Jump to content

- - - - -

ไม่เข้าใจ-ทำไมการชี้มูลความผิดของคนอย่างทักษิณหรือสรยุทธ์ต้องมีพวกเถียงว่า "เพราะเขาเก่งเขาดีถึงมีคนอิจฉา"??

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

ฮ่วย มันเกี่ยวกันตรงไหนวะ
เอาอะไรมาคิด?????

ที่สงสัยตรรกะป่วยๆแบบนี้เพราะตอนนี้มีคนเข้าไปโพสต์เรื่องสอเสี้ยมว่าเพราะเขาเก่งเขาดีเขารวยเขาประสบความสำเร็จละสิ ถึงได้มีพวกอิจฉาตาร้อนมาคอยด่าเขาซ้ำเติมเขา

หอยหลอด...มันเกี่ยวกันตรงไหนฟระ? ตอนทักษิณพวกก็แถไปมุกนี้ "เพราะเขาเก่งเขาดีเขารวยเขาประสบความสำเร็จละสิ ถึงได้มีพวกขี้อิจฉา"
(แม้แต่ทักษิณเองก้อ้างเรื่องถูกคนอิจฉาจึงใส่ร้ายบ่อยๆ แม้วนี่-นางเอกละครน้ำเน่าได้อีก)

มันคิดอะไรกันอยู่ครับ ถึงได้เอาเรื่องอิจฉามาโยงกับความผิดต่อแผ่นดินได้
สุโก้ย
gladiator 1.jpg

#2 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

เพราะควายแดงชอบ ชาบูๆ คนที่ออกแนวดราม่าได้โล่น้ำเน่าได้ใจ
ทักกี้คุนเป็นเมพที่แก้กฏหมายเพื่อตัวเองได้ แล้วจะผิดกฏหมายได้อย่างไร คนที่เอาผิดคุนได้นี่ต้องกลั่นแกล้งคุนแน่เลย ชาบูๆ 555+

#3 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:22

*
POPULAR

เจ้าของกระทู้ คุณ ผึ้งน้อยฯ ว่าไหมครับ ความเจ็บ ของ สัตว์ แต่ละชนิดนั้นมันต่างกัน

บางตัวแค่โดนไม้เคาะหัวเข้าก็ร้อง เอ๋ง ประกาศให้ คนทั่วทั่วไป เขารู้ว่า เจ้า นั้นคือ หมา ไม่ใช่อื่นไกล

แต่ก็มีบ้างที่แม้จะถูกปืนเข้าให้ แต่ก็ยัง วาดหาง-ลากขา หลบเข้าป่าไม่ส่งเสียงร้องสักแอะ

นอนเลีย แผล อยู่จน แผล นั้น หาย.....หายเจ็บ แล้วค่อยออกมาอาละวาดแผลงฤทธิ์ใหม่ให้ป่าแตก นั่นเขาเรียกว่า เสือ

คุณสรยุทธ สุทัศนะจินดา ครับ พักเลียแผลก่อนดีไหมครับ? บ้านพักที่เขาใหญ่ ใกล้ใกล้ บ้าน คุณปัญญาฯ สร้างเสร็จแล้วกระมัง

ไปทบทวนเลียแผล ที่นั่นก่อนจะเป็นไร คนเขาจะได้รู้ว่า คุณ คือ ชายชาติเสือ อย่าร้อง เป๋ง วิ่งกระดิกหาง อยู่ไปมา หน้าจอ เลยครับ

ใครต่อใครเขาจะว่าเอาได้ "ไอ้นี่มัน หมาขี้เรื้อน นี่นา"

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๕ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๒๒ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#4 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

เจ้าของกระทู้ คุณ ผึ้งน้อยฯ ว่าไหมครับ ความเจ็บ ของ สัตว์ แต่ละชนิดนั้นมันต่างกัน

บางตัวแค่โดนไม้เคาะหัวเข้าก็ร้อง เอ๋ง ประกาศให้ คนทั่วทั่วไป เขารู้ว่า เจ้า นั้นคือ หมา ไม่ใช่อื่นไกล

แต่ก็มีบ้างที่แม้จะถูกปืนเข้าให้ แต่ก็ยัง วาดหาง-ลากขา หลบเข้าป่าไม่ส่งเสียงร้องสักแอะ

นอนเลีย แผล อยู่จน แผล นั้น หาย.....หายเจ็บ แล้วค่อยออกมาอาละวาดแผลงฤทธิ์ใหม่ให้ป่าแตก นั่นเขาเรียกว่า เสือ

คุณสรยุทธ สุทัศนะจินดา ครับ พักเลียแผลก่อนดีไหมครับ? บ้านพักที่เขาใหญ่ ใกล้ใกล้ บ้าน คุณปัญญาฯ สร้างเสร็จแล้วกระมัง

ไปทบทวนเลียแผล ที่นั่นก่อนจะเป็นไร คนเขาจะได้รู้ว่า คุณ คือ ชายชาติเสือ อย่าร้อง เป๋ง วิ่งกระดิกหาง อยู่ไปมา หน้าจอ เลยครับ

ใครต่อใครเขาจะว่าเอาได้ "ไอ้นี่มัน หมาขี้เรื้อน นี่นา"

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๕ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๙.๒๒ นาฬิกา

เอาน้ำเกลือมาราดแผล ยังดีซะกว่าโดนคารมเชือดเฉือนเช่นนี้
มันแสบเข้าไปถึงทรวง
:D :D

#5 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

คุณตะนิ่นตาญีพูดซะเห็นภาพ 5555

It's us against the world

#6 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

ปู จิตกร บุษบา
แทนที่จะลาออกจากการทำสื่อ
สรยุทธ สุทัศนะจินดา ดันลาออกจากการเป็นสมาชิกสมาคมนักข่าวแทน
ยางอายหาไม่ง่ายจริงๆ

ปู จิตกร บุษบา
หยุดทำรายการ จะอดตายเหรอ สรยุทธ
สะสม 'จริยธรรม' บ้าง
ให้มากเท่าเงินที่มี...ก็ยังดี

เกรงว่าคุณปูจะเป็นอีกคนที่โดนกล่าวหาว่า "อิจฉาสรยุทธล่ะสิ กลัวเด่นเกิน"

edit
เข้ามาเพิ่มตย.ครับ แบบนี้...

Posted Image Posted Image ความคิดเห็นที่ 22 <a href="http://www.pantip.co...2745468.html#">Posted Image Posted Image Posted Image
คนๆนี้เป็นคนที่ทำให้เราหันกลับมานั่งดูข่าวอย่างเพลิดเพลินเป็นคนแรกเลย

ถ้าถามเสียงของประชาชนคนหนึ่งต้องการให้เขายุติการรายงานข่าวไหม

เราคงตอบว่าไม่ต้องการ

เรา มองอีกแง่หนึ่งของการเรียกร้องนี้ว่า...ส่วนหนึ่งในกลุ่มสื่อมวลชนค่อนข้าง จะอยากล้มสรยุทธให้ได้ เพราะตราบใดที่เขายังอยู่ โอกาสที่ตัวเองจะเกิดก็ยาก...
จากคุณ : เสียงจากบ้านนา Posted Image Posted Image
Posted Image เขียนเมื่อ : 5 ต.ค. 55 07:40:22 Posted Image ถูกใจ : rangza, ปังสังขยา, เพนกวินสีเงิน, กระดังงาสีเงิน, KINGKONG's Mom, ผมชอบกินเนื้อต้องบอกเปล่า, เจ๊ปากซอย^^

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:59.

#7 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

มันเป็นโพยมาจากแกนนำ ช่วงชุมนุมเวลาคุยกับพวกเสื้อแดงแล้วเค้าไปต่อไม่ได้ จะได้ยินประโยคประมาณนี้

- เค้ารวย เก่ง ถึงมีคนอิจฉา
-ใครๆก็โกง
-วงในบอกมา

ประมาณนี้ตลอด

#8 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

ก็คล้ายๆไอทีวีสมัยก่อน
ปิดไม่ได้นะเพราะช่องเราทำข่าวช่วยชาวบ้าน
ถ้าเป็นสรยุทธ์คงจะประมาณว่า
ไม่ได้นะสรยุทธ์ต้องอ่านข่าวต่อ

เพราะเค้าช่วยน้ำท่วม

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#9 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:23

เพราะ เงิน ครับ คือตัวตั้งของคนเก่ง ครับ เก่งน้อย ตังค์น้อย ตังค์มากเก่งมาก ที่มาไม่จำเป็น...
วันนี้ต้องอยู่กับมันให้ได้ครับ และค่อยๆช่วยกันสลาย สิ่งพวกนี้
เพื่อวันข้างหน้า

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:28

ตรรกะแบบนี้มันออกแนวคลั่งไคล้ตัวบุคคลมากเกินไป เลยออกมาป้อง ออกมาแก้ตัวแทน ไม่ต่างกับสาวกดาราบางคน

สื่อ/ศิลปิน จะเสียชื่อเพราะแฟนคลับนี่แหละ เพราะปกป้องอย่างไม่ลืมหูลืมตา เขาทำไม่ดี แฟนคลับก็ไม่ออกความเห็นตักเตือน

บางทีก็ไปต่อตีวิวาทะกับแฟนคลับของสื่อ/ศิลปิน คู่แข่ง

Edited by อู๋ ฮานามิ, 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:33.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#11 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:31

เพราะ เงิน ครับ คือตัวตั้งของคนเก่ง ครับ เก่งน้อย ตังค์น้อย ตังค์มากเก่งมาก ที่มาไม่จำเป็น...
วันนี้ต้องอยู่กับมันให้ได้ครับ และค่อยๆช่วยกันสลาย สิ่งพวกนี้
เพื่อวันข้างหน้า

ท่านซู่ซู่พูดมีเหตุผลมาก
ผมเคยถามแม่..ทำไมรักทักษิณ แม่ตอบ-เพราะทักษิณเป็นคนเก่ง
ผมถามต่อ เก่งตรงไหน แม่ตอบ "เค้ามีเงินขนาดนี้ก็ต้องเก่งสิ"

เอวัง

เข้ามาเพิ่ม นึกได้
พ่อผมสอนเสมอ...แบบที่ท่านซู่เขียนแล้วผมทำสีแดงไว้
"การจะนับถือว่าใครเก่ง ใครรวย ใครมีตำแหน่งอะไร ต้องดูที่มา ว่าเขาได้มาด้วยวิธีการสุจริตหรือไม่"
แต่เดี๋ยวนี้ขอให้รวยเถอะ ขอให้ดังเถอะ ไม่ต้องดูที่มา

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:32.

#12 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:55

ไม่เข้าใจ-ทำไมการชี้มูลความผิดของคนอย่างทักษิณหรือสรยุทธ์ต้องมีพวกเถียงว่า "เพราะเขาเก่งเขาดีถึงมีคนอิจฉา"??

ตรรกะพิกาล

ตอบจากหลังไปหน้า

"เพราะเขาเก่งเขาดีถึงมีคนอิจฉา"??

(จึงไม่มี)

มูลความผิดของคนอย่างทักษิณหรือสรยุทธ์

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#13 chackrapbong

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

พิกาล พิการ

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 5 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

^
^
edit ข้อความได้จากปุ่ม edit ในคห.เราเลยครับท่าน :)

#15 chackrapbong

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:23

อยากบอกเป็นนัย ว่า
ผมเป็นคน ธรรมดา

ทำผิด แล้วแก้ไข

#16 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:13

โลกนี้ประเทศนี้ มีแค่สองคนนี้มั้ง ที่ประสบความสำเร็จ

#17 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:50

คนรวย คนเป็นเศรษฐี คนดัง ที่สร้างตัวเองได้ เป็นคนเก่ง .....แต่ไม่ได้หมายความว่า เป็นคนดี

ไม่เคย อิจฉาแม้ว อิจฉาส. ที่รวย มีเงิน มีอำนาจ มีอิทธิพลต่อคนหลายคน .... ได้มา จากการโกง ฉ้อฉล ปั่นหูคน

ผิดตามกฏหมาย ก็คือผิด ไม่มียกเว้น คนรวย คนดัง

#18 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:24

สั้นๆ ง่ายๆ

"ยางอายไม่มี"

#19 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:30

"เพราะเขาเก่งเขาดีถึงมีคนอิจฉา"?? ---- ปปช. ชี้มูลความผิด อย่างนี้เรียกดีอีกเหรอ ? ดีบ้านไหนวะโกงเิงินเป็นร้อยล้าน พอโดนจับได้เสือกเอามาคืน
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#20 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:29

คนที่พูดตรรกะแบบนี้ได้ เท่าที่เห็น ก็เพราะมีนิสัยแบบนี้เป็นพื้นอยู่แล้วน่ะสิครับ ถึงได้เชื่อตรรกะกากๆแบบนี้ และคิดว่าใครๆก็ต้องเหมือนตัวเองไปเสียหมด

คนที่หมกมุ่นอยู่กับการอิจฉาคนอื่น ก็คือคนที่ขาดความภาคภูมิใจในตัวเอง บางคนก็อาจจะขาดความสามารถ บางคนก็อาจจะฟลุ้คร่ำรวยขึ้นมาได้
ด้วยการทำงานของตัวเอง แต่พื้นฐานแล้วอาจจะขาดการศึกษา ขาดความมั่นคงบางอย่าง ขาดความมั่นใจอยู่ลึกๆ เลยสะท้อนออกมาด้วยการพยายาม
ข่มคนอื่น จะเห็นบ่อยๆกับพวกที่จบการศึกษาต่ำๆ บังเอิญทำกิจการร่ำรวยขึ้นมาได้แล้วพาลดูถูกคนมีการศึกษา ประมาณว่า "กูจบป.4 แต่มีปัญญาจ้างคนจบปริญญา
มาเป็นลูกน้อง แล้วไงล่ะ" แต่ถ้าเป็นคนที่ฉลาดจริงๆ เขาจะเห็นความสำคัญของการศึกษา ลองดูพวกเถ้าแก่ตระกูลดังๆ รุ่นปู่รุ่นพ่อจะจบแค่ป.4 บางคนไม่ได้เรียน
แต่เมื่อมีฐานะขึ้นมา จะส่งเสียให้ลูกหลานเรียนสูงๆ ลูกหลานจบนอกแทบจะทุกคน เพราะเขารู้ว่าถ้าไม่เปิดโลกภายนอกให้กับลูกหลาน
ความมั่งคั่งก็จะจบอยู่แค่รุ่นเขานั่นแหละ ดีไม่ดีตามตลาดไม่ทัน ยังไม่ทันตายก็จะกลับไปจนอย่างเก่า พวกเถ้าแก่พรรค์ที่ดูถูกการศึกษาน่ะ
เดี๋ยวลูกน้องเก่งๆก็หนีหมด ตัวเองก็ปิดหูปิดตาอยู่กับความสำเร็จชั่วคราว ตามตลาด ตามเทคโนโลยีไม่ทัน เป็นได้อย่างมากก็แค่เถ้าแก่บริษัทห้องแถว

ผมก็รำคาญกับคนตรรกะแบบนี้นะ อีกตรรกะหนึ่งของคนไทยที่่น่ารำคาญก็คือ "แข่งเรือแข่งพายแข่งได้ แต่แข่งบุญแข่งวาสนาแข่งไม่ได้"
ชีวิตคนทั้งชีวิต ทำไมต้องเอาไปแข่งกับคนอื่นด้วยวะ

คนไทยส่วนใหญ่ยังไม่เคยชินกับปรัชญาชีวิตแบบที่ เลือกทางชีวิตแบบที่คุณชอบ ทำให้ดีที่สุด แล้วก็เอ็นจอยกับผลที่ลัพธ์ที่ได้ก็พอแล้ว
การเอาตัวเองไปเทียบกับคนอื่น ก็เท่ากับคุณเอาตัวเองไปอยู่ใต้เงาคนอื่น ถ้าไม่ได้เท่าเขา ก็เดือดเนื้อร้อนใจ ถ้าดีกว่าเขา ก็จองหองดูถูกคนอื่น
แล้วมันมีประโยชน์ตรงไหน นี่แหละคือจิตสำนึกแบบไพร่ๆตลอดชีพ ถึงรวยขึ้นมาได้ก็ไม่พ้นความเป็นไพร่ เมื่อไหร่จะได้เป็นอิสรชนกับเขาเสียที

แถมตรรกะแบบนี้ส่อถึงการสยบยอมให้กับคนมีอำนาจ มีเงิน เพียงเพื่ออาศัยเศษอาหารที่คนอื่นเขาโยนให้ อาศัยเอาชื่อ เอาอำนาจคนอื่นไปอ้าง
เพื่อช่วงชิงความได้เปรียบในสังคม แทนที่จะเล่นกันแฟร์ๆด้วยความสามารถล้วนๆ ดีแต่เล่นเส้นสาย ถ่วงสังคมเท่านั้นแหละ

#21 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:51

ลาภ/ยศ/สรรเสริญ ถ้าที่ได้แล้วไม่พอ ->ต้องขวนขวายทุกวธี แม้เป็นวิธีทางต่ำ
ยศ ยอมก้มหัวให้โจร เพื่อให้ได้มา โดยไม่แคร์สายตาคนมอง
สรรเสริญ แม้ต้องซื้อมาก็จะซื้อ
ลาภ บางคนแค่กินอยู่สุสบาย, บางคนขอมี 5ล้าน, 10ล้านก็พอ
บางคนอยากรวยๆๆๆๆ ..พวกที่ไม่พอคือบ่อเกิดของการโกง/คอรัปชั่น

มีข่าวออกมาว่า สอยุด มี2600 ล้าน
อยากถามว่าเกิดมาเป็นตัวตน เป้าหมายของสอยุด ที่ตั้งไว้ ตั้งถึงจุดนี้ไหม คนรู้จัก
ทั้งปท., เป็นหนึ่งในสายอาชีพ, มีทรัพย์เป็นพันล้าน

อยากได้ไม่จำกัดทั้งลาภ/ยศ/สรรเสริญ ..แต่ไม่เคยอยากได้ศักดิ์ศรีของความเป็นคน

Edited by IFai, 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:53.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#22 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

อิจฉา....อิจฉามาก ในความ "ด้าน" จริงๆเลยครับ

ทำไมผมทำแบบนั้นบ้างไม่ได้ครับ

ไม่เข้าใจตัวเองจริงๆ เลย พับผ่าสิ!!

เวลาทำอะไรผิด ผมจะต้อง "ขอโทษ" ก่อนเลย

ถ้าเป็นอย่างนี้ จะ "ขอโทษ" ไปทำไม เพื่ออะไร??

อืม....พอจะรู้แล้ว เพราะ "ผมไม่ใช่ คนเก่งคนดี" อย่างนั้นหรือ??

ที่เวลา "ทำอะไรผิด" ก็ไม่ต้อง "รู้สำนึก" ใดๆเลย -_- -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#23 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:57

วาทกรรมแบบนี่ มักมาคู่กับ ทำดีได้แต่อย่าเด่นจะเป็นภัย หรือ ประเทศไทยคนดีอยู่ไม่ได้
สาเหตุของวาทกรรมเหล่านี้ เพราะพวกเขาเชื่ออย่างสุดใจ ว่าคนเหล่านี้ อย่างทักษิณ สรยุทธ เป็นคนดี
และมีจิตพิสวาท รักใคร่ในตัวบุคคลผู้นั้น จึงเห็นใจ ไม่อยากให้คนคนนั้นได้รับผลกรรมที่รุนแรงเกินไปนัก
หากอคติ ลำเอียงมากๆ ก็จะพาลแถ แก้ตัวแทนคนๆนั้นด้วย

กรณีทักษิณมีความผิดเด่นชัด ความน่าเชื่อถือไม่มีเหลือแล้ว จะมีก็แต่สาวกที่แถแทน

แต่ในกรณีสรยุทธ น่าจะยุ่งกว่าทักษิณมาก เพราะความผิดไม่เด่นชัด ประกอบกับแกก็ทำดีไว้มาก ความน่าเชื่อถือสูง
และเรื่องของแกก็ไม่ได้กระทบสังคมในวงกว้าง จึงมีคนเห็นใจมาก คนที่เชื่อว่าสรยุทธเป็นคนดี และรักเขา
ถ้ามีเหตุผลพอประมาณ จะพาลคิดไปว่า คนเราย่อมมีผิดมีพลาดกันได้ ทำดีมาแทบตาย พลาดครั้งเดียวจะเอาใช้ตายเลยหรือไร?
ไม่ควรออกมาถล่มจนเกินไปนัก ควรมอง เขาในแง่ดีบ้าง อย่าบีบเขาเอาให้ตาย รวมถึงอาจตั้งข้อสงสัยว่าพวกที่มาบีบเขาเนี่ย
บริสุทธฺุ์ิ์ใจหรือไม่ หรือ อิจฉาเขาหรือเปล่าว ใช้ประโยชน์จากเหตุการณ์นี้เพื่อกำจัดสรยุทธ เพื่อผลประโยชน์ของตนเองหรือไม่

ซึ่งก็ต้องยอมรับล่ะ ว่าคนที่ออกมาไล่บี้เขาในปัจจุบันนี้มีทั้งที่บริสุทธิ์ใจ ต้องการความรับผิดชอบแก่สังคม และมีทั้งคนที่ไม่บริสุทธฺุ์ใจ
ต้องการใช้เหตุการณ์นี้ เพื่อผลประโยชน์ส่วนตนจริงๆ และคนที่คิดแบบนี้ก็คงไม่ได้ผิดอะไร ผมอ่านกระทู้ในเฉลิมไทยอยู่พอจับ
กระแสได้ กรณ๊สรยุทธมีคนเห็นใจมากจริงแม้เขาจะโหวดว่าสรยุทธผิดจริงก็ตาม ใช่ว่าสาวกเฮียสอ เขาจะเป็นแดงหมดก็ไม่ใช่

ส่วนเรื่องที่เฮียสอ จะยุติบทบาท หรือทำต่อไป ผมก็ไม่ได้สนใจอะไรมากมาย เพราะผมยึดกฎหมายเป็นหลัก เฮียสรยุทธมีสิทธิ
เลือกว่าจะยอม ยุติบทบาทตนเอง เพื่อรับผิดชอบต่อสังคม หรือไม่สนใจเพราะคิดว่าตัวเองไม่ผิดก็ตามแต่ แต่หากเลือกไม่สนใจ
ผมก็มีสิทธิ ที่จะมีมุมมองในตัวท่านในแง่ลบได้เช่นกัน เฮียสอก็ก็เลือกเอาล่ะกัน แบบไหนจะดีต่อตัวท่านเองมากกว่า หวังว่าจะไม่เลือกผิดนะ

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#24 Tybalt

Tybalt

ขาประจำ

ตอบ 6 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:22

ผมว่า เราควรจะส่งเสริมคุณธรรมให้กับเยาวชนรุ่นหลังครับ ปลูกฝังให้เกลียดการโกงในรูปแบบต่างๆ และต่อต้านด้วย
สำหรับคนรุ่นนี้ หมดหวังแล้วครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน