Jump to content

- - - - -

ริอาจไม่อ่านโพย มันจึงเป็นอย่างงี้...

• Please log in to reply
43 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:12

ขนาดมีให้อ่าน ยังผิดๆถูกๆ... :lol:

ปูงานเข้าพูดเยาวชนใต้ ส่วนใหญ่เป็นชาวมุสลิม ขอ'คุณพระศรีรัตนตรัย' คุ้มครองเยาวชนทุกคน

งานเข้านายกฯปูอีกรอบ ให้โอวาท "เยาวชนใต้" ช่วงแรกยังไม่หลุด บอกทุกคนมีหัวใจเดียวกัน-คนทั้งปท.รวมพลังกันมอบความรักให้ชาวใต้ แต่มาตายตอนจบ เมื่อขอให้ "คุณพระศรีรัตนตรัย" คุ้มครองเยาวชน ทั้งๆ ที่ส่วนใหญ่เป็นชาวมุสลิมที่มองหน้ากันไป-มา
วันที่ 24 ต.ค. 2555 เวลา 14.15 น. ที่ทำเนียบรัฐบาล นายวิรัช ชินวินิจกุล เลขาธิการสำนักงานศาลยุติธรรม นำเยาวชนผู้เข้าร่วมโครงการ “เยาวชนไทยหัวใจเดียวกัน” จำนวน 140 คน เข้ารับฟังโอวาทจากน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีโดยนายกรัฐมนตรี กล่าวในตอนหนึ่งว่า ยินดีที่ได้มีโอกาสต้อนรับเยาวชนไทย จากโครงการเยาวชนไทยหัวใจเดียวกัน ชื่อโครงการนี้ แสดงให้เห็นว่าแม้ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้จะอยู่ห่างจากกทม. แต่ทุกคนมีหัวใจเดียวกัน และคนทั้งประเทศรวมพลังกันมอบความรัก เป็นห่วงให้ทุกคนในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ โครงการนี้เป็นโครงการที่ดี นอกจากเยาวชนจะได้มาทัศนศึกษา และเรียนรู้ในสิ่งต่างๆ นอกเหนือจากห้องเรียนแล้ว ยังได้เรียนรู้ข้อกฎหมายต่างๆ ซึ่งเป็นกฎหมายที่สำคัญรอบๆ ตัว ทั้งนี้เยาวชนถือเป็นกำลังสำคัญของประเทศ รัฐบาลและทุกหน่วยงานพร้อมเสริมสร้างความรู้ให้กับเยาวชนทุกคน และขอให้เยาวชนได้นำความรู้ที่ได้รับจากโครงการนี้กลับไปใช้ในพื้นที่
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ก่อนจบการให้โอวาท นายกรัฐมนตรีได้อวยพรให้กับเยาวชนที่เข้าพบว่า โดยระบุว่า "ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัย คุ้มครองเยาวชนทุกคน" ซึ่งทำให้เยาวชนที่ส่วนใหญ่เป็นชาวมุสลิม ถึงกับมองหน้ากันไป-มา
http://thaiinsider.i...-10-24-08-59-23

Edited by Suraphan07, 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:13.

#2 กีรเต้

กีรเต้

เราเป็นอย่างไร เรารู้ตัวเอง

• Validating

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:17

เฮ้อ.........................ตูละหน่าย :(

Attached Images

Edited by กีโฆเต้, 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:19.

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#3 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:18

อย่างน้อยก็มีการพัฒนา จะให้ได้ดีเลิศก็หวังสูงไปหน่อย

ก็คนมันไม่เคย

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#4 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:25

คนใต้เค้าคงเคือง นางโยก เนอะ

เค้านับอิสลาม แต่ดันพูด ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัย คุ้มครองเยาวชนทุกคน

ดีนะที่เป็นนายก แล้วคนฟังเป็นเด็กไม่งั้น มีเฮ

:D

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#5 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

ชิบหายละไง

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#6 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:29

ขนาดมีให้อ่าน ยังผิดๆถูกๆ... :lol:

ปูงานเข้าพูดเยาวชนใต้ ส่วนใหญ่เป็นชาวมุสลิม ขอ'คุณพระศรีรัตนตรัย' คุ้มครองเยาวชนทุกคน

งานเข้านายกฯปูอีกรอบ ให้โอวาท "เยาวชนใต้" ช่วงแรกยังไม่หลุด บอกทุกคนมีหัวใจเดียวกัน-คนทั้งปท.รวมพลังกันมอบความรักให้ชาวใต้ แต่มาตายตอนจบ เมื่อขอให้ "คุณพระศรีรัตนตรัย" คุ้มครองเยาวชน ทั้งๆ ที่ส่วนใหญ่เป็นชาวมุสลิมที่มองหน้ากันไป-มา
วันที่ 24 ต.ค. 2555 เวลา 14.15 น. ที่ทำเนียบรัฐบาล นายวิรัช ชินวินิจกุล เลขาธิการสำนักงานศาลยุติธรรม นำเยาวชนผู้เข้าร่วมโครงการ “เยาวชนไทยหัวใจเดียวกัน” จำนวน 140 คน เข้ารับฟังโอวาทจากน.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรีโดยนายกรัฐมนตรี กล่าวในตอนหนึ่งว่า ยินดีที่ได้มีโอกาสต้อนรับเยาวชนไทย จากโครงการเยาวชนไทยหัวใจเดียวกัน ชื่อโครงการนี้ แสดงให้เห็นว่าแม้ 3 จังหวัดชายแดนภาคใต้จะอยู่ห่างจากกทม. แต่ทุกคนมีหัวใจเดียวกัน และคนทั้งประเทศรวมพลังกันมอบความรัก เป็นห่วงให้ทุกคนในพื้นที่จังหวัดชายแดนภาคใต้ โครงการนี้เป็นโครงการที่ดี นอกจากเยาวชนจะได้มาทัศนศึกษา และเรียนรู้ในสิ่งต่างๆ นอกเหนือจากห้องเรียนแล้ว ยังได้เรียนรู้ข้อกฎหมายต่างๆ ซึ่งเป็นกฎหมายที่สำคัญรอบๆ ตัว ทั้งนี้เยาวชนถือเป็นกำลังสำคัญของประเทศ รัฐบาลและทุกหน่วยงานพร้อมเสริมสร้างความรู้ให้กับเยาวชนทุกคน และขอให้เยาวชนได้นำความรู้ที่ได้รับจากโครงการนี้กลับไปใช้ในพื้นที่
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ก่อนจบการให้โอวาท นายกรัฐมนตรีได้อวยพรให้กับเยาวชนที่เข้าพบว่า โดยระบุว่า "ขอให้คุณพระศรีรัตนตรัย คุ้มครองเยาวชนทุกคน" ซึ่งทำให้เยาวชนที่ส่วนใหญ่เป็นชาวมุสลิม ถึงกับมองหน้ากันไป-มา
http://thaiinsider.i...-10-24-08-59-23

จริงเหรอค่ะ อายจัง :lol:
ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#7 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:33

น่าจะโดน ระเบิดซักลูกนะ โง่ปากพล่อยแบบนี้

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#8 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:34

ไม่รู้ว่าถ้าเธอไป "วัดจานบิน-ทำมะกลาย"
เธอจะขอพรจาก อัลเลาะห์ ให้ปกปักรักษา และคุ้มครอง
เหล่าสาวกที่นั่นบ้างหรือเปล่าเนอะ... ;)

#9 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 16:34

อั้ยยยย.ย่ะ ร้ายเดียงสา :o :lol: :lol:

ถึงสูงศักดิ์อัครฐานสักปานไหน.ถึงวิไลเลิศฟ้าสง่าศรี..ถึงเก่งกาจฉลาดกล้าปัญญาดี..ถ้าไม่มี "คุณธรรม" ก็ต่ำคน.... พระราชนิพนธ์ในล้นเกล้า รัชกาลที่ ๕ "   https://www.facebook...akwarakfromyala   https://www.facebook.com/NARAPEACE

#10 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:20

ไม่ได้ว่านะ ผมว่าก็ถูกแล้วนายกนับถือศาสนาพุทธจะให้พูด องค์อัลเลาะห์คุ้มครอง
ได้ไง ก็เหมือนกับที่ นางปู เธอทำท่าละหมาด พวกแมงสาบยังเอาไปล้อเลียนเลยนะ
ผมว่าเปงกลางกันบ้างก็ดีนะคับ....... มันก็ไม่ได้เสียหายคนที่ไปก็ต้องมีคนไทยบ้าง....

ครั้งนี้อภัยได้คับ

#11 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

*
POPULAR

ไม่ได้ว่านะ ผมว่าก็ถูกแล้วนายกนับถือศาสนาพุทธจะให้พูด องค์อัลเลาะห์คุ้มครอง
ได้ไง ก็เหมือนกับที่ นางปู เธอทำท่าละหมาด พวกแมงสาบยังเอาไปล้อเลียนเลยนะ
ผมว่าเปงกลางกันบ้างก็ดีนะคับ....... มันก็ไม่ได้เสียหายคนที่ไปก็ต้องมีคนไทยบ้าง....

จริงๆ ถ้าใช้

"...ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ท่านเคารพศรัทธาได้คุ้มครองเยาวชนทุกคน..."

แทน ก็จะกลางๆดีครับไม่ดูน่าเกลียดในทุกกรณี

#12 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:25

อภัยได้ไหม?
คงยากนะ เพราะคุณไม่ใช่มุสลิมและพูดแทนเขาไม่ได้ ผมเตือนเรื่องนี้หลายครั้งแล้วว่าให้ระวังเรื่องศาสนาและความเชื่อ

ใครเขียนโพยนายกว่า ผิดแต่เรื่องพวกนี้ทั้งนั้น

หากเป็นผมต้องกล่าวกับเยาวชนชาวพุทธ คงเลี่ยงที่จะใช่คำกล่าวเกี่ยวกับความเชื่อเป็น ขอให้เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

Edited by sigree, 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:26.

#13 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:31

"...ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายที่ท่านเคารพศรัทธาได้คุ้มครองเยาวชนทุกคน..."

แทน ก็จะกลางๆดีครับไม่ดูน่าเกลียดในทุกกรณี

อันนี้ก็ช่ายคับ แต่จะให้พูดไงผมก็ปรงแระ แต่อย่างน้อยก็ไม่ผิดไปใช้ศาสนาเค้า แบบผิดๆ

ไปทำท่าละหมาดที่มันน่าขำ......

#14 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

ผมมองในแง่ ของทีมงานที่ทำเรื่องการจัดการข้อมูล การสร้างภาพพจน์ และการประชาสัมพันธ์(ซึ่งน่าจะมี)ครับ ทุกๆ อีเว้นท์ที่เธอไป มีภาพที่ไม่ควรและไม่เหมาะสมของผู้ที่จะเป็นผู้นำ หลุดออกมาหลายครั้ง ถ้าเป็นทีมประชาสัมพันธ์ขององค์กร หรือเป็นของบริษัทฯ ถูกเลิกจ้างไปนานแล้ว แสดงว่าไม่มีการหาข้อมูลเกี่ยวกับพื้นที่ สถานการณ์ต่างๆ หรือระดับพื้นฐานของคนที่มาเลย คนเป็นผู้นำคนควรมีภาพพจน์ที่ดี ไบร์ท ฉลาดเฉลียว และ เพอร์เฟ็ค ในทุกสถานการณ์ ไม่ใช่ปล่อยภาพฮาๆ ออกมาได้บ่อยๆ ผู้นำนะครับ ไม่ใช้พริตตี้งานมอเตอร์โชว์ :(

Edited by กีโฆเต้, 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:33.

#15 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

อันนี้ก็ช่ายคับ แต่จะให้พูดไงผมก็ปรงแระ แต่อย่างน้อยก็ไม่ผิดไปใช้ศาสนาเค้า แบบผิดๆ

ไปทำท่าละหมาดที่มันน่าขำ......

เธอเคยขอพรในแบบอิสลามด้วยนะเอ้า

คือมันหลายหนเกินไปในเรื่องพวกนี้

#16 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:00

เธอเคยขอพรในแบบอิสลามด้วยนะเอ้า

คือมันหลายหนเกินไปในเรื่องพวกนี้

ผมเห็นด้วยกับท่าน sigree นะครับ

เรื่องศาสนาเป็นเรื่องที่ค่อนข้าง

"ละเอียดอ่อน" มากๆเลยนะครับ

ถ้าคนไม่เข้าใจขึ้นมา จะกลายเป็นว่า

ไป "ดูถูก" กันเลยนะครับ

อยากให้ระมัดระวังเรื่องที่ "ละเอียดอ่อน"

ให้มากขึ้น สำหนับทีมงาน PR ของ "อีเม้ย" -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#17 chanbaan

chanbaan

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:26

หากถือว่าคุณพระศรีรัตนไตยเป็นเรื่องของชาวพุทธ ท่านนายกก็คงอวยพรให้เฉพาะชาวพุทธ
อุดมการณ์ไม่ใช่คลิก แต่ต้องคิด คิดไปเรื่อยเลยวุ่ยพุทธเจ้านำทาง ธรรมประคองใจ จิตใจวุ่นวาย ผิดพลาดพลั่งเผลอ มันเป็นสัจจะธรรมของคนที่ยังคน(เราเอง)"เกลียดปฏิวัติไทยคม ชื่นชมปฏิวัติสีขาว เกลียดนักการเมืองขี้ฉอ ชื่นชอบนักการเมืองยึดมั่นอุดมการณ์"

#18 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:38

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#19 paknam

paknam

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:40

เวรกรรม โง่ซ้ำซาก

ว่าแต่ She ด้านจริงๆ เลยนิ

#20 butadad

butadad

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

แค่ใส่บาตร แบบพุทธหล่อนยังไม่รู้เรื่องเลย ชักอยากรู้แล้วละซิว่าตอนหล่อนเด็กๆ ใช้ชีวิตอย่างไร กินปลาบ้างไหม น่าสนใจมากก

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:36

อภัยได้ไหม?
คงยากนะ เพราะคุณไม่ใช่มุสลิมและพูดแทนเขาไม่ได้ ผมเตือนเรื่องนี้หลายครั้งแล้วว่าให้ระวังเรื่องศาสนาและความเชื่อ

ใครเขียนโพยนายกว่า ผิดแต่เรื่องพวกนี้ทั้งนั้น

หากเป็นผมต้องกล่าวกับเยาวชนชาวพุทธ คงเลี่ยงที่จะใช่คำกล่าวเกี่ยวกับความเชื่อเป็น ขอให้เดินทางกลับโดยสวัสดิภาพ

เห็นด้วยกับท่านสิกรีครับว่า "ไม่ได้"

การจะพูดในหมู่ชุมชนใดก็ตาม ผู้พูดต้อง "ทำการบ้าน"เกี่ยวกับวัฒนธรรม ขนบประเพณี และความเชื่อของชุมชนนั้นให้ถ่องแท้
และทำตามวัฒนธรรมจารีตประเพณีที่ชุมชนนั้นนับถือ ไม่ใช่นึกอยากพูดบ้าบอคอแตกอะไรก็พูด นึกอยากทำบ้าบอคอแตกอะไรก็ทำ
แหกจารีตแหกประเพณี แหกความเชื่อแบบนี้ เหมือนการดูถูกวัฒนธรรมของเขา ความเชื่อของเขานะครับ
เรื่องแบบนี้ละเอียดอ่อนอย่างมาก
ตัวอย่างผู้นำมากมายในโลกนี้ตกม้าตายเพราะไปพูดจาไม่เหมาะไม่สมในกลุ่มชนที่มีขนบธรรมเนียมเฉพาะก็มีเยอะ

เรื่องพูดผิดของอีเม้ยคราวนี้เป็นเรื่องจริงจังครับ ไม่ใช่เล่นๆ ไม่ใช่เรื่องที่จะปล่อยผ่านไปได้แบบว่า "ก็นายกเป็นพุทธ ให้อภัยได้"
มันบอกชัดเลยถึงการ...
ไม่ทำการบ้านล่วงหน้า
ไม่ใส่ใจงานที่ตนทำอยู่
ไม่ใส่ใจประชาชนที่ตัวเองกำลังไปพูดกับเขา
ไม่ให้เกียรติประชาชนที่ตัวเองกำลังจะไปพบ

ผมก็เลยอยากรู้ว่านอกจากระดับสติปัญญาที่ต่ำติดดินของเธอแล้ว
ด้วยเวลาว่างวันหนึ่งๆที่มีมากมาย นาง 5 นี่มันทำอะไรบ้างครับวันๆ :angry:

ปล. ขอโทษที่หยาบคายกับผู้หญิง แต่มันไม่ไหวจะเคลียร์แล้วจริงๆ

*เข้ามาเพิ่ม ปล.2
ขนาดแค่ทำการบ้านเรื่องที่จะพูดล่วงหน้า โดยที่งานบริหารห่าเหวอะไรก็ไม่ต้องทำ นางคนนี้มันยังทำไม่ไ่ด้เลย
มันมีประโยชน์อะไรกับบ้านนี้เมืองนี้มั่งครับ?
ทิชชู่เช็ดก้นยังมีประโยชน์กว่าผู้หญิงคนนี้เลย

อยู่เพื่อแย่งอากาศคนอื่นเขาหายใจไปวันๆจริงๆ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:41.

gladiator 1.jpg

#22 Ballbk

Ballbk

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:55

โง่ แล้วยังไม่มีสมองอีก
อยู่ไปให้ถึงนะ 8 ปี

"ความดี กับ ความเลว

ความจริง กับ คำโกหก

ความถูกต้อง กับ การทำผิดกฎหมาย"

ถ้าเกิดเป็น คน ไม่ได้เกิดเป็น ควาย มันไม่ต้องให้ทายหรอก ว่าจะเลือกอย่างไหน

#23 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:21

ขาดยงยุทธมายืนกระซิบข้างๆ เลยออกมายังงี้แหละ :D :D
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#24 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 07:31

อะไรที่ไม่รู้ ไม่พูดเลยยังดีเสียกว่า
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#25 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:33

มีคนเคยวิเคราะห์ให้ฟังค่ะ ว่าดูๆไปแล้วเหมือนป้านกแก้วมีลักษณะหลายประการที่ตรงกับอาการของคนเป็น dyslexia

เคทไม่มี background ด้านจิตวิทยา แต่ข้ออ้างที่ว่า เพิ่งมาเป็นก็ต้องประหม่าเป็นธรรมดา อันนี้แรกๆก็ฟังขึ้นอยู่

แต่ผ่านไปเป็นปี คนปกติ (มีทีมที่ปรึกษาเพียบขนาดนี้) มันต้องเห็นพัฒนาการบ้าง แต่ป้าแกนับวันยิ่งเฟ๊อะฟ๊ะ ยิ่งรั่วในสิ่งที่ไม่ควรรั่วมากขึ้นๆเรื่อยๆ ไม่มีวี่แววว่าจะหยุดเลยนะ
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#26 b...

b...

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

เฮ้อ.........................ตูละหน่าย :(

ภาพประกอบเลอเลิศ

Making you happy is not my priority!      Michael Yon

#27 เสือน้อย

เสือน้อย

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:16

ผิดพลาดซ้ำซาก ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ
เฮ้อ ...
-- อรุณสวัสดิ์ทุกท่าน -- http://www.Arunsawat.com

#28 เป้_อูซี่

เป้_อูซี่

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:11

โง่อันดับ1 *คุณ*เอาไปเลย Eปู

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:20

มีคนเคยวิเคราะห์ให้ฟังค่ะ ว่าดูๆไปแล้วเหมือนป้านกแก้วมีลักษณะหลายประการที่ตรงกับอาการของคนเป็น dyslexia

เคทไม่มี background ด้านจิตวิทยา แต่ข้ออ้างที่ว่า เพิ่งมาเป็นก็ต้องประหม่าเป็นธรรมดา อันนี้แรกๆก็ฟังขึ้นอยู่

แต่ผ่านไปเป็นปี คนปกติ (มีทีมที่ปรึกษาเพียบขนาดนี้) มันต้องเห็นพัฒนาการบ้าง แต่ป้าแกนับวันยิ่งเฟ๊อะฟ๊ะ ยิ่งรั่วในสิ่งที่ไม่ควรรั่วมากขึ้นๆเรื่อยๆ ไม่มีวี่แววว่าจะหยุดเลยนะ

ผมเคยเป็นดิสเล็กเซีย(อาการเรียนรู้บกพร่อง)ครับ อาการนี้ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นตอนวัยรุ่น และมักหายตอนโต กลับมาเรียนรู้ได้ปกติ
แบบนางปูไม่ใช่ดิสเล็กเซียแน่นอนครับ เพราะนางปูไม่ใช่แค่อ่านผิด แต่"ไม่ใส่ใจทำการบ้าน"ต่างหากครับ

เพราะคนที่เป็นดิสเล้กเซียจะมี 3 อาการ อาการใดอาการหนึ่ง

1. บกพร่องเรื่องภาษา
พวกนี้จะอ่านตัวอักษรกลับหลังไปหน้า ทำให้อ่านหนังสือไม่ได้ แต่...สามารถอัดเสียงใส่เทปแล้วท่องตามได้ครับ

2. บกพร่องเรื่องตัวเลข
(อันนี้คือที่ผมเป็น)
พวกนี้จะอ่านตัวเลข ค่าสมการต่างๆ ตัวพาย ตัวสแควร์รูทอะไรไม่รู้เรื่องเลย
เห็นตัวเลขแล้วเหมือนเห็นภาษาต่างดาว ทำให้เรียนรู้คณิตศาสตร์ไม่ได้เลย
แต่แน่นอนครับ เรื่องหลักหน่วยอะไรรู้หมด แต่ไม่สามารถ "คำนวณได้" เพราะอ่านตัวเลขไม่รู้เรื่อง

3. บกพร่องเรื่องคำที่ได้ยิน
พวกนี้ถ้าเราพูดว่า "ฉันไปที่สวนมาเมื่อวานนี้"
เขาจะได้ยินเป็น "สวนเมื่อวานนี้ ไปกับฉัน..."
คือไม่สามารถเรียงรูปประโยคได้ถูกต้องได้ ทั้งที่เป็นประโยคง่ายมาก
ทำให้สื่อสารไม่ได้เลย

นางปูไม่ใช่ทั้ง 3 อาการ
อาการที่นางปูเป็นคือ "อาการโง่แล้วไม่ยอมขวนขวาย" ครับ
ไม่มีอะไรซับซ้อนกว่านี้

#30 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

ความจริงในคณะรัฐบาล ก็มี..มุสลิม..อยู่นะ

น่าจะแนะนำกัน.....ก่อนไป...ผู้นำประเทศไป

ทำเสียหายที่ไหน.. เราประชาชนก็..ขายหน้า..

เขาไปทั่วโลก..( SOHK FHKO VP^J WFH ) !!!!

#31 กีรเต้

กีรเต้

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

ผมเคยเป็นดิสเล็กเซีย(อาการเรียนรู้บกพร่อง)ครับ อาการนี้ส่วนใหญ่แล้วจะเป็นตอนวัยรุ่น และมักหายตอนโต กลับมาเรียนรู้ได้ปกติ
แบบนางปูไม่ใช่ดิสเล็กเซียแน่นอนครับ เพราะนางปูไม่ใช่แค่อ่านผิด แต่"ไม่ใส่ใจทำการบ้าน"ต่างหากครับ

เพราะคนที่เป็นดิสเล้กเซียจะมี 3 อาการ อาการใดอาการหนึ่ง

พวกนี้จะอ่านตัวอักษรกลับหลังไปหน้า ทำให้อ่านหนังสือไม่ได้ แต่...สามารถอัดเสียงใส่เทปแล้วท่องตามได้ครับ

พวกนี้จะอ่านตัวเลข ค่าสมการต่างๆ ตัวพาย ตัวสแควร์รูทอะไรไม่รู้เรื่องเลย
เห็นตัวเลขแล้วเหมือนเห็นภาษาต่างดาว ทำให้เรียนรู้คณิตศาสตร์ไม่ได้เลย
แต่แน่นอนครับ เรื่องหลักหน่วยอะไรรู้หมด แต่ไม่สามารถ "คำนวณได้" เพราะอ่านตัวเลขไม่รู้เรื่อง

พวกนี้ถ้าเราพูดว่า "ฉันไปที่สวนมาเมื่อวานนี้"
เขาจะได้ยินเป็น "สวนเมื่อวานนี้ ไปกับฉัน..."
คือไม่สามารถเรียงรูปประโยคได้ถูกต้องได้ ทั้งที่เป็นประโยคง่ายมาก

อาการที่นางปูเป็นคือ "อาการโง่แล้วไม่ยอมขวนขวาย" ครับ

พวกบัวเหล่าที่ ๕

" บัวแล้งน้ำ "

ฮะเอิ้ก...ฮะเอิ้ก...

:( :) :P :D :lol: :lol: :lol: :lol:

Edited by กีโฆเต้, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:44.

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

ความจริงในคณะรัฐบาล ก็มี..มุสลิม..อยู่นะ

น่าจะแนะนำกัน.....ก่อนไป...ผู้นำประเทศไป

ทำเสียหายที่ไหน.. เราประชาชนก็..ขายหน้า..

เขาไปทั่วโลก..( SOHK FHKO VP^J WFH ) !!!!

อันนี้จริงเลยครับปู่ฤาษี

ไม่งั้นจะมี "คณะที่ปรึกษา" ไว้ทำส้นอะไร

#33 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:37

ผิดซ้ำ ผิดซาก ไม่เคยคิดปรับปรุง :angry:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#34 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 12:46

ใครบอกท่านนายกฯ ไม่ทำการบ้าน :angry: ท่านทำการบ้านนะ แต่อาจจะต้องไปทำที่ 4ss ถึงมีอารมณ์ :wub:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#35 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

อยากรู้เฉยๆนะครับ จึงขอถามว่า

1 ตอนเด็กๆ ท่านผึ้งน้อยเรียนหนังสือยังไง
2 รู้ตัวเองว่าเป็นได้อย่างไร
3 มีการรักษาอย่างไรบ้าง

พอดีผมมีลูกเล็ก เลยสนใจอะไรเกี่ยวกับเด็กเป็นพิเศษครับ

#36 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:19

โง่ได้โล่ห์จริงๆ นังยก

ผิดพลาดน่ะได้ครับ แต่ซ้ำแล้วซ้ำเล่า แบบนี้ ....

อายแทนคนไทยด้วยกันจริงๆ <_<

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#37 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

คนไทยบ้าง คุณหมายถึงอะไรครับ ที่ไปนั่นน่ะคนไทยทั้งนั้นนะ
ทำไมแค่นับถือศาสนาที่ต่างกันนี่ ก็ไม่ใช่คนไทยแล้วหรือ
คุณจะแสดงความเห็นไม่เห็นด้วยอย่างไรผมไม่ว่า แต่กรุณาทำความเข้าใจกับเรื่องนี้ใหม่ด้วย
ผมก็มีเพื่อนหลายคนที่เป็นคนมุสลิมเขาก็คือคนไทยนะครับมีสิทธิมีเสียงเหมือนพวกคุณ ถ้าเพื่อนผมมาเห็นความเห็นคุณเขาคงเสียใจมากๆ
อ้อ ลืมไป

#38 wisary

wisary

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

คนไทยบ้าง คุณหมายถึงอะไรครับ ที่ไปนั่นน่ะคนไทยทั้งนั้นนะ
ทำไมแค่นับถือศาสนาที่ต่างกันนี่ ก็ไม่ใช่คนไทยแล้วหรือ
คุณจะแสดงความเห็นไม่เห็นด้วยอย่างไรผมไม่ว่า แต่กรุณาทำความเข้าใจกับเรื่องนี้ใหม่ด้วย
ผมก็มีเพื่อนหลายคนที่เป็นคนมุสลิมเขาก็คือคนไทยนะครับมีสิทธิมีเสียงเหมือนพวกคุณ ถ้าเพื่อนผมมาเห็นความเห็นคุณเขาคงเสียใจมากๆ

#39 butadad

butadad

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 13:46

เดี๋ยวนี้ ออกแนว โง่แล้วแถมมั่นใจอีกครับ ชอบพูดเอง ขนาดมีคนบอกบทออกทีวีหล่อนยังยอมเลย

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:22

1 ตอนเด็กๆ ท่านผึ้งน้อยเรียนหนังสือยังไง

พอดีผมมีลูกเล็ก เลยสนใจอะไรเกี่ยวกับเด็กเป็นพิเศษครับ

ตอบข้อ 2ก่อน
ผมเริ่มเป็นตอน ม.2 ครับ
มารู้ว่าตัวเองเป็น dyslexia คือตอนโต เพราะอ่านบทความเรื่องนี้แล้วมันใช่อาการตัวเองเลย
คือผมมาจากการเป็นเด็กที่เรียนเก่ง หัวไวมาก เรียนเลขยากๆข้ามชั้นตลอด
พอย้ายรร.เข้ามัธยมต้น ตอนนั้นที่บ้านมีปัญหาครอบครัวครับ เก็บกดมากๆ ก็เริ่มเรียนหนังสือไม่รู้เรื่อง
ครูเข้าใจว่าผมมีปัญหาทางบ้าน ก็เลยปล่อยๆ

ตอบข้อ 3
ปัญหาแรกเริ่มของการเรียนไม่รู้เรื่อง(ที่จริงไม่รู้เรื่องคือวิชาที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์)คือ...
ผมอ่าน "โจทย์คณิตศาสตร์" ไม่ออกครับ
คือมันเห็นเป็นแต่ตัวสัญลักษณ์ สมมติค่าพาย หรือตัว x ตัว y ที่อยู่ในโจทย์สมการ ผมจะอ่านไม่ออก
เหมือนเห็นอักษรภาษาต่างดาวที่ไม่รู้จัก หรือภาษารัสเซีย
พอครูให้ทั้งห้องแก้โจทย์สมการหน้าชั้น มีผมคนเดียวที่ยืนเด๋อ
อ่านสมการบนกระดานไม่ออกเลย เหมือนไอ้โง่อยู่หน้าชั้น
พออ่านสมการไม่ออกก็ไม่สามารถถอดสมการได้ ผมก็เลยสอบตกระนาวกราวรูดเลย
ทั้งที่เคยเป็นเด็กท็อปคณิตศาสตร์สมัยประถมต้นยันประถมปลาย ผมได้ที่ 1 ตลอดเรื่องเลข
ตอนนั้นคะแนนเต็มร้อย ผมได้แค่ 1 ส่วน 4 คะแนน คือตอบถูกข้อเดียวในร้อยข้อ

อ้อ ผมเรียนเรขาคณิตไม่ได้ด้วยครับ เพราะมันต้องใช้สัญลักษณ์เยอะ
ผมจะนั่งมองมุมเรขาคณิตตรงหน้าแล้วเอ๋อ ไม่รู้เรื่องเลยว่ามันคือรูปอะไร
จนครูที่มาสอนพิเศษให้ผมนี่ท้อเลย เลิกสอน
คิดว่าผมเป็นคนเรียนรู้บกพร่อง (มันก็พร่องจริงๆอะนะ)
ดังนั้น วิชาตรีโกณมิติผมเรียนไม่ได้เลย ตายแน่ๆ

ผมก็เลยต้องออกจากรร. แล้วย้ายจากการมุ่งสายอุดมศึกษาเป็นสายธุรกิจแทน
ก็เข้ารร.ของฝรั่งไปเลย ปัญหาคือ...รร.ผมบังคับว่าต้องฝึกเชาวเลขในพื้นฐานปีแรก
ผมเรียนบัญชีผ่านนะครับ ร่อแร่แต่ก็ผ่าน แต่เชาวเลขนี่ผมตก ร้อยข้อตอบได้ 1

ผมเลยจับทางได้แล้วว่าผมมีปัญหากับสัญลักษณ์

นึกภาพง่ายๆว่า...คนที่มีปัญหาดิสเล็กเซียเขาจะเห็นประโยคข้อความ "ฉันกินข้าว" หรือประโยคคณิตศาสตร์ Posted Image
เป็นแบบนี้ครับ Добро пожаловать

ตอบข้อ 1 แล้วเรียนหนังสือยังไง
..ผมเรียนเลขหรือสัญลักษณ์อะไรไม่ได้เลยครับ วิชานั้นคือตกไปเลย
จนผมโตยี่สิบกว่าแล้วถึงเริ่มมองสัญลักษณ์รู้เรื่อง
แต่จากการศึกษาด้วยตัวเองนะครับ...ผมว่า...ถ้าเด็กที่มีอาการดิสเล็กเซียได้ครูที่ดี อดทน และค่อยๆสอน"หลัก" เขาจะพอไปได้นะ
เช่น ตอนผมโตแล้วและแก้ปัญหาเรื่องคณิตศาสตร์ คือผมใช้วิธีจำด้วยการ "คัดลายมือ" ครับ
คือสมการไหนที่ผมอ่านไม่ออก ผมจะคัดตัวนั้น แล้วจำศัพท์เป็นถ้อยคำเอาครับ
เช่น p = 2x(3408/2169) (สูตรหาค่าพาย)
ถ้าผมเห็นแต่สูตรสมการ ผมจะไปไม่เป็น วิธีที่ทำให้ผมไปเป็นคือ ผมต้องเขียนออกมาเป็นตัวอักษรแล้วท่องครับ
"พาย เท่ากับ สองคูณสามพันสีร้อยแปดหน่วย หารด้วยสองพันหนึ่งร้อยหกสิบเก้าหน่วย"

จนวันนี้ผมไม่ต้องเขียนตัวอักษรแล้วท่องตามแล้ว แต่ก็ยัง "ช้ากว่าคนอื่น" อยู่ดี

จากการค้นคว้าประวัติและอาการของดิสเล็กเซีย ผมพบว่า
ผู้ป่วยอาการนี้ส่วนมาก ไม่ได้เกิดจากกรรมพันธุ์ แต่เกิดจาก Trauma หรือบาดแผลที่มีผลกระทบต่อจิตใจครับ
(กรรมพันธุ์ก็มีครับ แต่จำนวนน้อยกว่า)
และมักเกิดช่วงวัยรุ่นตอนต้น และสัมพันธ์กับปัญหาครอบครัว
(เกิดในเด็กอายุน้อยสุดน่าจะประถมต้น แบบไอน์สไตน์หรือเอดิสันน่ะครับ นั่นก็เกิดช่วงประถมต้น)
จากสถิติ อาการมักเริ่มขึ้นหลังจากเจ้่าตัวผ่านการเกิดบาดแผลทางใจอย่างมาก
เด็กที่เริ่มต้นมีปัญหาดิสเล้กเซียตั้งแต่ประถมต้น จะแก้ไขได้ช้ากว่าตอนวัยรุ่น
เพราะพื้นฐานการเรียนรู้ของเขายังไม่แข็งแรง
แต่จากสถิติอีกเช่นกัน อาการนี้จะหายได้เองตอนโต และจำนวนเด็กที่ป่วยด้วยอาการนี้มักโตขึ้นเป็นอัจฉริยะมากมายทีเดียว

ไม่ทราบว่าพอจะช่วยให้ข้อมูลท่านสันสกตได้บ้างไหมนะครับ

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:29.

#41 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

ตอบข้อ 2ก่อน
ผมเริ่มเป็นตอน ม.2 ครับ
มารู้ว่าตัวเองเป็น dyslexia คือตอนโต เพราะอ่านบทความเรื่องนี้แล้วมันใช่อาการตัวเองเลย
คือผมมาจากการเป็นเด็กที่เรียนเก่ง หัวไวมาก เรียนเลขยากๆข้ามชั้นตลอด
พอย้ายรร.เข้ามัธยมต้น ตอนนั้นที่บ้านมีปัญหาครอบครัวครับ เก็บกดมากๆ ก็เริ่มเรียนหนังสือไม่รู้เรื่อง
ครูเข้าใจว่าผมมีปัญหาทางบ้าน ก็เลยปล่อยๆ

ตอบข้อ 3
ปัญหาแรกเริ่มของการเรียนไม่รู้เรื่อง(ที่จริงไม่รู้เรื่องคือวิชาที่เกี่ยวกับคณิตศาสตร์)คือ...
ผมอ่าน "โจทย์คณิตศาสตร์" ไม่ออกครับ
คือมันเห็นเป็นแต่ตัวสัญลักษณ์ สมมติค่าพาย หรือตัว x ตัว y ที่อยู่ในโจทย์สมการ ผมจะอ่านไม่ออก
เหมือนเห็นอักษรภาษาต่างดาวที่ไม่รู้จัก หรือภาษารัสเซีย
พอครูให้ทั้งห้องแก้โจทย์สมการหน้าชั้น มีผมคนเดียวที่ยืนเด๋อ
อ่านสมการบนกระดานไม่ออกเลย เหมือนไอ้โง่อยู่หน้าชั้น
พออ่านสมการไม่ออกก็ไม่สามารถถอดสมการได้ ผมก็เลยสอบตกระนาวกราวรูดเลย
ทั้งที่เคยเป็นเด็กท็อปคณิตศาสตร์สมัยประถมต้นยันประถมปลาย ผมได้ที่ 1 ตลอดเรื่องเลข
ตอนนั้นคะแนนเต็มร้อย ผมได้แค่ 1 ส่วน 4 คะแนน คือตอบถูกข้อเดียวในร้อยข้อ

อ้อ ผมเรียนเรขาคณิตไม่ได้ด้วยครับ เพราะมันต้องใช้สัญลักษณ์เยอะ
ผมจะนั่งมองมุมเรขาคณิตตรงหน้าแล้วเอ๋อ ไม่รู้เรื่องเลยว่ามันคือรูปอะไร
จนครูที่มาสอนพิเศษให้ผมนี่ท้อเลย เลิกสอน
คิดว่าผมเป็นคนเรียนรู้บกพร่อง (มันก็พร่องจริงๆอะนะ)
ดังนั้น วิชาตรีโกณมิติผมเรียนไม่ได้เลย ตายแน่ๆ

ผมก็เลยต้องออกจากรร. แล้วย้ายจากการมุ่งสายอุดมศึกษาเป็นสายธุรกิจแทน
ก็เข้ารร.ของฝรั่งไปเลย ปัญหาคือ...รร.ผมบังคับว่าต้องฝึกเชาวเลขในพื้นฐานปีแรก
ผมเรียนบัญชีผ่านนะครับ ร่อแร่แต่ก็ผ่าน แต่เชาวเลขนี่ผมตก ร้อยข้อตอบได้ 1

ผมเลยจับทางได้แล้วว่าผมมีปัญหากับสัญลักษณ์

นึกภาพง่ายๆว่า...คนที่มีปัญหาดิสเล็กเซียเขาจะเห็นประโยคข้อความ "ฉันกินข้าว" หรือประโยคคณิตศาสตร์ Posted Image
เป็นแบบนี้ครับ Добро пожаловать

ตอบข้อ 1 แล้วเรียนหนังสือยังไง
..ผมเรียนเลขหรือสัญลักษณ์อะไรไม่ได้เลยครับ วิชานั้นคือตกไปเลย
จนผมโตยี่สิบกว่าแล้วถึงเริ่มมองสัญลักษณ์รู้เรื่อง
แต่จากการศึกษาด้วยตัวเองนะครับ...ผมว่า...ถ้าเด็กที่มีอาการดิสเล็กเซียได้ครูที่ดี อดทน และค่อยๆสอน"หลัก" เขาจะพอไปได้นะ
เช่น ตอนผมโตแล้วและแก้ปัญหาเรื่องคณิตศาสตร์ คือผมใช้วิธีจำด้วยการ "คัดลายมือ" ครับ
คือสมการไหนที่ผมอ่านไม่ออก ผมจะคัดตัวนั้น แล้วจำศัพท์เป็นตัวอักษรเอาครับ
เช่น p = 2x(3408/2169) (สูตรหาค่าพาย)
ถ้าผมเห็นแต่สูตรสมการ ผมจะไปไม่เป็น วิธีที่ทำให้ผมไปเป็นคือ ผมต้องเขียนออกมาเป็นตัวอักษรแล้วท่องครับ
"พาย เท่ากับ สองคูณสมพันสีร้อยแปดหน่วย หารด้วยสองพันหนึ่งร้อยหกสิบเก้าหน่วย"

จนวันนี้ผมไม่ต้องเขียนตัวอักษรแล้วท่องตามแล้ว แต่ก็ยัง "ช้ากว่าคนอื่น" อยู่ดี

จากการค้นคว้าประวัติและอาการของดิสเล็กเซีย ผมพบว่า
ผู้ป่วยอาการนี้ส่วนมาก ไม่ได้เกิดจากกรรมพันธุ์ แต่เกิดจากช่วงที่เกิด Trama หรือผลกระทบต่อจิตใจครับ
(กรรมพันธุ์ก็มีครับ แต่จำนวนน้อยกว่า)
และมักเกิดช่วงวัยรุ่นตอนต้น และสัมพันธ์กับปัญหาครอบครัว คืออาการมักเริ่มขึ้นหลังจากเจ้่าตัวผ่านการเกิดบาดแผลทางใจอย่างมาก
(เกิดในเด็กอายุน้อยสุดน่าจะประถมต้น แบบไอน์สไตน์หรือเอดิสันน่ะครับ นั่นก็เกิดช่วงประถมต้น)

ไม่ทราบว่าพอจะช่วยให้ข้อมูลท่านสันสกตได้บ้างไหมนะครับ

เป็นความรู้ใหม่จริงๆนะครับ ที่ผมสนใจและแปลกใจคือ ที่ท่านบอกว่ามองสัญลักษณ์แล้วอ่านไม่รู้เรื่อง

หมายถึงมองเห็นเป็นภาษาต่างดาวจริงหรือครับ เช่น ถ้าเขียน x,y ท่านจะมองเห็นเป็นภาษาต่างดาวเลย หรือว่าท่านมองเห็นเป็น x,y แต่สมองบอกให้รับรู้เป็นภาษาต่างดาว

#42 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:47

เป็นความรู้ใหม่จริงๆนะครับ ที่ผมสนใจและแปลกใจคือ ที่ท่านบอกว่ามองสัญลักษณ์แล้วอ่านไม่รู้เรื่อง

หมายถึงมองเห็นเป็นภาษาต่างดาวจริงหรือครับ เช่น ถ้าเขียน x,y ท่านจะมองเห็นเป็นภาษาต่างดาวเลย หรือว่าท่านมองเห็นเป็น x,y แต่สมองบอกให้รับรู้เป็นภาษาต่างดาว

มันคงเป็นตัว x y น่ะแหละครับ แต่เหมือนคนไม่เคยเรียน x y ถึงรู้ว่ามันเขียนยังไง แต่ "อ่านไม่ออก" เฉยเลยครับ
(เหมือนคนเป็นดิสเล้กเซียเรื่องตัวอักษรน่ะครับ ถามว่าเขาจะอ่านตัวก. ข. ไม่ออกได้ไง เคยเรียนมาแล้วตั้งแต่เด็ก
แต่มันจะเห็นสลับคำกัน หรือเห็นว่ามันกลับจากหลังไปหน้าครับ ทั้งที่ข้อความมันก็อยู่ที่เดิมของมันน่ะแหละ)

เขาถึงเรียกอีกชื่อว่า learning disability ครับ

#43 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

อ่านให้มันเข้าใจก่อนสิครับคุณ คุณมีเพื่อนเป็นมุสลิม

ผมก็มี พี่เขยผมก็เป็นมุสลิม ผมจบจากยะลา ทำไมผมจะไม่รู้
อย่าคิดว่าตัวเองจะถูกไปหมดซิคับ ที่ผมพูดว่าคนไทย หมายถึงไทยพุทธจะให้มานั่งเขียนทุกคำให้มันชัดตามที่คุณสั่งมันจะได้ไง ผมเอาตามที่ผมเข้าใจ คุณไม่เข้าใจมันเรื่องของคุนคับ...

#44 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 28 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 14:02

ไม่ว่านางโยกจะมีทีมงานหรือ
คนเขียนโพยหรือมีที่ปรึกษาก็ตาม
หล่อนจะหวังพึ่งคนเหล่านี้โดยที่
ไม่ใช้ความคิดเลยหรืองัย
ปัญหาเฉพาะหน้าหล่อนต้อง
แก้ใขเองบ้างเป็นถึงนางโยก
ของเสียงส่วนใหญ่ของประเทศ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน