Jump to content

- - - - -

ถ้า ตำรวจ จราจร ไม่มีความสามารถ ในการแก้ไข เรื่องรถติดได้ ใครจะทำแทน

• Please log in to reply
30 replies to this topic

#1 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 8 October 2012 - 12:05

ช่วงนี้ รถติดมาก ฟัง จส 100 มาตลอด ทุกวัน รถติดมีอยู่ไม่กี่ คำแก้ตัว ของ บก 02 คือ

1.ปริมานรถมาก
2.เด็กๆๆเปิดเทอม
3.ฝนตก
4.สัญญาณไฟไม่สัมพันธ์กับปริมาน รถ

สรุปคือ ตำรวจไม่ทำไรเลย แก้ตัวไปวันๆๆ รถติดถึง 3 ทุ่มทุกวัน เราโทรไปแจ้ง จส 100 คำตอบคือ จะประสานงานให้ แต่ที่ป้อมติดแอร์ กลางแยกดังกล่าว กลับไม่มีตำรวจเลย(กลับบ้านหมดแล้ว)

ถึงเวลารึยัง ที่จะให้ หน่วยงานอื่น หรือ บริษัทเอกชน เข้ามาบริหาร ทั้งระบบ และ เอาแบบประเมินผล แบบ ธนาคารเค้าใช้วัด แบบปีต่อปี มีผลต่อ โบนัส เงินเดือน และ เลิกจ้าง?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#2 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 8 October 2012 - 12:09

ช่วงนี้ปิดเทอมนะครับ

มนุษย์ทำงานแบบผมปิดเทอมนี่สวรรค์ ใช้เวลาเดินทางลดลง50%

แต่มาปิดเทอมรอบนี้รถบนถนนเยอะมาก ผลพวงก็มาจากรถคันแรกนี่แหละ

#3 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 8 October 2012 - 12:35

เรื่องนี้ไม่ยากเราขอเสนอ(จ่าชุดแดง)

ให้ทำหน้าที่ ( โบกรถ 4 แยก ไฟแดง )

รับรองเห็นชัดดี :) ;) :D :P :rolleyes:

#4 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

Posted 8 October 2012 - 13:05

ไม่ต้องเปิดไฟสีแยกไฟแดงเลยครับ
รถคันไหนจะข้ามไปอีกซอย ต้องออกไปถึงปางประอินทร์ก่อน
แล้วค่อยกลับรถเข้ามาอิอิ แผนขั้นเทพ

#5 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

Posted 8 October 2012 - 13:36

สังเกตุไหมครับ ว่าแยกไหนไม่มีตำรวจ มัน มักจะไม่ติด
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#6 rujikate

rujikate

ขาประจำ

Posted 8 October 2012 - 14:27

ที่ผมเบื่อมากที่สุดคือ เวลาค่ำๆ กลางคืน หรือช่วงเสาร์อาทิตย์

คุณตำหนวดพี่เเกเล่นตั้งไฟแดงเอาไว้ แบบเขียวนิดนึงแดง ประหนึ่งว่ารถมันน้อยแล้วในกลางคืน หรือเสาร์อาทิตย์

โดยไม่ได้โผล่ออกมาดูหรือมาทำงานเลยว่า ทุกวันนี้จนสามสี่ทุ่ม หรือเสาร์อาทิตย์วันหยุด รถมันก็ยังเยอะอยู่

สรุปว่าไม่ได้ติดอะไรหรอกครับ

ติดไฟแดงที่มันตั้งไว้ห่วยแตก ไม่ได้มีความสัมพันธ์กับปริมาณรถเลย

#7 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 8 October 2012 - 14:34

เรื่องนี้ไม่ยากเราขอเสนอ(จ่าชุดแดง)

ให้ทำหน้าที่ ( โบกรถ 4 แยก ไฟแดง )

รับรองเห็นชัดดี :) ;) :D :P :rolleyes:

กลัวชาว กทม.จะแย่งกันไล่ชนแทนสิท่าน <_<
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#8 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 8 October 2012 - 14:50

กลัวชาว กทม.จะแย่งกันไล่ชนแทนสิท่าน <_<

โหดเกิ๊นนนนน -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#9 RaRa

RaRa

Posted 8 October 2012 - 14:54

การจัดการระบบจราจร เรื่องสัญญาณไฟ มันไม่สัมพันธ์กัน ในแต่ละแยก

ปริมาณรถมันก็เลยมาสะสมกัน กลายเป็น คล้ายๆ ประหนึ่งคอขวด ครับ

ทางแก้ ต้องเริ่มจาก การจัดระเบียบการจราจรใหม่ เปิดสัญญาณให้เป็นระบบ

และมีเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร คอยอำนวยความสะดวกในจุดที่คับขัน ครับ ;) ;)

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#10 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

Posted 8 October 2012 - 15:28

และมีเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร คอยอำนวยความสะดวกในจุดที่คับขัน ครับ ;) ;)

เช่น หลังเสาไฟฟ้า หลังพุ่มไม้ ข้างตู้ไปรษณีย์ ใช่ไหมครับ :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#11 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 8 October 2012 - 15:34

เอาตามจริง ตำรวจจราจร ไม่ควรมีหน้าที่กำกับไฟจราจรหรอกครับ
ตำรวจไม่ได้มีที่มาจากประชาชน แม้ประชาชนจะเดือดร้อนแค่ไหนตำรวจก็ไม่ต้องกลัวว่าจะถูกไล่ออก
ความจริงควรย้ายหน้าที่ความรับผิดชอบในส่วนนี้ให้ กทม.​ ดูแลเสียดีกว่า
เพราะหน้าที่ของตำรวจโดยตรงคือบังคับใช้กฎหมายครับ ไม่ใช่แก้รถติด (หรือลอกท่อ) -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#12 RaRa

RaRa

Posted 8 October 2012 - 15:41

เช่น หลังเสาไฟฟ้า หลังพุ่มไม้ ข้างตู้ไปรษณีย์ ใช่ไหมครับ :lol:

อ่าาาาา....จุดดังกล่าว "ทั้งคับขัน และ วิกฤต" เลยครับท่าน

ล่อแหลมต่อการที่จะต้อง "พับแบงค์" เตรียมไว้จริงๆ เลยครับ :o :o

#13 RaRa

RaRa

Posted 8 October 2012 - 15:44

เอาตามจริง ตำรวจจราจร ไม่ควรมีหน้าที่กำกับไฟจราจรหรอกครับ
ตำรวจไม่ได้มีที่มาจากประชาชน แม้ประชาชนจะเดือดร้อนแค่ไหนตำรวจก็ไม่ต้องกลัวว่าจะถูกไล่ออก
ความจริงควรย้ายหน้าที่ความรับผิดชอบในส่วนนี้ให้ กทม.​ ดูแลเสียดีกว่า
เพราะหน้าที่ของตำรวจโดยตรงคือบังคับใช้กฎหมายครับ ไม่ใช่แก้รถติด (หรือลอกท่อ) -_-

ขอค้านครับ กทม. ไม่ได้มีหน้าที่ดูแล "นอกราชอาณาเขต เมืองหลวงกรุงเทพฯ"

แล้ว "สัญญาณไฟจราจรต่างจังหวัด" ใครจะเป็นคนดูแลแทน กทม. หล่ะครับ <_< <_<

#14 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

Posted 8 October 2012 - 15:47

ไฟเขียวแยกนึงแต่ตรงไปติดไฟแดงแยกหน้า
แล้วที่เขียวเมื่อกี้มันจะเขียวทำไม
ทำไมมันไม่ทำให้เขียวแบบสัมพันธ์กันไปเลย

#15 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

Posted 8 October 2012 - 16:30

ขอค้านครับ กทม. ไม่ได้มีหน้าที่ดูแล "นอกราชอาณาเขต เมืองหลวงกรุงเทพฯ"

แล้ว "สัญญาณไฟจราจรต่างจังหวัด" ใครจะเป็นคนดูแลแทน กทม. หล่ะครับ <_< <_<

อันนั้นค่อยคิดครับ ผมหมายถึงใน กทม.
แต่ยังไงก็ควรแยกหน่วยงานกันอยู่ดี ตามหลักการแยกอำนาจด้วยครับ
ทุกวันนี้ การจัดการจราจร มีหลายจุดเป็นแบบหลอกล่อให้ทำผิดกฎจราจร
เรียกว่า จัดเอง จับเอง ก็กินค่าปรับรวยกันไป -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#16 RaRa

RaRa

Posted 8 October 2012 - 18:03

อันนั้นค่อยคิดครับ ผมหมายถึงใน กทม.
แต่ยังไงก็ควรแยกหน่วยงานกันอยู่ดี ตามหลักการแยกอำนาจด้วยครับ
ทุกวันนี้ การจัดการจราจร มีหลายจุดเป็นแบบหลอกล่อให้ทำผิดกฎจราจร
เรียกว่า จัดเอง จับเอง ก็กินค่าปรับรวยกันไป -_-

ตรงนี้ไงครับ ทำให้เกิด อาชีพตำหรวด เกิดขึ้น

ไม่งั้น ไม่อยากเป็นกันหรอกครับ

ลงทุน 3.5 แสน ซื้อเครื่องเฉลยข้อสอบ ยังยอมเลยครับผม ;) ;)

#17 plunk

plunk

Posted 8 October 2012 - 18:09

รถติดในเมือง ผมขับทุกวัน ประตูน้ำ ชิดลม เพลินจิต สาธร วิทยุ ทั้งหมด มาจากแยก พร้อมพง(เพชรบุรี) กับ แยก ศูนย์วิจัย(รพ กรุงเทพ)เลยครับ สังเกตุมา หลายปีแล้ว ถ้าปิดสองแยกนี้ได้ ในเมือง จะคล่องตัวกว่านี้ครับ

#18 mairukumoa

mairukumoa

ขาใครนี่

Posted 8 October 2012 - 18:45

สังเกตุไหมครับ ว่าแยกไหนไม่มีตำรวจ มัน มักจะไม่ติด

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
อย่างแถวบ้าน ปกติรถจะไหลเรื่อยๆ
ถ้าวันไหนเจอรถติดผิดปกติ นั้นแหละพี่แกโบกจนรถติด
หรือนี้คือความสามารถพิเศษของตำรวจไทย

#19 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 8 October 2012 - 19:09

อาจารย์บางท่านชอบเล่าว่า ที่ติดนะก็เพราะ ตำรวจจราจรนั้นล่ะ ฮาฮา ประมาณว่าระบบไฟแดงเค้าตั้งระบบไว้แล้ว แต่พี่ท่านกลับใช้แบบแมนนวลเองเลย

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#20 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

Posted 8 October 2012 - 19:27

ถั่วต้วม ทุกเช้าตรงเกือกม้าข้างยาคูลท์ ก็เอื่อยๆเบียดๆ แต่ก็ไปได้ วันไหนนิ่งสนิทผิดสังเกตุ ให้ทายมันจะมีตัวอะไรอยู่ตรงเกือกม้าฝั่งนู้น

#21 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

Posted 8 October 2012 - 19:47

เห็นด้วยอย่างยิ่ง
อย่างแถวบ้าน ปกติรถจะไหลเรื่อยๆ
ถ้าวันไหนเจอรถติดผิดปกติ นั้นแหละพี่แกโบกจนรถติด
หรือนี้คือความสามารถพิเศษของตำรวจไทย

และจะติดหนักเป็นพิเศษ
ถ้าวันไหน สัญญาบัตรเกิดเฮี้ยนมาโบกแทนที่จ่า :lol:

#22 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

Posted 8 October 2012 - 20:00

ตำรวจจราจรทำได้
ต้องมาจากนโยบายที่ชัดเจน

ทุกวันนี้มั่วตลอด
เปลี่ยนผบช.น.ครั้งหนึ่ง เปลี่ยนผบก.จร.ครั้งหนึ่ง
งงทุกทีไป
ไม่มีแผนแม่บท ไม่มีแผนสำรอง
มีแต่พาะหน้า เฉพาะกิจ
มันจึงได้เป็นแบบนี้

เห็นด้วยที่จะให้ท้องถิ่นจัดการครับ

Edited by THE THIRD WAY, 8 October 2012 - 20:01.

อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#23 sigree

sigree

มหาเมพ

Posted 8 October 2012 - 20:04

ก็ตำรวจไปแก้น้ำท่วม...........ช่วงนี้ถ้ารถติดมาก โจรเยอะ ให้ไปแจ้งเทสกิจกทมได้เลย

อ้างได้ไหม?

#24 plunk

plunk

Posted 8 October 2012 - 21:41

เชื่อไหมครับ ตำรวจค้านสุดตัว แน่นอน เพราะเป็นแหล่งเงินทุนเลย

#25 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

Posted 9 October 2012 - 08:58

ขอเห็นต่างนะครับ ผมว่าตำรวจจราจรสำคัญมาก ในกรณี

1 ในทางแยกที่ไม่มีสัญญาณไฟ = ตรงนี้ต้องเข้าใจเลยครับว่ามนุษย์มีความเห้นแก่ตัว กููููจะไปท่าเดียวออกันตรงกันถนนนั่นแหละ ติดบันไลเลย
2 ในกรณีเวลาเร่งด่วน เช้า-เย็น = 4แยก 3แยก ตรงจุดนี้ในเวลาเช่นนี้ควรให้ตำรวจยืนคุมตู้ควบคุมที่ข้างถนนดูว่าทางใหนรถน้อยควรจะให้ไฟแดงให้ด้านอื่นไปต่อ ถ้าตั้งออโต้ไว้ด้านละ1นาที แย่แน่..
3 ในกรณีคอขวด ทางขึ้นสะพาน ทางลงอุโมง = ไม่มีตำรวจมายืนคุมก็จะมีพวกเห็นแก่ตัวขับมาปาดหน้าจิ้มหัวเข้าทางคอขวด น่าเกลียดมาก คนอื่นเขาต่อมาแทบตาย เลยทำให้ทางที่จะไปขึ้นสะพาน ลงอุโมงต้องมาพลอยติดด้วยเ้พราะพวกเห็นแก่ตัว

แต่เท่าที่เจอมา ตะกวด ไม่มาทำงาน3อย่างนี้เลยพับผ่าสิ เซงไก่

Edited by ริวมะคุง, 9 October 2012 - 09:05.

#26 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 9 October 2012 - 09:37

ผมอ่านความเห็นทุกท่าน ตั้งแต่เมื่อวาน

จนเช้านี้ ผมก็ยังเสนอคนเดิม(จ่าแดง)

เหมาะที่สุด แกเฉียบขาดครับ ขนาด

ตุลาการศาล แกยังด่าได้ ใครทำผิด -

กฏจราจร รับรอง แกด่าเละแน่นอน- :P

#27 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

Posted 9 October 2012 - 09:45

ผมอ่านความเห็นทุกท่าน ตั้งแต่เมื่อวาน

จนเช้านี้ ผมก็ยังเสนอคนเดิม(จ่าแดง)

เหมาะที่สุด แกเฉียบขาดครับ ขนาด

ตุลาการศาล แกยังด่าได้ ใครทำผิด -

กฏจราจร รับรอง แกด่าเละแน่นอน- :P

ยกสองแขนเลยครับ เห็นด้วยอีกคนนึงครับ :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#28 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

Posted 9 October 2012 - 09:53

ขอเห็นต่างนะครับ ผมว่าตำรวจจราจรสำคัญมาก ในกรณี

1 ในทางแยกที่ไม่มีสัญญาณไฟ = ตรงนี้ต้องเข้าใจเลยครับว่ามนุษย์มีความเห้นแก่ตัว กููููจะไปท่าเดียวออกันตรงกันถนนนั่นแหละ ติดบันไลเลย
2 ในกรณีเวลาเร่งด่วน เช้า-เย็น = 4แยก 3แยก ตรงจุดนี้ในเวลาเช่นนี้ควรให้ตำรวจยืนคุมตู้ควบคุมที่ข้างถนนดูว่าทางใหนรถน้อยควรจะให้ไฟแดงให้ด้านอื่นไปต่อ ถ้าตั้งออโต้ไว้ด้านละ1นาที แย่แน่..
3 ในกรณีคอขวด ทางขึ้นสะพาน ทางลงอุโมง = ไม่มีตำรวจมายืนคุมก็จะมีพวกเห็นแก่ตัวขับมาปาดหน้าจิ้มหัวเข้าทางคอขวด น่าเกลียดมาก คนอื่นเขาต่อมาแทบตาย เลยทำให้ทางที่จะไปขึ้นสะพาน ลงอุโมงต้องมาพลอยติดด้วยเ้พราะพวกเห็นแก่ตัว

แต่เท่าที่เจอมา ตะกวด ไม่มาทำงาน3อย่างนี้เลยพับผ่าสิ เซงไก่

บางแยกผมว่ามันน่าจะมีระบบจัดการสัญญาณไฟจราจรแบบรวมศูนย์อยู่แล้วนะครับ
ที่เป็นระบบออโต้ สัญญาณไฟเป็นไปตามปริมาณการจราจร คือทั่งระบบมีการประมวลผลของจำนวนรถว่าเท่านี้ต้องเปิดประมาณไหนอ่ะ
ผมมันน่าจะมีนะ คงไม่ใช่ ฟิตเวลาแบบนั้น

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#29 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

Posted 9 October 2012 - 10:31

แม่มปล่อยรถมั่วจะตาย ไอ้พวก จราจร อ่ะ รถติดก็เพาะพวกมันนั่นแหละ

บางแยก มีไฟจราจร ก็ไม่ใช้ แล้วสร้างมาทำเตี่ยไอ้แม้วมั้ง

บางแยก ไฟจราจร ก็ปล่อยรถ เวลา ก็ทุเรศเกิน

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#30 noslipme

noslipme

ขาประจำ

Posted 9 October 2012 - 10:42

เอาแค่บังคับใช้ห้ามจอดรถทิ้งไว้บนถนนก็เหลือเฟือละครับ
ทุกวันนี้เหมือนสร้างถนนมาต้องเผื่อไว้หนึ่งเลนส์ให้สำหรับคนยึดพื้นที่ไว้จอดรดของตัวเอง
แล้วคิดดูระบบจราจรแบบโดมิโนในบ้านเรา มีติดขัดสักจุด อะไรจะเกิดขึ้นต่อๆไป

#31 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

Posted 9 October 2012 - 10:58

อันนี้ก็ต้อง เห็นด้วยกับ ยัย BALLBK ( ปากบาน )

.แมงงงง เจงงๆ
สี่แยก ฟานฟาย...มันนั่งดูละคร กันเฉยยเลยย..

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users