Jump to content

อยากรู้ว่า เว็ป นี้ เสรีจริงๆ หรือแค่เสื้อเหลือง !

อ่านมาหลายกระทู้ละ แค่อยากรู้

• Please log in to reply
65 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Guest_เฉยๆ_*

Guest_เฉยๆ_*
  • Guests

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 10:37

เห็นบอร์ดนี้ชื่อว่า www. "seri" thai .net แต่หลักๆแล้วผมไม่คิดว่าจะ เสรีตรงไหน โพสส่วนมากก็โจมตีความคิดเห็นส่วนมากก็ขัดแย้ง สรุปพวกคุณนี่ เป็นพวก กลุ่มเสื้อเหลือง หรือว่า กลุ่ม "เสรีไทย" คำว่า " เสื้อ " ในทัศนคติผมคือ "ใครคิดต่างผู้นั้นคือศัตรู ใครคิดอย่าง กู ผู้นั้นคือ พี่น้องเสื้อ ..." ผมเองเป็นคนนึงที่อยู่กลางไม่มีฝ่ายไหน เพราะไม่ว่าจะเสื้อไหนมาประท้วง ผมนี่ละเป็นผู้ประสบภัย ทั้งเสียงปราศรัย ทั้งเสียงตะโกน ทั้งความวุ่นวาย ทั้งความไม่ปลอดภัยเพียงแค่ผมไม่ได้อยู่ฝ่ายนู้นฝ่ายนี้ ดีไม่ดีแก๊ซน้ำตาผมก็ยังโดนเพราะบ้านผมอยู่แถวนั้น คำว่า "ควาย" ที่พวกเสื้อสีต่างๆใช้เรียกเสื้อต่างสี ผมก็ไม่เห็นจะแปลก แต่ถ้ามาใช้กับคนที่เค้าแค่มีความคิดเห็นที่ต่างออกไปแต่ไม่เจาะจงจะอยู่ฝ่ายไหน ก็เก็บเอาไปคิดทีนะครับ ผมเชื่อว่าผมออกมาแสดงความคิดเห็นแบบนี้ คงต้องมีกลุ่มคนเสื้อ เหลือง ออกมาแสดงความคิดเห็นไม่พอใจผมอย่างแน่นอน ย้ำนะครับ ผมไม่ได้อยู่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ที่อยากรู้ก็แค่ "เสรี" หรือ "เสื้อเหลือง"

#2 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:37

แสดงว่าเพิ่งเข้ามา ถึงคิดว่าเป็นกลุ่มเสื้อเหลือง
แนะนำให้อ่านนานๆ ครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#3 David_GinoLa

David_GinoLa

สมาชิกระดับไพร่

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:48

ขอบอกไว้ก่อนว่า

http://www.youtube.com/watch?v=f8WRnEqZB50&feature=colike

"การเมืองต้องเป็นเรื่องการเสียสละ การเมืองคือภาระของทุกผู้การเมืองเรื่องส่วนรวมร่วมรับรู้ การเมืองต้องต่อสู้เพื่อส่วนรวม"เนาวรัตน์ พงษ์ไพบูลย์

#4 Majung

Majung

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:18

ไม่มีสีไหนหรอก ถ้าทำตามกฎ คุณก็อยู่ได้นาน

สีแดงในนี้ก็มีนะ แล้วทำไมถึงอยู่ได้นานล่ะ ก็ทำตามกฎเท่านั้นเอง
ธมฺมจารี สุขํ เสติ

#5 Guest_เฉยๆ_*

• Guests

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:20

ท่าน RiD ผมอ่านมาเยอะละครับ ท่านที่โพสกระทู้ดูออกๆจะเป็นกลางนะแต่ ท่านที่โพสตอบกระทู้นี่สิ

#6 Guest_เฉยๆ_*

• Guests

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:22

ขอบคุณครับ ท่าน Majung ผมเองไม่ได้แอ๊บนู้นแอ๊พสีนี่ ผมก็แค่อยากทราบว่า จะมีกลุ่มคนที่เห็นต่างทั้ง 2 ฝ่ายแบบผมหรือป่าวผมจะได้อยู่บอร์ดนี่ยาวๆ ^^"

#7 Majung

Majung

ขาประจำ

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:55

ก็มีนะ บางคนเชียร์ ปชป. เหมือนกัน ยังปะ ฉะ ดะ กันมาแล้วเนอะ
แบบว่า มีบ้าง กัดๆจิกใส่กัน ธรรมดาบอร์ดการเมืองแหละ

เบื่อทั้งคู่หรอ งั้นก็อยู่อ่านยาวๆแล้วตัดสินเอาเองเน้อ วัดกันที่ข้อมูลละกัน

ปล.ขอให้สนุกนะคะ
ธมฺมจารี สุขํ เสติ

#8 Guest_เฉยๆ_*

• Guests

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:59

ขอบคุณครับ ส่วนมากจะอ่านเวลาเบื่อ แต่ยิ่งอ่านแล้วยิ่งเบื่อ -..-" แต่ถ้าไม่อ่านก็ไม่รู้ว่าเค้าไปถึงไหนกันแล้ว บ้านเมือง ^^"

#9 Meena Pj Pa'phu

Meena Pj Pa'phu

น้องใหม่

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:48

แป๊ะลิ้มมันก็โดนด่าอยู่บ่อยๆนะ ไปไล่หาอ่านดูค่ะ

Ps.ฮาคุณ David_GinoLa จัง เอาจ่าเชนรถถังมาขู่เลยเหรอ ++

#10 Guest_หมูหิน_*

Guest_หมูหิน_*
  • Guests

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:03

เว็ปเสรีไม่น่าอยู่ท่ี่สีไหนเรียกสีไหนว่า ควาย หรือเรียกคนเห็นต่างว่า ควาย เพราะนั่นเป็นแค่วาทะและพื้นฐานทางอารมณ์ของคนเห็นต่าง แต่ความเสรีมันอยู่ที่เว็ปเปิดโอกาสให้ทั้งคนและคนที่ถูกกล่าวหาว่า ควาย แสดงความเห็นในขอบเขตมากกว่า

#11 waran999

waran999

น้องใหม่

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:11

ในส่วนตัวผมที่เข้ามาดูเวปนี้และเป็นสมาชิกประมาณ 2 เดือน ส่วนใหญ่จะด่ารัฐบาล ส่วนน้อยที่ชื่นชมซึ่งถูกเหมาว่าเป็นแดง บางส่วนชื่นชมท่านอภิสิทธิ์ คนที่น่าสงสารที่สุดที่โดนด่าบ่อยที่สุด คือนายกยิ่งลักษณ์ ไม่รู้ไปด่าท่านทำไม ยังไงก็เป็นนายกของเรา ยอมรับความจริงซิครับ ไม่พอใจก็ค่อยเลือกกันใหม่ น่าจะด่า ไอ้เต้น กับไอ้คางคกมากกว่า

#12 Guest_หมูหิน_*

Guest_หมูหิน_*
  • Guests

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 16:26

ด่ารัฐบาล ด่าฝ่ายค้าน ด่าไอ้เต้น หรือไอ้คางคก ก็เพราะเขาไม่ชอบการทำงานหรือพฤติกรรมของคนนั้น จะจริงจะเท็จไม่รู้ได้ แต่ใครที่ชอบใครอยู่ก็ควรหาข้อมูลที่เป็นความจริงมาช่วยอธิบายแก้ต่างไม่ใช่เอาอารมณ์ความชอบไม่ชอบมาถกเถียงกัน เพราะไม่งั้นควายก็เดินกันเพ่นพ่านเต็มบอร์ด

#13 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 19 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:20

ควายไม่ดีตรงไหน

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#14 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 12:42

ไปเที่ยวมาหลายบอร์ด เห็นที่นี่แหละพออยู่ได้ ไม่ค่อยมีประเภทปากตลาด ส่วนใหญ่พูดกันด้วยข้อมูล ที่เสื้อแดงไม่ค่อยเข้ามาเพราะมักจนมุมด้านข้อมูล เข้ามาตั้งกระทู้แล้วก็หายไป
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#15 Guest_King_army_*

Guest_King_army_*
  • Guests

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:40

สมาชิกใหม่ ทางการเมืองครับ โห่ๆๆ เข้ามาแล้วค่อยยังชั่วไม่รุนแรงเท่าไร ขอบคุณครับ จากคนไม่มีสี

#16 Guest_Hell come soon_*

Guest_Hell come soon_*
  • Guests

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 00:49

ลองทำใจให้เป็นกลางจริงๆ อย่างที่คุณว่า แล้วหมั่นหาข้อมูลในหลายๆบอร์ด อะไรคือ " ข้อมูลเท็จ " อะไรคือข้อมูล " จริง " ที่นี่ ไม่ใช่ว่าพวกมาก ลากไป จนไม่มีเหตุผล หรือสักแต่ว่า

ให้ได้ "ด่าเอามันส์ " ผมว่าน่ะ ที่นี่มีเหตุผล อธิบายได้ ในหลายๆกะทู้ ไม่ว่ากะทู้นั้นจะมาจาก สีใด แรงไปบ้าง เบาบ้าง รึ ขำๆมั่ง ก็อยู่ที่ว่า ถ้าคุณกล้า และ มีข้อมูลเพียงพอ.

#17 PinkDevil

PinkDevil

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 04:07

จริงๆแล้วเวปเสรีไทย ไม่เสรีหรอกค่ะ เพราะที่นี่ไม่มีที่ยืนให้พวกล้มเจ้า ที่นี่ไม่ต่อรองใดๆทั้งสิ้นกับพวกล้มเจ้า
To dream the impossible dreamTo fight the unbeatable foeTo bear with unbearable sorrowTo run where the brave dare not goTo right the unrightable wrongTo love pure and chaste from afarTo try when your arms are wearyTo reach the unreachable star

#18 Guest_น้ำเน่า_*

Guest_น้ำเน่า_*
  • Guests

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 14:26

พวกล้มเจ้ายังมีมีที่ยืนอยู่ในประเทศได้ก็ควรสำเหนียกแล้ว จะมาเรียกร้องอะไรในบอร์ดนี้

#19 Guest_เจ้ากรรมนายเวร_*

Guest_เจ้ากรรมนายเวร_*
  • Guests

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:03

บอร์ดนี้ตั้งชื่อเหมือนขบวนการเสรีไทยที่ท่านปรีดีเป็นหัวหน้า ท่านตั้งเพื่อจะกู้ชาติคืนจาก ญี่ปุ่นที่รุกราน

แต่บอร์ดนี้ตั้งขึ้นเพื่อกู้ชาก ในคราวก่อน คนส่วนมากที่นี้ก็เคยถูกเมพลิ้มหลอกกินน้ำโกเต๊กมาทั้งนั้นครับ

#20 Guest_รักยม_*

Guest_รักยม_*
  • Guests

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 15:14

คนถูกหลอกเขาไม่มาอยู่บอร์ดนี้หลอกครับ เขาจะสิงสถิตย์อยู่ตามบอร์ดตามเวปสีต่าง ๆ ถ้าท่านเข้าใจว่าคนส่วนมากที่นี่เคยถูกเมพลิ้มหลอกก็เข้าใจผิดครับเพราะเขาไม่ได้เชื่อเมพลิ้มแต่เขาเห็นว่าทักษิณโกง เมื่อหมดภาระกิจเขาก็กลับไปทำมาหากินปกติ ก็เห็นแต่เจ้ากรรมนายเวรนี่แหละเร่ร่อนเป็นสัมภเวสีไม่หยุด สงสาร สงสาร

#21 waran999

waran999

น้องใหม่

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 11:11

ที่จริงแล้วผมว่าจะไม่เข้าเวบนี้แล้วเพราะขอให้เวปมาสเตอร์ลบไอดีออกเพราะผมละเมิดกฏ แต่ยังไม่ยอมลบให้ ผมเหมือนคุณ Guest เฉยๆ ที่อยากรู้ข่าวสารบ้านเมืองบ้างทีแรกเห็นชื่อเวปน่าสนใจ คือพอมีเวลาว่างก็เข้ามาเล่นเน็ตตามประสาคนแก่ ถ้าไม่อย่างนั้นก็ไม่รู้ว่าเค้าไปถึงไหนกันแล้ว บ้านเมืองเราเวลานี้ เวปนี้เสรีทางความคิดจริง เป็นประชาธิไตยแบบไทยๆ เป็นที่คนรุ่นเก่าอย่างผมคงต้องยอมรับ ส่วนเป็นเสื้อเหลืองเสื้อแดงผมว่าอย่าไปสนใจ ดูเฉพาะข้อมูลก็พอ เพราะผมเคยถามว่าประชาธิปไตยคืออะไร เพื่อให้คิดในเรื่องเหตุและผล เพราะคิดว่ามีสอนกันทุกโรงเรียน ก็ตอบมาว่าคุณคิดว่าคืออะไรละ ผมจึงขออนุญาตใช้ห้องนี้ ซึ่งเข้ามาแล้วสบายใจกว่าอธิบายคำว่าประชาธิปไตย เผื่อบางคนอาจลืมไปแล้ว

ราชบัณฑิตยสถานให้ความหมายของคำว่า “ประชาธิปไตย”
ไว้ในหนังสือพจนานุกรมของทางราชการว่า
“แบบการปกครองที่ถือมติปวงชนเป็นใหญ่”
พึงเข้าใจว่าการที่ปวงชนจะมีความเป็นใหญ่ในการแสดงมติได้
ก็จำเป็นที่ชนทุกคนรวมกันเป็นปวงชนนั้นต้องมี
“สิทธิและหน้าที่ของมนุษยชน”
อันเป็นสิทธิ และ หน้าที่ ตามธรรมชาติของทุกคนที่เกิดมาเป็นมนุษย์
คือ สิทธิเสรีภาพและความเสมอภาคซึ่งมนุษย์จะต้องใช้พร้อมกันกับหน้าที่
มิให้เกิดความเสียหายแก่เพื่อมนุษย์อื่นและหมู่คนอื่นหรือปวงชนเป็นส่วนรวม
หลักการพื้นฐานของประชาธิปไตย คือ
"การยอมรับนับถือความสำคัญและศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์ของบุคคล
ความเสมอภาคและเสรีภาพในการดำเนินชีวิต"
และจากหลักการพื้นฐานดังกล่าว
จึงสามารถประมวลลักษณะสำคัญของการปกครองในระบอบประชาธิปไตยได้ดังนี้
ประชาชนเป็นเจ้าของอำนาจอธิปไตย
จึงกล่าวได้ว่า ประชาชนเป็นผู้ที่มีอำนาจมากที่สุดในรัฐ
ประชาชนทุกคนในรัฐมีความเท่าเทียมกันตามกฎหมาย
ตลอดจนมีสิทธิเสรีภาพตามกฎหมายอย่างเท่าเทียมกัน
การดำเนินการของรัฐจำเป็นต้องถือตามมติเสียงข้างมากเป็นตัวตัดสิน
แต่เสียงส่วนน้อยในรัฐจะต้องได้รับการคุ้มครองความเป็นธรรมตามกฎหมายด้วยเช่นกัน

แต่ประชาธิปไตยของไทยในปััจุบันคือ (ความคิดของผมเพราะชื่อเวปว่าเสรีทางความคิด) เสียงข้างมากชนะ(หรือพวกมากชนะไม่ต้องการเหตูและผลอะไร) ถ้าไม่พอใจอะไรก็ระดมเอาผู้คนจำนวนมากๆ ออกมารวมกันเป็นเงื่อนไข เรียกร้อง อะไรก็แล้วแต่ที่ตัวเองไม่ชอบ (ผมเห็นด้วยอยู่เรื่องเดียวที่คนไทยต้องปกป้องคือสถาบันพระมหากษัตริย์) เพียงเพื่อให้สมความต้องการของพรรคพวกตนเท่านั้น โดยไม่คำนึงถึงเหตุผลและข้อเท็จจริง ตรงกันข้าม กลับใช้วิธีบิดเบือนข้อเท็จจริง ใช้ความเท็จปลุกระดมผู้คนให้เกิดความเกลียดชัง ไล่ล่าฝ่ายตรงข้าม ก่อความไม่สงบในบ้านเมือง ไม่คำถึงถึงสิทธิของคนอื่น โดยเฉพาะที่ผมเกลียดมากๆคือ ไอ้ตู่และไอ้เต้น (ตอนนี้ไม่กล้ากลับบ้านเกิดพวกผมรออยู่) ทั้งที่ระบอบประชาธิปไตยก็ให้เลือกผู้แทนไปเป็นตัวแทนของตนเพื่อทำหน้าที่แล้ว แต่คงลืมไปว่าตอนที่เลือก ส.ส. นั้นไม่ได้เลือกที่ความสามารถ เลือกเพราะความชอบส่วนตัว หล่อ สวย รวย พูดเก่ง ด่าฝ่ายตรงข้ามเก่งถูกใจตัวเอง หรือเลือกเพราะได้เงิน อะไรก็แล้วแต่ ให้เขาเป็นฝ่ายค้านฝ่ายรัฐบาลกันเฉพาะในสภาก็พอ ถ้าไม่ชอบใจก็เข้าชื่อกันถอดถอนตามกระบวนการหรือรออย่างมากก็ไม่เกิน 4 ปี อย่าไปตั้งความหวังอะไรมาก ส.ส. บ้านเราเขาเล่นการเมืองเป็นอาชีพ เขาไม่ใช่นักการเมืองมืออาชีพ พวกเราเอาเวลาไปทำมาหากินตามความรู้ที่เรียนมายังซะดีกว่า

และขอยกเทศนาธรรมของพระอาจารย์ "พุทธทาสภิกขุ" แสดงธรรมเทศนาไว้ตั้งแต่ปี 2520 แต่ยังทันสมัยอย่างยิ่ง ในเรื่องประชาธิปไตย ความบางตอนว่า

"ประชาธิปไตย อาตมาเห็นว่า เยาวชนของเรา ก็มีความเขวอย่างยิ่งในเรื่องนี้ แม้ว่าเยาวชน หรือหัวหงอกแล้ว ก็ยังมีความเขว ในเรื่องความหมายของคำคำนี้; เขวจนไม่มีประชาธิปไตย ทั้งที่บอกว่าต้องการประชาธิปไตย และพยายามอย่างยิ่งที่จะได้มาซึ่งประชาธิปไตย แต่แล้วมันก็เขว จนไม่มีวิญญาณแห่งประชาธิปไตย; มีแต่ประชาธิปไตยอันธพาล แล้วก็ไม่รู้สึกตัวด้วย

เรา อยากจะให้เยาวชนของเรา มีความเข้าใจอันถูกต้อง ในเรื่องที่เกี่ยวกับประชาธิปไตย คนโดยมากพูดว่า คำว่า "ประชาธิปไตย" นั้น คือ ประชาชนเป็นใหญ่ อาตมาคิดว่ามันเป็นเรื่องบ้า อย่างหลับหูหลับตา ถ้าประชาชนเป็นใหญ่

ที่ ถูกนั้น คำว่า "ประชาธิปไตย" ควรจะจำกัดความลงไปว่า ประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่; ใครจะเป็นใหญ่ เป็นผู้ใช้อำนาจ นั้นไม่สำคัญ ขอแต่ว่า ให้ใช้อำนาจหรือกระทำไปในลักษณะที่ ในที่สุดมีผลเกิดขึ้นว่า ประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่

ถ้า ให้ประชาชนเป็นใหญ่; มันก็จะมีปัญหาว่า ประเทศไหนบ้าง ที่มีประชาชนที่ประกอบไปด้วยธรรมะ? ประชาชนของแต่ละประเทศ ยังไร้ศีลธรรม ยังเห็นแก่ตัวจัด แล้วจะเอามาเป็นใหญ่ได้อย่างไร ; หรือว่าจะให้เลือกผู้แทน เมื่อเลือกตามความต้องการของประชาชนชนิดนั้นแล้ว ; ก็จะได้ผู้แทนอันธพาลเข้ามานั่งเป็นรัฐสภา แล้วก็หลับหูหลับตาเถียงกันไป อย่างไม่มีที่สิ้นสุด คือ ประชาชนเป็นใหญ่ มันก็นำมาซึ่งผลอย่างนี้

เรา จะต้องระบุให้ชัดลงไปว่า ระบอบประชาธิปไตยนั้น คือ ระบอบที่ประชาชนมีประโยชน์อย่างไร, ต้องเอาประโยชน์ของประชาชนนั้นเป็นใหญ่ คือความสงบสุขหรืออะไรก็ตาม แล้วแต่จะเรียก"

#22 Guest_แดงรักเจ้า_*

Guest_แดงรักเจ้า_*
  • Guests

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:11

มันเกี่ยวเนื่องกัน ผู้เลือกคือประชาชนเป็นใหญ่ แต่ถ้าการเลือกอยู่ภายใต้อิทธิพลใด ๆ ไม่ว่าจะเป็นเงิน อำนาจ การเห็นแก่พรรคพวกพ่ี่น้อง ความเป็นใหญ่ของประชาชนมันก็บิดเบี้ยว ขณะเดียวกันประโยชน์ของประชาชนก็เป็นใหญ่เพราะผู้ถูกเลือกคือนักการเมืองก็ต้องถือประโยชน์ของประชาชนเป็นใหญ่ ถ้าถือว่ามีเสียงข้างมากแล้วทำระยำตำบอนอะไรก็ได้ ประโยชน์ของประชาชนก็ถูกบิดเบี้ยวเหมือนกัน ดังนั้น ประชาชนที่เลือกนักการเมืองเข้าไปแล้ว ยังต้องมีภาระในการแสดงความเป็นใหญ่อยู่ ถ้าเห็นว่าคนที่เราเลือกเข้าไปนั้นไปทำระยำตำบอนไม่ได้ทำเพื่อประโยชน์ของประชาชน ก็ต้องคัดค้านไม่ให้ทำ แต่ที่ผ่านมาอำนาจของประชาชนในการคัดค้านมันก็บิดเบี้ยวไปตามการชักนำที่ไร้เหตุไร้ผลซะมากกว่า มันก็เลยเป็นเหมือนไม่ใช่ประชาธิปไตย

#23 ลิ้ม ปืนลม

ลิ้ม ปืนลม

น้องใหม่

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 13:46

สำหรับผม ศีรษะล้านครับ555+

#24 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 02:25

ถ้าตรรกะของคุณเป็นเช่นที่ตั้งกระทู้มา ก็เท่ากับคุณเองก็ตัดสินไปเหมือนกันนี่ครับ
คนที่ไม่เห็นด้วยกับแดง ก็คือเหลือง
และคนทีีไมเหลืองก็คือแดง
แต่ก็ยังมีคนที่ออกมาย้ำว่า ตนเองไม่ได้อยู่ฝ่ายไหน เช่นตัวท่านเอง

แล้วท่านยังคิดว่า คนที่ไม่เห็นด้วยและด่าแดง จะต้องเป็นเหลืองไหมล่ะครับ
ผมว่าท่านได้ตอบคำถามของต้วเองตั้งแต่ตั้งกระทู้แล้วครับ

คำว่าเสรี ในที่นี้ผมว่า อยู่ที่การตั้งและตอบกระทู้ครับ ถ้าท่านไม่ทำผิดกฏหรือถูกร้องเรียน กระทู้ของท่านจะไ้ม่ถูกลบต่างจากบอร์ดสีอื่นๆ ที่ไม่มีทางอยู่ได้ข้ามวัน พิสูจน์ได้ครับ
:)

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#25 Guest_นะ_*

Guest_นะ_*
  • Guests

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:54

ว่ากันไปด่ากันมา มีแต่กระทู้ตั้งประเด็นใส่กัน แล้วเมื่อไหร่ จะสมัครสมานสามัคคีกัน ตามกระแสพระราชดำรัสในหลวง

#26 ความตาย ของผม

ความตาย ของผม

ขาประจำ

ตอบ 14 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 01:21

หิวข้าวครับ
ในที่สุด แมนตู ของยู ก็ตกรอบ UPA ทำไมมันเป็นงี้

#27 Guest_sundance_*

Guest_sundance_*
  • Guests

ตอบ 18 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2555 - 09:47

ถ้าไม่ แดง ก็ต้องเป็น เหลือง..ถ้าไม่ เหลืองก็ต้องเป็น แดง เหรอ!
ไม่มีที่ยืนสำหรับความเป็นธรรม ถูกต้องเลยเหรอ
10 ปีมานี่บ้านเมืองเราเสียหายไปเท่าไรแล้ว..
แล้วก็จะยังเสียหายมากขึ้นทุกวันๆๆๆๆ
ถ้ายังขืนมีประชาชนที่ถูกนักการเมืองจูงจมูกได้ง่ายๆ
ไม่มีความคิด ความสมารถที่จะเลือก คนดี มาบริหารประเทศ
ปฏิเสธ คนชั่ว ไม่ให้มีอำาจ
เวรกรรม....

#28 voodoo

voodoo

ไม่เป็นกลาง

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 10:56

ผมเป็น " สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย " ครับ
(เอามาจาก 9gag)
" สลิ่มที่ไม่กล้่าเปิดตัวต่อสาธารณชนเท่าไรนัก เนื่องจากไม่ได้ทำประกันอัคคีภัย "

#29 ดราม่า

ดราม่า

เมพ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 11:05

ในส่วนตัวผมที่เข้ามาดูเวปนี้และเป็นสมาชิกประมาณ 2 เดือน ส่วนใหญ่จะด่ารัฐบาล ส่วนน้อยที่ชื่นชมซึ่งถูกเหมาว่าเป็นแดง บางส่วนชื่นชมท่านอภิสิทธิ์ คนที่น่าสงสารที่สุดที่โดนด่าบ่อยที่สุด คือนายกยิ่งลักษณ์ ไม่รู้ไปด่าท่านทำไม ยังไงก็เป็นนายกของเรา ยอมรับความจริงซิครับ ไม่พอใจก็ค่อยเลือกกันใหม่ น่าจะด่า ไอ้เต้น กับไอ้คางคกมากกว่า

นั่นดิรับจ้างมาถูกด่าทำไมไม่ไปด่ามัน :lol: :lol: :lol:
"หากท่านโกหกเรื่องใหญ่มากพอ, โกหกบ่อยครั้งเพียงพอ, เรื่องนั้นจะถูกเชื่อ" อดอล์ฟ ฮิตเลอร์ สนับสนุนกฎหมายเก็บภาษีที่ดินคนรวย สนันสนุนกฎหมายเก็บภาษีมรดก “ขอพูดอะไรแรงๆ สักครั้งในชีวิตค่ะ พูดแล้วจะร้องไห้...น้ำท่วมไม่กลัว กลัวอย่างเดียว...ผู้นำโง่ เพราะพวกเราจะตายกันหมด”หนูดี

#30 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:35

ผมไม่ใช่คนบ้า ที่จู่ๆจะไปด่าคุณยิ่งลักษณ์ มั่วซั่ว
ด่าเพราะว่า เธอทำตัวไม่เหมาะสมในการเป็นนายก ขาดภาวะผู้นำ ขาดจริยธรรมในหน้าที่

ถามอะไรไป ตอบกลับมาแต่แบบเดิมๆไม่กี่คำ
เธอบอกว่าพูดไม่เก่ง แต่ผมดูแล้วคิดว่า่ "เธอไม่รู้" ต่างหาก

เห็นเรื่องช่วยพี่ชายสำคัญกว่าเรื่องช่วยเหลือปากท้องประชาชน
นโยบายตอนหาเสียงพูดดี ทำได้ทันทีค่ะ พอเอาเข้าจริงทำไม่ได้ตามที่โม้ไว้
ในเมื่อกล้าพูดแล้ว ต้องกล้ารับกับสิ่งที่ตามมา

อะไรที่เขาเคยด่า รบ. ชุดก่อนไว้ ตอนนี้มันเข้าตัวหมดแล้ว นี่แหละเขาเรียกว่า "เวรกรรม"

-_-

#31 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 5 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 18:40

เห็นบอร์ดนี้ชื่อว่า www. "seri" thai .net แต่หลักๆแล้วผมไม่คิดว่าจะ เสรีตรงไหน โพสส่วนมากก็โจมตีความคิดเห็นส่วนมากก็ขัดแย้ง สรุปพวกคุณนี่ เป็นพวก กลุ่มเสื้อเหลือง หรือว่า กลุ่ม "เสรีไทย" คำว่า " เสื้อ " ในทัศนคติผมคือ "ใครคิดต่างผู้นั้นคือศัตรู ใครคิดอย่าง กู ผู้นั้นคือ พี่น้องเสื้อ ..." ผมเองเป็นคนนึงที่อยู่กลางไม่มีฝ่ายไหน เพราะไม่ว่าจะเสื้อไหนมาประท้วง ผมนี่ละเป็นผู้ประสบภัย ทั้งเสียงปราศรัย ทั้งเสียงตะโกน ทั้งความวุ่นวาย ทั้งความไม่ปลอดภัยเพียงแค่ผมไม่ได้อยู่ฝ่ายนู้นฝ่ายนี้ ดีไม่ดีแก๊ซน้ำตาผมก็ยังโดนเพราะบ้านผมอยู่แถวนั้น คำว่า "ควาย" ที่พวกเสื้อสีต่างๆใช้เรียกเสื้อต่างสี ผมก็ไม่เห็นจะแปลก แต่ถ้ามาใช้กับคนที่เค้าแค่มีความคิดเห็นที่ต่างออกไปแต่ไม่เจาะจงจะอยู่ฝ่ายไหน ก็เก็บเอาไปคิดทีนะครับ ผมเชื่อว่าผมออกมาแสดงความคิดเห็นแบบนี้ คงต้องมีกลุ่มคนเสื้อ เหลือง ออกมาแสดงความคิดเห็นไม่พอใจผมอย่างแน่นอน ย้ำนะครับ ผมไม่ได้อยู่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ที่อยากรู้ก็แค่ "เสรี" หรือ "เสื้อเหลือง"

เพราะทุกเรื่องที่เสื้อแดง เอามาโพสต์
มีแต่เรื่องโกหก แถ ไร้หลักฐานที่เชื่อถือได้ ครับ
ถึงอยู่ได้ไม่นาน ต้องแพ้ภัยตัวเองไป

เพราะบอร์ดนี้เรา คุยกันด้วยเหตุผล โดยใช้ตรรกกะจากความเป็นจริง
ไม่ใช่ตรรกกะความเชื่อ หรือความฝัน เช่น "เขาบอกว่า.." "เขาเล่าว่า..." "ใครๆก็รู้"

:mellow:

#32 Guest_งั้นๆ อยู่ได้ทุกที่_*

Guest_งั้นๆ อยู่ได้ทุกที่_*
  • Guests

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

เพราะทุกเรื่องที่เสื้อแดง เอามาโพสต์
มีแต่เรื่องโกหก แถ ไร้หลักฐานที่เชื่อถือได้ ครับ
ถึงอยู่ได้ไม่นาน ต้องแพ้ภัยตัวเองไป

เพราะบอร์ดนี้เรา คุยกันด้วยเหตุผล โดยใช้ตรรกกะจากความเป็นจริง
ไม่ใช่ตรรกกะความเชื่อ หรือความฝัน เช่น "เขาบอกว่า.." "เขาเล่าว่า..." "ใครๆก็รู้"

นายคงยังไม่เคยไปฟังข้อมูลเสื้อแดงจริงๆ ผมเอง ก็ไม่ถึงขั้นรู้อะไรลึกนะ แต่เท่าที่เคยฟังเสื้อเหลือตั้งแต่ก่อนออกมาเดินขบวน จวบจนออกมาและสำไปสู่ให้ทักษิณต้องล้ม
เมื่อแดง ปรากฏ ขึ้นมาผมก็มีโอกาศได้ฟังเหมือนกัน และเท่าที่พิจารณา ผมว่ายังไง แดงก็น่าเชื่อถือมากกว่านะ แต่ผมไม่ได้เชื่อทั้งหมด
เพราะข้อมูลจริง แต่เสื้อแดง ต้องใช้การพูดอวย เพราะต้องยอมรับว่า กลุ่มคนที่อยู่ฝ่ายแดง มักจะเป็นคนระดับล่าง ความคิดความอ่านยังมีน้อย แต่ไม่ได้หมายถึงว่าพวกเขา
คิดไม่เป็น คิดไม่ถูก เพียงแต่เขายังไม่สามารถ ตอบโต้แบบวิชาการได้มากนัก

เพราะสำหรับผม เสื้อเหลือง เสื้อแดง มันก็มีเสียต่างกัน (ถ้าพูดเรื่องข้อมูล แดงดีกว่า) แต่ถ้า (พูดถึงการพูดถึงความดูดีก็สู้เสื้อเหลืองไม่ได้)

อีกประนึงที่ต้องคิดว่าทำไม เสื้อแดง ถึงอยู่บอร์ดไซร์เบอร์ไม่ค่อยได้ (น้ำน้อยยังไงก็แพ้ไฟครับ)
ผมเองก็ไม่ใช่ผู้รู้ แต่เท่าทีคุณบอกว่า แดงไม่น่าเชื่อถือ ผมว่าคุณเองคงได้แต่อ่านของแดงไม่ชัว
เพราะแดง ชัวๆ ยากที่จะมาโพส
คุณก็ลองคิดว่า ต่อให้ข้อมูลจริง แต่เอามาเสนอในที่ ณ ไร้ผู้รับฟัง หรือรับฟังอยาก มันก็อยากที่เขาจะมาเสนอ
แต่เขาโพสไว้ มีแค่คนไหนจะค้นไปหาเจอเท่านั้นแหล่ะ (ส่วนมากข้อมูลแดงที่ผมได้ มักได้ด้วยความบังเอิน)
(ส่วนมากที่เห็นข้อมูลเหลือง มักจะเป็น รูปที่ แชร์ใน facebook เพราะคนในเมืองส่วนมากเป็น เหลือง คนเล่นส่วนมากจริงเป็นกลุ่มเดียวกัน)

จริงที่โลกไซร์เบอร์ มันข่าวสารรวดเร็วและกระจาย แต่คุณเองก็ไม่สามารถจะรู้ว่ามันจริงแท้แค่ไหน
เพราะต่อให้ข้อมูลมีจริง แค่เขาเสริมนิด ใช้คำพูดหน่อย มันก็ทำให้ข่าวสารนั้น เป็นภัยอีกฝ่ายได้
เพราะผม ก็ยังไม่เห็นว่า ฝ่ายไหนจะดีจริง เพราะทุกฝ่ายก็มีดีมีเสีย ผมมีเพื่อนทั้งสองสี ชีวิตประจำวันเขาก็ปกติอยู่ร่วมกันได้แต่ถ้าพูดเรื่องการเมืองเขาจะเดินไปคนละทีไม่คุยกัน
(10 ปี มันก็ ไม่กระจ่าง ต่างคนต่างคิด ต่างคนต่างเข้าหาฝ่ายตัวเอง) หากคุณคิดจะรับฟัง ก็อย่ามีอารมณ์ เพราะผมเห็นไม่ว่าจะสีอะไร พอไปฟังอีกสี อย่าว่าแต่ฟังเลย แค่พอรู้ว่าเป็นอีกฝ่ายก็ด่าละ)

ปล. No แดง NOเหลือง No สลิ่ม No ล้มเจ้า ก็แค่คนกลางคนนึงครับ

#33 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 11 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 23:31

คุณอาจเป็นกลางจริงๆ หรือไม่ผมไม่รู้
แต่ถ้าคิดว่า ความคิดไหนเป็นข้อมูลแบบ แดงคุณภาพ
อยากจะโชว์ก็ สมัคร แล้วเอามาโพสสิครับ

มีกรณีตัวอย่างให้ศึกษาอะครับ ว่า ถ้ามากาก มาเกรียน ในบอร์ด มันอาจเป็นเรื่องดราม่าได้อะครับ

http://drama-addict....12/03/06/โคฉาท/

แบบนี้

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#34 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 12 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 00:53

นายคงยังไม่เคยไปฟังข้อมูลเสื้อแดงจริงๆ ผมเอง ก็ไม่ถึงขั้นรู้อะไรลึกนะ แต่เท่าที่เคยฟังเสื้อเหลือตั้งแต่ก่อนออกมาเดินขบวน จวบจนออกมาและสำไปสู่ให้ทักษิณต้องล้ม
เมื่อแดง ปรากฏ ขึ้นมาผมก็มีโอกาศได้ฟังเหมือนกัน และเท่าที่พิจารณา ผมว่ายังไง แดงก็น่าเชื่อถือมากกว่านะ แต่ผมไม่ได้เชื่อทั้งหมด
เพราะข้อมูลจริง แต่เสื้อแดง ต้องใช้การพูดอวย เพราะต้องยอมรับว่า กลุ่มคนที่อยู่ฝ่ายแดง มักจะเป็นคนระดับล่าง ความคิดความอ่านยังมีน้อย แต่ไม่ได้หมายถึงว่าพวกเขา
คิดไม่เป็น คิดไม่ถูก เพียงแต่เขายังไม่สามารถ ตอบโต้แบบวิชาการได้มากนัก

เพราะสำหรับผม เสื้อเหลือง เสื้อแดง มันก็มีเสียต่างกัน (ถ้าพูดเรื่องข้อมูล แดงดีกว่า) แต่ถ้า (พูดถึงการพูดถึงความดูดีก็สู้เสื้อเหลืองไม่ได้)

อีกประนึงที่ต้องคิดว่าทำไม เสื้อแดง ถึงอยู่บอร์ดไซร์เบอร์ไม่ค่อยได้ (น้ำน้อยยังไงก็แพ้ไฟครับ)
ผมเองก็ไม่ใช่ผู้รู้ แต่เท่าทีคุณบอกว่า แดงไม่น่าเชื่อถือ ผมว่าคุณเองคงได้แต่อ่านของแดงไม่ชัว
คุณก็ลองคิดว่า ต่อให้ข้อมูลจริง แต่เอามาเสนอในที่ ณ ไร้ผู้รับฟัง หรือรับฟังอยาก มันก็อยากที่เขาจะมาเสนอ
แต่เขาโพสไว้ มีแค่คนไหนจะค้นไปหาเจอเท่านั้นแหล่ะ (ส่วนมากข้อมูลแดงที่ผมได้ มักได้ด้วยความบังเอิน)
(ส่วนมากที่เห็นข้อมูลเหลือง มักจะเป็น รูปที่ แชร์ใน facebook เพราะคนในเมืองส่วนมากเป็น เหลือง คนเล่นส่วนมากจริงเป็นกลุ่มเดียวกัน)

จริงที่โลกไซร์เบอร์ มันข่าวสารรวดเร็วและกระจาย แต่คุณเองก็ไม่สามารถจะรู้ว่ามันจริงแท้แค่ไหน
เพราะต่อให้ข้อมูลมีจริง แค่เขาเสริมนิด ใช้คำพูดหน่อย มันก็ทำให้ข่าวสารนั้น เป็นภัยอีกฝ่ายได้
เพราะผม ก็ยังไม่เห็นว่า ฝ่ายไหนจะดีจริง เพราะทุกฝ่ายก็มีดีมีเสีย ผมมีเพื่อนทั้งสองสี ชีวิตประจำวันเขาก็ปกติอยู่ร่วมกันได้แต่ถ้าพูดเรื่องการเมืองเขาจะเดินไปคนละทีไม่คุยกัน
(10 ปี มันก็ ไม่กระจ่าง ต่างคนต่างคิด ต่างคนต่างเข้าหาฝ่ายตัวเอง) หากคุณคิดจะรับฟัง ก็อย่ามีอารมณ์ เพราะผมเห็นไม่ว่าจะสีอะไร พอไปฟังอีกสี อย่าว่าแต่ฟังเลย แค่พอรู้ว่าเป็นอีกฝ่ายก็ด่าละ)

ปล. No แดง NOเหลือง No สลิ่ม No ล้มเจ้า ก็แค่คนกลางคนนึงครับ

อะไรที่คุณคิดว่า เสื้อแดงเชื่อถือได้มากกว่า

ไหนลองบอกมาซัก 2-3 เรื่องซิ -_-

#35 ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ของแท้ตราแมวขี่ควายแดง

ขาประจำ

ตอบ 16 มีนาคม พ.ศ. 2555 - 22:51

ขอออกความเห็นบ้างละกันนะครับ ความเห็นส่วนตัวนะ หลังจากที่ได้เข้ามาดูเข้ามาอ่านเว็ปนี้ประมาณ 2 เดือน ผมว่าเว็ปนี้ฝั่งรัฐบาล คุณยิ่งลักษณ์ และพรรคเพื่อไทยนี้ดูมีจำนวนน้อย กว่านะ อยากให้ฝั่งรัฐบาลเข้ามาแสดงความคิดเห็นมากขึ้น จะได้ฟังข้อมูลทั้งสองฝ่าย โอเคนะ
ขอให้สันติสุข จงหวลคืนมาสู่ผื่น แผ่นดินไทย

#36 konthaina

konthaina

น้องใหม่

ตอบ 10 เมษายน พ.ศ. 2555 - 12:10

กลางวันนี้กินอะไรดี หิวซะแล้ว
ขอสนับสนุนการใช้พลังงาน จากแสงอาทิตย์ซึ่งจะทำให้ไม่สิ้นเปลืองทรัพยากรบนโลก และรู้จักใช้ประโยชน์จากพลังงานให้คุ้มค่า อยากให้มีการใช้และเห็นคุณค่ากันอย่างจริงจังสักที อ่านต่อ>>พลังงานแสงอาทิตย์

#37 Guest_หนึ่งเสียง_*

Guest_หนึ่งเสียง_*
  • Guests

ตอบ 16 เมษายน พ.ศ. 2555 - 14:06

ตามอ่านมานาน เว็บนี้ถือว่า'เสรี' ในการแสดงความเห็นด้านการเมือง (ถ้าทำตามกฏ) ตามความคิดเห็นของแต่ละคน ซึ่งเปิดให้ทุกคนแสดงเหตุผลหักล้างได้ เราก็ถือว่าเป็นเว็บที่สมชื่อดีแล้วค่ะ

ถึงจะบอกว่าเราไม่มีสี แต่เป็นคนไทยที่ภาคภูมิใจในความเป็นไทย ภูมิใจประวัติศาสตร์ของชาติ และเคารพในสถาบันพระมหากษัตริย์ และอยากเห็นชาติพัฒนา คนในชาติสามัคคี

#38 NightMare

NightMare

พอจะทนแดงได้จิ๊ดๆ

ตอบ 29 พฤษภาคม พ.ศ. 2555 - 17:35

อะไรที่คุณคิดว่า เสื้อแดงเชื่อถือได้มากกว่า

ไหนลองบอกมาซัก 2-3 เรื่องซิ -_-

เล่นถามแบบนี้เขาก็หายเงียบสิท่าน อุตส่าห์เล่นเป็นผู้เยี่ยมชมมาแล้วนะครับ ^_^

เมื่อน้ำค้างหยดหล่นบนดอกไม้

ลมรำเพยระเหยหายเมื่อใกล้สาง

กับชีวิตวันนี้ที่บอบบาง

เหมือนน้ำค้างระเหยหายด้วยสายลม

~¤ สนธิกาญจน์ กาญจนาสน์ ¤~

#39 Guest_บาร์เซโลน่า_*

Guest_บาร์เซโลน่า_*
  • Guests

ตอบ 5 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 02:02

เมื่อไหร่จะมี บอร์ด เกลียดทั้งเหลืองและแดง อ่ะ
เบื่อ พวกปิดสนามบิน
เบื่อ พวกปิดเซ็นทรัลเวิลค์

เบื่อ ปฏิวัติ รำคาน เกลียด

มัวแต่ประท้วง ไม่เจริญสักที
ประชาธิปไตยสิ ครบเทอม เลือกตั้ง ใครดีเอาไป

#40 Sainatee

Sainatee

น้องใหม่

ตอบ 9 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 17:19

ผมไม่ได้อยู่ฝ่ายไหน แต่ผมเชื่อว่ามนุษย์ทุกคนหาความเป็นกลางอยากมากครับยกเว้นพระอริยะ ส่วนมากลึกๆในใจมีเลือกข้างไว้แล้ว สมมุติเราโดนเหตุการณ์บีบบังคับให้ต้องเลือกข้างเราจะเลือกข้างไหนล่ะ ผมว่าส่วนใหญ่มีคำตอบในใจแล้ว สำหรับผมเลือกเสื้อเหลืองเหตุผลเพราะเสื้อเหลืองปกป้องผู้มีพระคุณต่อแผ่นดินที่มีแต่ให้ ผมทำใจเข้ากับฝ่ายที่เนรคุณผู้มีพระคุณต่อแผ่นดินไม่ได้ครับ และไม่อาจยอมรับผู้ที่ทำตัวเหนือกฎหมายพยายามแก้ผิดเป็นถูก ในขณะที่เราต้องเสียภาษีทุกบาททุกสตางค์และต้องยอมรับกติกาทุกอย่าง แต่เค้านอกจากไม่ยอมรับผิดแล้วยังยุยงให้คนไทยตีกันเกิดการแบ่งแยกแบ่งฝ่ายไปทุกย่อมหญ้าเพียงเพราะตัณหาของคนๆเดียว ผมไม่มีสีเสื้อแต่ถ้าประเทศไทยมีอยู่แค่สองสีผมเลื่อกเหลืองครับ

#41 Guest_คนไทยรักชาติ_*

Guest_คนไทยรักชาติ_*
  • Guests

ตอบ 10 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 07:30

โง่ ทั้งเหลือง ทั้งแดง นั่นแหล่ะครับ ถูกนักการเมืองหลอกออกมาประท้วง มาทำลายบ้านเมือง สุดท้ายนักการเมืองก็ได้ดีและพวกท่านๆได้อะไรครับ สู้เพื่อพวกมันแทบตาย เดี๋ยวพอผลประโยชน์ลงตัวพวกนักการเมืองทั้งหลายมันก็ดีกัน ประชาชนอย่างเราก็หาเช้ากินค่ำเหมือนเดิม
ที่ตายก็ตายไป ที่พิการก็อยู่กันไป เขาจะจำเราได้ไหมครับไอ้ตอนที่หลบลูกปืน ยืนประท้วงอยู่น่ะ ตอนนี้จะไปยืนข้างๆเขาน่ะได้ไหมจะเข้าถึงตัวหรือเปล่า เลิกทะเลาะกัน ทำเพื่อประเทศชาติดีกว่า เหลืองหรือแดงเราก็คือคนไทยครับ

#42 Guest_งูเขียว_*

Guest_งูเขียว_*
  • Guests

ตอบ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 14:58

ประชาธิปไตยในมุมมองของพระพุทธทาส
" ประโยชน์ของประชาชนส่วนรวมเป็นใหญ่ ไม่ใช่ประชาชนเป็นใหญ่ หากประชนชนบ้าๆ บอๆ เป็นใหญ่ ก็ฉิบหายกันหมด ...... "

#43 Guest_ความจริงก็คือความจริง_*

Guest_ความจริงก็คือความจริง_*
  • Guests

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:07

อ่านไปอ่านมา ข้อมูลเหตุผลก็ใส่กันมามากมาย แต่ลึกๆ ที่อ่านดูก็ดูรู้ว่า ใคร เหลือง ใคร แดง แล้วจะเอาข้อมูลมาทำให้ตัวเราดูดีทำไมน๊อ

บางคน พิมพ์มาดูดี อ่านไปอ่านมาก็ เผยตัวออกมาเรื่อยๆ ผมเป็นคนนึงที่ไม่ชอบให้คนไทย แตกแยก กัน แต่เมื่อมันถึงจุด จุดนี้ ประชาชนแบ่งแยก เราก็รู้สึกเสียใจ !!

#44 Guest_ความจริงก็คือความจริง_*

• Guests

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:17

ผมยกตัวอย่างกระทู้นี้ละกันนะครับ ลองดูกันว่า จริงอย่างที่ผมพูดมาไหม ??
http://webboard.seri...วนใหญ่จึงเป็นแ/

ต้องขอออกตัวก่อนนะครับ ผม ไม่ใช่ เสื้อสีอะไรทั้งนั้น เป็นเพียงประชาชนคนนึงที่อยากให้ประเทศชาติ ดำเนินต่อไปไดอย่างมีความสุข เหมือนเมื่อก่อน ที่ไม่มี การแบ่งสีเสื้อกัน

#45 Guest_ความจริงก็คือความจริง_*

• Guests

ตอบ 17 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 08:23

เมื่อไหร่จะมี บอร์ด เกลียดทั้งเหลืองและแดง อ่ะ
เบื่อ พวกปิดสนามบิน
เบื่อ พวกปิดเซ็นทรัลเวิลค์

เบื่อ ปฏิวัติ รำคาน เกลียด

มัวแต่ประท้วง ไม่เจริญสักที
ประชาธิปไตยสิ ครบเทอม เลือกตั้ง ใครดีเอาไป

Like สุดยอดคับผม :lol:

#46 Guest_พันไมล์_*

Guest_พันไมล์_*
  • Guests

ตอบ 19 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 20:01

• แม้วหลอกเสื้อแดง ว่าเสียงปืนแตกจะกลับมาเดินนำคนเสื้อแดง
  • คุณสุเทพหลอกพลพรรคแม้วว่า แม้วติดต่อให้เข้าร่วมรัฐบาล (ถ้าไม่ใช่เรื่องจริง)
โดยส่วนตัวมองว่า ข้อ 1 เป็นการสร้างความเสียหายให้เกิดขึ้นมากมาย กับประเทศ เพราะเป็นการปลุกปั่นให้คนไปตายเพื่อตนเอง ส่วนข้อ 2 ถ้าไม่จริง ถือว่าเป็นการโดนระเบิดลูกใหญ่เข้าไปในเพื่อไทยและเสื้อแดง มีเอฟเฟ็คตามมามากมาย เห็นอาการดีดดิ้นจากหลายฝ่ายแล้วสนุกจริงๆ .

ขอความเห็นชาว สรท.ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

ประชาชนคนไทย ทุกคนที่เสียภาษี มีสิทธิ์วิพากย์การทำงานของรัฐนี่คะ ถ้าทนแรงเสียดทานไม่ได้จะอาสามาทำไมคะ เงินเดือนตั้งมากมาย รับเอาเสียงติไปปรับปรุงการทำงานดีกว่าค่ะ

#47 Guest_เศกสรรค์_*

Guest_เศกสรรค์_*
  • Guests

ตอบ 20 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 15:35

ผมว่าทุกอย่างอยู่ที่เหตุผลนะครับ ผลมันมาจากเหตุ หรือ ผลไม้ก็มาจากต้นไม้ การเสวนาวิสาสะจะให้สร้างสรรค์ ทุกฝ่ายต้องใช้เหตุผล ซึ่งต้องมาจากความจริง ถ้าประเภทยกเมฆ นั่งเทียน ผมว่าพูดยังไงก็ไม่มีคนเชื่อ ยกตัวอย่าง คนเสื้อแดง เผาตึกแถวราชประสงค์ ทุกอย่างมี พยาน หลักฐานชัดเจน แต่ที่น่าสังเวชคือ คนเสื้อแดงกลับไม่ยอมรับผิด นี่เป็นตัวอย่างหนึ่งที่คนเขารับไม่ได้ นี่ถือว่าไม่ไช่ลูกผู้ชาย คุณผิดแล้วไม่ยอมรับผิด

#48 Guest_กลาง_*

Guest_กลาง_*
  • Guests

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:41

เหลืองมัน เลวน้อยกว่าแดงไง เลยโดนด่าน้อยหน่อย ไม่เห็นน่างงเลย คนโพส หัวเอียงไปฝั่งไหนหละ. อ่านดูก็รู้คับ

#49 Guest_กลาง เกลียด พวกไม่มีเหตุผล_*

Guest_กลาง เกลียด พวกไม่มีเหตุผล_*
  • Guests

ตอบ 25 มิถุนายน พ.ศ. 2555 - 21:53

ส่วนใหญ่ คนเป็นกลาง ก็เกลียด แดง มากกว่าเหลือง อยู่แล้วคับท่าน. เพราะอะไรก็รู้ๆกันอยู่ เหตุและผล มันขัดแย้งกันตลอดในความคิดของเสื้อแดงอะคับ. ว่าแต่เจ้าของกระทู้อะ กลางจริงหรือเปล่า ผมยังสงสัยเลย. แล้วนี่คุนมาสงสัย เป็นหมื่นๆกระทู้ งงคับ.

#50 Guest_Guest_*

Guest_Guest_*
  • Guests

ตอบ 21 กรกฎาคม พ.ศ. 2555 - 00:16

ไปใช้บริการ Pantip มา โดนไล่ลบทุกวัน แค่ลงเกี่ยวกับปตท.เท่านั้นเอง จม.ไปถามว่าลบเพราะอะไรก็ไม่ตอบ

"ปริมาณการใช้ LPG ของปิโตรเคมี เพิ่มขึ้น 62% ปี51-54 เมื่อเทียบกับ ครัวเรือนที่ใช้ในจำนวนใกล้เคียงกัน ที่เพิ่มขึ้นเพียง 28% การเพิ่มขึ้นของการใช้ LPG ของปิโตรเคมี ทางโรงงานต้องรับผิดชอบ ที่จะต้องสร้างโรงแยกแกสขึ้นมาเองในหน่วยผลิตของตนเอง เช่น IRPC เป็นต้น ไม่ใช่มาแบ่งจากโรงแยกแกสที่มีจุดประสงค์เดิมคือนำมาให้ประชาชนใช้ ทีนี้ก็ต้องมาพิจารณาว่าข้อมูลไหนบิดเบือน เมื่อเทียบกับข้อมูลของวุฒิสภาที่ได้รับการรับรองแล้ว ทั้งนี้กรมต่างๆที่เกี่ยวข้องในกระทรวงพลังงานต้องมาชี้แจงอนุกรรมาธิการเสริมสร้างธรรมาภิบาลด้านพลังงาน วุฒิสภา ได้ทยอยมาให้การแล้วเกี่ยวกับความไม่โปร่งใสในด้านพลังงาน"
.ในห้องราชดำเนิน ส่วนใหญ่จะโพสต์ทุกๆ 15 นาที เป็นกลุ่มประมาณ 2-3 คน เป็นกะ กะเช้า บ่าย ดึก กระทู้ก็จะไปในทางเดียวกัน เช่น ช่วงศาลตลก.ก็จะโพสต์หมิ่นศาลอย่างเป็นประชาธิปไตย GT200 ตอนนี้ก็ กรณีหนี้ทหาร ไม่มีเรื่องคุณป้าชาวนิวซีแลนด์ที่หมิ่นพระมหากษัตริย์ไทย เมื่อเทียบกัยที่นี่แล้ว ผิดกันเยอะ

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน