Jump to content

- - - - -

นิติภูมิ: ต้องไปกู้เขามาผลาญตั้ง2ล้านล้านบาท นี่คุณคงภูมิใจหละสิ

• Please log in to reply
28 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

ไปวิจารณ์เขายังงั้น แปลว่า ไทยนี่ดีเด่นนักหรือไง เขารัดเข็มขัดแล้วมันขัดหูขัดตาคุณยังไง

แน่จริงก็มาวิจารณ์ไทยบ้างสิ รัดบานนี้ อีปูกู้เขามาทำไมตั้ง2ล้านล้านบาท

เอามาก่อกำแพงหอคอยสูงเสียดฟ้ารึ มากขนาดนั้น.

รู้นะ คุณมันก็แค่... ตร.เก่าๆ พร่ำไปเรื่อยๆ ไร้สาระ.

#2 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

ขออนุญาตช่วยแก้ไขครับ
คุณนิติ เป็นลูกของนิติภูมิ

สิ่งที่เหมือนกันระหว่างพ่อและลูกคือ เขียนบทความได้ปวดกะโหลก
มัวแต่มองเรื่องของคนอื่นจนลืมมองบ้านตัวเอง แต่รู้สึกว่าลูกจะมั่วได้มากกว่าคนพ่อนะครับ

Edited by noswords, 24 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 23:59.

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:32

"ต้นไม้ พิษ ย่อมให้ ผลที่เป็น พิษ" -_-

ไม่ต่างกันเลยครับ ความคิด พ่อ-ลูก คู่นี้......."รยำ" เหมือนกัน <_<

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:39

พอกู้เต็มวงเงิน แล้วรัฐถังแตก คงสนุกพิลึก รัดเข็มขัด กันทั้งประเทศ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#5 คลำปม

คลำปม

สลิ่มเต็มขั้นจ้า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

คุณภาพผู้สมัคร สส.พรรคเพื่อแม้วก็เท่านี้แหละครับ

ไม่มีราคาทั้งพ่อทั้งลูก
(ผมเคยฟังคลิปคนพ่อโดนป้าเช็งทวงหนี้ ด่าหน้าหูหน้าหมีให้เปรอะเลอะไปหมด)

แล้วเรื่องหลอกนักศึกษาไทยไปลอยแพที่รัสเซียไปถึงไหนแล้วก็ไม่รู้

วิธีการยุติระบอบทักษิณ

ก็แค่เพียงทำให้คนไทยส่วนใหญ่ "ฉลาด"

#6 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:51

ปิดกะลาส่องโลก

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#7 ชาวสวน

ชาวสวน

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 00:58

ไม่เคยคิดว่า นิติ คนลูกเขียนเลย พ่อนั่นแหละ แค่ลงชื่อลูกเท่านั้น

#8 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

ทำไมเราอ่านได้แค่เค้าว่าโรงแรมว่าหยิ่งหว่า หรือมันมีนัยอื่น ก็ไม่เห็นเค้าว่าการรัดเข็มขัดไม่ดีตรงใหนนีคะ

เค้าบอกว่านักท่องเที่ยวส่วนใหญ่ที่ใช้เงินเยอะคือคนจีน ที่ทางโรงแรมไม่ต้อนรับ เค้าก็เลยบอกว่าแล้วจะมีลูกค้าซักเท่าใหนกันเชียวเพราะคนยุโรปก็แทบไม่มีจะินกันหมดแล้ว

หรือมันมีอะไรอีกคะ ช่วยบอกหน่อย

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#9 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:12

ผมว่า อาจจะเป็นการสร้างโรงแรมให้กลุ่มคนเท่านั้นที่มาอยู่ มาพัก ก็เจาะจงไปเลยว่า ไม่รับคนนั้นคนนี้ แต่จะรับคนนั้นคนนี้ เอาง่ายๆ รับดาราฮอลลีวู๊ด.....รับนักกีฬาระดับโลก รับนักการเมือง ยังไงซะมีเงินเข้ามาครับ แค่จัดแคมเปญที่พัก สักหน่อย การตลาดครับ ง่ายๆ เจาะจงกลุ่มลูกค้า

#10 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:13

ดูแล้วก็เป็นวิจารณ์การแก้ปัญหาทางเศรษฐกิจเฉยๆนี่ครับ?

#11 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:29

ขออนุญาตช่วยแก้ไขครับ
คุณนิติ เป็นลูกของนิติภูมิ

สิ่งที่เหมือนกันระหว่างพ่อและลูกคือ เขียนบทความได้ปวดกะโหลก
มัวแต่มองเรื่องของคนอื่นจนลืมมองบ้านตัวเอง แต่รู้สึกว่าลูกจะมั่วได้มากกว่าคนพ่อนะครับ

เขียนในนาม "ลูก" !!!

#12 redfrog53

redfrog53

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:42

ไม่มีจะกินอยู่แล้ว ยังทำเป็นหยิ่ง
มีมานานแล้วครับ โรงแรมหรือสถานที่บางแห่งในทวีปยุโรปที่มีประกาศทั้งอย่างเปิดเผยและไม่เปิดเผยแต่เป็นที่รู้กัน ว่าไม่รับนักท่องเที่ยวแอฟริกัน เอเชีย หรือเฉพาะเจาะจงนักท่องเที่ยวบางชาติ ผู้อ่านท่านคงเคยได้ยินชื่อนายเทียร์รี กิลเย นะครับ นายคนนี้แกเป็นนักออกแบบเครื่องแต่งตัวชื่อดัง และเป็นคนก่อตั้งแบรนด์ซาดิก แอนด์ โวลแตร์ ตอนนี้แกกำลังสร้างโรงแรมในสาธารณรัฐฝรั่งเศส โดยมีกำหนดการว่าจะเปิดให้นักท่องเที่ยวเข้าพักได้ในอีก 2 ปีข้างหน้า ตอนนี้แกก็เริ่มตระเวนให้สัมภาษณ์ถึงความหรูหราอ่าโถงของโรงแรมในนิตยสารดังๆ เมื่อวันก่อน แกไปให้สัมภาษณ์นิตยสารผู้หญิงแวร์เดลีว่า “โรงแรมของผมไม่รับนักท่องเที่ยวคนจีน”

ผมก็ไม่รู้ว่าไอ้เทียร์รี กิลเยนี่ มีสมองหรือเปล่านะครับ? ถึงกล้าประกาศออกมาว่าไม่รับคนจีน แม้ว่าผมจะมีสถานที่พำนักพักอาศัยอยู่ในเนเธอร์แลนด์ แต่ทุกสัปดาห์ละครับ ที่ผมออกเทียวเที่ยวไปในประเทศต่างๆ ในทวีปยุโรป ผมเห็นคาตาว่า ไอ้ของหรูหราราคาแพงในทวีปนี้ ซื้อโดยคนจีนทั้งนั้น คนยุโรปอย่างพวกเอ็งมีปัญญาหาสตางค์มาซื้อได้ที่ไหน

สมัยก่อนตอนในอดีต ที่คนยุโรปร่ำรวยได้ เพราะส่วนหนึ่ง มาจากการไปเอาชาติในทวีปแอฟริกาและเอเชียเป็นอาณานิคม ในห้วงช่วงหลายร้อยปีที่ยึดครอง ก็ปล้นขนทรัพยากรธรรมชาติไปสะสมไว้ในประเทศของตัวเอง ไม่ว่าจะเป็นแร่ธาตุต่างๆ ทั้งป่าไม้ ขนกลับไปใช้กันอย่างฟุ่มเฟือย ที่รวยได้ ไม่ใช่เพราะเก่ง แต่เพราะไปปล้นชาติแอฟริกาและเอเชียมาทั้งนั้น

พ.ศ. 2490 อาณานิคมเริ่มทยอยประกาศตัวเป็นเอกราชชาติใหม่ ในห้วงช่วงแรกๆที่ไม่มีอาณานิคม ก็ไม่กระไรนักดอกครับ เพราะทรัพยากรที่ไปปล้นเขามายังมีสะสมอยู่ แต่พอใช้ไปนานๆเข้า ทรัพยากรที่กองไว้ก็เริ่มร่อยหรอ

40-50 ปีหลังจาก พ.ศ.2490 หมดแล้วครับ ถึงเวลาที่ประเทศยุโรปต้องอยู่ให้ได้ด้วยฝีมือตัวเองล้วนๆ เพราะไม่มีประเทศไหนยอมเป็นขี้ข้าให้เข้าไปปล้นทรัพยากรอีกแล้ว

เมื่อถึงเวลาที่ต้องใช้ฝีมือล้วนๆ ก็พิสูจน์ให้เห็นแล้วว่า ชาติยุโรปดำรงคงสถานะความเป็นเศรษฐีอย่างเดิมไว้ไม่ได้ เจ๊งกันแทบทุกประเทศ เจ๊งแต่ยังทำเป็นยะโสโอหัง อย่างสเปนเอง ตอนเศรษฐกิจของประเทศกำลังจะล่มจมล้มคว่ำ สเปนบอกว่า ไม่เป็นใดดอก สเปนขอความช่วยเหลือนิดๆหน่อยๆ เป็นพวกความช่วยเหลือภาคธนาคารเพียงอย่างเดียวก็พอ

ตอนนี้ สเปนไปไม่ไหวแล้วครับ ผมคิดว่า ก่อนการประชุมสุดยอดอียูซัมมิต ที่กรุงบรัสเซลล์ ราชอาณาจักรเบลเยียม ที่จะมีในวันพฤหัสบดีและวันศุกร์ 18–19 ตุลาคม 2555 ยังไงรัฐบาลสเปนต้องยื่นความประสงค์ขอรับความช่วยเหลืออย่างเป็นทางการต่อสหภาพยุโรปแน่ ที่เร่งด่วนชวนให้น่าสงสารที่สุดเลยก็คือ ตอนนี้สเปนต้องปรับโครงสร้างหนี้บางส่วน จากจำนวนหนี้ 29 พันล้านยูโรภายในสิ้นเดือนตุลาคมนี่แหละครับ ที่ผมทำนายทายทักว่าสเปนต้องเลิกหยิ่งแน่ เพราะตอนนี้สเปนเปิดตัวงบประมาณ ค.ศ.2013 มาแล้ว เป็นงบประมาณรัดเข็มขัดเต็มรูปแบบ แถมตอนนี้ ยังเริ่มออกมาตรการปกป้องธนาคาร ถ้าไม่จะไปขอความช่วยเหลือเขา รัฐบาลสเปนของนายมาเรียโน ราฮอย จะต้องประพฤติตัวรัดเข็มขัดจนเอวกิ่วอวดเจ้าหนี้ทำไม?

ในห้วงช่วงที่เศรษฐกิจยังดี ใครไปอิตาลีก็ยังต้องเสี่ยงต่อการโดนลัก วิ่ง ชิง ปล้น ถึงตอนนี้เศรษฐกิจจะล้มละลาย สถานการณ์ในสาธารณรัฐอิตาลีแย่ลงไปมากกว่านั้นเยอะ คนตกงานมากถึง 35% แล้ว ตกงานแบบไทย ยังไปอาศัยญาติพี่น้องขอฝากท้องไว้ได้นะครับ แต่ในทวีปยุโรป ‘ตกงาน’ หมายถึงไม่มีอะไรใส่กระเพาะนะครับ หิวโหยโรยราไปทั้งหน้าตาเนื้อตัว เรื่องลัก วิ่ง ชิง ปล้น มีมากกว่าเดิมไม่รู้จักกี่เท่า รัฐบาลของนายกรัฐมนตรีมาริโอ มอตติ ก็ออกนโยบายรัดเข็มขัดทั่วประเทศ แต่ยิ่งรัดเข็มขัด ผู้คนยิ่งอดยาก ตอนนี้ที่อิตาลีมีประท้วงเกิดขึ้นทุกทั่วหัวระแหงแล้วครับ ยิ่งรัฐบาลไปป้องกันการล้มของธนาคาร ผู้คนก็ยิ่งวิ่งไปพังธนาคาร เมื่อสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ธนาคารยูนิเครดิตและธนาคารบีเอ็นพี บาริบาส ก็โดนขว้างปา โดนเอาธงลงมาเหยียบๆๆ

สัปดาห์ที่แล้ว มีคนปีนไปบนโดมมหาวิหารเซนปีเตอร์ในนครวาติกัน เอาป้ายไปผูกไว้ว่า “ช่วยด้วย! พอกันทีมอนติ! พอกันทียุโรป! พอกันทีการรวมกลุ่มประเทศ!” ความอดทำให้ประชาชนคนทั่วไปไม่เอาแล้วศาสนา กล้าแม้กระทั่งปีนขึ้นไปบนหลังคามหาวิหารศักดิ์สิทธิ์

ที่กรีซ ตอนนี้ก็มีคนประท้วงด้วยการอุ้มลูกจูงหลานไปมอบให้เจ้าหน้าที่ ประท้วงที่รัฐบาลเลิกแผนการพักชำระหนี้สำหรับครอบครัวขนาดใหญ่ ที่รัฐต้องทำอย่างนี้ เพราะเงินทั้งหลายทั้งปวงที่ใช้จ่ายในประเทศ รัฐบาลไปกู้สหภาพยุโรปและไอเอ็มเอฟมา ก่อนที่เจ้าหนี้จะโยนสตางค์ ก็สั่งให้รัฐบาลกรีซรัดเข็มขัด ด้วยการตัดงบรายจ่าย 1.2 หมื่นล้านยูโรในปี 2013 และ 2014 เอาละเหวย ยุโรปกำลังจะแย่แน่แล้ว แต่ไอ้เทียร์รี กิลเย มันยังทำหยิ่งไม่รับนักท่องเที่ยวจีน.

คุณนิติ นวรัตน์

อีกไม่นาน มีคนปีนไปบนหน้าป้ายพรรคเผาไทย เอาป้ายไปผูกไว้ว่า “ช่วยด้วย! พอกันทีมอนติ! พอกันทียุโรป! พอกันทีเผาไทย! พอกันทีการร่วมกลุ่มพรรคนี้!” ความคดโกง ตระตระแลงตอแหล ทำให้ประชาชนคนงมงายไม่เอาแล้วพรรคชั่วช้าสามาตร์ กล้าแม้กระทั่งปีนขึ้นไปบนหลังป้ายพรรคบริษัทที่ยิ่งหย่ายยยย

ปลาปักเป๋าเป่ายิงฉุบ: คัยชอบหากน่อย มีคนจมอยู่ในพรรคนี้ หายต้อมตั้งแต่หาเสียงยันตอนนี้ อยู่ส่วนไหนของพรรคก้อไม่รู้ กุดสะมา ทำโม๊กฯรู้ป่าววว???

#13 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 04:55

จะพ่อจะลูก ผมว่าภาษาไทยเขามีปัญหาเกินกว่าจะเป็นนักเขียนอาชีพนะครับ

ก่อนการประชุมสุดยอดอียูซัมมิต ที่กรุงบรัสเซลล์ ราชอาณาจักรเบลเยียม ที่จะมีในวันพฤหัสบดีและวันศุกร์ 18–19 ตุลาคม 2555 ยังไงรัฐบาลสเปนต้องยื่นความประสงค์ขอรับความช่วยเหลืออย่างเป็นทางการต่อสหภาพยุโรปแน่ ที่เร่งด่วนชวนให้น่าสงสารที่สุดเลยก็คือ ตอนนี้สเปนต้องปรับโครงสร้างหนี้บางส่วน จากจำนวนหนี้ 29 พันล้านยูโร

ในห้วงช่วงที่เศรษฐกิจยังดี ใครไปอิตาลีก็ยังต้องเสี่ยงต่อการโดนลัก วิ่ง ชิง ปล้น

เอาเฉพาะตัวสีแดงนะครับ ที่ถูกต้องเขียนว่า
1. "ที่จะเกิดขึ้น หรือ ที่จะจัดขึ้นในวัน..." ไม่ใช่ "ที่จะมี"
2. "29 พันล้านยูโร"...? นี่เป็นอาการตกหน่วยเลขไทยอย่างไม่น่าให้อภัยของนักแปล ที่ถูกมันต้องเขียนว่า "2 หมื่น 9 พันล้าน"
3. "ในห้วงช่วงที่.." แปลว่าอะไรครับ? จะห้วงก็ห้วง จะช่วงก็ช่วง เลือกเอาสักคำ อย่าใช้คำซ้ำซ้อน
gladiator 1.jpg

#14 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 06:15

พ่อ-ลูก นวรัตน์

ไร้ราคา

มาตั้งนานแล้ว...

#15 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:48

จะพ่อจะลูก ผมว่าภาษาไทยเขามีปัญหาเกินกว่าจะเป็นนักเขียนอาชีพนะครับ

ก่อนการประชุมสุดยอดอียูซัมมิต ที่กรุงบรัสเซลล์ ราชอาณาจักรเบลเยียม ที่จะมีในวันพฤหัสบดีและวันศุกร์ 18–19 ตุลาคม 2555 ยังไงรัฐบาลสเปนต้องยื่นความประสงค์ขอรับความช่วยเหลืออย่างเป็นทางการต่อสหภาพยุโรปแน่ ที่เร่งด่วนชวนให้น่าสงสารที่สุดเลยก็คือ ตอนนี้สเปนต้องปรับโครงสร้างหนี้บางส่วน จากจำนวนหนี้ 29 พันล้านยูโร

ในห้วงช่วงที่เศรษฐกิจยังดี ใครไปอิตาลีก็ยังต้องเสี่ยงต่อการโดนลัก วิ่ง ชิง ปล้น

เอาเฉพาะตัวสีแดงนะครับ ที่ถูกต้องเขียนว่า
1. "ที่จะเกิดขึ้น หรือ ที่จะจัดขึ้นในวัน..." ไม่ใช่ "ที่จะมี"
2. "29 พันล้านยูโร"...? นี่เป็นอาการตกหน่วยเลขไทยอย่างไม่น่าให้อภัยของนักแปล ที่ถูกมันต้องเขียนว่า "2 หมื่น 9 พันล้าน"
3. "ในห้วงช่วงที่.." แปลว่าอะไรครับ? จะห้วงก็ห้วง จะช่วงก็ช่วง เลือกเอาสักคำ อย่าใช้คำซ้ำซ้อน

เห็นด้วยกับคุณผึ้งน้อยฯครับ
เข้าใจว่าพยายามเขียนให้เป็นเอกลักษณ์ อ่านแล้วลื่นไหลโดยการใช้คำ
แต่จริงๆ แล้วเป็นการใช้คำฟุ่มเฟือย ซ้ำซ้อนอย่างที่คุณผึ้งน้อยว่า

ยังไม่นับถึงเนื้อหาของบทความ
การใช้ไอ้ อีในบทความที่ตีพิมพ์สาธารณะเป็นเรื่องไม่ควร
แล้วสิ่งที่สเปนทำในการแก้ปัญหาเรื่องภาวะเศรษฐกิจ ก็น่าจะเป็นเรื่องที่ถูก เพราะในภาวะแบบนั้นก็ต้องใช้มาตรการรัดเข็มขัด และพึ่งมาตรการทางการเงินการธนาคารในการช่วยแก้ปัญหา
ผมอ่านที่คุณนิติเขียนแล้ว ทำให้รู้สึกว่าเขียนไปด้วยความคะนองมือ วิจารณ์เอาสนุกอย่างเดียวเสียมากกว่า

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#16 เสรีชน2519

เสรีชน2519

น้องใหม่

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

ไปวิจารณ์เขายังงั้น แปลว่า ไทยนี่ดีเด่นนักหรือไง เขารัดเข็มขัดแล้วมันขัดหูขัดตาคุณยังไง

แน่จริงก็มาวิจารณ์ไทยบ้างสิ รัดบานนี้ อีปูกู้เขามาทำไมตั้ง2ล้านล้านบาท

เอามาก่อกำแพงหอคอยสูงเสียดฟ้ารึ มากขนาดนั้น.

รู้นะ คุณมันก็แค่... ตร.เก่าๆ พร่ำไปเรื่อยๆ ไร้สาระ.

ด๊อกเตอร์กำมะรอ อ้างว่าจบจากรัฐเซียแต่เข้าประเทศรัฐเซียไม่ได้

#17 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:00

รายการทีวีก็เห็นแต่พรีเซ้นต์ลูกตัวเอง :lol:

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#18 noslipme

noslipme

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:03

ถ้าไม่คิดเกี่ยวกับที่เมืองไทย ผมเห็นด้วยกับบทความนี้นะ

#19 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:04

เรื่องยุโรป ลองหารายการสยามวาระของ ThaiTV เมื่อวานมาดูครับ
สอดคล้องกว่าของนิติงี่เง่าอีก มันมั่วไปเยอะ ยุโรปมีไม่กี่ประเทศที่
แสวงอาณานิคมนะครับ อย่างเยรมัน - กรีซ - อิตาลี นี่ไม่มี

#20 DETECT2

DETECT2

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 09:08

ขายความคิดที่หลายครั้งดูเพ้อฝัน กลับมาอยู่บนโลกแห่งความเป็นจริงดีกว่าที่เมืองไทยนี่แหละ แน่จริงก็เสนอไอเดียมาให้รัฐบวมทำหน่อยดิ เก่งไม่ใช่เหรอเรื่องขายฝัน
คนเสื้อแดงตอนนี้ไม่ได้มีจำนวนเพิ่มขึ้น แต่คนเกลียดพวกเสื้อแดงเริ่มจะมีมากขึ้น

#21 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:29

บทความนี้ก็ไม่ได้เสียหายอะไร แค่วิจารณ์นิสัยจมไม่ลงของคนยุโยปและการแก้ไขปัญหาเศรษฐกิจของยุโรป ในความคิดของผู้เขียนเท่านั้น แต่...

สิ่งที่แสดงออกมาในบทความนี้ คือความรู้สึกส่วนตัวที่เต็มไปด้วยอคติบางอย่างของผู้เขียน จนน่าเป็นห่วงว่าที่ไปเขียนวิจารณ์เขาเสียๆหายนั้น
มันตรงกับความจริงมากน้อยแค่ไหน นอกจากนี้ยังแสดงถึงความหลงตนเอง ประมาณว่าประเทศไทยนั้นดีเด่ ไม่มีทางจะเป็นแบบเดียวกับ
ประเทศในยุโยปได้ แม้ประเทศไทยจะโหมประชานิยมบ้าเลือดตามรอย หรือยิ่งกว่าประเทศในยุโรปก็ตาม

ก็นะ เขามีสิทธิคิดมีสิทธิวิจารณ์ตามความคิดของเขา เขาจะคิดถูกคิดผิดก็เรื่องของเขา ส่วนคนอ่านบทความจะให้ราคาบทความนี้แค่ไหน
ก็แล้วแต่วิจารณญาณของผู้อ่านแล้วกัน ส่วนผมให้ 2 ดาว

ปล. ด้วยชุดความคิดแบบที่แสดงออกมา ผมไม่แปลกใจแล้วล่ะว่าทำไม นิติภูมิถึงกลายเป็นเสื้อแดง... ^_^

Edited by annykun, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 10:30.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#22 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

ไม่เคยคิดว่า นิติ คนลูกเขียนเลย พ่อนั่นแหละ แค่ลงชื่อลูกเท่านั้น

ครับเบยยเชื่อทันที พ่อมันบุคคลิกแบบนี้เบยยยย
เคยเห็นพ่อลูกจัดรายการแล้วจะอ้วก เหมือนผัวเมียจุงเบยยย
คอยดูไปมันมีว้นนี้ ว้นหน้ามันจะกว่านี้

Edited by kwun, 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:16.

#23 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:33

ยังไม่นับถึงเนื้อหาของบทความ
การใช้ไอ้ อีในบทความที่ตีพิมพ์สาธารณะเป็นเรื่องไม่ควร
แล้วสิ่งที่สเปนทำในการแก้ปัญหาเรื่องภาวะเศรษฐกิจ ก็น่าจะเป็นเรื่องที่ถูก เพราะในภาวะแบบนั้นก็ต้องใช้มาตรการรัดเข็มขัด และพึ่งมาตรการทางการเงินการธนาคารในการช่วยแก้ปัญหา
ผมอ่านที่คุณนิติเขียนแล้ว ทำให้รู้สึกว่าเขียนไปด้วยความคะนองมือ วิจารณ์เอาสนุกอย่างเดียวเสียมากกว่า

โอ อันตรายจริงๆอย่างที่ท่าน noswords ว่าเลยครับ
เป็นนักเขียนนักวิจารณ์ แต่เขียนให้คนจำนวนมากอ่านบนพื้นฐานของความ "คะนองมือ"
น่ากลัวครับ น่ากลัวจริง
gladiator 1.jpg

#24 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

คนอ่านหนังสือบ่อยๆ จะรู้ว่าคนเขียนจะมีสำนวนของตน

อ่านยังไงมันก็สำนวนเดิม แค่เอาลูกมาอุปโลกแทนพ่อ

แต่แหมลูกคนนี้ไปเรียนเมืิองนอกเมืองนา แต่รู้จัก เพื่อนพ่อ พี่พ่อ ละเอียดกว่าพ่อมันอีก

ฮา
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#25 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 11:47

เชื่อ 100 เปอร์เซนต์ว่า พ่อเขียนโดยใช้ชื่อลูกแทน เพราะเคยเห็นในรายการทีวีมานานแล้ว ลูกไม่มีลักษณะเป็นผู้สนใจเรื่องราวของสังคมใดเลย การจัดรายการก็เป็นในลักษณะพ่อชงให้ลูกถามตามที่เตี๊ยมไว้ ไม่ใช่ลูกคิดเองเลย คล้ายๆจะปั้นลูกชายให้ดัง บางครั้งก็เอาลูกสาวมาทำรายการเหมือนกัน และที่สำคัญสำนวนการเขียนก็ยังเป็นของพ่อชัดๆ ไม่มีสำนวนของคนรุ่นใหม่ให้เห็นเลย

#26 kim

kim

ขาประจำ

ตอบ 25 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 17:53

บทความเค้าแบบตีวัวกระทบคราดหรือป่าว

#27 สงสารสาวจันทร์

สงสารสาวจันทร์

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 01:52

1. เรื่องชาตินิยม (เกลียดพวกเหยียดผิว แต่...ถ้าเงินถึงก็รัก)

2.เงินคือพระเจ้า (ฉันเข้าข้างเงิน)

นิติภูมิพูดที่ไหนก็จะสอดแทรกตรงนี้ลงไปด้วย

บทความนี้จะลูกหรือพ่อเขียนก็ซีรอกซ์กันมาล่ะครับ

แรกๆที่นิติภูมิสมัครผู้ว่ากทม. มันเหมือนเป็นของใหม่ แต่ไม่เลย.

อะไรก็ต้องใช้เงิน นั่นคือที่ผมมองเข้าไปในสมองเขา

ถ้านิติภูมิลงสมัครผู้ว่ากทม.อีกสมัย ท่านจะเลือกไหม. เพราะอะไร? ^_^

#28 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 02:40

งานเขียนอันนี้อ่านก็รู้แล้วว่าเป็นแค่ความคิดเห็นส่วนตัวเลยไม่ได้ให้ราคาอะไรมาก ที่สำคัญมีเนื้อเรื่องหยิบมือเดียวแต่น้ำท่วมทุ่ง แต่อ่านแล้วก็ไม่ได้ให้ควารู้สึกว่าจะเอามาเปรียบเทียบกับประเทศไทย เลยงงว่าเาพลาดอะไรหรือเปล่าเนี่ย

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#29 redfrog53

redfrog53

ตอบ 27 ตุลาคม พ.ศ. 2555 - 03:47

1. เรื่องชาตินิยม (เกลียดพวกเหยียดผิว แต่...ถ้าเงินถึงก็รัก)

2.เงินคือพระเจ้า (ฉันเข้าข้างเงิน)

นิติภูมิพูดที่ไหนก็จะสอดแทรกตรงนี้ลงไปด้วย

บทความนี้จะลูกหรือพ่อเขียนก็ซีรอกซ์กันมาล่ะครับ

แรกๆที่นิติภูมิสมัครผู้ว่ากทม. มันเหมือนเป็นของใหม่ แต่ไม่เลย.

อะไรก็ต้องใช้เงิน นั่นคือที่ผมมองเข้าไปในสมองเขา

ถ้านิติภูมิลงสมัครผู้ว่ากทม.อีกสมัย ท่านจะเลือกไหม. เพราะอะไร? ^_^

ให้ป้าเช้ง ลงสมัครดีกว่า อย่างน้อยมีภูมิปัญญาจริง

ผู้ใช้ 3 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 3 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน