Jump to content

- - - - -

อีโอ๊คเอาอีก...สับเละ...อภิสิทธิ์...หารู้ไม่..มันโชว์โง่อีกแล้ว

• Please log in to reply
35 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:54

"พานทองแท้" สับ "อภิสิทธิ์" เละ!!! ระบุ "วิธีคิดยังไม่พัฒนา"

11 ตุลาคม 2555 go6TV - ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายพานทองแท้ ชินวัตร บุตรชายของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ได้โพสต์ข้อความผ่านทางเฟซบุ๊ก Oak Panthongtae Shinawatra ถึงกรณีที่นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ให้สัมภาษณ์ผ่านสื่อมวลชนยุให้รัฐบาลเอาเงินไปแจกชาวนาทดแทนการจำนำข้าว โดยนายพานทองแท้ ได้ตำหนิ นายอภิสิทธิ์ ว่า "วิธีคิดยังไม่พัฒนา" รวมทั้งถามกลับไปที่นายอภิสิทธิ์ว่าการนำเงินไปแจกชาวนา ดีกว่าการจำนำข้าวอย่างไรบ้าง...

ทั้งนี้ นายพานทองแท้ โพสต์ข้อความดังต่อไปนี้

'อภิสิทธิ์'แนะรัฐเอาเงินแจกชาวนา แทนรับจำนำข้าวให้ประเทศเสียหาย

อภิสิทธิ์ : “ผมยืนยันว่าถ้าแต่ละปีเราจะต้องเสียเงิน 1.5 แสนล้านช่วยชาวนา ผมอยากให้ใช้วิธีเอาเงินจำนวนนี้แจกเฉลี่ยให้ชาวนาไปเลย จะได้ไม่สร้างความเสียหายให้กับประเทศในด้านอื่น ผมขอถามรัฐบาลว่า ถ้ายืนยันว่า รักชาวนา รักเกษตรกร พร้อมจะสูญเงิน 1.5 แสนล้าน ทำไมไม่ใช้วิธีเอาเงินจำนวนนี้แจกให้เกษตรกรชาวนาไปเลย"
นี่คือไฮไลท์ที่ ยืนยันเจตนารมณ์ ของหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ตามข่าว"ไทยรัฐออนไลน์"นี้ครับ

http://www.thairath....tent/pol/297560

ผมอ่านข่าวแล้วอึ้งเลยครับ ไม่รู้จะพูดยังไงดี ไม่ทราบว่าที่เขาพูดแบบนี้ เป็นการกระแนะกระแหน? หรือเขาเข้าใจแบบนี้จึงเสนอให้นำเงินไปแจก? แต่ไม่ว่าจะอย่างไรผมว่า คนเป็นถึงอดีตนายกฯและผู้นำฝ่ายค้าน ก็ไม่น่าที่จะพูดหรือมีวิธีคิดแบบนี้

ประเด็นกระแนะกระแหน ไม่ต้องพูดถึงครับ เด็กอมมือมันยังรู้ว่า คนเป็นถึงผู้หลักผู้ใหญ่ของบ้านเมืองนั้นไม่ควรทำ แต่การให้นำเงินไปแจกชาวนา ใครมีข้าว1เกวียนรัฐบาลแถมให้อีก7พันบาท ใครมีข้าว10เกวียนรัฐบาลแถมให้อีก70,000บาท เฮ้อออ!!! เอาสมองส่วนไหนคิดเนี่ย?

คนที่มีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์ กับคนที่รู้เรื่องการคำนวณอย่างเดียว มันต่างกันแบบนี้แหละครับ การจำนำข้าวใช้หลักเศษฐศาสตร์บวกกับการตลาดขั้นพื้นฐาน เข้าใจในเรื่องดีมานด์-ซัพพลาย ข้าวไทยก็มีโอกาสราคาดีขึ้นได้ จะเป็นหนึ่งหมื่น, หมื่นสอง, หมื่นห้าหรือมากกว่านั้น ก็ถือเป็นโอกาสของชาวนาไทย และเป็นรายได้เข้าประเทศ ไม่ใช่รวยกระจุกเฉพาะนายทุน แต่เงินจะกระจายไปยังชาวนาทั่วทั้งประเทศ

ส่วนวิธีที่นายอภิสิทธิ์ฯเสนออย่างเข็มแข็ง โดยถึงกับใช้คำว่า "ผมยืนยันว่า...ผมอยากให้....แจกเงินชาวนาไปเลย"นั้น วิธีคิดมิได้ต่างจากเช็คช่วยชาติแจกหัวละ2,000บาทเลยครับ อธิบายง่ายๆ ก็คือการประกันราคาข้าว ที่15,000บาทนั่นแหละ หักราคาโรงสีรับซื้อตันละ8,000 ที่เหลือก็แจกชาวบ้านไป7,000 เด็กที่เรียนคำนวณบวกเลข4-5หลักเป็นก็คิดเป็นครับแบบนี้

อุปมาก็คล้ายๆกับ ที่เขาบอกกันว่า "คุณจะแจกปลากับชาวบ้าน หรือคุณจะสอนชาวบ้านให้จับปลา" นั่นแหละครับ แต่นี่พรรคเพื่อไทยเขา Advance ไปถึงขั้น "ทำอย่างไร ให้ขายปลา ได้ราคาดี" กันแล้ว ถ้ายังไม่พัฒนาวิธีคิดกันอยู่ละก็ ตามพรรคเพื่อไทยเขาไม่ทันหรอกครับ

อาจารย์อะไร ดิศดิศ ที่ออกมาทั้งค้านทั้งยื่นคำร้องต่อศาลรธน. ไหนท่านลอง วิพากษ์ แนวความคิด แจกเงินดีกว่าจำนำข้าว ของนายอภิสิทธิ์ฯ ให้ฟังแบบเป็นกลางหน่อยซิครับว่า มีข้อดีอย่างไร และท่านเห็นด้วยหรือไม่อย่างไร

เอาแบบเป็นกลางทางการเมืองนะครับ ไม่ใช่กลางใจพรรคประชาธิปัตย์......!!!

ทั้งนี้ ผู้สื่อข่าวรายงานว่า มีผู้ใช้งานอินเตอร์เน็ตจำนวนมาก ต่างแสดงความเห็นไปในทิศทางเดียวกันกับนายพานทองแท้ อาทิ "อภิสิทธิ์หัวมีแต่ขยะจริงๆ เอาเงินแจกแล้วจะอาข้าวที่ไหนกิน ไม่มีคนปลูก รอเงินแจกดีกว่า หรือต้องซื้อข้าวนำเข้าแทน" และ "ให้มันไปรับโทษ 91 ศพก่อนละกันคับ ถ้ายังไม่รับผมก็ยังไม่เชื่อขี้หน้ามันหรอก" เป็นต้น

อ้างอิง go6TV
http://www.go6tv.com...g-post_851.html

เอาแต่ด่าอย่างเดียว ไม่รู้อะไรเลยนี่หว่า

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#2 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:58

มันไม่ได้เขียนเองหรอก แต่คนรับจ้างก็ไม่ได้ฉลาด ก็นะ คนแบบไหนก็คบคนเช่นนั้น

#3 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:10

Advance มากไปป่าว ถึงขั้นขายปลาไม่ออก :lol: :lol: ถ้ายังไม่พัฒนาวิธีขายแล้วล่ะก็ ปลาเน่าทั้งฝูงแน่ จนป่านนี้คนเลี้ยงปลายังไม่รวยสักที

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#4 pompoko

pompoko

น้องเก่า

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:09

ประเด็นกระแนะกระแหน ไม่ต้องพูดถึงครับ เด็กอมมือมันยังรู้ว่า คนเป็นถึงผู้หลักผู้ใหญ่ของบ้านเมืองนั้นไม่ควรทำ แต่การให้นำเงินไปแจกชาวนา ใครมีข้าว1เกวียนรัฐบาลแถมให้อีก7พันบาท ใครมีข้าว10เกวียนรัฐบาลแถมให้อีก70,000บาท เฮ้อออ!!! เอาสมองส่วนไหนคิดเนี่ย?

คนที่มีความรู้ด้านเศรษฐศาสตร์ กับคนที่รู้เรื่องการคำนวณอย่างเดียว มันต่างกันแบบนี้แหละครับ การจำนำข้าวใช้หลักเศษฐศาสตร์บวกกับการตลาดขั้นพื้นฐาน เข้าใจในเรื่องดีมานด์-ซัพพลาย ข้าวไทยก็มีโอกาสราคาดีขึ้นได้ จะเป็นหนึ่งหมื่น, หมื่นสอง, หมื่นห้าหรือมากกว่านั้น ก็ถือเป็นโอกาสของชาวนาไทย และเป็นรายได้เข้าประเทศ ไม่ใช่รวยกระจุกเฉพาะนายทุน แต่เงินจะกระจายไปยังชาวนาทั่วทั้งประเทศ

ผมว่าอันนี้มันเขียนเองชัวร์ อ่านดูละเขียนอะไรขัดแย้งกันเองไปหมด
บอกประกันรายได้เอาเงินจากชาวนามันดีที่ไหน ย่อหน้าต่อมาดันบอกว่าการประกันรวยกระจกแจกเฉพาะนายทุน เอาเข้าไป

ฟายดีแท้

#5 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:25

ทึ่งครับ ทึ่งที่มันกล้าออกมาโชว์ภูมิปัญญาบนเฟสบุ้ค ทั้งๆ ที่เป็นสมองก้อนเดียวกันเรียนอะไรก็ไม่จบ
ขนาดลอกข้อสอบยังไม่ประสบความสำเร็จ โดนจับได้ซะอีก :lol:

It's us against the world

#6 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:43

"ไอ้เปรี้ยว" คราวนี้ มึโดน หญิงแม่กระบังลม ตบกะบาลแน่ๆ

คราวที่แล้วก็เสือ "โชว์โง่ออนไลน์" ไปแล้วยังไม่เข็ดอีก... :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 เสรีชน2519

เสรีชน2519

น้องใหม่

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

"พานทองแท้" สับ "อภิสิทธิ์" เละ!!! ระบุ "วิธีคิดยังไม่พัฒนา"

11 ตุลาคม 2555 go6TV - ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายพานทองแท้ ชินวัตร บุตรชายของ พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี ได้โพสต์ข้อความผ่านทางเฟซบุ๊ก Oak Panthongtae Shinawatra ถึงกรณีที่นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ ให้สัมภาษณ์ผ่านสื่อมวลชนยุให้รัฐบาลเอาเงินไปแจกชาวนาทดแทนการจำนำข้าว โดยนายพานทองแท้ ได้ตำหนิ นายอภิสิทธิ์ ว่า "วิธีคิดยังไม่พัฒนา" รวมทั้งถามกลับไปที่นายอภิสิทธิ์ว่าการนำเงินไปแจกชาวนา ดีกว่าการจำนำข้าวอย่างไรบ้าง...

ทั้งนี้ นายพานทองแท้ โพสต์ข้อความดังต่อไปนี้

'อภิสิทธิ์'แนะรัฐเอาเงินแจกชาวนา แทนรับจำนำข้าวให้ประเทศเสียหาย

อภิสิทธิ์ : “ผมยืนยันว่าถ้าแต่ละปีเราจะต้องเสียเงิน 1.5 แสนล้านช่วยชาวนา ผมอยากให้ใช้วิธีเอาเงินจำนวนนี้แจกเฉลี่ยให้ชาวนาไปเลย จะได้ไม่สร้างความเสียหายให้กับประเทศในด้านอื่น ผมขอถามรัฐบาลว่า ถ้ายืนยันว่า รักชาวนา รักเกษตรกร พร้อมจะสูญเงิน 1.5 แสนล้าน ทำไมไม่ใช้วิธีเอาเงินจำนวนนี้แจกให้เกษตรกรชาวนาไปเลย"
นี่คือไฮไลท์ที่ ยืนยันเจตนารมณ์ ของหัวหน้าพรรคประชาธิปัตย์ ตามข่าว"ไทยรัฐออนไลน์"นี้ครับ

http://www.thairath....tent/pol/297560

ผมอ่านข่าวแล้วอึ้งเลยครับ ไม่รู้จะพูดยังไงดี ไม่ทราบว่าที่เขาพูดแบบนี้ เป็นการกระแนะกระแหน? หรือเขาเข้าใจแบบนี้จึงเสนอให้นำเงินไปแจก? แต่ไม่ว่าจะอย่างไรผมว่า คนเป็นถึงอดีตนายกฯและผู้นำฝ่ายค้าน ก็ไม่น่าที่จะพูดหรือมีวิธีคิดแบบนี้

ส่วนวิธีที่นายอภิสิทธิ์ฯเสนออย่างเข็มแข็ง โดยถึงกับใช้คำว่า "ผมยืนยันว่า...ผมอยากให้....แจกเงินชาวนาไปเลย"นั้น วิธีคิดมิได้ต่างจากเช็คช่วยชาติแจกหัวละ2,000บาทเลยครับ อธิบายง่ายๆ ก็คือการประกันราคาข้าว ที่15,000บาทนั่นแหละ หักราคาโรงสีรับซื้อตันละ8,000 ที่เหลือก็แจกชาวบ้านไป7,000 เด็กที่เรียนคำนวณบวกเลข4-5หลักเป็นก็คิดเป็นครับแบบนี้

อุปมาก็คล้ายๆกับ ที่เขาบอกกันว่า "คุณจะแจกปลากับชาวบ้าน หรือคุณจะสอนชาวบ้านให้จับปลา" นั่นแหละครับ แต่นี่พรรคเพื่อไทยเขา Advance ไปถึงขั้น "ทำอย่างไร ให้ขายปลา ได้ราคาดี" กันแล้ว ถ้ายังไม่พัฒนาวิธีคิดกันอยู่ละก็ ตามพรรคเพื่อไทยเขาไม่ทันหรอกครับ

อาจารย์อะไร ดิศดิศ ที่ออกมาทั้งค้านทั้งยื่นคำร้องต่อศาลรธน. ไหนท่านลอง วิพากษ์ แนวความคิด แจกเงินดีกว่าจำนำข้าว ของนายอภิสิทธิ์ฯ ให้ฟังแบบเป็นกลางหน่อยซิครับว่า มีข้อดีอย่างไร และท่านเห็นด้วยหรือไม่อย่างไร

เอาแบบเป็นกลางทางการเมืองนะครับ ไม่ใช่กลางใจพรรคประชาธิปัตย์......!!!

ทั้งนี้ ผู้สื่อข่าวรายงานว่า มีผู้ใช้งานอินเตอร์เน็ตจำนวนมาก ต่างแสดงความเห็นไปในทิศทางเดียวกันกับนายพานทองแท้ อาทิ "อภิสิทธิ์หัวมีแต่ขยะจริงๆ เอาเงินแจกแล้วจะอาข้าวที่ไหนกิน ไม่มีคนปลูก รอเงินแจกดีกว่า หรือต้องซื้อข้าวนำเข้าแทน" และ "ให้มันไปรับโทษ 91 ศพก่อนละกันคับ ถ้ายังไม่รับผมก็ยังไม่เชื่อขี้หน้ามันหรอก" เป็นต้น

อ้างอิง go6TV
http://www.go6tv.com...g-post_851.html

เอาแต่ด่าอย่างเดียว ไม่รู้อะไรเลยนี่หว่า

สุดยอดขอคารวะท่านอนาคตนายกฯแห่งประเทศทุย...

#8 กาลามสูตร

กาลามสูตร

น้องเก่า

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:04

โอ๊คบอกว่า : พรรคเพื่อไทยเขา Advance ไปถึงขั้น "ทำอย่างไร ให้ขายปลา ได้ราคาดี"

กร๊ากๆๆๆๆกั๊กๆๆ ตรูอยากจะหัวเราะเป็นภาษา ตูนีเซีย........เอาแค่ ปลาเน่าๆไปขายในราคาแพงกว่าคนอื่นขาย แล้วใครจะโง่ซื้อปลาของมรึงไปแดร๊กวะ ไอ้ฟายยยยย กระบือเอ๊ยยยย หรือบ้านมรึงซื้อปลาเน่ามากินทุกวัน ห๊าาาาา

ปล.ประโยคฟายๆแบบนี้ไอ้เด็กติดยามันโพสเองชัวร์....เพราะทีมโพสของมัน...ดูฉลาดกว่าเยอะ
"อย่าเชื่อ......ก่อนพิสูจน์"

#9 DETECT2

DETECT2

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:24

กลับไปดู profile ตัวเอง ก่อนที่จะมาโชว์โง่เรื่องเศรษฐกิจมหภาคเหอะ เห็นแล้วน่าสมเพช หรือสมองฟุ้งซ่านเพราะฤทธิ์...
คนเสื้อแดงตอนนี้ไม่ได้มีจำนวนเพิ่มขึ้น แต่คนเกลียดพวกเสื้อแดงเริ่มจะมีมากขึ้น

#10 Lelouch Vi Britannia

Lelouch Vi Britannia

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:36

โถๆๆๆ
-เค้าประชด เงินที่พวกมึงจ่ายตอนม็อบเมิงจะจ่ายอีกรอบหรือเปล่า
-เงินเนี่ยให้ชาวนาดีกว่ารัฐบาลใช้อีกอย่างน้อยเค้าก็ไปซื้อเครื่องมือการเกษตรช่วยลดต้นทุน
เพราะเค้ารู้ว่าพวกคุณทำHereอะไรไม่เป็นซักอย่างสู้ให้ชาวนาใช้เองยังดีกว่าจะได้ไม่เปลื้องภาษีโดยใช้เหตุ
คนที่จะยิงได้ มีแต่คนที่เตรียมใจจะถูกยิงกลับแล้วเท่านั้น

#11 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:41

ลอกโพยใครมาอีกล่ะ อีโอ๊ค?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#12 nnnn43

nnnn43

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

วิธีคิดยังไม่พัฒนา ดร โกรง ประธานที่ปรึกษาทีมเศรษฐกิจพรรค พท.ยังออกมาบอกว่า จำนำข้าวทำต่อ พัง :lol:

Edited by nnnn43, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:44.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#13 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

ทำให้ข้าวดี ๆ หายไปจากตลาด

แล้วรอจนข้าวมอดแดรกถึงเอาไปขาย ใครจะซื้อวะ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#14 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:43

ชั่งมันเถ๊อะ..ถือสาไร.เด็ก ( ป.อ ) พ่อ-แม่ มันลืม.

ให้....สมอง...มา เลยเป็นแบบที่เห็นนี่แหละ. :P :rolleyes:

#15 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:45

ลองแวะไปดูใน รดน. มีแต่สาวกมาโชว์โง่อวยกันเข้าไป ฮ่าๆ http://beta.pantip.com/topic/29

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#16 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ถ้าจำไม่ผิด รัฐบาลรับจำนำข้าวไปประมาณ 14-15 ล้านตัน ถ้า จ่ายให้คนละ 7000 บาท
เท่ากับว่าใช้เงิน 98,000,000,000- 105,000,000,000 บาท
แต่เท่่าที่ฟังนักวิชาการเค้าวิเคราะห์ไว้ ประเมินไว้ว่าโครงการรับจำนำนี้จะขาดทุนขั้นต่ำ 1 แสนล้านบาท
เทียบยอดเิงินไม่ต่างกัน แต่วิธีจ่ายให้เกษตกรโดยตรง จะรั่วไหลมีน้อย เพราะเงินเข้าถึงเกษตกรโดยตรง
การบริหารจัดการก็ง่าย ผลกระทบต่อระบบการค้าข้าวก็น้อย

โอ๊ค โชว์โง่ แต่เป็นอวดตัวเองฉลาดซะงั้น

Edited by Majestic, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:54.

#17 nnnn43

nnnn43

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:59

คุณ กนกโพสต์ได้โดนใจผม ทุกวันนี้ท่านกินข้าวหรือกิน.....แต่ไม่โดนใจ โอ๊ค แน่ :lol:

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#18 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:57

ณ หมู่บ้านแห่งหนึ่ง มี 10 ครอบครัว กินปลาเป็นอาหารหลัก

หมู่บ้านนั้นเก็บเงินกองกลางครอบครัวละ 10 บาท ทุกเดือนๆ เพื่อนำไปพัฒนาหมู่บ้าน

มี 7 ครอบครัวเลี้ยงปลาขายต้องซื้ออาหารซื้อยามาบำรุงปลาให้โตเร็วปราศจากโรค

ตามราคาตลาดปลาแต่ละตัว จะขายได้ราคาตัวละประมาณ 10 บาท ลดหลั่นกันไปตามขนาดปลา

ผู้ใหญ่บ้านบอกชาวบ้านว่าหมู่บ้านจะรับซื้อปลาในราคาตัวละ 15 บาท ทุกตัว นั่นคือ 7 ครอบครัว จะขายปลาได้กำไรเพิ่มขึ้นตัวละ 5 บาท

มี 2 บ้านขายปลาไปนานแล้วแต่ลูกน้องผู้ใหญ่บ้านก็ยังไม่จ่ายเงินค่าปลา

อีก 1 บ้าน แอบซื้อปลาจากหมู่บ้านอื่นในราคาตัวละ 8 บาท มาขายให้ผู้ใหญ่ในราคา 15 บาท

เงินทั้งหมดที่ผู้ใหญ่เอามาซื้อปลา มาจากเงินกองกลางของหมู่บ้าน เมื่อมีคนมาขายปลาให้ผู้ใหญ่มากขึ้น เงินกองกลางก็ร่อยหรอ

ปลาที่ผู้ใหญ่ซื้อมาก็ขายไม่ได้ เพราะปลาที่ผู้ใหญ่ซื้อมาราคาแพงกว่าตลาด ขายไปก็ขาดทุน

แถมยังต้องหาเช่าบ่อปลาเพื่อเก็บปลาที่รับซื้อมา อีกด้วย ปลาบางส่วนก็มีนกกระสาแอบมากินปลาวันละตัว-สองตัว

ผู้ใหญ่บ้านจึงต้องกู้เงินจากหมู่บ้านข้างๆ เป็นจำนวนห้าหมื่นสามแสนเก้าร้อยสิบแปดบาท เพื่อจ่ายค่าปลา และค่าเก็บรักษาปลาที่ซื้อมา

อีก 3 ครอบครัวที่ไม่ได้เลี้ยงปลาเห็นว่าผู้ใหญ่บ้านทำไม่ถูก เพราะแบบนี้มีแต่จะทำให้หมู่บ้านเป็นหนี้มากขึ้น

ครอบครัวผู้เลี้ยงปลา 7 ครอบครัวเห็นดังนั้น จึงพากันด่าทอ 3 ครอบครัวที่ไม่เห็นด้วยกับผู้ใหญ่ และสนับสนุนให้ผู้ใหญ่ทำต่อไป

เพียงเพราะตัวเองขายปลาได้มากขึ้นตัวละห้าบาท โดยไม่สนว่าหมู่บ้านจะต้องเป็นหนี้ก้อนโต และไม่มีเงินนำมาพัฒนาหมู่บ้านก็ตาม

Edited by จอมโจรคิด, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:57.

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#19 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

อีโอ๊คเมาน้ำแข็งมาโพสรึเปล่า ??? 555++

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#20 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

โง่ได้ใจ

#21 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:10

พัฒนาโคตร แค่สอบเข้ามหาลัย ยังต้องโกงข้อสอบ ควายชัดๆๆ

#22 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

โอ๊คบอกว่า : พรรคเพื่อไทยเขา Advance ไปถึงขั้น "ทำอย่างไร ให้ขายปลา ได้ราคาดี"

กร๊ากๆๆๆๆกั๊กๆๆ ตรูอยากจะหัวเราะเป็นภาษา ตูนีเซีย........เอาแค่ ปลาเน่าๆไปขายในราคาแพงกว่าคนอื่นขาย แล้วใครจะโง่ซื้อปลาของมรึงไปแดร๊กวะ ไอ้ฟายยยยย กระบือเอ๊ยยยย หรือบ้านมรึงซื้อปลาเน่ามากินทุกวัน ห๊าาาาา

ปล.ประโยคฟายๆแบบนี้ไอ้เด็กติดยามันโพสเองชัวร์....เพราะทีมโพสของมัน...ดูฉลาดกว่าเยอะ

ถามกลับ ปลามันไปอยู่ไหนที่ขายๆนะ ฮาฮา หรือจะเป็น หอมแดง สอง ที่เน่าเต็ม พื้นทีราชการ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#23 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:12

Advance มากไปป่าว ถึงขั้นขายปลาไม่ออก :lol: :lol: ถ้ายังไม่พัฒนาวิธีขายแล้วล่ะก็ ปลาเน่าทั้งฝูงแน่ จนป่านนี้คนเลี้ยงปลายังไม่รวยสักที

ไม่ต้องถึงปลาหรอกครับ แค่ บริษัท ที่โอ็ค บริหาร แต่ล่ะบริษัท ก็ Advance โค ตะ ระ กำไร มากแล้ว 55555555555555

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#24 sudthorn

sudthorn

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:28

คุณอภิสิทธิ์ครับผม แจกเงินมันก็หาญลงตัวเลยซิครับ แล้วพวกผมจะยักยอกได้อย่างไร เจ๊อาด.หรือเจ๊แม่อ.ของผมจะเอาเปอร์เซนต์จากไหน พัฒนาการโกงหน่อยซิครับ พ่อผมพัฒนาจนต้องหนีคุก ผมเลยกลายเป็นเด็กบ้านแตก เด็กกำพร้าพ่อเลย ไม่มีใครสั่งสอน เลยเที่ยวโชว์โง่อย่างนี้ครับผม
คนพูดเท็จ ไม่ทำชั่ว นั้นไม่มี

#25 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:15

โอ็ค เอ็ง เรียนจบอะไรมา?

#26 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:43

คนเค้ารู้กันทั้งเมืองแล้วว่า อีโอ๊คมันไม่มีสติปัญญาพอจะเขียนเรื่องแบบนี้หรอก

ผมงงจริง ๆ ทำไมมันยังหน้าด้านให้เค้าใช้ชื่อตัวเองเขียนอยู่เนี่ย

:lol:

#27 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

ผมว่ามันไม่โง่หรอก (ก็คนเขียนไม่ใช่อีโอ๊คอย่างที่รู้ๆ กัน)
มันใช้วิธีเลวๆ อย่างเสื้อแดงนั่นแหละ คือโกหก และโกหก
ใส่ความคนอื่นไปเรื่อยๆ เหตุผลถูกผิดก็อ้างไปมั่วๆ ก็พอ
ให้ดูมีเยอะๆ เพราะเสื้อแดงมันไม่เคยสนใจเหตุผลอยู่แล้ว
เหมือน เจเจ ที่โกหกเรื่องคุณกรณ์กินห่าน ทั้งๆ ที่แกกินก๋วยเตี๋ยวเป็ด
แล้วก็ด่ากันยกโขยงไม่ ใครเขาแสดงหลักฐาน พวกมันก็ไม่สนใจ
ทำเป็นมองไม่เห็น แล้วก็ด่ากันไปเรื่อยๆ เหมือนเรื่องนี้ เสื้อแดง
มีใครสนใจความถูกต้องครับ

#28 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:54

:D ถึงกับทำให้แมงสาปวุ่นวายได้

Edited by หมูอวกาศ, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:54.

#29 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

:D ถึงกับทำให้แมงสาปวุ่นวายได้

นั่นซิ่นะ ก็ภาษีแมงวาปซะส่วนใหญ่นิ่ เอามาใช้โง่ๆแบบนี้ :D

แต่ที่แน่ๆ พวกควายแดง ใบ้แดรก

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#30 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

ยิ่งโพส ก็ยิ่งโชว์ควายๆ จริงๆ ไม่ต่างจาก "ไอ้เหลี่ยม" พ่อของมัน ทุกวันนี้ก็ยังมีคนหลงงมงายเชื่อพวกมันอยู่ดีนั่นแหล่ะ

แดรกแต่หญ้าเป็นอาหารสินะ :D :D :D

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#31 ก๊องส์ไข่กวน

ก๊องส์ไข่กวน

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:13

คาดว่าไอ้สอรเสี้ยม
เอาเล่าเต้าเช้านี้แน่เลย :D :D :D

#32 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

นายพานทองแท้ ได้ตำหนิ นายอภิสิทธิ์ ว่า "วิธีคิดยังไม่พัฒนา" รวมทั้งถามกลับไปที่นายอภิสิทธิ์ว่า"การนำเงินไปแจกชาวนา ดีกว่าการจำนำข้าวอย่างไรบ้าง..."

"ลูกโอ๊ค"พิสูจน์ให้รู้ว่าทารกที่เกิดในสหรัฐไม่ได้ฉลาดทุกคน.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#33 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

อ่านแล้วอยากโพสต์ถึงอีโอ๊ก แต่ยังหาคำด่าที่จะทำให้ วิธีคิดของมันพัฒนาจากควายเป็นคน ยังไม่เจอ ปล่อยให้มันพล่ามไปเรื่อยๆ มันคงคิดถึงพ่องมัน

Edited by แทนคุณแผ่นดินเกิด, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:11.

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#34 taze

taze

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:25

เขียนตำราขายเลย :D

"Power tends to corrupt, and absolute power corrupts absolutely."

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:11

TDRI ก็คิดแบบเดียวกับมาร์คนะ

จม.เปิดผนึกถึงป๋าเปลว สีเงิน

ประการที่สอง โครงการนี้ต้องใช้เงินภาษีไปแทรกแซงตลาดข้าวเป็นจำนวนมาก นอกจากเงินกู้ใช้ซื้อข้าวแพงกว่าตลาดกว่า ๓ แสนล้านในปี ๕๔/๕๕ แล้ว รัฐบาลยังต้องใช้เงิน ๒๐,๖๔๔ ล้านบาท จ้างโรงสีเพื่อสีแปรสภาพข้าวเปลือกเป็นข้าวสาร จ่ายค่าเช่าโกดัง ค่ารักษาสภาพข้าว จ้าง surveyors เพื่อตรวจสอบปริมาณและคุณภาพข้าว ค่าดอกเบี้ยเงินกู้ปีละ ๕,๕๑๖ ล้านบาท
รวมทั้งค่าใช้จ่ายอื่นๆ สำหรับเจ้าหน้าที่รัฐในการดำเนินงาน รวมทั้งสิ้นอีก ๕,๙๔๖ ล้านบาท และการที่ข้าวเสื่อมคุณภาพอีกปีละ ๕,๕๓๒ ล้านบาท เงินจำนวนนี้ยังไม่นับรวมผลขาดทุนจากการขายข้าว

หากใช้ข้อสมมุติ รัฐบาลขายข้าวได้เท่าราคาประมูลครั้งล่าสุด ๕ ก.ย.๕๕ คือข้าวขาวตันละ ๑๔,๓๐๐ บาท ข้าวหอมมะลิตันละ ๒๙,๘๐๐ บาท รัฐบาลจะขาดทุนถึง ๑๑๒,๕๒๑ แสนล้านบาท แต่ถ้าราคาข้าวลดลง รัฐบาลก็จะขาดทุนเพิ่มขึ้น เช่น ถ้าราคาข้าวลดลง ๑๐% รัฐบาลอาจขาดทุนถึง ๑๓๕,๗๘๐ ล้านบาท หรือร้อยละ ๓๑.๗-๓๘.๒ ของงบลงทุนของประเทศในปี ๕๔/๕๕ โครงการนี้จึงเสียหายกับประเทศมหาศาล

ค่าใช้จ่ายเหล่านี้มาจากเงินภาษี ทำไมจึงไม่เอาเงินส่วนต่างราคาข้าว ๗๒,๒๔๖ ล้านบาท จ่ายให้ชาวนาทั่วประเทศ ๔ ล้านครัวเรือน โดยให้ ธ.ก.ส.โอนเงินเข้าบัญชีเกษตรกรเท่าๆ กันทุกคน ทำไมต้องควักเงินภาษีตั้ง ๔๐,๒๗๕-๖๓,๕๓๕ ล้านบาท ไปแจกจ่ายให้บรรดาโรงสี เจ้าของโกดัง และเซอร์เวเยอร์ ที่เป็นคนมีฐานะดี?

gladiator 1.jpg

#36 วะเฮ้ย

วะเฮ้ย

ขาประจำ

ตอบ 13 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:28

พยายามจังนะนังโอ๊ค ****ไปคุยเรื่องเศรษฐกิจ เอากระจกส่องดูตัวเองก่อนว่ามี credit อะไรที่จะไปให้ความเห็นเรื่องเศรษฐกิจที่ตัวเองโคตรจะไม่รู้เรื่อง เปิดบริษัทอะไรก็เจ๊ง

เรียนจบอะไรมา? ไม่มี profile อะไรเลยนอกจาก พ่อรวย

กากเอ้ย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน