Jump to content

- - - - -

...ที่ดินรัชดา ประสาชาวบ้าน...

• Please log in to reply
308 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:53

แล้วใครมันประกาศให้วันสิ้นปีเป็นวันทำงาน และให้เป็นวันทำงานเพื่ออะไรวะ อยากรู้จริงๆ
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#52 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:55

ชาวบ้านอย่างผม ฟังมาว่าทักษิณติดคุก 2 ปี ในคดีที่ดินรัชดา โดยความผิดนั้นก็คือยอมเซ็นซื่อให้คุณหญิงพจมานผู้เป็นภรรยาไปซื้อที่ดินได้ แหละที่ต้องเซ็นนั้น ก็เพราะกฎหมายไทยที่บอกให้สามีหรือภรรยา ถ้าจะทำนิติกรรมใดๆก็แล้วแต่ ต้องให้อีกฝ่ายเซ็นยินยอมด้วยเสมอ ไม่งั้น เจ้าหน้าที่ของไทยจะไม่ยอมเด็ดขาด เพราะเจ้าหน้าที่ไทยนั้น รักษากฎหมายยิ่งกว่าชีวิตทีเดียว

งง คุณเอาประมวลกฎหมายข้อนี้มาจากใหน ทักษิณผิดมาตราหนึ่งร้อยครับ

มาตรา ๑๐๐ ห้ามมิให้เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้ใดดำเนินกิจการดังต่อไปนี้
๑) เป็นคู่สัญญาหรือมีส่วนได้เสียในสัญญาที่ทำกับหน่วยงานของรัฐที่เจ้าหน้าที่ของรัฐผู้นั้นปฏิบัติหน้าที่ในฐานะที่เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐซึ่งมีอำนาจกำกับ ดูแล ควบคุม ตรวจสอบ หรือดำเนินคดี
๒) ... .
มาตรา ๑๐๐ วรรคสอบัญญัติว่า “เจ้าหน้าที่ของรัฐตำแหน่งใดที่ต้องห้ามมิให้ดำเนินกิจการตามวรรคหนึ่ง ให้เป็นไปตามที่คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนด” (ซึ่งปัจจุบันนี้คณะกรรมการ ป.ป.ช.กำหนดอยู่ ๒ ตำแหน่ง คือ นายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรี)
มาตรา ๑๐๐ วรรคสามบัญญัติว่า ให้นำบทบัญญัติในวรรคหนึ่งมาใช้บังคับกับคู่สมรสของเจ้าหน้าที่ของรัฐตามวรรคสอง (นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรี) โดยให้ถือว่าการดำเนินกิจการของคู่สมรสดังกล่าวเป็นการดำเนินกิจการของเจ้าหน้าที่ของรัฐ (จำเลยที่ ๒ เป็นคู่สัญญาซื้อขายที่ดินรัชดา จึงถือเป็นการดำเนินกิจการของจำเลยที่ ๑) ในกรณีที่ศาลพิพากษาว่าจำเลยที่ ๑ กระทำความผิดตามมาตราดังกล่าวโดยได้วินิจฉัยว่า “เมื่อจำเลยทั้งสองไม่มีพยานหลักฐานใดมาพิสูจน์ให้เห็นได้ว่า จำเลยที่ ๑ (พ.ต.ท.ทักษิณ) มิได้รู้เห็นยินยอมด้วยในการที่จำเลยที่ ๒ (คุณหญิงพจมาน) ดำเนินกิจการตามมาตรา ๑๐๐ แห่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.๒๕๔๒ เพื่อแก้ตัวให้จำเลยที่ ๑ พ้นผิดตามมาตรา ๑๒๒ วรรคสอง เช่นนี้ผู้พิพากษาจึงมีมติด้วยคะแนนเสียง ๕ ต่อ ๔ ว่า จำเลยที่ ๑ เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่กระทำการฝ่าฝืนบทบัญญัติมาตรา ๑๐๐(๑) ซึ่งต้องรับโทษตามที่บัญญัติไว้ในมาตรา ๑๒๒ แห่งพระราชบัญญัติประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการป้องกันและปราบปรามการทุจริต พ.ศ.๒๕๔๒ ข้อต่อสู้ของจำเลยทั้งสองในส่วนนี้ฟังไม่ขึ้น”

คุณOzymandias เรื่องคืนที่ดินนั้นตามที่คุณkaidum ยกมา ทำให้ทักษิณผิดกฏหมายปปช ดังนั้นสัญญาเป็นโมฆะคือให้เหมือนไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้นครับ และเนื่องจากคุณหญิงไม่ใช้เจ้าหน้าที่รัฐ(แต่เป็นคู่สมรสซึ่งกฎหมายห้ามไว้ด้วย) ทำให้ทักษิณซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่รัฐผิด

ประเด็นนี้ เสื้อแดงยกมาแถที่ไร ก็ตกคูตายทุกราย ไอ้คนนี้ก็ยกประเด็นนี้มาให้ตลกได้อีก :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#53 David_GinoLa

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 19:59

ชาวบ้านอย่างผมฟังต่อมาอีกว่า ในคำตัดสินนั้น เบื้องต้น ศาลฯ ท่านไม่เชื่ออยู่แล้วว่าทักษิณร่วมรู้เห็นกับคุณหญิงพจมานในการซื้อ-ขายด้วย เพราะไม่มีหลักฐานปรากฏ ศาลยังให้เครดิตอีกว่าคนรวยระดับนี้จะซื้ออะไรสักอย่างก็ไม่จำเป็นต้องมานั่งสุมหัวกันคิดแล้วคิดอีก จะซื้อดี ไม่ซื้อดีอย่างเราๆท่านๆ แต่ศาลฯท่านก็บอกต่อว่า " แต่เมื่อคุณหญิงไม่สามารถนำหลักฐานที่ว่าทักษิณไม่เกี่ยวข้อง ซึ่งศาลก็เชื่อว่าไม่มีอยู่แล้วนั้น มาแสดงให้ศาลฯเห็นได้ จึงมีความผิด"

เอาแค่ตรงที่ให้สีแดงไว้ ผมก็สลดสังเวชใจแล้ว ทักษิณไปเซ็นชื่อยินยอมให้คุณหญิงพจฯ ซื้อที่ดินรัชดาแล้วจะมาบอกไม่รู้ได้ไง

ทักษิณไม่ใช่ปูนะครับ จะได้หลับหูหลับตาเซ็นแล้วมาแถลงทีหลังว่า "ไม่ทราบค๊าาาาาา ไม่รู้ค๊าาาาาาาาา"
"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#54 Ozymandias

Ozymandias

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:05

คุณOzymandias เรื่องคืนที่ดินนั้นตามที่คุณkaidum ยกมา ทำให้ทักษิณผิดกฏหมายปปช ดังนั้นสัญญาเป็นโมฆะคือให้เหมือนไม่เคยมีอะไรเกิดขึ้นครับ และเนื่องจากคุณหญิงไม่ใช้เจ้าหน้าที่รัฐ(แต่เป็นคู่สมรสซึ่งกฎหมายห้ามไว้ด้วย) ทำให้ทักษิณซึ่งเป็นเจ้าหน้าที่รัฐผิด

ประเด็นนี้ เสื้อแดงยกมาแถที่ไร ก็ตกคูตายทุกราย ไอ้คนนี้ก็ยกประเด็นนี้มาให้ตลกได้อีก :lol:

เอาง่ายๆ โมฆะเฉพาะ "เมีย" และโครงการ(ทั้งคู่เป็นคู่สัญญา เป็น จำเลยที่2) เท่านั้นสินะครับ แต่ ผัว(จำเลยที่1) ยังมีความผิด เข้าใจถูกมั้ยครับ ภาษาทางกฏหมายบอกตามตรงผมก็ไม่ค่อยเข้าใจครับต้องหาคนแจงอีกที ข้อกฏหมายหลายข้อมีความเกี่ยวเนื่องกันและค่อนข้างซับซ้อน คำบางคำต่างกันนิดเดียว แต่ความหมายผิดกันลับเลย ผมเรียนแต่กฏหมายเบื้องต้น บางอย่าง ยอมรับว่าอ่านแล้วรู้เรื่องครึ่งเดียว(แต่แปลกผมรู้เรื่องครึ่งที่ว่าแม้วมันผิด สงสัยผมจะอคติกับมัน)

และตอนนี้ผมเริ่ม งง กับ จขกท แล้วว่าต้องการอะไร ตั้งไปให้มาตอบ แต่คนตั้งไม่เข้ามาอ่าน ไปๆมาๆ คนที่ได้ความรู้ คือผมคร้าบบบ :D

ขอบคุณที่แจงให้ละเอียดขึ้นครับ
"ท่านทักษิณไม่ได้ทำผิดกฏหมาย แต่ทำในสิ่งที่กฏหมายห้าม"

#55 cabala

cabala

ประชาธิปไตย นี้ ถ้ากล่

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:06

อินเทนร์ น่าดู คืองี้ครับ เท่าที่ผมติดตามสอบถามพูดคุย ที่เวบแห่งหนึ่ง เขาตั้งข้อสังเกตุ อย่างนี้ครับ

ที่ดินรัชดา เป็นของ กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน เจ้าสถาบันแห่งนี้ ขึ้นตรง กับ ธนาคารแห่งประเทศไทย ซึ่ง เขาบอกว่า ถือว่าเป็นหน่วยงานอิสระ ไม่ขึ้นตรงกับรัฐบาล ที่นี้คุณทักษิณ แกให้เมียไปซื้อ มันก็เลยตีความได้ว่า

แกซื้อที่ดิน จากหน่วยงานของรัฐ หรือ หน่วยงานอิสระ ซึ่งในวงเล็บ ๓ บอกไว้ว่า

(๓) รับ สัมปทานหรือคงถือไว้ซึ่งสัมปทานจากรัฐ หน่วยราชการ หน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือราชการส่วนท้องถิ่น หรือเข้าเป็นคู่สัญญากับรัฐ หน่วยราชการ หน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือราชการส่วนท้องถิ่นอันมีลักษณะเป็นการผูกขาดตัดตอน ทั้ง นี้ ไม่ว่าโดยทางตรงหรือทางอ้อม หรือเป็นหุ้นส่วนหรือผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทที่รับสัมปทานหรือ เข้าเป็นคู่สัญญาในลักษณะดังกล่าว

#56 David_GinoLa

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:09

มอบให้ จขกท.ครับ ด้วยความห่วงใย จากเสรีไทยเว็บบอร์ด

#57 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:10

อินเทนร์ น่าดู คืองี้ครับ เท่าที่ผมติดตามสอบถามพูดคุย ที่เวบแห่งหนึ่ง เขาตั้งข้อสังเกตุ อย่างนี้ครับ

ที่ดินรัชดา เป็นของ กองทุนเพื่อการฟื้นฟูและพัฒนาระบบสถาบันการเงิน เจ้าสถาบันแห่งนี้ ขึ้นตรง กับ ธนาคารแห่งประเทศไทย ซึ่ง เขาบอกว่า ถือว่าเป็นหน่วยงานอิสระ ไม่ขึ้นตรงกับรัฐบาล ที่นี้คุณทักษิณ แกให้เมียไปซื้อ มันก็เลยตีความได้ว่า

แกซื้อที่ดิน จากหน่วยงานของรัฐ หรือ หน่วยงานอิสระ ซึ่งในวงเล็บ ๓ บอกไว้ว่า

(๓) รับ สัมปทานหรือคงถือไว้ซึ่งสัมปทานจากรัฐ หน่วยราชการ หน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือราชการส่วนท้องถิ่น หรือเข้าเป็นคู่สัญญากับรัฐ หน่วยราชการ หน่วยงานของรัฐ รัฐวิสาหกิจ หรือราชการส่วนท้องถิ่นอันมีลักษณะเป็นการผูกขาดตัดตอน ทั้ง นี้ ไม่ว่าโดยทางตรงหรือทางอ้อม หรือเป็นหุ้นส่วนหรือผู้ถือหุ้นในห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทที่รับสัมปทานหรือ เข้าเป็นคู่สัญญาในลักษณะดังกล่าว

ธนาคารแห่งประเทศไทย ขึ้นตรงกับกระทรวงการคลัง

#58 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:13

๕ ต่อ ๔ นี่ ศาลท่านตัดสิน พร้อมทำคำแถลงว่าทำไมตัดสินแบบนั้นมาจากบ้าน
แล้วเอามากางกันที่ศาลพร้อมๆ กันนี่ ไม่ใช่ยกมือโหวต ว่าใครผิดนะเออ
ต่างคนต่างทำมา แล้วเอามาเปิดพร้อมกัน ว่าใครมีความเห็นว่าอย่างไร

ผลจึงออกมาเช่นนี้ :D :D :D
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#59 zeed~ko

zeed~ko

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:35

หากจะพูดให้ถูกใจพวกสาวกทักษิณ.. ^_^
ก็คงต้องพูดว่าทักษิณไม่ได้ทำผิดกฏหมายแต่ทำในสิ่งที่กฏหมายห้าม. <_< <_<

#60 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:41

ทู้ที่แล้ว มารอะเก็น ตายเป็นศพเน่าไปแล้ว...

อันนี้มีผีคืนชีพมาใหม่อีกแล้วรึ

ไอ้วาทะกรรม เมียซื้อ ผัวผิด เนี่ย...หลอกควายได้ผลจริง ๆ น๊ะเนี่ย

โพยแรกมามันไม่ค่อยดูมีปัญญาเท่าไหร่เน๊อะ..

..

:lol:

#61 royalist

royalist

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:48

มารอกินข้าวต้มครับ แต่น้าเชไม่อยู่ใครจะเป็นเจ้ามือหละครับนี่ :rolleyes:
Royal Thai Army

#62 ลุงแฉ่มเอง

ลุงแฉ่มเอง

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:49

ผิดถูกก็ว่ากันไป แล้ว คดีเขายายเที่ยงระ ชาวบ้านบุกรุกตีนเขา ติดคุก แล้วอีกคนยึดยอดเขา ไม่ผิด อยากรู้เหมือนกัน

#63 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:51

ผิดถูกก็ว่ากันไป แล้ว คดีเขายายเที่ยงระ ชาวบ้านบุกรุกตีนเขา ติดคุก แล้วอีกคนยึดยอดเขา ไม่ผิด อยากรู้เหมือนกัน

ไปอ่านข่าวดีๆ ว่า คนที่อยู่บนเขาที่เป็นชาวบ้าน ก็ไม่โดนจับ แต่เล่น สุรยุทธคนเดียว และเป็นคนที่ซื้อมาอีกทอดเหมือนกันกับกรณีสุรยุทธเลย

#64 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:53

ตกลง แกพูดเอง ตอบคำถามตัวเองซะงั้น.................

#65 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:54

หมดกัน ความหวังจากเวปโน้นที่จะทำให้เวปนี้ตาสว่าง......กลายเป็นต้องทิ้งกระูทู้ซะแระ

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#66 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:54

^
^
ถามแบบนี้ไม่อายเด็กบ้างหรอฮับ? :P :P

#67 โคนัน

โคนัน

เห็นเสื้อแดงเข้ามาปกป้องพ่อแม้วกันเหลือเกิน ผิดก็บอกว่าถูก จะเละแค่ไหน ตดแม้ว ก็ยังหอม

สงสัยจริงๆ พ่อแม่จริงๆ พวกเอ็งปกป้องแบบนี้หรือเปล่าว่ะ หรือ แม้ว มันเป็นพ่อแท้ๆของพวกเอ็ง ตรูละ งง

#68 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:55

ไปอ่านข่าวดีๆ ว่า คนที่อยู่บนเขาที่เป็นชาวบ้าน ก็ไม่โดนจับ แต่เล่น สุรยุทธคนเดียว และเป็นคนที่ซื้อมาอีกทอดเหมือนกันกับกรณีสุรยุทธเลย

นั่นสิ เขาน่าจะยึดที่ดินทุกคนที่บุกรุก :lol:

ได้ข่าวว่าพวกผู้ใหญ่ในพรรคเพื่อไทยก็มีที่ดินบนเขายายเที่ยงหลายคน
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#69 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:57

คุณ ปลายอ้อกอแขม มาตั้งกระทู้บ่อยๆนะครับ (อย่าลืมแวะมาตอบของเก่าด้วยนะ) คนอ่านอย่างผมจะได้ความรู้เพิ่มเติมและนำเหตุผลมาประกอบครับ
ส่วนเรื่องที่คิดเองชงเอง (หรือคนอื่นบอกว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้น) เอามาใส่ในทู้ด้วยก็ได้ครับผมไม่ถือ ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีนะ เราจะได้รู้ว่าเขาคิดกันยังไง และเรามีเหตุผลแย้งยังไง จะได้เก็บไปคิดหาว่าอันไหนที่มันเป็นข้อเท็จจริง

แล้วสำหรับทุกท่านที่เข้ามาตอบ ผมขอร้องนะครับ อย่าไปด่าเขา เดี๋ยวเขาจะหมดกำลังใจไปก่อน แล้วสิ่งที่เขาสงสัยหรือที่เขาคิดไม่ตรงจุด หรือโดนเบี่ยงให้หลงประเด็นมา ไม่มีใครมาบอกในมุมที่ต่างกันออกไป มีแต่เหน็บเขาแล้วเขาท้อนะครับ เขาก็จะไม่มาคุยในมุมของเขาอีก เขาจะคิดแบบนั้นไปตลอดโดยไม่มีข้อเท็จจริงหักล้างนะครับ

รักทุกคน

ถามจริง ๆ ...คิดจริง ๆ อ่ะ ...ว่าจะทำให้เค้าเข้าใจในข้อเท็จจริง...

#70 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:00

WM ทำไมไม่ลบกระทู้นี้แล้วแบนเจ้าของกระทู้ละ ก่อนมาเขาเชื่อว่าเราจะแบนนะ เขาผิดหวังแย่เลย

#71 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:03

มเป็นชาวบ้าน อ้างกฎหมายมั่วซั่ว ผู้พิพากษาทุกคนที่เป็นองค์คณะ มีสิทธิตัดสินคดีครับ
ถ้าอ้างชุ่ยๆ แบบนี้ สมมติคนที่หนึ่งบอกผิด คนที่สองบอกไม่ผิด เสมอกัน 1-1
คนที่ 3 ก็ต้องบอกไม่ผิด ถ้าคนที่ 4 บอกผิดอีก เสมอกันอีก
คนที่ 5 ก็ต้องบอกไม่ผิด ไม่งั้นก็ขัดกับมาตรา 184 แบบมั่วๆ ที่ยกมา
คงสับสนวุ่นวายน่าดูนะครับ :D

นอกจากอ้างเป็นไพร่เสื้อแดงแล้ว....
ยังอยากให้ความคิดแบบชาวไพร่เสื้อแดงถูกทั้งหมดด้วย......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

อยากคิดอย่างไอ้เต้น....
คิดอย่างไพร่เสื้อแดงว่าการแสดงความสะดุ้งตกใจใส่(ขโมย)สินค้าแบรนด์เนมไม่ผิด.....ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#72 Ozymandias

Ozymandias

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:06

คุณ ปลายอ้อกอแขม มาตั้งกระทู้บ่อยๆนะครับ (อย่าลืมแวะมาตอบของเก่าด้วยนะ) คนอ่านอย่างผมจะได้ความรู้เพิ่มเติมและนำเหตุผลมาประกอบครับ
ส่วนเรื่องที่คิดเองชงเอง (หรือคนอื่นบอกว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้น) เอามาใส่ในทู้ด้วยก็ได้ครับผมไม่ถือ ผมว่าเป็นสิ่งที่ดีนะ เราจะได้รู้ว่าเขาคิดกันยังไง และเรามีเหตุผลแย้งยังไง จะได้เก็บไปคิดหาว่าอันไหนที่มันเป็นข้อเท็จจริง

แล้วสำหรับทุกท่านที่เข้ามาตอบ ผมขอร้องนะครับ อย่าไปด่าเขา เดี๋ยวเขาจะหมดกำลังใจไปก่อน แล้วสิ่งที่เขาสงสัยหรือที่เขาคิดไม่ตรงจุด หรือโดนเบี่ยงให้หลงประเด็นมา ไม่มีใครมาบอกในมุมที่ต่างกันออกไป มีแต่เหน็บเขาแล้วเขาท้อนะครับ เขาก็จะไม่มาคุยในมุมของเขาอีก เขาจะคิดแบบนั้นไปตลอดโดยไม่มีข้อเท็จจริงหักล้างนะครับ

รักทุกคน

ถามจริง ๆ ...คิดจริง ๆ อ่ะ ...ว่าจะทำให้เค้าเข้าใจในข้อเท็จจริง...

จริงๆ ผมอยากรู้ว่าตัวเป้งของเว็บบ้านราดข้อมูลแน่นขนาดไหน อยากทราบแนวคิดเขาน่ะครับ ส่วนเรื่องให้เขาเข้าใจข้อเท็จจริงนี่แล้วแต่เขาเถอะครับ
"ท่านทักษิณไม่ได้ทำผิดกฏหมาย แต่ทำในสิ่งที่กฏหมายห้าม"

#73 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:20

ผิดถุกก็ว่ากันไป แล้วคดีเขายายเที่ยงละ ชาวบ้านบุกรุกตีนเขาติดคุก แล้วอีกคนยึดยอดเขาไม่ผิด อยากรูํ้เหมือนกัน......?
ผิดถูกก็ว่ากันไป..........ฮ่า ฮฺ่า ฮ่า ฮ่า

พล.อ.สุรยุทธ์ไม่ได้ใช้อำนาจอดีตนายกรัฐมนตรีเหมือนอดีตนายกฯทักษิณ ที่ดินจึงต้องคืนกลับทางการ......!

แต่'ลุงแฉ่มเอง'รู้จักชื่อ-นามสกุลชาวบ้านบุกรุกที่ดินแล้วติดคุกมาบอกได้หรือไม่
อย่าพูดลอยๆ โกหกพกลมเหมือนแกนนำไพร่เสื้อแดงอย่างไอ้ตู่ ไอ้เต้นที่'ลุงแฉ่มเอง'เคารพนับถือ..........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#74 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:24

ผิดถุกก็ว่ากันไป แล้วคดีเขายายเที่ยงละ ชาวบ้านบุกรุกตีนเขาติดคุก แล้วอีกคนยึดยอดเขาไม่ผิด อยากรูํ้เหมือนกัน......?
ผิดถูกก็ว่ากันไป..........ฮ่า ฮฺ่า ฮ่า ฮ่า

พล.อ.สุรยุทธ์ไม่ได้ใช้อำนาจอดีตนายกรัฐมนตรีเหมือนอดีตนายกฯทักษิณ ที่ดินจึงต้องคืนกลับทางการ......!
แต่'ลุงแฉ่มเอง'รู้จักชื่อ-นามสกุลชาวบ้านบุกรุกที่ดินแล้วติดคุกมาบอกได้หรือไม่
อย่าพูดลอยๆ โกหกพกลมเหมือนแกนนำไพร่เสื้อแดงอย่างไอ้ตู่ ไอ้เต้น.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ถามอย่างนี้ เสื้อแดงมันก็ไปไม่เป็นสิท่าน...
มันก็เหมือนถามหา ชื่อคนตายสองคนที่กระทรวงมหาดไทย ที่ไอ้แรมบ้าอิสานไปร้องไห้บนเวทีเสื้อแดงสิ
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#75 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:32

รักทุกคน

จริงๆ ผมอยากรู้ว่าตัวเป้งของเว็บบ้านราดข้อมูลแน่นขนาดไหน อยากทราบแนวคิดเขาน่ะครับ ส่วนเรื่องให้เขาเข้าใจข้อเท็จจริงนี่แล้วแต่เขาเถอะครับ

ตอนผมเล่นบอร์ดใหม่ ๆ ผมก็คิดแบบนั้นแหละ...

#76 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:58

พวกมันก็ชอบเอาวาทะมาพูดว่าทำไมทักษิณผิดแล้วพจมานไม่ผิด กรณีนี้ทักษิณมันเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐในขณะนั้นแต่พจมานไม่ได้เป็น ดังนั้นทักษิณจึงกระทำการครบองค์ประกอบความผิดตามกฎหมาย ปปช. แต่เมื่อพจมานไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐจึงไม่มีความผิด ถ้าให้พจมานมีความผิดตามมาตรานี้สิถึงจะไม่เป็นธรรม

มีการอ้างมาตรา 184 ของ ป.วิ อ. อีก การพิจารณาคดีของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองมี พ.ร.บ. ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยวิธีพิจารณาคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองฯ ซึ่งเป็นกฎหมายเฉพาะ การอ้างมาตรา 184 ของ ป. วิ อ. มาเบี่ยงเบนจึงเป็นเรื่องไม่เข้าท่า

จริงๆ แล้วทักษิณจะให้บริษัทในเครืออย่าง SC Asset มาซื้อที่ดินรัชดาก็ได้ แถมไม่ขัดต่อกฎหมายด้วย แต่คงไปเชื่อที่ปรึกษาทางด้านภาษี (ไม่บอกก็คงรู้ว่าใคร) ว่าถ้าซื้อมาในนามบุคคลธรรมดา ก่อสร้างอสังหาริมทรัพย์ขึ้นมาแล้วโอนไปให้กองทุนบริหารจัดการอสังหาริมทรัพย์แล้วจะได้สิทธิประโยชน์ทางภาษีมากกว่า แต่บังเอิญที่ปรึกษาทางภาษีคงไม่เชี่ยวชาญด้านกฎหมายมหาชนก็เลยลืมคิดเรื่องผิดกฎหมาย ปปช. ต่อมาเมื่อผิดไปแล้วทำไงดีล่ะ ก็สร้างวาทกรรมผัวผิดเมียไม่ผิดมาหลอกควายไง

ไอ้เรื่องขัดแย้งทางผลประโยชน์ถึงไม่มีกฎหมายบัญญัติไว้ก็เป็นเรื่องศีลธรรมจรรยาที่ผู้ฝ่าฝืนควรถูกประนามอยู่แล้ว แต่พวกที่เห็นด้วยกับการกระทำอย่างนี้แล้วมาบอกว่าไม่ผิดกฎหมายนี่มันทุเรศมาก แสดงว่าไม่ได้มีสำนึกในการรักษาผลประโยชน์สาธารณะเลย

เขียนๆ ไปก็รำคาญเหมือนกันว่าเวลาเราตอบคำถามอะไรเราต้องตรวจสอบหลักกฎหมายก่อนที่จะตอบเพราะต้องการที่จะสร้างความกระจ่างให้สังคม แต่ไอ้พวกที่มาตั้งกระทู้โดยใช้แต่ความเชื่อมาปั่นกระทู้แล้วหนีนี่มันอะไรกันวะ เบื่อกับพวกวิวัฒนาการย้อนศรจริงๆ

#77 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:59

ตายห้า อย่าบอกนะว่านี่ตัวบอสของบ้านขี้ราดแล้ว

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#78 iBow

iBow

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:00

เขาเป็น ซุปตา เลยละครับ อิอิ

#79 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:02

รักทุกคน

ตอนผมเล่นบอร์ดใหม่ ๆ ผมก็คิดแบบนั้นแหละ...

ตัวเบ้งๆ ของพวกแดง ที่เป็นหัวขบวน พวกนี้รับจ้างมาทั้งนั้น หน้าที่คือตั้งกระทู้ให้ควายแดงหลงเชื่อ แต่เข้ามาในเวปอื่น หาสาระจากพวกนี้ไม่ได้หรอกครับ เพราะข้อมูลส่วนใหญ่ จะเอาไว้หลอกควายแดงทั้งนั้น เจอถามมากๆ ก็ไปไม่เป็น เพราะข้อมูลมันตอแหล

#80 KKK

KKK

น้องเก่า

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:02

จริงๆ เขา พยายาม ดริ๊ฟแล้วนะครับ . . .

แต่ ตก เขา ไป แล้ว = =

#81 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:05

พวกมันก็ชอบเอาวาทะมาพูดว่าทำไมทักษิณผิดแล้วพจมานไม่ผิด กรณีนี้ทักษิณมันเป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐในขณะนั้นแต่พจมานไม่ได้เป็น ดังนั้นทักษิณจึงกระทำการครบองค์ประกอบความผิดตามกฎหมาย ปปช. แต่เมื่อพจมานไม่ได้เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐจึงไม่มีความผิด ถ้าให้พจมานมีความผิดตามมาตรานี้สิถึงจะไม่เป็นธรรม

มีการอ้างมาตรา 184 ของ ป.วิ อ. อีก การพิจารณาคดีของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองมี พ.ร.บ. ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยวิธีพิจารณาคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองฯ ซึ่งเป็นกฎหมายเฉพาะ การอ้างมาตรา 184 ของ ป. วิ อ. มาเบี่ยงเบนจึงเป็นเรื่องไม่เข้าท่า

จริงๆ แล้วทักษิณจะให้บริษัทในเครืออย่าง SC Asset มาซื้อที่ดินรัชดาก็ได้ แถมไม่ขัดต่อกฎหมายด้วย แต่คงไปเชื่อที่ปรึกษาทางด้านภาษี (ไม่บอกก็คงรู้ว่าใคร) ว่าถ้าซื้อมาในนามบุคคลธรรมดา ก่อสร้างอสังหาริมทรัพย์ขึ้นมาแล้วโอนไปให้กองทุนบริหารจัดการอสังหาริมทรัพย์แล้วจะได้สิทธิประโยชน์ทางภาษีมากกว่า แต่บังเอิญที่ปรึกษาทางภาษีคงไม่เชี่ยวชาญด้านกฎหมายมหาชนก็เลยลืมคิดเรื่องผิดกฎหมาย ปปช. ต่อมาเมื่อผิดไปแล้วทำไงดีล่ะ ก็สร้างวาทกรรมผัวผิดเมียไม่ผิดมาหลอกควายไง

ไอ้เรื่องขัดแย้งทางผลประโยชน์ถึงไม่มีกฎหมายบัญญัติไว้ก็เป็นเรื่องศีลธรรมจรรยาที่ผู้ฝ่าฝืนควรถูกประนามอยู่แล้ว แต่พวกที่เห็นด้วยกับการกระทำอย่างนี้แล้วมาบอกว่าไม่ผิดกฎหมายนี่มันทุเรศมาก แสดงว่าไม่ได้มีสำนึกในการรักษาผลประโยชน์สาธารณะเลย

เขียนๆ ไปก็รำคาญเหมือนกันว่าเวลาเราตอบคำถามอะไรเราต้องตรวจสอบหลักกฎหมายก่อนที่จะตอบเพราะต้องการที่จะสร้างความกระจ่างให้สังคม แต่ไอ้พวกที่มาตั้งกระทู้โดยใช้แต่ความเชื่อมาปั่นกระทู้แล้วหนีนี่มันอะไรกันวะ เบื่อกับพวกวิวัฒนาการย้อนศรจริงๆ

เสียดายไลค์หมด +1000

ทักษิณเขาผิดกฎหมาย ปปช. ชัดเจน

#82 serithai11

serithai11

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:15

ในฐานะผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง อนุมัติให้เมียตัวเองเข้าทำสัญญาซื้อขายในทรัพย์สินหรือเป็นผลประโยชน์ของรัฐ

ชัดเจนไหม จขกท. จะได้ฉลาดขึ้นมาหน่อย...

#83 ปกติทำแต่งาน

ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:42

ตกลงตอบคำถามลูกหลานได้หรือยังครับ ว่าผิดตรงไหน

แม้นไม่รู้กฎหมาย แต่หากมีตรรกความคิด เช่นวิญญูชนทั่วไป ต่างก็พากันเข้าใจไปหมดกันทั่วหน้าแล้ว

แม้น จขกท. ยังไม่เข้าใจ ที่จะสามารถตอบลูกหลานได้ ก็ฝากบอกให้ลูกหลานมานั่งอ่าน สรท. เองจะดีกว่า

กระทู้นี้ เสื้อแดงไม่ชอบให้โพสต์ครับ เรียกว่า กระทู้ตบหัวควาย ใครโพสต์จะโดนลบ

ขออนุญาต เพื่อนๆ สรท. ปิดกระทู้นี้ ครับผม
ผิดคือผิด แม้ว่าหลายคนจะทำสิ่งนั้นถูกคือถูก แม้ว่าจะไม่มีใครทำสิ่งนั้นศจ. สังเวียน อินทรวิชัย

#84 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:25

http://www.dlo.co.th/node/204

ข้อมูลพิ่มเติม

#85 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:28

อ่านแล้วเข้าใจว่าไงครับ

#86 rinrin1356

rinrin1356

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 08:42

ถ้าใช้เวลาที่มัวไปหว่านกระทู้แย่ๆแบบนี้ไปทั่วไปเปิดกฎหมาย ปปช มาตรา 100 ที่ตราไว้ตั้งแต่ พศ 2542 อ่านซะก็คงเข้าใจ เลิกตั้งคำถามโง่ๆแบบนี้นานแล้วล่ะ
ผู้มีปัญญาแพ้คนหน้าด้าน เพราะยิ่งลักษณ์ "เอาอยู่" เลยท่วมอย่างบูรณาการ

#87 ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:08

กรุณาไปอ่านคำพิพากษา

ไม่ใช่ ประชาทุย
ผิดคือผิด แม้ว่าหลายคนจะทำสิ่งนั้นถูกคือถูก แม้ว่าจะไม่มีใครทำสิ่งนั้นศจ. สังเวียน อินทรวิชัย

#88 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:17

กรุณาไปอ่านคำพิพากษา

ไม่ใช่ ประชาทุย

ผมเอามาให้อ่านเปรียบเทียบอีกมุมหนึ่ง
เพื่อเพิ่มเติมข้อคิดเห็น จากหนึ่งในหลายแห่ง

มันไม่ใช่คนในประชาไทยเขาเขียน แต่เป็นผู้พิพากษาเขาวิเคราะห์

เปิดมุมบ้าง
คุณอาจบอกว่าผมเอาสิ่งที่เป็นประโยชน์กับผมมาลง
ไม่เอาคำพิพากษามาลงซึ่งเป็นประโยชน์กับคุณ

ผมเชื่อโดยสุจริตใจเลยว่า
ถ้าคดีนี้ ทักษิณพ้นผิด คุณจะบอกว่า ทักษิณซื้อผู้พิพากษา

ซึ่งผมก็มองว่าการตัดสินไม่ชอบ ตามที่ผมเอาลงไว้

คุณเรียกเขาว่า ประชา "ทุย" เพราะเกลียด
ระวัง เขาก็จะเรียกคุณอย่างนี้ เหมือนกัน

#89 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:18

อยากจะบอกจริงๆ เลยว่าที่ศาลคีดนักการเมือง เขาให้เป็นเลขคี่(ศาลปกติจะนั่งคนเดียว) นะเพราะจะได้ชี้ขาด แต่ศาลจะต้องเอาคำตัดสินมา กราง กันว่าใครว่ายังไง ไม่ใช่เสมอแล้วประธานตัดสิน(ประธานก็ต้องตัดสินด้วย เช่น คดีชุกหุ้น1 7:8 ประธานศาลก็ตัดสินด้วยไม่ดู) แสดงว่าไม่ได้ดู คำตัดสินของศาลเลย เป็นแต่อยู่ในเว็บหลอกคนไม่รู้ เวลาศาลตัดสินเขาจะไล่เป็นประเด็น ว่าประเด็น ที่ 1ถุกผิด ถ้าถูกไปประเด็น 2 ,3,4 ถ้าศาลบอกทุกประเด็นไม่ผิด มากกว่าก็รอด แต่ถ้ามีประเด็นที่เขาเห็นว่าผิดมากกว่า แค่ประเด็นเดียวก็คือผิด
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#90 ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:19

คำพิพากษา ไม่ได้เป็นประโยชน์กับผม

ตรรกความคิดคุณ ต้อง RESET แล้ว

#91 ปกติทำแต่งาน

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:20

ผู้เขียนคือ ตุลาการผู้ไม่ภิวัฒน์ อาจจะโดดเรียนวิชา ตรรกศาสตร์

#92 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:25

พี่ว่าแล้ว ว่าขนาดพี่อธิบายชาวบ้านสุด ๆ แล้ว คนนับถือศาสนาชินวัตรอย่างน้องก็ไม่เข้าใจ

เอางี้ พี่ลองใช้ตรรกะเลอะเทอะแบบที่พวกโง่ ๆ ชอบใช้มั่ง เผื่อฟลุก

คดีกำนันเป๊าะ คดีวัฒนา อัศวเหม

พวกน้องเคยพยายามรื้อค้นสุดชีวิตแบบนี้มั้ย

หรือที่น้องพยายามสุดชีวิตที่จะสะกดจิตตัวเองว่าไอ้สารเลวทักษิณไม่ผิด

ก็เพราะไอ้สารเลวทักษิณมันเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่พวกน้องกราบไหว้บูชา :lol:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#93 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:26

ชิฟท์หาย ลืมตัว เขียนเกินสามบรรทัด :lol:

#94 Ozymandias

Ozymandias

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:49

อ่านแล้วเข้าใจว่าไงครับ

ผมอ่านดูแล้วตาลายครับ ยาว >.< หรือผมจะอ่านแต่ไฮไลต์ กะ3บรรทัดสุดท้ายดี :P

อันนี้ผมมองอย่างคนอยากรู้นะครับ ไม่ได้อยากให้ผิด หรืออยากให้ถูก อ่านแล้วมีช่องว่างที่เขายังไม่ได้นำเสนออีกนี่ครับ ลองเข้าไปดูในแหล่งอ้างอิงสิ

#95 Ozymandias

Ozymandias

น้องเก่า

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:57

เรื่อง 5/4 ที่บอกตอนแรกเป็น 4/4 อาจเป็น 5/3 ก็ได้นะครับ

#96 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:57

เมื่อต่อมาเมื่อไม่นาน ศาลแพ่งฯ ตัดสินสั่งให้คุณหญิงคืนโฉนดที่ดินให้กับกองทุนฯเขาซะ และให้กองทุนคืนเงินให้คุณหญิงไปพร้อมดอกเบี้ย ถือว่า การซื้อ-ขายไม่เคยเกิดขึ้นมาก่อน นิติกรรมใดๆที่ทำกันมาถือว่าเลิกล้มหมดสิ้นกันไป เริ่มต้นกันใหม่

แต่ชาวบ้านอย่างผม ก็ยังเห็นมีคนบอกว่าทักษิณผิดต้องกลับมาติดคุก 2 ปีอยู่อีก โดยเฉพาะนักกฎหมายขั้นเทพอย่างประชาธิปัตย์ และนักวิชาการทั้งหลายแหล่ที่บอกเป็นเสียงเดียวกัน

มันเป็นไปได้หรือว่า ในเมื่อเสมือนไม่มีความผิดใดๆเกิดขึ้นในเรื่องนี้เลย กับทั้งคุณหญิงและกองทุนฯ ที่เป็นต้นเรื่อง ทุกอย่างกลายเป็นศูนย์ไปหมดแล้ว แต่กลับยังส่งผลให้คนที่ 3 ซึ่งไม่ได้รับรู้เรื่องราวมาแต่ต้น ยังทนหน้าด้านถูกคนกล่าวหาเป็นนักโทษหนีคดีอยู่ได้อีก

ขอถามเล่นๆนะครับ ที่ผมยกตัวอย่างมาด้านบน ท่าน ปลายอ้อ คิดเห็นว่าอย่างไร

#97 joecth2003

joecth2003

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:09

เจ้าของกระทู้ ระดับ กากๆ

http://board.banrasd...d.php?tid=38412

ตั้งมาด่าเขาได้ แอบมาดู แต่ไม่รับผิดชอบอะไรหรอก

หลอกพวกเดียวกันเองยังทำเลย เพื่ออะไร..... คงไม่ต้องบอก

#98 Gop

Gop

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:23

ตกลงเจ้าของกระทู้ไม่มีอะไรมาแย้งความเห็นของหลายๆคนใช่มั้ยครับ
เห็นได้แต่นิ่งเงียบ แล้วก็แปะลิงค์เฉยๆ แสดงความเห็นบ้างก็ดีนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#99 ริวมะคุง

ริวมะคุง

ห้ามให้อาหารสัตว์

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:27

แม้ว กับ เมีย เป็นคนๆเดียวกันหรือไม่ ??

#100 joepattawut

joepattawut

ขาประจำ

ตอบ 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:36

ช่วยดัน...

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน