะสมกับเวลา+จังหวะ ที่ฮ่องกง
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#35 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

พรรคนี้ส่งสุนัขมาเป็นหัวหน้าพรรคก็ได้ครับ ยังไงก็ได้เป็นรัฐบาล ขอแค่ท่านแม้วไม่ตายหงษ์ตายห่านไปซะก่อน :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#36 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:14

หะหะ ขืนอยู่ต่อจะหาทางลงไม่ได้น่ะสิครับ

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#37 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:25

พรรคนี้ส่งสุนัขมาเป็นหัวหน้าพรรคก็ได้ครับ ยังไงก็ได้เป็นรัฐบาล ขอแค่ท่านแม้วไม่ตายหงษ์ตายห่านไปซะก่อน :lol:

ส่ง คางคก แมงดา ควาย เป็นรัฐมนตรีก็ได้.....
ขอให้นักโทษหนีคุก"แม๊ว"ชอบ......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#38 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:41

พรรคการเมืองอาไรว้า ไม่มีใครอยากหัวหน้าพรรคหรือคณะกรรมการบริหารพรรค แถมยังต้องฟังคำสั่งจากคนหนีคุกอีก อย่างนี้ก็อย่าเป็นพรรคการเมือง ยุบๆไปเหอะ ทุเรศอย่างแรง

#39 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:27

ปลอดประสพส่อนั่งรักษาการหัวหน้าพรรคเพื่อไทย

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำหรับการประชุมคณะรักษาการกรรมการบริหารพรรคเพื่อไทยในวันที่ 8 ต.ค.นั้น จะมีการพิจารณาคัดเลือกผู้มาดำรงตำแหน่งรักษาการหัวหน้าพรรคเพื่อไทย โดยมีแนวโน้มที่ที่ประชุมจะคัดเลือกจากตำแหน่งรักษาการรองหัวหน้าพรรคทั้ง 6 คน ดังนั้นขณะนี้คนที่มีแนวโน้มสูงที่สุดที่ที่ประชุมจะตัดสินใจเลือกคือ นายปลอดประสพ สุรัสวดี รมว.วิทยาศาสตร์ฯ เพื่อมาทำหน้าที่รักษาการหัวหน้าพรรคเพื่อไทยชั่วคราวไปก่อน เนื่องจากในจำนวนรักษาการรองหัวหน้าพรรคทั้ง 6 คนนั้น นายปลอดประสพถือว่ามีภาษีมากที่สุด

http://breakingnews....p?newsid=653020

#40 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:41

ปลอดประสพส่อนั่งรักษาการหัวหน้าพรรคเพื่อไทย

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำหรับการประชุมคณะรักษาการกรรมการบริหารพรรคเพื่อไทยในวันที่ 8 ต.ค.นั้น จะมีการพิจารณาคัดเลือกผู้มาดำรงตำแหน่งรักษาการหัวหน้าพรรคเพื่อไทย โดยมีแนวโน้มที่ที่ประชุมจะคัดเลือกจากตำแหน่งรักษาการรองหัวหน้าพรรคทั้ง 6 คน ดังนั้นขณะนี้คนที่มีแนวโน้มสูงที่สุดที่ที่ประชุมจะตัดสินใจเลือกคือ นายปลอดประสพ สุรัสวดี รมว.วิทยาศาสตร์ฯ เพื่อมาทำหน้าที่รักษาการหัวหน้าพรรคเพื่อไทยชั่วคราวไปก่อน เนื่องจากในจำนวนรักษาการรองหัวหน้าพรรคทั้ง 6 คนนั้น นายปลอดประสพถือว่ามีภาษีมากที่สุด

http://breakingnews....p?newsid=653020

My God 555555 ไม่มีตัวเลือกจริงๆ อ่ะ :rolleyes:

Edited by Sujinno, 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:41.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน