Jump to content

- - - - -

นังจิตกร บุษบา ด่านายกปู เรื่องเหยียบฐานพระธาตุ ตอนนี้ปิด facebook เผ่นไปแล้ว

• Please log in to reply
119 ความเห็นในกระทู้นี้

#51 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:51

เจ้าของกระทู้ชอบปิดเบือนจริงๆ
/人= ‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#52 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:37

เอามาให้ รถด่วนทอด ดูว่าเขาปิดเฟสไปหรือยัง B)

นี่ๆ ท่านสุจิณโณ เอามาบอกทำไมเนี่ย ไม่ได้อ่านของ คคห.ท่านทัชชี่เหรอ...ชิส์ <_<

อืม...ผมเป็นเพื่อนของเพจคุณปูอยู่นะ ยังอยู่ ไม่เห็นปิดอย่างที่อ้างเลย ขอไม่ลงลิงค์นะครับ เดี๋ยวคนแถวๆ นี้มันคันมือ

ไม่ได้อ่านอ้ะ ลบลิงค์ก้อด้าย ชิส์ ไปแก้ไขที่ตัวเองโพสเลย :angry: :lol: :lol:

Edited by กีโฆเต้, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 05:39.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#53 suwadee

suwadee

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:32

แล้วนางโง่นี่มันขี้นไปบนนั้นทำไม แถมแทนที่จะไหว้องค์พระ ดันหันหน้ามาไหว้คนถ่ายซะงั้น เฮ้อ

#54 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:35

แล้วนางโง่นี่มันขี้นไปบนนั้นทำไม แถมแทนที่จะไหว้องค์พระ ดันหันหน้ามาไหว้คนถ่ายซะงั้น เฮ้อ

เขากำลังซ้อมท่าไหว้ให้สวยๆแบบคุณสิปางการบินไทยมังครับ

Edited by ม่านน้ำ, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:14.

#55 zutto

zutto

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:52

"เดี๊ยนเป็นถึงนังยก ทำไมจะยืนบนฐานเจดีย์ไม่ได้...ปกติ เดี๊ยนยังยืนอยู่บนหัวฟายเลย...ชิส์"

#56 Robin

Robin

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:03

ยกโทษให้ เพราะ เชื่่อว่า โง่ โดยบริสุทธิ์ใจ เพราะไม่ใช่งานแรก พวกสมุนน่าจะปรามๆมั่ง

#57 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:07

สมควรหรือไม่สมควร คุณตอบได้หรือไม่ เพราะเหตุใด

อืมๆๆ ไม่ได้อ่านจากเฟซที่กล่าวถึงนะ แต่ก็อยากได้คำตอบ นี้ด้วยคน ในเฟซนั้นจะพูดอะไรก็ตามที่ แต่ข้อเท็จจริงคือ เหมาะสมหรือไม่ อย่างไร

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#58 Ballbk

Ballbk

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:59

มันไหว้ คนถ่ายรูปทำไมวะ

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#59 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:11

ผมเช็คใน fb ก็ไม่เจอ fb ของคุณปู จิตรกร

ถ้าปิดเองแกคงไม่ปิดหรอก น่าจะโดนอำนาจนอกfb สั่งปิิดเปล่า

ยังอยู่นะครับ B)

#60 Mike Sutipat

Mike Sutipat

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:12

ปิดตรงไหนก็ยังเห็นเปิดอยู่เลย ยังเข้าไปกด Like อยู่เลย เมาอะไรรึปล่าวเนี่ย

ไม่มีใครยิ่งใหญ่ไปกว่า"โลง"

#61 เหินฟ้า

เหินฟ้า

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:47

รูปเหมือนคนใกล้จะหมดวาสนา 55555
กรูไม่เอาเหลือง กรูไม่เอาแดง กรูรักชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์

#62 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

ท่าทางคนที่หนีจะไม่ใช่จิตกรละ ... น่าจะเป็น จขกท :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#63 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

วิปโยคจะเกิดกับคนนครป่าวหว่า ไอ้ตระกูล(ชั่ว)ชิณฯนี่มันยิ่งพาอุทกภัยมาให้อยู่เรื่อย!!! :huh: :huh:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#64 Et tu Brute?

Et tu Brute?

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

มันไหว้ คนถ่ายรูปทำไมวะ

ไปวัด แทนที่จะกราบพระธาตุ
ดันไปเหยีบพระธาตุ แล้วไหว้กล้องซะงั้น
แก่จนเหนียงยานแล้ว ยังไม่รู้สี่รู้แปด

It's us against the world

#65 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

ตามรูป
สภาพเหมือนต้องร่อนเร่พเนจร
แบบคนที่ตายแล้ว ไปผุดไปเกิดก็ไม่ได้ ไปลงนรกก็ยังไม่ถึงเวลา
ต้องเป็นผีเร่ร่อน

#66 juneka

juneka

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

ดูไม่ได้มีสง่าราศรีเล้ยย เหมือนซาก มาขอส่วนบุญ

#67 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:37

เมื่อหนอนอ่านความเห็นในกระทู้นี้แล้ว หนอนหลับสบายแล้วล่ะ

#68 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

ตัวลูกก็ใส่รองเท้าตักบาตรตัวแม่ก็ขึ้นไปเหยียบพระธาตุฝนตกขี้หมูไหลคน(....)ไรมาอยู่ด้วยกัน

ไม่มีใครสั่งสอนหรือไงกันหรือว่าไม่รู้เรื่องไปเสียทุกอย่าง เป็นคนเชียงใหม่ไม่รู้บ้างหรือ

ว่าแม้นแต่องค์พระธาตุดอยสุเทพเขายังกั้นบริเวณไว้ ไม่ให้ผูหญิงเข้าไปในบริเวณที่

ประดิษฐสถานองค์พระธาตุเพราะผู้หญิง บางทีก็มีประจำเดือนเป็นสิ่งที่สกปรก

โดยทั่วไปจะไม่ให้ผุ้หญิงเข้าไปสัมผัส แม้นแต่พระที่ปฏิบัติดี

ปฏิบัติชอบยังห้ามผูหญิงเข้าใกล้เลย

อันนี้เห็นด้วยครับ

นางโยกเป็นคนเชียงใหม่แท้ ๆ

พระธาตุดอยสุเทพเค้ามีที่กั้นไม่ให้คนเข้าไป แม้แต่ผู้ชาย

โดยจะมีกั้นสองชั้น โดยที่ชัดแรกให้คนเข้าไปเดินเวียนพระธาตุ ส่วนด้านใน กั้นไว้ไม่ให้เข้าไป

เพราะเป็นส่วนที่ไว้สำหรับพระนั่งทำพิธีเท่านั้น

แม้แต่วันที่คนเยอะอย่างวัน เดินขึ้นพระธาตุดอยสุเทพ ยังมีแค่พระเท่านั้นที่เข้าไปที่กั้นด้านในได้

ลืมไปครับ นางโยก โง่ไม่มีสมองครับ

แก้ไขคำผิดครับ

ทางเหนือส่วนใหญ่จะกั้นแบบนี้่ค่ะ แยกชายหญิดชัดเจน

#69 aeaw

aeaw

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:46

• ไม่กีดกั้นสิทธิสตรีนะค่ะ ผู้หญิง คนเฒ่าคนแก่ ก็ไปวัด แต่จะเป็นบางวันที่ให้ขึ้นไปบนฐานพระธาตุ ไม่อนุญาตให้ขึ้นไปทุกวัน
  • รองเท้าถอดข้างหน้า ข้างในก่อนขึ้นชั้น ปูพรม
  • การแต่งกายก็ต้องสุภาพ
  • สำหรับฐานพระธาตุ ก็ไม่เคยเห็นคนบ้าที่ไหนขึ้นไปทำแบบนั้น
เดียวนี้คนเลวเยอะ ประจบสอพลอ มาก น่าเบื่อ

#70 จันทร์ในน้ำ

จันทร์ในน้ำ

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

สอบถามเพิ่มเติมคนเมืองคอนครับ

บนบริเวณพระธาตุ คนทั่วไปใส่รองเท้าขึ้นไปเดินได้หรือเปล่าครับ?

พอดีเห็นบอดีการ์ดหมัดมหากาฬใส่อยู่น่ะ

ผมก็เพิ่งสังเกตเห็น โดยปกติจะเข้าไปสักการะพระบรมธาตุเจดีย์ ต้องถอดรองเท้าก่อนเข้าวิหารทรงม้าด้วยซ้ำคับ แม้แต่ฐานประทักษิณรอบๆก็ต้องถอดรองเท้าคับ

อำนาจก็เปรียบเหมือนคมดาบที่ไร้ด้าม ถ้าเราไม่รู้จักปล่อยวางลงเสียบ้าง สุดท้ายมันจะทำลายแม้ตัวเราเอง

ม้าดีที่ "ตายแล้ว"

หาใช่ "ม้าดี"

หากคือ "ม้าตาย"

#71 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

ทำอย่างไร ได้อย่างนั้น
สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ
ถ้าคิดว่าการทำทุกอย่างเพื่อสร้างภาพแล้วทำให้มุความสุขก็ทำไป
แต่อย่าลืมว่า กรวดยังไงมันก็คือกรวด มันจะสู้เพชรแท้อยู่ในตรมได้อย่างไร

Edited by IAMDA, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:03.

#72 awhile

awhile

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:28

พื้นอาจจะร้อน เลยต้องเปลี่ยนที่ยืน??

#73 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

แหม...พวกชอบจับผิดคนเขาลืมตัวไปหน่อยคิดว่าตัวเองเป็นพริ้ตตี้อยู่เรื่อย ก็เพียงโพสท่าสวยๆให้ช่างภาพถ่ายรูปเท่านั้น ถ้าไหว้แล้วหันหน้าไปที่องค์พระธาตุก็เห็นแต่ข้างหลังปูสิคะ โถ....อุตสาห์นุ่งขาวห่มขาวพนมมือไหว้อย่างงาม แต่ลืมไปนิดเดียวว่าองค์พระธาตุอยู่ด้านหลังก็เลยไหว้ช่างภาพแทนค่ะ ส่วนทีนก็ต้องเหยียบบนฐานพระธาตุสิคะจะได้สวยเด่นกว่าใครๆ โพสท่านี้แล้วคืดว่าคนจะอนุโมทนากันทั้งประเทศเสียอีก ไม่เป็นไรค่ะคราวหน้าดิฉันจะบูรณาการตัวเองไหม่ค่ะ ฮิๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :lol: :D :rolleyes:

Edited by poco, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:48.

#74 butadad

butadad

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

อืมม์ ลูกชายตักบาตรไม่ถอดรองเท้า
ตัวแม่นำลูกบอลแก้น้ำเน่าใส่ในบาตรพระ แถมยังเหยียบฐานพระธาตุอีก

แบบนี้...ที่บ้านคงไม่เคยสั่งเคยสอนมาเลยสินะ

คนไมไ่ด้รับการอบรม คนโบราณเรียกว่า "คนดิบ"

ซวยจริงๆพวกเรา มีนายกรัฐมนตรีผู้นำประเทศ เป็นคนไม่เคยได้รับการอบรมสั่งสอน

เฮ้อ กลุ้ม

ผมก็อยากรู้ว่า ปกติ คนตระกูลนี้มันเคยเข้าวัดไปทำบุญมั่งป่ะ แค่ใส่บาตร ยังงงเลย
ส่วนรูปนี้ ดูแล้วเหมือน โฆษณาการบินไทยแต่ก่อน ที่เอาแอร์สาวๆมาหันหน้าไหว้ถ่ายรูป

#75 ssa

ssa

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

เป็นไรไป
พวกว่านายกปูเป็นพวกขี้อิจฉา รังแกผู้หญิง
เรื่องแค่นี้จับผิดหยุมหยิม
ดีกว่าแมงวาปสั่งฆ่าประชาชน
พวกสลิ่ม พันธมิตรปิดสนามบิน

Edited by ssa, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:52.

#76 ฉันรักประเทศไทย

ฉันรักประเทศไทย

น้องใหม่

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

ก็ไม่เห็นเขาจะหนีไปไหน เพียงแต่เขาไม่อยากจะเจอกับพวกบริวารที่่เข้าไปรบกวนเขาเท่านั้นเอง

#77 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

ตกลง ปู จิตรกรก็ไม่ได้ปิด FB

ตกลงขี้ข้า ปู ยิ่งโง่ ก็มาโชว์โง่เหมือนเจ้านายให้เห็นกันอีกแล้ว

:lol: :lol:

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#78 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:27

ตกลง ปู จิตรกรก็ไม่ได้ปิด FB

ตกลงขี้ข้า ปู ยิ่งโง่ ก็มาโชว์โง่เหมือนเจ้านายให้เห็นกันอีกแล้ว

:lol: :lol:

ใครว่า มันปิดหนีไป แล้วก็แอบมาเปิดใหม่
ชิ พวกแมงสาป พันทะมิดปิดสนามบิน

#79 isa

isa

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

ต่อให้ไม่พูดถึงความเชื่ออะไรก็ไม่สมควรครับ
ตรรกะง่ายๆ พื้นข้างล่างมันเปื้อน คุณถอดรองเท้าออกเหยียบพื้นด้านล่างก่อนจะไปยืนด้านบนขอบพระธาตุซึ่งเป็นสีขาวสะอาด
อะไรจะเกิดขึ้น...

ก็รอยเท้าดำๆของคุณไง ดำปี๋เป็นแนวตลอดแนวเดินน่ะแหละ ยิ่งสีขาวสะอาด รอยเท้ามันก็ยิ่งชัด ต่อให้เป็นสิ่งก่อสร้างธรรมดาก็ยังดูน่าเกลียด
ไม่ต้องพูดถึงว่านี่เป็นสิ่งก่อสร้างทางศาสนา

คือ...ไม่รู้ว่าคิดกันมั่งหรือเปล่านะ ทั้งหัวหน้า ทั้งลูกน้อง <_<

#80 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:09

ตกลงคุณปูปิดเฟสหนี
หรืออีนางนายก ทนโดนด่าไม่ได้เลย ว.5
ให้ปิดเฟสเขา

#81 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:25

จขกท. เข้าไปป่วนเขา เจอเขาถีบออกมาหรือป่าวว @#@!%$$##$$

#82 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:38

กำลังยืนบนนรกอยู่ไง อิอิ

#83 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:59

สมควรหรือไม่สมควร คุณตอบได้หรือไม่ เพราะเหตุใด

การ์ดกร่าง ใส่รองเท้าขึ้นไปทำไม

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#84 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:15

จัดให้ไอ้หนอน..โสโครกหน่อย..

Edited by Gear2528, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:19.

...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#85 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:24

การ์ดกร่าง ใส่รองเท้าขึ้นไปทำไม

ดูยังไง.....ก็เหมือนอีเปรต..ขอส่วนบุญว่ะ..ไอ้หนอนโสโครก :lol:
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#86 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

ดูยังไง.....ก็เหมือนอีเปรต..ขอส่วนบุญว่ะ..ไอ้หนอนโสโครก :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#87 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

อาจจะเป็นถุงเท้าสีดำก็ได้
แต่ผมดูแล้วน่าจะเป็นรองเท้านะ

#88 pompoko

pompoko

น้องเก่า

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

ผมเช็คใน fb ก็ไม่เจอ fb ของคุณปู จิตรกร

ถ้าปิดเองแกคงไม่ปิดหรอก น่าจะโดนอำนาจนอกfb สั่งปิิดเปล่า

ช่วงเวลาที่ผมเช็คมันไม่ขึ้นจริงๆนะครับ ไม่รู้เพราะอะไร
ตอนนี้หน้า FB ก็เห็น status คุณปู กลับมาเหมือนเดิมละ

#89 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

สำหรับนายกผู้ที่ได้รับรางวัลระดับโลก แค่ยืนชั้นนี้ผมว่าธรรมดาไปสำหรับเธอ

จริงๆแล้วฝ่ายจัดฉากเธอให้ยืนบนยอดเจดีย์ แบล็คกราวน์เป็นพระอาทิตย์อัสดง

แล้วถ่ายภาพย้อนแสง คิดสิภาพออกมาจะ ซี๊ด.ด.ด.ด. ขนาดไหน :rolleyes:

#90 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

สองสำนักช่วยแก้ต่าง แต่ไม่กล่าวถึงการ์ดใส่รองเท้าขึ้นไปเลย ว่าผิดถูกเช่นไร

http://www.khaosod.c...PQ==&sectionid=
http://www.matichon....atid=&subcatid=

#91 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:33

สองสำนักช่วยแก้ต่าง แต่ไม่กล่าวถึงการ์ดใส่รองเท้าขึ้นไปเลย ว่าผิดถูกเช่นไร

http://www.khaosod.c...PQ==&sectionid=
http://www.matichon....atid=&subcatid=

มันสำนักเดียวกันไม่ใช่รึนั่น

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#92 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:53

วี้ หว่อ..อ เอาโลงมาเก็บศพ แมงสาป ตายเกลื่อน :D

Posted Image Posted Image Posted Image

เมื่อเวลา 17.00 น. วันที่ 22 ตุลาคม พระเทพวินยาภรณ์ เจ้าอาวาสวัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร จ.นครศรีธรรมราช ให้สัมภาษณ์ ผ่านประชาชาติธุรกิจออนไลน์ ถึงกรณีดังกล่าวว่า ในสมัยโบราณจะห้ามคนขึ้นมาบริเวณพระธาตุ เพราะบางตำราบอกว่าพระธาตุอยู่ด้านล่าง แต่เป็นเรื่องที่พิสูจน์ไม่ได้ และญาติโยมก็อยากขึ้นมากราบสักการะ แต่เมื่อมีพิธี "แห่ผ้าขึ้นพระธาตุ" ก็อนุโลมให้เฉพาะคนที่มีผ้าขึ้นมาทำพิธี แต่ระยะหลังมาก็เลยอยากจะให้มีการขอขมาไปด้วย จึงได้ตั้งตู้ทำบุญบริจาคไว้ด้านหน้า

"ส่วนกรณีการยืนบนขอบไม่ได้มีปัญหา เพราะเจตนาไม่ได้เหยียบย่ำอะไร ขึ้นมาเพื่อจะทำบุญ และหากใครจะห่มผ้าก็ต้องอยู่บนขอบนั้น"เจ้าอาวาสวัดพระมหาธาตุ จ.นครศรีธรรมราชกล่าว

Edited by หมูอวกาศ, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:54.

#93 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:56

วี้ หว่อ..อ เอาโลงมาเก็บศพ แมงสาป ตายเกลื่อน :D

Posted Image Posted Image Posted Image

เมื่อเวลา 17.00 น. วันที่ 22 ตุลาคม พระเทพวินยาภรณ์ เจ้าอาวาสวัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร จ.นครศรีธรรมราช ให้สัมภาษณ์ ผ่านประชาชาติธุรกิจออนไลน์ ถึงกรณีดังกล่าวว่า ในสมัยโบราณจะห้ามคนขึ้นมาบริเวณพระธาตุ เพราะบางตำราบอกว่าพระธาตุอยู่ด้านล่าง แต่เป็นเรื่องที่พิสูจน์ไม่ได้ และญาติโยมก็อยากขึ้นมากราบสักการะ แต่เมื่อมีพิธี "แห่ผ้าขึ้นพระธาตุ" ก็อนุโลมให้เฉพาะคนที่มีผ้าขึ้นมาทำพิธี แต่ระยะหลังมาก็เลยอยากจะให้มีการขอขมาไปด้วย จึงได้ตั้งตู้ทำบุญบริจาคไว้ด้านหน้า

"ส่วนกรณีการยืนบนขอบไม่ได้มีปัญหา เพราะเจตนาไม่ได้เหยียบย่ำอะไร ขึ้นมาเพื่อจะทำบุญ และหากใครจะห่มผ้าก็ต้องอยู่บนขอบนั้น"เจ้าอาวาสวัดพระมหาธาตุ จ.นครศรีธรรมราชกล่าว

:lol: อุตสาห์ช่วยหาข้อมูลมาให้ ว่าแต่ในรูป นายก ขึ้นไปทำอะไร?

Edited by HiddenMan, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:56.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#94 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

เขิลจัง ช่วยแถ หน่อย โชวฺ์โง่ยกแผง :D

ไหว้เสร็จ ก็ถ่ายรูป สิจ๊ะ

#95 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:59

:lol: อุตสาห์ช่วยหาข้อมูลมาให้ ว่าแต่ในรูป นายก ขึ้นไปทำอะไร?

เอาข้อมุลมาแ้ก้ต่างให้อีปู แต่ัดันเอาข้อมูลมาให้เค้าด่าอีปูได้อีก ว่าขึ้นไปทำอะไร :D

#96 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:00

Attached Images

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#97 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:01

เขิลจัง ช่วยแถ หน่อย โชวฺ์โง่ยกแผง :D

รูปนี้จะทำพิธีห่มผ้า แล้วอีกรูปทำอะไร?

ปล. งานนี้ต้องขอบใจ หมูอวกาก มากๆๆๆๆๆ ที่ช่วยชี้ให้เห็นว่ารูปไหน เหมาะสม และ รูปไหนไม่เหมาะสม :lol: :lol:

Edited by HiddenMan, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:02.

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#98 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:02

แ้ก้ไขครับ เพิ่งเห็นครับว่ามีผ้าอยู่

Edited by Bookmarks, 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 20:32.

#99 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

รูปนี้จะทำพิธีห่มผ้า แล้วอีกรูปทำอะไร?

ปล. งานนี้ต้องขอบใจ หมูอวกาก มากๆๆๆๆๆ ที่ช่วยชี้ให้เห็นว่ารูปไหน เหมาะสม และ รูปไหนไม่เหมาะสม :lol: :lol:

เผลอๆ ถ่ายรูปก่อน แล้วค่อยทำพิธีห่มผ้า :lol:

#100 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 22 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 19:03

ถอยหมู ประเด็นนี้ไปหามาหน่อย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน