Jump to content

- - - - -

นิยาม ประชาธิปไตย..คือ..

• Please log in to reply
23 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:12

ผมอยากรู้ว่าแต่ละคนเข้าใจความหมายจริงๆของคำว่า ประชาธิปไตย ผมเห็นในหลายๆกระทู้เถึ่ยงกันแต่เรื่องนี้.(ผมเชื่อว่าสมาชิกหลายๆท่านรู้คำตอบอยู่แล้วว่ามันหมายความว่าอะไร)แต่ผมอยากรู้ว่าแต่ละคนมีนิยามตามแนวคิดของตัวเองว่ายังงัยบ้าง..ที่เห็นพูดกันมาตลอดคือ.ประชาชนเป็นเจ้าของประเทศ
เสียงของประชาชนเป็นใหญ่..ผมขอนิยาม.และความต้องการของแต่ละคนครับ..

#2 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:23

ประชาติ๊บไตย คือ เสียงส่วนใหญ่เลือกมาแล้ว คับ เสียงส่วนน้อยอย่ามาแห-ยม อิ อิ B) :rolleyes:

ปอ ลิง ตอนนี้ ประชาติ๊บไตย ยังกลับบ้านไม่ได้ :( :(

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#3 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:34

เป็นประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ทุกคนมี สิทธิ เท่าเทียมกัน ภายใต้กฏหมายและรัฐธรรมนูญ เคารพในสิทธิของตนเองและผู้อื่น
ทุกคนมี เสรีภาพ ที่จะดำเนินชีวิตและทำสิ่งต่างๆ ได้ ตราบเท่าที่ไม่ละเมิดกฏหมายและสิทธิเสรีภาพของผู้อื่น
ทุกคนมี หน้าที่ ของตนต่อประเทศชาติและสังคม ที่จะดูแลรักษาความเป็นระเบียบวินัย สันติสุข และทำนุบำรุงไว้ซึ่งสถาบัน ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
ทุกคนมี ความรับผิดชอบ ต่อสิ่งทีตนกระทำ พร้อมรับผลของการกระทำนั้นไม่ว่าดีหรือร้าย ภายใต้บทบัญญัติของกฏหมาย

แต่ส่วนใหญ่ มันคิดกันอยู่แค่ 2 ข้อแรก มันถึงได้วุ่นวายกันอยู่ทุกวันนี้ไงล่ะครับ
แถมยังคิดแค่ "ของกรู" เท่านั้นด้วย ไม่สนคนอื่น
-_-

Edited by ดาร์ค สวอน, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:35.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:37

ทำอะไรก็ได้ ถือว่าเป็นประชาธิปไตยหมด

ประท้วงเพื่อประชาธิปไตย เผาเมืองเพื่อประชาธิปไตย ปิดสนามบินเพื่อประชาธิปไตย เขียนฝาผนังห้องน้ำเพื่อประชาธิปไตย นอนดูหนังโป๊เพื่อประชาธิปไตย ......... :P
ขนาดชื่อองค์กร เครือข่าย สหพันธ์ที่ผูกติดกับสีเสื้อ ยังมีคำว่าประชาธิปไตยเลย

ถ้าคุณดูโทรทัศน์ช่องแดง หรือเว็บแดง ไม่ว่าคุณจะเต็มใจดู หรือกลั้นใจดูเพื่อการศึกษา จะเห็นคำว่า ประชาธิปไตย นับเป็นสิบๆ ร้อยๆ ครั้ง

ทำอะไรก็ได้โดยที่ชาวบ้านและประเทศชาติไม่เดือดร้อน ไม่เป็นไร
แต่ทุกวันนี้ ประชาธิปไตย คือทำอะไรก็ได้แบบเลยเถิด เป็นข้ออ้างเพื่อสร้างความชอบธรรมให้ตัวเอง
หลายครั้งที่ลามปามไปถึงเบื้องสูง
หลายครั้งที่ทะเลาะกันถึงขั้นทำร้ายร่างกาย เพราะข้อมูลข่าวสารของเสื้อแต่ละสี
บ้านเมืองเลยวุ่นวายอยู่ทุกวันนี้ไงครับ

Edited by อู๋ ฮานามิ, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:53.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

ตอนนี้ได้คำใหม่คิดเอง

คือการบริหารประเทศโดยยึดประชาชนเป็นศุนย์กลาง

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#6 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

คือการบริหารประเทศโดยยึดประชาชนเป็นศุนย์กลาง

Like เลย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#7 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:49

ถามยังงี้ที่ไรไยแดง ผู้รักประชาธิป ยิ่งชีพ ไยไม่มาตอบ เสียที งง 5555555555555555

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#8 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:50

วาทะของใครอ้ะ ผมตกข่าว :(

Edited by กีโฆเต้, 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:50.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#9 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:51

วาทะของใครอ้ะ ผมตกข่าว :(

ไม่รู้ครับ คือผมคิดเองตะกี้ แหะๆๆๆ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#10 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

รออยู่ครับ...ผมคิดแล้วไม่มีผิดกลุ่มแรกๆที่จะเข้ามาตอบกระทู้จะต้องเป็นใคร..ขอหน้าใหม่ๆหน่อยได้หรือเปล่าครับ..คนที่ไม่ได้อยู่ฝังประชาธิปไตยอย่าเพิ่งแย่งกันออกมาตอบซิครับ.... :angry: ......... :mellow: ......... :D

#11 ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ถั่งเช่า ตรา ควายธนูแดง

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:23

สำหรับแม้ว ประชาธิปไตยกินได้

#12 ทักษิณี ขี่ควายแดง

ทักษิณี ขี่ควายแดง

น้องเก่า

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:20

ต้องปายถามอีแม้วเลิฟเว่อร์นะคร่ออ

#13 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:22

รออยู่ครับ...ผมคิดแล้วไม่มีผิดกลุ่มแรกๆที่จะเข้ามาตอบกระทู้จะต้องเป็นใคร..ขอหน้าใหม่ๆหน่อยได้หรือเปล่าครับ..คนที่ไม่ได้อยู่ฝังประชาธิปไตยอย่าเพิ่งแย่งกันออกมาตอบซิครับ.... :angry: ......... :mellow: ......... :D

ต๊าย ไม่ได้หรอกเค่อะ อำมาตย์ฝ่ายเผด็จการอย่างดั๊น ต้องรีบออกมาให้ความหมายเพื่อสร้างภาพไงล่ะเค๊อะ
มือที่มองไม่เห็นเค้าสั่งมาเค่อะ
ว่าแต่มือที่มองไม่เห็นนี่มันรุปร่างเป็นยังไงเหรอเคอะ ดั๊นไม่เคยเห็นเลยเค่อะ
โฮะ โฮะ โฮะ

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#14 grand_v

grand_v

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

ผมไม่กล้าตอบครับ

เพราะผมเคยเชื่อว่า ผมรู้จักระบอบประชาธิปไตย
แต่ทักษิณ ทำให้ผมหมดความมั่นใจ
และทักษิณ ทำให้ผมเชื่อว่า โลกนี้ไม่มีประชาธิปไตยซักประเทศ

#15 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

ถ้าเอาแบบไม่ตก Trend ต้องแบบนี้เลยครับ

กฏหมายและความถูกต้องไม่สำคัญไปกว่ามติเสียง 15 ล้านเสียง
ความเข้าใจผิด หลงผิดคือสิ่งที่ถูกต้อง ถ้ามันมาจากเสียงส่วนใหญ่

ประชาธิปไตยในปี พ.ศ.2555 ประชาธิปไตยแบบแดงเถือก

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#16 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:18

เป็นประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข
ทุกคนมี สิทธิ เท่าเทียมกัน ภายใต้กฏหมายและรัฐธรรมนูญ เคารพในสิทธิของตนเองและผู้อื่น
ทุกคนมี เสรีภาพ ที่จะดำเนินชีวิตและทำสิ่งต่างๆ ได้ ตราบเท่าที่ไม่ละเมิดกฏหมายและสิทธิเสรีภาพของผู้อื่น
ทุกคนมี หน้าที่ ของตนต่อประเทศชาติและสังคม ที่จะดูแลรักษาความเป็นระเบียบวินัย สันติสุข และทำนุบำรุงไว้ซึ่งสถาบัน ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
ทุกคนมี ความรับผิดชอบ ต่อสิ่งทีตนกระทำ พร้อมรับผลของการกระทำนั้นไม่ว่าดีหรือร้าย ภายใต้บทบัญญัติของกฏหมาย

แต่ส่วนใหญ่ มันคิดกันอยู่แค่ 2 ข้อแรก มันถึงได้วุ่นวายกันอยู่ทุกวันนี้ไงล่ะครับ
แถมยังคิดแค่ "ของกรู" เท่านั้นด้วย ไม่สนคนอื่น
-_-

ตามนี้เลยครับ

และขอเสริมอีกประเด็นหนึ่งคือ เคารพ กฎกติกาบ้านเมื่อง กฎหมายต่าง ๆ ด้วย จึงจะอยู่ร่วมกันอย่างสันติ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#17 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:24

15ล้านเสียงไม่มีหลงมาเลยหรือครับเนี้ย...อยากฟังความเห็นของเสียงส่วนใหญ่ของประเทศหน่อยครับ(15ล้านเนี้ยมันส่วนใหญ่ตรงไหนหว่า)

#18 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:25

-_-

ตามนี้เลยครับ

และขอเสริมอีกประเด็นหนึ่งคือ เคารพ กฎกติกาบ้านเมื่อง กฎหมายต่าง ๆ ด้วย จึงจะอยู่ร่วมกันอย่างสันติ

ที่เพิ่มเข้ามาเติมเต็มให้ระบอบสมบูรณ์ ก็คือเรื่อง ขนบธรรมเนียม จารีต ประเพณี และคำสอนทางศาสนานั่นแหละครับ
อันจะนำพาให้เกิดสันติ ความมีน้ำใจเอื้อเฟื้อ เมตตาและการอยู่ร่วมกันอย่างเป็นสุขได้

แต่ก็อีกนั่นแหละ ก็มีไอ้หัวพวกสมัยอนาคตโลกหน้ายุคล่มสลายหลังสงครามนิวเคลียร์ นั่นแหละ ที่มักจะบอกว่า พวกนี้มันเป็นเรื่องงมงาย เก่าเก็บ ล้าสมัีย ฯลฯ
ส่วนด้านศาสนา ยุคนี้ก็ดันมี จานผี อีที พร้อมทั้ง ศาสดามูลแม้ว ศูนย์รวมจิตใจของเหล่าบัฟกิม่อนแดง ทั้ง 15 ล้าน ซะอย่างงั้น
มันสุดยอดเลยนะคร๊าบบบ
:lol:

#19 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

ประชา + อธิปไตย =ประชาธิปไตย
เป็นระบอบการปกครองรูปแบบหนึ่ง เป็นการปกครองของประชาชน โดยประชาชน เพื่อประชาชน โดยยึดหลัก สิทธิ เสรีภาพ ภราดรภาพ ตามรัฐธรรมนูญ

ท่องจำมาจากตำราเขาว่าไว้ครับ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#20 nnnn43

nnnn43

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:56

ระบอบประชาธิไตย ไม่ใช่ระบอบที่ให้สิทธิ์และเสรีภาพโดยไม่มีชอบเขตจำกัด ต้องไม่ละเมิดสิทธิ์เสรีภาพผู้อื่น ต้องยึดหลักกฏหมายบ้านเมืองเป็นสำคัญ
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#21 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

คือ เลือกตั้งชนะ
ไม่จัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร

แค่นี้แหละ พวกแมงสาป ไม่รู้เรื่องจริงๆ หรอก

ต่อให้ เศรษฐกิจจะชิหาย ประเทศจะล่มจม
เราคือประชาธิปไตย ....แต่เพียงผู้เดียววว
พ่อแม้วจะต้องกลับมาให้เรากราบเท้าาา เราจะล้างผิดคนโกงให้ดูเองง

#22 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:08

คือ เลือกตั้งชนะ
ไม่จัดตั้งรัฐบาลในค่ายทหาร

แค่นี้แหละ พวกแมงสาป ไม่รู้เรื่องจริงๆ หรอก

ต่อให้ เศรษฐกิจจะชิหาย ประเทศจะล่มจม
เราคือประชาธิปไตย ....แต่เพียงผู้เดียววว
พ่อแม้วจะต้องกลับมาให้เรากราบเท้าาา เราจะล้างผิดคนโกงให้ดูเองง

ขยายความหน่อยครับ..อ่านแล้วไม่เข้าใจ...ตกลงมันคืออะไรกันแน่..ผมแค่อยากรู้ว่าแต่ละคนประชาธิปไตยในความคิดคืออะไร..

#23 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

ชิส์........เบื่อ พวกเสียงส่วนน้อย มาถามหา "ประชาติ๊บไต"

เป็นแค่ 11 ล้านเสียง ไม่ใช่ "ประชาติ๊บไต" จะมาถามหาทำไมกัน

มันต้อง "15 ล้านเสียง ถึงจะเป็น ประชาติ๊บไต" เข้าใจป่าวเนี่ย

แล้วก็อย่ามาหยุมหยิม ถามเซ้าซี้อีก บอกว่า "ประชาติ๊บไต" ก็คือ

"15 ล้านเสียง" เข้าใจป่าว.............................อ้อ แล้วก็

อย่ามาถามซ้ำอีกนะ บอกไปแล้วนะ "ประชาติ๊บไต คือ 15 ล้านเสียง!!"

เข้าใจกันแล้วนะ โอเคนะ "15 ล้านเสียงนะ ประชาติ๊บไตนะ" รู้แล้วนะ.... <_< <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#24 chackrapbong

chackrapbong

ตอบ 14 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

นิยาม ประชาธิปไตย....คือ ...

สิทธิที่จะลือกคนเลว มาปกครองตัวเอง

Everyone thinks of changing the world, but no one thinks of changing himself. Leo Tolstoy

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน