Jump to content

- - - - -

ทำไม ไอ้แม้ว ถึงได้สัญชาติไทย

• Please log in to reply
21 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:34

จากบิดรมารดา เป็นคนแซ่ลี้ มาจากจีนหรือพม่า

แต่ทำไม ไอ้แม้ว ถึงได้ เชื้อชาติชายไทย และ สัญชาติไทย
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#2 Cemeterys

Cemeterys

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:40

รอท่านผู้รู้นะครับ อย่าทำใบเกิดหายละกัน ไหน ๆ ก็เอากันแล้ว เอากันให้ถอนรากถอนโคนกันเลย

#3 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:44

ฝ่ายค้าน น่าจะเอาไปเล่น มั่งนะ 555555

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#4 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:44

รอท่านผู้รู้นะครับ อย่าทำใบเกิดหายละกัน ไหน ๆ ก็เอากันแล้ว เอากันให้ถอนรากถอนโคนกันเลย

เอากัน ไปเลยครับ

แน่จริง ไอ้แม้ว กับ ไอ้โอ๊ค เอาใบเกิด ตายาย ปู่กับย่า มาโชว์

ว่าตระกูล พวกมันมาจากไหน
ขวานทอง บรรพบุรุษ เป็นคนสร้างให้เราทุกวันนี้ ตัวกูจะปกปักรักษาเท่าชีวิตเพื่อ พ่อหลวง กูถวายชีวิตใอ้แม้ว ออกไปๆๆๆ กูเกลียดใอ้แม้ว

#5 phoosana

phoosana

เมพ

คงได้โดยหลักดินแดน พ่อแม่เป็นใครก็ช่าง
ขอแค่ให้เกิดในแผ่นดินไทยก็ได้สัญชาติไทยแล้ว
We love fender.

#6 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:46

คงได้โดยหลักดินแดน พ่อแม่เป็นใครก็ช่าง
ขอแค่ให้เกิดในแผ่นดินไทยก็ได้สัญชาติไทยแล้ว

สมัยนั้น ได้เชื้อชาติไทยด้วยหรือครับ

#7 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:48

มาแรงแฮะ คำถามนี้

วะฮะฮะบรรหารสองหรือ

#8 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:48

น่าจะเป็นปู่เข้ามาอยู่เมืองไทยและมีลูก(คือพ่อไอ้เหลี่ยม)ซึ่งเกิดในเมืองไทยก็ได้สัญชาติไทย แต่น่าจะเชื้อชาติจีน ต่อมาพ่อไอ้เหลี่ยมมีลูกเป็นไอ้เหลี่ยม มันก็เลยได้สัญชาติไทย เชื้อชาติไทย

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#9 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:52

น่าจะเป็นปู่เข้ามาอยู่เมืองไทยและมีลูก(คือพ่อไอ้เหลี่ยม)ซึ่งเกิดในเมืองไทยก็ได้สัญชาติไทย แต่น่าจะเชื้อชาติจีน ต่อมาพ่อไอ้เหลี่ยมมีลูกเป็นไอ้เหลี่ยม มันก็เลยได้สัญชาติไทย เชื้อชาติไทย

คิดว่า พ่อไอ้แม้ว ยังใช้แซ่ นำนามสกุล

ซึ่งต้องคิดต่อว่า สมัยนั้นต้องแจ้งและเข้าเมืองห้ามมีที่ดิน

#10 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:55

สัญชาติไทย ยกให้ ผมไม่ติดใจ
แต่ เชื้อชาติ ยังเป็นที่สงสัย และเป็นที่กังขา
ไอ้แม้วมัน เชื้อชาติ...ชั่ว ครับ ไม่ไช่เชื้อชาติไทย

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#11 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:06

เรื่องเชื้อชาติมันอยู่ที่ปลายปากกามั้ง ฮ่าๆๆ
พ่อของยายผมเป็นคนต่างด้าวมาจากจีน
แต่งกับหญิงไทย ก็เห็นชื่อยายในทะเบียนบ้านลงว่าเชื้อชาติไทยนะ ไม่ใช่จีน :D
We love fender.

#12 ppneer

ppneer

เมพ

ตอบ 15 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:07

ไอ้เตี้ยทุกวันนี้ มันยังไม่เอาใบเกิดมาโชว์นะครับพี่รุ้ง

#13 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:49

ถ้าเอาตามที่ผมคิดนะครับ....ต้องออกตัวก่อนนะครับว่า ( คิดเล่นๆมั่วๆ อิงหลักการนิดๆ )

เรื่องเชื้อชาติ

มันเป็น Gen. 3 แล้วมั้งครับ ( เทียบเอาตาม สัดส่วนของเชื้อชาติแท้ = 1 นะครับ )

จากรุ่นปู่ของมัน Gen. 1

นายเชียง ( -1 ) อพยพมาจากจีน + มาได้เมีย ( นางแสง )คนไทยเชื้อสายจีน ( -0.5 ) ก็จะได้ ( -1 )+ (-0.5 ) = -1.5 ( ถ้ามีลูก ก็หาร 2 จะได้ -0.75 โดยไม่จำกัดจำนวนคนนะครับ )

มาถึงรุ่นพ่อของมัน Gen. 2 ( น่าจะขอสัญชาติไทยที่รุ่นนี้ เพราะตาม พรบ.สัญชาติไทย ปี 2508 มาตรา 10 สามารถทำได้แล้วตอนนั้น )

นายเลิศ ( -0.75 ) + มาได้เมีย ( นางยินดี )เป็นคนไทยมีเชื้อเจ้าทางเหนือ ( 1 ) ก็จะได้ (-0.75 )+( 1 ) = 0.25 ( ถ้ามีลูก ก็หาร 2 จะได้ 0.125 โดยไม่จำกัดจำนวนคนนะครับ )

มาถึงรุ่นชิงหมาเกิด Gen. 3

นช. ทักษิณ ( 0.125 ) ไม่ต้องไปนับเพราะเชื้อชาติจีนในตัว นช. เหลือน้อยเต็มที เพราะมันมีแต่ "เชื้อชั่ว" อยู่ในตัวเท่านั้นครับ :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#14 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:59

แต่ เชื้อชาติ ยังเป็นที่สงสัย และเป็นที่กังขา
ไอ้แม้วมัน เชื้อชาติ...ชั่ว ครับ ไม่ไช่เชื้อชาติไทย

เสนอ
เชื้อชาติเชี่ยให้พิจารณาด้วยนะครับ
  • OSR likes this
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#15 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:08

เพราะมาร์คได้สัญาชาติอังกฤษครับ

ผมคนนึงที่เกือบไม่ได้สัญชาติไทย เพราะพ่อเป็นอเมริกัน :blink:

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#16 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:33

ถ้าแม้วไม่ได้ผมก็คงไม่ได้ด้วยล่ะครับ บรรพบุรุษผมจีนล้วนๆ -_-
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#17 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:49

จริงๆแล้ว.............มันควรได้สัญชาติ "หมา"..............................
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#18 เกลียดคุณแม้วจังครับ

เกลียดคุณแม้วจังครับ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:45

แม่่เจ้า ถูกใจอย่างที่สุดครับ
  • OSR likes this

#19 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 16 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:18

เสนอ
เชื้อชาติเชี่ยให้พิจารณาด้วยนะครับ

ต้องถาม จขกท.น่ะครับ (ได้ยินแว่วๆว่า เต็มที่ครับ พี่น้อง :D )
เห็นบอร์ดเค้ารณรงค์ไม่ให้ใช้คำหยาบ ผมเลยยั้งๆไว้น่ะครับ :angry:

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#20 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:09

ไอ้เตี้ยทุกวันนี้ มันยังไม่เอาใบเกิดมาโชว์นะครับพี่รุ้ง

เฉลยๆๆ
เกิน 24 ชั่วโมงแระ

#21 วิท

วิท

ขาแพง

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:28

ผมกลับสงสัยว่าทำไม่ไอ้แม้วถึงได้มาเกิดเป็น"คน" เพราะดูจากสันดานแล้วน่าจะเป็น"เปรต"ไม่ก็ "***"

Edited by วิชญ์, 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:30.

#22 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 17 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:02

เชื้อชาติ.ชั่ว...โอ๊ะ...เข้าใจคิด.

เห็นด้วย 100% เต็มล้นเลย..

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน