Jump to content

- - - - -

แนวโน้ม...ราคาข้าว..........ในตลาดโลก...

• Please log in to reply
75 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 son

son

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:33

คนนี้...เขียนได้ดีนะ.........แมงสาป..น่าจะคิดยาวยาว..........................................................แบบนี้บ้าง....

จากการที่มีสื่อต่่างชาติ. และอีกหลายๆกลุ่มออกมาให้ความเห็นคัดค้านหรือโจมตีนโยบายจำนำข้าวของไทย ผมวิเคราะห์โดยส่วนตัวว่าต่างชาติเขาเริ่มวิตกครับ. เกรงว่าการใช้นโยบายของเราจะซำรอยกับกลุ่มประเทศผู้ค้าน้ำมัน. ในอดีตต่างคนต่างขายน้ำมัน แข่งขันกันลดราคาเพื่อสร้างยอดและปริมาณการจำหน่าย คิดกำไรนิดหน่อย แต่ว่าปริมาณมาก แล้วก็ผลิตไม่ทันเพราะราคาถูก. แต่มีบางประเทศขายน้ำมันแพงกว่า ขายน้อยแต่ได้กำไรพอๆกัน. อาจจะน้อยกว่านิดหน่อย. ประเทศที่เหลือจึงเริ่มคิดครับ ในที่สุดเขาก็รวมตัวกันกำหนดราคาขายเอง ข้าวก็จะเป็นสินค้าอีกชนิดหนึ่งที่สำคัญและสำคัญมากกว่าน้ำมัน. เราขายข้าวแพง. ชาวนาเราขายข้าวได้กำไร. วันหนึ่งจะมีการเปรียบเทียบกับชาวนาในภูมิภาค. ประเทศผู้ผลิตข้าวจะทัดทานเสียงของชาวนาเขาได้หรือไม่ที่ทำนาเหน็ดเหนื่อยแต่ได้เงินนิดเดียว. จะมีการเปรียบเทียบกับไทยที่ชาวนาได้เงินมากกว่า. ประเทศเหล่านั้นก็จะต้องรวมตัวตั้งกลุ่มและขยับราคา. วันนั้นละ. ผู้ซื้อข้าว หรือชาวต่างชาติ. เดือดร้อนแน่.

จากคุณ : ชาญ59
เขียนเมื่อ : 12 ต.ค. 55 07:19:29 A:125.27.194.56 X:
ถูกใจ : webkit

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:35

ู^
^
คนเขียนมันคงเป็นสคริซโซฟรีเนียน่ะ เป็น โรคจิตเภท
ถึงเพ้อไปได้ขนาดนี้
gladiator 1.jpg

#3 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ที่ 2 ก็ได้ <_<

#4 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:40

เอาเหอะ...อยากจะจินตนาการแค่ไหนก็ตามสบาย

แต่อย่าลืมว่า...น้ำมัน มันเก็บได้ ไม่เน่า แต่ข้าว มันเก็บไม่ได้ มันเน่า

#5 son

son

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

ไอ้นัก.....ข่าวคนนี้............มันเก่งนัก...ทำไมไม่...สมัครเป็น.......นายกไปเลย..........มาเป็นนักข่าว..
ให้เขาไล่ออก...จากช่องทำไม........................

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#6 idecon

idecon

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:45

กว่าจะถึงวันนั้น .......

#7 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:48

จำนำข้าวเท่ากับกำหนดราคาน้ำมันของ OPEC ? ฮ่าๆๆ
/โอยปวดท้อง

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#8 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

ข้าวไม่ใช่น้ำมันนะครับ ที่เก็บไว้นานๆ ได้โดยราคาไม่ตก

อีกอย่าง ถามว่าขายข้าวได้แพงขึ้น 100$ แล้วชาวนาได้รับจริงๆ กี่ $?
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#9 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

แล้วข้าวมันเก็บเกร็งกำไรได้เหมือนน้ำมันรึเปล่าหล่ะ

แล้วน้ำมันถ้าไม่ใช้ไม่มีใครอยู่ได้แน่ในโลกปัจจุบัน แต่ถ้าไม่มีข้าวกินเค้าก็หาของกินอย่างอื่นแทน

ถ้าเก็บข้าวเกร็งราคาคงได้ขาดทุนแน่ถ้าเก็บไปปีหนึ่งไม่มีคนซื้อ

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#10 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

แล้วตอนนี้มันเริ่มขายกันไปแล้วหรือยังไง
ในข่าวที่คนในรัฐบาลให้สัมพลาด ( ตั้งใจพิมพ์ให้ผิด )
บอกว่าขายแบบ G2G พอถามรายละเอียดก็บอกว่าเป็นความลับ เปิดเผยไม่ได้ ยังไง.........งง :huh:
เพ้อพอ ๆ กับไอ้เฟซนี้เลย https://www.facebook...77556790&type=1

#11 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

ก่อนอื่น ท่านสมาชิก son ต้องทราบถึง ความสำคัญของ ข้าว กับ น้ำมัน ให้ดีก่อนนะครับ

คิดว่าหลาย ๆ ท่าน คงรู้ว่า น้ำมันมีความสำคัญ กับการขนส่ง และการเดินทางมากขนาดไหน อีกทั้งยังจำเป็น ต่อการทำงานของเครื่องจักรสารพัดชนิด ซึ่งจะหาสินค้าที่มาแทนที่น้ำมัน ได้น้อยมาก อย่างเช่น ก๊าซธรรมชาติ หรือ เคมีภัณฑ์ ซึ่งสามารถนำมาใช้ทดแทนได้บ้าง แต่เอาเข้าจริง ความคุ้มค่าที่จะนำมาใช้ ยังไม่เทียบเท่าน้ำมัน

คราวนี้ เรามาดูข้าว กันบ้าง ข้าวเป็นอาหารจำพวก คาร์โบไฮเดรต ถ้าถามว่า คนเราจำเป็นต้องกินข้าวหรือไม่ ก็ต้องตอบว่าต้องแล้วแต่ ท้องถิ่นนั้น ๆ ด้วยครับ ว่าอาหารจำพวกแป้ง ผลิตอะไรได้บ้าง อาจเป็น มัน เผือก หรือ ข้าวสาลี เป็นต้น
ถ้าสามารถผลิตได้หลากหลาย ก็สามารถเลือกได้ว่าจะกินข้าว หรือ อย่างอื่น ในกรณี ที่จะขึ้นราคา เพื่อกดดันผู้ซื้อนั้น ต้องทราบก่อนว่า ผู้ซื้อมีทางเลือกอื่นสำหรับอาหารชนิดนี้ ด้วยหรือไม่

ถามผมว่าวันหนึ่ง ถ้าข้าวแพงขึ้นสัก 2 เท่า ผมจะหาอาหารอย่างอื่นกินหรือไม่ ผมก็ต้องคำนึงก่อนว่า อาหารที่ผมจะทานทดแทน มีราคาเป็นเช่นไร เมื่อเทียบกับข้าว ถ้าถูกกว่าในปริมาณที่ใกล้เคียง แน่นอนผมก็เลิกทานข้าว หันไปหาอาหารที่ถูกกว่า ยกเว้นว่า จะมีปัญหาด้านการขาดแคลนอาหารประเภทนั้น ๆ จริง ๆ ถึงจำเป็นต้องซื้อข้าว

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#12 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:06

ถามอินเดียกะเวียตนามหรือยัง
ว่าจะเข้าร่วมแนวคิดควายๆ แบบนี้
อย่างที่ทุกท่านบอก ข้าวไม่ใช่น้ำมัน เก็บไว้นานก็เสื่อม มอดกิน ในขณะที่ชาวโลกไม่กินข้าวก็ยังมีอาหารอื่นทดแทนในระหว่างวัดความอดทนเก็งกำไรข้าว ส่วนน้ำมันน่ะถ้าราคาตกมันก็ทำให้ขาดตลาด หรือจะบอกว่าใช้ก๊าซแทน ลองไปถามภาคอุตสาหกรรม กับคนใช้รถดู

ผมว่าสุดท้ายก็โดนคนในชาติกดดันแทน จะเสียรังวัดเปล่าๆ

เรื่องนี้คิดเองก็ได้นะ ไม่ต้องตั้งกระทู้ตัดแปะให้รกบอร์ด

Edited by noswords, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:43.

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#13 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

:lol: พวกสลิ่มนี่ไม่รู้อะไรเลย การที่เราเก็บข้าวไว้นานจะได้น้ำหนักเพิ่มขึ้น เพราะรวมมอดเข้าไปด้วย

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#14 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

น้ำมันดิบมันใกล้เคียงกันหมด ใช้ของประเทศไหนมันก็นำมาผลิตเป็น เบนซิน ดีเซลได้เลยรวมกลุ่มกันได้ แต่ข้าวมันมีหลายพันธุ์ว่ะ บางคนชอบข้าวเหนียว บ้างคนชอบข้าวหอมมะลิ บางคนชอบข้าวบาสมาติ ยังไม่นับพวกที่บริโภคข้าวสาลี ข้าวโพดเป็นหลักอีก จะเสนอให้รวมกลุ่ม เอาราคาข้าวแต่ละพันธุ์ในประเทศให้มันมีราคาเท่ากันก่อนเถอะ

Edited by Solidus, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:16.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#15 serialnu

serialnu

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

ถามคุณ Son หลับตานึกตามนะ ไม่มีข้าวกินทั้งโลก คนทั้งโลกจะเป็นอย่างไร ไม่มีน้ำมันดิบใช้ทั้งโลก คนทั้งโลกจะเป็นอย่างไร

หลับตาคิด หรือไม่มีความคิดก็บอก

#16 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:22

คนที่ไม่เคยทำนามันไม่รู้หรอกว่าข้าวน่ะมมันเก็นไว้แล้วราคามันลดลง ไม่ใช่พระเครื่องนะยิ่งเก่ายิ่งมีราคา
เพ้อเจ้อไปเรื่อย คนเขียนน่ะรู้อะไรบ้าง ถึงได้เขียนออกมาในแนวเพ้อฝันอย่างนี้
ความจริงกับความคาดหวังมันไม่เหมือนกันนะ ออกมามองนอกห้องแอร์บ้างเถอะ
แล้วคนที่ชื่นชมบทความนี้ก็ช่างไร้เดียงสาจริงๆ

ดูแค่ในตลาดบ้านเราตอนนี้สิ
เกษตรกรจะซื้อปุ๋ย ซื้อยากำจัดศัตรูพืช คนขายเป็นคนกำหนดราคาขาย
แต่เวลาเกษตรกรจะขายผลผลิตคนซื้อเป็นคนกำหนดราคารับซื้อ
เพราะอะไร เป็นอย่างนี้มากีสิบปีแล้ว
ผมพยายามผลักดันเรื่องนี้มานานแล้วแต่ไม่สำเร็จ
จนคิดว่าเพราะเสียงส่วนใหญ่ไง เขาไม่เอาด้วยเราก็จบ
เขาจะเอาแบบเดิมๆ

ถ้ายังไม่รู้ก็อย่าทะลึ่งมาเขียนบทความเพ้อเจ้อแบบนี้อีก

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#17 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:24

คนนี้...เขียนได้ดีนะ.........แมงสาป..น่าจะคิดยาวยาว..........................................................แบบนี้บ้าง....

จากการที่มีสื่อต่่างชาติ. และอีกหลายๆกลุ่มออกมาให้ความเห็นคัดค้านหรือโจมตีนโยบายจำนำข้าวของไทย ผมวิเคราะห์โดยส่วนตัวว่าต่างชาติเขาเริ่มวิตกครับ. เกรงว่าการใช้นโยบายของเราจะซำรอยกับกลุ่มประเทศผู้ค้าน้ำมัน. ในอดีตต่างคนต่างขายน้ำมัน แข่งขันกันลดราคาเพื่อสร้างยอดและปริมาณการจำหน่าย คิดกำไรนิดหน่อย แต่ว่าปริมาณมาก แล้วก็ผลิตไม่ทันเพราะราคาถูก. แต่มีบางประเทศขายน้ำมันแพงกว่า ขายน้อยแต่ได้กำไรพอๆกัน. อาจจะน้อยกว่านิดหน่อย. ประเทศที่เหลือจึงเริ่มคิดครับ ในที่สุดเขาก็รวมตัวกันกำหนดราคาขายเอง ข้าวก็จะเป็นสินค้าอีกชนิดหนึ่งที่สำคัญและสำคัญมากกว่าน้ำมัน. เราขายข้าวแพง. ชาวนาเราขายข้าวได้กำไร. วันหนึ่งจะมีการเปรียบเทียบกับชาวนาในภูมิภาค. ประเทศผู้ผลิตข้าวจะทัดทานเสียงของชาวนาเขาได้หรือไม่ที่ทำนาเหน็ดเหนื่อยแต่ได้เงินนิดเดียว. จะมีการเปรียบเทียบกับไทยที่ชาวนาได้เงินมากกว่า. ประเทศเหล่านั้นก็จะต้องรวมตัวตั้งกลุ่มและขยับราคา. วันนั้นละ. ผู้ซื้อข้าว หรือชาวต่างชาติ. เดือดร้อนแน่.

เขียนเมื่อ : 12 ต.ค. 55 07:19:29 A:125.27.194.56 X:

คนเขียนกับคนจำขี้ปากเขามาโพส สมองเท่ากัน

#18 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

ลองเอาหัวแม่เท้าคิดว่า
ผลิตภัณฑ์การเกษตรทำไมต้องอาศัยฤดูกาลและเวลากำหนดเงื่อนไขราคา

ชาวสวนมะนาวทำไมไม่เก็บมาขายช่วงแพงลูกละ5-10บาท
ช่งล้นตลาด ลูกละไม่ถึง 50 สต

ไม่เข้าใจแค่นี้ก็โง่เกินบรรยาย

Edited by เดือนเอก, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:25.

#19 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:34

สื่อหลายประเทศวิเคราะห์ ไม่สนใจ ไปสนใจความเห็นในรากดำนา 5555

#20 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:38

ติดหน้า 1 เย เย

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#21 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:40

งั้นส่งเสริมให้เอาข้าวมาทำเหล้าสาโทส่งขายทั่วโลกแทน (สาโทกลั่นเก็บได้นานไม่เสีย)
แต่ภาษีเหล้าแพงกับสาโทไทยไม่เป็นที่รู้จักจะขายให้ใครหว่า

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#22 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

*
POPULAR

สื่อหลายประเทศวิเคราะห์ ไม่สนใจ ไปสนใจความเห็นในรากดำนา 5555

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#23 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:44

ผมขอถามง่าย.ตอนนี้ใครรู้บ้างว่าราคาข้าวเปลือกไทยกับเขมรต่างกันอยู่เท่าไหร่ครับ..ผมอยากรู้จัง..ไม่นานนี้เราต้องกินข้าวเขมร.ข้าวไทยปลูกไว้จำนำ.. :D

#24 Majestic

Majestic

ขาประจำ

ถ้าข้าวราคาสูงขึ้น ก็จะเป็นกระตุ้นให้เกิดการผลิตข้าวมากขึ้น
เมื่อข้าวออกสู่ตลาดมากขึ้น ราคาขายข้าวในตลาดโลกก็ต้องตกลงเป็นธรรมดา
เป็นเศรษฐศาสตร์เบื้องต้น
ด้วยแรงกดดันนี้ทำให้ไม่สามารถที่จะรวมกลุ่มกันกำหนดราคาขายข้าวได้อย่างน้ำมัน
อีกทั้ง ข้าวมีอายุ ยิ่งเก็บไว้นานยิ่งราคาตก ทำให้จำเป็นต้องเร่ิงขายข้าวออกไปสู่ตลาด

Edited by Majestic, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:44.

#25 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

น้ำมันหมดแล้วหมดเลย ราคาจึงสามารถกำหนดได้ !!!
แต่ข้าวปบลุกได้เรื่อยๆและมีประเทศที่ปลูกข้าวมากกว่าผลิตน้ำมัน จึงแย่งชิงตลาดกัน ทำให้ราคาไม่สูงมาก
ปริมาณข้าวที่คนทั้งโลกบริโภค320ล้านตัน ที่ประเทศผู้ผลิตข้าวส่งออกแค่22ล้านตัน
ไทยเคยเป็นอันดับหนึ่งส่งออกข้าว10ล้านตัน คิดเป็น2%ของปริมาณที่ผลิตได้ทั้งโลกมั้ง
แล้วจะเอาไปกำหนาราคาขายให้มันสูงๆโดยเทียบกับน้ำมัน คิดว่ามันเป็นได้แค่ใหนครับ :lol: :lol: :lol:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#26 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:13

ผมเดาว่าไอ้คนเขียนไข้ขึ้น กำลังเพ้อว่ะ ข้าวนะเมล็ดเดียวได้ผลผลิตมาเป็นรวง

ลองราคาขึ้นสิ รับรองนาข้าวเพียบแน่ 3-5 เดือนก็ได้ผลผลิตแล้ว

มันคงคิดว่าหลังจากนี้ไม่มีคนปลูกข้าวอีกมั้ง ควายจริง ๆ
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#27 DETECT2

DETECT2

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:14

อย่าบอกนะว่าชาตินี้เกิดมาไม่เคยกินข้าวมอด ถามว่าทำไมถึงเป็นมอด ตอบเพราะจัดเก็บนานและไม่ถูกวิธีอย่างที่รัฐบวมทำอยู่งัย แล้วคิดว่าข้าวเก่ามันน่ากินเหรอ ไม่หรอก เพราะมันทั้งแข็ง ทั้งแห้ง การที่จำนำกันแบบไม่อั้น ปล่อยขายไม่ทันนี่แหละ ต้นตอของราคาที่เสื่อมลงตามคุณภาพข้าว ข้าวแบบนี้ใครมันจะบ้าไปซื้อแพงๆ มีแต่จะกดให้ราคาติดดิน

ที่สำคัญนะ มันเงินภาษีที่พวกกรูจ่ายทั้งนั้นแหละ ไม่ถามหน่อยเหรอว่ากรูอยากให้เอาเงินนี้ไปทำไร เอาเงินไปทำรถไฟฟ้าให้พวกกรูใช้ โดยไม่ต้องกู้เขามาดีกว่ามั้ย

Edited by DETECT2, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:42.

คนเสื้อแดงตอนนี้ไม่ได้มีจำนวนเพิ่มขึ้น แต่คนเกลียดพวกเสื้อแดงเริ่มจะมีมากขึ้น

#28 โคนัน

โคนัน

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:07

ถ้าปลูกน้ำมันได้ เหมือนปลูกข้าว ก็ค่อยมาพูด ไอ้หางแดง

#29 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

แม้กระทั่งชาวนายากจน ไอ้คนพวกนี้มันยังอิจฉาเลยค่ะ

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#30 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:12

แม้กระทั่งชาวนายากจน ไอ้คนพวกนี้มันยังอิจฉาเลยค่ะ

กินข้าวเป็นด้วยเหรอ ไอ้ตอแหล ไอ้คางครูด?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#31 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

ถ้ามีสมองนะ ใช้วิธีคิดแบบพี่มาร์คดีป่ะ
ไม่ต้องจำนำข้าวหรอก เอาเงินแจกชาวนาไปเลย!!!
เงินถึงมือชาวนามากกว่า ทุจริตคอร์รัปชั่นก็น้อยกว่านี้

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#32 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

อิจฉาคนมีเจ๊ทสกีมากกว่า แต่เจ๊ทสกีตอแหลไม่ค่อยอยากอิจฉาเท่าไหร่ :lol: :lol: :lol: :lol:
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#33 คนกลับใจ

คนกลับใจ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:18

กินข้าวเป็นด้วยเหรอ ไอ้ตอแหล ไอ้คางครูด?

หนูไม่เคยหยาบคลายกับคุณเลยนะคะ ทำไมคุณด่าสุภาพสตรีหยาบคลายอย่างนี้

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ส่งมาให้ทางหลังไมค์ครับ

อย่าโทษใครเลยครับ ผมเองก็มีส่วนผิดอยู่ด้วยเหมือนกัน

ผมเชื่อว่าพวกเราทุกคนจะร่วมกันฟันฝ่าปัญหานี้ไปได้ด้วยกัน

#34 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

ยอมรับว่า คิดแบบนั้นไม่เป็นจริงๆ ครับ
เรื่องจินตนาการน้ำแตกแบบนี้ เสื้อแดงเก่งกว่าพวกแมงวาปหลายขุมจริงๆ -_-
  • -3- likes this
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#35 notcomeng

notcomeng

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

ถ้าอยากให้ข้าวขึ้นราคา ต้องตัดต้นข้าวทิ้งครับ เพื่อลดปริมาณ ข้าวจะได้ราคาดีขึ้นอีกครับ -_-

เครดิต: พณ.ท่าน ณัฐวุฒิ เผาเลย

#36 nnnn43

nnnn43

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

ไอ้นัก.....ข่าวคนนี้............มันเก่งนัก...ทำไมไม่...สมัครเป็น.......นายกไปเลย..........มาเป็นนักข่าว..
ให้เขาไล่ออก...จากช่องทำไม........................

เสื้อแดงกลัวที่สุดคือ ความจริง :lol:
โดนไล่หรือโดนบีบให้ออกเพราะพูดไม่เชลียร์ ปู :lol:

Edited by nnnn43, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:45.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#37 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:41

แหงะ อ่ะไรกันเนี่ย jaidee20 เขาไปตัดกระเจี๊ยวทิ้งตั้งเเต่เมื่อไหร่ งง โพดๆ
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#38 nnnn43

nnnn43

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

รวมตัวกันได้ค่อยมาโม้ยังไม่สาย มีแต่เห็นประเทศคู่แข่งไทยแข่งขันกันส่งออกไม่อั้น :lol:
ส่วนไทย จินตนาการว่าได้ส่งออกไปแล้วแต่ข้าวยังอยู่ในโกดัง :rolleyes:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#39 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:18

หนูไม่เคยหยาบคลายกับคุณเลยนะคะ ทำไมคุณด่าสุภาพสตรีหยาบคลายอย่างนี้

Land rover LRX อ่ะ ได้รึยัง?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#40 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:21

แล้วประเทศเรา รวมตัวกับใครแล้วหรือยังล่ะ???
อย่ามาชักว่าวแถวนี้ เบื่อ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#41 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

น้ำมันกับข้าวเอามาเปรียบเทียบกันไม่ได้อยู่แล้ว

อายุกักเก็บมันต่างกัน น้ำมันตุนเยอะความมั่นคงเยอะ

เก็บได้หลายปีกว่าข้าวมากมายนักไม่ว่าจะในรูปแบบไหน

ข้าวตุนเยอะ มอดก็มากินทั้งมอด 8 ขา และ มอด 2 ขานั่นแหล่ะ

ทางที่ดีผมว่า หาทางทำให้เป็นเงินไวๆ จะดีที่สุด แบ่งเอาไปทำแป้ง

หรืออะไรบ้างก็ได้ จะได้ไม่กลายเป็นเก็บไม่ดี ข้าวเสียหายฟรีๆ

ข้าวนี่ถ้าเก็บกันเกิน 2 ปีนี่เริ่มจะเสื่อมคุณภาพแล้วนะ

ไม่เคยชอบ รบ. ชุดนี้หรอก แต่ไม่อยากให้ชาติเสียหายเลยจริงๆ

#42 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:04

เหอะ เหอะ เหอะ คนเขียนคงไม่ได้คิดเองหรอก แต่จำเอาความคิดแบบผูกขาด
ของทักษิณมานั่นแหละ ที่ยังไม่ยอมเลิก หรือแก้ไขการรับจำนำข้าวก็เพราะทักษิณ
มันยังดันทุรังเท่านั้น เพราะคนแบบนี้ทำธุรกิจเป็นอย่างเดียวคือ ธุรกิจผูกขาดแบบ ไม่มี
คู่แข่ง 5555

แต่คงหน้ามืดจนลืมไปว่าประเทศอื่นเขาไม่โง่ เขาไม่งก เหมือนตัวเอง และเขาก็ไม่คิด
จะแสวงหาประโยชน์จากธุรกิจเลว ๆ แบบนี้ เขาจึงไม่ร่วมมือมาแต่แรกแล้ว 555

จีน อินโดนีเซีย เขาซื้อข้าวจากไทย แต่เขาก็ปลูกข้าวได้เหมือนกัน ถ้าราคามันสูง ประชาชน
ของเขาก็เดือดร้อน ถ้าประชาชนของเขาเดือดร้อน เขาก็ต้องส่งเสริมการปลูกข้าวมากขึ้นเพื่อสนอง
ความต้องการในประเทศ โดยไม่จำเป็นต้องซื้อข้าวแพงกิน ขนาดประเทศญี่ปุ่น มีสภาพเป็นเกาะ
เขายังปลูกข้าวได้เลย ซึ่งมันต่างกับน้ำมัน เพราะน้ำมัน มันปลูกเองไม่ได้ เมื่อไม่มีมันก็ต้องซื้อเขา

ประเทศที่ใช้น้ำมัน มันมีทั่วโลกเลย แต่ประเทศที่มีน้ำมันขายมีอยู่ไม่กี่ประเทศอย่างนี้ถ้ามัน
รวมตัวกันกำหนดราคามันก็ทำได้ 555

แต่ประเทศที่กินข้าว มีอยู่กี่ประเทศกัน แถมไอ้ประเทศที่กินข้าวมันก็ผลิตข้าวได้เองอยู่แล้วทั้งนั้น
เขาซื้อแค่ส่วนที่ผลิตได้ไม่พอบริโภคในประเทศเข้าไปเพิ่มเติมเท่านั้นเพราะฉะนั้น ไอ้คนที่คิดจะผูกขาด
การขายข้าวระดับโลกนี่ ถ้าไม่ โง่ ก็คง งก จนหน้ามืดนั่นแหละ

555555555

#43 robbo

robbo

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:11

พวกชอบกินหญ้า แต่ดันมาจินตนาการเสนอแนะเรื่องข้าว เฮ้อ....... เวรกรรมประเทศ :P :P

#44 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:13

เปรียบเทียบพลังงาน กับสินค้าเกษตร

ไม่โง่จริงคิดไม่ได้นะเนี่ย

#45 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

เอาข่าวเก่าสมัยหุ่นเชิดสมัครยอดนะชิมมาให้อ่าน :lol:
พี่มัก แกคิดได้นานแล้ว แต่ทำไมราคามันยังต่ำอยู่ล่ะ ???

http://news.sanook.c...omic_264162.php

Edited by เด็กเลี้ยงควาย, 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:25.

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#46 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

ถ้าคิดว่า ไอเดียแบบนี้เจ๋ง ลองจำนำราคายางพาราของไทยให้สูงแบบจำนำข้าว หน่อยเถอะ เอาซัก กก.ละ 200 แล้วดูซิว่า ราคายางพาราของโลก มันจะสูงตามมั้ย

#47 noomthai

noomthai

น้องใหม่

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:39

มันกู้ กู้ กันแบบนี้ ตกลงคนไทยเป็นหนี้ต่อหัวคนละเท่าไรแล้ว

#48 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:50

ถ้าคิดว่า ไอเดียแบบนี้เจ๋ง ลองจำนำราคายางพาราของไทยให้สูงแบบจำนำข้าว หน่อยเถอะ เอาซัก กก.ละ 200 แล้วดูซิว่า ราคายางพาราของโลก มันจะสูงตามมั้ย

กลับกัน มันคงยากเผา!!..ข้าวมากกว่า ไม่ใช่เพราะราคาจะสูงขึ้น
แต่จะได้ไม่ต้องรู้ว่าความผิดพลาด และฉ้อโกงมีมากแค่ใหน -_-

#49 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

"กระทู้ล่อเป้า" แบบ "Twin Action"

ยอด Reply กระจาย ตามเคยครับกระทู้แบบนี้

แต่ขอโทษนะครับ..........หา "สาระไม่มี" แน่ๆ <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#50 PHOENiiX

PHOENiiX

ปู 4ssโกงชาวนา

ตอบ 12 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:58

สงสัยต้องหากรรมวิธี เก็บข้าวโดยการทำให้เป็นน้ำข้าวแล้วละ

จะได้เก็บได้นานเหมือนน้ำมัน :lol: :lol:

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน