Jump to content

- - - - -

////// ทำไมสื่อไทยจึงให้ความสำคัญกับการเลือกตั้งสหรัฐฯมาก(เกินไป)

• Please log in to reply
17 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:11

เป็นอาทิตย์กว่าๆแล้ว มีแต่ข่าวเลือกตั้งสหรัฐฯ ฟรีทีวีช่องต่างๆก็เป็นสกู๊ปพิเศษกันอย่างเอาจริงเอาจัง
ที่เรื่องภายในประเทศตัวเอง ไม่เห็นจะให้ความสำคัญถึงขนาดนี้ บางเรื่องที่ตรวจสอบการทุจริตของนักการเมือง
ก็ทำกันแบบผิวเผิน ไม่เห็นจะเจาะลึกอะไรมากเหมือนเลือกตั้งสหรัฐฯเลย

การเลือกตั้งของสหรัฐฯ มันมีผลกับการดำเนินชีวิตของคนไทยมากเลยเหรอครับ <_<

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:16

*
POPULAR

ขอยืม น้าเย็นมาใช้ :lol:

#3 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:18

ผมเองก็พึ่งจะโพสต์ไว้ในเฟสบุคเหมือนกัน
ช่องน้อยสี ถึงกับส่งผู้สื่อข่าวไปหายคน รายงานสถานการณ์แบบเกาะติด
แทนที่จะเอาเวลาไปขุดคุ้ยประวัติของแต่ละคนมาตีแผ่ เพื่ออทำความรู้จักคนทั้งคู่ได้อย่างละเอียด
แต่กลับแค่ไปรายงานสถานการณ์เฉยๆ (ผมดูไม่ตลอด อาจมีรึปล่าวไม่ทราบนะครับ)
แต่ผมไม่เห็นว่า จะมีใครน่าสนใจ หรือมีนโยบายที่ดีต่อประเทศรากหญ้า
เปลี่ยนเป็นโอบามา เราก้เหมือนเดิม เป็นใคร มันก้เหมือนเดิม
ไม่รู้จะเกาะติดไปให้เปลืองเวลาข่าวในประเทศไปทำหอกอะไร

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#4 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:19

มันก็เป็นแบบนี้แหละครับ เลือกตั้ง ปธน. อเมริกาทีไร ก็จะมีข่าวเกาะติดทุกที 4 ปีครั้งตามวาระ ยังกับโอลิมปิก มีมานานแล้วครับ
ไม่ว่าจะเป็นช่องฟรีทีวีหรือช่องดาวเทียม เพราะคิดว่าอเมริกาเป็นชาติมหาอำนาจที่.....จะเรียกว่าอะไรอะ พูดไม่ถูก

ประมาณว่าเหตุการณ์ทางการเมืองและเศรษฐกิจที่เกิดขึ้นในอเมริกา จะส่งผลกระทบต่อคนทั้งโลก......ประมาณนั้น

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#5 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 5 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:24

ผมเองก็พึ่งจะโพสต์ไว้ในเฟสบุคเหมือนกัน
ช่องน้อยสี ถึงกับส่งผู้สื่อข่าวไปหายคน รายงานสถานการณ์แบบเกาะติด
แทนที่จะเอาเวลาไปขุดคุ้ยประวัติของแต่ละคนมาตีแผ่ เพื่ออทำความรู้จักคนทั้งคู่ได้อย่างละเอียด
แต่กลับแค่ไปรายงานสถานการณ์เฉยๆ (ผมดูไม่ตลอด อาจมีรึปล่าวไม่ทราบนะครับ)
แต่ผมไม่เห็นว่า จะมีใครน่าสนใจ หรือมีนโยบายที่ดีต่อประเทศรากหญ้า
เปลี่ยนเป็นโอบามา เราก้เหมือนเดิม เป็นใคร มันก้เหมือนเดิม
ไม่รู้จะเกาะติดไปให้เปลืองเวลาข่าวในประเทศไปทำหอกอะไร

ใช่เลยครับ... ผมว่าสื่อควรนำเสนอแต่พอดีๆก็พอ นี่เกาะติดยังกะสถานการณ์น้ำท่วมกรุงเทพฯ

#6 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:00

แหม.........................ก็ช่วงนี้มันยังไม่ใกล้ ถึง วันที่ 1 กับ 16 นี่ครับ

ก็เลยยังไม่รู้จะเอาข่าว "สัตว์พิสดาร พืชประหลาด" มาออกอากาศทำไม ;) ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 mic89

mic89

น้องใหม่

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:09

จริงด้วยครับรู้สึกว่าออกจะเวอร์เกินเหตุ :ph34r:

#8 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:11

เห็นข่าวว่า การเลือกตั้งครั้งนี้ ใช้เงินมากที่สุดด้วย?

Edited by plunk, 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:11.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#9 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:27

ใช่เลยครับ... ผมว่าสื่อควรนำเสนอแต่พอดีๆก็พอ นี่เกาะติดยังกะสถานการณ์น้ำท่วมกรุงเทพฯ

ก็ข่าวนี้รัฐบาลก็ไม่ว่า ฝ่ายค้านก็ไม่โวย เสื้อสีต่างๆก็ไม่มีปัญหา

ข่าวช่องหลักของประเทศเรา เริ่มถอยกลับไปเหมือนยุคเดิมๆ(ก่อนจะเปลี่ยนไปเมื่อมี อ.สมเกียรติ)

#10 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 04:55

ไม่ทำก็ถูกด่าครับ จบมะ?

#11 สวรรค์ชั้น7

สวรรค์ชั้น7

น้องเก่า

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:32

อารมณ์เดียวกับเลือกตั้งผู้ว่า กทม.แหละครับ
รายงานสดกันทุกสถานี เกาะติดกันทุกหน่วยเลือกตั้ง
คน ตจว.อย่างผมไม่เห็นได้อะไรเล้ยยยยย :P :P :P

กทม. นี่บางปีก็ยังไม่เคยเฉียดไปใกล้เลย
พาโล อปริณายโก : คนโง่ คนพาล ไม่ควรเป็นผู้นำ

#12 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:43

ไม่มากไปหรอกครับ ผมว่าก็กำลังพอดี
เพียงแต่ว่า ให้ความสำคัญกับการเมืองในประเทศ น้อยเกินไป -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#13 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:54

เพราะใครมาเป็นก็มีผลกระทบกับคนทั้งโลก โดยเฉพาะประเทศที่มีทรัพยากรเยอะๆ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#14 thebriza

thebriza

ขาประจำ

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:38

เพราะใครมาเป็นก็มีผลกระทบกับคนทั้งโลก โดยเฉพาะประเทศที่มีทรัพยากรเยอะๆ

อย่างเมียนม่า ใช่มั้ยครับ

#15 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:59

ไม่มากไปหรอกครับ ผมว่าก็กำลังพอดี
เพียงแต่ว่า ให้ความสำคัญกับการเมืองในประเทศ น้อยเกินไป -_-

เห็นด้วยครับ แบบว่าการเมืองในประเทศพูดยากพูดลำบากพูดมากก็เปลืองตัว เอาข่าวที่อื่นมาเล่นดีกว่า

#16 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:41

ผมไม่ได้ตามข่าวนัก เพราะเบื่อจะดู
แต่ ถ้าจะเอามานำเสนอ
ผมอยากให้นำเสนอในเชิงวิเคราะห์เสียมากกว่า
เช่น ถ้าคนนี้มาเป็น ปธน แล้ว จะมีผลอย่างไรต่อภาวะเศรษฐกิจการเมือง
นโยบายคนนี้ มีอะไรที่เอื้อต่อชาติอื่น หรือระบบเศรษฐกิจการเมือง
มีนโยบายอย่างไร น่าสนใจหรือไม่
เป็นกรณีศึกษาให้ประเทศอื่นได้หรือไม่

ดีกว่าแค่รายงานสถานการณ์เฉยๆ เหมือนอย่างที่กิตติกำลังทำ
ผมว่ามันปล่าวประโยชน์โดยสิ้นเชิง

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#17 wewe

wewe

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:30

ตอบ จขกท.

เป็นเรื่องปกติค่ะ ทีึ่ต้องจับตาเป็นพิเศษในความเคลื่อนไหวเรื่องใหญ่ๆของประเทศมหาอำนาจ

Edited by wewe, 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:35.

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

#18 wewe

wewe

ตอบ 6 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:36

ดีกว่าทำข่าวเรื่อง ไก่ๆ กาๆ หมาๆ แมวๆ ของช่องน้อยสี :D

ความเท็จแม้นเร้นได้ในปัจจุบัน  แต่ก็เหมือนซ่อนสุริยันไว้หลังเมฆ

อย่านึกถึงแต่ความผิดพลาด  จงระลึกถึงต้นเหตุของความผิดพลาด

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน