Jump to content

- - - - -

จงรักภักดีล้นเหลือ

• This topic is locked กระทู้ถูกใส่กุญแจ
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 amplepoor

amplepoor

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

ผมจำไม่ได้ว่าตั้งแต่งานพระเมรุสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณีมาถึงสมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตน์
มีนายกเขมรมากราบถวายบังคมพระบรมศพอย่างนี้หรือเปล่า

ถ้าจงรักภักดีเป็นการส่วนตัว ก็ควรลาราชการไป
และไม่ควรใส่ชุดขอเฝ้าอย่างนี่้
ขอแก้ไขครับ เป็นชุดส่วนตัว ขออถัยสมาชิกที่ไม่ดูให้ดี

การแสดงความเคารพและให้เกียรตินั้นเป็นเรื่องดี แต่ต้องไม่ขาดสมดุลถึงขนาดนี้

ปล .กระทู้นี้ ขอความกรุณารักษาถ้อยคำด้วยนะครับ
เจตนาที่นำเสนอก็คือ ต้องการบันทึกปรากฏการณ์อันแปลกประหลาดนี้ไว้ให้ลูกหลานดู

Edited by amplepoor, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:41.

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

ไร้คำบรรยาย ไม่รู้จะสรรหาคำใดมาด่านังนี่จริงๆ

#3 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:15

ฮี้

y

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

ภาพจากเดลินิวส์

http://www.dailynews...politics/161874

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 baezae

baezae

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:23

กราบแบมือ?

สมัยเด็ก ๆ วิชา สลน. อะไรนี่ แม่คุณหลับตลอดแน่นอน
ถ้าคุณเป็นเสื้อเหลือง ผมคุยกับคุณได้ และหัวเราะให้กันได้ถ้าคุณเป็นเสื้อแดง ผมก็คุยกับคุณได้ และหัวเราะใ้ห้กันได้แต่ถ้าคุณเป็นควายล้มเจ้าไม่ว่าจะสีไหน ผมจะด่าอย่างเดียว

#6 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:26

กราบแบมือ?

สมัยเด็ก ๆ วิชา สลน. อะไรนี่ แม่คุณหลับตลอดแน่นอน

ว่าจะไม่วิจารณ์แล้ว ท่านก็ช่างสังเกตจริง :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#7 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:33

สานสัมพันธ์แนบแน่น จะเป็นทองแผ่นเดียวกับเขมรแล้ว

หลานสาวแท้ๆ ของพ.ต.ท.ทักษิณ เตรียมเข้าพิธีวิวาห์กับหนุ่มกัมพูชา ซึ่งเป็นบุตรชายของสมาชิกรัฐสภาชื่อดัง และเป็นคนสนิทของสมเด็จ ฮุน เซน

รายงานระบุว่า น.ส. ชยาภา วงศ์สวัสดิ์ บุตรสาวของนายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ อดีตนายกรัฐมนตรีของไทย และเป็นหลานสาวของพ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร เตรียมเข้าวิวาห์กับแฟนหนุ่มชาวกัมพูชา บุตรชายของนายเซียง นัม นักการเมืองระดับแถวหน้าของพรรคประชาชนกัมพูชา (ซีพีพี) ซึ่งเป็นสมาชิกรัฐสภาจากจังหวัดเสียมเรียบ และคนสนิทของสมเด็จฮุน เซน นายกรัฐมนตรีกัมพูชา

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#8 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:50

ตามธรรมเนียมของเขมรรู้สึกจะแบมือนะครับ ส่วนของไทยแบมือจะใช้สำหรับพระสงฆ์หรืออาจใช้สำหรับพ่อแม่ด้วยเท่านั้น

แต่ระดับผู้นำของประเทศหนึ่งจำเป็นต้องทำตามอีกประเทศหนึ่งไหม ดูจีนเป็นตัวอย่างละกัน

Edited by Solidus, 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:57.

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#9 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 21:57

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by sweet chin music, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:30.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#10 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

แต่ระดับผู้นำของประเทศหนึ่งจำเป็นต้องทำตามอีกประเทศหนึ่งไหม ดูจีนเป็นตัวอย่างละกัน

ใช่

ดูจากคลิปนี้ นาทีที่ 10:57
เหตุการณ์นี้เกิดขึ้นตอนที่พระบรมศพยังอยู่ที่จีน

http://www.youtube.com/watch?v=bjPq5LWOaGI

งานนี้(ที่พระราชวังในกรุงพนมเปญ กัมพูชา)จะมีนายกรัฐมนตรีหรือผู้แทนรัฐบาลจากลาว เวียดนาม สิงคโปร์ และฟิลิปปินส์ มาเคารพพระบรมศพเจ้านโรดมสีหนุด้วย

ไม่รู้ว่าจะเคารพแบบไหน แบบของตัวเองหรือแบบของกัมพูชา

Edited by อู๋ ฮานามิ, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:00.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#11 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:17

แหมถ้าเจ้แกยังไม้มีผัวสงสัยคงยกให้เป็นเมียน้าฮุนไปแล้ว

It's us against the world

#12 so what?

so what?

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:19

เขมรนี่มันใจแข็งจัง ขนาดเพื่อควายช่วยกันเลียแล้วเลียอีกจนรองเท้าเปียกแบบนี้แล้ว

วีระ-ราตรีก็ยังนอนหง่าวอยู่ในคุกเหมือนเดิม :D

#13 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

== ข้อความถูกระงับโดยผู้ดูแล ==

Edited by sweet chin music, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:30.

ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#14 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:37

เขมรนี่มันใจแข็งจัง ขนาดเพื่อควายช่วยกันเลียแล้วเลียอีกจนรองเท้าเปียกแบบนี้แล้ว

วีระ-ราตรีก็ยังนอนหง่าวอยู่ในคุกเหมือนเดิม :D

น่าจะจงใจให้อยู่ในคุกซะมากกว่า

#15 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

ใจอึ๊งเขียนเรื่องของเจ้านโรดมสีหนุที่ประชาไท

ย่อหน้าสุดท้ายเขียนอย่างที่เรียกว่า คนเขมรก็อยากจะตบหน้าใจเหมือนกัน

#16 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

***ใจ มันเคยนับถืออะไรที่ไหน ชีวิตมันถึงไม่มีแผ่นดินเกิดให้เหยียบไง
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#17 DETECT2

DETECT2

ขาประจำ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:03

วันที่ฮุนเซ็น เฮงซวยตาย สงสัยได้ไปร้องไห้หน้าศพกันบ้าง (ถ้ามันยังได้เป็นรัฐบวมอยู่อะนะ)
คนเสื้อแดงตอนนี้ไม่ได้มีจำนวนเพิ่มขึ้น แต่คนเกลียดพวกเสื้อแดงเริ่มจะมีมากขึ้น

#18 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

แหมถ้าเจ้แกยังไม้มีผัวสงสัยคงยกให้เป็นเมียน้าฮุนไปแล้ว

ไม่แน่นะครับท่าน...อาจจะเป็นแล้วก็ได้ :P

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#19 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:38

สรุปแล้ว ไทยเราเป็นเมืองขึ้นเขมรเหรอครับ ถึงต้องทำตามวัฒนธรรมเขมร??

Attached Images

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#20 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 20 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

เรื่องประเทศอื่น เลียนแบบเค้าไ้ด้ทุกอย่าง แต่เรื่องในประเทศตัวเอง กลับไม่รู้จักกาละเทศะ

#21 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:14

เขมรเขามีวัฒนธรรมกราบแบบนั้น
(สังเกตตามสะพานลอยเขาก็กราบกันแบบนี้ครับ)

ปูคงคิดว่าทำตามไปคงมีแต่ได้ใจ(เขมร)ไม่มีเสีย

ส่วนเเรื่องหน้าตาประเทศไทยเธอไม่สนใจอยู่แล้ว
เพราะถ้าสนก็คงไม่กล้ารับตำแหน่งนายกตั้งแต่แรก
(ไปปล่อยไก่ระดับชาติมาจนชาชินยังไม่สะทกสะท้าน)

พวกเราคนไทยที่มีวัฒนธรรมเห็นภาพแบบนี้แล้วก็คงสลดใจนะครับ
เพราะเราไม่เห็นว่าการได้ใจคนอัปปรีย์มันจะเป็นประโยชน์อะไร

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#22 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:23

พอเห็นงานนี้ ต่อไปจะไม่มีใครกล้าพูดว่าวัฒนธรรมการหมอบคลานเป็นเรื่องล้าหลังกันอีก เดี๋ยวกระเทือนความสัมพันธ์ระหว่างประเทศ

#23 Hilton(ปาล์มาลี)

Hilton(ปาล์มาลี)

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:33

นางไปประเทศไหน นางก็พยายามเดินแฟชั่นใส่ชุดให้ดูคล้ายชุดประจำชาตินั้นๆ เอาใจโคตรเง่าวัฒนธรรมประเทศอื่น โดยลืมการมีวุฒิภาวะของผู้นำของประเทศที่มีเอกราชและมีวัฒนธรรมประจำชาติของตนเอง ผู้นำหญิงหลายคนทั่วโลก เดินทางเยื่อนประเทศที่มีความเข้มงวดทางวัฒนธรรมในการแต่งตัวของผู้หญิง ก็จะสวมชุดปรกติแล้วสวมใส่สิ่งปกปิด ปกปิดส่วนที่วัฒนธรรมนั้นๆกำหนด มีก็นางผู้นำนี้ละใส่แหม่ เสมือนเป็นคนท้องถิ่นเลย นี้ก็รอแม่นางเยือนฮาวายหน่อย อยากดูยกทรงกะละมะพร้าวจัง

สนามบินสุวรรณภูมิ ไม่ใช่ของทักษิณ แต่มาจากเงินภาษีของหนู..ของคนไทยทุกคน..  แตงโม เวทีราชดำเนิน 5/11/2013

ผมยังยอมติดคุก 15 วัน แล้วพวกคุณมานิรโทษอะไรกัน .. เต๋า สมชาย เวทีราชดำเนิน 6/11/2013

#24 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:41

อาณาจักรของเขาเคยรุ่งเรืองมาก่อนไทย

เราเคยครอบงำ เขาเคยเป็นส่วนหนึ่งของไทย

มันก็ไม่ได้เลวร้ายต่างกันนักหรอกครับ. โปรดให้เกียรติกษัตริย์ของประเทศรอบข้างเรา

...ดีกว่ารักฝรั่งแล้วไปแอบด่าไอ้ลิงขาวลับหลังนะ. ด้วยความเคารพ

Edited by sweet chin music, 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:31.

#25 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 21 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:48

ผมสงสัย...? นายกจีนพูดภาษาอะไรกับพระญาติ.

ผมฟังแว่วๆว่า เขาพูดภาษาจีนนะ โอว....ช่างกล้า. :blink:

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน