Jump to content

- - - - -

การทรยศ ความหิว ความตะกละ และความขี้เกียจ...

• Please log in to reply
21 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 yenmanovic

yenmanovic

สมาชิกรากหญ้า

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

*
POPULAR

การทรยศ ความหิว ความตะกละ และความขี้เกียจ....

เรื่องมันเริ่มจากที่ว่า อยากกินทงคัทสึ มากกก)หมาทอดยี่ปุ่นอะแหละ) แล้วเวลาไปกินที่ร้านจะรู้สึกตลอดว่า หมูแม่งชิ้นเท่าขี้แมว ขาย200กว่าบาท แพงชิหาย ว่าแล้วก็ทำกินเองดีกว่า

สำหรับคนไม่รู้ ***ทำยากกว่าไข่เจียวนิดเดว หั่นหมูหนาซักครึ่ง-3/4เซน ทุบๆให้นิ่มๆ แช่นม1/2 ชม โรยเกลือ+พริกไท ุบแป้งโกกิ(ไม่ต้องผสมน้ำ) ชุปไข่ ชุบเกล็ดขนมปัง แล้วทอดไฟอ่อน (ไม่งั้นไหม้ฉิบหายหมดอะ-*-) แค่นี้เอง

ว่าแล้วก็จะไปซื้อหมูมา กะจะเอามากินเล่นๆสัก 5-6 กิโลก็พอ แต่ก็นึกออกว่า

ปกติผมเป็นคนที่เดินfoodland ตลอด เพราะของที่ขายจะดีกว่าพวกเนื้อ ใส้กรอก ของต่างๆ จะดีกว่า แลเดินง่ายกว่า เดินนิดเดดวได้ของครบ ในขณะที่เดินพวกบิ๊กซี บางทีซื้อของ4-5อย่าง ***เดินเป็นกิโล นี่คือเหตุผลที่ที่ไม่ได้เข้าพวกห้างโลตัสมานานมาก

แต่ปัญหาของคราวนี้คือ จะซื้อหมู5โล ในณะที่ทั่วๆไปขายโลละ 120-130บาท foodland พี่แกกดไป200ครับ!!!!!!

และพอกดเข้าไปดูโปรโมชั่นโลตัสแถวบ้าน สะโพกหมู โลละ 95 คอหมู 120 (ได้อย่างละ3โล) ผลจึงออกมาแบบกรรมการเป็นเอดฉันท์

foodland จ๋า พี่่ต้้องทรยศน้องแล้วล่ะงานนี้เพราะถ้าซื้อกับน้องพี่คงต้องฉิบหายขายตัวแน่ๆ -*-

ว่าแล้วก็ถ่อสังขารออกไปโลตัสศรีนครินทร์ทันที ว่าแล้วก็เดินเข้าไปซื้อ

แต่ด้วยความขี้เกียจ เลยเดินไปหาพนักงาน แล้วถามเขาว่าของแต่ละอย่าแม่งอยู่ตรงไหนล้าง พอน้องเขาบอกก็เซ็งมาก ไกลชิหาย เดินเป็นกิโลอีกแระกู

ด้วยความขี้เกียจบวกกับเจ็บขาอยู่ จึงหน้าด้านบอกน้องเขาไปว่า

น้องคะ พี่จะซื้อของแค่4-5อย่าง แต่พี่เจ็บขา น้องช่วยสงเคราะห์สุกรตกยาก ไปหยิบให้ทีได้ไหม พี่จ้างก็ได้ ของมีแค่

หมู 2รายการ ได้อย่างละ3โล เอาหมด แป้งโกกิใหญ่ ไข่แพค30ฟอง เกล็ดขนมปังใแพคหญ่ 2แพค และซอสทงคัตสึ

น้องเขาก็ใจดี ไปหยิบให้ สกพักก็มาถามว่า ไข่เอายี่ห้อนอะไร ก็บอกไปว่าอะไรก็ได้

สักพักก็กลับมา พร้อมถามว่า โกกิ มี2ไซส์ เอาอันไหน เราก็บอกไปว่าใหญ่ ซอสมี2อัน เอาอันไหน เราก็บอกไป แต่พอมาถึงเกล็ดขนมปัง...นี่นะคะพี่ แพคใหญ่ เอา2แพคใช่ไหมคะ....ผมนึกในใจว่า....

น้องคะ ที่พี่บอกน่ะ 2แพคนะคะ ที่น้องหยิบมานี่อะ แถวบ้านกูเขาเรียกกระสอบ!!!!!!!!!

ใหญ่มากอะ ใหญ่ชนิดชุบหมาได้ทั้งตัวเลย -*-

เลยต้องทำท่าเหนียมอายแล้วบอกน้องงเขาไปว่า แพคเดวก็พอจ้ะ T_T

เสดแล้วก็แอบเอาเงินให้น้องเขาร้อยนึง น้องก็ดีมาก ไม่รับเงิน บอกว่านี่หน้าทีเขา ดีมากๆอะ ต้องขอบคุณเขามา ณ.ที่นี้ด้วย

ว่าแล้วด้วยความหิน กลับมาบ้านก็เตรียมของ ว่าแล้วก็หั่นหมู ด้วยความหมั่นใส้ เลยทอดแม่งทีเดวโลนึงไปเลย ประชดชีวิต

ผลการทำอาหาร ออกมาเหมือนร้านทำเป๊ะๆ ำม่มีไหม้ หมูนิ่ม หอมอร่อย

นั่งกินจนแทบอ้วก อิ่มมาจนถึงเช้าเลย ว่าแล้วเด๋วไปทอดกินเล่นๆอีกสักกิโลดีกว่า อ่าาาห์

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#2 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:11

เต้าเจี้ยว ที่ทำซุปเช่นกัน ทำได้หม้อนึงเลย แต่เราอยากได้ขนาดแค่ถ้วยเดียว ก็ไม่มีขาย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#3 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:13

มีขายเป็นซองครับ แพคละไม่ถึงร้อยมั้ง มีกี่ซองไม่รู้

รักเสื้อแดง แช่งอำมาตย์ อาฆาตม๊ากนาซี ขอเชิญมาร่วมกันที่นี่เลย!!!!!!

https://www.facebook.../KawaiiRedshirt

#4 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:17

อ้าว..ทำไมต้องทำเอง

ไม่ให้เลขาช่วยทอดให้อ่ะ :blink:

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#5 Maestro

Maestro

น้องเก่า

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

ชาบูๆ ท่านผู้นำ :mellow:

#6 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

กินเล่นนะ 5-6 กิโล เขาเลี้ยงคนได้เกือบทั้งซอย :blink:

อ้าว ลืมไป ท่านอัครเมพ วิดซีวะกอน หญ่าย.....กินนิดเดียวได้ไง เนอะ เนอะ

Edited by Sujinno, 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:29.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#7 Thai4u

Thai4u

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

มีน้องที่ไม่เอาเงินด้วยเหรอ โอ บระเจ้า!!!! คุณยอดมาก

แล้ววันนี้ท่านอัครเตพไม่จิบชา ด้วยเรอะ

คุณต้องลงมือ จึงจะเห็นการเปลี่ยนแปลง "คานธี"

กฏของเสียงข้างมาก จะใช้กับเรื่องของมโนธรรมไม่ได้ "คานธี"

#8 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

หุหุหุ...เกือบได้เวลาแล้วเหมือนกัน สงสัยเล่นอาหารญี่ปุ่นมั่ง

มาม่า -_-
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#9 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:45

คิดว่าได้ยินเสียง ได้กลิ่นด้วย แต่แยกไม่ออก

ไม่แน่ใจว่า..ทอดหมู รึ เผาขยะ...กลิ่นมันแปลก

ฮึ...!!!จมูกอาจจะไม่ดี.โทษที ไม่เล่าไม่รู้นะเนี้ย .. :P :D

#10 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:54

ฮาๆๆ เรนเจอโรเว่อ เอาฮาไปถึงใหนลุง

ผมว่า ซื้อสันคอหมูที่ฟู้ดแลนหนะแหละนุ่มดี เอามาทุบๆโรยเกลือ ชุบแป้งผง ชุบไข่ ชุบแป้งผงอีกที เอามาทอดก็เสร็จแล้ว

ซอสก็ซื้อเอาสำเร็จหนะแหละที่ฟู้ดแลน

ปกติผมก็ซื้อเนื้อที่ฟู้ดแลน มันไม่เหนียว

#11 yenmanovic

yenmanovic

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

ฮาๆๆ เรนเจอโรเว่อ เอาฮาไปถึงใหนลุง

ผมว่า ซื้อสันคอหมูที่ฟู้ดแลนหนะแหละนุ่มดี เอามาทุบๆโรยเกลือ ชุบแป้งผง ชุบไข่ ชุบแป้งผงอีกที เอามาทอดก็เสร็จแล้ว

ซอสก็ซื้อเอาสำเร็จหนะแหละที่ฟู้ดแลน

ปกติผมก็ซื้อเนื้อที่ฟู้ดแลน มันไม่เหนียว

อันนี้จริงครับ นี่คือเหตุผลที่ปกติเดิน foodland เพราะของเกรดดีกว่าจริงๆ

#12 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:18

ชิส์...อำมาตย์.... :lol: :lol:

คาดว่าทานหมูทอดอีกกิโล นน.ท่านคงจะพุ่งไปอีกเป็นแน่

#13 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

ท่านซื้อหมูที 5-6 โล ไว้กินเล่น บ้านผม โลเดีียวก็เกินพอ แ้ล้วก็ขอบคุณสำหรับวิธีการทำด้วยครับ ไว้จะลองทำำกินดู

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#14 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:51

นึกว่ากำลัง ดูรายการ "เชฟกระทะเหล็ก"

ขอบคุณน้าเย็นครับ ขำๆยามบ่าย :) :)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#15 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:59

มาฮาอีกรอบ ชอบตรงนี้อ่ะ

น้องคะ ที่พี่บอกน่ะ 2แพคนะคะ ที่น้องหยิบมานี่อะ แถวบ้านกูเขาเรียกกระสอบ!!!!!!!!!

ใหญ่มากอะ ใหญ่ชนิดชุบหมาได้ทั้งตัวเลย -*-
:lol: :lol: :lol:

Edited by Sujinno, 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:00.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#16 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

วิลล่า ขายแพง กว่าฟูดแลนด์ ครับ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#17 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

#18 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:54

โอย ขำขี้หูไหลเลยครับน้า

เห็นด้วยกับน้าเย็นที่ซู้ดเรื่องโลตัส!
ผมนึกว่าผมรู้สึกไปคนเดียวซะแร้วเรื่องนี้

ในขณะที่เดินพวกบิ๊กซี บางทีซื้อของ4-5อย่าง ***เดินเป็นกิโล นี่คือเหตุผลที่ที่ไม่ได้เข้าพวกห้างโลตัสมานานมาก

เดินโลตัสทีเหมือนว่ายน้ำผลัด 4x100 เฮ่อ...ไอ้ปิ๊ก-ลงซบกับเวทีละคร.gif

วิลล่า ขายแพง กว่าฟูดแลนด์ ครับ

บ้านผมอยู่ติดวิลล่า มิน่า..ถึงได้ยากจน กำเงินไปพันที่วิลล่า โลตัส กับท็อป ได้จำนวนของต่างกันลิบ
gladiator 1.jpg

#19 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

แนะนำท่านอัครเย็น อีกที่ครับ villa market ของเขาคัดจริงๆ

แต่ที่ กรูเม่ต์ ที่พารากอนยอมรับว่าเดินจนมึนมากๆไม่แพ้บิ๊กซี โลตัส

เคยทำแบบเดียวกับท่านอัครเย็นแหละครับ ส่งรายการให้เด็กหาให้

เด็กที่นี่ก็ไม่เอาทิป บอกว่าเป็นงานเขาเช่นกัน น่าชื่นชมพนักงานห้างแบบนี้นะครับ
เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#20 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:39

หุหุหุ...เกือบได้เวลาแล้วเหมือนกัน สงสัยเล่นอาหารญี่ปุ่นมั่ง

มาม่า -_-

โถ...ขวัญเอ๊ย ขวัญมา...

ว่าแล้วก็แกะไวไวกิน
(รันทดกว่าอีก)
gladiator 1.jpg

#21 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:08

ผึ้งเอ๋ยผึ้งน้อย...( ขวัญเอยขวัญมา..ม่า..) แหม..!!

VILLA.....ปากซอยบ้านก็มี แต่ปั่น จักรยาน ออกไป

มันหาที่จอดยาก เสาจะให้ ล็อก..โซ่ ก็ไม่มี เลยตัด

สินใจซื้้อ 7 เว้น ปากซอยอีกแหละ เพราะเขามีเสา

ให้ ล็อค โซ่ ที่สำคัญ ( ถูกกว่ากันเยอะ )....

#22 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

ท่านอัครปู่เย็น 20 นี่รวยจริง...กินทงคัทซึเป็น 5-6 โล ซะด้วย
ไอ้เรามันไม่รวย...มีปัญญาซื้อหากินได้แค่หมูปิ้ง 5-6 ไม้..กะข้าวเหนียว 1 ห่อเท่านั้นเอง
อิจฉาวุ๊ย.... :lol: :lol: :lol:

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน