Jump to content

"ข้าวมันไก่" ทำทานเองที่บ้าน (ก็ได้ครับ)

อาหาร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 G.Maniac

G.Maniac

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:06

ลองทำทานกันกับแฟน 2 คน ครับ

วิธีทำก็ไม่ยาก...

ขั้นแรก --- หุงข้าวให้ข้าวแข็งๆหน่อย (ในภาพใช้ข้าวกล้องเลยออกมาสีเหลืองๆหน่อย)

ขั้นที่สอง --- ต้มไก่ใส่ใบมะกรูดฉีกๆ สักสอง-สามใบ ต้มให้เปื่อยแล้วพักเอาไว้ก่อน

ขั้นที่สาม --- ตบกระเทียมสัก 1 ถ้วย แล้วนำมาผัดกับข้าวที่หุงเสร็จแล้ว ใส่น้ำมันไม่ต้องเยอะมาก เอาแค่พอให้ข้าวดูมันๆหน่อย

แล้วใส่กระเทียม พริกไท แล้วปรุงรส ด้วยซีอิ๊วขาวนิดหน่อย (ผมใช้วิธีนี้เพราะควบคุมความมันได้ง่ายกว่าหุงข้าวด้วยน้ำต้มไก่)

ขั้นที่สี่ ---- ทำน้ำจิ้ม ด้วยสูตร

~ ส่วนผสมน้ำจิ้มข้าวมันไก่ (โดยประมาณ) ~

สำหรับ 1 ถ้วยย่อมๆ ก็มี...

ซีอิ๊วดำชนิดเค็ม 1/4 ถ้วยตวง
ซีอิ๊วขาว 1/4 ถ้วยตวง
น้ำส้มสายชู 1/2 ถ้วยตวง
พริกชี้ฟ้าแดงซอย 2 ช้อนโต๊ะ
พริกขี้หนูซอย 1 ช้อนชา
ขิงแก่ซอย 1/4 ถ้วยตวง
เต้าเจี้ยวซอย 2 ถ้วยตวง
กระเทียมสับ 2 ช้อนโต๊ะ
น้ำตาลทราย 1/4 ถ้วยตวง

แล้วนำมาผสมรวมกัน คนให้น้ำตาลละลายหมดก่อน ตักใส่ถ้วย

จริงๆน้ำจิ้มน่ะครับ ผมว่าปรับอัตราส่วนได้ตามชอบครับ ปรุงๆเอา ให้ถูกปากเรามากที่สุด เป็นอันใช้ได้

ขั้นที่ห้า --- ตักข้าวใส่จาน เอาไก่วางให้ปริมาณพอกินกับข้าวหมด แล้วก็ทานกับน้ำจิ้ม

จบครับ/.

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

#2 zombie!!!ภูธร

zombie!!!ภูธร

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 17:07

อยากลองทำบ้างจัง แต่คงต้องกลับไปทำที่บ้าน
ปูไม่รู้ ปูงงค่ะ !!!

#3 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:23

แวะเข้ามากด Like และขอบคุณอย่างมากเลยครับ

#4 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 18:28

ขอบคุณสำหรับกการแวะเวียนนเข้ามาและกำลังใจครับ :D

#5 Ominous

Ominous

น้องใหม่

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:10

แวะมาขอรับสูตรไปทำค่ะ ง่ายอย่างนี้ เครื่องปรุงหาไม่ยาก คงจะได้ลองในเร็ว ๆ นี้ แล้วจะมารายความความอร่อยให้ทราบนะคะ :)

#6 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:12

แวะมาขอรับสูตรไปทำค่ะ ง่ายอย่างนี้ เครื่องปรุงหาไม่ยาก คงจะได้ลองในเร็ว ๆ นี้ แล้วจะมารายความความอร่อยให้ทราบนะคะ :)

ครับผม ขอบคุณมากครับ สำหรับการเยี่ยมชม และจะนำไปทดลอง :D

#7 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 09:29

ผมทำอีกสูตร (สู-ตอน) ครับ สำหรับหม้อหุงข้าวรุ่นใหม่ ๆ ที่เป็นระบบดิจิตอล หม้อเคลือบเทฟลอน อะไรพวกนั้น สลับขั้นตอนกับคุณ sensei คือผัดข้าวก่อนหุง แทนที่จะหุงก่อนผัด

1. ตั้งน้ำมัน เจียวกระเทียม เอาข้าวสารลงไปผัด
2. เอาข้าวสารที่ผัดแล้วใส่หม้อ เติมน้ำมากกว่าปกติเล็กน้อย ใส่เนื้อไก่ (แล้วแต่ชอบส่วนไหน) ขิงทุบ ซีอิ้วขาว น้ำมันหอย (กะเอาเอง)
3. กดปุ่มหุงปกติ
4. ทำน้ำจิมตามสูตรคุณ sensei (ขอลอก) อิอิ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#8 muewmeme

muewmeme

น้องใหม่

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:58

น่ากิน อยากทำเป็นบ้าง :D

#9 cmdeveloper

cmdeveloper

น้องใหม่

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:53

น่าทานจังเลย
แต่ไม่มีเวลาทำเองอ่ะ คงต้องหาที่อร่อยๆกินต่อไป :)

#10 Ominous

Ominous

น้องใหม่

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 01:50

ผมทำอีกสูตร (สู-ตอน) ครับ สำหรับหม้อหุงข้าวรุ่นใหม่ ๆ ที่เป็นระบบดิจิตอล หม้อเคลือบเทฟลอน อะไรพวกนั้น สลับขั้นตอนกับคุณ sensei คือผัดข้าวก่อนหุง แทนที่จะหุงก่อนผัด

1. ตั้งน้ำมัน เจียวกระเทียม เอาข้าวสารลงไปผัด
2. เอาข้าวสารที่ผัดแล้วใส่หม้อ เติมน้ำมากกว่าปกติเล็กน้อย ใส่เนื้อไก่ (แล้วแต่ชอบส่วนไหน) ขิงทุบ ซีอิ้วขาว น้ำมันหอย (กะเอาเอง)
4. ทำน้ำจิมตามสูตรคุณ sensei (ขอลอก) อิอิ

อันนี้อดทดลองค่ะเพราะยังใช้หม้อหุงข้าวรุ่นเก๊าเก่า กว่าจะพังก็คงอีกหลายปี ไว้อีกหล๊ายหลายปีจะลองใช้สูตรนี้ดูนะคะ

#11 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 22:15

อันนี้ง่ายสำหรับคนอยู่คอนโดเนอะ หนับหนุน หุงแล้ก็ลืม ไปทำงานอย่างอื่นระหว่างรอได้

#12 Pa-Mok

Pa-Mok

น้องเก่า

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:29

ขอรบกวนคราวหน้าช่วยกรุณาเอาวิธีการทําข้าวหมูแดง พร้อมนํ้าลาด,นํ้าจิ้ม มาให้บ้าง...ขอขอบคุณล่วงหน้า.

#13 G.Maniac

G.Maniac

ตอบ 16 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:16

ขอรบกวนคราวหน้าช่วยกรุณาเอาวิธีการทําข้าวหมูแดง พร้อมนํ้าลาด,นํ้าจิ้ม มาให้บ้าง...ขอขอบคุณล่วงหน้า.

ชอบหมูแดง หมูกรอบ มากๆครับ แต่เคยเห็นขั้นตอนแล้วยุ่งยากครับ เลยซื้อเค้ากินเหมือนเดิม :D

#14 sebastian

sebastian

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:10

ว่างๆต้องหาเวลาทำบ้างแล้วครับ ขอบคุณมากๆครับ
I''''ll go anywhere as long as it''''s forward.ผมไปได้ทุกที่ ขอเพียงแต่ต้องไปข้างหน้าcredit by ดร.ลิฟวิ่งสโตน

#15 Pa-Mok

Pa-Mok

น้องเก่า

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 06:22

ขอส่งความรัก...ความสุข...ความปราถนาดี...มายังเพื่อนๆที่ เสรีไทย ทุกๆคน.
( รวมทั้งแฟนข้าวมันไก่ทุกท่าน...แฮ่ๆ )
" Merry Christmas & Happy New Year "
2011 - 2555

#16 chef de partie

chef de partie

น้องเก่า

ตอบ 25 มกราคม พ.ศ. 2555 - 08:51

ขั้นที่สอง --- ต้มไก่ใส่ใบมะกรูดฉีกๆ สักสอง-สามใบ ต้มให้เปื่อยแล้วพักเอาไว้ก่อน

เวลาต้มไก่ ใส่ 3 เกลอ (ข่า ตะไคร้ ใบมะกูด) กัน สาบ ต้มไฟแรงพอเดือดรี่ไฟปานกลางเพื่อให้สุกในเนื้อ

เคล็ดลับ พอต้มสุกถึงเนื้อในแล้ว ให้นำไก่แช่ในน้ำแข็งที่มีน้ำเย็นทันที เพื่อให้เนื้อไก่ คงสภาพ ไม่เล๊ะ อิๆๆ