Jump to content

- - - - -

โอบาม่าเอาอยู่ 11.20 น. คะแนนอิเล็คทอรัลโหวตเข้าเส้นชัยไปแล้ว 274:203

• Please log in to reply
20 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:24

เลือกตั้งมะกันไม่พลิก

โอบาม่าครองตำแหน่งต่ออีกสมัย แม้คะแนนป๊อปปูลาร์โหวต (คะแนนเสียงรวม) นับถึงเวลานี้จะได้น้อยกว่ามิต รอมนีย์อยู่ราว ๆ ล้านเสียง แต่กวาดคะแนนรัฐใหญ่ ๆ ไปได้ ทำให้คะแนนอิเล็คทอรัลโหวตเข้าเส้นชัยไปแล้ว (เหลือรัฐที่ยังนับคะแนนไม่จบอีก 61 คะแนน แต่ไม่มีผลอะไรแล้ว ถึงรอมนีย์กวาดหมด ก็ยังแพ้อยู่ดี)

ที่มา http://www.cbsnews.c...ag=breakingnews

Edited by เพื่อนร่วมชาติ, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:25.

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#2 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:59

ยินดีกับคุณลัดดา แทมมี่ ดั๊กเวิร์ธ ด้วยครับ ชนะคะแนนโหวตอย่างไม่เป็นทางการครับ

http://edition.cnn.c...ate/IL/house/08

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

#3 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:06

ยินดีกับคุณลัดดา แทมมี่ ดั๊กเวิร์ธ ด้วยครับ ชนะคะแนนโหวตอย่างไม่เป็นทางการครับ

http://edition.cnn.c...ate/IL/house/08

+like

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#4 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:24

ขอสงวนสิทธิ์คำว่า "เอาอยู่" ให้ใช้ได้กับแค่ "นางยกปู" คนเดียวครับ....................
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#5 marrykate

marrykate

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:02

ติดตามการรณรงค์หาเสียงจาก CNN มาหลายวัน candidate ทั้งคู่ Romney และ Obama ต้องชื่นชมใน วิสัยทัศน์ บุคลิกภาพ leadership และความรอบรู้ในนโยายที่ตัวเองเสนอ

กลับมาดูประเทศเรา พริ๊ตตี้สูงวัยปากแดง แค่ชูนิ้วชี้ ท่องโพย นะค๊าาาาๆๆ ดันมีคนเลือก มากซะด้วย มิน่าเวียดนามประเทศคอมมิวนิตส์เพิ่งเปิดประเทศไม่นานถึงแซงเราไปได้แล้ว

อีกประมาณล้านปีแหละ ถ้าอเมริกาอยู่นิ่งๆ เราก็อาจจะตามเค้าทัน :(
อย่าให้ความ "โง่" ของตัวเอง กลายเป็นความผิดของคนอื่น เข้าใจมั๊ยค๊าาาาาาาาา

#6 Entropy

Entropy

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:05

เสื้อแดงคงบอกว่าอเมริกาไม่เป็นติ๊บไต เพราะโอบามาได้คะแนน popular vote น้อยกว่ารอมนีย์ แต่ไฉนรอมนีย์ได้เป็น ปธน.
หยั่งงี้ต้องแก้ รฐน. ก่อน
Veritas nunquam perit

#7 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:14

อ่านว่า อีเล็กทรัล โหวต ครับ ไม่ใช่ อีเล็กทอรัล โหวต

มันเป็นวิธีออกเสียงแบบอเมริกันครับ เช่น History = ฮิสทรี่, Electoral = อีเล็กทรัล

ดูเหมือนเขาตัดตัวโอทิ้งแบบไม่มีเยื่อใย

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#8 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:41

ติดตามการรณรงค์หาเสียงจาก CNN มาหลายวัน candidate ทั้งคู่ Romney และ Obama ต้องชื่นชมใน วิสัยทัศน์ บุคลิกภาพ leadership และความรอบรู้ในนโยายที่ตัวเองเสนอ

กลับมาดูประเทศเรา พริ๊ตตี้สูงวัยปากแดง แค่ชูนิ้วชี้ ท่องโพย นะค๊าาาาๆๆ ดันมีคนเลือก มากซะด้วย มิน่าเวียดนามประเทศคอมมิวนิตส์เพิ่งเปิดประเทศไม่นานถึงแซงเราไปได้แล้ว

อีกประมาณล้านปีแหละ ถ้าอเมริกาอยู่นิ่งๆ เราก็อาจจะตามเค้าทัน :(

ต้องให้เมกา ถอยหลังมาหาเราค่ะ อิอิ ถึงจะทัดเทียม

#9 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:43

โพลอวย ของ เรา ขาประจำ ทายถูกไหมอะ
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#10 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:18

OVERCOME แล้วคร่าาาา

#11 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:23

overcome แล้วก็ " Welcome 2 the White House "

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:27

ดูเหมือนเขาตัดตัวโอทิ้งแบบไม่มีเยื่อใย

ชอบตรงนี้....
อ่านแล้วเข้าใจแจ่มแจ้งเลยทันที.....
ชู 2 นิ้ว.gif
gladiator 1.jpg

#13 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:51

อ่านว่า อีเล็กทรัล โหวต ครับ ไม่ใช่ อีเล็กทอรัล โหวต

มันเป็นวิธีออกเสียงแบบอเมริกันครับ เช่น History = ฮิสทรี่, Electoral = อีเล็กทรัล

อ่านแล้วเข้าใจแจ่มแจ้งเลยทันที.....

กลายเป็นกระทู้สอนภาษาไปซะแล้ว...ชิส์ <_<

แต่ก็...ขอขอบคุณท่านทัชชี่ มากๆเลยนะครับ ไม่งั้นผมก็ยังไม่รู้วิธีออกเสียงที่ถูกต้องอยู่เลย :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#14 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:52

เสื้อแดงคงบอกว่าอเมริกาไม่เป็นติ๊บไต เพราะโอบามาได้คะแนน popular vote น้อยกว่ารอมนีย์ แต่ไฉนรอมนีย์ได้เป็น ปธน.

ผมงงครับ??? ช่วยอธิบายหน่อยสิครับ :(

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#15 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:02

กลายเป็นกระทู้สอนภาษาไปซะแล้ว...ชิส์ <_<

แต่ก็...ขอขอบคุณท่านทัชชี่ มากๆเลยนะครับ ไม่งั้นผมก็ยังไม่รู้วิธีออกเสียงที่ถูกต้องอยู่เลย :lol:

สงสัยที่คุณทัชชี่จะชื่นชอบนายมาร์คชั่งไข่ ถึงได้บอกวิธีออกเสียงแบบนั้น

เพราะนั่นเป็นวิธีออกเสียงแบบบริติช (อิอิ แซวเล่น)

ไม่เชื่อก็ลองกดรูปลำโพงธงชาติอังกฤษกับอเมริกาฟังเทียบกันดูในเว็บนี้

http://www.thefreedi...y.com/electoral

วิธีออกเสียงแบบมะกันของคำนี้คือ อิ-เล็ค-ทอ-รัล ครับ

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#16 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:21

ผมงงครับ??? ช่วยอธิบายหน่อยสิครับ :(

ระบบเลือกตั้งเมกาค่อนข้างซับซ้อนครับ

ป๊อบปูลาร์โหวตคือคะแนนเสียงดิบ ๆ ของคนทั้งประเทศ หนึ่งล้านคนเลือก ก็เท่ากับป๊อบปูลาร์โหวตหนึ่งล้านคะแนน

อย่างเมื่อตอนเช้าที่ผมตั้งกระทู้ ป๊อบปูลาร์โหวตของโอบาม่าน้อยกว่ารอมนีย์อยู่ราว ๆ ล้านคะแนน

แต่ที่รู้ผลว่าชนะ ก็เพราะการตัดสินว่าใครจะเป็นประธานาธิบดีไม่ได้ตัดสินกันที่ป๊อบปูลาร์โหวต

แต่ตัดสินกันที่คะแนนอิเล็คทอรัลโหวต (หรือคะแนนคณะผู้เลือกตั้ง)

คณะผู้เลือกตั้งนี้ในแต่ละรัฐมีจำนวนไม่เท่ากัน รัฐไหนประชากรมากก็มีมาก รัฐไหนประชากรน้อยก็มีน้อย

เช่น แคลิฟอร์เนียมีมากสุด 55 คะแนน ส่วนรัฐที่คนน้อย ๆ อย่างอลาสก้า นอร์ธ/เซาธ์ดาโกต้า มีแค่ 3 คะแนน

การได้คะแนนอิเล็คทอรัลโหวตนั้น ใช้ระบบใครชนะรัฐไหน ก็ได้คะแนนรัฐนั้นไปทั้งหมด

เช่น แคลิฟอร์เนีย โอบาม่าได้ 59% รอมนีย์ได้ 38% โอบาม่าชนะ ได้อิเล็คทอรัลโหวตไปทั้งหมด 55 คะแนน

เวลาฟังข่าวช่วงหาเสียง เราจึงมักได้ยินว่าผู้ชิงตำแหน่งให้ความสำคัญกับบางรัฐเป็นพิเศษ

และด้วยระบบเลือกตั้งแบบนี้ จึงเป็นไปได้ที่ผู้ชนะอาจไม่ใช่ผู้ที่ได้คะแนนเสียงจากประชาชนมากที่สุด

ดังที่เกิดขึ้นเมื่อปี 2000 อัล กอร์ได้ป๊อปปูลาร์โหวตมากกว่าจอร์จ บุชผู้ลูกห้าแสนกว่าเสียง แต่คะแนนอิเล็คทอรัลโหวตได้น้อยกว่า

แต่ในครั้งนี้ ดูคะแนนที่นับถึงตอนนี้ ดูท่าโอบาม่าจะชนะทั้งอิเล็คทอรัลโหวต (303:206) และป๊อบปูลาร์โหวต (59 ล้าน:56ล้าน)

#17 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:03

สงสัยที่คุณทัชชี่จะชื่นชอบนายมาร์คชั่งไข่ ถึงได้บอกวิธีออกเสียงแบบนั้น

เพราะนั่นเป็นวิธีออกเสียงแบบบริติช (อิอิ แซวเล่น)

ไม่เชื่อก็ลองกดรูปลำโพงธงชาติอังกฤษกับอเมริกาฟังเทียบกันดูในเว็บนี้

http://www.thefreedi...y.com/electoral

วิธีออกเสียงแบบมะกันของคำนี้คือ อิ-เล็ค-ทอ-รัล ครับ

เพื่อนผมมีทั้ง อังกฤษ แล้วก็ อเมริกัน แล้วก็ ออสซี่ ผมมักจะสับสนวิธีการออกเสียง ของ 3 คนนี่ ประจำ -*-
บางทีคนอังกฤษ พูดถึงเรื่องในอเมริกา แล้วก็ออกเสียงแบบอเมริกันได้ แต่สิ่งที่ผมไม่รู้ก็คือ ไม่รู้ว่าตอนนั้นมันพูดบริติชหรืออเมริกัน หรือทั้งสองอย่าง 555+

อีกอย่างผมดูข่าวของ BBC แห่ะๆ ไม่ใช่ VOA

Edited by ทัชชี่, 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:06.

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#18 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 7 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:47

#19 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:06

#20 -เจ๊ม้าม-

-เจ๊ม้าม-

ขาประจำ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:13

ดีแล้วค่ะที่โอบามาชนะ เพราะถ้ารอมนีย์ได้เจ๊เกรงว่า อาเซียน จะกลายเป็นเวทีให้ อเมริกากับจีน มาทำสงครามกัน
โลกคงวุ่นวานขึ้นเยอะ ทั้งการไปหาเรื่องตบตีอิหร่าน, การเหยียบตีนจีน ลุยแบบเดินหน้าชนดะ
ประเทศไทยวันๆเอาแต่หาเรื่องกันเองก็แย่พออยู่ละ มาเจอปัจจัยภายนอกเข้ามาอีก
มีแต่ผู้นำโง่ๆ กับรมต.โง่ๆ แบบนี้ความ ฉิ-บ-ห-า-ย เห็นๆเลยค่ะ

แต่คะแนน popular vote ตอนนี้โอบามาชนะแล้วนะคะ แต่ชนะแบบหายใจขึ้นคอมากๆ สูีสีสุดๆเลยค่ะ
เจ๊ลุ้นตั้งแต่ตอนสายๆ มันมาก เปิดช่องเนชั่นทิ้งไว้ ฟังการวิเคราะห์ เก็บตกบรรยากาศการเลือกตั้งมันดี

#21 เพื่อนร่วมชาติ

ตอบ 8 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:11

หมอเดาหมอแดร่กพวกนี้ผมรำคาญจริง ๆ

สื่อก็ดันไปให้ความสำคัญกับเห็บหมัดสังคมพวกนี้

ส่งเสริมให้คนโง่งมกันต่อไป แทนที่จะถลกหนังพวกมันประจาน :angry:

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน