Jump to content

- - - - -

ทหารบนรางรถไฟฟ้า 19 พค. คลิบมะเขือเทศลวงโลก

• Please log in to reply
2640 ความเห็นในกระทู้นี้

#2201 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:44

สิงห์สนามหลวง, on 8 พฤศจิกาคม พ.ศ. 2555 - 14:10, said:

ปล. ดังๆ
ใครที่เล่นเรื่องภาพต้นฉบับมีการตกแต่งให้ดูเป็นภาพคนบนดาดฟ้าตึกกำลังพล
ผมแนะนำให้ไปเล่นเรื่องจินตนาการว่าทหารนั่งเก้าอี้บนรางรถไฟฟ้ายังดูจะเวิร์กกว่านะครับ

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
นายวศันต์ กล่าวยืนยันว่า เวลาประมาณ 18.00 น.เศษ ซึ่งขณะนั้นยังสามารถเห็นทุกอย่างได้ชัดเจน ว่ากลุ่มผู้ชุมนุมส่วนใหญ่หนีเข้าวัดปทุมฯ ก่อนที่ไฟจะไหม้โรงหนังสยาม และอาคารต่างๆ และมีคลิปของช่างภาพอิสระที่ถ่ายภาพอยู่บนยอดตึกโรงพยาบาลตำรวจ ยืนยัน ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าBTSจริง และนำปืนที่เป็นอาวุธสงครามเล็งเข้าไปในวัดปทุมฯ โดยปืนนี้เป็นปืนความเร็วสูงเสียงปืนในคลิปจึงยังไม่ดังมาก แต่คนในวัดปทุมยืนยันได้แน่นอน เพราะเสียงปืนที่ยิงเข้าวัดตลอดเวลานั้น ดังจนทำให้แก้วหูคนแตกได้

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
มาเล่นประเด็นนี้ไหม? ใครถูก ใครผิด ระหว่างนายสิงห็ฯ กับ นายวศันต์

Edited by Stargate-1, 18 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:15.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2202 สิงห์สนามหลวง

สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:46

สงสัยต้องใช้จริตเยอะๆ

ถึงจะมองเห็นเป็นคนบนดาดฟ้า

คนที่มองเห็นเป็นคน แล้วมาทำการกล่าวหาว่าสิงห์แต่งภาพ คงต้องใช้จริตเยอะกว่า

ว่าสิงห์ระวังกระทบชิ่งโดนหลายคนนะครับ

ขออนุญาต ขัดจังหวะ ท่าน Shariff นิดนึงนะครับ

จากรูป ของ คุณสิงห์ ตามที่แปะมาข้างต้น (ใช้โปรแกรมอะไรก็แล้วแต่)

ตามที่คุณสิงห์ กำลังจะอธิบายว่า "วัตถุ ที่เห็นในวงๆ คือ คน" ใช่ไหมครับ??

ถ้าอย่างงั้น ผมขอถาม คุณสิงห์ ว่า "กำแพงปูนกันตกสีขาว" สูงเท่าไหร่ครับ??

แล้ว "วัตถุที่ คุณสิงห์ อ้างว่า เป็น คน" จะสูงเท่าไหร่กันครับ???......

ป.ล.หวังว่าคุณสิงห์ คงจะไม่บอกว่า "วัตถุที่วงเอาไว้ ไม่ใช่คน นะครับ" -_- -_-

ปล. ดังๆ

ใครที่เล่นเรื่องภาพต้นฉบับมีการตกแต่งให้ดูเป็นภาพคนบนดาดฟ้าตึกกำลังพล
ผมแนะนำให้ไปเล่นเรื่องจินตนาการว่าทหารนั่งเก้าอี้บนรางรถไฟฟ้ายังดูจะเวิร์กกว่านะครับ

นายวศันต์ กล่าวยืนยันว่า เวลาประมาณ 18.00 น.เศษ ซึ่งขณะนั้นยังสามารถเห็นทุกอย่างได้ชัดเจน ว่ากลุ่มผู้ชุมนุมส่วนใหญ่หนีเข้าวัดปทุมฯ ก่อนที่ไฟจะไหม้โรงหนังสยาม และอาคารต่างๆ และมีคลิปของช่างภาพอิสระที่ถ่ายภาพอยู่บนยอดตึกของโรงพยาบาลตำรวจ ยืนยัน ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าBTSจริง และนำปืนที่เป็นอาวุธสงครามเล็งเข้าไปในวัดปทุมฯ โดยปืนนี้เป็นปืนความเร็วสูงเสียงปืนในคลิปจึงยังไม่ดังมาก แต่คนในวัดปทุมยืนยันได้แน่นอน เพราะเสียงปืนที่ยิงเข้าวัดตลอดเวลานั้น ดังจนทำให้แก้วหูคนแตกได้

มาเล่นประเด็นนี้ไหม? ใครถูก ใครผิด ระหว่างนายสิงห็ฯ กับนายวศันต์

คุณ Stargate-1 ไม่ต้องโบ้ยไปให้นายวสันต์หรอกครับ
ง่ายๆ เอาตามความเข้าใจของคุณ Stargate-1 ที่เข้าใจมาโดยตลอดว่า ตึกดังกล่าวคือตึกอะไร
อย่าบอกนะว่าคุณ Stargate-1 เชื่อนายวสันต์มาโดยตลอด
รักคนเสื้อแดง

#2203 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:00

#2204 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:01

เห็นมีสองคลิปที่แตกต่างกันชัดเจน แต่มีหลายส่วน ทั้งหมดมี 5 คลิป คลิปสั้นที่สุดที่เปิดในสภาไม่มีควันไฟ
คลิปส่วนที่ถ่ายทหารบนรถไฟฟ้าถ่ายจากยอดตึกรพ.ตำรวจ เพราะคลิปที่นายวสันต์เอามาโชว์ที่สภาเขาบอกเองว่าถ่ายมาจากยอดตึกรพ.ตำรวจ ไม่มีรูปพยานบนตึก
แต่ที่มีพยาน ถ่ายที่ตึกกำลังพลเพราะคุณสิงห์ฯเป็นคนบอก

ก็ดูมาตามหลักฐานที่เอามาโชว์กัน จะให้ผมเชื่อใครดี จะให้ผมเข้าใจว่าอะไรล่ะ

คลิปเดียวที่ผ่านการตรวจสอบของกรรมการสามฝ่าย(มีฝ่ายไหนบ้าง คงรู้กันดี) ก็ต้องมาคุยกันในคลิปนี้เท่านั้น นอกเสียจากว่า เอาคลิปที่เหลือทั้งหมดไปตรวจให้หมดก่อน

อย่าบอกนะคุณยังไม่ได้ดูการอภิปราย ถ้าอย่างนั้นก็ไม่ต้องมาพูดกันอีก

นายวศันต์ กล่าวยืนยันว่า เวลาประมาณ 18.00 น.เศษ ซึ่งขณะนั้นยังสามารถเห็นทุกอย่างได้ชัดเจน ว่ากลุ่มผู้ชุมนุมส่วนใหญ่หนีเข้าวัดปทุมฯ ก่อนที่ไฟจะไหม้โรงหนังสยาม และอาคารต่างๆ และมีคลิปของช่างภาพอิสระที่ถ่ายภาพอยู่บนยอดตึกของโรงพยาบาลตำรวจ ยืนยัน ว่ามีทหารอยู่บนรางรถไฟฟ้าBTSจริง และนำปืนที่เป็นอาวุธสงครามเล็งเข้าไปในวัดปทุมฯ โดยปืนนี้เป็นปืนความเร็วสูงเสียงปืนในคลิปจึงยังไม่ดังมาก แต่คนในวัดปทุมยืนยันได้แน่นอน เพราะเสียงปืนที่ยิงเข้าวัดตลอดเวลานั้น ดังจนทำให้แก้วหูคนแตกได้

Edited by Stargate-1, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:42.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#2205 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:45

เพิ่มรูปและพยาน(มั่วๆ)ให้ครับ

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#2206 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 14 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:46

อธิบายด้วยภาพครับ สิ่งที่ผมเสนอไป ประมาณนี้ ครับ

น่าจะหนีเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแถว ๆ นี้กระมังครับ

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#2207 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:04

มาดูรูปเล่นๆ กันดีกว่าครับ

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#2208 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:07

เอาตำแหน่งเสาจากรูปที่ คุณสิงห์ แปะไว้ให้ก็แล้วกันนะครับ ^_^

#2209 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:11

มุมมองจากหน้าวัดปทุมฯนะครับ

#2210 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:14

หาตำแหน่งที่ทหารยืนตามในคลิปครับ

#2211 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:15

มองจากด้านในวัดครับ

#2212 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:17

มองมาจากทาง CTW มั่งครับ

#2213 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:21

ข้ามมาฝั่ง สตช. มั่งครับ

(เพิ่มคำบรรยาย)..มองจากซ้ายไปขวาครับ

Edited by RaRa, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:22.

#2214 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:33

จบยากจริงๆ ใครสรุปได้ว่าไม่ใช่วันที่ 19 แบบชัดๆ ช่วยหลังไมค์มาบอกด้วย

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2215 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:37

ทีนี้มาดูตำแหน่งของทหาร ตามที่ปรากฏใน "คลิป"

ลักษณะท่าทางของทหาร ไม่มีทีท่าของการซุ่มโจมตีใดๆเลย

เป็นได้มากที่สุดสำหรับอาการแบบนี้ก็คือ "สังเกตการณ์" เท่านั้น

ไม่ได้มีท่าทีของการยิงต่อสู้หรือยิงปะทะใดๆ เกิดขึ้นทั้งๆที่มีการ

กล่าวอ้างว่าเป็น "คลิปวันที่ 19 พ.ค.2553" ที่ถูกถ่ายขึ้น

ตอนเวลาประมาณ 18.xx น. ตามที่ โฆษก พท. แถลงข่าว!!

เพราะในช่วงเวลานั้น ทั้งมีไฟไหม้ CTW อย่างรุนแรง และ

ก่อนหน้านั้น ยังมีการอพยพผู้คนเข้าไปสู่วัดปทุมฯ ตั้งแต่

เวลา 14.xx น. เป็นจำนวนมาก ดังปรากฏใน "คลิปและภาพนิ่งต่างๆ"

แต่เพราะอะไร...ใน "คลิปดังกล่าว" ช่วงที่ถ่ายไปเห็น "ทหารบนรางรถไฟฟ้า"

กลับไม่ปรากฏ "ผู้คนที่พลุกพล่านในวัดปทุมฯ และ กลุ่มควันที่พวยพุ่งของ CTW"

ตามรูปถ่าย ที่นำเสนอไปแล้วในข้างต้น.....ดังนั้น จึงยังไม่อาจสรุปได้ว่า

"คลิปดังกล่าว" ถ่ายแบบ single shot ในวันที่ 19 พ.ค. 2553 จริงหรือไม่??

ใครมีอะไร นำเสนอ หรือ แย้งความคิดเห็นในจุดใด .....เชิญครับ!!

#2216 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:30

แต่เพราะอะไร...ใน "คลิปดังกล่าว" ช่วงที่ถ่ายไปเห็น "ทหารบนรางรถไฟฟ้า"

กลับไม่ปรากฏ "(1) ผู้คนที่พลุกพล่านในวัดปทุมฯ และ (2) กลุ่มควันที่พวยพุ่งของ CTW"

ตามรูปถ่าย ที่นำเสนอไปแล้วในข้างต้น.....ดังนั้น จึงยังไม่อาจสรุปได้ว่า

"คลิปดังกล่าว" ถ่ายแบบ single shot ในวันที่ 19 พ.ค. 2553 จริงหรือไม่??

ใครมีอะไร นำเสนอ หรือ แย้งความคิดเห็นในจุดใด .....เชิญครับ!!

1) คนไม่พลุกพล่านก็ถูกแล้วนี่ครับ

ในระหว่างที่มีเหตุการณ์ที่ว่ายิงกันต่อเนื่อง แค่ลำพังชายถอดเสื้อนั่งอยู่บริเวณกำแพงหลังโบสถ์คนเดียว ก็ยังถือว่า "มากเกินไป"
ซึ่งเป็นที่มาของคำถามซ้ำซาก ทำไมชายถอดเสื้อไม่ลุกหนี? ทั้งๆ ที่บริเวณที่ชายถอดเสื้อนั่งอยู่ คือ บริเวณวัดชั้นใน

2) กลุ่มควันที่พวยพุ่งของ CTW ตกลง ปรากฎ หรือ ไม่ปรากฎ
ผมขอแนะนำให้คุณ RaRa ไปตกลงกับตัวเองให้เรียบร้อยก่อนดีกว่าไหมครับ

ตกลงเรื่องเงาบนดาดฟ้าตึก กับ ควันไฟนี่จบไปแล้วหรือยัง?
ถ้ายังไม่จบ ผมขอส่งภาพเข้าร่วมประกวดด้วยคน

ตอนนี้ภาพที่คุณสิงห์เอามาให้ดู ผมสรุปเลยว่า เป็นวันที่ 19 พ.ค.2553

เพราะหลักฐาน "ไฟกำลังไหม้ CTW" ชัดเจน ควันขโมงซะขนาดนั้น

ซึ่งภาพที่คุณสิงห์ เอามานั้นมันตรงกับตอนต้น ของ "คลิปตัวเต็มมีพยาน" ที่ว่า

แต่.........

พอไปกลางๆ "คลิป" ผมไม่อาจสรุปได้ว่า เป็น วันที่ 19 พ.ค. 2553 ครับ ( ที่ยังถกกันอยู่ )

และ

กลับมาตอนท้าย ๆ ของ "คลิป" ก็ มีโอกาสที่จะ เป็นวันที่ 19 พ.ค.2553 ได้ครับ

สรุปแล้ว คุณสิงห์ คิดว่า "คลิปลวงโลก" ที่ว่าเป็น single shot ไหมหล่ัะครับ??? :lol:

#2217 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:07

คุณสิงห์สนามหลวงช่วยบอกทีว่าตอนนั้นมีมวลชนเสื้อเเดงอยู่ในวัดเท่าไร เเล้วที่เหลือหายไปไหน ไปทำอะไร อาทิตย์หน้าค่อยตอบก็ได้ ไม่รีบ

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#2218 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:08

ส่วนอันนี้ถามพี่ๆคนปกติว่า วัดกว้างคุณยาวเท่าไร ไม่ต้องเอาเเบบเเปะๆก็ได้

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#2219 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:13

ผมอ่านที่คุณ RARA เขียนเข้าใจนะคุณ สิงห์สนามหลวง ว่าอย่างนี้

จากข้อ 1 ถ้าเกิดเหตุการณ์ยิงกันใน คลิปจริง ชายที่อยู่ในวัด ตามคลิป คงจะไม่นั่งอยู่ตรงนั้นแล้ว เพราะมันเป็นลานวัด และคงไม่นั่งอยู่เฉย ๆ ด้วย คงจะไปหาที่ รโหฐาน กว่านี้ เพื่อความปลอดภัย

2 ผมเห็นตามคุณ RARA ว่า ตอนต้นของคลิป กับ ตอนท้ายของ คลิป แสดงควันพวยพุ่งจริง แต่ตอนกลาง ของคลิป ไม่ได้แสดงให้เห็นเลย ว่ามีควันไฟ ผมสันนิษฐาน (ไม่มีความรู้เรื่องคลิป) ว่า เอาตอนต้น กับตอนท้าย ของ วันที่ 19 มารวมกับ ตอนกลาง ของวันอื่น ครับ

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#2220 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:01

ประเด็นมันอยู่ตรง จุดกำเนิดเสียง ที่ทางมาจากทหารบนรางรถไฟฟ้า หน้าวัดประทุม ตรงประตูร้านค้าในวัด ครับ
1. เสียงปืนมาจากทางห้างสยาม คนก็วิ่งหนีมาจากทางด้านห้างมาหน้าโบสถ์ ตามรูป ตามคลิปที่มี
2. เสียงปืนมาจากทางรางรถไฟฟ้าหน้าวัด คนก้วิ่งหนีมาจากทางด้านห้างมาหน้าโบสถ์ ตามรูป ตามคลิปที่มี
ท่านสิงห์ว่า จากลักษณะ ตามรูป ตามคลิป ข้อ 1 หรือ ข้อ 2 คืออาการของคนเหล่านั้นครับ
มาต่อด้วยประเด็นชายถอดเสื้อ
1.เสียงปืนในคลิป ...........มาจากทางห้างสยาม
2.เสียงปืนในคลิป............มาจากรางรถไฟฟ้า
3.เสียงปืนในคลิป............ชายถอดเสื้อ น่าจะได้ยินบ้างไหมครับ และ ถ้าได้ยิน จุดไหนจะชัดกว่ากันครับ
4.กิริยาอาการของชายถอดเสื้อ คือ ไม่ได้ยินเสียงปืน ก็เลยอยู่ในกิริยาอาการเช่นนั้น เป็นแบบนี้ได้ไหมครับ(ขอตอบว่าเป็นไปไม่ได้ ครับ ถ้าเป็นคลิปที่มีการยิงคนในวัด)

#2221 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:18

1 คุณสิงห์สนามหลวงช่วยบอกทีว่าตอนนั้นมีมวลชนเสื้อเเดงอยู่ในวัดเท่าไร 2 เเล้วที่เหลือหายไปไหน 3 ไปทำอะไร อาทิตย์หน้าค่อยตอบก็ได้ ไม่รีบ

1. ไม่ทราบครับ
2. น่าจะอยู่บริเวณวัดพื้นที่ชั้นใน
3. ใช้เป็นที่หลบภัยและที่พักอาศัย

ส่วนอันนี้ถามพี่ๆคนปกติว่า วัดกว้างคุณยาวเท่าไร ไม่ต้องเอาเเบบเเปะๆก็ได้

พื้นที่วัดไม่นับรวมโรงเรียน

#2222 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:24

โอ้ย ๆ ๆ คุณสิงห์คุณไม่ต้องเอาขนาดพื้นที่ของวัดมาหรอก

แค่บอกจำนวนคนที่เข้าไปไหนวัดก้อพอ

เฮ้อ แถ คริฟค่อมรางจริง ๆ

ไปไกลเป็นกิโล เลย

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#2223 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:28

1) คนไม่พลุกพล่านก็ถูกแล้วนี่ครับ

ในระหว่างที่มีเหตุการณ์ที่ว่ายิงกันต่อเนื่อง แค่ลำพังชายถอดเสื้อนั่งอยู่บริเวณกำแพงหลังโบสถ์คนเดียว ก็ยังถือว่า "มากเกินไป"
ซึ่งเป็นที่มาของคำถามซ้ำซาก ทำไมชายถอดเสื้อไม่ลุกหนี? ทั้งๆ ที่บริเวณที่ชายถอดเสื้อนั่งอยู่ คือ บริเวณวัดชั้นใน

ผมขอถามคุณสิงห์นะครับ "คุณสิงห์คิดว่า คนที่นั่งตรงนั้น ได้ยินเสียงปืนหรือไม่??"

2) กลุ่มควันที่พวยพุ่งของ CTW ตกลง ปรากฎ หรือ ไม่ปรากฎ
ผมขอแนะนำให้คุณ RaRa ไปตกลงกับตัวเองให้เรียบร้อยก่อนดีกว่าไหมครับ

อืม....คุณสิงห์ก็เป็นไปอีกคนนะครับ ที่อ่านหนังสือไม่แตกอีกคนแล้ว!!

มา....ไปดูกันครับคุณสิงห์ และก็คุณแต๋ม ที่อุตส่าห์กดไลค์ให้ หมายจะเยาะเย้ยผมเต็มที่สินะครับ.....

เอาตามที่คุณสิงห์ Quote ข้อความเดิมมาเลยนะครับ....

(หมายเหตุ - ผมไม่ได้แก้ คำพูดใดๆ เลยนอกจาก ทำสีและขนาดเพื่อให้เห็นชัดๆขึ้นเท่านั้นนะครับ )

ตกลงเรื่องเงาบนดาดฟ้าตึก กับ ควันไฟนี่จบไปแล้วหรือยัง?
ถ้ายังไม่จบ ผมขอส่งภาพเข้าร่วมประกวดด้วยคน

ตอนนี้ภาพที่คุณสิงห์เอามาให้ดู ผมสรุปเลยว่า เป็นวันที่ 19 พ.ค.2553

เพราะหลักฐาน "ไฟกำลังไหม้ CTW" ชัดเจน ควันขโมงซะขนาดนั้น

ซึ่งภาพที่คุณสิงห์ เอามานั้นมันตรงกับตอนต้น ของ "คลิปตัวเต็มมีพยาน" ที่ว่า

แต่.........

พอไปกลางๆ "คลิป" ผมไม่อาจสรุปได้ว่า เป็น วันที่ 19 พ.ค. 2553 ครับ ( ที่ยังถกกันอยู่ )

และ

กลับมาตอนท้าย ๆ ของ "คลิป" ก็ มีโอกาสที่จะ เป็นวันที่ 19 พ.ค.2553 ได้ครับ

สรุปแล้ว คุณสิงห์ คิดว่า "คลิปลวงโลก" ที่ว่าเป็น single shot ไหมหล่ัะครับ??? :lol:

หวังว่า คุณสิงห์ และ คุณแต๋ม คงอ่านกันด้วยความเข้าใจนะครับ

ถ้าไม่เข้าใจ หรือ สงสัยยังไง .............รบกวนถามได้นะครับ เชิญครับ!!

#2224 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:54

เขาได้ยินเสียงปืน แต่เขาไม่วิ่งอะ จะทำ-ไม-ล่ะ ถามอีกทีทำไมต้องวิ่ง?? ถาม7ครั้งไม่ยอมตอบ
แล้วตรรกเอาอะไรคิดหรือ ว่าไ่ม่วิ่ง แสดงนั่นคือคลิปถูกตัดต่อ!!
หากคิดจะตัดต่อ เอาตอนที่คนวิ่งลนลานใส่ไม่ดีกว่ารึ ?

ตะแบงให้มันเปลืองพื้นที่อีกแค่ไหน :unsure: เรื่องบ๊องส์ๆเนี่ย

ตอนแรกมีคนบอกตานี่นั่งใกล้ทหารทำไมไม่วิ่ง พอแดงบอกว่านั่นมันอยู่ลึกในวัด
แทนที่จะยุติ แต่กลับเหลือมีนักแถไม่ยอมเลิกเพียง 1-2คน

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#2225 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:58

คลิปแตงโมตัวเต็ม ไม่ single shot ยังไง ขอแบบชัดๆ จะๆ เจ๋งๆ ภาพ+คลิป :unsure:

#2226 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:47

ที่แน่ๆ ตรูเห็นนักแถแล้วตัวนึง

#2227 RaRa

RaRa

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:47

เขาได้ยินเสียงปืน แต่เขาไม่วิ่งอะ จะทำ-ไม-ล่ะ ถามอีกทีทำไมต้องวิ่ง?? ถาม7ครั้งไม่ยอมตอบ
แล้วตรรกเอาอะไรคิดหรือ ว่าไ่ม่วิ่ง แสดงนั่นคือคลิปถูกตัดต่อ!!
หากคิดจะตัดต่อ เอาตอนที่คนวิ่งลนลานใส่ไม่ดีกว่ารึ ?

ตะแบงให้มันเปลืองพื้นที่อีกแค่ไหน :unsure: เรื่องบ๊องส์ๆเนี่ย

ตอนแรกมีคนบอกตานี่นั่งใกล้ทหารทำไมไม่วิ่ง พอแดงบอกว่านั่นมันอยู่ลึกในวัด
แทนที่จะยุติ แต่กลับเหลือมีนักแถไม่ยอมเลิกเพียง 1-2คน

นี่ก็อีกคน อ่านหนังสือไทย "ไม่แตก" แต่เพียงแค่ใช้จินตนาการดันทำให้ "แตก" ได้แฮะ!!

คุณแต๋มครับ ผมอธิบายคุณไป 500 รอบแล้วนะครับ ( จนเพื่อนๆ ใน สรท. เค้าเอือมกับความดื้อรั้นของคุณแต๋ม จนต้องมาออกความคิดเห็นกันไปก็หลายคนแล้วนะครับ!! )

ว่าผมรู้ว่า "ชายที่นั่งในคลิป" อยู่ตรงส่วนไหนของวัด......นอกจากที่ผม พยายามจะบอกเล่าให้คุณแต๋มได้รู้แล้วผมยัง

เอาภาพจาก "อีกคลิปนึง" ที่มีภาพกลุ่มคน ที่อพยพเข้าไปหลบภัยในวัด กำลังวิ่ง หมอบ หลบ อย่างลนลาน เมื่อมีเสียงปืนดังขึ้น

แล้วจุดที่ คนกำลังวิ่ง หมอบ หลบ อย่างลนลาน ( หน้าโบสถ์น้อย - ขอใช้คำนี้เพราะ ขนาดที่เล็กกว่าโบสถ์อีกหลังที่อยู่ใกล้กัน) ตามคลิปนั้น

ซึ่งก็มีตำแหน่งที่อยู่ใกล้ๆ กับจุดที่ "ชายที่นั่งในคลิป" นั่งอยู่ ยกเว้นเสียแต่คุณแต๋มไม่เคยเห็นภาพหรือคลิปตัวนั้น...แล้วมา จินตนาการเอาเองว่า

"ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ( ครบ 7 ครั้งพอดีตามที่คุณแต๋มถาม )???"

แล้วที่ คนพวกนั้นต้องวิ่ง หาที่หลบอย่างลนลาน ก็เพราะขณะนั้นมี พวกของคุณ ไปพูดเป่าหู พูดกรอกใส่หัวสมองพวกที่มาชุมนุมว่า "ทหารไล่ยิงประชาชน!!!" เพื่อรันโปรแกรมเรื่องนี้

ซึ่งจะนำไปสู่เรื่องราว ที่ "มีการฆาตรกรรมภายในวัดเกิดขึ้น" แล้ว ทีนี้พวกที่มาชุมนุม ได้รับฟังข้อมูลชนิดแบบฝังหัวมาแล้วว่า "ทหารไล่ยิงประชาชน" ก็เลยมีความเชื่อแบบนั้นออกมาทันที

เมื่อมีผู้เสียชีวิตภายในวัดเกิดขึ้น และก็เพื่อให้สมบทบาทในการจัดฉากนี้ ก็เลยมีการสร้าง "พยานเท็จ" ขึ้นมาอีกในภายหลังยังไงเล่าครับ............คุณแต๋ม !!!

ผมสรุปให้สั้นๆ ก็แล้วกันนะครับ ( กรณีที่คุณแต๋ม ไม่อยากอ่านข้อความด้านบนหรือว่าจะเป็นด้วยเหตุผลอื่นใด ก็สุดแล้วแต่ )

ว่าสาเหตุที่ คนทำไมต้องวิ่งหนีก็เพราะ "มันกลัวโดนยิงตาย" ยังไงเล่าครับ!!............หรือถ้าเป็นคุณแต๋ม อยู่ตรงนั้น คุณจะไม่กลัว?? -_-

#2228 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:12

นี่ก็อีกคน อ่านหนังสือไทย "ไม่แตก" แต่เพียงแค่ใช้จินตนาการดันทำให้ "แตก" ได้แฮะ!!

คุณแต๋มครับ ผมอธิบายคุณไป 500 รอบแล้วนะครับ ( จนเพื่อนๆ ใน สรท. เค้าเอือมกับความดื้อรั้นของคุณแต๋ม จนต้องมาออกความคิดเห็นกันไปก็หลายคนแล้วนะครับ!! )

ว่าผมรู้ว่า "ชายที่นั่งในคลิป" อยู่ตรงส่วนไหนของวัด......นอกจากที่ผม พยายามจะบอกเล่าให้คุณแต๋มได้รู้แล้วผมยัง

เอาภาพจาก "อีกคลิปนึง" ที่มีภาพกลุ่มคน ที่อพยพเข้าไปหลบภัยในวัด กำลังวิ่ง หมอบ หลบ อย่างลนลาน เมื่อมีเสียงปืนดังขึ้น

แล้วจุดที่ คนกำลังวิ่ง หมอบ หลบ อย่างลนลาน ( หน้าโบสถ์น้อย - ขอใช้คำนี้เพราะ ขนาดที่เล็กกว่าโบสถ์อีกหลังที่อยู่ใกล้กัน) ตามคลิปนั้น

ซึ่งก็มีตำแหน่งที่อยู่ใกล้ๆ กับจุดที่ "ชายที่นั่งในคลิป" นั่งอยู่ ยกเว้นเสียแต่คุณแต๋มไม่เคยเห็นภาพหรือคลิปตัวนั้น...แล้วมา จินตนาการเอาเองว่า

"ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ทำไมต้องวิ่ง ( ครบ 7 ครั้งพอดีตามที่คุณแต๋มถาม )???"

แล้วที่ คนพวกนั้นต้องวิ่ง หาที่หลบอย่างลนลาน ก็เพราะขณะนั้นมี พวกของคุณ ไปพูดเป่าหู พูดกรอกใส่หัวสมองพวกที่มาชุมนุมว่า "ทหารไล่ยิงประชาชน!!!" เพื่อรันโปรแกรมเรื่องนี้

ซึ่งจะนำไปสู่เรื่องราว ที่ "มีการฆาตรกรรมภายในวัดเกิดขึ้น" แล้ว ทีนี้พวกที่มาชุมนุม ได้รับฟังข้อมูลชนิดแบบฝังหัวมาแล้วว่า "ทหารไล่ยิงประชาชน" ก็เลยมีความเชื่อแบบนั้นออกมาทันที

เมื่อมีผู้เสียชีวิตภายในวัดเกิดขึ้น และก็เพื่อให้สมบทบาทในการจัดฉากนี้ ก็เลยมีการสร้าง "พยานเท็จ" ขึ้นมาอีกในภายหลังยังไงเล่าครับ............คุณแต๋ม !!!

ผมสรุปให้สั้นๆ ก็แล้วกันนะครับ ( กรณีที่คุณแต๋ม ไม่อยากอ่านข้อความด้านบนหรือว่าจะเป็นด้วยเหตุผลอื่นใด ก็สุดแล้วแต่ )

ว่าสาเหตุที่ คนทำไมต้องวิ่งหนีก็เพราะ "มันกลัวโดนยิงตาย" ยังไงเล่าครับ!!............หรือถ้าเป็นคุณแต๋ม อยู่ตรงนั้น คุณจะไม่กลัว?? -_-

ผมก็เห็นเค้าอธิบายแบบนี้มาไม่รู้กี่ครั้งแล้ว

ท่านปรมาจารย์แต๋ม ยัง จัมไม จัมไม อยู่นั่นแหละ...

เอาเป็นว่า อยากให้เค้าตอบอะไรก็บอกเค้าไปตรง ๆ

เพื่อความ ความสุข เพื่อความสงบ จงเป็นสุข เป็นสุขเถิด

อย่าได้เบียดเบียนซึ่งกันและกันเลย...

:D

Edited by 55555, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:12.

#2229 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:18

นับถือคุณ RaRa จริงๆ เอิ้กๆ ผมนั่งอ่านเฉยๆยังมึน เบื่อที่จะมานั่งอธิบายภาษาคนให้ควายฟังแล้วครับ รอความจริงปรากฎดีกว่า อีกไม่นาน
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#2230 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:59

"อีกคลิปนึง" ที่มีภาพกลุ่มคน ที่อพยพเข้าไปหลบภัยในวัด กำลังวิ่ง หมอบ หลบ อย่างลนลาน เมื่อมีเสียงปืนดังขึ้น

เอาคลิปนี้มาปนทำไม ชาวบ้านเขากำลังคุยเรื่องคลิปแตงโมตัวเต็มว่าถ่ายวันไหน ถึงคุณเอามามันก็เห็นมีบางคนวิ่ง บางคนนั่ง
ดังนั้นคุณเอามาอ้างก็ไม่ถูก ทำให้ปวดหัววุ่นวายไม่หยุด หรือคุณตั้งใจเอาปริมาณ กลบสาระสำคัญของกระทู้ มาคล้ายๆแบบไอหวี่55555เลย

#2231 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:06

เอ๊า....ก็ในคลิปมีเสียงปืน และ เสื้อแดงกล่าวอ้างว่า กล่าวอ้างนะครับ จะได้ช่วยๆกันไปไม่ได้ใส่ร้าย ทหารยิงคนในวัด คือ ทหารคนที่ตกเป็นเป้านั้น ยิงคนในวัด และดันเป็นคลิปนี้ที่มีชายถอดเสื้อนั่งอยู่ ด้านใน และถ้าเกิดการยิงคนในวัดจริงๆ มันต้องลุกมาดุบ้างแหละครับ มิใช่ ลอยชายขนาดนี้ ใครจะทำอะไร ช่างแม่มมัน คือ มันเป็นแค่จุดสงสัย เท่านั้น ว่าทำไมไม่สนใจอะไรเลย แล้วจะมาร่วมชุมนุมประท้วงเนี้ยนะ ท่านแต๋มก็คิดมาก ถ้าคิดว่าจุดนี้ไม่ใช่ ก็ตกไปในความคิดท่านแต๋ม แล้วรออ่านดูว่า ใครอธิบาย วิเคราะห์กันยังไง ไม่เห็นต้องกระวนกระวายอะไรเลยนิครับ
ปล.เพิ่มเติมตรงตัวประโยคสีแดง
มันสามารถคิดได้ไหมหล่ะครับท่านแต๋ม ว่าคลิปถูกตัดต่อ เพราะอาการกิริยาของชายถอดเสื้อ เหมือนอยู่ในที่สงบ เหมือนไม่มีการยิงกัน เหมือนไม่มีคนวิ่งหนีอะไรมา มันก็เลย "อาจจะ" ไม่ตรงกับเสียงในคลิป ก็เลยถูกมองว่า น่าจะตัดต่อ แค่นั้นง่ายๆ

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:09.

#2232 RaRa

RaRa

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:45

ก่อนอื่น ต้องขอโทษ เพื่อนๆ สรท. ทุกๆ คนนะครับ ที่ผมใช้พื้นที่ของกระทู้มากไป

"ในการที่จะพยายามอธิบายให้ คุณแต๋ม เข้าใจ...แต่ผมไม่สามารถทำได้ครับ!!"

ตั้งแต่ ความคิดเห็นนี้เป็นต้นไป ผมจะเลิก อธิบายเกี่ยวกับเรื่อง "ทำไมต้องวิ่ง??" กับคุณแต๋ม แล้วหล่ะครับ!!

สำหรับ คุณแต๋ม เชิญครับ มาเริ่มกันต่อได้เลยครับ.....กระทู้จะได้ มีข้อมูลอะไรที่มากกว่า "ทำไมต้องวิ่ง"

......เอาเรื่องอะไรต่อกันดีครับ เชิญครับคุณแต๋ม!! -_-

ป.ล. ฝากคุณแต๋ม บอกคุณสิงห์ให้ด้วยนะครับ

เอาแต่มา Quote คคห. ผม เวลาผมอธิบายแล้วถามกลับไป

ก็ไม่ยอมตอบกลับนะครับ แล้วแถมยังมากล่าวหาผมอีกตะหาก..... -_-

#2233 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:30

"อีกคลิปนึง" ที่มีภาพกลุ่มคน ที่อพยพเข้าไปหลบภัยในวัด กำลังวิ่ง หมอบ หลบ อย่างลนลาน เมื่อมีเสียงปืนดังขึ้น

เอาคลิปนี้มาปนทำไม ชาวบ้านเขากำลังคุยเรื่องคลิปแตงโมตัวเต็มว่าถ่ายวันไหน ถึงคุณเอามามันก็เห็นมีบางคนวิ่ง บางคนนั่ง
ดังนั้นคุณเอามาอ้างก็ไม่ถูก ทำให้ปวดหัววุ่นวายไม่หยุด หรือคุณตั้งใจเอาปริมาณ กลบสาระสำคัญของกระทู้ มาคล้ายๆแบบไอหวี่55555เลย

ไอ้นี่มันอ่านหนังสือไม่รู้เรื่องจริง ๆ ...

:lol:

#2234 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:28

คลิปที่นำมาแสดงใน rep นี้ น่าจะเป็นส่วนที่สมช.สรท.บางคนคิดว่ามีปัญหาตัด+ต่อ
ดังนั้นผมขอเข้าประเด็นสุดท้าย คลิปที่ผมนำมาแสดงนี้
มีตรงไหน (ช่วงเวลาไหน วินาทีที่เท่าไหร่) ที่คิดว่าเป็นช่วงที่เริ่มตัดต่อ วานบอก

#2235 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:43

ไม่มีใครรู้จริง ๆ หรอกครับ คุณสิงห์สนามหลวง ว่าตัดต่อที่วินาทีไหน เพราะเรา ๆ ก็ไม่ใช่ผู้ตัดต่อ

เพียงแค่ สันนิษฐาน ว่า มันน่าจะมีการตัดต่อ เอาช่วงต้น ที่มีควันไฟ และ ช่วงท้าย ที่มีควันไฟ มาประกอบ กับช่วงกลาง ซึ่งเป็นพื้นที่ส่วนใหญ่ในคลิป มารวมกัน

และที่เรา สันนิษฐาน กันเช่นนั้น เพราะความไม่สอดคล้อง กันระหว่าง สถานการณ์ในเย็น วันที่ 19 พ.ค. กับสถานการณ์ในคลิปครับ

ซึ่งเราคุยกันมามากแล้ว ถึงความไม่สอดคล้องกันนั้น ไม่ว่าจะเป็น สภาพ การปฏิบัติ ของทหาร 2 คน และ สภาพ การปฏิบัติ ของ คนในวัด 2 คน

เทียบกับเหตุการณ์ ที่ผ่านการบอกเล่าในสถานการณ์เย็นวันที่ 19 พ.ค.แล้ว ไม่เข้ากันอย่างยิ่ง

ผมลองยกตัวอย่างก็แล้วกันครับ คือ ถ้ามีคลิปหนึ่ง ซึ่งตั้งใจจะบอกว่า มีเหตุการณ์รถชนกันและมีคนตาย แต่คลิปนั้นถ่าย ช่วงต้น มีให้เห็นรถชน แต่ตอนที่แพน ไปหาคนเดินถนน คนอื่น กลับเป็นว่า คนเดินถนนนั้น ไม่มีทีท่า สนใจต่อเหตุการณ์รถชนเลย

ซึ่งมันผิดธรรมชาติ จนอาจบอกได้ว่า ตอนที่แพนไปหานั้น เป็นการตัดต่อรวมคลิปครับ

Edited by ทรงธรรม, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:43.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#2236 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:46

๑ แสงที่สว่างเป็นสีแดงใช่ครับ แล้วคุณเห็นหรือไม่ล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นรูปไหนที่คุณทำ เจดีย์ใหญ่นั้น แสงสว่างด้านตะวันตกมากกว่าทุกรูป คุณยังไม่เข้าใจที่ผมบอกแล้วหลายครั้งอีกหรือครับ ว่าวัตถุเล็กมันมีปัญหา เพราะมันรับแสงได้ง่าย คุณไม่ยอมรับฟังผมตรงนี้เลย
๒ ที่เน้นสีแดงประโยคที่สอง ผมไม่เข้าใจครับ ในคลิปไม่มีการใช้แฟลช ผมไม่ทราบว่าคุณใช้หลักการอะไรมาบอกว่าของที่ใกล้จะเห็นสว่างมากกว่า สำหรับผม ข้อความนี้ไม่มีเหตุผลซักนิดเลยครับ
๓ ที่คุณพูดมาทั้งหมดนั้น หลักฐานว่าแสงมาทางทิศตะวันออกอยู่ไหนครับ ผมไม่เห็นเลย
๔ ผมว่าคุณเข้าใจหลักการบางอย่างผิดหรือเปล่าครับเรื่องการเห็นแสงสะท้อนจากทหาร เราเห็นวัตถุสว่าง เพราะมีการสะท้อนจากแหล่งกำเนิดนะครับ เราเห็นสิ่งที่อยู่ตรงหน้าเราสว่าง มันไม่จำเป็นว่าแหล่งกำเนิดนั้นต้องอยู่ด้านหลังเรา มันอาจจะอยู่ด้านข้าง แต่อาจจะเพราะรูปร่างมันโค้งมน เราถึงได้เห็นแสงสะท้อนได้เช่นกัน

1.คุณเห็นว่ามีแสงเข้าทางด้านหลังของเจดีย์ทั้งคู่เมื่อขยับรูปจากรูปแรกเจดีย์เล็กที่เห็นด้านหลังอันเดียวเป็นรูปสอง เกิดจากอะไร
2.คุณจะเปลี่ยนสีแดงเป็นสีขาว และเปลี่ยนสีขาวเป็นสีดำก็ได้ เหมือนที่คุณเปลี่ยนตัวอักษรสีดำเป็นสีน้ำเงิน
ที่เปรีบยเทียบว่าใช้แฟลชนั้น เพื่อให้คุณนึกภาพออกว่าแสงตกกระทบวัตถุ แล้วสะท้อนมาลอดรูเล็กๆเข้ากล้อง (คุณคงนึกภาพกล้องรูเข็มออกนะ)เป็นอย่างไร จะเห็นปริมาณแสงมากน้อยตามระยะใกล้ไกล ถ้าสับสนก็ตัดทิ้งไปได้ เพราะผมเห็นภาพมืดๆที่นายขมนสาคูถ่ายมาให้ดู เห็นตึกข้างหน้า แต่ไม่เห็นตึกไกลๆ
3.ที่ไม่บอกว่าแสงมาจากทิศไหนก็เพราะใช้หลักการนี้มาบอกไม่ได้ ก็พูดมาตลอด ให้ใช้หลักการแบบนาฬิกาแดดแทน
4.ผมว่าคุณเข้าใจผิดมากกว่า แสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดแสงหรือ ต้นกำเนิดแสงทำให้เกิดแสงไปที่วัตถุที่จะถ่าย แล้วแสงก็สะท้อนจากวัตถุนั้นมาที่กล้องมากกว่า จึงเปรียบเทียบกับการใช้แฟลชไง
ที่คุณพูดท่อนหลัง ก็ถูกแล้ว จึงไม่นำมาใช้บอกว่าแสงมาจากทิศไหนกัน หากคุณบอกทิศได้จากแสงในภาพที่ถ่ายจากกล้องและถ้าใช้กล้องถ่ายแล้วบอกได้เลยว่าเวลาอะไรด้วย เหมือนนาฬิกาแดดที่คนโบราณใช้กัน ผมว่าคุณเอาไอเดียอันบรรเจิดนี้ไปจดลิขสิทธิ์ได้เลย กล้องถ่ายรูปบอกเวลาถ่ายได้โดยไม่ต้องใช้วงจร ASICเวลาในชิป VLSI ของกล้อง ใช้เซ็นเซอร์ตัวเดียวก็ได้เวลาแล้ว
คนในนี้เขาถึงไม่พูดเรื่องแสงสะท้อนกันอีก เขาแนะให้ดูเงาแทน

๑ คุณเห็นมั้ยครับ ว่าไม่ว่าจะกี่รูป แสงที่เจดีย์ใหญ่นั้น ด้านตะวันตกมากกว่าด้านตะวันออกทุกรูป ย้ำครับว่าทุกรูป แสงที่เห็นสว่างด้านหลังจะเกิดจากอะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่มีทางอธิบายโดยใช้หลักการว่ามีแหล่งกำเนิดอยูทางทิศตะวันออกได้แน่นอน ทำไมคุณยังวนอยู่เจดีย์เล็กที่สนับสนุนทฤษฎีของคุณล่ะครับ ผมก็บอกแล้วว่าผมก็อธิบายได้ว่ารูปร่างของมันนั้นสะท้อนแสงได้หลายมุมกว่า ทำให้เราเห็นภาพเป็นอย่างนั้น

๒ ข้อสองนี่สื่ออะไรครับ ผมบอกข้อเสียของรูปคุณอีกข้อก็ได้นะครับ รูปของคนอื่นที่ทำนั้นมีการไล่ระดับ แต่ของคุณรูปเป็นสีแดงเหมือนกันหมดจนแยกไม่ออกว่าตรงไหนสว่างมาก สว่างน้อย

๓ ตกลงที่คุณทำทั้งหมดคือพยายามหักล้างรูปเจดีย์ใหญ่ด้วยรูปของเจดีย์เล็กใช่มั้ยครับ

๔ ผมบอกว่าเวลาเห็นแสงสว่างจ้า ไม่ได้แปลว่าแหล่งกำเนิดอยู่ตรงนั้น แต่อาจเป็นแสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดอีกทีก็ได้ อย่างแสงที่คุณเห็นจากทหาร ผมบอกว่ามันอาจจะสะท้อนจากแสงทางตะวันตกก็ได้ เพราะถ้ารูปร่างวัตถุโค้งมน ก็เห็นแสงสะท้อนได้

๕ กรณีเจดีย์นั้นพิเศษ เพราะแสงมาจากทางตะวันตกมากกว่าตะวันออกอย่างชัดเจน ไม่ว่าจะดูรูปไหน จึงใช้ระบุได้ว่าเป็นเวลาเย็น ไม่ใช่ตอนเช้า

๖ ใครจะพูดอะไร ผมต้องคล้อยตามทุกอย่างหรือไงครับ เอากฏหมู่มาบังคับผมหรือไง?? จะใช้แสงสะท้อนหรือเงา ผมก็ใช้หมด ถ้าอะไรมันเป็นหลักฐานได้ผมก็ใช้ เรื่องเงาผมก็เห็นมันสนับสนุนเรื่องแสงมาทางทิศตะวันตกอยู่ดี ผมจัดให้รูปนึงก็ได้ครับคนในรูปหันหลังให้ทิศตะวันตกนะครับ
๑ คุณเห็นในวงสีแดงมั้ยครับว่าแสงสะท้อนมาจากทางไหน?
๒ คุณเห็นมั้ยครับว่าเงาที่เกิดขึ้นเฉียงไปทางเส้นสีส้มในรูป แสงทางทิศตะวันออกทำให้เกิดเงาแบบนี้ได้หรือ??

ความจริงถ้าคุณดูหลายๆ shot คุณจะเห็นเลย ว่ามีแต่สิ่งที่สนับสนุนว่าแสงเข้าทางทิศตะวันตกมากมายไปหมด ลองสังเกตดูนะครับ

1.ถ้าคุณคิดว่าแสงมาจากทางซ้าย แล้วทางด้านขวา ทำไมจึงมีแสง ดูจากรูปแรก ไม่มีแสงมาจากด้านขวาเลย แต่พอขยับภาพมาเพียงเล้กน้อย กลับมีแสงมาทางขวา ทั้งที่เป็นเวลาใกล้เคียงกัน จะให้สรุปได้อย่างไรว่าแสงมาทางด้านซ้าย ถ้าแสงมาทางดานซ้ายแล้วเป็นเจดีย์เหลี่ยม เหลี่ยมจะบังแสงไว้อย่างชัดเจน คุณเองก็ยอมรับวัตถุทรงกลม สะท้อนแสงได้หลายมุม แล้วเอารูปเจดีย์มาพูดหาอะไร
2.ก็สื่อว่าแสงเข้าได้หลายมุมไง อย่างที่คุณเองกล่าวไว้ในข้อแรก
3.ไม่ใช่ แสดงให้เห็นว่าแสงเข้าได้หลายมุม แสดงให้เห็นว่าตำแหน่งของเจดีย์เล็ก กับเจดีย์ใหญ่ มีมุมเข้าของแสงที่แตกต่างกัน และเจดีย์เล็กก็น่าจะทำให้เกิดแสงเงา ถ้าเป็นเวลาหกโมงเย็นจริง คุณลองดูรูปที่ไฟไหม้ตึกสยาม มีแสงเงาทอดให้เห็นด้วย คนในนี้จึงลงความเห็นว่ามีการตัดต่อตามที่คุณ RARA พูดไว้ใน
http://webboard.seri...150#entry489997
คุณมาถึงก็ขาดสติมองหาแต่ชื่อผมแล้วตอบแต่ผม ไม่ดูความเห็นคนอื่นเลยหรือ เลือกดูเฉพาะที่อยาก เฉพาะที่ชอบ ถ้าสรุปได้เมื่อไหร่ ให้เปลี่ยนโลโก้ใหม่ด้วยนะครับ มันแย้งกับการกระทำของคุณ
4. 5. ก็เหมือน 2.
6. ก็ไปดูที่
http://webboard.seri...100#entry489580
เห็นไหมขนาดรูปภาพคุณยังเลือกเอามาเลย ไม่ดูที่เขาตอบกันเลย แค่หน้าที่แล้วยังไม่ดูเลย แล้วจะมีเวลาไปดูคลิปที่นายวรวัจน์เขาอภิปรายในสภาหรือ โดยเฉพาะตอนที่โชว์คลิปในสภา

เอาเป็นว่า คุณคิดอย่างไร ผมคงไม่ต่อความยาวสาวความยืดแล้วนะครับ เพราะผมคิดว่าผมแสดงความคิดเห็นอย่างชัดเจนแล้ว คุณ Stargate-1 จะเชื่ออย่างไรผมคงห้ามไม่ได้ และท่านอื่นๆก็เช่นกัน จะเชื่ออย่างไรก็เชิญ ผมขอสรุปอีกทีก็แล้วกัน

๑ คุณ Stargate-1 ใช้แสงจากเจดีย์เล็กที่มีความอ่อนไหวในเรื่องการสะท้อนแสง และเรืองมุมมอง มาแย้งเรื่องรูปเจดีย์ใหญ่ที่แสงเข้าทางตะวันตกมากกว่าตะวันออก
๒ ผมแย้งว่า เจดีย์เล็กนั้นไม่ควรใช้เป็นสิ่งอ้างอิง เพราะรูปร่างของมัน และที่ตั้งของมันอาจทำให้แสงที่ตกกระทบนั้นเป็นไปได้หลายทาง ผมจึงเสนอว่าควรพิจารณาแสงสะท้อนจากวัตถุที่มีขนาดใหญ่ เพื่อลดปัจจัยอ่อนไหวเรื่องรูปร่างไป และไม่ว่าพิจารณารูปไหนก็ตาม แสงเข้าเจดีย์ใหญ่ด้านทิศตะวันตกมากกว่าตะวันออกทุกรูป

ปล. การมีแสงมากหรือน้อยนั้น มีหหลายปัจจัย ทั้งรูปร่างของวัตถุ และแหล่งกำเนิดที่อาจมาจากหลายแหล่ง การใช้วัตถุใหญ่จึงดีกว่าการพิจารณาวัตถุเล็ก

นี่คือประเด็นเรื่องเจดีย์ สำหรับผม สิ่งที่คุณ Stargate-1 ทำนั้น ไม่ได้โต้แย้งรูปเจดีย์ใหญ่ของคุณ Tam-mic-ra แม้แต่นิดเดียว

๓ เรืองการตัดต่อ

ผมอยากให้ทุกท่านทราบว่า เราควรดูว่าคลิปตัวเต็มตัดต่อหรือไม่ ผมหมายถึงคลิปที่มีคนถ่ายภาพบนตึกนะครับ สำหรับผม ผมมองว่าเราต้องทำแบบวิเคราะห์ที่ตัวไฟล์บันทึกภาพ ว่ามีการขาดช่วง มีการกระโดดตรงไหน ผมแปลกใจมากว่าทำไมถึงได้สนใจเอาการอภิปรายมาเป็นสาระกันครับ ตัวหลักฐานที่สำคัญที่สุดมันอยู่ตรงหน้าเราไม่ใช่หรือ ถ้าพิสูจน์ได้ว่ามีการตัดต่อ แน่นอนว่าเรื่องนี้ก็จะพลิกทันที เพียงแต่เราควรพิจารณาแบบละเอียดคือใช้เครื่องไม้เครื่องมือเช่นโปรแกรมที่สามารถดูเป็นเฟรมได้ ผมเองก็พยายามทำโดยการเอาไฟล์วีดีโอไปเปลี่ยนเป็นไฟล์เสียง แล้วดูว่ามีเสียงที่ตัดต่อเข้ามาหรือเปล่า ส่วนที่คุณ Stargate-1 เสนอมานั้น ผมจะลองดูครับ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาเท่าไหร่ มาคุยได้เป็นระยะๆเท่านั้น ถ้าท่านไดได้หลักฐานหรือเบาะแสว่ามีการตัดต่อ ก็ช่วยกันกระจายข่าวด้วยแล้วกันนะครับ

๔ เรื่องเงาที่คุณสิงห์เอามาลงนั้น ถ้าคุณอ่านดีๆ ก็จะเห็นว่าเน้นคนละจุดกับที่ผมเสนอนะครับ ความจริงผมเสนออะไรมาก่อนคุณสิงห์ด้วยซ้ำ ถ้าคุณลองหาอ่านดู ผมเสนอทั้งแสงสะท้อน การกระจายของแสงบนท้องฟ้า และแสงจากช่องเปิดของกำแพงมาแล้วนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2237 Gop

Gop

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:08

ทีนี้มาดูตำแหน่งของทหาร ตามที่ปรากฏใน "คลิป"

ลักษณะท่าทางของทหาร ไม่มีทีท่าของการซุ่มโจมตีใดๆเลย

เป็นได้มากที่สุดสำหรับอาการแบบนี้ก็คือ "สังเกตการณ์" เท่านั้น

ไม่ได้มีท่าทีของการยิงต่อสู้หรือยิงปะทะใดๆ เกิดขึ้นทั้งๆที่มีการ

กล่าวอ้างว่าเป็น "คลิปวันที่ 19 พ.ค.2553" ที่ถูกถ่ายขึ้น

ตอนเวลาประมาณ 18.xx น. ตามที่ โฆษก พท. แถลงข่าว!!

เพราะในช่วงเวลานั้น ทั้งมีไฟไหม้ CTW อย่างรุนแรง และ

ก่อนหน้านั้น ยังมีการอพยพผู้คนเข้าไปสู่วัดปทุมฯ ตั้งแต่

เวลา 14.xx น. เป็นจำนวนมาก ดังปรากฏใน "คลิปและภาพนิ่งต่างๆ"

กลับไม่ปรากฏ "ผู้คนที่พลุกพล่านในวัดปทุมฯ และ กลุ่มควันที่พวยพุ่งของ CTW"

๑ การเห็นแค่คนไม่กี่คนในคลิป ไม่ได้แปลว่ามีคนแค่นั้นในวัดไม่ใช่หรือครับ อาจมีคนพลุกพล่านในวัด ณ ตอนนั้นก็ได้ เพียงแต่เรามองจากภาพไม่เห็น ดังนั้นเราไม่ควรสรุปเอาจากคลิปว่า "ไม่ปรากฏผู้คนที่พลุกพล่านในวัดปทุม" อย่างที่คุณ RaRa กล่าวนะครับ

๒ ถ้าคุณสังเกตดีๆตั้งแต่วินาทีแรกเลย คุณจะเห็นควันสีน้ำตาลขนาดใหญ่อยู่ด้านขวาของภาพนะครับ ซึ่งเป็นทิศของ CTW

ดังนั้น เราไม่สามารถสรุปว่าในคลิปไม่มีไฟใหม้ที่ CTW นะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#2238 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:31

วัตถุทรงเหลี่ยมขนาดใหญ่ ฯลฯ

ทิศทางแสงเข้า และ เงา

#2239 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:38

๑ การเห็นแค่คนไม่กี่คนในคลิป ไม่ได้แปลว่ามีคนแค่นั้นในวัดไม่ใช่หรือครับ อาจมีคนพลุกพล่านในวัด ณ ตอนนั้นก็ได้ เพียงแต่เรามองจากภาพไม่เห็น ดังนั้นเราไม่ควรสรุปเอาจากคลิปว่า "ไม่ปรากฏผู้คนที่พลุกพล่านในวัดปทุม" อย่างที่คุณ RaRa กล่าวนะครับ

๒ ถ้าคุณสังเกตดีๆตั้งแต่วินาทีแรกเลย คุณจะเห็นควันสีน้ำตาลขนาดใหญ่อยู่ด้านขวาของภาพนะครับ ซึ่งเป็นทิศของ CTW

ดังนั้น เราไม่สามารถสรุปว่าในคลิปไม่มีไฟใหม้ที่ CTW นะครับ

ตรงข้อความสีแดง คือ......ข้อสงสัยในอาการของคนถอดเสื้อไงครับ.....ซึ่ง ในสถานะการณ์เช่นนั้น ก็น่าสงสัยว่า ทำไมถึง สบายๆยังไงไม่รู้

#2240 RaRa

RaRa

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:39

การเห็นแค่คนไม่กี่คนในคลิป ไม่ได้แปลว่ามีคนแค่นั้นในวัดไม่ใช่หรือครับ อาจมีคนพลุกพล่านในวัด ณ ตอนนั้นก็ได้ เพียงแต่เรามองจากภาพไม่เห็น ดังนั้นเราไม่ควรสรุปเอาจากคลิปว่า "ไม่ปรากฏผู้คนที่พลุกพล่านในวัดปทุม" อย่างที่คุณ RaRa กล่าวนะครับ

ถ้าคุณสังเกตดีๆตั้งแต่วินาทีแรกเลย คุณจะเห็นควันสีน้ำตาลขนาดใหญ่อยู่ด้านขวาของภาพนะครับ ซึ่งเป็นทิศของ CTW

คุณ Gop ครับ สงสัยคุณจะไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาอ่านแน่ๆ เลยครับ ผมอธิบายย่อๆ แล้วกันนะครับ..

เพราะตอนนี้ประเด็น มันเลยจุดที่คุณ Gop ว่ามาข้างต้นไปเยอะแล้วนะครับ( เหมือนที่ผมพยายามอธิบายให้คุณแต๋มเข้าใจ)

มันไม่เกี่ยวกับ "จำนวนคน" ที่อยู่ในวัด แต่มันเกี่ยวกับ "ปฏิกิริยาของคน" ครับ!! ( นึกออกใช่ไหมครับ ) ...........ตอบข้อสงสัยที่ 1

แล้วที่เห็นควัน ตอนหัวคลิป ผมก็สรุปไปแล้วว่า "เป็นวันที่ 19 พ.ค. 2553 จริงๆ เพราะมี ควันไฟ" ( เฉพาะตอนต้นคลิป ).....ตอบข้อสงสัยที่ 2

แต่ที่กำลังถกกันตอนนี้ก็คือ "ตอนกลางๆ ของคลิป" มันมีจุดชวนให้สงสัยว่า "มีการตัดต่อหรือไม่??" หน่ะครับ..

#2241 สิงห์สนามหลวง

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:59

รูปภาพที่อยู่ข้างบนมีความแตกต่างจากรูปภาพที่อยู่ข้างล่างอย่างไรอย่างมีนัยยะสำคัญ

#2242 Gop

Gop

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:04

ตรงข้อความสีแดง คือ......ข้อสงสัยในอาการของคนถอดเสื้อไงครับ.....ซึ่ง ในสถานะการณ์เช่นนั้น ก็น่าสงสัยว่า ทำไมถึง สบายๆยังไงไม่รู้

ยอมรับว่าจุดนี้ก็น่าสงสัยอยู่เหมือนกัน ความจริงแล้วผมว่าน่าลองไปอยู่ตำแหน่งของชายคนนั้นดู จะได้รู้วว่าเห็นอะไรบ้าง มีอะไรบังหรือไม่ หรือทหารอาจจะเล็งปืนไปทางอื่น หรือ ความจริงแล้วเสียงปืนไม่ได้มาจากทหารก็ได้ ฯลฯ ความเป็นไปได้มันเยอะไปหมดน่ะครับ เรื่องของเรื่องคือ ผมไม่ได้สนใจประเด็นนี้เท่าไหร่ ที่ผมวิเคราะห์ ก็แค่เรื่องวันที่ถ่ายคลิปเท่านั้น เรื่องอื่นผมเองก็คิดว่าน่าสนใจ แต่ก็น่าจะวิเคราะห์กันเป็นเรื่องๆไป ผมไม่เคยอ้างนะครับ ว่าใครยิงใคร ใครผิดใครถูก ที่ผมทำทั้งหมดนั้น ก็แค่วิเคราะห์ภาพว่าเป็นเหตุการณ์วันไหนเท่านั้นเองครับ

#2243 Gop

Gop

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:15

การเห็นแค่คนไม่กี่คนในคลิป ไม่ได้แปลว่ามีคนแค่นั้นในวัดไม่ใช่หรือครับ อาจมีคนพลุกพล่านในวัด ณ ตอนนั้นก็ได้ เพียงแต่เรามองจากภาพไม่เห็น ดังนั้นเราไม่ควรสรุปเอาจากคลิปว่า "ไม่ปรากฏผู้คนที่พลุกพล่านในวัดปทุม" อย่างที่คุณ RaRa กล่าวนะครับ

ถ้าคุณสังเกตดีๆตั้งแต่วินาทีแรกเลย คุณจะเห็นควันสีน้ำตาลขนาดใหญ่อยู่ด้านขวาของภาพนะครับ ซึ่งเป็นทิศของ CTW

คุณ Gop ครับ สงสัยคุณจะไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาอ่านแน่ๆ เลยครับ ผมอธิบายย่อๆ แล้วกันนะครับ..

เพราะตอนนี้ประเด็น มันเลยจุดที่คุณ Gop ว่ามาข้างต้นไปเยอะแล้วนะครับ( เหมือนที่ผมพยายามอธิบายให้คุณแต๋มเข้าใจ)

มันไม่เกี่ยวกับ "จำนวนคน" ที่อยู่ในวัด แต่มันเกี่ยวกับ "ปฏิกิริยาของคน" ครับ!! ( นึกออกใช่ไหมครับ ) ...........ตอบข้อสงสัยที่ 1

แล้วที่เห็นควัน ตอนหัวคลิป ผมก็สรุปไปแล้วว่า "เป็นวันที่ 19 พ.ค. 2553 จริงๆ เพราะมี ควันไฟ" ( เฉพาะตอนต้นคลิป ).....ตอบข้อสงสัยที่ 2

แต่ที่กำลังถกกันตอนนี้ก็คือ "ตอนกลางๆ ของคลิป" มันมีจุดชวนให้สงสัยว่า "มีการตัดต่อหรือไม่??" หน่ะครับ..

ขออภัยด้วยครับ ไม่ค่อยมีเวลาจริงๆ

๑ เรื่องปฏิกิริยานั้น ผมว่าความเป็นไปได้มันเยอะไปหมดนะครับ ต้นไม้อาจจะบัง ทำให้ได้ยินแค่เสียง หรือบางที เสียงอาจมาทางอื่น เลยไม่ทำให้รู้สึกว่าต้องรีบหลบอะไร หรือเหตุอื่นๆ อีก อันนี้ผมก็ไม่ทราบครับ แต่ใสสายตาผม จุดที่ชายคนนั้นอยู่ มันก็ลึกมากเลยนะครับ ถ้าชายคนนั้นทราบว่ามีการยิงกันที่หน้าวัด เค้าอาจจะคิดว่าที่ทีเค้าอยู่นั้นปลอดภัยก็ได้

๒ ผมโหลดคลิปไว้สองอัน อันแรกยาวประมาณสามนาที ( 2.57) อีกอันยาว สี่นาทีกว่าๆ เกือบห้านาที (4.51) ไมทราบว่าตรงจุดไหนหรือครับที่คุณ RaRa คิดว่าน่าสงสัย ผมจะได้ลองไปดูน่ะครับ หรือว่ามีคลิปอื่นอีก ก็แนะนำได้นะครับ เรื่องนี้ก็อย่างที่ผมบอกแหละครับ ผมว่าควรจะดูคลิปตัวเต็มที่มีคนบนดาดฟ้า แล้ววิเคราะห์ว่ามีการตัดต่อตรงไหน

#2244 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:16

ช็อตนั้น เห็นแล้วครับ คุณสิงห์สนามหลวง

ถ้า ช็อตนั้นเป็นการยิงจริง จากมุมนั้น ถึง คนที่นั่งในวัด ห่างกันไม่เท่าไรเลย ทำไม ยังนั่งกันอยู่เป็นปกติล่ะ ไม่ได้ยินเสียงปืน หรือ

คงไม่ได้ใช้ที่เก็บเสียงหรอก เพราะฝรั่งแอนดริว บอก ได้ยินเสียงยิง กราด รัว ถ้าไม่เห็นกระสุน (ซึ่งแน่นอนว่าไม่เห็น) จะรู้ได้ยังไง ว่า กราด รัว ถ้าไม่ใช่ ได้ยินเสียง

ผมสันนิษฐาน เอาว่า เขากำลัง ใช้ที่เล็งจาก กล้องเล็ง มองหา จุดน่าสงสัย (หน้าที่เขา หน่วยเฝ้าระวัง) ในกรณี ที่ยังมี หรือ กำลัง มองหาอะไรอยู่

ดูจาก อากัปกิริยา ทหาร 2 คน หลังจากนั้นก็ได้ ถ้าเพิ่ง ยิงคนเสร็จมาหมาด ๆ ทำท่าสบาย ๆ อย่างนั้นไม่ได้หรอก

#2245 Gop

Gop

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:19

รูปภาพที่อยู่ข้างบนมีความแตกต่างจากรูปภาพที่อยู่ข้างล่างอย่างไรอย่างมีนัยยะสำคัญ

ขอโทษนะครับ คุณ mmmmm ไม่อยู่แล้ว คุณสิงห์ก็ไม่ต้องทำแบบเค้าก็ได้ครับ เฉลยเลยดีกว่ามั้ยครับ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องวิเคราะห์ภาพเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าจะให้ตอบ ผมก็คงตอบว่าภาพล่างมันชัดกว่าภาพบน ที่เห็นตอนนี้ก็มีเท่านี้แหละครับ คุณสิงห์มีประเด็นอะไรก็ ชี้แจงตรงๆเลยดีกว่าครับ นี่ก็ปาไป ๔๕ หน้าแล้วนะครับ

#2246 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:21

คือ ข้อ1 เนี้ย ก็มาจากภาพคนวิ่งหนีมาจากทางด้านห้างครับ เสียงปืน ก็น่าจะมาจากทางด้านห้าง หรือ ก็คือ แยกเฉลิมเผาครับ
ส่วนข้อ 2 เรื่องนี้จะไม่เกิดปัญหาเลย ถ้า......ไม่ปรากฏคลิปที่แตกต่าง แต่ นำเสนอในจุดเดียวกัน .............ไม่ว่าใครนะครับ ใครทำก็ต้องมาค้นหากันอีกที และถามว่า ทำไปเพื่ออะไร.........

#2247 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:42

๑ แสงที่สว่างเป็นสีแดงใช่ครับ แล้วคุณเห็นหรือไม่ล่ะครับ ไม่ว่าจะเป็นรูปไหนที่คุณทำ เจดีย์ใหญ่นั้น แสงสว่างด้านตะวันตกมากกว่าทุกรูป คุณยังไม่เข้าใจที่ผมบอกแล้วหลายครั้งอีกหรือครับ ว่าวัตถุเล็กมันมีปัญหา เพราะมันรับแสงได้ง่าย คุณไม่ยอมรับฟังผมตรงนี้เลย
๒ ที่เน้นสีแดงประโยคที่สอง ผมไม่เข้าใจครับ ในคลิปไม่มีการใช้แฟลช ผมไม่ทราบว่าคุณใช้หลักการอะไรมาบอกว่าของที่ใกล้จะเห็นสว่างมากกว่า สำหรับผม ข้อความนี้ไม่มีเหตุผลซักนิดเลยครับ
๓ ที่คุณพูดมาทั้งหมดนั้น หลักฐานว่าแสงมาทางทิศตะวันออกอยู่ไหนครับ ผมไม่เห็นเลย
๔ ผมว่าคุณเข้าใจหลักการบางอย่างผิดหรือเปล่าครับเรื่องการเห็นแสงสะท้อนจากทหาร เราเห็นวัตถุสว่าง เพราะมีการสะท้อนจากแหล่งกำเนิดนะครับ เราเห็นสิ่งที่อยู่ตรงหน้าเราสว่าง มันไม่จำเป็นว่าแหล่งกำเนิดนั้นต้องอยู่ด้านหลังเรา มันอาจจะอยู่ด้านข้าง แต่อาจจะเพราะรูปร่างมันโค้งมน เราถึงได้เห็นแสงสะท้อนได้เช่นกัน

1.คุณเห็นว่ามีแสงเข้าทางด้านหลังของเจดีย์ทั้งคู่เมื่อขยับรูปจากรูปแรกเจดีย์เล็กที่เห็นด้านหลังอันเดียวเป็นรูปสอง เกิดจากอะไร
2.คุณจะเปลี่ยนสีแดงเป็นสีขาว และเปลี่ยนสีขาวเป็นสีดำก็ได้ เหมือนที่คุณเปลี่ยนตัวอักษรสีดำเป็นสีน้ำเงิน
ที่เปรีบยเทียบว่าใช้แฟลชนั้น เพื่อให้คุณนึกภาพออกว่าแสงตกกระทบวัตถุ แล้วสะท้อนมาลอดรูเล็กๆเข้ากล้อง (คุณคงนึกภาพกล้องรูเข็มออกนะ)เป็นอย่างไร จะเห็นปริมาณแสงมากน้อยตามระยะใกล้ไกล ถ้าสับสนก็ตัดทิ้งไปได้ เพราะผมเห็นภาพมืดๆที่นายขมนสาคูถ่ายมาให้ดู เห็นตึกข้างหน้า แต่ไม่เห็นตึกไกลๆ
3.ที่ไม่บอกว่าแสงมาจากทิศไหนก็เพราะใช้หลักการนี้มาบอกไม่ได้ ก็พูดมาตลอด ให้ใช้หลักการแบบนาฬิกาแดดแทน
4.ผมว่าคุณเข้าใจผิดมากกว่า แสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดแสงหรือ ต้นกำเนิดแสงทำให้เกิดแสงไปที่วัตถุที่จะถ่าย แล้วแสงก็สะท้อนจากวัตถุนั้นมาที่กล้องมากกว่า จึงเปรียบเทียบกับการใช้แฟลชไง
ที่คุณพูดท่อนหลัง ก็ถูกแล้ว จึงไม่นำมาใช้บอกว่าแสงมาจากทิศไหนกัน หากคุณบอกทิศได้จากแสงในภาพที่ถ่ายจากกล้องและถ้าใช้กล้องถ่ายแล้วบอกได้เลยว่าเวลาอะไรด้วย เหมือนนาฬิกาแดดที่คนโบราณใช้กัน ผมว่าคุณเอาไอเดียอันบรรเจิดนี้ไปจดลิขสิทธิ์ได้เลย กล้องถ่ายรูปบอกเวลาถ่ายได้โดยไม่ต้องใช้วงจร ASICเวลาในชิป VLSI ของกล้อง ใช้เซ็นเซอร์ตัวเดียวก็ได้เวลาแล้ว
คนในนี้เขาถึงไม่พูดเรื่องแสงสะท้อนกันอีก เขาแนะให้ดูเงาแทน

๑ คุณเห็นมั้ยครับ ว่าไม่ว่าจะกี่รูป แสงที่เจดีย์ใหญ่นั้น ด้านตะวันตกมากกว่าด้านตะวันออกทุกรูป ย้ำครับว่าทุกรูป แสงที่เห็นสว่างด้านหลังจะเกิดจากอะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่มีทางอธิบายโดยใช้หลักการว่ามีแหล่งกำเนิดอยูทางทิศตะวันออกได้แน่นอน ทำไมคุณยังวนอยู่เจดีย์เล็กที่สนับสนุนทฤษฎีของคุณล่ะครับ ผมก็บอกแล้วว่าผมก็อธิบายได้ว่ารูปร่างของมันนั้นสะท้อนแสงได้หลายมุมกว่า ทำให้เราเห็นภาพเป็นอย่างนั้น

๒ ข้อสองนี่สื่ออะไรครับ ผมบอกข้อเสียของรูปคุณอีกข้อก็ได้นะครับ รูปของคนอื่นที่ทำนั้นมีการไล่ระดับ แต่ของคุณรูปเป็นสีแดงเหมือนกันหมดจนแยกไม่ออกว่าตรงไหนสว่างมาก สว่างน้อย

๓ ตกลงที่คุณทำทั้งหมดคือพยายามหักล้างรูปเจดีย์ใหญ่ด้วยรูปของเจดีย์เล็กใช่มั้ยครับ

๔ ผมบอกว่าเวลาเห็นแสงสว่างจ้า ไม่ได้แปลว่าแหล่งกำเนิดอยู่ตรงนั้น แต่อาจเป็นแสงสะท้อนจากแหล่งกำเนิดอีกทีก็ได้ อย่างแสงที่คุณเห็นจากทหาร ผมบอกว่ามันอาจจะสะท้อนจากแสงทางตะวันตกก็ได้ เพราะถ้ารูปร่างวัตถุโค้งมน ก็เห็นแสงสะท้อนได้

๕ กรณีเจดีย์นั้นพิเศษ เพราะแสงมาจากทางตะวันตกมากกว่าตะวันออกอย่างชัดเจน ไม่ว่าจะดูรูปไหน จึงใช้ระบุได้ว่าเป็นเวลาเย็น ไม่ใช่ตอนเช้า

๖ ใครจะพูดอะไร ผมต้องคล้อยตามทุกอย่างหรือไงครับ เอากฏหมู่มาบังคับผมหรือไง?? จะใช้แสงสะท้อนหรือเงา ผมก็ใช้หมด ถ้าอะไรมันเป็นหลักฐานได้ผมก็ใช้ เรื่องเงาผมก็เห็นมันสนับสนุนเรื่องแสงมาทางทิศตะวันตกอยู่ดี ผมจัดให้รูปนึงก็ได้ครับคนในรูปหันหลังให้ทิศตะวันตกนะครับ
๑ คุณเห็นในวงสีแดงมั้ยครับว่าแสงสะท้อนมาจากทางไหน?
๒ คุณเห็นมั้ยครับว่าเงาที่เกิดขึ้นเฉียงไปทางเส้นสีส้มในรูป แสงทางทิศตะวันออกทำให้เกิดเงาแบบนี้ได้หรือ??

ความจริงถ้าคุณดูหลายๆ shot คุณจะเห็นเลย ว่ามีแต่สิ่งที่สนับสนุนว่าแสงเข้าทางทิศตะวันตกมากมายไปหมด ลองสังเกตดูนะครับ

1.ถ้าคุณคิดว่าแสงมาจากทางซ้าย แล้วทางด้านขวา ทำไมจึงมีแสง ดูจากรูปแรก ไม่มีแสงมาจากด้านขวาเลย แต่พอขยับภาพมาเพียงเล้กน้อย กลับมีแสงมาทางขวา ทั้งที่เป็นเวลาใกล้เคียงกัน จะให้สรุปได้อย่างไรว่าแสงมาทางด้านซ้าย ถ้าแสงมาทางดานซ้ายแล้วเป็นเจดีย์เหลี่ยม เหลี่ยมจะบังแสงไว้อย่างชัดเจน คุณเองก็ยอมรับวัตถุทรงกลม สะท้อนแสงได้หลายมุม แล้วเอารูปเจดีย์มาพูดหาอะไร
2.ก็สื่อว่าแสงเข้าได้หลายมุมไง อย่างที่คุณเองกล่าวไว้ในข้อแรก
3.ไม่ใช่ แสดงให้เห็นว่าแสงเข้าได้หลายมุม แสดงให้เห็นว่าตำแหน่งของเจดีย์เล็ก กับเจดีย์ใหญ่ มีมุมเข้าของแสงที่แตกต่างกัน และเจดีย์เล็กก็น่าจะทำให้เกิดแสงเงา ถ้าเป็นเวลาหกโมงเย็นจริง คุณลองดูรูปที่ไฟไหม้ตึกสยาม มีแสงเงาทอดให้เห็นด้วย คนในนี้จึงลงความเห็นว่ามีการตัดต่อตามที่คุณ RARA พูดไว้ใน
http://webboard.seri...150#entry489997
คุณมาถึงก็ขาดสติมองหาแต่ชื่อผมแล้วตอบแต่ผม ไม่ดูความเห็นคนอื่นเลยหรือ เลือกดูเฉพาะที่อยาก เฉพาะที่ชอบ ถ้าสรุปได้เมื่อไหร่ ให้เปลี่ยนโลโก้ใหม่ด้วยนะครับ มันแย้งกับการกระทำของคุณ
4. 5. ก็เหมือน 2.
6. ก็ไปดูที่
http://webboard.seri...100#entry489580
เห็นไหมขนาดรูปภาพคุณยังเลือกเอามาเลย ไม่ดูที่เขาตอบกันเลย แค่หน้าที่แล้วยังไม่ดูเลย แล้วจะมีเวลาไปดูคลิปที่นายวรวัจน์เขาอภิปรายในสภาหรือ โดยเฉพาะตอนที่โชว์คลิปในสภา

เอาเป็นว่า คุณคิดอย่างไร ผมคงไม่ต่อความยาวสาวความยืดแล้วนะครับ เพราะผมคิดว่าผมแสดงความคิดเห็นอย่างชัดเจนแล้ว คุณ Stargate-1 จะเชื่ออย่างไรผมคงห้ามไม่ได้ และท่านอื่นๆก็เช่นกัน จะเชื่ออย่างไรก็เชิญ ผมขอสรุปอีกทีก็แล้วกัน

๑ คุณ Stargate-1 ใช้แสงจากเจดีย์เล็กที่มีความอ่อนไหวในเรื่องการสะท้อนแสง และเรืองมุมมอง มาแย้งเรื่องรูปเจดีย์ใหญ่ที่แสงเข้าทางตะวันตกมากกว่าตะวันออก
๒ ผมแย้งว่า เจดีย์เล็กนั้นไม่ควรใช้เป็นสิ่งอ้างอิง เพราะรูปร่างของมัน และที่ตั้งของมันอาจทำให้แสงที่ตกกระทบนั้นเป็นไปได้หลายทาง ผมจึงเสนอว่าควรพิจารณาแสงสะท้อนจากวัตถุที่มีขนาดใหญ่ เพื่อลดปัจจัยอ่อนไหวเรื่องรูปร่างไป และไม่ว่าพิจารณารูปไหนก็ตาม แสงเข้าเจดีย์ใหญ่ด้านทิศตะวันตกมากกว่าตะวันออกทุกรูป

ปล. การมีแสงมากหรือน้อยนั้น มีหหลายปัจจัย ทั้งรูปร่างของวัตถุ และแหล่งกำเนิดที่อาจมาจากหลายแหล่ง การใช้วัตถุใหญ่จึงดีกว่าการพิจารณาวัตถุเล็ก

นี่คือประเด็นเรื่องเจดีย์ สำหรับผม สิ่งที่คุณ Stargate-1 ทำนั้น ไม่ได้โต้แย้งรูปเจดีย์ใหญ่ของคุณ Tam-mic-ra แม้แต่นิดเดียว

๓ เรืองการตัดต่อ

ผมอยากให้ทุกท่านทราบว่า เราควรดูว่าคลิปตัวเต็มตัดต่อหรือไม่ ผมหมายถึงคลิปที่มีคนถ่ายภาพบนตึกนะครับ สำหรับผม ผมมองว่าเราต้องทำแบบวิเคราะห์ที่ตัวไฟล์บันทึกภาพ ว่ามีการขาดช่วง มีการกระโดดตรงไหน ผมแปลกใจมากว่าทำไมถึงได้สนใจเอาการอภิปรายมาเป็นสาระกันครับ ตัวหลักฐานที่สำคัญที่สุดมันอยู่ตรงหน้าเราไม่ใช่หรือ ถ้าพิสูจน์ได้ว่ามีการตัดต่อ แน่นอนว่าเรื่องนี้ก็จะพลิกทันที เพียงแต่เราควรพิจารณาแบบละเอียดคือใช้เครื่องไม้เครื่องมือเช่นโปรแกรมที่สามารถดูเป็นเฟรมได้ ผมเองก็พยายามทำโดยการเอาไฟล์วีดีโอไปเปลี่ยนเป็นไฟล์เสียง แล้วดูว่ามีเสียงที่ตัดต่อเข้ามาหรือเปล่า ส่วนที่คุณ Stargate-1 เสนอมานั้น ผมจะลองดูครับ แต่ตอนนี้ไม่ค่อยมีเวลาเท่าไหร่ มาคุยได้เป็นระยะๆเท่านั้น ถ้าท่านไดได้หลักฐานหรือเบาะแสว่ามีการตัดต่อ ก็ช่วยกันกระจายข่าวด้วยแล้วกันนะครับ

๔ เรื่องเงาที่คุณสิงห์เอามาลงนั้น ถ้าคุณอ่านดีๆ ก็จะเห็นว่าเน้นคนละจุดกับที่ผมเสนอนะครับ ความจริงผมเสนออะไรมาก่อนคุณสิงห์ด้วยซ้ำ ถ้าคุณลองหาอ่านดู ผมเสนอทั้งแสงสะท้อน การกระจายของแสงบนท้องฟ้า และแสงจากช่องเปิดของกำแพงมาแล้วนะครับ

Edited by Stargate-1, 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:53.

#2248 mmmmm

mmmmm

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:18

ขอโทษนะครับ คุณ mmmmm ไม่อยู่แล้ว คุณสิงห์ก็ไม่ต้องทำแบบเค้าก็ได้ครับ เฉลยเลยดีกว่ามั้ยครับ ผมไม่ค่อยเก่งเรื่องวิเคราะห์ภาพเท่าไหร่หรอกครับ ถ้าจะให้ตอบ ผมก็คงตอบว่าภาพล่างมันชัดกว่าภาพบน ที่เห็นตอนนี้ก็มีเท่านี้แหละครับ คุณสิงห์มีประเด็นอะไรก็ ชี้แจงตรงๆเลยดีกว่าครับ นี่ก็ปาไป ๔๕ หน้าแล้วนะครับ

ณ ที่เวลา aa:bb:cc.dd

เราว่า เราเคยถามแล้วว่า................
แต่-ไม่-เคยแสดงรูป

มีเรื่องเกี่ยวกับความ --สูง(เล็กๆน้อยๆ)-- และ..................

บอกให้ 1 เส้นสี
กรอบ -สีแดง- บอกว่าทั้งสองรูปมี --ขนาดเท่ากัน--

#2249 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:02

ทำไรอ่ะสาคู เล่นจิ๊กซอว์รึ

:D

#2250 ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:48

ณ ที่เวลา aa:bb:cc.dd

เราว่า เราเคยถามแล้วว่า................
แต่-ไม่-เคยแสดงรูป

มีเรื่องเกี่ยวกับความ --สูง(เล็กๆน้อยๆ)-- และ..................

บอกให้ 1 เส้นสี
กรอบ -สีแดง- บอกว่าทั้งสองรูปมี --ขนาดเท่ากัน--

เลือกมาอัน แล้วบอกไปว่าอันนี้ ของจริง ดีกว่าไหมครับ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน