Jump to content

- - - - -

ข้อเท็จจริงเรื่องการทำการเกษตรปัจจุบันครับ เครดิต ดร.แสวง รวยสูงเนิน

• Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 isa

isa

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 21:58

ขอแนะนำหนังสือสองเล่มของท่านนะครับ "ฟุคุโอกะคิด แต่ลุงแหวงลูกชาวนาทำสำเร็จในเมืองไทย" มี 2 เล่มจบ

เป็นหนังสือของคนที่เป็นร.ศ. ออกมาทำเกษตรอินทรีย์ ตีแผ่ชีวิตจริงของชาวนาไทย และบางแง่มุมของนักวิชาการไทย

ประโยคหนึ่งจากหนังสือของดรแสวงครับ

"ผมพยายามนับรวมเวลาการทำงานของคนที่อ้างว่าเป็นชาวนา ปรากฎว่าเขามานากันปีละ 5-10 วัน เวลามาเขาก็มาแบบใส่หมวกไอ้โม่ง
ขี่มอเตอร์ไซค์โฉบไปโฉบมา ถือว่าเขาได้มานาแล้ว ผมไม่เข้าใจว่าเขาเป็นชาวนาได้อย่างไร เขาแค่ขับรถโฉบไปมา แทนที่จะลงไปสัมผัสนา ดูแลน้ำ ดิน
พืช สัตว์ ผมไม่เข้าใจว่าจะดูแลนาได้อย่างไร..."

"...ผมพยายามสังเกตอีกด้านหนึ่งว่า ถ้าเขาไปนาแล้ว เขาะทำอะไรบ้าง อย่างมากก็ไปหลังฝนตกสัก 2-3 วันที่น้ำแห้งไปแล้ว หรือไปวันที่จะไถนาดำข้าว
แต่ไม่เคยไปนาแบบเตรียมการล่วงหน้า ก็เลยทำอะไรไม่ทันสักที น้ำก็ไม่ทัน กล้าก็ไม่ทัน ดินก็ไม่ทัน พอไม่ทันก็ต้องไปหาคนช่วย

ใครล่ะครับ คนที่จะช่วยเขาได้มีแต่นายทุนหน้าเลือดนั่นแหละครับ ยื่นมือมาช่วย พร้อมขอส่วนแบ่งก้อนโตทุกครั้ง ก็เลยกลายเป็นที่มาของการทำนา "แบบขาดทุน"
ทุกครั้ง เลยเป็นสาเหตุหนึ่งของความยากจน เขาคิดแต่จะพึ่งคนอื่น คนที่เขาให้พึ่ง เขาก็ค้ากำไรกันทั้งนั้น คนเลยไม่อยากเป็นชาวนา ไม่อยากมานา
ไม่อยากทำนา เพราะอาจเห็นการทำนาเป็นเรื่องทุกข์ ไม่สนุกเลย มีแต่ขาดทุน ไม่ได้ผลประโยชน์อะไรเลย

แล้วกระดูกสันหลังของชาติอยู่ตรงไหนกันล่ะครับ ผมเคยท่องตำราสมัยเด็กๆ "ชาวนา เป็นกระดูกสันหลังของชาติ" ผมสงสัยว่ากระดูกสันหลังอยู่ที่ไหน ผมไม่เคยเห็นเลย

บัดนี้ผมยืนอยู่ที่นาก็เห็นแต่นา แต่ไม่มี "ชาวนา" เห็นแต่คนที่ทำตัวเป็นเศษขยะลอยน้ำ ตามกระแส แล้วยังเรียกตัวเองว่า "ชาวนา" นี่แหละชะตากรรมของประเทศไทย

ขาดชาวนาที่เป็นกระดูกสันหลังของชาติ แล้วเราจะพัฒนาได้อย่างไร เราจะพึ่งตัวเองได้อย่างไร ใครจะพึ่งเราได้บ้าง จะดำเนินงานตามแผนเศรษฐกิจพอเพียงได้อย่างไร
เมื่อเขาทำตัวเยี่ยงทาส รอให้คนมาสั่งถึงค่อยทำงานตามสั่ง แบบนี้จึงไม่ควรเรียกตัวเองว่า "ชาวนา" ที่เป็นกระดูกสันหลังของชาติอีกต่อไป

ชาวนาไทย "ตัวจริง" อยู่ที่ไหนครับ ได้ยินแล้วตอบด้วยครับ หรือสูญพันธุ์หมดแล้ว "

...แล้วฝากถึงชาญวิทย์ เกษตรศิริด้วยนะครับ สิ่งที่ท่านเอามาสอนนักศึกษา สอนสังคมไทย แน่ใจหรือว่าสอนถูก ไม่ใช่แอบไปจำตำราฝรั่งมาพ่นเข้าหูลูกศิษย์ สังคมไทยมันถึงได้ป่วน
เพราะเอาหลักวิชาเมืองหนาวมาสอนให้คนเมืองร้อนโดยไม่รู้จักพิจารณา -_-

Attached Images

#2 isa

isa

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 22:15

:)

#3 isa

isa

ขาประจำ

Posted 7 November 2012 - 22:16

#4 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

Posted 7 November 2012 - 22:16

สนับสนุนให้ผู้เกี่ยวข้องมาร่วมมือกันศึกษาหาวิธี

ที่จะทำให้ชาวนา ทำการเกษตรแบบพึ่งพาตนเอง

ไม่ใช่รอ แบบ "ขอทาน" เยี่ยงทุกวันนี้....... -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#5 isa

isa

ขาประจำ

0 user(s) are reading this topic

0 members, 0 guests, 0 anonymous users