Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#501 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:18

รอภาพหน้าวัดชัดๆคะ
เพราะตอนแรกก็คิดว่าไม่มีคน เพราะคุณสิงห์บอกมีประตู คุณเบิร์ดก็ยืนยัน แต่พอมีภาพเพิ่มว่ามีคนเข้าไปได้ก็ว่าประตูไม่ได้ล๊อก แต่ทำยังไงถึงถ่ายคลิปแล้วไม่มีร่องรอยการอยู่อาศัย
แต่ตอนนี้มาถึงว่ามีประตูอยู่หลายด่าน อาจจะเปิดเป็นบางส่วน ปิดเป็นบางส่วน ถ้าจริงก็จะทำให้เข้าใจว่าทำไมตรงหน้าวัดไม่มีร่องรอยคนอยู่อาศัย แต่ใครเป็นคนปิดเปิดประตูนี้ ทำไมเปิดส่วนหนึ่งและปิดส่วนหนึ่ง

แต่เร่องนี้ก็ไม่สามารถบอกได้ว่าคลิปนี้ถ่ายวันที่ 19 อยู่ดี แต่จะลดความน่าสงสัยของตัวคลิปได้ 1 อย่าง

ขอถามคุณสิงห์อย่างนึง ภาพที่คุณสิงห์เอามายืนยันว่ามีประตูปิดอยู่ ที่มีนั่งร้านด้วย นี่มันตรงใหนหรอคะ สกายวอล์ก นี่มันจาก เวิร์ดเทรด (ขอล้าหลังหน่อย คิดชื่อใหม่ไม่ออก) ถึงสยาม ไม่ใช่หรอคะ (หรือว่าเราเข้าใจผิดคะ) รูปนี้เหมือนทางปลายสุดของสกายวอล์กไม่ใช่หรอคะ

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#502 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:31

ได้โปรด

ขอแค่รูปสกายวอล์คช่วงหน้าวัดปทุม
วันที่ 19 พค 2553 ก็พอ......

ไม่ต้องย้อนไปถึงสมัยพระจอมเกล้า
เสด็จประพาสบึงบัว ริมคลองมหานาคหรอกนะครับ

#503 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:35

สกายวอล์ค เริมจากชิดลมมาถึงหัวถนนอังรีดูนังต์

WTC เปลี่ยนชื่อเป็น CTW เซ็นทรัลเวิล์ด

แต่ห้างเซ็นทรัลใน CTW เขาใช้แค่ ZEN ครับ

Edited by amplepoor, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:36.

#504 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:39

สกายวอล์ค เริมจากชิดลมมาถึงหัวถนนอังรีดูนังต์

WTC เปลี่ยนชื่อเป็น CTW เซ็นทรัลเวิล์ด

แต่ห้างเซ็นทรัลใน CTW เขาใช้แค่ ZEN ครับ

Thanks ka!

ตอนที่นั่งนึกภาพก็พยายมนึกย้อนหลังครั้งที่เคยเดินบนสกายวล์กหนึ่งปีที่แล้ว ครั้งนั้นครั้งเดียว จำได้ลางๆเลยไม่อยากมั่ว เหมือนจะจำได้ว่าเดินจาก CTW ไปถึงสยาม คงจำผิดนึกว่าเดินบนตลอด แต่เอะ เดินไปสยามไงหว่า

Edit : จำได้แล้ว เดินลงสะพานลอยก็ถึงสยาม ไปดูแผนที่มาเข้าใจละ

Edited by วันศุกร์, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:43.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#505 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:41

ดู 2 ภาพนี้ เป็นภาพ ที่ถ่ายในวันเดียวกัน
ซื่งยืนยันว่าประตูด้านนี้ไม่ได้ปิดค่ะ
เพราะในวันเดียวกัน ยังมีคนเดินอยู่เลยค่ะ

รูปนี้ถ่ายเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2553 (เลื่อนดูวันที่ได้ ตรงสุดท้ายหน้าเพจพอดีเลยค่ะ)

จากเว็บ http://www.flickrive...57623762422755/

Edited by นกอิสระ, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:42.

#506 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:53

ดู 2 ภาพนี้ เป็นภาพ ที่ถ่ายในวันเดียวกัน
ซื่งยืนยันว่าประตูด้านนี้ไม่ได้ปิดค่ะ
เพราะในวันเดียวกัน ยังมีคนเดินอยู่เลยค่ะ

รูปนี้ถ่ายเมื่อวันที่ 14 พฤษภาคม 2553 (เลื่อนดูวันที่ได้ ตรงสุดท้ายหน้าเพจพอดีเลยค่ะ)

จากเว็บ http://www.flickrive...57623762422755/

ดูอย่างไรหรือครับว่าประตูเปิด??
ที่เห็นคนเดินนั้นเป็นสะพานลอยนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#507 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:15

ขอถามคุณก๊อบนิดนึง จากภาพที่กล่าวอ้างทำไมคนต้อเดินข้ามสะพานลอย

ทั้งๆที่ถนนปิดเดินที่ถนนสดวกกว่า

ในความคิดของผม คนอาจจะเดินออกมาจากที่พักข้างบนก็ได้
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#508 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:23

ดูอย่างไรหรือครับว่าประตูเปิด??
ที่เห็นคนเดินนั้นเป็นสะพานลอยนะครับ

ขออนุญาตเพิ่มเติม ภาพขยายของภาพบน มีช่อง 4 เหลี่ยมสะท้อนแสงเหมือนประตูเปิด

แต่ขณะที่ช่องขยายด้านล่าง รูป 4 เหลี่ยมตรงแสงสะท้อนกลับกลืนกัน เป็นไปได้ไหมที่ประตูปิด

เป็นไปได้ไหมประตูไม่ได้ล๊อก เปิดปิด คนเข้าไปนอนได้
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#509 bird

bird

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:51

ให้คำมั่นไว้ก่อนเลยว่า ช่วงสายหรืออาจประมาณช่วงบ่าย
ผมจะทะยอยโพสต์หลักฐานภาพ+คลิปช่วงสกายวอล์คบริเวณหน้าวัดในวันต่างๆ แน่นอน

แต่ถ้าใครจะชิงตัดหน้าโพสต์ก่อนก็เชิญตามสบาย (ไม่ห้าม)
ผมคาดว่ามีสมช.สรท.หลายคนก็มีข้อมูลเช่นเดียวกันกับผม (โดยเฉพาะคุณ bird)

อ้าว...อ้างอิงเฉยเลย..

ถ้าคุณสิงห์มีหลักฐานก็โพสต์ไป...มันก็จบ....ยกเว้นจากว่า คุณสิงห์ไม่มี

ส่วน bird ไม่มี....ก็บอกว่า...ไม่มี ยังเป็นข้อสงสัย...แต่ก็หาต่อไป
ถ้ามีน่ะ...ไม่ต้องมานั่งรอหลักฐานจาก คุณสิงห์หรอก..

คลิปทหารน่ะ...มีข้อสงสัยอีกหลายจุด...แต่ขออุบไว้ก่อน
จนกว่าจะมั่นใจ และมีหลักฐานสนับสนุนมากพอ
ตอนนี้...เป็นแค่ข้อสงสัย เท่านั้น

#510 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:52

ขออภัย ท่านสมาชิกก่อน คือ ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับ ท่าน GOP นะครับ เพราะพอไปดูชัด ๆ แล้ว มีคนข้ามหลายคน รวมทั้งด้านล่าง ที่ฟุตบาท ก็มีแนวรั้ว ทำให้ไม่สะดวก ที่จะเดินผ่านถนน จึงใช้สะพานลอยข้าม และ ถ้าท่าน อาวุโสโอเค ได้เห็นชัด ๆ แล้ว คือตรงบริเวณ ประตูทางเข้า skywalk มีกระจกอยู่ที่ด้านข้างด้วยครับ การสะท้อนแสงของทั้ง 2 ภาพ แทบไม่แตกต่างกันเลย (แต่ถ้าดูจาก มอนิเตอร์เก่าของผม มันจะให้แสงสะท้อนที่ต่างกัน ซึ่งคาดว่าน่าจะอยู่ที่สภาพมอนิเตอร์ด้วยครับ)

ถึงแม้โดยปกติ skywalk ตรงจุดนี้ จะไม่มีคนเข้า และ ตามข้อมูลของท่าน bird คิดว่า ถัดจากประตูนี้ไป 1 ประตู ก็เป็นไปได้ที่จะถูกล็อคเช่นกัน(ผมไม่เคยไป ได้แต่สันนิษฐาน) ซึ่งไม่น่าจะเป็นประตูที่จุด ZEN ที่มีคนพักอาศัยมาก

(ที่ผมสันนิษฐาน เช่นนี้ เพราะเห็นด้วยกับท่านมังกือดำ ที่ว่า ข้างบนนั้นยุงน้อยกว่า และลมก็พัดได้ทั่วถึงกว่า ถ้ามีที่ว่างก็น่าจะมีคนไปอยู่)
(ผมขออนุญาต ไม่สันนิษฐาน เหตุผล ของการปิดล็อค เพราะไม่มีข้อมูลมากนัก และมีความเป็นไปได้มากมายเหลือเกิน ถึงเหตุผลที่ปิด)

แต่ ถึงแม้จะเป็นเช่นนั้น ก็ไม่ได้หมายความว่า จะมีใครไปอยู่ใน skywalk ที่ถูกล็อคนั้นไม่ได้ เพราะมีข้อมูลมากมายที่บ่งบอกว่า มันสามารถเข้าไปได้
.
1. ความสูงจากพื้น 7 เมตร ประมาณ 20 ซม. ไม่แน่ใจนะ ไม่เหลือบ่ากว่าแรง ที่จะใช้อุปกรณ์เพื่อขึ้นไปได้ เช่น บันไดที่ยืดหดได้ ของช่างโทรศัพท์เป็นต้น
2. ผนัง skywalk ที่เป็นลักษณะ ครึ่งบนโปร่ง มีเสาขั้นเป็นระยะ บ่งบอกว่า ไม่จำเป็นต้องเข้าทางประตู แค่หาอะไรพาดจาก สะพานลอย ก็สามารถปีนเข้าไปได้
3. แน่ใจได้อย่างไร ว่าคนที่จะเข้าไปทำการอะไรสักอย่าง ไม่สามารถ ทำกุญแจ(อาจใช้วิธีปั๊ม หรือ อื่น ๆ ผมไม่ใช่โจรจึงไม่ชำนาญ) เพื่อเปิดได้
4. ใครเป็นคนล็อค เรายังไม่รู้เลย ถ้าเป็นคนที่รู้เห็น กับ ผู้ที่จะเข้าไปปฏิบัติการอะไรสักอย่าง ต่อให้ไม่ใช่ผู้ดูแลอย่างเป็นทางการ ก็เป็นไปได้ ว่าจะมีกุญแจสำรองได้

และยังมีประเด็นอีกมาก ที่สุดท้ายอาจเป็นไปได้ว่า มุมยิง อาจไม่ได้มาจากที่นี่ ซึ่งท่านสมาชิก น่าจะพอเห็นว่า บรรยากาศรอบข้าง มีจุดซ่อนตัวได้มากมาย ไม่ว่าจะหลังกำแพงอีกฝั่ง หลังกองรถ(ที่เป็นฉากประกอบ ในคลิปน้องปลั๊ก) รวมถึงตึกราม บ้านช่อง อีกมากมาย

เราอย่ามัว ไปหลงประเด็นที่ คนเสื้อแดง พยายามจูงว่า ส่วนประกอบเหล่านี้ บ่งบอก ว่า การยิงนั้นเป็นของทหาร
1. คำให้การของพยาน ที่ว่าเห็นเงาคนบนรางรถไฟฟ้า
2. การสันนิษฐานของพยาน ว่ายิงจากมุมสูง
(ซึ่งผมเห็นแล้วว่าท่านสมาชิกหลายคน พยายามบอกว่า มันเป็นไปไม่ได้ ในกรณีกระสุน ที่ทะลุจากหลัง ไปที่สมอง โดยไม่ผ่านลำคอของน้องเกด จริง ๆ แล้ว ผมอยากบอกว่า เมื่อเราไม่รู้ท่าทางก่อนโดนยิงของน้องเกดแล้ว อะไรก็เป็นไปได้ ไม่ว่าจะยิงจากมุมไหนก็ตาม ดังนั้น ท่านสิงห์สนามหลวง จึงไม่เคยพูดไง ว่ามั่นใจว่ายิงจากมุมสูง แค่คอยถามพวกเราว่า มั่นใจแล้วหรือ ว่ายิงจากมุมสูงไม่ได้)
3. skywalk บริเวณหน้าวัด เข้าไม่ได้
(ซึ่งผม ก็สันนิษฐานให้ท่านดูแล้ว ว่าทางเป็นไปได้ที่จะเข้ามันมี จะว่าไปนะ ผมคิดด้วยซ้ำ ว่ารางรถไฟฟ้าเอง มีอะไรที่บอกว่าเป็นไปไม่ได้ที่ คนที่ไม่ใช่ทหาร จะขึ้นไปได้)
4. คลิปที่จับภาพ ทหาร 2 คน อยู่บนรางรถไฟฟ้า เพื่อ ให้โยงกับคำให้การของพยาน
(คิดว่า หลายคนที่ มีความเป็นธรรมในใจ คงพอบอกได้ ว่า ทหารในภาพ กำลังทำการอุกอาจ อะไรหรือไม่)

Edited by ทรงธรรม, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:59.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#511 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:58

Posted Image100_7464_resize.jpg

Edited by Stargate-1, 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:59.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#512 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:03

ขออภัย ท่านสมาชิกก่อน คือ ผมค่อนข้างเห็นด้วยกับ ท่าน GOP นะครับ เพราะพอไปดูชัด ๆ แล้ว มีคนข้ามหลายคน รวมทั้งด้านล่าง ที่ฟุตบาท ก็มีแนวรั้ว ทำให้ไม่สะดวก ที่จะเดินผ่านถนน จึงใช้สะพานลอยข้าม และ ถ้าท่าน อาวุโสโอเค ได้เห็นชัด ๆ แล้ว คือตรงบริเวณ ประตูทางเข้า skywalk มีกระจกอยู่ที่ด้านข้างด้วยครับ การสะท้อนแสงของทั้ง 2 ภาพ แทบไม่แตกต่างกันเลย (แต่ถ้าดูจาก มอนิเตอร์เก่าของผม มันจะให้แสงสะท้อนที่ต่างกัน ซึ่งคาดว่าน่าจะอยู่ที่สภาพมอนิเตอร์ด้วยครับ)
..

จากหน้าจอผมความต่างของแสงชัดเจนครับ เป็นรูปสี่เหลี่ยมเหมือนประตูเปิดแล้วมีแสงสะท้อนเข้ามา

จากภาพบน ประเด็นนี้คงต้องให้สมาชิกท่านอื่นช่วยยืนยันครับ ขออนุญาตเอารูปที่อ้างอิงอีกครั้ง

ขออนุญาตคุณนกอิสระนะครับ

เพิ่มเติมจากภาพที่มีคนข้ามสะพานลอยจะมีคน 2 คนเดินคู่กันตรงกลางของกลุ่มผู้ข้ามสะพานลอย

จะผ่านตรงประตูที่เปิดพอดี จากภาพตามหน้าจอของผมครับ

Edited by อาวุโสโอเค, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:06.

#513 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:06

อ่านแล้วเห็นด้วยหลายจุดกับคุณทรงธรรมคะ

ไม่มีความเห็นเพิ่มเติมตอนนี้

Edited by วันศุกร์, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:08.

#514 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

รูปข้างบนคิดว่าแค่คนข้ามสะพานลอยเฉยๆคะเพราะลักษณะการเดินเป็นการเดินตรงตามทาง (สองคนเสื้อขาว) ไม่เหมือนว่ากำลังจะเลี้ยวเข้าไปทาง skywalk คะ แล้วยิ่งเดินออกมาเกือบสุดทางเข้าแล้วด้วย หรือคนเสื้อดำก็เหมือนกัน ไม่เหมือนกำลังจะเลี้ยวไปใหน

#515 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:16

ประตูก็เปิดอ้าซ่าเลยค่ะ ถ้าขยายภาพนะคะ

#516 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:20

ขอบคุณมากครับคุณนกอิสระ นึกว่าต้องทุบจอคอมผมซะแล้ว

แสดงว่าตรูยังสายตาดีนี่หว่า

#517 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:24

ประตูก็เปิดอ้าซ่าเลยค่ะ ถ้าขยายภาพนะคะ

ขอโทษคะ มองไม่ออกอะ ประตูอยู่ตรงใหนหรอคะข่วยชี้หน่อยได้มั้ยคะ

#518 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:29

คุณแอมขุดหลุมลากสิงห์สนามหลวงกระโดดลงไปเต็มๆเลย
555555
สิงห์สนามหลวงชอบทำตัวเป็นพวกดิสเครดิตไปเรื่อย
ไม่ได้เสนอข้อมูลอะไรของตัวเองเป็นจริงเป็นจัง

คุณแอมเริ่มด้วย
คลิปไม่ใช่วันที่ 19
สิงห์ไม่ยืนยัน ด้วยเหตุผลอะไรเลย
สิงห์แค่บอกว่า
คุณแอมพูดไม่ถูกต้อง แค่นั้น
พอเอาเรื่องสกายวอล์คมาพูด สิงห์ก็จมอยู่กับสกายวอล์คนั่นแหละ
วิ่งไปวิ่งมาตรงนี้
ทั้งๆที่ก็ไม่มีหลักฐานอะไรชัดเจนว่า สกายวอล์คช่วงหน้าวัด มันสะอาดหรือสกปรก
บอกว่ามีรูปมีคลิป

ไม่รู้ตัวหรอก ว่า วิ่งลงไปในหลุมเรียบร้อยแล้ว
ที่โพสต์มาช่วงท้ายๆ เป็นเครื่องยืนยันว่า สิงห์ไม่ใช่สิงห์แล้ว
เหมือนคนบ้า สรุปอะไรไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าประเด็นเลย
เพราะจริงๆแล้ว เรื่องสกายวอล์คมันเป็นแค่ เหตุผลเดียวเท่านั้น
ที่ไม่ใช่เหตุผลใหญ่ด้วย

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#519 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:32

สกายวอล์คหน้าวัดมันต้องรกสกปรกตั้งแต่วันไหนถึงวันไหน?
สกายวอล์คหน้าวัดมันต้องสะอาดตั้งแต่วันไหนถึงวันไหน?

อุ้ย....พ่อเจ้าพระคุณ

ช่างมีวาจาสามห้าวยิ่งนัก

เราเองจักต้องร้องขอให้ท่าน อย่ามาสามห้าวแถวนี้
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#520 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:33

*
POPULAR

ก็ไม่รู้เหมือนกันเน๊อะ
ก็เอารูปมาแถว่าประตูปิดนิ

ที่เดียวกันก็เลยบอกว่าประตูเปิดนิ
สู้ด้วยหลักฐานด้า ไม่ใช่หาเรื่องไปทั่วทีป

มีทีเด็ดอีก คือ สรุปเหตุการณ์เดือน พ.ค. 2553
เพียงแต่แค่วันที่ 18 พ.ค. 2553 เท่านั้น
แต่คงไม่ยาก ถ้าจะหางานวิจัยสรุปต่อเลยไปอีก คงไม่พ้นความสามารถหรอกค่ะ

ใครอยากเห็น ผลการสรุปนี้ แถมมีที่มาที่ไปอีก ยกมือขึ้นค่ะ
(ไม่ทราบตรงกับของที่ท่านอาจารย์คณิต ณ.นคร สรุปหรือเปล่าค่ะ

ถ้าใครอยากอ่าน ยกมือขึ้นนะคะ จะเอาเว็บมาแปะเลยละ

#521 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:37

รีบกดลิเกให้เลยครับ คุณนกอิสระ :wub:

#522 ศรอรชุน

ศรอรชุน

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

ที่เดียวกันก็เลยบอกว่าประตูเปิดนิ
สู้ด้วยหลักฐานด้า ไม่ใช่หาเรื่องไปทั่วทีป

มีทีเด็ดอีก คือ สรุปเหตุการณ์เดือน พ.ค. 2553
เพียงแต่แค่วันที่ 18 พ.ค. 2553 เท่านั้น
แต่คงไม่ยาก ถ้าจะหางานวิจัยสรุปต่อเลยไปอีก คงไม่พ้นความสามารถหรอกค่ะ

ใครอยากเห็น ผลการสรุปนี้ แถมมีที่มาที่ไปอีก ยกมือขึ้นค่ะ
(ไม่ทราบตรงกับของที่ท่านอาจารย์คณิต ณ.นคร สรุปหรือเปล่าค่ะ

ถ้าใครอยากอ่าน ยกมือขึ้นนะคะ จะเอาเว็บมาแปะเลยละ

ยกมือเต็มไปหมด นับไม่ถูกเลยครับ :D :D

"ควาย" ในความหมายของผม คือ คนที่มีความคิด เล่นเน็ตเป็น แต่แยกแยะ ดี ชั่ว ถูก ผิด ไม่ได้  

มิได้หมายถึง ชาวรากหญ้า ที่เป็นเหยื่อในสงครามทางความคิดครั้งนี้

"คนชั่ว" จะถูกปราบราบคาบสิ้น แผ่นดินเดือดสูญหายไร้ปัญหา... อยากให้ถึงวรรคท้ายของคำทำนาย ไวๆ ว่ะ...

#523 bird

bird

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:47

ยกมือด้วยคนค่ะ.

#524 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

ผมผิดหวังกะท่านสิงห์จริงๆ มัวแต่สัมบัติสำนวนอยู่นั่นแหละ
ถ้ามีอะไรก็โพสๆอธิบายมาเลยครับ เรามาค้นหาความจริงกัน

ไม่ใช่แปะรูปแล้วหนีหายไป รอโพยจากทีมงานอีโอ็คแล้วค่อยกลับมาโพส

สิ่งที่คุณ Diablo ว่าไว้น่ะ ผมมีภาพเตรียมความพร้อมไว้หมดแล้ว

งั้นจัดมาเลยครับ ผมรอแมงวาปหงายเงิบอยุ่

ของดีต้องใจเย็นๆ ครับ (ขอเล่นตัว)

ใจเย็นรอโฟโฟ่ช็อปก่อนหร๋า? ;)
gladiator 1.jpg

#525 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:02

ยกมือเต็มไปหมด นับไม่ถูกเลยครับ :D :D

ขออาศัยด้วยค้าบ :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#526 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:04

ขอโทษคะ มองไม่ออกอะ ประตูอยู่ตรงใหนหรอคะข่วยชี้หน่อยได้มั้ยคะ

จุดนี้ประตูรั้วจะอยู่ด้านหน้าตอม่อครับ (มองทางเดียวกับที่กล้องถ่ายในคลิปนี้)

ส่วนตัวแล้วผมสนับสนุนคุณ gop นะครับ เท่าที่ผมดูรูปจากหลายๆที่ ขั้นแรกผมคิดว่าต้องแบ่ง skywalk ออกเป็นโซนก่อนตามประตูรั้ว(จะปิดหรือเปิดอันนี้แล้วแต่เพราะหลักฐานแต่ละจุดยังไม่ชัดเจนเท่าไหร่)
- โซนแรกที่ยาวมาจากแยกราชประสงค์ ไปสุดรั้วแรกตรงทางเข้า Zen อันนี้มีรูปแน่นอนว่ามีคนไปพักอาศัย
- โซนที่สองคือโซนจากรั้วทางเข้า Zen ไปสุดรั้วทางเข้า Central World อันนี้ก็มีรูปยืนยันเช่นกันว่ามีคนพักอาศัย
- โซนที่สามคือที่เป็นปัญหาครับ คือโซนจากรั้ว Central world ยาวไปสุดที่รั้วแยกเฉลิมเผ่า เนื่องจากมีรูปที่ขัดกับสองรูปข้างต้น คือรูปที่หาได้ส่วนใหญ่ในตอนนี้ไม่มีรูปไหนเลยที่มีหลักฐานชี้ชัดว่ามีคนไปพักอาศัยนะครับ
ถ้าความเห็นส่วนตัวผมถ้าจุดน้นๆจะมีคนไปพักอาศัย ผมคิดว่าจะต้องอยู่นานกว่า 1 วันครับ ดังนั้นข้อโต้แย้งของคุณสิงห์พอมีน้ำหนักในความเห็นผมคือถ้าอยู่อาศัยบริเวณนั้นได้จริง รูปของวันก่อนๆ ก่อนที่จะถึงวันที่เป็นปัญหา (19-20 พ.ค.) ควรจะมีร่องรอยการพักอาศัยครับ เพราะจุดอื่นของสองโซนแรกนั้นมีร่องรอยชัดเจน แล้วลักษณะจะอยู่มานานแล้วด้วยซ้ำ ดังนั้นถ้าโซนที่สามที่ติดกันเลยจะไม่มีร่องรอยบ้างมันก็แปลกๆนะครับ
แล้วรูปที่ถ่ายรั้วบริเวณทางเข้า zen นั้น ผมคิดว่าถ่ายหลักจากเหตุการณ์สงบแล้วซึ่งน่าจะหลังวันที่ 19 ชัดเจนก็ยังพบว่าโซนที่สองนั้นยังมีสิ่งของเกลื่อนกลาดอยู่ไม่ได้มีการเก็บกวาด ฉะนั้นแล้วโซนที่สามถ้ามันมีการทำความสะอาดจุดนี้ควรจะสะอาดด้วยเพราะมันติดกันนะครับ

ผมว่าประเด็นคือคลิปถ่ายวันที่เท่าไหร่นั้นส่วนตัวคิดว่าวันที่ 19 นะครับ แต่นั่นไม่ได้เป็นข้อพิสูจน์ว่าทหารเป็นผู้ลงมือสังหารคนในวัดปทุม
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#527 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:09

ไฟล์นี้เป็นไฟล์ pdf

หัวข้อ ข้อเท็จจริงการเสียชีวิตและความรุนแรง ในเดือนพฤษภา 53

ซึ่งมีข้อสรุปที่เป็นกลาง พร้อมทั้งการอ้างอิง

แต่ต้องอาจจะเสียเวลา รอให้โหลดจบ เล็กน้อยค่ะ
หน้าปกเป็นรูปเด็กผู้หญิง หันหลังให้ค่ะ

http://www.pic2010.o...th-p122-223.pdf

#528 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

หัวข้อ ข้อเท็จจริงการเสียชีวิตและความรุนแรง ในเดือนพฤษภา 53

ซึ่งมีข้อสรุปที่เป็นกลาง พร้อมทั้งการอ้างอิง

แต่ต้องอาจจะเสียเวลา รอให้โหลดจบ เล็กน้อยค่ะ
หน้าปกเป็นรูปเด็กผู้หญิง หันหลังให้ค่ะ

http://www.pic2010.o...th-p122-223.pdf

ขอบคุณครับ โหลดแล้วครับ :)

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#529 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:18

ค่อนข้างจะเห็นด้วยกับคุณ diablo ในประเด็นหลักคือข้อพิสูจน์ว่าทหารเป็นผู้ลมือสังหารคนในวัดปทุม

แต่ขณะที่สิงห์กลับพยายามวนเวียนแค่ว่า วันที่ 18 19 ประตูเปิดไม่เปิด คนนอนไม่นอน

เพราะการที่มีเสื้อแดงนอนหรือไม่ไม่ใช่ประเด็นใหญ่ เพราะเคยมีคลิ๊ปที่จ่ายักษ์เล็กและการ์ด นปช

สะพายปืนในภาพพร้อมรบขึ้นไปไล่คนบนสกายวอร์ค ที่ cnn เคยเผยแพร่ ซึ่งเป็นไปได้ว่าก่อนมีการสังหาร

มีการนำอาวุธเข้ามาในพื้นที่นั้นแล้ว และคลิ๊ปตำรวจถ่ายทหารพร้อมพากษ์(จัดฉากหรือเปล่า) ซึ่งกำลังพิสูจน์กัน

#530 zereza

zereza

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:25

ประเด็นของกระทู้คือมีความสงสัยว่าคลิปที่เอาไปกล่าวหาว่าทหารยิงไม่ได้ถ่ายวันที่ 19 พค ลากมาเป็นสิบหน้ายังไม่เห็นฝั่งคนเสื้อแดงหาอะไรมายืนยันเลยว่ามันถ่ายวันที่ 19 จริงๆเพราะการคุมพื้นที่ของทหารไม่ได้คุมเฉพาะวันที่ 19 กว่าจะถอนกำลังคือ 2-3 วันหลังจากนั้น

ทำไมไม่หาหลักฐานมาบอกครับว่ามันถ่ายวันที่ 19 เพราะถ้าฝั่งเสื้อแดงไม่มีก็ไม่เท่ากับพวกคุณยินดีที่จะเชื่ออะไรง่ายๆโดยปราศจากการยืนยันข้อมูลและข้อเท็จจริงใช่หรือไม่ ที่กล่าวหาคนนั้นคนนี้มันก็แค่จำขี้ปากแกนนำมาพูดอย่างที่คนอื่นว่าไว้จริงๆสินะครับ
"ถ้าคุณตั้งคำถามของปัญหาที่เกิดขึ้นผิด ก็อย่าหวังว่าจะได้ทางออกของปัญหาที่ถูกต้อง""อิทัปปัจจยตา และ ปฏิจจสมุปปบาท สองหลักใหญ่ที่เป็นหัวใจแห่งพุทธะ หากคนไทยเรียนรู้และปฏิบัติตามได้เกินครึ่ง ชาติไทยจะห่างไกลความวิบัติทั้งปวง"

#531 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:29

แสดง...ว่า......มันสามารถอ้าง...ได้ว่า...เป็นวันที่...19...เหรอครับ..........................

ย้อนได้เจ๋งครับ
นานๆ เจอเสื้อแดงคุณภาพ.....อิอิ

ที่จริงประเด็นคุณซนถูกต้องที่สุด
คลิบมะเขือเทศนี้ไม่สามารถยืนยันได้เหมือนกัน ว่าถ่ายในวันที่ 19
ลองปิดเสียงแล้วดูสิครับ

มันดูฝืนถ่าย ไม่เหมือนคลิบโฮมวีดีโอที่ถ่ายกันเป็นร้อยๆ คลิบในยูทุป

ผมจำคลิปที่เด็กหนุ่มสาวถ่ายจากตึกคอนโด(หรืออพาร์ตเมนท์)ได้ ที่ถ่ายเหตุการณ์ยิงกันตอนกลางดึกตรงดินแดงน่ะครับ
ผมจำสถานที่เกิดเหตุเป๊ะๆไม่ได้ เพราะไม่ได้เซฟคลิปไว้ แต่ในคลิปเห็นรถแท็กซี่สีเหลืองเขียววิ่งเข้าไปในแนวทหารชัดเจน
นั่นน่ะของจริงเลย
คนถ่ายมือสั่น แล้วคนถ่ายกับเพื่อนๆก็ตะโกนร้องด้วยความตกใจตลอดเวลา แบบเสียงคนกลัวและสติแทบแตกจริงๆ
ไม่ได้มีเสียงแบบ "จัดฉาก" ขนาดคลิปรางรถไฟฟ้า

ผมก็เลยนึกถึงคลิปหนึ่งที่ออกสปริงนิวส์ คนไทยถ่าย คืออันนี้ครับ "ทหารยิงกันเอง"

เป็นเหตุการณ์เดียวกับคลิปที่อัลจาซีราห์ถ่ายไว้ได้ตรงถ.วิภาวดีตอนบ่ายที่ "ทหารถูกยิงหน้าอนุสรณ์สถาน"
ในคลิปของคนไทยนี้ มีเสียงตะโกนว่า "ยิงกันเองเว้ยเฮ้ย ยิงกันเอง"
เหมือนชี้เป้าจากคนในคลิป แบบจงใจให้รู้ว่า "ทหารเป็นคนยิงพลาด โดนทหารด้วยกันเอง"
ทั้งที่ตามข่าวที่ออกมาภายหลังของอัลจาซีราห์ ก็ถ่ายภาพคนชุดดำออกมาจากพงไม้ และหลังตอม่อสะพานได้

ในเว็บที่โพสต์คลิปข่าวอัลจาซีราห์ จะมีพวกเสื้อแดงไปตอบในเว็บที่โพสต์คลิป
ตอบแบบไปในทางเดียวกันกับคลิปที่คนไทยถ่ายเลยครับ

champ10900

1 พ.ค. 10

ทหารยิงกันเพราะอะไร?
เนื่องจากวินาทีที่ 26 ทหารที่ตั้งแนวป้องกันเริ่มยิงกระสุนยางขึ้นฟ้า
ทำให้พลทหารที่ซุ่มยิงอยู่ด้วยปืน M16 เข้าใจผิดว่าเป็นกลุ่มเสื้อแดงขับมอเตอร์ไซค์มาเนื่องจากเสียงมอเตอร์ไซค์นั้นดังมาก(ประกอบกับพลซุ่มยิงไม่ได้ออกมามองด้วยว่าใครขับมอเตอร์ไซค์มา)พอก็ระยะของตัวเองก็เลย ยิงเลย ซึ่งเป็นกระสุนจริง ทำให้ทหารนั้นล้มลงจากมอเตอร์ไซค์ เสียชีวิต ครับ(นี้เป็นแค่การวิเคราะห์นะครับ)
ปล.ไอ้โม่งที่คลิปของ AlJazeera เอามาออกมันถือปืนพกนะครับ ปืนพกยิงสมองแหลกขนาดนั้นเลยหรอ? ผลการผ่าศพออกมาก

ผมยกเรื่องนี้มาเล่าเสียยาว เพื่อจะบอกว่า...
เราจะเห็น "PATTERN" รูปแบบซ้ำ ของการทำคลิป "บิดเบือน" จากเสื้อแดงเลย
ว่าคลิปทหารยิงจากรถไฟฟ้าไม่ใช่คลิปแรกที่ "จัดตั้ง"

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:35.

#532 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:08

แสดง...ว่า......มันสามารถอ้าง...ได้ว่า...เป็นวันที่...19...เหรอครับ..........................

ย้อนได้เจ๋งครับ
นานๆ เจอเสื้อแดงคุณภาพ.....อิอิ

ที่จริงประเด็นคุณซนถูกต้องที่สุด
คลิบมะเขือเทศนี้ไม่สามารถยืนยันได้เหมือนกัน ว่าถ่ายในวันที่ 19
ลองปิดเสียงแล้วดูสิครับ

มันดูฝืนถ่าย ไม่เหมือนคลิบโฮมวีดีโอที่ถ่ายกันเป็นร้อยๆ คลิบในยูทุป

ผมจำคลิปที่เด็กหนุ่มสาวถ่ายจากตึกคอนโด(หรืออพาร์ตเมนท์)ได้ ที่ถ่ายเหตุการณ์ยิงกันตอนกลางดึกตรงดินแดงน่ะครับ
ผมจำสถานที่เกิดเหตุเป๊ะๆไม่ได้ เพราะไม่ได้เซฟคลิปไว้ แต่ในคลิปเห็นรถแท็กซี่สีเหลืองเขียววิ่งเข้าไปในแนวทหารชัดเจน
นั่นน่ะของจริงเลย
คนถ่ายมือสั่น แล้วคนถ่ายกับเพื่อนๆก็ตะโกนร้องด้วยความตกใจตลอดเวลา แบบเสียงคนกลัวและสติแทบแตกจริงๆ
ไม่ได้มีเสียงแบบ "จัดฉาก" ขนาดคลิปรางรถไฟฟ้า

ผมก็เลยนึกถึงคลิปหนึ่งที่ออกสปริงนิวส์ คนไทยถ่าย คืออันนี้ครับ "ทหารยิงกันเอง"

เป็นเหตุการณ์เดียวกับคลิปที่อัลจาซีราห์ถ่ายไว้ได้ตรงถ.วิภาวดีตอนบ่ายที่ "ทหารถูกยิงหน้าอนุสรณ์สถาน"
ในคลิปของคนไทยนี้ มีเสียงตะโกนว่า "ยิงกันเองเว้ยเฮ้ย ยิงกันเอง"
เหมือนชี้เป้าจากคนในคลิป แบบจงใจให้รู้ว่า "ทหารเป็นคนยิงพลาด โดนทหารด้วยกันเอง"
ทั้งที่ตามข่าวที่ออกมาภายหลังของอัลจาซีราห์ ก็ถ่ายภาพคนชุดดำออกมาจากพงไม้ และหลังตอม่อสะพานได้

ในเว็บที่โพสต์คลิปข่าวอัลจาซีราห์ จะมีพวกเสื้อแดงไปตอบในเว็บที่โพสต์คลิป
ตอบแบบไปในทางเดียวกันกับคลิปที่คนไทยถ่ายเลยครับ

champ10900

1 พ.ค. 10

ทหารยิงกันเพราะอะไร?
เนื่องจากวินาทีที่ 26 ทหารที่ตั้งแนวป้องกันเริ่มยิงกระสุนยางขึ้นฟ้า
ทำให้พลทหารที่ซุ่มยิงอยู่ด้วยปืน M16 เข้าใจผิดว่าเป็นกลุ่มเสื้อแดงขับมอเตอร์ไซค์มาเนื่องจากเสียงมอเตอร์ไซค์นั้นดังมาก(ประกอบกับพลซุ่มยิงไม่ได้ออกมามองด้วยว่าใครขับมอเตอร์ไซค์มา)พอก็ระยะของตัวเองก็เลย ยิงเลย ซึ่งเป็นกระสุนจริง ทำให้ทหารนั้นล้มลงจากมอเตอร์ไซค์ เสียชีวิต ครับ(นี้เป็นแค่การวิเคราะห์นะครับ)
ปล.ไอ้โม่งที่คลิปของ AlJazeera เอามาออกมันถือปืนพกนะครับ ปืนพกยิงสมองแหลกขนาดนั้นเลยหรอ? ผลการผ่าศพออกมาก

ผมยกเรื่องนี้มาเล่าเสียยาว เพื่อจะบอกว่า...
เราจะเห็น "PATTERN" รูปแบบซ้ำ ของการทำคลิป "บิดเบือน" จากเสื้อแดงเลย
ว่าคลิปทหารยิงจากรถไฟฟ้าไม่ใช่คลิปแรกที่ "จัดตั้ง"

ใช่ครับ และ พยานทั้งหลาย (ซึ่งผมคิดว่าน่าจะเป็นคนในกลุ่มนี้)จะบอกสถานที่ จำได้แม่น จุดไหนอะไรยังไง มิลืมเลือน แต่พอมีภาพอีกฝ่ายมาแย้ง หรือมีข้อมูลที่แย้งกลับมา เช่นตัวอย่างน้องเกด ว่า กระสุนเหล่านี้มาจากที่สูงได้ยังไง โป๊ะเช๊ะ ลืมครับว่ามีทหารทางราบด้วย ว๊าวววววววววววววววว

#533 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:14

ขอบคุณครับ โหลดแล้วครับ :)

อ่านแล้วครับ และรู้สึกว่าจะเป็นฉบับนี้ ผมกำลังหาฉบับเต็มอยู่

ความจริงเพื่อความยุติธรรม:
เหตุการณ์และผลกระทบจากการสลายการชุมนุม เมษา – พฤษภา 53

ความจริงเพื่อความยุติธรรม:
เหตุการณ์และผลกระทบจากการสลายการชุมนุม เมษา – พฤษภา 53

จัดทำโดย ศูนย์ข้อมูลประชาชนผู้ได้รับผลกระทบจากการสลายการชุมนุม
กรณี เม.ย. – พ.ค. 53 (ศปช.)
หนา 1,392 หน้า แถมดีวีดี คลิป/เอกสารประกอบรายงาน
ปกอ่อน ราคา 500 บาท ปกแข็ง ราคา 1,000 บาท

สั่งซื้อได้โดย
โอนเงินเข้าบัญชีออมทรัพย์
ชื่อบัญชี บริษัท โค-โลคัล จำกัด
ธนาคารกรุงเทพ สาขาลุมพินี เลขที่ 124-4-24850-4
ธนาคารกรุงศรีอยุธยา สาขาลุมพินี เลขที่ 256-1-24803-0
และแฟกซ์สำเนาใบโอนเงินไปที่ 02-9656414 หรือสแกนส่งทางอีเมลไปที่ sameskybooks@gmail.com
หรือ
ธนาณัติหรือตั๋วแลกเงิน
สั่งจ่าย ปณ. นนทบุรี สั่งจ่ายในนาม นายธนาพล อิ๋วสกุล
สอบถามเพิ่มเติมโทร 02-9656414 หรืออีเมล sameskybooks@gmail.com

สารบัญ
บทนำ : เสียงจากเหยื่อ “ความจริงเพื่อความยุติธรรม”
พวงทอง ภวัครพันธุ์
บทที่ 1. กำเนิดและพลวัต “คนเสื้อแดง”
ยุกติ มุกดาวิจิตร อุเชนทร์ เชียงเสน
บทที่ 2. ข้อเท็จจริงการเสียชีวิตและความรุนแรง เมษา 53
เกษม เพ็ญภินันท์
บทที่ 3. ข้อเท็จจริงการเสียชีวิตและความรุนแรง พฤษภา 53
— ความตายที่สวนลุมพินี – บ่อนไก่
บัณฑิต จันทร์โรจนกิจ
— ความตายที่ราชปรารภ
เวียงรัฐ เนติโพธิ์
— ความตายที่ราชประสงค์ / วัดปทุมวนาราม
สรวุฒิ วงศ์ศรานนท์ อัจฉรา อิงคามระธร
— การบาดเจ็บและเสียชีวิตในต่างจังหวัด
กฤตยา อาชวนิจกุล นีรนุช เนียมทรัพย์
บทที่ 4. เชิงอรรถความตายจากการสลายการชุมนุมเมษา – พฤษภา 2553 :อำพราง อัปลักษณ์ และอำมหิต
กฤตยา อาชวนิจกุล ชัยธวัช ตุลาธน
บทที่ 5. การจับกุมดำเนินคดีอันสืบเนื่องจากการชุมนุมทางการเมืองปี 53
ศราวุฒิ ประทุมราช นีรนุช เนียมทรัพย์ เสาวลักษณ์ โพธิ์งาม
บทที่ 6. บทวิเคราะห์การใช้กำลังเกินกว่าเหตุในการสลายการชุมนุม
ขวัญระวี วังอุดม
บทที่ 7. การใช้กฎหมายความมั่นคงในการจัดการการชุมนุมทางการเมือง กับการละเมิดสิทธิมนุษยชน
ขวัญระวี วังอุดม
บทที่ 8. ปฏิบัติการด้านข้อมูลข่าวสารของรัฐบาลในช่วงของความขัดแย้ง
จักรกริช สังขมณี สายชล ปัญญชิต
บทที่ 9. “We Come in Peace” : สันติวิธีฉบับคนเสื้อแดง
อนุสรณ์ อุณโณ
ภาคผนวก
1. การตาย
1.1 รายละเอียดผู้เสียชีวิต
1.2 ปากคำพยาน
2. การถูกจับกุม
2.1 ลำดับเหตุการณ์การจับกุมประชาชนระหว่างการชุมนุมทางการเมืองเดือนมีนาคม – พฤษภาคม 2553
และกรณีที่เกี่ยวเนื่องกัน
2.2 รายชื่อผู้ถูกจับกุม / ดำเนินคดีและผู้ต้องขังที่สืบเนื่องจากการชุมนุมทางการเมือง เดือนมีนาคม – พฤษภาคม 2553
2.3 คำให้การจำเลยในคดีที่เกี่ยวเนื่องจากการชุมนุมทางการเมืองเดือนมีนาคม – พฤษภาคม 2553
2.4 สิทธิของผู้ต้องหาหรือจำเลยและสิทธิในกระบวนการยุติธรรม ตามกฎหมายไทยและกติการะหว่างประเทศ
3. เอกสารสำคัญที่เกี่ยวเนื่องกับการจัดการการชุมนุมของนปช. ปี 2553
4. บทวิเคราะห์
4.1 ชันสูตรพลิกศพ ‘ผังล้มเจ้า’
เกษียร เตชะพีระ
4.2 รายงานการสืบหาข้อเท็จจริง ประเทศไทย ใบอนุญาตฆ่า
ผู้สื่อข่าวไร้พรมแดน
5. รายการคลิปประกอบรายงาน

ดีวีดี ที่จะไปพร้อมกับหนังสือ ความจริงเพื่อความยุติธรรม:

ในแผ่นจะประกอบด้วย
เอกสารสำคัญ
รวบรวมข้อมูลเอกสารของทางราชการซึ่งมีการประกาศใช้ ตั้งแต่ 3 มีนาคม – 21 ธันวาคม 2553
เทปบันทึกการแถลงข่าวของรัฐบาล ศอ.รส. และ ศอฉ.
ในส่วนนี้แบ่งออกเป็น 2 ช่วงเวลาคือ
2.1 เดือนเมษายน 2553
2.2 เดือนพฤษภาคม 2553
คลิปบันทึกเหตุการณ์ในวันที่ 10 เมษายน 2553 และช่วงเหตุการณ์เดือนพฤษภาคม 2553
3.1 เหตุการณ์ 10 เมษายน 2553
3.2 เหตุการณ์ 13-19 พฤษภาคม 2553

ลิ้งค์

http://www.sameskybooks.net/2012/09/02/pic2010/

Edited by กีโฆเต้, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:19.

#534 เหมียวแรงเจอร์

เหมียวแรงเจอร์

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:15

ผมมองว่าประตูปิดนะครับ

#535 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:16

ยิ่งตั้งกระทู้มาก
ไส้เน่ายี่งทะลักส่งกลิ่นออกมามากขึ้น
ว่า
พวกมันมีแต่ จัดฉาก และ แถมเสียงพากษ์ อีก

คลิปวสันต์ ไอ้คนถ่ายตะโกน ทหารยิงประชาชน
คลิปมะเขือเทศ ไอ้คนถ่าย ตะโกน ยิงแล้ว ยิงแล้ว ทั้งๆที่ ทหารบนรางรถไฟฟ้า ไม่ได้ยิงอะไรเลย ถือปืนเฉยๆ แรงถีบไม่มี ประกายไฟไม่มี
คลิปอนุสรณ์สถาน ไอ้คนถ่าย ก็พากษ์ ยิงกันเอง ยิงกันเอง ปืนที่ทำทหารหัวแบะได้คือจะต้องเป็นปืนยาว และ เล็งยิงจากระยะไกล ไม่ใช่ปืนพกแบบนี้

นี่เป็นขบวนการ ใหญ่จริงๆ
ทุนทักษิณ สามารถเนรมิตได้ทุกอย่าง

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#536 salsa

salsa

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:51

อีกข้อนะครับ. พยานในวัดอาจจะเห็นเป็น ทหารยิง จริงๆก็ได้.

แต่ ชุดทหาร หาซื้อมาได้ง่ายมากๆๆๆๆๆๆ เช่นกัน

ส่วนปืน ทหารก็ถูกยึดไปหลายกระบอก และ ก็หามาใช้ได้ง่ายมากกกกกก เช่นกัน

และ ทีนี้ต้องมาดูว่า ถ้า มี คนตาย ทหาร ได้ประโยชน์อะไร และ เสื้อแดง ได้ประโยชน์อะไร

#537 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:57

รูปนี้ที่ว่าประตูถูกปิด
เราว่าน่าจะเป็นประตูที่คล้องไว้เฉยๆ นะน๊า....

หรือใครว่าไงวิจารณ์หน่อยค่ะ ขยายรูปมาแล้วมันได้อย่างงี้อะ สิงห์จ๋าจะเถียงว่าไงอีกจ้า

ลดแสงลง

Edited by นกอิสระ, 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:12.

#538 salsa

salsa

น้องใหม่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:12

เอ่อ คุณ นกอิสระครับ ตรงนั้น ผมคิดว่ามันคือ บานพับ นะครับ

#539 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

ใช่่ สิงห์บอกว่าใส่กุญแจปิดตายอะ
แต่ลองขยายแล้ว มันไม่น่าจะปิดตายอะ
น่าจะคล้องบานพับไว้เฉยๆๆ นะคะ ดูไงกุญแจก็ไม่ปิดตายเลย ต้องมีคนเข้าไปได้ด้วย
ภาพเอามาจากสิงห์...ที่นำเสนอไว้ค่ะ

#540 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

คลิปวสันต์ ไอ้คนถ่ายตะโกน ทหารยิงประชาชน
คลิปมะเขือเทศ ไอ้คนถ่าย ตะโกน ยิงแล้ว ยิงแล้ว ทั้งๆที่ ทหารบนรางรถไฟฟ้า ไม่ได้ยิงอะไรเลย ถือปืนเฉยๆ แรงถีบไม่มี ประกายไฟไม่มี
คลิปอนุสรณ์สถาน ไอ้คนถ่าย ก็พากษ์ ยิงกันเอง ยิงกันเอง ปืนที่ทำทหารหัวแบะได้คือจะต้องเป็นปืนยาว และ เล็งยิงจากระยะไกล ไม่ใช่ปืนพกแบบนี้

นี่เป็นขบวนการ ใหญ่จริงๆ
ทุนทักษิณ สามารถเนรมิตได้ทุกอย่าง

จริงด้วยครับ จริงด้วย
นี่ถ้ามีใครร้อยคลิปพวกนี้ต่อๆกันตามที่ท่านมังกือดำว่า ก็แหล่มเลย!

#541 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:07

เห็นรูปของคุณนกอิสระแล้ว ทำให้นึกอะไรออกอีกหน่อยหนึ่ง
คงจำได้ว่าสิงห์จอมข้อมูล ลงทุนไปเดินถ่ายวีดีโอหามุมยิงน้องเกดจากสกายวอล์ค

ถ้าจะมีใครยิงลงมาจากสกายวอล์คในวันนั้นจริง ก็ต้องไม่ใช่ทหาร
ในคลิบ 50 กว่านาทีที่สิงห์ภูมิใจเสนอการทำงานของทหารที่สยามสแควร์
สิ่งที่ยืนยันจากคลิบนั้นคือ ทหารไม่สามารถรุกเข้ามาถึงสกายวอล์คได้
ตรึงกันตรงนั้น จนแม้แต่ดับเพลิงก็เข้ามาไม่ได้

แล้วถ้าเข้ามาได้ ทหารจะเสี่ยงตายขึ้นสะพานลอยเป็นเป้านิ่งเพื่อเข้าไปในสกายวอล์ค
ซึ่งสิงห์เอง นั่งยันนอนยันมาตลอกว่า ประตูมันล๊อคอยู่ มีประตูกี่ชั้นก็ว่ากันไป

สรุปว่า ดูรูปคุณนกอิสระ แต่ได้เห็นสิงห์เชือดคอตัวเองอีกแล้ว

จึงขอเรียนคุณมังกือดำว่า
ที่จริง สิงห์น่ะ ช่วยเรามากนะครับ ประเด็นตีบตันหลายเรื่อง สิงห์เองที่ส่งข้อมูลมาให้เราตีความ
จนสามารถถลกหนังนปช. ได้มาจนถึงทุกวันนี้

ผมจึงยินดีรอข้อมูลจากสิงห์ ผู้มีความหวังดีประสงค์ร้ายต่อขบวนการเสื้อแดง
ข้อนี้ แม้แต่ 5เอ็ม ก็คงคิดไม่ถึง

55555

#542 bird

bird

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:12

ประตุเหล็ก..เป็นแบบพับด้านละ 3 ช่วง คือ
จากขอบราวเหล็กจะมี 2 ช่วง และ ช่วงที่ 3
จะมีป้ายบอกเวลาปิด-เปิด...

จากภาพ...ถ้าสังเกตให้ดี

จะเห็นเฉพาะประตูจากฝั่งขวา...คือฝั่ง zen
แต่ฝั่งซ้าย คือ ฝั่ง สตช จะไม่เห็นกรอบประตูเหล็ก
จึงเป็นข้อยืนยันว่า...ประตูไม่ได้ปิด ทั้งหมด

จากภาพ...ปิดมาเพียงด้านเดียว..ส่วนอีกด้านเปิดโล่งค่ะ

#543 dec9h

dec9h

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

ประตุเหล็ก..เป็นแบบพับด้านละ 3 ช่วง คือ
จากขอบราวเหล็กจะมี 2 ช่วง และ ช่วงที่ 3
จะมีป้ายบอกเวลาปิด-เปิด...

จากภาพ...ถ้าสังเกตให้ดี

จะเห็นเฉพาะประตูจากฝั่งขวา...คือฝั่ง zen
แต่ฝั่งซ้าย คือ ฝั่ง สตช จะไม่เห็นกรอบประตูเหล็ก
จึงเป็นข้อยืนยันว่า...ประตูไม่ได้ปิด ทั้งหมด

จากภาพ...ปิดมาเพียงด้านเดียว..ส่วนอีกด้านเปิดโล่งค่ะ

ผมก็ว่าจะถามครับ เพราะผมเห็นปิดแค่ด้านเดียว ไม่เห็นบานพับทางด้านซ้ายเลยครับ

#544 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:21

อันดับแรกเลย คือสิ่งต่างๆยืนยัน หนักแน่น ของ ท่านสิงห์ คือ ตรงสกายวอล์ค ไม่มีคนอยู่
ต่อมา ยืนยันจากทางฝ่ายทหารว่า ยิงปะทะกับใครก็ไม่สามารถรู้ได้แน่ชัด ตรงแยก เฉลิมเผ่า
ข้อมูลอันต่อมา รถดับเพลิงไม่สามารถเข้าไปดับเพลิงได้ เพราะ ถูกใครก็ไม่สามารถรู้ได้แน่ชัด ยิงเอา ต้องร้องขอทหารคุ้มกัน
ต่อมา มีทหารบนรางรถไฟฟ้า ตามภาพที่ถ่ายมาจาก สตช.
ข้อมูลต่อมา ผลชันสูตร วิถีกระสุน นัดที่บ่งบอกว่า ไม่น่าจะใช่มาจาก บนรางรถไฟฟ้า
ข้อต่อมา ในวัด พบเจออาวุธ พบเจอการ์ดนปช.

จุด ผิดปรกติ ตามจินตานการของผม
โดยรอบพื้นที่ชุมนุมทั้งหมด มีแค่จุดสกายวอล์คหน้าวัดปทุมฯ เท่านั้น ที่ ไม่มีคนอยู่อาศัยเลย
แปลกแต่จริง!

#545 Ricebeanoil

Ricebeanoil

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

รูปนี้ที่ว่าประตูถูกปิด
เราว่าน่าจะเป็นประตูที่คล้องไว้เฉยๆ นะน๊า....

หรือใครว่าไงวิจารณ์หน่อยค่ะ ขยายรูปมาแล้วมันได้อย่างงี้อะ สิงห์จ๋าจะเถียงว่าไงอีกจ้า

ลดแสงลง

ไม่รู้ว่าผมคิดโง่ๆ อะไรไปหรือเปล่านะครับ
ด้านหลังประตูเหล็ก มีหลักฐานว่ามีคนไปพักอาศัยแน่นอน ดูจากกองสิ่งของต่างๆ แล้ว
ส่วนประตูเหล็กในรูปปิดอยู่หรือไม่ ผมไม่ทราบได้ มองไม่ชัดจริงๆ
ด้านหน้าประตูเหล็ก คิดว่าต้องมีทางเข้าได้ เพราะอะไรทำไมถึงคิดแบบนั้น
เพราะมีคนเข้าไปถ่ายภาพประตูเหล็กมาได้ แสดงว่ามันต้องมีทางเข้าแน่นอน
ถ้ามันเป็นพื้นที่ว่างจริงๆ ใครเข้าไปไม่ได้จริงๆ
เค้าต้องถ่ายรูประยะจากประตูเหล็กทางหนึ่งไปอีกทางหนึ่ง ซึ่งระหว่างประตูเหล็ก 2 อันต้องมีพื้นที่ว่างอยู่
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#546 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:32

อันดับแรกเลย คือสิ่งต่างๆยืนยัน หนักแน่น ของ ท่านสิงห์ คือ ตรงสกายวอล์ค ไม่มีคนอยู่
ต่อมา ยืนยันจากทางฝ่ายทหารว่า ยิงปะทะกับใครก็ไม่สามารถรู้ได้แน่ชัด ตรงแยก เฉลิมเผ่า
ข้อมูลอันต่อมา รถดับเพลิงไม่สามารถเข้าไปดับเพลิงได้ เพราะ ถูกใครก็ไม่สามารถรู้ได้แน่ชัด ยิงเอา ต้องร้องขอทหารคุ้มกัน
ต่อมา มีทหารบนรางรถไฟฟ้า ตามภาพที่ถ่ายมาจาก สตช.
ข้อมูลต่อมา ผลชันสูตร วิถีกระสุน นัดที่บ่งบอกว่า ไม่น่าจะใช่มาจาก บนรางรถไฟฟ้า
ข้อต่อมา ในวัด พบเจออาวุธ พบเจอการ์ดนปช.

จุด ผิดปรกติ ตามจินตานการของผม
โดยรอบพื้นที่ชุมนุมทั้งหมด มีแค่จุดสกายวอล์คหน้าวัดปทุมฯ เท่านั้น ที่ ไม่มีคนอยู่อาศัยเลย
แปลกแต่จริง!

อาจจะไม่มีตั้งแต่วันที่รู้ว่าแกนนำจะมอบตัวก็ได้ครับ B)

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#547 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

สิงห์ โดนน๊อคไปอีกหมัดแล้วครับ

ขอวิเคราะห์เรื่อง skywalk นะครับ

ตามปกติการชุมนุมอะไรก้อตาม เรื่องสถานต่าง ๆ ที่ใช้ในการพัก นอน หรืออะไรก้อตามแต่ มันจะขยายไปเรือย ๆ

ถ้ามีคนอยู่จุด skywalk หน้า CW อยู่ ทำไมมันจะไม่มีคนอยู่หน้า วัดปทุม เพราะเท่าที่เห็นจากรูปหลาย ๆ รูป ปรากฎว่ามีคนอยู่บน skywalke หลายจุด

แต่ทำไม สิงห์บอกว่า หน้าวัดปทุมไม่มีคน เพราะอะไร ทั้ง ๆที่เลยไปอีกนิดเดียวจากหน้า CW ก้อจะเป็นหน้าวัดปทุมแล้ว

ดังนั้นผมจะมองว่า หน้าวัดต้องมีคน หรือสิ่งของ เพราะการชุมนุมมันขยายพื้นที่ไปเรื่อย ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#548 คนปลูกต้นไม้

คนปลูกต้นไม้

ขาประจำ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:51

เค้าปล่อยให้ว่างไว้เผื่อให้ทหารเข้าไปยิงประชาชนมังคะ

#549 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:59

ตอนนี้ได้แต่ลุ้นว่า
ท่านเทพเบญจเอ็ม อย่างองค์ลงในกาทู้นี้เล๊ยย

เพี้ยง

สิงห์เอ๋อ องค์เดียว เราก็เถียงกันเรื่องประตูเหล็กมาตั้งยาวนาน ทั้งๆ ที่มีรูปแสดงว่าฝูงชนไปสร้างสลัมได้นับร้อยๆ ไม่เห็นจะเกี่ยวกับมีหรือไม่มีประตูเลย
อิอิ...ท่านจะต้องมาด่าพวกเราว่า เพราะเจอกับดักย้อนศรของสิ่งมีชีวิตที่มีจริตใช้แต่ตัวอักษรลอยๆ เราได้เผยความจริงนี้แล้วใน PT ไม่เคยเผยที่นี่.....ฮา

#550 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 23 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:04

ไม่รู้ทำไมอ่ะครับ

คนเสื้อแดงจึงต้องแถ หน้าด้าน ย้ำคิดย้ำคำอยู่นั้น

ทั้ง ๆ ไม่มีเหตุผลอะไรเลย

สงสัยเสื้อแดงคงต้องเข้า รพ ประสาท สักวัน

:huh:

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน