Jump to content

- - - - -

ตำนานการค้าแบบทุนนิยม...เป๊บซี่ vs เสริมสุข...

• Please log in to reply
27 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:28

[attachment=9441:293743abb.jpg]

นิทานก่อนนอน...เป๊ปซี่ กับ เสริมสุข แยกทางกันเพราะอะไร?

58 ปีก่อน...

เป๊ปซี่ : นี่เธอ เรามาจากอเมริกา เราเป็นคู่แข่งกับโคคาโคล่า เธอช่วยเราหน่อยสิ
เสริมสุข : ให้ช่วยไรล่ะ
เป๊ปซี่ : ก็ฉันเป็นฝรั่ง ไม่รู้นิสัยคนไทยเลยฉันไปไหนไม่ถูก ช่วยหน่อยนะ
เสริมสุข : ได้ แล้วเอาไง
เป๊ปซี่ : เธอก็ซื้อหัวน้ำเชื้อจากฉัน เอาไปผลิต จัดส่ง ขาย ลงทุนตู้ยงตู้เย็น ร้านค้าอะไรต่างๆเธอวิ่ง ฉันจะสอนความรู้และเอาอะไรดีๆจากเมืองนอกมาให้

ต่อมา ความร่วมมือของทั้งสองก็เป็นไปอย่างราบรื่น สำเร็จขนาดที่ว่าในโลกนี้มี 2 ประเทศเท่านั้นที่เป๊ปซี่ชนะโค้กได้ เป็นความเก่งของคนไทย

เมื่ออะไรอะไรมันดีขนาดนี้ ฝรั่งเกิดความคิดใหม่

เป๊ปซี่ : นี่ เธอเลิกไปเลย ฉันจะซื้อบริษัทของเธอทั้งหมด
เสริมสุข : เฮ้ย จะบ้าเหรอ เราทำงานกันมา 50 กว่าปี มาถึงวันนี้จะเฉดหัวส่งกันซะงั้น
เป๊ปซี่ : อย่าคิดมากน่ะ เอาเงินไป ฉันอยากจะทำเองเพราะมันคล่องตัวกว่าทำงานร่วมกับเธอ
เสริมสุข : โห มากไปแล้วมั้ง

เป๊ปซี่พยายามซื้อในราคาที่ต่ำมาก จนเสริมสุขรับไม่ได้กับคุณค่าที่ทำมาตลอด เห็นฉันเป็นอะไรซื้อกันถูกๆแบบนี้ เรื่องราวก็ระหองระแหงกันมา จนทั้งสองฝ่ายตกลงกันได้ว่า "เอางี้ ใครดีใครได้ "

เสริมสุข : เสนอราคามาสิ ว่าจะซื้อเท่าไหร่ ถ้าฉันพอใจฉันขาย ถ้าฉันไม่พอใจ ฉันซื้อเธอในราคาที่เธอเสนอซื้อฉัน เอาไหม
เป๊ปซี่ : ได้เลย

แต่เหตุการณ์ที่พลิกผันเกิดขึ้นเมื่อไทยเบฟ หรือ ค่ายช้าง ดอดเข้ามาเจรจากับเสริมสุข แล้ว ซื้อหุ้นทั้งหมดของเสริมสุขเป็นของตัวเอง เหตุการณ์นี้จบไปตั้งแต่ กันยายน 2554 และเป๊ปซี่จะหมดสัญญากันไปกับเสริมสุขในเดือน พฤศจิกายน 2555 เมื่อหมดสัญญา ทางเป๊ปซี่ก็เหวอเลย เพราะที่ผ่านมา ขวด รถ ตู้เย็น รายชื่อร้านค้า โต๊ะ พนักงานขาย เป็นของเสริมสุขหมด ไม่มีอะไรเหลือในการทำการตลาดเลย นอกจาก "ตราสินค้า" กับ "โรงงานผลิต"

...ทางเสริมสุขก็นกรู้ เตรียม est เอาไว้และเอาเข้าเสียบแทนทุกจุดที่เคยเป็นเป๊ปซี่ หนอยแน่ะ ดูถูกคนไทยเจอแบบนี้แล้วกัน เป๊ปซี่เองก็จุก เพราะ ทำอะไรไม่ทัน ได้แต่ผลิตแบบขวดพลาสติคและกระป๋องไปก่อน (ตลาดแบบคืนขวดมีขนาด 60% ของตลาดทั้งหมด)...

ตำนานการหักเหลี่ยม เฉือนคม...

[attachment=9442:233370e2d.jpg]

พ.ศ. 2554 บ.เป๊ปซี่ โค (Pepsi co ) เริ่มก่อสงครามโดย ดอด ซื้อกิจการ ของบ.เสริมสุข โดยเทคโอเวอร์ แบบไม่เป็นมิตร "Hostile takeover" ผ่านโบรกเกอร์สิงคโปร์เพื่อหวังอุบกิจการ บ.เสริมสุขพันธมิตรคู่ค้า สงครามครั้งนั้น ทางบ.เป็นซี่ โค ชนะในยกแรก เพราะทางเสริมสุขเองไม่ทันได้ตั้งตัว

เจ้าถิ่นโต้กลับ
ทางฟากเมืองไทยมีการแก้เกมส์ โดยมีการ"ช่วยเหลือและร่วมมือกัน" ของตระกูลผู้มีอิธิพลใหญ่ โดยตระกูลโอสถานุเคราะห์ เจ้าของเอ็มร้อยห้าสิบ ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ ส่งไม้ให้ ตระกูล บุลสุข เป็นผู้ดำเนินการ โดยได้ทางฝั่ง เจ้าสัวเบียร์ช้าง ขาใหญ่ตัวจริงกระโดดลงมาช่วย ครั้งนั้นสามารถรวมรวมหุ้น และทำการประชุมวิสามัญผู้ถือหุ้น ครั้งที่ 1/53 โดยแก้ไขสัญญา การจำหน่ายวัตถุดิบหรือส่วนผสมที่ใช้ในการผลิตน้ำอัดลมหรือหัวน้ำเชื้อ และสัญญาความร่วมมือด้านโฆษณาและการตลาด และตัดสิทธิไม่ให้เป๊ปซี่ โค ลงมติออกเสียงในวาระนี้ (ซึ่งยังเป็นคดีความฟ้องร้องของบ.เป็บซี่จวบทุกวันนี้) ยึดกุมช่องทางจำหน่าย ทุบเป็บซี่ แบบไม่โงหัว น่าแปลกใจที่ทางฝรั่งหัวแดงทำไมย่ามใจขนาดนั้น เพราะ ทางเสริมสุข คือผู้กุม ช่องทางจำหน่ายครบเบ็ดเสร็จอยู่แล้ว ทั้งแบบ พรีมิกซ์ และโพสต์มิกซ์ (แบบตู้กดตามห้าง) ตู้หยอดเหรียญ ทรัพย์สินและทีมงาน ไม่ว่าจะเป็นขวดแก้ว ตู้แช่ รถส่ง สายส่ง เซลล์ติดรถที่อยู่กันมาเก่าแก่ ฯลฯ

ยกแรกของความปวดร้าวคือทางเสริมสุขเรียกเก็บขวดแก้วเป็บซี่เรียบวุด เมื่อ ไม่มีขวดแก้ว และไม่มี ผู้ยอมผลิตขวดแก้วให้บรรจุ อ้อไม่ต้องแปลกเพราะโรงงานขวดแก้วขาใหญ่ ก็ของเจ้าสัวเบียร์ช้างนั้นเอง งานนั้นทางเป็บซี่ต้องออกมาแถลงข่าวแก้เกี้ยวว่า สนใจการผลิตแบบขวดเพ็ดพกพา มากกว่า (ทั้งๆที่ยอดจำหน่ายในเมืองไทย หกสิบเปอร์เซ็นต์มาจากแบบขวดแก้ว...ผู้เขียน)
เมื่อถึงวันเลิกสัญญาปุบ ต้นเดือน พย. ทางเสริมสุขก็ เปิดตัวน้ำดำยี่ห้อใหม่ เอส(est)ทุ่มโฆษณาแผ่นปิด ระดมทีมมือขาย เซลล์ติดรถออก ยึดหัวหาดลูกค้าเดิมแถม มีส่วนลดและการเปิดตลาดใหม่ๆเพิ่ม เช่นซื้อหนึ่งลังแถมสองขวดเป็นต้น งานนี้จึงเป็นการประกาศศักดาในยกแรกนี้ด้วยยอดจำหน่ายประวัติการณ์ หนึ่งล้านลัง ในส่วนตู้กด(โพสต์มิกซ์) ก็เริ่มเปลี่ยนร่างเป็นเอส เช่นภายใน โออิชิ ซึ่งอยู่ในเครือ ไทยเบฟ ของเสริมสุขนั้นแหละครับ ... งานนี้ เป็บซี่ ชีช้ำหนัก !! ท้ายสุดของข่าว ต้องประกาศเสนอขายหุ้นที่ตนถือคืน ...

ที่มา: http://www.oknation....2/11/14/entry-1

http://www.oknation....2/11/14/entry-1
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#2 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:44

ที่ทุ่มกับงบโฆษณากับพวกเกาหลีนี่ก็หายเกลี้ยง
มักมากนัก โดนซะ

#3 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:46

อันนี้เพิ่งยกแรกครับ อยู่ดีๆก็โดนถอนสมอ เป๊บซี่ก็เซไปเป็นเรื่องปกติ
รอเป๊บซี่ตั้งตัวได้ก่อน น่าจะสนุกกว่านี้
โดยเฉพาะหลายคนก็บอกว่า est ไม่ค่อยอร่อยเหมือนกัน
แต่ลิ้นจรเข้แบบผมไม่ค่อยเข้าใจหรอก -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#4 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:55

งานนี้ ผมนึกถึง... Pizza Company Vs Pizza Hut ... แม้ความสำพันธ์จะไม่ยาวนานเท่าแต่สอนให้รู้ว่า..
มังกรต่างถึน โดน งูเจ้าถิ่นกัดตายได้... ถ้าประมาถ

ให้เสริมสุขขายดีๆไม่ปวดหัวไม่ชอบ ... อยากกำไรมากๆ... เลยจะเข้ามาเอง.... เหอๆ...
ถ้าให้ผมเดา... งานนี้ พวก จบ MBA เป็นคนคิด... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#5 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:00

อันนี้เพิ่งยกแรกครับ อยู่ดีๆก็โดนถอนสมอ เป๊บซี่ก็เซไปเป็นเรื่องปกติ
รอเป๊บซี่ตั้งตัวได้ก่อน น่าจะสนุกกว่านี้
โดยเฉพาะหลายคนก็บอกว่า est ไม่ค่อยอร่อยเหมือนกัน
แต่ลิ้นจรเข้แบบผมไม่ค่อยเข้าใจหรอก -_-

เรื่อง รส... ผมก็ลิ้นจรเข้... ลองแล้วไม่ต่าง... ทำ blind test ในกลุ่มแล้ว แยกไม่ออก... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#6 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:01

ไม่อร่อยจริงๆ เหมือนมีรสขื่นนิดๆ ช่วงที่เป็บซี่ขาดตลาด พลอยทำให้โค๊กขาดตลาดไปด้วย
คนก็คงกินโค๊กแทนมั้งยอดขายโค๊กช่วงนี้น่าเพิ่มขึ้นมาก

Edited by phoosana, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:02.

We love fender.

#7 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:01

สงสัยผมก็คงเหมือนกัน เพราะผมกินแล้วไม่เห็นมันจะแตกต่างกันเลย

#8 SKIDATO

SKIDATO

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:03

ใครบอกไมอร่อย ผมนี่แหละมองว่า est นี้รสชาตถูกปากผมมากที่สุด

ปกติผมเป็นคนชอบดื่มน้ำอัดลมมากนะ

แต่ก่อนเวลาจะดื่มเป็บซี่ต้องซื้อ M150 มาผสมด้วยเป็นความชอบส่วนตัว

ดื่มหมดไป 1ขวด ผลที่ตามมมามักจะตามด้วยการปวดเหยี่ยว ปัสสาวะบ่อยมากๆ

พอเป็บซี่ขาดตลาดหาซื้อไม่ได้เลยลอง est ดู

รสชาติถูกปากมากๆ ดื่มได้เลยโดยไม่ต้องเอา M150 มาผสมด้วยเหมือนแต่ก่อน

หนำซ้ำดื่มหมดไป 1ขวด แทบไม่ค่อยปวดเหยี่ยวเลย

ถึงตอนนี้ลืมเป็บซี่ไปแล้ว ชอบ est มากกว่า

#9 DOLBY DIGITAL

DOLBY DIGITAL

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:11

นั่งบนภู ดู....กัดกัน

ปล.ผมสาวก โค๊ก คร้าบบบบบ 555

สิ่งที่ควรปฏิรูปที่สุดไม่ใช่การเมือง แต่เป็นนักการเมือง

" นรชาติวางวาย  มลายสิ้นทั้งอินทรีย์

สถิตทั่วแต่ชั่วดี  ประดับไว้ในโลกา "

#10 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:11

จระเข้ เขียนว่า "จระเข้" เว้ยไอ้พวกเข้ :D

ไม่ใช้ "จรเข้"

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#11 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:15

-_- ยืนยันความต่างขอรับ... กระพ๊มกินจนติดตั้งแต่เด็กยันหนุ่มทุกวันนี้ :huh: รสมันจะแตกต่างกันเลย โค้ก เป๊บฯ บิีกโคฯ เนี่ย...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#12 wat

wat

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:16

จระเข้ เขียนว่า "จระเข้" เว้ยไอ้พวกเข้ :D

ไม่ใช้ "จรเข้"

:mellow: ไรหว่า...

:blink:

#13 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:26

-_- ยืนยันความต่างขอรับ... กระพ๊มกินจนติดตั้งแต่เด็กยันหนุ่มทุกวันนี้ :huh: รสมันจะแตกต่างกันเลย โค้ก เป๊บฯ บิีกโคฯ เนี่ย...

บิ๊ก โคล่า นี่ผมรับรู้ได้ครับว่ามันต่าง เหมือนเอารูทเบียร์มาทำให้หวานขึ้น แต่ เอส กับ เป๊ปซี่ นี่ยังไง ๆ ผมก็แยกไม่ออกครับ สงสัยต้องกินพร้อมกันเพื่อให้รู้

#14 wat

wat

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:41

บิ๊ก โคล่า นี่ผมรับรู้ได้ครับว่ามันต่าง เหมือนเอารูทเบียร์มาทำให้หวานขึ้น แต่ เอส กับ เป๊ปซี่ นี่ยังไง ๆ ผมก็แยกไม่ออกครับ สงสัยต้องกินพร้อมกันเพื่อให้รู้

-_- เทียบเป๊บซี่ที่กินมาสามสิบกว่าปีกับเอส... :wacko:

:mellow: เอสจะ...จืด...กว่าเป๊บ แต่รสชาติใกล้เคียงเป๊บ... ซ่าแบบแตกลิ้น ไม่เนียนเหมือนเป๊บ...

<_< แต่ก็ดีกว่าโก๊ก... สำหรับกระพ๊ม...

#15 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:43

เรื่อง รส... ผมก็ลิ้นจรเข้... ลองแล้วไม่ต่าง... ทำ blind test ในกลุ่มแล้ว แยกไม่ออก... :D

เพิ่งลองไปขวดเดียว เลยไม่ฟันธงดีกว่า :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#16 ADMIN 9GAG การเมือง

ADMIN 9GAG การเมือง

น้องใหม่

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:47

โค้ก เป๊ปซี่ รสชาติต่างกันแน่นอน ผมว่าแยกไม่ยากหรอก

ส่วน เอส รสชาติจะไม่เหมือนเป๊ปซี่ หวานแบบแปลกๆ บอกไม่ถูก

ถ้าจะไปชนกับโค้กก็อย่าหวัง ถ้า อาเจบิ๊ก อ่ะพอได้

ส่วนตัวเป็นสาวกของโค้กครับ 5555+
  • -3- likes this

#17 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:33

หวานแปลกๆ เหมือนน้ำตาลเทียม หรือไอติมรถเข็นที่ใช้ขัณฑสกร
คิดว่านะแต่ลองแค่ครั้งเดียวเอง เดี๋ยวไปลองใหม่ให้แน่ใจ

Edited by phoosana, 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:34.

We love fender.

#18 99 ราตรี

99 ราตรี

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:47

จากที่พยามแยกความแตกต่างแล้ว เอส มันได้รสหวานๆจาก แป๊ปซี่ ส่วนรสซ่าๆก้ได้จาก โค๊ก

ความเห็นส่วนตัว....แป๊ปซี่ + โค๊ก = เอส แต่ เอส จะได้ปริมาณเยอะกว่าขวดเดียวนี่แน่นท้องเลย

#19 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:54

เหมือนข้าวหอมมะลิ จุงเบยยยยยยยยยยยยยยยยยยย!!!

#20 Shariff

Shariff

สมาชิกหน้าตาดี

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:58

รสชาติ

สู้โค๊กหาดทิพย์ไม่ได้หรอก ไม่ว่าเจ้าไหน

ดีกรีมันต่างกันเยอะ โค๊กไทยน้ำทิพย์ก็ต้องหลบไป -_-
"การปลดปล่อยตัวเองออกจากความเป็นทาสทางความคิดมิใช่ใครอื่น, มีแต่เราเท่านั้นที่จะต้องกระทำ "จากเพลง Redemption song.

#21 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:05

รู้แต่ว่าโค้ก ยิ้ม คู่แข่งโดดตัดขากันเอง --"

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#22 Novice

Novice

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:09

โค้ก เป๊ปซี่ รสชาติต่างกันแน่นอน ผมว่าแยกไม่ยากหรอก

ส่วน เอส รสชาติจะไม่เหมือนเป๊ปซี่ หวานแบบแปลกๆ บอกไม่ถูก

ถ้าจะไปชนกับโค้กก็อย่าหวัง ถ้า อาเจบิ๊ก อ่ะพอได้

ส่วนตัวเป็นสาวกของโค้กครับ 5555+

ว้าว แอดมินมาเอง ;)

#23 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:25

รสชาติ

สู้โค๊กหาดทิพย์ไม่ได้หรอก ไม่ว่าเจ้าไหน

ดีกรีมันต่างกันเยอะ โค๊กไทยน้ำทิพย์ก็ต้องหลบไป -_-

ผมอ่านมาถึงตรงนี้ ก็พอสรุปได้ว่า

พวกขี้เหล้าเมายาทั้งหลาย จะชอบ "โค้ก" มากกว่าครับ :lol: :lol: ( อาจจะติดมาจาก "ผสมอะไรดีครับพี่" เอา "โซ+โค้ก" )

ส่วน เป๊บซี่ ก็คงจะเป็นอีกพวกที่ ชอบรสชาด ออกหวานขึ้นมาอีกสักหน่อยนะครับ...

ป.ล. ก็ทำให้ผมมีจุดสงสัยจุดนึงนะครับ ที่ว่า รสชาด "โค้ก" ของ "หาดทิพย์ อร่อยกว่า ไทยน้ำทิพย์" จริงเหรอครับ?? อันนี้ไม่ทราบจริงๆ!!

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#24 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:57

วันนี้ผมลองด้วยใจเป็นกลางแล้ว (เป็นกลางเพราะรู้สึกว่าน้ำห่านพวกนี้มันทำลายสุขภาพและค้ากำไรเกินควรหลอกลวงประชาชนพอกันทุกเจ้า)

ผลการทดสอบของผมคือ เอสโคล่ารสชาติไม่น่าเกลียด ซ่าคล้ายเป๊บซี่ หวานกว่านิดหน่อย แต่กลิ่นอบเชยวานิลลาจางกว่าโค้ก

ถ้าไม่เชื่อขอให้ทำไบลด์เทสต์กันเอง

รับรองได้ว่ารสไม่ได้ประหลาดเหมือนกระทิงแดงโคล่า

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#25 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:55

เป้ปซี่รสโตกว่าโค้ก อุปมาดั่งชงกาแฟกับน้ำตาลทรายแดงจะรสโตกว่าน้ำตาลทรายขาว อาเจรสเครื่องพะโล้

#26 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:00

เอส วันแรกๆขวด 10 บาท ตอนนี้ 12 ละ

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

#27 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:10

งานนี้ ผมนึกถึง... Pizza Company Vs Pizza Hut ... แม้ความสำพันธ์จะไม่ยาวนานเท่าแต่สอนให้รู้ว่า..
มังกรต่างถึน โดน งูเจ้าถิ่นกัดตายได้... ถ้าประมาถ

ให้เสริมสุขขายดีๆไม่ปวดหัวไม่ชอบ ... อยากกำไรมากๆ... เลยจะเข้ามาเอง.... เหอๆ...
ถ้าให้ผมเดา... งานนี้ พวก จบ MBA เป็นคนคิด... :D

ไม่ว่างานนี้ หรืองานไหนๆ พี่ก็เห็นน้องเดาตลอดแหละ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#28 เกลียดเสื้อแดง

เกลียดเสื้อแดง

น้องใหม่

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:12

hentai, on 15 พฤศจิกาคม พ.ศ. 2555 - 10:55, said:

ถ้าให้ผมเดา... งานนี้ พวก จบ MBA เป็นคนคิด...

ไม่ว่างานนี้ หรืองานไหนๆ พี่ก็เห็นน้องเดาตลอดแหละ

เออ แหะ พี่ชามู คิดเหมือนผมเลย ไอ้โรคจิตขยะสังคมตัวนี้เดาตลอดเเหละ :lol:

ปล. จริงๆกระทู้นี้เป็นกระทู้คุณภาพดีนะครับ จนไอ้บ้านี้เข้ามาแจมแหละ ว่าแต่ ผมไม่เห็นใครคุยกับเขาเลยนะ :D

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน