Jump to content

- - - - -

ผลสำรวจปชช.ชี้"ยิ่งลักษณ์"ต้องแจงศึกซักฟอกรบ.เอง

• Please log in to reply
16 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:49

สำนักวิจัยเอแบคโพลล์ มหาวิทยาลัยอัสสัมชัญ เสนอผลวิจัยเชิงสำรวจ เรื่องผลของการปรับคณะรัฐมนตรี การชุมนุมทางการเมือง และการอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลในสายตาของสาธารณชนกรณีศึกษาตัวอย่างประชาชน อายุ 18 ปีขึ้นไป ใน 17 จังหวัดของประเทศได้แก่ กรุงเทพมหานคร จันทบุรี ลพบุรี ปทุมธานี ชลบุรี พิจิตร เพชรบูรณ์ เชียงใหม่ มุกดาหาร หนองคาย ชัยภูมิ สุรินทร์ อุดรธานี ขอนแก่น พัทลุง สุราษฎร์ธานี และ นครศรีธรรมราช จำนวนทั้งสิ้น 2,189 ตัวอย่าง ดำเนินโครงการระหว่างวันที่ 30 ตุลาคม - 3 พฤศจิกายน 2555 ที่ผ่านมา

โดยใช้การเลือกตัวอย่างแบบแบ่งกลุ่มเชิงชั้นภูมิหลายชั้น ที่สุ่มเลือกจังหวัด อำเภอ ตำบล ชุมชน ครัวเรือน และประชาชนที่ตอบแบบสอบถามระดับครัวเรือน ความคลาดเคลื่อนร้อยละ 7 พบว่าส่วนใหญ่หรือร้อยละ 85.2 ทราบข่าวการปรับคณะรัฐมนตรีของรัฐบาลภายใต้การนำของ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี โดยระดับการยอมรับคณะรัฐมนตรีหลังปรับคณะรัฐมนตรีอยู่ที่ 6.67 จากคะแนนเต็ม 10 คะแนน และผลสำรวจยังพบด้วยว่า ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 56.3 ระบุความเป็นผู้นำของ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี เพิ่มขึ้น ในขณะที่ร้อยละ 43.7 ระบุว่า ลดลง อย่างไรก็ตาม เมื่อถามถึงความคิดเห็นต่อการปรับตัวของคนไทยหลังการปรับคณะรัฐมนตรี พบว่า ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 74.9 ระบุควรทำใจปล่อยวาง ไม่ยึดมั่นถือมั่น ลดอคติ อย่าคิดล่วงหน้าไปเอง ให้โอกาสคน ใช้กฎหมายตัดสินถูกผิด

ที่น่าพิจารณาคือ เมื่อถามถึงประสบการณ์เคยพบเห็นการชุมนุมทางการเมืองแล้วเกิดการเปลี่ยนแปลง เชิงนโยบายสาธารณะที่ทำให้ประชาชนอยู่ดีกินดี พบว่า ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 59.1 ระบุไม่เคย ในขณะที่ร้อยละ 40.9 ระบุเคย นอกจากนี้ เมื่อถามว่า ใครได้ประโยชน์จากการชุมนุมทางการเมืองแล้วเกิดการเปลี่ยนรัฐบาล ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 83.0 ระบุ กลุ่มนักการเมืองและนักธุรกิจได้ประโยชน์ มีเพียงร้อยละ 17.0 เท่านั้นที่ระบุ ประชาชนส่วนใหญ่ทั้งประเทศได้ประโยชน์ ที่น่าสนใจคือ ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 79.1 อยากเห็นการเปลี่ยนแปลงในเชิงนโยบายจากการชุมนุมทางการเมือง

อย่างไรก็ตาม ที่น่าเป็นห่วงคือ ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 81.4 ระบุการเมืองในยุคปัจจุบันเป็นตัวการเพิ่มความขัดแย้งรุนแรงในหมู่ประชาชน มากกว่าช่วยลดความเดือดร้อนของประชาชน และส่วนใหญ่หรือร้อยละ 66.3 กำลังกังวลว่าความขัดแย้งทางการเมืองจะรุนแรงบานปลายขึ้นอีก

นอกจากนี้ เมื่อถามถึงการยื่นอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลของฝ่ายค้านพบว่า ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 70.9 ทราบข่าว และเกินครึ่งหรือร้อยละ 55.2 คิดว่าการอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลในครั้งนี้ของฝ่ายค้านจะมีข้อมูลที่น่า สนใจ ในขณะที่ร้อยละ 44.8 ไม่คิดว่ามี อย่างไรก็ตาม ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 68.6 ไม่คิดว่าการอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลครั้งนี้จะทำให้เกิดการเปลี่ยนแปลงภาย ในรัฐบาล แต่ที่น่าสนใจคือ ส่วนใหญ่หรือร้อยละ 87.4 ระบุนายกรัฐมนตรี นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ควรออกมาชี้แจงตอบคำถามในการอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลครั้งนี้ด้วยตนเอง และร้อยละ 87.1 ระบุนายกรัฐมนตรีควรให้ความสำคัญต่อการใช้ระบบรัฐสภาในการแก้ปัญหาบ้านเมือง ในเวลานี้

http://breakingnews....p?newsid=657040

-------------------------------------------------------------------------------------------
โพลอำมาตย์ 5555+

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#2 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:52

:lol: อาจจะเป็นครั้งแรกที่ นางยก จะฟังเสียง คนส่วนน้อย ตามโพลบ้าง ด้วยการหนีการอภิปราย

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#3 นิจนิรันดร์

นิจนิรันดร์

ขาประจำ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:54

เอ.... แปะโพลล์นี่เป็นหน้าที่ของ Jagger ไม่ใช่เหรอ
หุหุ แต่เค้าคงไม่มาแปะโพลล์นี้หรอก เพราะไม่อวย E ปู อ่ะ

#4 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:28

ร้อยละ 87.4 ระบุนายกรัฐมนตรี นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ควรออกมาชี้แจงตอบคำถามในการอภิปรายไม่ไว้วางใจรัฐบาลครั้งนี้ด้วยตนเอง และร้อยละ 87.1 ระบุนายกรัฐมนตรีควรให้ความสำคัญต่อการใช้ระบบรัฐสภาในการแก้ปัญหาบ้านเมือง ในเวลานี้

ส่วนที่เหลือประมาณร้อยละ 13 กว่าๆ คงเป็นพวกที่อยู่ใน 15 ล้านที่เลือกอีหน้าโง่ให้เป็นนายก ก็เลยไม่เห็นความสำคัญที่นางจะเข้าชี้แจงหรือเข้าประชุมสภา เพราะรู้ว่าจะทำให้หน้าแหกมากยิ่งขึ้น

จิตกร บุษบา ปูผู้ชายเตือน นังยก ปูผู้หญิงว่า "อย่าให้หนังหน้าหนากว่ามันสมอง" แต่เข้าใจว่าสายไปเสียแล้วที่จะมาเตือนตอนนี้ เพราะมันหนาและด้านจนชาใครจะพูดอะไรก็ไม่รู้สึก เพราะมันเสริมหนาขึ้นเรื่อยๆ แต่สมองที่มีน้อยอยู่แล้ว ก็ไม่เคยได้ใช้ฝึกฝน มันก็ยิ่งเสื่อมสภาพลงไปเรื่อยๆ ฉะนั้นช่องว่างความหนาจะหนีห่างกันมากขึ้นๆ

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#5 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:12

Jagger โดนแย่งซีน
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 4 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:56

ผลสำรวจปชช.ชี้"ยิ่งลักษณ์"ต้องแจงศึกซักฟอกรบ.เอง

Started by ทัชชี่, Today, 12:49

โพลล์ข่มขืนแมงดาตัวเมีย.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:06

จะรอดูว่าจะทำตามโพลล์ไหม?? ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#8 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:18

เด๋วเค้าก้อบอกว่า โพลอำมาตย์นะครับ

ผมพนันเลย ผมเอาหัวเป็นประกันเลย ว่า นางโยก จะไม่เข้าร่วมอภิปรายไม่ไว้วางใจแน่นอน

มา ๆ ครับ แทงเสีย ๆ เอาเดิมพัน นางโยกไม่เข้าร่วมการประชุม ต่อ 10 : 1

Edited by poulkung2012, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:18.

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#9 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:19

เด๋วเค้าก้อบอกว่า โพลอำมาตย์นะครับ

ผมพนันเลย ผมเอาหัวเป็นประกันเลย ว่า นางโยก จะไม่เข้าร่วมอภิปรายไม่ไว้วางใจแน่นอน

มา ๆ ครับ แทงเสีย ๆ เอาเดิมพัน นางโยกไม่เข้าร่วมการประชุม ต่อ 10 : 1

อย่าดูแคลนนายกฯยิ่งลักษณ์ขาดความรับผิดชอบ
ไม่กล้าเข้าร่วมประชุมสภาผู้แทนราษฎร......!

มีครั้งหนึ่งเข้าประชุมเกือบ 10 นาฑี........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#10 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:53

น่าสนแฮะPosted Image......ห้านาทีสิบนาทีก็ถือว่าเข้าร่วมแล้วนะท่าน...Posted Image

#11 ต้นหอม

ต้นหอม

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:01

ถ้านางยกเข้าสภา จะต้องมีส.ส.เผาไทยยกมือประท้วงฝ่ายค้านเกินพันครั้งแน่นอน -_- .....ต่อท้ายด้วยข้อหารังแกผู้หญิง

มันจะทำให้เราคิดก่อนพูดได้ดีขึ้น เมื่อเชื่อว่าคำพูดที่ออกไปเหล่านั้นคือคำที่เราจะได้ยินเองในอนาคต

และถ้าเราจะทำดีได้มากขึ้น เมื่อเชื่อว่าเราจะได้เจอสิ่งดีๆในอนาคต

แม้ว่าวันนี้เราจะยังไม่เห็นว่ามันดีอย่างไรแต่อย่างน้อยทำให้เราผ่านวันนี้ไปได้อย่างราบรื่น

#12 IndyDekDee

IndyDekDee

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:28

ถ้า "นางยก แห่งสยามประเทศ" เข้าฟังและตอบอภิปรายด้วยตัวเองจริง ผมจะปรบมือให้ดังๆ แต่ในขณะเดียวกัน สีหน้าและอาการ"กระอัก กระอ่วน"ของผม ยามที่ท่านนางยก อ่านโพย เพื่อเป็นการตอบคำถามแบบ "ไปไหนมา?...สามวา สองศอก" หรือไม่ก็ "ท่องอาขยาน" ให้ฟัง ซึ่งผมมีความมั่นใจว่าจะเป็นสิ่งที่จะได้ยินจากปากของ"นางยก" ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เหตุเพราะ"ความโง่เขลา ในปัญญา"ของนาง ในเรื่องการบริหารประเทศที่ถ่องแท้.

ในฐานะเจ้าของประเทศนี้ ผมคงรู้สึกสิ้นหวัง "อย่างที่สุด" ต่อการเป็นไปของประเทศนี้ ภายใต้การบริหารของ "นางยก" ผู้นี้อย่างสิ้นเชิง...ดังนั้น ผมเลือกที่จะไม่ "ปรบมือให้" เหตุเพราะ "รับไม่ได้"จริงๆ...ครับ ฮึ..ฮึ..ฮึ (ใครรับได้รับไป ไม่เปิดทีวีด้วย)

#13 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:59

อย่าดูแคลนนายกฯยิ่งลักษณ์ขาดความรับผิดชอบ
ไม่กล้าเข้าร่วมประชุมสภาผู้แทนราษฎร......!

มีครั้งหนึ่งเข้าประชุมเกือบ 10 นาฑี........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

น่าสนแฮะPosted Image......ห้านาทีสิบนาทีก็ถือว่าเข้าร่วมแล้วนะท่าน...Posted Image

มาครับ แทงเสีย ๆ ๆ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#14 nnnn43

nnnn43

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:38

เอาเลยนายก ปู โชว์วิสัยทัศน์ให้เต็มที่ งดเยือนต่างประเทศเอาตัวให้รอดในสภาก่อน :lol:

Edited by nnnn43, 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:39.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#15 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:54

รายงานในทางลึก(มาก) แจ้งว่า ตอนนี้นายกกำลังซ้อมการพูดต่อหน้าที่ชุมนุมชนอยู่ แถมด้วยการเสริมเรื่องความรู้รอบตัวอีกเล็กน้อยก่อนนอน
คาดว่าก่อนศึกอภิปรายไม่ไว้วางใจนี้1วัน นายกจะเดินทางไปเชียงใหม่ และเดินทางกลับด้วยรถจักรยาน เพื่อกลับมาให้ทันการอภิปรายวันสุดท้าย

จบข่าว
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#16 Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

Zǐlóng สุภาพบุรุษเสียงสาน

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:58

ตอบได้...แต่ให้เวลาแค่ 5 นาทีนะ ^_^
"จนยากแต่มิใช่เห็นเงินทองก็ตาลุก ชาวเสียงสานต้องการดื่มเกียรติ"

งานเสวนาวิชาการ "เหลียวหลัง แลหน้าสู่ 1 ศตวรรษโรงเรียนช่างก่อสร้างอุเทนถวาย คุณค่าที่ควรอยู่"

#17 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:08

จะให้นางยกตอบกระทู้ถามสดในสภา ผมว่าให้ทักษิณโฟนอินเข้ามาตอบแทนนางเลย
น่าจะดูมีความเป็นไปได้มากกว่าอีก ไหนๆ ป้าปูก็เป็นแค่หุ่นกระบอกที่ทักษิณเชิดให้ขยับปาก
ตามคำที่ตัวเองพูดอยู่แล้วจะพี่หรือน้องพูดก็คงไม่ต่างกัน

อ๊ะ..ลืมไป สมัยทักษิณแกก็โดดสภาเป็นว่าเล่นเหมือนกันนี่หว่างั้นแป๊กไปสงสัยเป็นของแสลง :lol:

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน