Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#2151 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:47

RaRA ตอบมาก่อน ทำไมคนนี้ต้องวิ่งหนี นั่งตีดัมมีเฉิบๆได้ไง ตอบมาก่อน :unsure: ถาม 4เที่ยวแล้ว

อย่าบอกตลกๆอีกนะ ว่าเพราะ จริงๆมันไม่มีเสียงปืน คนเสื้อแดงมันตัดต่อเสียงปืนใส่ไปในคลิป ขำจนปวดท้องเลย :D

คุณแต๋ม ครับ คุณ"อ่านภาษาไทย"ออกไหมครับ???

ผมตอบคุณไปไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบแล้ว ไม่ได้อ่านหรือไงครับ เอาแต่ถาม ถาม แล้วก็ถาม!!!

ท่าน 55555 ก็อุตส่าห์ใจดีกับ คุณแต๋ม ไปหาข่าวมาให้่คุณ แต่คุณก็ไม่อ่านอีก......แล้วจะรู้เรื่องได้ยังไง!! <_<

แล้ว....

อย่าบอกตลกๆอีกนะ ว่าเพราะ จริงๆมันไม่มีเสียงปืน คนเสื้อแดงมันตัดต่อเสียงปืนใส่ไปในคลิป ขำจนปวดท้องเลย :D

คืออะไรครับ ผมอ่านไม่เข้าใจจริงๆ ตกลงมันมีเสียงปืนไหมครับ?? :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#2152 RaRa

RaRa

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:02

เขียนที่หน้าเวบบอร์ด สรท.

Attn : เรียนหัวหน้าทีมงานเสื้อแดงแห่งโลกไซเบอร์

CC : ถึงหัวหน้ากลุ่มงานเวบ สรท.

13 พฤศจิกาคม 2555

เนื่องจากการปฏิบัติงาน ของพนักงานเสื้อแดงแห่งโลกไซเบอร์ ในเวบบอร์ด สรท. แห่งนี้

ได้ปรากฎพนักงานเสื้อแดงบางคน "หมดสภาพการทำงาน" ในด้านการเผยแผ่ข่าวสารด้านเสื้อแดง

ให้กับทางโลกไซเบอร์ สู่หน่วยงาน สรท. ให้สามารถรับรู้เรื่องต่างๆ อีกมุมของทางฝั่งเสื้อแดงได้

เนื่องจาก "ไม่ใส่ใจในการทำงาน ประสาทรับรู้เสีย ไม่สามารถอ่านภาษาไทย ได้แตกฉานที่ดีพอ"

ทาง เวบ บอร์ด สรท. ขอให้ทางทีมงานเสื้อแดงฯ ส่งพนักงานเสื้อแดง กลุ่มงาน สรท. มาใหม่

เพื่อทดแทน "ความเสื่อมประสิทธิภาพของพนักงานเสื้อแดงที่ประจำอยู่เดิม" เพื่อให้การดำเนินงานด้าน

"เผยแผ่" ข้อมูลของทางฝั่งเสื้อแดง เป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพตามเดิม

แจ้งมาเพื่อดำเนินการเปลี่ยนแปลงด่วน ( ก่อนที่จะเสียคน.......จนซ่อมไม่ได้ไปมากกว่านี้ !!)

ไม่ลงชื่อ ( เพราะผมไม่ใช่ WM หรือ MOD แต่อย่างใด ) :lol: :lol: :lol:

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#2153 bird

bird

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:03

หายไป 2 วัน...ตามอ่านไม่ทันแล้วค่ะ...300 กว่า ๆ เท่านั้นเอง
ขออนุญาติอ่านก่อนนะค่ะ... ^_^

#2154 RaRa

RaRa

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:08

หายไป 2 วัน...ตามอ่านไม่ทันแล้วค่ะ...300 กว่า ๆ เท่านั้นเอง

Welcome back ครับคุณเบิร์ด หายไป 2 วันคงจะยุ่งสินะครับ

ค่อยๆ อ่านนะครับ หลัง ๆ จะปวดหัวหน่อยๆ นะครับ ใจเย็นๆ.. :lol:

มีคุณเบิร์ดกลับมาช่วยผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ ^_^ ^_^

Thank you (three times )

#2155 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:33

Welcome back ครับคุณเบิร์ด หายไป 2 วันคงจะยุ่งสินะครับ

ค่อยๆ อ่านนะครับ หลัง ๆ จะปวดหัวหน่อยๆ นะครับ ใจเย็นๆ.. :lol:

มีคุณเบิร์ดกลับมาช่วยผมมีกำลังใจขึ้นเยอะเลยครับ ^_^ ^_^

Thank you (three times )<============= แปลความหมายคำนี้ว่า ...จี๊ดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

#2156 Gop

Gop

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:58

เรื่องแสงอย่าเอามาพูดกันอีกเลย เอาว่า ตัดต่อใช่หรือไม่ดีกว่า
ถ้าตัดต่อก็แสดงว่า หวังผลอะไรสักอย่าง เช่นหวังจะลวงให้โลกเชื่อว่าทหารยิงประชาชน เป็นต้น
แล้วเวลาที่ช่วงที่มีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้านั้น วันอะไร เวลาอะไร หลอกลวงว่าเป็นวันที่ 19 พ.ค. 53 ใช่หรือไม่
ตรงอื่นไม่ต้องพูดถึง เพราะไม่แน่ใจว่าเป็นวันอะไร เวลาอะไร และ ไม่เกี่ยวกับการที่ลวงหลอกว่าทหารยิงประชาชนด้วย

ขออภัยที่ไม่มีเวลาเข้ามาสนทนา ผมขอถามย้ำอีกทีนะครับ

ตกลงคุณ Stagate-1 ยังยืนยันใช่มั้นว่าแสงสะท้อนจากวัตถุเล็กใช้แย้งหลักฐานจากแสงเงาของวัตถุใหญ่ได้

ถ้าใช่ กรุณาชี้แจงด้วยหลักการอย่างเป็นวิทยาศาสตร์มีเหตุมีผลอย่างชัดเจน

คุณย้อนไปดูเลยเรื่องแสง คุณ amplepoor ไม่สามารถแย้งได้เลย รูปที่คุณ amplepoor ทำนั้น แสงเข้าทางตะวันตกมากกว่าอย่างชัดเจน เรื่องเงาและการไฮไลท์สองด้าน ก็ไม่ได้ช่วยอธิบายภาพเจดีย์เลย

คุณลองเอามาเลยว่าตรงไหน ผมมั่นใจว่าผมแย้งได้ทุกจุด ดีกว่าพูดกันลอยๆแบบนี้

จะเห็นว่าสองรูปนี้ เมื่อถ่ายรูปเจดีย์ในตำแหน่งที่ต่างกัน แต่แสงกระทบก็เปลี่ยนไป จะเห็นแสงส่วนที่สว่างมากๆ ที่เป็นสีแดง จะเอาสีอื่นก็ได้แต่มันสังเกตได้ไม่ชัดต้องสีแดงแทนส่วนที่สว่างสุด แสงสีแดงจะกระจายไล่ไปจากด้านข้างไปด้านหลังด้วยถ้าขยับภาพให้เห็นด้านหลัง เสมือนกับแสงถูกส่องจากต้นกำเนิดที่มาจากกล้อง เหมือนเราใช้แฟลชถ่ายภาพ คือเมื่อแสงมากระทบวัตถุแล้วแสงวิ่งเข้ากล้อง ส่วนไหนใกล้ก็จะสว่างมาก ลองดูภาพที่นายขนมสาคูเอามาให้ดูที่เป็นภาพมืดๆ จะเห็นตึกใกล้ๆสว่างกว่า ตึกไกลๆ ทั้งๆอยู่ทิสตะวันออก แสงเข้ากล้องจึงสามารถเอามาใช้วัดได้ว่าแสงแดดมาจากทิศไหน เป็นทิศตะวันตก หรือ ตะวันออก คห.ข้างบนเขาจึงเสนอให้ดูเงากัน เหมือนนาฬิกาแดดที่เขาใช้กันมาตั้งแต่ก่อนมีนาฬิกา อย่างนี้วิทยาศาสตร์พอไหม คุณไม่สนใจคนอื่นบ้างเลยนะ เขากำลังพูดเรื่องนี้กันอยู่พอดี ไม่ฟังเขาบ้างเลยหรือ

๑ แสงที่สว่างเป็นสีแดงใช่ครับ แล้วคุณเห็นหรือไม่ล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นรูปไหนที่คุณทำ เจดีย์ใหญ่นั้น แสงสว่างด้านตะวันตกมากกว่าทุกรูป คุณยังไม่เข้าใจที่ผมบอกแล้วหลายครั้งอีกหรือครับ ว่าวัตถุเล็กมันมีปัญหา เพราะมันรับแสงได้ง่าย คุณไม่ยอมรับฟังผมตรงนี้เลย
๒ ที่เน้นสีแดงประโยคที่สอง ผมไม่เข้าใจครับ ในคลิปไม่มีการใช้แฟลช ผมไม่ทราบว่าคุณใช้หลักการอะไรมาบอกว่าของที่ใกล้จะเห็นสว่างมากกว่า สำหรับผม ข้อความนี้ไม่มีเหตุผลซักนิดเลยครับ
๓ ที่คุณพูดมาทั้งหมดนั้น หลักฐานว่าแสงมาทางทิศตะวันออกอยู่ไหนครับ ผมไม่เห็นเลย
๔ ผมว่าคุณเข้าใจหลักการบางอย่างผิดหรือเปล่าครับเรื่องการเห็นแสงสะท้อนจากทหาร เราเห็นวัตถุสว่าง เพราะมีการสะท้อนจากแหล่งกำเนิดนะครับ เราเห็นสิ่งที่อยู่ตรงหน้าเราสว่าง มันไม่จำเป็นว่าแหล่งกำเนิดนั้นต้องอยู่ด้านหลังเรา มันอาจจะอยู่ด้านข้าง แต่อาจจะเพราะรูปร่างมันโค้งมน เราถึงได้เห็นแสงสะท้อนได้เช่นกัน

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2157 Gop

Gop

ตอบ 13 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:06

ตกลงเรื่องเงาบนดาดฟ้าตึก กับ ควันไฟนี่จบไปแล้วหรือยัง?
ถ้ายังไม่จบ ผมขอส่งภาพเข้าร่วมประกวดด้วยคน

ตอนนี้ภาพที่คุณสิงห์เอามาให้ดู ผมสรุปเลยว่า เป็นวันที่ 19 พ.ค.2553

เพราะหลักฐาน "ไฟกำลังไหม้ CTW" ชัดเจน ควันขโมงซะขนาดนั้น

ซึ่งภาพที่คุณสิงห์ เอามานั้นมันตรงกับตอนต้น ของ "คลิปตัวเต็มมีพยาน" ที่ว่า

แต่.........

พอไปกลางๆ "คลิป" ผมไม่อาจสรุปได้ว่า เป็น วันที่ 19 พ.ค. 2553 ครับ ( ที่ยังถกกันอยู่ )

และ

กลับมาตอนท้าย ๆ ของ "คลิป" ก็ มีโอกาสที่จะ เป็นวันที่ 19 พ.ค.2553 ได้ครับ

สรุปแล้ว คุณสิงห์ คิดว่า "คลิปลวงโลก" ที่ว่าเป็น single shot ไหมหล่ัะครับ??? :lol:

น่าสนใจครับ พอจะมีวิธีตัดสินมั้ยครับ ว่าคลิปนี้เป็น single shot หรือไม่ อย่างไร??
ตอนนี้ผมพอจะนึกออกอยู่วิธีนึง คือเอาไปทำเป็นไฟล์เสียง แล้วดูว่ามีการกระโดดหรือไม่ อย่างไร? แต่ผมพบว่าการกระโดดของเสียง บางทีอาจจะเกิดจากลมพัดก็ได้ ทำให้ทุกอย่างยิ่งยากขึ้น ถ้าใครมีวิธีอะไรเสนอแนะว่าจะตัดสินอย่างไร จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2158 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:16

น่าสนใจครับ พอจะมีวิธีตัดสินมั้ยครับ ว่าคลิปนี้เป็น single shot หรือไม่ อย่างไร??
ตอนนี้ผมพอจะนึกออกอยู่วิธีนึง คือเอาไปทำเป็นไฟล์เสียง แล้วดูว่ามีการกระโดดหรือไม่ อย่างไร? แต่ผมพบว่าการกระโดดของเสียง บางทีอาจจะเกิดจากลมพัดก็ได้ ทำให้ทุกอย่างยิ่งยากขึ้น ถ้าใครมีวิธีอะไรเสนอแนะว่าจะตัดสินอย่างไร จะเป็นประโยชน์อย่างยิ่งครับ

ท่านGop เคยดูคลิปที่เปิดในสภาไหมครับ ลองหาดูสิครับอยู่ในกระทู้นี้แหล่ะ

ท่านStargate โพสต์ไว้แล้ว ค่อยๆดูนะครับ จะมีรายละเอียดบอกไว้ในนั้น

ว่ามันมีจุดน่าสงสัยยังไงบ้าง ดูจบแล้วสงสัยยังไง ลองมาคุยกันได้นะครับ

ส่วนเรื่องแสงเงาตอนนี้ก็เพลาๆลงแล้วหล่ะครับ เพราะดันไปเกิดมีพิรุธ เอาตรงที่ว่า

มันเป็น "คลิป" ที่มีการตัดต่อหรือไม่อย่างไรหน่ะครับ เลยต้องหาพยานแวดล้อม

มาประกอบกับหัวข้อกระทู้ เพื่อช่วยกันพิสูจน์ความจริงหน่ะครับ.... :)

#2159 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:20

ว่างๆ มา ดูรูปกันดีกว่า

ตามภาพนี้ มันกี่โมงกันแล้วครับ??

#2160 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:22

Gop

เท่าที่นึกออกตอนนี้ คือใช้ Program วีดิโอ Player ที่มีลูกเล่น Step frame เล่น (โหลดคลิปมาเซฟก่อน)
แล้วไล่ดูทีละเฟรม หารอยต่อของการตัดต่อคลิปให้เจอครับ ซึ่งคนปรกติคงไม่ขยันมานั่งดูแน่ๆ

เพราะดูแบบปรกติแล้ว ยังไงก็ไม่มีรอยต่อครับ มัน single shot แน่นอน :D

Edited by Tam-mic-ra., 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:25.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2161 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:26

Gop

เท่าที่นึกออกตอนนี้ คือใช้ Program วีดิโอ Player ที่มีลูกเล่น Step frame เล่น (โหลดคลิปมาเซฟก่อน)
แล้วไล่ดูทีละเฟรม หารอยต่อของการตัดต่อคลิปให้เจอครับ ซึ่งคนปรกติคงไม่ขยันมานั่งดูแน่ๆ

เพราะดูแบบปรกติแล้ว ยังไงก็ไม่มีรอยต่อครับ มัน single shot แน่นอน :D

คุณแต๋ม ตอบคำถามผมหรือยังครับ :(

#2162 son

son

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:46

Gop

http://youtu.be/R9dg0HLO2k0

อ่านภาษาไทย....มันยังไม่มีปัญญารู้เรื่อง......
ริอ่าน...ใช่ภาษาอังกฤษ....single shot.....
ดูคลิปถูกอันเปล่าวะ....ไม่ใช่ดูอันนึง.....
แล้วมาคุยกับ...คนในนี้อีกอันนึง..นะเว้ย..เฮ้ย...
กร๊าก...กกก....กกกกกกก...กก....ไอ้กระจอกแต๋ม..........

ควายไม่บันยะบันยัง......ควายไม่มีวันเหนื่อย....
ควายเทอร์โบ....อย่างตุ๊ดแต๋ม...กระจอก..กาก............
http://webboard.seri...กฤ/#entry489731

ควาย...ไม่น้อยไปกว่า...กระบือ......
แม้ง....หัดอ่าน...เรียน...หนังสือ....จากประเทศไหนวะ............
ทำเสื้อแดง.....ขายขี้หน้าหมด......คว้าย...ควาย..แท้...แท้...หึหึ..........

คุณ jerasak

http://www.thairath....e/view/pol/5430 นี่คือลิ้๊งที่คุณให้มาดูเรื่องเรียนราม

ผมอ่านได้ว่าจบราม 2529 ถูกไหมครับ?

ปริญญาตรี คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
- ปี 2529

งง ครับ ช่วยขยายความหน่อยครับ

คุณ jerasak

http://www.thairath....e/view/pol/5430 นี่คือลิ้๊งที่คุณให้มาดูเรื่องเรียนราม

ผมอ่านได้ว่าจบราม 2529 ถูกไหมครับ?

ปริญญาตรี คณะนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
- ปี 2529

งง ครับ ช่วยขยายความหน่อยครับ

http://www.thairath....e/view/pol/5430
การศึกษา และดูงาน :
- ปี 2549
ปริญญานิติศาสตรดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ มหาวิทยาลัยรามคำแหง
- ปี 2533
ปริญญาโท เศรษฐศาสตร์มหาบัณฑิต มหาวิทยาลัยออกซ์ฟอร์ด ประเทศอังกฤษ (นักเรียนทุนของมหาวิทยาลัย)
- ปี 2531

- ปี 2529
ปริญญาตรี สาขาปรัชญาการเมือง และเศรษฐศาสตร์ (PPE) (เกียรตินิยมอันดับ 1) มหาวิทยาลัย ออกซ์ฟอร์ด
- ปี 2525
มัธยมศึกษาที่ Eton College ประเทศอังกฤษ
- ปี 2519
ประถมศึกษาปีที่ 6 โรงเรียนสาธิตจุฬาฯ
------------------------------------------------------------------------------
ไทยรัฐเขาไล่ ปีมาก่อนครับ ตัดมาแค่บ้างส่วน จะสับสนได้ครับ....

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#2163 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:02

ว่างๆ มา ดูรูปกันดีกว่า

ตามภาพนี้ มันกี่โมงกันแล้วครับ??

:lol: :lol: :lol: น่าจะใกล้ ๆ กับภาพนี้นะครับ

รายละเอียดภาพอย่างน้อยต้องมีพวก Camera Exposure ด้วยนะครับ

Edited by Solidus, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:17.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#2164 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:05

RaRA ตอบมาก่อน ทำไมคนนี้ต้องวิ่งหนี นั่งตีดัมมีเฉิบๆได้ไง ตอบมาก่อน :unsure: ถาม 4เที่ยวแล้ว

คุณแต๋ม ครับ คุณ"อ่านภาษาไทย"ออกไหมครับ???

ผมตอบคุณไปไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบแล้ว ไม่ได้อ่านหรือไงครับ เอาแต่ถาม ถาม แล้วก็ถาม!!!

ท่าน 55555 ก็อุตส่าห์ใจดีกับ คุณแต๋ม ไปหาข่าวมาให้่คุณ แต่คุณก็ไม่อ่านอีก......แล้วจะรู้เรื่องได้ยังไง!! <_<

แล้ว....

คืออะไรครับ ผมอ่านไม่เข้าใจจริงๆ ตกลงมันมีเสียงปืนไหมครับ?? :lol: :lol:

ก็คุณเอง เคยบอกไว้แบบนี้ :unsure:

ผมบอกไว้ว่า "จุดที่ถ่าย คลิป" อยู่ห่างจาก ทหาร บนรางรถไฟฟ้า 240 เมตร(โดยประมาณ) ยังได้ยินเสียงปืน(ตามที่ได้ยินในคลิป)
แล้ว คนที่นั่งอยู่ในวัด(ตามคลิป)จะไม่ได้ยินเสียงปืนหรือยังไง หรือว่าได้ยิน แต่ก็ยังคงเฉยๆ "จะยิงก็ยิงกันไป กูไม่สน" อย่างนั้นหรือ??
คุณแต๋ม เข้าใจหรือยังครับว่า.................
"ผมรู้ตำแหน่งคนที่นั่ง(ในคลิป) แต่ผมสงสัยว่าทำไมถึงไม่หนีหรือหาที่หลบกระสุนปืน(กรณีที่มีการยิงกันจริงๆ) แสดงว่าเสียงปืน(ในคลิป)ตัดต่อมาใช่ไหมครับ??"

RaRa หาว่าเสื้อแดงเอาเสียงปืน ตัดต่อใส่เข้าไปในคลิป ฮามาก :rolleyes:

สรุปว่าคุณยอมรับความไม่รู้ก็จบแล้ว ว่าที่เข้าใจว่าชายที่นั่งเล่นในคลิป เขาไม่วิ่งไม่ลนลาน น่ะมันผิดอย่างแรง
ก้เพราะตรงนั้นมันอยู่ในวัดต่างหากไง (เครดิต 5M)

ง่ายๆแค่นี้แสดงสปิริตก็จบ ไม่ต้องเยิ่นเย้อกินพื้นที่กระทู้ :unsure:

Edited by Tam-mic-ra., 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:07.

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2165 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:14

แล้ว....

ก็คุณเอง เคยบอกไว้แบบนี้ :unsure:

ผมบอกไว้ว่า "จุดที่ถ่าย คลิป" อยู่ห่างจาก ทหาร บนรางรถไฟฟ้า 240 เมตร(โดยประมาณ) ยังได้ยินเสียงปืน(ตามที่ได้ยินในคลิป)
แล้ว คนที่นั่งอยู่ในวัด(ตามคลิป)จะไม่ได้ยินเสียงปืนหรือยังไง หรือว่าได้ยิน แต่ก็ยังคงเฉยๆ "จะยิงก็ยิงกันไป กูไม่สน" อย่างนั้นหรือ??
คุณแต๋ม เข้าใจหรือยังครับว่า.................
"ผมรู้ตำแหน่งคนที่นั่ง(ในคลิป) แต่ผมสงสัยว่าทำไมถึงไม่หนีหรือหาที่หลบกระสุนปืน(กรณีที่มีการยิงกันจริงๆ) แสดงว่าเสียงปืน(ในคลิป)ตัดต่อมาใช่ไหมครับ??"

RaRa หาว่าเสื้อแดงเอาเสียงปืน ตัดต่อใส่เข้าไปในคลิป ฮามาก :rolleyes:

สรุปว่าคุณยอมรับความไม่รู้ก็จบแล้ว ว่าที่เข้าใจว่าชายที่นั่งเล่นในคลิป เขาไม่วิ่งไม่ลนลาน น่ะมันผิดอย่างแรง
ก้เพราะตรงนั้นมันอยู่ในวัดต่างหากไง (เครดิต 5M)

ง่ายๆแค่นี้แสดงสปิริตก็จบ ไม่ต้องเยิ่นเย้อกินพื้นที่กระทู้ :unsure:

ท่าน แต๋มครับ ผมว่าสื่อสารกันคนละอย่างแล้วมั๊งครับ ท่านRaRa น่าจะหมายถึงมียิงเข้าไปในวัด แล้วทำไมคนนั้นถึงนั่งเฉยไม่สะทกสะท้าน มั๊งครับ

#2166 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:20

ต่อจากความเห็นเมื่อกี้
คือ ถ้าดูจากคลิป คนที่วิ่งหนี ท่านแอมเคยลงไว้ ถ้าจำไม่ผิด คือ (คร่าวๆนะครับ) วิ่งหนีมาจากทางด้านกำแพงฝั่งพารากอนมาหลบอยู่ตรงโบสถ์ ซึ่ง บริเวณนั้น ถ้ามองไปด้านหน้าวัด จะประมาณตรงประตู เต๊นท์พยาบาล ประมาณเนี้ยครับ......เลยสงสัย ยิงหน้าวัด แต่คนวิ่งหนี มาดูหรือครับ?

ปล.แค่ข้อสงสัย ข้ามๆไปได้เลย ..อย่าใส่ใจ ไปเรื่องตัดต่อคลิปก่อนครับ

#2167 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:50

ท่าน แต๋มครับ ผมว่าสื่อสารกันคนละอย่างแล้วมั๊งครับ ท่านRaRa น่าจะหมายถึงมียิงเข้าไปในวัด แล้วทำไมคนนั้นถึงนั่งเฉยไม่สะทกสะท้าน มั๊งครับ(ใช่ครับ แค่นี้ทำไมถึงไม่เข้าใจ)

คือ ถ้าดูจากคลิป คนที่วิ่งหนี ท่านแอมเคยลงไว้ ถ้าจำไม่ผิด คือ (คร่าวๆนะครับ) วิ่งหนีมาจากทางด้านกำแพงฝั่งพารากอนมาหลบอยู่ตรงโบสถ์ ซึ่ง บริเวณนั้น ถ้ามองไปด้านหน้าวัด จะประมาณตรงประตู เต๊นท์พยาบาล ประมาณเนี้ยครับ......เลยสงสัย ยิงหน้าวัด แต่คนวิ่งหนี มาดูหรือครับ?

ปล.แค่ข้อสงสัย ข้ามๆไปได้เลย ..อย่าใส่ใจ ไปเรื่องตัดต่อคลิปก่อนครับ (ข้ามไม่ได้ครับ เพราะจุดนี้จะโยงไปสู่คำพูดที่ว่า "ตัดต่อหรือไม่")

คุณแต๋มครับ..................ผมว่าผมอธิบายไปหลายรอบแล้วนะครับ!!!

ผมจะอธิบายช้าๆ ค่อยๆ อ่านนะครับ......พร้อมแล้วนะครับ..มาเริ่มได้

ผมถามคุณแต๋มว่า "คุณแต๋มและพรรคพวกคิดว่าทหารยิงปืนเข้าไปในวัดใช่ไหมครับ??"

ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ"ทำไมคนที่ปรากฏอยู่ในคลิปถึงไม่วิ่งหนีเหมือนอย่างคนอื่นๆหล่ะครับ??"

แล้วผมก็เลย อธิบายต่อไปว่า "สาเหตุที่คนที่ปรากฏอยู่ในคลิปไม่วิ่งหนีเพราะมันไม่มีการยิงจริงๆใช่ไหมครับ??"

จึงเป็นที่มาของคำพูดผมที่ว่า "อย่างงั้น คลิปที่ว่าก็มีการใส่เสียงปืนเข้าไปในภายหลังใช่หรือไม่??"

และในเมื่อมันมีจุดสังเกตที่ชวนให้สงสัยเกิดขึ้นแบบนี้ ผมก็เลยตั้งข้อสงสัยที่ว่า

"คลิปมีการตัดต่อ โดยเอาช่วงหัวและท้ายของคลิปที่ถ่ายวันที่ 19 พ.ค. 2553"

มาต่อเข้ากับ "ช่วงกลางของคลิปที่ถ่ายในวันอื่นที่ไม่ใช่วันที่ 19 พ.ค. 2553" ยังไงหล่ะครับ!!!

เข้าใจหรือยังครับคุณแต๋ม!!! -_- -_-

ยังไงก็ลองหาเหตุผลมาแย้งกันนะครับไม่เอาแบบแย้งกันลอยๆ แล้วก็เลิกถามคำถามที่ไม่เกิดประโยชน์ได้แล้วนะครับ...

#2168 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:42

ปัญหาคือคุณRaRa คิดว่าชายคนนั้นนั่งอยู่บริเวณใกล้กำแพงวัดด้านหน้า ทั้งที่ผมทำภาพบอกไป ก็ดันดูภาพผมไม่ออกอีก ก็ยังคิดว่าเป็นหน้าๆ แต่ทำเงียบไม่ยอมบอก

ผมไล่บอกจนคุณรู้ ก็โมเมยกคลิปในสภามาประกอบว่า คลิปนั่นไม่ชัดเจน อาจมีการตัดต่อ (บ้ามากๆ เพราะเขาคุยในกระทู้เรื่องคลิปแตงโม เขาโพสกันโครมๆ ไปเอาคลิปอะไรมาปนให้วุ่นวาย)
ผมก็ถามว่ามันตัดต่อยังไง ถามแล้วถามอีก ก็ไม่ยอมรับ

จริงๆประเด็นนี้ที่ถามกันในรอบแรก คนอื่นเขาเข้าใจกันหมดแล้ว ว่าตรงที่ชายคนนั้นนั่ง มันอยู่ลึกเข้าไปในวัด เขาจะวิ่ง-ไม่วิ่ง ผมว่ามันเรื่องของเขาสิ่
ซึ่งคลิปอีกอันที่มีภาพกรากฏหลายคนรวมกลุ่มอยู่หน้าโบสต์ ก็เห็นกันว่าบางคนวิ่ง-บางคนอยู่กับที่

แต่นี่ เหลือคุณวนเวียนด๊องแด๊งอยู่คนเดียว พร่ำาเพ้อไม่หยุด ว่า .........ชายคนนั้นต้องวิ่ง !! เมื่อไม่วิ่ง ก็คือคลิปถูกตัดต่อ !! เพราะเป็นการถ่ายคนละวัน

อย่างนี้คุยไปก็ปวดหัว และพากระทู้เยิ่นเย้อกินพื้นที่เสียเปล่าๆ นี่แหล่ะคนอื่นเขาจึงไม่คุยด้วยไง ละก็หาว่าเขาหนีคำถามอีก บ้าจริงๆ :unsure:

ป้องกันการเถียงด๊องแด็งอีก ผมขอถามอีกที

1. ทำไมต้องวิ่ง จงทำหลักฐานเป็นภาพ หรือข้อมูลใดๆมาสนับสนุนด้วย อย่าลอยๆมาว่าตัดต่อ
2. แดงจะตัดต่อเอาคลิปตอนที่คนไม่วิ่ง ใส่เข้าไปทำไม เพื่ออะไร

แล้วถ้าพิมอะไร เอาแต่มีแต่ข้อสงสัย โดยไม่มีหลักอะไรสนับสนุนน่าฟังเลยมาแลกเปลี่ยน ก็เลิกพิมเถิด อ่านอย่างเดียวจะดีกว่า
รอผมพลาดกับคนอื่น ค่อยมาเยาะ อาจจะดังได้ง่ายกว่าอีก

#2169 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:52

ถ้ามันไม่มีรายละเอียดก็แสดงว่าผ่านการดัดแปลงมาแล้วแหละครับ ยังไงก็ต้องใช้สภาพแวดล้อมมาพิจารณาอีกที เนื่องจากรายละเอียดภาพมันสามารถแก้ไขได้

โอเคครับ ท่าน Solidus ถ้างั้นผมก็คงจะเข้าใจถูกแล้ว ตามคำอธิบายการใช้โปรแกรมนั้นๆ(แอบนึกๆว่าท่านSolidus จะมีโปรแกรมที่เด็ดกว่ามาให้ครับ :P)

บางทีรูปเดียวกัน "เวลา" ยังไม่เหมือนกันเลยครับ อย่างนี้ก็ต้องมาว่ากันที่ Time Zone ของกล้องกันอีกหล่ะสิครับเนี่ย......คงมีคนตกหลุม Time Zone อีกแน่ๆ :lol: :lol:

ต่อให้มีโปรแกรมเด็ดขนาดไหน แต่ถ้ารูปนั้นไม่มีข้อมูลให้มามันก็แสดงไม่ได้อยู่ดีแหละครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#2170 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:53

[
]ท่าน แต๋มครับ ผมว่าสื่อสารกันคนละอย่างแล้วมั๊งครับ ท่านRaRa น่าจะหมายถึงมียิงเข้าไปในวัด แล้วทำไมคนนั้นถึงนั่งเฉยไม่สะทกสะท้าน มั๊งครับ

คำว่าในวัด คุณว่ารัศมีถึงจุดไหนบ้าง ??? ทำภาพมาให้ดูหน่อย จริงๆตอนแรกผมบอกว่ายิงหน้าวัดด้วยซ้ำ หาดูได้

มันมีอะไรบังแนวยิงอยู่เยอะแยะ street view ก็มีให้ดู หลงเชื่อ RaRa สะงั้น

#2171 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:56

ถ้ามันไม่มีรายละเอียดก็แสดงว่าผ่านการดัดแปลงมาแล้วแหละครับ ยังไงก็ต้องใช้สภาพแวดล้อมมาพิจารณาอีกที เนื่องจากรายละเอียดภาพมันสามารถแก้ไขได้

โอเคครับ ท่าน Solidus ถ้างั้นผมก็คงจะเข้าใจถูกแล้ว ตามคำอธิบายการใช้โปรแกรมนั้นๆ(แอบนึกๆว่าท่านSolidus จะมีโปรแกรมที่เด็ดกว่ามาให้ครับ :P)

บางทีรูปเดียวกัน "เวลา" ยังไม่เหมือนกันเลยครับ อย่างนี้ก็ต้องมาว่ากันที่ Time Zone ของกล้องกันอีกหล่ะสิครับเนี่ย......คงมีคนตกหลุม Time Zone อีกแน่ๆ :lol: :lol:

ต่อให้มีโปรแกรมเด็ดขนาดไหน แต่ถ้ารูปนั้นไม่มีข้อมูลให้มามันก็แสดงไม่ได้อยู่ดีแหละครับ

อธิบายคนที่มันไม่รู้ไปเรื่อยๆครับ ผมว่าอีกไม่ต่ำกว่า 5 หน้า กระทู้นี้น่ะ เดี๋ยวคงมีประเด็นมาสงสัยแปลกๆอีก

#2172 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:12

แหมมมมม.............ผมไม่อยู่หน่อยเดียว เอาใหญ่เลยเชียวนะคุณแต๋มมมมมม!!

มาผมจะค่อยๆ คุยกับคุณแต๋ม เพื่อความเข้าใจนะครับ

ปัญหาคือคุณRaRa คิดว่าชายคนนั้นนั่งอยู่บริเวณใกล้กำแพงวัดด้านหน้า ทั้งที่ผมทำภาพบอกไป ก็ดันดูภาพผมไม่ออกอีก ก็ยังคิดว่าเป็นหน้าๆ แต่ทำเงียบไม่ยอมบอก
คุณแต๋มคิดว่าผมไม่รู้เหรอครับว่าชายคนนั้นนั่งอยู่ตรงไหน?? คุณแต๋มไม่ได้อ่านที่ผมบอกไปเลยนะครับแบบนี้!!

ผมไล่บอกจนคุณรู้ ก็โมเมยกคลิปในสภามาประกอบว่า คลิปนั่นไม่ชัดเจน อาจมีการตัดต่อ
ผมต้องรอให้คุณมาบอกผมเหรอครับผมถึงจะรู้!!! :lol:
แล้วที่ผมเอาเรื่องคลิปในสภาฯ มาก็เพื่อเป็นบทสรุปหลังจาก "จบการถกกันเรื่องแสง+ควัน"ตอนหัวและท้ายของคลิปไงครับคุณแต๋มมมมม!!
นี่แหล่ะน้าาา...ไม่ติดตามให้ตลอดแล้วก็มาโมเม ไปเรื่อยเปื่อย (ผลของการ อ่านไม่เกิน 3 บรรทัด ทีหลังเข้าไปปล้น 7-11 เอาหนังสือออกมาด้วยนะครับ :lol: )

(บ้ามากๆ เพราะเขาคุยในกระทู้เรื่องคลิปแตงโม เขาโพสกันโครมๆ ไปเอาคลิปอะไรมาปนให้วุ่นวาย)
ผมก็ถามว่ามันตัดต่อยังไง ถามแล้วถามอีก ก็ไม่ยอมรับ
ตัดต่อยังไงนั้น ตอนนี้เรากำลังคุยกันเรื่องนี้ แต่คุณมาสรุปเลยว่า"ไม่ตัดต่อ" คุณก็หาหลักฐานมาแย้งสิครับ ไม่ใช่ "ตะแบงแบบนี้"

จริงๆประเด็นนี้ที่ถามกันในรอบแรก คนอื่นเขาเข้าใจกันหมดแล้ว ว่าตรงที่ชายคนนั้นนั่ง มันอยู่ลึกเข้าไปในวัด เขาจะวิ่ง-ไม่วิ่ง ผมว่ามันเรื่องของเขาสิ่
ซึ่งคลิปอีกอันที่มีภาพกรากฏหลายคนรวมกลุ่มอยู่หน้าโบสต์ ก็เห็นกันว่าบางคนวิ่ง-บางคนอยู่กับที่
นี่ก็อีกนะครับ...คนอื่นเค้าเข้าใจกันหมด รวมถึงเข้าใจที่ผมถามย้ำคุณด้วยซ้ำมีแต่คุณคนเดียวที่ไม่เข้าใจ จนคุณ son ต้องออกมาเบรคคุณ
แต่ด้วยความรั้นหรืออะไรก็แล้วแต่ คุณก็ยังคงไม่ฟังและไม่รู้เรื่องอีกต่อไป

แต่นี่ เหลือคุณวนเวียนด๊องแด๊งอยู่คนเดียว พร่ำาเพ้อไม่หยุด ว่า .........ชายคนนั้นต้องวิ่ง !! เมื่อไม่วิ่ง ก็คือคลิปถูกตัดต่อ !! เพราะเป็นการถ่ายคนละวัน
ผมและเพื่อนๆ สรท.หลายๆ คนที่ qoute คุยกับคุณแต๋ม ก็พยายามบอกคุณว่า "มันยิงกันจะเป็นจะตาย" ( ตามที่พวกคุณบอกกันมา ) แล้วทำไมชายคนนั้นถึงไม่วิ่งหนี
หรือหาที่หลบ คุณแต๋ม ก็มาอ้างอีกว่า "ก็เพราะชายคนนั้นอยู่ลึกเข้าไปข้างในวัด ทำไมต้องวิ่งหนี" ผมก็อุตส่าห์หา รูปจากคลิปที่มี "คนวิ่งหนีหลบกันให้วุ่นวาย" มาให้ดู
คุณแต๋มก็ยังมาถามวนเวียนกลับมาอีกว่า "แล้วทำไมบางคนวิ่ง บางคนไม่วิ่ง??"........แบบนี้มันบ่งบอกว่าอะไรครับ ผม หรือ คุณแต๋ม ที่ไม่รู้เรื่องกันแน่ครับ :lol:

อย่างนี้คุยไปก็ปวดหัว และพากระทู้เยิ่นเย้อกินพื้นที่เสียเปล่าๆ นี่แหล่ะคนอื่นเขาจึงไม่คุยด้วยไง ละก็หาว่าเขาหนีคำถามอีก บ้าจริงๆ :unsure:
คนอื่นที่ไม่คุยด้วยนี่ หมายถึง คุณสิงห์ กับ คุณ5m เหรอครับ จะให้คุยได้ไงหล่ะครับ ก็ผมเล่นไปดักทางสองคนนั้นไว้ไงครับ!! สงสัยกำลังเก็บข้อมูลอยู่มั้งครับ :lol:

ป้องกันการเถียงด๊องแด็งอีก ผมขอถามอีกที

1. ทำไมต้องวิ่ง จงทำหลักฐานเป็นภาพ หรือข้อมูลใดๆมาสนับสนุนด้วย อย่าลอยๆมาว่าตัดต่อ
(ตอบไปแล้วข้างต้นนะครับว่า "ทำไมต้องวิ่งหนี" หรือว่า ไม่อ่านอีก??)

2. แดงจะตัดต่อเอาคลิปตอนที่คนไม่วิ่ง ใส่เข้าไปทำไม เพื่ออะไร
อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆครับ ว่าตัดต่อแบบนั้นทำไม ถ้าให้ผมเดา กคงจะ็ทำ "เพื่อใส่ความ ปรักปรำ ทหาร ไงครับ!!"
พวกแดง มักจะทำอะไรให้ผมและเพื่อนๆ สรท.จับผิดได้เสมอแหล่ะครับ ไม่เชื่อถาม คุณ5m และ คุณสิงห์ ดูสิครับ

แล้วถ้าพิมอะไร เอาแต่มีแต่ข้อสงสัย โดยไม่มีหลักอะไรสนับสนุนน่าฟังเลยมาแลกเปลี่ยน ก็เลิกพิมเถิด อ่านอย่างเดียวจะดีกว่า
ผมหรือคุณแต๋มครับที่มีแต่ข้อสงสัยแล้วก็ ถาม ถาม แล้วก็ถาม
เรื่องหลักฐาน ผมและเพื่อนๆ สรท. ก็เอาข่าว(จากสำนักที่น่าเชื่อถือที่สุดของพวกคุณ)มาแปะ ให้คุณแต๋มอ่าน แต่คุณก็ไม่อ่าน แถมบอกว่าไม่เชื่ออีกตะหาก!!

รอผมพลาดกับคนอื่น ค่อยมาเยาะ อาจจะดังได้ง่ายกว่าอีก
ถ้าให้ผมรอคุณแต๋มพลาดกับคนอื่น ผมไม่ต้องทำงานทำการกันพอดี เพราะคุณแต๋ม พลาดแล้ว พลาดอีก พลาดซ้ำพลาดซาก เลยนะครับ!!! :lol: :lol:

ผมก็ยังยืนยันคำเดิมนะครับ คุณแต๋มก็ยังดีกว่า พวกของคุณอีกหลายๆ คน

เพราะคุณยังมีการโต้ตอบ ไม่หายไปเฉยๆ เวลาตอบอะไรไม่ได้ เหมือนพวกของคุณคนอื่นๆ..... ^_^

ป.ล.หวังว่าคุณแต๋ม คงอ่านนะครับ และ ขอให้ทำความเข้าใจกับสิ่งที่อ่านด้วยนะครับ...ขอบคุณครับ

#2173 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:15

อธิบายคนที่มันไม่รู้ไปเรื่อยๆครับ ผมว่าอีกไม่ต่ำกว่า 5 หน้า กระทู้นี้น่ะ เดี๋ยวคงมีประเด็นมาสงสัยแปลกๆอีก

คุณแต๋มรู้เหรอครับ ผมกับ ท่านSolidus คุยเรื่องอะไรกัน??

เรื่องคนต้องวิ่งหนีหรือไม่วิ่งหนียังไม่รู้เรื่องเลย แล้วจะรู้เรื่องที่พวกผมคุยกันเหรอครับ... :lol: :lol:

#2174 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:23

เอารูปมาฝากครับ

รูปนี้ภาพต้นฉบับถ่ายไว้ที่ความละเอียดสูง ภาพชัดมาก ขนาด2M กว่าๆ แบบไม่ปรับแสงเงาใดๆ เพิ่มเติมครับ!!

#2175 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:28

ดูรูปกันต่อนะครับ

#2176 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:34

ดูกันอีกมุมนะครับ

#2177 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:36

อีกมุมครับ

#2178 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:39

จากอีกมุมครับ

#2179 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:43

แถมให้นะครับ
ไฟไหม้ที่ไหนครับเนี่ย...กี่โมงแล้วครับ? :o

#2180 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:49

รูปนี้ต้อง GMT+ เท่าไหร่ดีครับ :lol:

#2181 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:31

เรื่องแสงอย่าเอามาพูดกันอีกเลย เอาว่า ตัดต่อใช่หรือไม่ดีกว่า
ถ้าตัดต่อก็แสดงว่า หวังผลอะไรสักอย่าง เช่นหวังจะลวงให้โลกเชื่อว่าทหารยิงประชาชน เป็นต้น
แล้วเวลาที่ช่วงที่มีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้านั้น วันอะไร เวลาอะไร หลอกลวงว่าเป็นวันที่ 19 พ.ค. 53 ใช่หรือไม่
ตรงอื่นไม่ต้องพูดถึง เพราะไม่แน่ใจว่าเป็นวันอะไร เวลาอะไร และ ไม่เกี่ยวกับการที่ลวงหลอกว่าทหารยิงประชาชนด้วย

ขออภัยที่ไม่มีเวลาเข้ามาสนทนา ผมขอถามย้ำอีกทีนะครับ

ตกลงคุณ Stagate-1 ยังยืนยันใช่มั้นว่าแสงสะท้อนจากวัตถุเล็กใช้แย้งหลักฐานจากแสงเงาของวัตถุใหญ่ได้

ถ้าใช่ กรุณาชี้แจงด้วยหลักการอย่างเป็นวิทยาศาสตร์มีเหตุมีผลอย่างชัดเจน

คุณย้อนไปดูเลยเรื่องแสง คุณ amplepoor ไม่สามารถแย้งได้เลย รูปที่คุณ amplepoor ทำนั้น แสงเข้าทางตะวันตกมากกว่าอย่างชัดเจน เรื่องเงาและการไฮไลท์สองด้าน ก็ไม่ได้ช่วยอธิบายภาพเจดีย์เลย

คุณลองเอามาเลยว่าตรงไหน ผมมั่นใจว่าผมแย้งได้ทุกจุด ดีกว่าพูดกันลอยๆแบบนี้

จะเห็นว่าสองรูปนี้ เมื่อถ่ายรูปเจดีย์ในตำแหน่งที่ต่างกัน แต่แสงกระทบก็เปลี่ยนไป จะเห็นแสงส่วนที่สว่างมากๆ ที่เป็นสีแดง จะเอาสีอื่นก็ได้แต่มันสังเกตได้ไม่ชัดต้องสีแดงแทนส่วนที่สว่างสุด แสงสีแดงจะกระจายไล่ไปจากด้านข้างไปด้านหลังด้วยถ้าขยับภาพให้เห็นด้านหลัง เสมือนกับแสงถูกส่องจากต้นกำเนิดที่มาจากกล้อง เหมือนเราใช้แฟลชถ่ายภาพ คือเมื่อแสงมากระทบวัตถุแล้วแสงวิ่งเข้ากล้อง ส่วนไหนใกล้ก็จะสว่างมาก ลองดูภาพที่นายขนมสาคูเอามาให้ดูที่เป็นภาพมืดๆ จะเห็นตึกใกล้ๆสว่างกว่า ตึกไกลๆ ทั้งๆอยู่ทิสตะวันออก แสงเข้ากล้องจึงสามารถเอามาใช้วัดได้ว่าแสงแดดมาจากทิศไหน เป็นทิศตะวันตก หรือ ตะวันออก คห.ข้างบนเขาจึงเสนอให้ดูเงากัน เหมือนนาฬิกาแดดที่เขาใช้กันมาตั้งแต่ก่อนมีนาฬิกา อย่างนี้วิทยาศาสตร์พอไหม คุณไม่สนใจคนอื่นบ้างเลยนะ เขากำลังพูดเรื่องนี้กันอยู่พอดี ไม่ฟังเขาบ้างเลยหรือ

๑ แสงที่สว่างเป็นสีแดงใช่ครับ แล้วคุณเห็นหรือไม่ล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นรูปไหนที่คุณทำ เจดีย์ใหญ่นั้น แสงสว่างด้านตะวันตกมากกว่าทุกรูป คุณยังไม่เข้าใจที่ผมบอกแล้วหลายครั้งอีกหรือครับ ว่าวัตถุเล็กมันมีปัญหา เพราะมันรับแสงได้ง่าย คุณไม่ยอมรับฟังผมตรงนี้เลย
๒ ที่เน้นสีแดงประโยคที่สอง ผมไม่เข้าใจครับ ในคลิปไม่มีการใช้แฟลช ผมไม่ทราบว่าคุณใช้หลักการอะไรมาบอกว่าของที่ใกล้จะเห็นสว่างมากกว่า สำหรับผม ข้อความนี้ไม่มีเหตุผลซักนิดเลยครับ
๓ ที่คุณพูดมาทั้งหมดนั้น หลักฐานว่าแสงมาทางทิศตะวันออกอยู่ไหนครับ ผมไม่เห็นเลย
๔ ผมว่าคุณเข้าใจหลักการบางอย่างผิดหรือเปล่าครับเรื่องการเห็นแสงสะท้อนจากทหาร เราเห็นวัตถุสว่าง เพราะมีการสะท้อนจากแหล่งกำเนิดนะครับ เราเห็นสิ่งที่อยู่ตรงหน้าเราสว่าง มันไม่จำเป็นว่าแหล่งกำเนิดนั้นต้องอยู่ด้านหลังเรา มันอาจจะอยู่ด้านข้าง แต่อาจจะเพราะรูปร่างมันโค้งมน เราถึงได้เห็นแสงสะท้อนได้เช่นกัน

1.คุณเห็นว่ามีแสงเข้าทางด้านหลังของเจดีย์ทั้งคู่เมื่อขยับรูปจากรูปแรกเจดีย์เล็กที่เห็นด้านหลังอันเดียวเป็นรูปสอง เกิดจากอะไร
2.คุณจะเปลี่ยนสีแดงเป็นสีขาว และเปลี่ยนสีขาวเป็นสีดำก็ได้ เหมือนที่คุณเปลี่ยนตัวอักษรสีดำเป็นสีน้ำเงิน
ที่เปรีบยเทียบว่าใช้แฟลชนั้น เพื่อให้คุณนึกภาพออกว่าแสงตกกระทบวัตถุ แล้วสะท้อนมาลอดรูเล็กๆเข้ากล้อง (คุณคงนึกภาพกล้องรูเข็มออกนะ)เป็นอย่างไร จะเห็นปริมาณแสงมากน้อยตามระยะใกล้ไกล ถ้าสับสนก็ตัดทิ้งไปได้ เพราะผมเห็นภาพมืดๆที่นายขมนสาคูถ่ายมาให้ดู เห็นตึกข้างหน้า แต่ไม่เห็นตึกไกลๆ
3.ที่ไม่บอกว่าแสงมาจากทิศไหนก็เพราะใช้หลักการนี้มาบอกไม่ได้ ก็พูดมาตลอด ให้ใช้หลักการแบบนาฬิกาแดดแทน
4.ผมว่าคุณเข้าใจผิดมากกว่า แสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดแสงหรือ ต้นกำเนิดแสงทำให้เกิดแสงไปที่วัตถุที่จะถ่าย แล้วแสงก็สะท้อนจากวัตถุนั้นมาที่กล้องมากกว่า จึงเปรียบเทียบกับการใช้แฟลชไง
ที่คุณพูดท่อนหลัง ก็ถูกแล้ว จึงไม่นำมาใช้บอกว่าแสงมาจากทิศไหนกัน หากคุณบอกทิศได้จากแสงในภาพที่ถ่ายจากกล้องและถ้าใช้กล้องถ่ายแล้วบอกได้เลยว่าเวลาอะไรด้วย เหมือนนาฬิกาแดดที่คนโบราณใช้กัน ผมว่าคุณเอาไอเดียอันบรรเจิดนี้ไปจดลิขสิทธิ์ได้เลย กล้องถ่ายรูปบอกเวลาถ่ายได้โดยไม่ต้องใช้วงจร ASICเวลาในชิป VLSI ของกล้อง ใช้เซ็นเซอร์ตัวเดียวก็ได้เวลาแล้ว
คนในนี้เขาถึงไม่พูดเรื่องแสงสะท้อนกันอีก เขาแนะให้ดูเงาแทน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2182 Gop

Gop

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:30

1.คุณเห็นว่ามีแสงเข้าทางด้านหลังของเจดีย์ทั้งคู่เมื่อขยับรูปจากรูปแรกเจดีย์เล็กที่เห็นด้านหลังอันเดียวเป็นรูปสอง เกิดจากอะไร
2.คุณจะเปลี่ยนสีแดงเป็นสีขาว และเปลี่ยนสีขาวเป็นสีดำก็ได้ เหมือนที่คุณเปลี่ยนตัวอักษรสีดำเป็นสีน้ำเงิน
ที่เปรีบยเทียบว่าใช้แฟลชนั้น เพื่อให้คุณนึกภาพออกว่าแสงตกกระทบวัตถุ แล้วสะท้อนมาลอดรูเล็กๆเข้ากล้อง (คุณคงนึกภาพกล้องรูเข็มออกนะ)เป็นอย่างไร จะเห็นปริมาณแสงมากน้อยตามระยะใกล้ไกล ถ้าสับสนก็ตัดทิ้งไปได้ เพราะผมเห็นภาพมืดๆที่นายขมนสาคูถ่ายมาให้ดู เห็นตึกข้างหน้า แต่ไม่เห็นตึกไกลๆ
3.ที่ไม่บอกว่าแสงมาจากทิศไหนก็เพราะใช้หลักการนี้มาบอกไม่ได้ ก็พูดมาตลอด ให้ใช้หลักการแบบนาฬิกาแดดแทน
4.ผมว่าคุณเข้าใจผิดมากกว่า แสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดแสงหรือ ต้นกำเนิดแสงทำให้เกิดแสงไปที่วัตถุที่จะถ่าย แล้วแสงก็สะท้อนจากวัตถุนั้นมาที่กล้องมากกว่า จึงเปรียบเทียบกับการใช้แฟลชไง
ที่คุณพูดท่อนหลัง ก็ถูกแล้ว จึงไม่นำมาใช้บอกว่าแสงมาจากทิศไหนกัน หากคุณบอกทิศได้จากแสงในภาพที่ถ่ายจากกล้องและถ้าใช้กล้องถ่ายแล้วบอกได้เลยว่าเวลาอะไรด้วย เหมือนนาฬิกาแดดที่คนโบราณใช้กัน ผมว่าคุณเอาไอเดียอันบรรเจิดนี้ไปจดลิขสิทธิ์ได้เลย กล้องถ่ายรูปบอกเวลาถ่ายได้โดยไม่ต้องใช้วงจร ASICเวลาในชิป VLSI ของกล้อง ใช้เซ็นเซอร์ตัวเดียวก็ได้เวลาแล้ว
คนในนี้เขาถึงไม่พูดเรื่องแสงสะท้อนกันอีก เขาแนะให้ดูเงาแทน

๑ คุณเห็นมั้ยครับ ว่าไม่ว่าจะกี่รูป แสงที่เจดีย์ใหญ่นั้น ด้านตะวันตกมากกว่าด้านตะวันออกทุกรูป ย้ำครับว่าทุกรูป แสงที่เห็นสว่างด้านหลังจะเกิดจากอะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่มีทางอธิบายโดยใช้หลักการว่ามีแหล่งกำเนิดอยูทางทิศตะวันออกได้แน่นอน ทำไมคุณยังวนอยู่เจดีย์เล็กที่สนับสนุนทฤษฎีของคุณล่ะครับ ผมก็บอกแล้วว่าผมก็อธิบายได้ว่ารูปร่างของมันนั้นสะท้อนแสงได้หลายมุมกว่า ทำให้เราเห็นภาพเป็นอย่างนั้น

๒ ข้อสองนี่สื่ออะไรครับ ผมบอกข้อเสียของรูปคุณอีกข้อก็ได้นะครับ รูปของคนอื่นที่ทำนั้นมีการไล่ระดับ แต่ของคุณรูปเป็นสีแดงเหมือนกันหมดจนแยกไม่ออกว่าตรงไหนสว่างมาก สว่างน้อย

๓ ตกลงที่คุณทำทั้งหมดคือพยายามหักล้างรูปเจดีย์ใหญ่ด้วยรูปของเจดีย์เล็กใช่มั้ยครับ

๔ ผมบอกว่าเวลาเห็นแสงสว่างจ้า ไม่ได้แปลว่าแหล่งกำเนิดอยู่ตรงนั้น แต่อาจเป็นแสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดอีกทีก็ได้ อย่างแสงที่คุณเห็นจากทหาร ผมบอกว่ามันอาจจะสะท้อนจากแสงทางตะวันตกก็ได้ เพราะถ้ารูปร่างวัตถุโค้งมน ก็เห็นแสงสะท้อนได้

๕ กรณีเจดีย์นั้นพิเศษ เพราะแสงมาจากทางตะวันตกมากกว่าตะวันออกอย่างชัดเจน ไม่ว่าจะดูรูปไหน จึงใช้ระบุได้ว่าเป็นเวลาเย็น ไม่ใช่ตอนเช้า

๖ ใครจะพูดอะไร ผมต้องคล้อยตามทุกอย่างหรือไงครับ เอากฏหมู่มาบังคับผมหรือไง?? จะใช้แสงสะท้อนหรือเงา ผมก็ใช้หมด ถ้าอะไรมันเป็นหลักฐานได้ผมก็ใช้ เรื่องเงาผมก็เห็นมันสนับสนุนเรื่องแสงมาทางทิศตะวันตกอยู่ดี ผมจัดให้รูปนึงก็ได้ครับ

คนในรูปหันหลังให้ทิศตะวันตกนะครับ
๑ คุณเห็นในวงสีแดงมั้ยครับว่าแสงสะท้อนมาจากทางไหน?
๒ คุณเห็นมั้ยครับว่าเงาที่เกิดขึ้นเฉียงไปทางเส้นสีส้มในรูป แสงทางทิศตะวันออกทำให้เกิดเงาแบบนี้ได้หรือ??

ความจริงถ้าคุณดูหลายๆ shot คุณจะเห็นเลย ว่ามีแต่สิ่งที่สนับสนุนว่าแสงเข้าทางทิศตะวันตกมากมายไปหมด ลองสังเกตดูนะครับ

#2183 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:14

http://webboard.seri...ค-คลิบมะเขื/page__st__2000#entry486754

การอภิปรายไม่ไว้วางใจนายกรัฐมนตรี พ.ศ. 2553
เราได้เปิดให้ดาวน์โหลดคลิปรายการนี้แล้ว เพราะแต่ละคลิปมีความยาวค่อนข้างมาก ซึ่งลำบากในการดูออนไลน์ เนื่องจากระบบของเราไม่สามารถกรอกลับไปข้างหน้าหรือถอยหลังได้ ถ้าเกิดเน็ตหลุดอาจจะต้องรับชมใหม่ตั้งแต่ต้น เราจึงได้เปิดให้ดาวน์โหลดคลิปเพื่อนำไปรับชมย้อนหลังบนเครื่องของท่านครับ
ขอให้รับชมอย่างเป็นกลาง
ขอบคุณ

การอภิปรายไม่ไว้วางใจในวันที่ 31 พ.ค. 2553 ช่วง 4
นส. อรุณี ชำนาญยา สส.พะเยาและ เริ่มประมาณนาทีที่ 37 โดยนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุลสส.แพร่
http://music.ohozaa.com/my/thaiTVPlayer.jsp?guid=20100604231445

Edited by Stargate-1, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:57.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2184 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:14

๑ คุณเห็นมั้ยครับ ว่าไม่ว่าจะกี่รูป แสงที่เจดีย์ใหญ่นั้น ด้านตะวันตกมากกว่าด้านตะวันออกทุกรูป ย้ำครับว่าทุกรูป แสงที่เห็นสว่างด้านหลังจะเกิดจากอะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่มีทางอธิบายโดยใช้หลักการว่ามีแหล่งกำเนิดอยูทางทิศตะวันออกได้แน่นอน ทำไมคุณยังวนอยู่เจดีย์เล็กที่สนับสนุนทฤษฎีของคุณล่ะครับ ผมก็บอกแล้วว่าผมก็อธิบายได้ว่ารูปร่างของมันนั้นสะท้อนแสงได้หลายมุมกว่า ทำให้เราเห็นภาพเป็นอย่างนั้น

๒ ข้อสองนี่สื่ออะไรครับ ผมบอกข้อเสียของรูปคุณอีกข้อก็ได้นะครับ รูปของคนอื่นที่ทำนั้นมีการไล่ระดับ แต่ของคุณรูปเป็นสีแดงเหมือนกันหมดจนแยกไม่ออกว่าตรงไหนสว่างมาก สว่างน้อย

๓ ตกลงที่คุณทำทั้งหมดคือพยายามหักล้างรูปเจดีย์ใหญ่ด้วยรูปของเจดีย์เล็กใช่มั้ยครับ

๔ ผมบอกว่าเวลาเห็นแสงสว่างจ้า ไม่ได้แปลว่าแหล่งกำเนิดอยู่ตรงนั้น แต่อาจเป็นแสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดอีกทีก็ได้ อย่างแสงที่คุณเห็นจากทหาร ผมบอกว่ามันอาจจะสะท้อนจากแสงทางตะวันตกก็ได้ เพราะถ้ารูปร่างวัตถุโค้งมน ก็เห็นแสงสะท้อนได้

๕ กรณีเจดีย์นั้นพิเศษ เพราะแสงมาจากทางตะวันตกมากกว่าตะวันออกอย่างชัดเจน ไม่ว่าจะดูรูปไหน จึงใช้ระบุได้ว่าเป็นเวลาเย็น ไม่ใช่ตอนเช้า

๖ ใครจะพูดอะไร ผมต้องคล้อยตามทุกอย่างหรือไงครับ เอากฏหมู่มาบังคับผมหรือไง?? จะใช้แสงสะท้อนหรือเงา ผมก็ใช้หมด ถ้าอะไรมันเป็นหลักฐานได้ผมก็ใช้ เรื่องเงาผมก็เห็นมันสนับสนุนเรื่องแสงมาทางทิศตะวันตกอยู่ดี ผมจัดให้รูปนึงก็ได้ครับคนในรูปหันหลังให้ทิศตะวันตกนะครับ
๑ คุณเห็นในวงสีแดงมั้ยครับว่าแสงสะท้อนมาจากทางไหน?
๒ คุณเห็นมั้ยครับว่าเงาที่เกิดขึ้นเฉียงไปทางเส้นสีส้มในรูป แสงทางทิศตะวันออกทำให้เกิดเงาแบบนี้ได้หรือ??

ความจริงถ้าคุณดูหลายๆ shot คุณจะเห็นเลย ว่ามีแต่สิ่งที่สนับสนุนว่าแสงเข้าทางทิศตะวันตกมากมายไปหมด ลองสังเกตดูนะครับ

1.ถ้าคุณคิดว่าแสงมาจากทางซ้าย แล้วทางด้านขวา ทำไมจึงมีแสง ดูจากรูปแรก ไม่มีแสงมาจากด้านขวาเลย แต่พอขยับภาพมาเพียงเล้กน้อย กลับมีแสงมาทางขวา ทั้งที่เป็นเวลาใกล้เคียงกัน จะให้สรุปได้อย่างไรว่าแสงมาทางด้านซ้าย ถ้าแสงมาทางดานซ้ายแล้วเป็นเจดีย์เหลี่ยม เหลี่ยมจะบังแสงไว้อย่างชัดเจน คุณเองก็ยอมรับวัตถุทรงกลม สะท้อนแสงได้หลายมุม แล้วเอารูปเจดีย์มาพูดหาอะไร
2.ก็สื่อว่าแสงเข้าได้หลายมุมไง อย่างที่คุณเองกล่าวไว้ในข้อแรก
3.ไม่ใช่ แสดงให้เห็นว่าแสงเข้าได้หลายมุม แสดงให้เห็นว่าตำแหน่งของเจดีย์เล็ก กับเจดีย์ใหญ่ มีมุมเข้าของแสงที่แตกต่างกัน และเจดีย์เล็กก็น่าจะทำให้เกิดแสงเงา ถ้าเป็นเวลาหกโมงเย็นจริง คุณลองดูรูปที่ไฟไหม้ตึกสยาม มีแสงเงาทอดให้เห็นด้วย คนในนี้จึงลงความเห็นว่ามีการตัดต่อตามที่คุณ RARA พูดไว้ใน
http://webboard.seri...150#entry489997
คุณมาถึงก็ขาดสติมองหาแต่ชื่อผมแล้วตอบแต่ผม ไม่ดูความเห็นคนอื่นเลยหรือ เลือกดูเฉพาะที่อยาก เฉพาะที่ชอบ ถ้าสรุปได้เมื่อไหร่ ให้เปลี่ยนโลโก้ใหม่ด้วยนะครับ มันแย้งกับการกระทำของคุณ
4. 5. ก็เหมือน 2.
6. ก็ไปดูที่
http://webboard.seri...100#entry489580
เห็นไหมขนาดรูปภาพคุณยังเลือกเอามาเลย ไม่ดูที่เขาตอบกันเลย แค่หน้าที่แล้วยังไม่ดูเลย แล้วจะมีเวลาไปดูคลิปที่นายวรวัจน์เขาอภิปรายในสภาหรือ โดยเฉพาะตอนที่โชว์คลิปในสภา

Edited by Stargate-1, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:26.

#2185 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:54

[
]ท่าน แต๋มครับ ผมว่าสื่อสารกันคนละอย่างแล้วมั๊งครับ ท่านRaRa น่าจะหมายถึงมียิงเข้าไปในวัด แล้วทำไมคนนั้นถึงนั่งเฉยไม่สะทกสะท้าน มั๊งครับ

คำว่าในวัด คุณว่ารัศมีถึงจุดไหนบ้าง ??? ทำภาพมาให้ดูหน่อย จริงๆตอนแรกผมบอกว่ายิงหน้าวัดด้วยซ้ำ หาดูได้

มันมีอะไรบังแนวยิงอยู่เยอะแยะ street view ก็มีให้ดู หลงเชื่อ RaRa สะงั้น

เอาอย่างนี้
โปรดฟังอีกครั้ง (เอาคำไม่ชอบมาให้ฟังซะเลย)
คลิปตัวปัญหานี้ คือคลิปที่กล่าวโทษ ว่าทหารยิงคนที่อยู่ในวัด ถูกต้องไหมครับ
และ ในคลิปตำรวจ ถ่ายเห็น บุคคลนี้ กำลังนั่ง แบบสบายใจ และ ยังมีทหารนั่งพักบนรางรถไฟฟ้าอีก
ซึ่งงงงงงงงงงงงงงง............ถ้ายืนตรงจุดทหารบนราง มองตรงไป ก็จะอยู่ตรงจุดที่คนนี้นั่งอยู่ ถูกต้องไหมครับ
และ จุดสงสัย คือ คนหลายคนวิ่งหนี อะไรไม่ทราบได้ เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ วิ่งหันหลังให้สยามพารากอน มาเลี้ยวหลบเข้าหน้าโบสถ์ ซึ่งเหมือนหลบเข้าที่กำบัง แบบนี้ทิศทางเสียงปืนน่าจะมาจากทางสยามพารากอน ถูกต้องไหมครับ และในรูปที่มีคนนั่งใต้ต้นไม้สองคน ยืนดู ฯลฯ มันก็คือบริเวณ จุดแนวเดียวกันกับที่ทหารบนรางรถไฟฟ้า ยืนและถูกกล่าวหาว่ายิงเข้ามาในวัดจึงเกิดการเสียชีวิต
ถ้าจะให้ผมอธิบาย คือ ได้ยินเสียงปืน แต่เบา ทำให้ความรู้สึกที่เกิดคือ อยู่ในจุดปลอดภัย และ ท่านRaRa "น่าจะ" วิเคราะห์ออกมาเช่นนี้ ก็เลยบอกว่า เสียงปืนนั้น น่าจะตัดต่อเอามาใส่ลงในคลิป เป็นไปตามนี้หรือเปล่า รอเจ้าตัวมายืนยัน

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:55.

#2186 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:42

ปล.แค่ข้อสงสัย ข้ามๆไปได้เลย ..อย่าใส่ใจ ไปเรื่องตัดต่อคลิปก่อนครับ

ใช่ภาพและคลิปนี้หรือเปล่าครับ
แฉ ชายชุดดำถือปืน วิ่งเข้าวัดปทุมฯ (รายการสายล่อฟ้า)

คลิปอ้างอิง

ถ้าใช่ภาพและคลิปนี้ ผมขอเชิญคุณ ฟังทั้งสองฝ่าย ไปชมความจริงที่

[รักคนเสื้อแดง] ชายชุดดำของ "คอป" ใช่ชายชุดเดียวกับ ชายชุดดำถือปืนวิ่งเข้าไปในวัดปทุม ของ "สายล่อฟ้า" หรือเปล่าครับ
http://topicstock.pa.../P12670369.html

เอาอย่างนี้
โปรดฟังอีกครั้ง (เอาคำไม่ชอบมาให้ฟังซะเลย)
คลิปตัวปัญหานี้ คือคลิปที่กล่าวโทษ ว่าทหารยิงคนที่อยู่ในวัด ถูกต้องไหมครับ
และ ในคลิปตำรวจ ถ่ายเห็น บุคคลนี้ กำลังนั่ง แบบสบายใจ และ ยังมีทหารนั่งพักบนรางรถไฟฟ้าอีก
ซึ่งงงงงงงงงงงงงงง............ถ้ายืนตรงจุดทหารบนราง มองตรงไป ก็จะอยู่ตรงจุดที่คนนี้นั่งอยู่ ถูกต้องไหมครับ
และ จุดสงสัย คือ คนหลายคนวิ่งหนี อะไรไม่ทราบได้ เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ วิ่งหันหลังให้สยามพารากอน มาเลี้ยวหลบเข้าหน้าโบสถ์ ซึ่งเหมือนหลบเข้าที่กำบัง แบบนี้ทิศทางเสียงปืนน่าจะมาจากทางสยามพารากอน ถูกต้องไหมครับ และในรูปที่มีคนนั่งใต้ต้นไม้สองคน ยืนดู ฯลฯ มันก็คือบริเวณ จุดแนวเดียวกันกับที่ทหารบนรางรถไฟฟ้า ยืนและถูกกล่าวหาว่ายิงเข้ามาในวัดจึงเกิดการเสียชีวิต
ถ้าจะให้ผมอธิบาย คือ ได้ยินเสียงปืน แต่เบา ทำให้ความรู้สึกที่เกิดคือ อยู่ในจุดปลอดภัย และ ท่านRaRa "น่าจะ" วิเคราะห์ออกมาเช่นนี้ ก็เลยบอกว่า เสียงปืนนั้น น่าจะตัดต่อเอามาใส่ลงในคลิป เป็นไปตามนี้หรือเปล่า รอเจ้าตัวมายืนยัน

มองต่างมุม

จากมุมคนถอดเสื้อที่เห็นนั่งอยู่ในคลิป มองย้อนไปทางจุดถ่าย
ผมก็ขอให้สมช.สรท.เทียบดูกันเอาเองนะครับว่าเห็นอะไรบ้าง

รักคนเสื้อแดง

#2187 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:00

ขี้เกียจลงภาพครับ
ในภาพแรก ผมเข้าใจในสิ่งที่ ท่านสิงห์ สื่อ นั้นคือ ข้อผิดพลาดของ ท่านแอม (เอาขึ้นมาทำลายฝ่ายตรงข้ามเฉยๆ) แต่ก็เข้าใจด้วยว่า ท่านสิงห์ เข้าใจถึงภาพที่ผมสื่อว่าเป็นภาพไหน
ส่วนอันล่าง........ผมสื่อถึงว่า
ทำให้ความรู้สึกที่เกิดคือ อยู่ในจุดปลอดภัย ทำไมต้องหนี คือคิดในทางนี้ก่อน และ คิดเพิ่มเติมว่า แล้วจะไม่สะทกสะท้าน อะไรเลยหรือ กับ กลุ่มคนที่วิ่งแตกตื่นมา การอยู่เฉยแบบชายที่ถอดเสื้อ คือสาเหตุใด ท่านสิงห์ว่ายังไงครับ ขนาดเข้าไปวัด ทำบุญฟังเทศน์ มีคนวิ่งในวัด ทุกคนยังต้องมอง แล้วแบบนี้คนถอดเสื้อ จะรู้สึกปลอดภัยอะไรขนาดนั้น ถ้า "ทหารกำลังยิงคนที่อยู่ในวัด"

ปล.จากการที่ ทหารถูกมองในเรื่องทหารบนรางรถไฟฟ้า โดยฝ่ายที่ไม่ใช่เสื้อแดง มองว่า ไม่รู้ถึงสาเหตุว่า ทหารจะทำไปทำไม ให้ตัวเองเดือดร้อน
กลับกัน...............
ถ้ามองทหารบนรางรถไฟฟ้า กำลังปกป้องผู้ชุมนุมที่เข้าไปอยู่ในวัด เจอใครถืออาวุธ ก็ยิงป้องกันให้ ฝ่ายเสื้อแดงจะมองว่าอย่างไร ถ้าแค่บอกว่า เป็นไปไม่ได้ สาเหตุที่เป็นไปไม่ได้หล่ะ.........คือ

#2188 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:46

เอาอย่างนี้ ( ขอตัด Quote ของคุณแต๋มออกไปเลยนะครับ เพราะผมตอบคุณแต๋มไปแล้ว แต่ไม่รู้แกอ่านหรือเปล่า??)
คลิปตัวปัญหานี้ คือคลิปที่กล่าวโทษ ว่าทหารยิงคนที่อยู่ในวัด ถูกต้องไหมครับ - ใช่ครับ
ซึ่งงงงงงงงงงงงงงง............ถ้ายืนตรงจุดทหารบนราง มองตรงไป ก็จะอยู่ตรงจุดที่คนนี้นั่งอยู่ ถูกต้องไหมครับ - ไม่ถูกครับ
และ จุดสงสัย คือ คนหลายคนวิ่งหนี อะไรไม่ทราบได้ เพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ วิ่งหันหลังให้สยามพารากอน
มาเลี้ยวหลบเข้าหน้าโบสถ์ ซึ่งเหมือนหลบเข้าที่กำบัง แบบนี้ทิศทางเสียงปืนน่าจะมาจากทางสยามพารากอน ถูกต้องไหมครับ -ใช่ครับ- และอาจจะมาจากหน้าวัด (ตามที่มีการกล่าวอ้างกัน )
และในรูปที่มีคนนั่งใต้ต้นไม้สองคน ยืนดู ฯลฯ มันก็คือบริเวณ จุดแนวเดียวกันกับที่ทหารบนรางรถไฟฟ้า ยืน
และถูกกล่าวหาว่ายิงเข้ามาในวัดจึงเกิดการเสียชีวิต - มองจากรางรถไฟฟ้าหน้าวัดอาจจะไม่เห็นจุดนี้ได้อย่างชัดเจนครับ!!

ถ้าจะให้ผมอธิบาย คือ ได้ยินเสียงปืน แต่เบา ทำให้ความรู้สึกที่เกิดคือ อยู่ในจุดปลอดภัย และ - ได้ยินเสียงปืนแต่เบาเหรอครับ??
ท่านRaRa "น่าจะ" วิเคราะห์ออกมาเช่นนี้ ก็เลยบอกว่า เสียงปืนนั้น น่าจะตัดต่อเอามาใส่ลงในคลิป เป็นไปตามนี้หรือเปล่า รอเจ้าตัวมายืนยัน

คืออย่างนี้นะครับ..เอาแค่ที่ผมยังไม่ได้อธิบาย "เรื่องเสียงปืน" - ถ้าเอากันตาม "คลิป" ที่กำลังถกกันอยู่นี้นะครับ ( ถ้าคุณแต๋มมาอ่านไปด้วยก็ดีนะครับ จะได้ไม่ต้องอธิบายซ้ำ )

ตึกที่ถ่าย "คลิป" นี้ อยู่ห่างจาก "จุดที่มีทหารยืนบนรางรถไฟฟ้า" ประมาณ 240 เมตร ( ตามแผนที่ทางอากาศ ) ใน"คลิป"ได้ยินเสียงปืนไหมครับ???

แล้วจุดที่ "คนนั่งสบายใจ" ตามใน "คลิป" ห่างจาก "จุดที่มีทหารยืนบนรางรถไฟฟ้า" กี่เมตรครับ ถึงไม่ได้ยินเสียงปืน!!! แล้วสองจุดนี้ ตรงจุดไหนไกลกว่ากันครับ??

และจาก "คลิปที่ถ่ายในวัด" เห็นคนวิ่งหนีกันลนลาน หน้าโบสถ์ (ใกล้กับจุดที่คนนั่งสบายๆ) แล้วอย่างนี้คนที่นั่ง ไม่เห็น ไม่ได้ยิน ไม่รู้สึกอะไรเลยหรือครับ??

ถ้าแย้งผมกลับมาว่า "คนที่นั่งตรงนั้นคงจะตาบอดและหูหนวกด้วย" แบบนี้ผมคงยอมแพ้เลยแหล่ะครับ.....เพราะหมดปัญญาจะแย้งได้ :lol: :lol:

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นเพื่อหาความจริง และขอบคุณ คุณแต๋มที่อ่านนะครับ(เข้าใจหรือไม่นั้นอีกเรื่อง ไม่เป็นไรครับ ขอให้อ่านก็พอ)

#2189 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:08

ตึกที่ถ่าย "คลิป" นี้ อยู่ห่างจาก "จุดที่มีทหารยืนบนรางรถไฟฟ้า" ประมาณ 240 เมตร ( ตามแผนที่ทางอากาศ ) ใน"คลิป"ได้ยินเสียงปืนไหมครับ???

แล้วจุดที่ "คนนั่งสบายใจ" ตามใน "คลิป" ห่างจาก "จุดที่มีทหารยืนบนรางรถไฟฟ้า" กี่เมตรครับ ถึงไม่ได้ยินเสียงปืน!!! แล้วสองจุดนี้ ตรงจุดไหนไกลกว่ากันครับ??

และจาก "คลิปที่ถ่ายในวัด" เห็นคนวิ่งหนีกันลนลาน หน้าโบสถ์ (ใกล้กับจุดที่คนนั่งสบายๆ) แล้วอย่างนี้คนที่นั่ง ไม่เห็น ไม่ได้ยิน ไม่รู้สึกอะไรเลยหรือครับ??

ถ้าแย้งผมกลับมาว่า "คนที่นั่งตรงนั้นคงจะตาบอดและหูหนวกด้วย" แบบนี้ผมคงยอมแพ้เลยแหล่ะครับ.....เพราะหมดปัญญาจะแย้งได้ :lol: :lol:

เอาแค่นี้ก่อนนะครับ ขอบคุณที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นเพื่อหาความจริง และขอบคุณ คุณแต๋มที่อ่านนะครับ(เข้าใจหรือไม่นั้นอีกเรื่อง ไม่เป็นไรครับ ขอให้อ่านก็พอ)

คือผมเข้าใจตั้งแต่คุณเอาภาพมาประกอบแล้วบอกว่าเป็นระยะที่ไกลมาก

แต่มีบางคนไม่ยอมเข้าใจ จนคุณต้องเขียน rep นี้อธิบายซะยืดยาวเลย

แต่ไม่รู้จะเข้าใจอีกมั้ย :lol: :lol: :lol:
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#2190 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:25

อธิบายด้วยภาพครับ สิ่งที่ผมเสนอไป ประมาณนี้ ครับ

Attached Images

#2191 RaRa

RaRa

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:56

เอารูปมาฝากให้ดูกันก่อนครับ ^_^

#2192 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:14

คุณ Stargate-1 นี่ก็พิลึกคนนะครับ เจดีย์ใหญ่เห็นชัดๆ ไม่มีอะไรบดบัง ไม่ยอมใช้
เจดีย์เล็กที่มีพุ่มใบไม้บดบัง ที่อาจทำให้เกิด perspective หลอกตา กลับนำมาใช้

ผมขอดึงกลับเข้าประเด็นหลักของกระทู้ที่ต้องการพิสูจน์คลิปว่าเป็นคลิปของวันใดนะครับ

สิ่งที่ถูกมองข้ามไป คือ ภาพเหตุการณ์ที่มีการบันทึกหมวกเหล็กคาดชมพูในวันที่ 19 พ.ค. 2553 ถูกบันทึกเป็นทั้งภาพนิ่งและภาพเคลื่อนไหว
ในการอภิปรายในสภา มีการระบุวันเวลาของภาพนิ่งบางรูปที่ถูกถ่ายด้วยกล้องถ่ายภาพว่าเป็นภาพเหตุการณ์ในวันที่ 19 พ.ค. 2553 เวลา xx.xx

ดังนั้นเราสามารถนำภาพนิ่งมาทำการพิสูจน์ตรวจสอบวันเวลาของคลิปได้ด้วย โดยใช้หลักพิสูจน์ดังนี้
ในคลิปมีภาพช่วงเวลาใดที่มีภาพแสดงเหตุการณ์แวดล้อมเดียวตรงกันกับภาพนิ่ง โดยเน้นเฉพาะภาพหมวกเหล็กคาดชมพูที่ยืนอยู่บนราง

อีกทั้งการพิสูจน์ช่วงเวลาในคลิปว่าเป็นช่วงเวลาเช้าหรือเย็น เราก็สามารถอาศัยภาพนิ่งที่ถ่ายเห็นรายละเอียดปลีกย่อยได้ชัดเจนกว่ามาทำการพิสูจน์

#2193 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:27

คุณ Stargate-1 นี่ก็พิลึกคนนะครับ เจดีย์ใหญ่เห็นชัดๆ ไม่มีอะไรบดบัง ไม่ยอมใช้
เจดีย์เล็กที่มีพุ่มใบไม้บดบัง ที่อาจทำให้เกิด perspective หลอกตา กลับนำมาใช้

ผมขอดึงกลับเข้าประเด็นหลักของกระทู้ที่ต้องการพิสูจน์คลิปว่าเป็นคลิปของวันใดนะครับ

สิ่งที่ถูกมองข้ามไป คือ ภาพเหตุการณ์ที่มีการบันทึกหมวกเหล็กคาดชมพูในวันที่ 19 พ.ค. 2553 ถูกบันทึกเป็นทั้งภาพนิ่งและภาพเคลื่อนไหว
ในการอภิปรายในสภา มีการระบุวันเวลาของภาพนิ่งบางรูปที่ถูกถ่ายด้วยกล้องถ่ายภาพว่าเป็นภาพเหตุการณ์ในวันที่ 19 พ.ค. 2553 เวลา xx.xx

ดังนั้นเราสามารถนำภาพนิ่งมาทำการพิสูจน์ตรวจสอบวันเวลาของคลิปได้ด้วย โดยใช้หลักพิสูจน์ดังนี้
ในคลิปมีภาพช่วงเวลาใดที่มีภาพแสดงเหตุการณ์แวดล้อมเดียวตรงกันกับภาพนิ่ง โดยเน้นเฉพาะภาพหมวกเหล็กคาดชมพูที่ยืนอยู่บนราง

อีกทั้งการพิสูจน์ช่วงเวลาในคลิปว่าเป็นช่วงเวลาเช้าหรือเย็น เราก็สามารถอาศัยภาพนิ่งที่ถ่ายเห็นรายละเอียดปลีกย่อยได้ชัดเจนกว่ามาทำการพิสูจน์

ต้นไม้ที่ไหนหรือครับ ที่พิลึกน่าจะเป็นคุณมากกว่านะที่บอกว่าคลิปถ่ายกันบนตึกกองกำลัง
เห็นคุณวสันต์บอกว่าถ่ายบนยอดตึกโรงพยาบาลตำรวจนิครับ

#2194 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:39

ท่านสิงห์ต้องใจเย็นลงหน่อยแล้วครับ ...........เจดีย์ ตรงนั้นไม่น่าจะมีต้นไม้นะครับ......

#2195 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:45

ต้นไม้ที่ไหนหรือครับ ที่พิลึกน่าจะเป็นคุณมากกว่านะที่บอกว่าคลิปถ่ายกันบนตึกกองกำลัง
เห็นคุณวสันต์บอกว่าถ่ายบนยอดตึกโรงพยาบาลตำรวจนิครับ

คุณ Stargate-1 นี่พิลึกคนจริงๆ ด้วย

ผมว่าสมช.สรท.ส่วนใหญ่น่าจะทำการยอมรับแล้วว่าคลิปถ่ายจากตึกกำลังพล

#2196 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:51

คุณ Stargate-1 นี่พิลึกคนจริงๆ ด้วย

ผมว่าสมช.สรท.ส่วนใหญ่น่าจะทำการยอมรับแล้วว่าคลิปถ่ายจากตึกกำลังพล

มันหลอกตาด้วย perspective หรือเปล่าครับ ลองมุม bird eye view ด้วยครับ (มั่วๆไป อิอิ คือ ของมุมถ่ายจากด้านบน ด้วยครับ)
คือ ผมก็เสริชหา แล้วลองดูภาพ ก็ปรากฏว่า เจดีย์เล็ก น่าจะเป็นตรงขอบมุม อันบน ซึ่งต้นไม้คงไปบังแดดยากครับ แต่ก็อาจจะบังได้ ถ้าต้นไม้สุงพอ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:53.

#2197 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:01

หลังจากนั้นนายพร้อมพงศ์ และทีมโฆษก พรรคเพื่อไทย ก็ได้ทำการเปิดคลิปเหตุการณ์การสลายชุมนุมในวันที่ 19 พ.ค. 53 พร้อมทั้งนำพยานในที่เกิดเหตุคือนายวศันต์ สายรัศมี และน.ส.ณัฏฐธิดา มีวังปลา อาสาสมัครหน่วยพยาบาลมาร่วมอธิบายคลิปวีดิโอและภาพนิ่งแต่ละภาพโดยละเอียด ซึ่งในระหว่างที่กำลังอธิบายนั้น ได้มีสื่อบางสำนักที่มีข้อมูล ทำการโต้แย้งเรื่องข้อเท็จจริงของรูปภาพ และในที่สุดจึงได้ข้อสรุปเป็นที่แน่ชัดว่า ภาพที่เห็นชายผูกผ้าพันคอสีเขียวถูกยิง นอนกางแขนอยู่บนฟุตบาท และอีกภาพมีกลุ่มผู้ชมุนุมผู้ชายประมาณ 4-5 คน เข้าไปช่วย และอีกภาพคือ ผู้ที่เข้าไปช่วย ถูกยิงได้รับบาดเจ็บเช่นกัน โดยทางการ์ดนปช.ผู้ที่เข้าช่วยเหลือพยายามนำศพออกมาด้วยความทุลักทุเล แต่นำออกมาได้เพียง 2 ศพ จากทั้งหมด 4 ศพ แต่เมื่อกลับไปดูที่เกิดเหตุ พบว่าศพที่เหลืออีก 2 ศพได้หายไปแล้ว โดยผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ต่างยืนยันว่า ทหารเป็นคนนำศพออกไป และคาดว่าจะมีอีกหลายศพที่หายไปอย่างเช่นกรณีนี้

พร้อมกันนี้ นายวศันต์ กล่าวยืนยันว่า เวลาประมาณ 18.00 น.เศษ ซึ่งขณะนั้นยังสามารถเห็นทุกอย่างได้ชัดเจน ว่ากลุ่มผู้ชุมนุมส่วนใหญ่หนีเข้าวัดปทุมฯ ก่อนที่ไฟจะไหม้โรงหนังสยาม และอาคารต่างๆ และมีคลิปของช่างภาพอิสระที่ถ่ายภาพอยู่บนยอดตึกของโรงพยาบาลตำรวจ ยืนยัน ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าBTSจริง และนำปืนที่เป็นอาวุธสงครามเล็งเข้าไปในวัดปทุมฯ โดยปืนนี้เป็นปืนความเร็วสูงเสียงปืนในคลิปจึงยังไม่ดังมาก แต่คนในวัดปทุมยืนยันได้แน่นอน เพราะเสียงปืนที่ยิงเข้าวัดตลอดเวลานั้น ดังจนทำให้แก้วหูคนแตกได้

ส่วนการที่ทางรัฐบาลยืนยันว่าภาพทหารบน รางBTSนั้น เป็นของวันที่ 20 พ.ค. 53 นายวศันต์ ยืนยันว่าวันที่ 20 พ.ค. 53 มีเจ้าหน้าที่ทหารเดินตรวจบนรางBTSจริง แต่ไม่ได้เล็งปืนและยิงเข้าไปในวัดปทุมเหมือนวันที่ 19 พ.ค. 53 และคลิปที่เปิดในวันนี้สามารถยืนยันได้อย่างแน่นอนว่า ในคลิปมีควันไฟจากการที่ไฟไหม้ตึกในละแวกนั้นจริง ตรงกับที่ทางนายวรวัจน์ เอื้ออภิญญกุล ส.ส.เพื่อไทย จ.แพร่ พยายามนำมาเปิดในระหว่างการอภิปรายฯ

ด้าน นายวรวัจน์ ยังได้ตั้งข้อสังเกตุว่า ถ้าในขณะเกิดเหตุมีกองกำลังทหารพยายามนำผู้บาดเจ็บที่แต่งตัวคล้ายทหารขึ้น รถหุ้มเกราะ เพื่อไปส่งที่โรงพยาบาลจริงอย่างในบางคลิป เหตุใดจริงปล่อยให้มีกลุ่มผู้ชุมนุมที่ได้รับบาดเจ็บสาหัสอยู่ในวัดปทุมฯนอน รอความตาย โดยที่ไม่ทำการช่วยเหลือ และทหารที่เข้าสลายการชุมนุมครั้งนี้มีหน้าที่เก็บศพผู้เสียชีวิตด้วยหรือ เพราะขณะนี้มีข้อมูลการรับแจ้งคนหายจากทางมูลนิธิกระจกเงาแล้วกว่า 45 คน รวมทั้งที่พรรคเพื่อไทยอีก 13 คน วันนี้ทางรัฐบาลจึงควรเลิกใช้สื่อและหน่วยงานของรัฐเป็นเครื่องมือในการโกหก ประชาชน

ไม่มีใครพูดว่าตึกกำลังพล คุณพิลึกคนหนึ่งเป็นคนพูดขึ้นมา http://webboard.seri.../page__st__1700 ผมยังถามย้ำกับนายสาคูเลยว่าถ่ายมาจากไหนแน่ จำไม่ได้หรือ คุณยังบอกว่านายสาคูคำนวณตำหน่งทหารมาได้ เปะ

Edited by Stargate-1, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:13.

#2198 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:15

#2199 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:32

สิงห์สนามหลวง, on 8 พฤศจิกาคม พ.ศ. 2555 - 14:10, said:
ปล. ดังๆ
ใครที่เล่นเรื่องภาพต้นฉบับมีการตกแต่งให้ดูเป็นภาพคนบนดาดฟ้าตึกกำลังพล
ผมแนะนำให้ไปเล่นเรื่องจินตนาการว่าทหารนั่งเก้าอี้บนรางรถไฟฟ้ายังดูจะเวิร์กกว่านะครับ

http://archive.voice...ววันนี้/?page=2

นายวศันต์ กล่าวยืนยันว่า เวลาประมาณ 18.00 น.เศษ ซึ่งขณะนั้นยังสามารถเห็นทุกอย่างได้ชัดเจน ว่ากลุ่มผู้ชุมนุมส่วนใหญ่หนีเข้าวัดปทุมฯ ก่อนที่ไฟจะไหม้โรงหนังสยาม และอาคารต่างๆ และมีคลิปของช่างภาพอิสระที่ถ่ายภาพอยู่บนยอดตึกของโรงพยาบาลตำรวจ ยืนยัน ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าBTSจริง และนำปืนที่เป็นอาวุธสงครามเล็งเข้าไปในวัดปทุมฯ โดยปืนนี้เป็นปืนความเร็วสูงเสียงปืนในคลิปจึงยังไม่ดังมาก แต่คนในวัดปทุมยืนยันได้แน่นอน เพราะเสียงปืนที่ยิงเข้าวัดตลอดเวลานั้น ดังจนทำให้แก้วหูคนแตกได้

มาเล่นประเด็นนี้ไหม? ใครถูก ใครผิด ระหว่างนายสิงห็ฯ กับนายวศันต์

Edited by Stargate-1, 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:32.

#2200 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:39

สงสัยต้องใช้จริตเยอะๆ

ถึงจะมองเห็นเป็นคนบนดาดฟ้า

คนที่มองเห็นเป็นคน แล้วมาทำการกล่าวหาว่าสิงห์แต่งภาพ คงต้องใช้จริตเยอะกว่า

ว่าสิงห์ระวังกระทบชิ่งโดนหลายคนนะครับ

ขออนุญาต ขัดจังหวะ ท่าน Shariff นิดนึงนะครับ

จากรูป ของ คุณสิงห์ ตามที่แปะมาข้างต้น (ใช้โปรแกรมอะไรก็แล้วแต่)

ตามที่คุณสิงห์ กำลังจะอธิบายว่า "วัตถุ ที่เห็นในวงๆ คือ คน" ใช่ไหมครับ??

ถ้าอย่างงั้น ผมขอถาม คุณสิงห์ ว่า "กำแพงปูนกันตกสีขาว" สูงเท่าไหร่ครับ??

แล้ว "วัตถุที่ คุณสิงห์ อ้างว่า เป็น คน" จะสูงเท่าไหร่กันครับ???......

ป.ล.หวังว่าคุณสิงห์ คงจะไม่บอกว่า "วัตถุที่วงเอาไว้ ไม่ใช่คน นะครับ" -_- -_-

ที่คุณ Stargate-1 quote รูปมา ตกลงเป็นตึกโรงพยาบาล หรือ ตึกกำลังพล ครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน