Jump to content

- - - - -

ผมผิดหรือเปล่าครับ?

• Please log in to reply
37 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:37

*
POPULAR

มีเรื่อง2เรื่องครับ
เรื่องแรก

เมื่อวาน ผมไปร่วมพิจารณาโครงการเพราะผมเป็นกรรมการในหมู่บ้านนั้นด้วย
มีเงินเข้าหมู่บ้านมา1ล้านบาท
ก็ต่างคนต่างก็ไม่รู้ว่า จะเอาไปทำอะไรกันดี
บางคนก็จะเอาไปทำระบบประปาในหมู่บ้าน
บ้างก็เสนอให้ซ่อมถนนในหมู่บ้าน
บ้างก็เสนอเข้ากองทุมหมู่บ้าน(เพิ่มเงินทุน)
ผมก็เลยรวมข้อเสนอทั้งหมดเข้ามาที่ประชุม
โดยผม ขอเสนอของชาวบ้านท่านนึงคือ ซ่อมถนน
โดยผมอ้างว่า เริ่มหมดฝนแล้ว ช่วงหน้าฝน ถนนซึ่ง เป็นดินลูกรังพังหมด รถวิ่งลำบากมาก
เรื่องประปานั้น เป็นเรื่องรอง ยังไม่ลำบากมากนัก ส่วนกองทุมหมู่บ้านก็ไม่จำเป็นเพราะมันมีทุนเดิมอยู่แล้ว

แล้วใครเห็นด้วยให้ชาวบ้านทั้งหมด ยกมือ
สรุป คนยกมือตกลงตามที่ผมเสนอเกือบทั้งหมด คนที่เข้าประชุมทั้งหมด80คน ยกมือ60คน
10คน ไม่เห็นด้วย
อีก10คน เฉยๆ ยังไงก็ใด้ 80คนดังกล่าวที่ร่วมประชุมจากทั้งหมดหมู่บ้านเืกือบ600คน(ทั้งหมู่บ้าน)
สรุปตอนท้ายก็เลยเอางบประมาณไปซ่อมถนน
จบไป1เรื่อง

เรื่องที่สอง
เมื่อสามวันก่อน ผมแอบชอบเมียเขา เพราะสวย ถูกใจผมมาก
ก็เลยปล้ำซะเลย ล่อไปหนำใจละครับ แถมเงินและมือถือราคาแพงติดมือมาฝากเด็กๆด้วย
เรียบร้อยโรงเรียนโจรละครับ
จะขัดขืนผมใด้ยังไง ผม เป็นตัวแทนของคนในหมู่บ้านนะครับ
และคนในหมู่บ้าน เลือกผมมานะครับขอบอก
ไม่อยากจะคุย
ใครเจ็บไข้ใด้ป่วย ผมพาไปหาหมอ ไม่เคยเอาแม้แต่ค่าน้ำมัน
ใครขาดเหลือมาหยิบมายืม หากไม่มีคืนก็ยกให้ไปเลยก็มี
หลายคน ใด้ดิบใด้ดีเพราะผมก็หลายคนอยู่
พอดีเมื่อวาน เรื่องนี้ ถูกพูดในที่ประชุมเมื่อวานนี้ด้วย
ก็เลยเอาเรื่องนี้ มาพูดกันต่อ
ถามว่า จะเอายังไงกันดีเรื่องนี้
ผมก็อ้างเรื่องที่ผมทำดีให้หมู่บ้านผมละครับ
สุดท้าย ยกมือโหวดกันไปเลยตามวิถีประชาธิปไตยว่า จะเอายังไงกันดี
ผมก็เลยเสนอ ปรองดอง ไป
ผลสรุป สุดท้ายคนที่มาร่วมประชุมพวกผมมากพอสมควร
ผมก็เลย ไม่มีใครเอาเรื่องผม คนในหมู่บ้านส่วนมาก บอกให้เลิกแล้วต่อกัน
เรียบร้อยโรงเรียนโจรไปอีก

ที่ผมหลุดรอดมาใด้ เพราะ ประชาธิปไตยโดยแท้(เสียงส่วนมาก)
ผมกล่าวเช่นนี้ ถูกต้องไหมครับ???
ทั้ง2เรื่อง มันเกี่ยวกันไหมครับ?
ทั้ง2เรื่อง เอาคำว่า ประชาธิปไตย มาอ้างด้วยกัน ใด้ไหมครับ?

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#2 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:49

ถูกต้องแล้ว
ประชาติ๊บตายคือการเลือกตั้ง
เสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง

แมงวาปไม่เคยเข้าใจ เลือกตั้งทีไรแพ้ทุกทีๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#3 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:52

แน่ใจว่าพูดถึงตัวเองเหรอครับ.. :lol: :lol:

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#4 5250401101

5250401101

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:04

ถูกหรือเปล่า ต้องไปถามไอ้คางคกกับไอ้เต้นดูครับ เพราะพวกนี้เขาเป็นเสียงส่วนใหญ่ของประเทศ

#5 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:30

อืม น่าคิด

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#6 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:37

เรื่องที่ 1 ก็ไม่เท่าไหร่!!

เรื่องที่ 2 นี่ สิ .......เอาเรื่องจริงมาพูดเล่นหรือเปล่า?? :lol: :lol:

อ่านไปก็สะท้อนใจไป.........บ้านนี้เมืองนี้ คนส่วนใหญ่เข้าใจหรือยัง ว่า "ประชาธิปไตยคืออะไร"??? -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:45

เรื่องของผมมีอยู่ว่า ผมเป็นกรรมการหมู่บ้านเหมือนกัน
ชาวบ้าน 55 คนจาก 100 คนเลือกผมมา
เวลาใครด่าผม ผมก็บอกว่า คนด่ามันพวกเสียงส่วนน้อย
จบครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#8 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:46

ยังดีที่ถูกใจเมียชาวบ้าน ไม่ไปถูกใจผัวชาวบ้านเขา -_-
We love fender.

#9 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:48

เหอ เหอ เหอ มันขึ้นอยู่กับว่าเป็นประชาธิปไตยโดยใช้เสียงส่วนใหญ่ตัดสิน
นั้น เป็นของประเทศที่มีการปกครองระบอบประชาธิปไตยเป็นเรื่องเป็นราว
หรือเปล่า เพราะถ้ามีการปกครองในระบอบบประชาธิปไตยเป็นเรื่องเป็นราว
แล้ว

กรณีแรกนั้น ถูกต้องใช้ได้ แต่กรณีที่สอง ผิด ใช้ไม่ได้ เพราะเสียงส่วนใหญ่
ไม่ใช่กฎหมาย ไปชี้ผิดชี้ถูกโดยเสียงส่วนใหญ่ไม่ได้ การชี้ผิดชี้ถูกต้องเป็น
ไปตามกฎหมาย 555555

แต่ถ้าเป็นการปกครอง รอบอบประชาธิปไตยโดยใช้เสียงส่วนใหญ่ตัดสิน ที่
ไม่มีรูปแบบการปกครองที่เป็นเรื่องเป็นราว เช่น ในกลุ่มของชนเผ่า ที่มีหัวหน้าเผ่า
ปกครอง แต่ใช้วิธีตัดสินเรื่องต่าง ๆ โดยใช้เสียงข้างมากตัดสิน ก็ใช้ได้ทั้งสองกรณี
555555

น้า arun ปกครองแบบประเทศประชาธิปไตยที่มีกฎหมาย หรือ ปกครองประชาธิปไตย
แบบ ชนเผ่าล่ะครับ 55555

#10 พันไมล์

พันไมล์

ขาประจำ

ตอบ 20 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:54

การกระทำความผิดของตัวแทนหมู่บ้าน มันใช้วิธีโหวตตัดสินไม่ได้ไง

มันต้องผู้รู้ ผู้เชี่ยวชาญเฉพาะเป็นคนตัดสิน ถ้าเป็นระดับประเทศก็ให้ศาลตัดสิน

ไม่ใช่ใช้วิธีโหวตได้กับทุกเรื่องอย่างที่ควายเข้าใจกัน

เยอะกว่าไม่ได้แปลว่าดีกว่า
เยอะกว่าไม่ได้แปลว่าถูกต้องกว่า

"When injustice becomes law, resistance becomes duty." - Thomas Jefferson

"เมื่อผู้รักษากฎหมายอยู่ฝ่ายเดียวกับโจร การประจานจึงกลายเป็นภารกิจ" - Me.haha.gif

#11 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:24

หลายท่าน ตอบถูกเจ๋งเป้ง คือผมไปเอาเมียชาวบ้านเขา เอ๊ย ไม่ไช่
คือ หลักการของประชาธิปไตย เป็นหลักการปกครอง ไม่ไช่เอาหลักการนี้มาตัดสิน ผิด หรือ ถูก ใด้
ยกตัวอย่าง
เห็นอ้างอเมริกากันจังเรื่่อง ประชาธิปไตยในประเทศนี้
เอาละ ผมไม่เถียงว่าประเทศนี้ เสรีภาพขนาดไหน
แต่ที่แน่ๆ สหรัฐฯ ก็ยังคงมี ศาล ตัดสิน ผิด-ถูกอยู่ดี
เขาก้ไม่เอาคำว่า ประชาธิปไตยมาไช้พร่ำเพรื่อมั่วส่งเดช
แม้แต่ประธานาธิปดีของสหรัฐฯบางคน ยังคนต้องขึ้นศาลเลย ทำไมเขาไม่อ้างประชาธิปไตยกันเล่า
คำว่า
ประชาธิปไตย ตัดสินความต้องการใด้
ประชาธิปไตย ตัดสินความถูกต้องไม่ได้ คำนี้ ยังคงไช้ได้เสมอ
ผมเข้าไปถามประโยคนี้ที่เฟสคุณโอ๊คอ๊าค ตอบผมไม่ได้ และบล็อกผมทุกครั้งที่ถาม
คำนี้ ประโยคนี้ ตรงกับเรื่องที่ผมยกขึ้นมา2เรื่องข้างต้น
แต่คนบางกลุ่มบางพวก ยังคงเอาคำว่า ประชาธิปไตยมาหากิน
ประชาธิปไตย เอามาตัดสินผิด-ถูกใด้ที่ไหนกันเล่า
เอาความยากจน มาปลุกระดมให้เข้าใจผิด
ความยากจนทางแถบภาคอิสาน มันไม่ได้เกี่ยวกับการปกครอง
มันเกี่ยวกับที่ ทำงานแล้วเอาเงินไปกินเหล้า
เกี่ยวกับความแห้งแล้ง ผมไม่เถียง แล้วทำไมพวกมึงไม่ขุดบ่อน้ำกัน??
ก็บ้านผมมีบ่อ(โคราช บ้านหนองบุณมาก) ทำไมไม่เห็นจนเลยวะ)
จะให้คนอื่นคอยช่วยเหลืออยู่อย่างนั้น มันสมควรหรือ?
แทนที่จะปลุกระดมความคิดอ่านในการป้องกันภัยแล้ง
ปลุกระดมกันขุดบ่อกักเก็บน้ำ ปลุกระดมกันเลิกเหล้า เลิกบุหร่ เย็กแม่งเสือกปลุกระดมมาเผาบ้านคนอื่น

Edited by arun sound, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:44.

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#12 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:30

ผมชอบข้อ 2 จัง ทำผิดกฎหมาย แต่ใช้ประชาธิปไตยตัดสิน

อิอิิ อยากลงทำอะ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#13 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:33

เหอ เหอ เหอ แสดงว่า น้า arun หลงเข้าไปเที่ยวในหมู่บ้านของ
พวก ชนเผ่า แล้วล่ะ ไอ้เผ่านี้รู้สึกจะชื่อ เผ่า ชินาวา หรืออะไรเนี่ยะ
หัวหน้าเผ่ามันชื่อ แม้วมู่ตู้ มั้ง 55555555

#14 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:35

เรื่องแรกอ่ะโอเคนะฮะ
แต่เรื่องสองนี่ผมหล่ะกลัวท่านจะโดนไข้โป้งจริงจริ๊ง
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#15 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:00

ยังดีที่ถูกใจเมียชาวบ้าน ไม่ไปถูกใจผัวชาวบ้านเขา -_-

<_< แล้วดันเอาเข้าวาระประชุมสภาหมู่บ้านนะ แล้วดันโหวตให้ไปเป็นเมียผัวเค้าทั้งสภาหมู่บ้านด้วยนะ...

:blink:
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#16 Algorithm

Algorithm

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:15

เสื้อแดงประเทศนี้รู้จักแต่คำว่า "เสียงส่วนใหญ่" ครับ แต่ไม่รู้จักคำว่า "กฎหมาย"
ประชาธิปไตยแบบเหียกๆ คือการอ้างเสียงส่วนมากในการทำผิดกฏหมาย

#17 -3-

-3-

ตัวละครลับ

• Moderators

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:19

ที่ผมหลุดรอดมาใด้ เพราะ ประชาธิปไตยโดยแท้(เสียงส่วนมาก)
ผมกล่าวเช่นนี้ ถูกต้องไหมครับ???
ทั้ง2เรื่อง มันเกี่ยวกันไหมครับ?
ทั้ง2เรื่อง เอาคำว่า ประชาธิปไตย มาอ้างด้วยกัน ใด้ไหมครับ?

ได้ครับ เพราะศาลไม่ได้มาจากการเลือกตั้ง :lol:
"I want you to form a contract with me and become magical girls!" - kyubey

/人 ‿‿ ◕人\

#18 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:27

อะไรเนี่ย ที่คุณอรุณยกตัวอย่างมา
นี่มัน
!!!"ประเทศไทยตอนนี้เลยนะเนี่ย"!!!!!

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#19 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:07

ผมให้ผ่านเพราะเป็นไปตามระบอบประชาติ๊ปต๊ายยย !! :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#20 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:32

ถ้าลูกบ้านบางคนมีปัญหาก็เผาบ้านมันเลยครับ

มีรมต.รับผิดชอบให้

#21 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:29

อะไรเนี่ย ที่คุณอรุณยกตัวอย่างมา
นี่มัน
!!!"ประเทศไทยตอนนี้เลยนะเนี่ย"!!!!!

เงียบ คุณเงียบ
คุณ ไม่ใด้มาจากการเลือกตั้งโปรดเงียบเดี๋ยวนี้
ไม่งั้น คุณ อาจจะโดนข้อหากบฏได้นะ เพราะคุณ ไม่ได้มาจากเสียงส่วนใหญ่
หากคุณ เห็นว่าผมไม่ถูกต้องกับการที่ผมไปข่มขืนใจชาวบ้าน เอามือถือเมียคนอื่นไปไช้ไม่ถูกต้อง รอบหน้า คุณก็ไม่ต้องเลือกผม
คุณไม่เลือกผมก็เรื่องของคุร คนอื่นเลือกผมอยู่ดี
แล้วถ้าคุณ เอากฏหมายมาคุยกับผม บีบผมละก้อ
ผมจะหนีออกไปอยู่หมู่บ้านอื่นเลยก็ใด้ ไม่ง้อหรอกหมู่บ้านนี้ ผมมีเงินซะอย่าง
แล้วถ้าคุณเอากฏหมาย เอาความถูกต้องมาคุยกับผมละก็ ผมจะให้คนไปเผาหมู่บ้านคุณซะเลย
คุณ รู้จักประชาธิปไตยมั๊ยยยยยยย
ถ้าไม่รู้จัก คุณไปศึกษา14ตุลา 16ตุลาก่อนไป(เริ่มเอาเรื่่องอื่นมามั่ว
ถ้าคุณ ยังไม่เข้าใจ คุณ ไปศึกษาสมัยที่ปยกเลิกการปกครองปี2475ก่อนไป(เริ่มเอาสมัยที่พ่อยังไม่เกิดมาคุยต่อ)
บลาๆๆๆๆๆๆ

#22 THE THIRD WAY

THE THIRD WAY

มาหาความจริง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:34

เรื่องที่๑ เป็นวิถีประชาธิปไตย
เรื่องที่๒ เป็นวิถีโจรครับ
และโจรคนนั้นมาในคราบของนักเลือกตั้ง
เมื่อมีการลงมติในเรื่องที่สอง ทุกคนเห็นด้วยกับการปรองดอง จึงจบกันไป

ในขณะที่สามีเขา ญาติพี่น้องผู้เสียหาย
เมื่อออกจากที่ประชุมก็ตัดสินใจไปหาซื้อลูกซองไทยประดิษฐ์
เพื่อเตรียมมอบอะไรบางอย่างให้นักเลือกตั้งคนนั้น
อยู่เฉยๆ แล้วบอกว่าเป็นกลางทีคนอื่นทำอีกอย่าง บอกว่าเอียง

#23 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:39

หากประชาธิปไตยข้อสองของคุณอรุณ เป็นนิยามในความหมายประชาธิปไตยจริงๆ
ผมเกรงว่าเสียงส่วนน้อยหนึ่งเสียง ที่เป็นผัวของผู้หญิงสวย ทีี่ถูกคุณอรุณปล้ำคนนั้น
อาจจะก่อการรัฐประหาร โดยการแบกลูกซอง มาส่องคุณอรุณยามเผลอเอานะครับ
อาจจะตายคาประชาธิปไตยเอาง่ายๆ

ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#24 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:45

อ้อ...อย่าลืมประชานิยมหรือซื้อเสียงซื้อใจไว้ให้ตลอดด้วยนะครับ
ถ้าขาดน้ำเลี้ยงเรื่องพวกนี้ไปเมื่อไร...บรรลัยเมื่อนั้นละครับ

#25 จอร์จ มันยอดมาก

จอร์จ มันยอดมาก

น้องใหม่

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:52

ถ้าเป็นคนในหมู่บ้านผม ข้อแรก ก็เข้าหลักประชาธิปไตย
ส่วนข้อสอง อาจจะเจอหลักประชาธิปตาย ครับคุณอรุณ
No pain No gain.....No sweet without sweat

#26 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:57

เคยเห็นข่าวชาย 5คนรุมโทรมหญิง 1คนสุดท้ายชายทั้ง 5 ถูกจับดำเนินคดีติดคุก

แบบนี้ก็คงเข้าข่ายเสียงส่วนมากประชาธิปไตยเหมือนกัน หญิง 1 คนเป็นเสียงส่วนน้อย ทำไมไม่ยอมๆไปสะเรื่องก็จบ เสียงส่วนน้อยกับไปแจ้งความดำเนินคดีกับเสียงข้างมากสะงั้น ตำรวจก็บ้าจี้ไม่เข้าใจประชาธิปไตยเอาเสียเลย

Edited by paradon, 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:58.

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#27 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:04

ตอนกลับมาบ้าน หลังจากไปล่อเมียชาวบ้านเขามา
เกิดพบไอ้หนุ่ม อยู่ในห้องนอนกับเมียคุณ มันบอกว่ามัน
อยู่ในประเทศประชาธิปไตย ทำตามรัฐธรรมนูญอันเป็น
กม.สูงสุด "คนไทยทุกคนจะไปไหนก็ได้บนแผ่นดินไทย"

**ระวังไว้ละกัน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#28 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:06

เคยเห็นข่าวชาย 5คนรุมโทรมหญิง 1คนสุดท้ายชายทั้ง 5 ถูกจับดำเนินคดีติดคุก

แบบนี้ก็คงเข้าข่ายเสียงส่วนมากประชาธิปไตยเหมือนกัน หญิง 1 คนเป็นเสียงส่วนน้อย ทำไมไม่ยอมๆไปสะเรื่องก็จบ เสียงส่วนน้อยกับไปแจ้งความดำเนินคดีกับเสียงข้างมากสะงั้น ตำรวจก็บ้าจี้ไม่เข้าใจประชาธิปไตยเอาเสียเลย

แจ้งความว่าอุตส่าห์ปรอยตาซะขนาดนั้น ทำไมมากันแค่5คน

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#29 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:08

ข้อ 2 อย่างที่เห็นนี่แหละว่า

ประชาธิปไตยในความหมายของคนในบ้านเราบางคนมองกันแบบนี้
ออกแนว นักเลงธิปไตย พวกมากลากไป ทำนองนี้
เพื่อแสดงตัวว่า กูมีพวกเยอะ ใครจะทำอะไรกู
แต่จะเก่งเฉพาะเวลามีพวกเท่านั้น เพราะอยู่คนเดียวแม่มง่อยแดรก

ประชาธิปไตยตัดสินความถูกต้องไม่ได้ จริงครับ
แต่แม่มก็มีพวกตรรกะทุพพลภาพบางคนบอกว่า
ความถูกต้องเอาอะไรมาชี้วัด มีเกณฑ์อะไรมาตัดสิน
มันก็เป็นแค่เครื่องมือของคนบางกลุ่มเพื่อให้โอนอ่อนยอมตามอำนาจ ตามจุดมุ่งหมายที่คนบางกลุ่มต้องการ
เอากับมันสิครับคุณพี่

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#30 ParaDon

ParaDon

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:21

ทุกสังคมต้องมีกฏมีระเบียบข้อบังคับเพื่อไม่ให้สังคมวุ่นวาย

สุดท้ายประชาธิปไตยมันก็แค่คำล้วงของใครบางคน ประชาธิปไตย ไม่มีในโลก ตำว่าประชาธิปไตยมันก็แต่เป็นคำล้อของ สังคมนิยม มีไว้เพื่อบัฟใส่กันเกทับกันว่าระบบของข้าดีกว่าถูกต้องกว่าเอง ก็เท่านั้น

ประชาธิปไตยมันเก่าไปแล้วจะมีแต่พวกคอมฯหลงยุคแต่ไม่อินเทรนด์ขึ้นขบวนไม่ทัน อยากมีประชาธิปไตยกับเขาบ้างเลยเข็นออกมาเล่นอีก

ยุคนี้พ.ศ.นี้เขาพูดกันเรื่องคุณธรรม จริยธรรมกันแล้ว
  • -3- likes this

" รัฐธรรมนูญไม่มีมาตราใด อนุญาติให้รัฐบาลที่มาจากประชาธิปไตย โกงบ้านกินเมืองได้โดยไม่ผิดกกหมาย "

#31 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:36

นั่งไง
พวกความเห็นข้างบน ไม่เข้าใจประชาธิปไตยกันซะเล๊ย
วันนี้ผมจะเข้าหมู่บ้าน แต่เข้าไม่ใด้
ลูกชายผม(เป็นตุ๊ดขี้ยา) มันจับอาวุธใด้
อนิจจา นี่มันจะฆ่าจะแกงผมกันเลยหรือนี่
ถามจริงๆเถอะ คุณงามความดีที่ผมทำมาหลายปีนี่ พวกคุณ ไม่เคยมองเห็นเลยไช่มั๊ย???
จากการสืบข่าวจากแหล่งข่าว ผมรู้มาว่า
อาวุธดังกล่าว มันส่งมาจากหมู่บ้านของคุณ แล้วคุณจะว่ายังไงหา??
นี่มันยุคไดโนเสาชัดๆ

ภาพประกอบการโฆษณา

นี่คืออาวุธที่ลูกตุ๊ดขี้ยาของผมที่จับตัวมาใด้
เย็กเข้
มันจะฆ่าผม ดันไปจ้างคนบ้ามาฆ่า สมองหมาปัญาอ่อนหน้าอ้อนตีนซะขนาดนี้
แค่อาก้ากรูก็ตายห่าแล้ว นี่พกอาพีจีมาลูกเดียว แต่เสือกพกท่อยิงมาตั้งหลายท่อ
พ่องไม่ใด้บอกหรือยังไงวะว่า ท่อยิง จะยิงหัวปลีกี่ลูกก็ใด้
นี่เสือกพอมาซะ จะเอามายิงตั๊กแตนเล่นหรือไง
เฮ๊ย
ใครก็ใด้ มาเผาเวปนี้ทิ้งที
เดี๋ยวผมรับผิดชอบเอง
(อยากเป็นรัฐมนตรีกับเขามั่ง)
เวปนี้ มันไม่เป็นประชาธิปไตยยยยยยย

#32 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:48

เป็นการยกตัวอย่างที่ดี ทำให้มองเห็นภาพได้ชัดเจน แม้จะเข้าตัวเองในเรื่องไปยุ่งกับเมียคนอื่นก็ตาม
สรุป "ประชาธิปไตย ตัดสินความต้องการได้ แต่ตัดสินความถูกผิดไม่ได้" จบไหม
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#33 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:46

เป็นการยกตัวอย่างที่ดี ทำให้มองเห็นภาพได้ชัดเจน แม้จะเข้าตัวเองในเรื่องไปยุ่งกับเมียคนอื่นก็ตาม
สรุป "ประชาธิปไตย ตัดสินความต้องการได้ แต่ตัดสินความถูกผิดไม่ได้" จบไหม

ถูกต้องครับ
ประชาธิปไตย ถูกเอามาไช้ไม่ถูกเรื่องถูกราว
เอามาไช้พร่ำเพรื่อ
มันทำให้เกิดความแตกแยก เข้าใจผิดกันโดยอ้าง ประชาธิปไตย ทั้งๆที่ เป็นการบิดเบือนครับ

#34 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:46

ถูกต้องครับ
ประชาธิปไตย ถูกเอามาไช้ไม่ถูกเรื่องถูกราว
เอามาไช้พร่ำเพรื่อ
มันทำให้เกิดความแตกแยก เข้าใจผิดกันโดยอ้าง ประชาธิปไตย ทั้งๆที่ เป็นการบิดเบือนครับ

#35 sanskrit_shower

sanskrit_shower

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:53

เพิ่งย้ายบ้านเลย ถ้ามีการเปิดรับสมัครกรรมการหมู่บ้าน ผมจะไปสมัครบ้างดีกว่า

#36 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 21 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:11

ประชาธิปไตย ต้องมาพร้อมความถูกต้อง หาไม่แล้ว ก็คงเป็นได้แค่ระบอบพวกมากลากไป

#37 A Better Tomorrow

A Better Tomorrow

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:28

เข้าใจเปรียบเทียบดีนะครับ มองเห็นภาพเลย คนตอบแต่ละคนก็เจ๋งเป้งทุกคนเลย ชอบครับ ตั้งกระทู้แนวนี้อีกนะครับ

#38 ครุฑดำ

ครุฑดำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

ลองย้อนไปดูประชาธิปไตยที่กินได้ ที่นักโทษหนีคุกอย่างทักษิณปลูกฝังไว้ในการทำประชานิยม
จนมีคนหลงเคลิ้ม เพราะไม่ต้องทำมาหากิน รอให้รัฐบาลทักษิณประทาน แล้วจะเข้าใจครับว่า
ทำไมคนเหล่านั้นถึงไม่อยากขุดบ่อน้ำให้เหนื่อย :wacko:

ถ้าสร้างคนสร้างประเทศให้แข็งแรง ทักษิณก็หลอกใช้ไม่ได้ อำนาจก็หมด ก็โกงกินไม่ได้ -_-

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน