Jump to content

- - - - -

"มันต้อง เดินหน้า เพื่อคนข้างหลังจะได้ไม่ เดือดร้อน…” สรท. ขอปรบมือให้.

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:29

กลายเป็นกระแสชื่นชมไปทั่วโลกอินเตอร์เน็ต หลังมีภาพสุดประทับใจภาพหนึ่งถูกโพสต์ลงในเว็บไซต์

โดยในภาพเป็นได้ปรากฎกลุ่มคนกลุ่มหนึ่ง ที่ช่วยกันเข็นรถโดยสารประจำทางสายที่จอดเสียอยู่บริเวณสี่แยกเข้าข้างทาง ขณะเดียวกันก็มีข้อความระบุ ช่วยกัน… มันต้อง เดินหน้า คนข้างหลังจะได้ไม่ เดือดร้อน!!

“รถประจำทาง จอดเสีย บริเวณแยกรัชดา-ลาดพร้าว ถนนรัชดาภิเษก ทิศทาง ขาเข้าเมือง เมื่อเวลา 14.30 น. วันที่ 20 พฤศจิกายน 2555 ผู้โดยสาร ที่นั่งมาบนรถ ลงมาช่วยกัน …เพราะมันต้อง เดินหน้า เพื่อคนข้างหลังจะได้ไม่ เดือดร้อน…”

ทั้งนี้เมื่อภาพดังกล่าวได้เผยแพร่ออกไปก็ทำให้มีคนแสดงความเห็นกล่าวชื่นชมในน้ำจิตน้ำใจของคนไทยมากมาย ที่ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้น ก็ยังคงฝังอยู่ในส่วนลึกคนไทยเสมอ

ภาพจาก: Taro Tanthakosai และ สวพ.91

เครดิต MThai News

Peace Mind น้ำใจคนไทย
Pimon Thamanatsakun แสดงว่าผู้โดยสารรถคันนี้มีแต่คนมีน้ำใจ
Kob Phuket ปลื้มครับ ถ้าผมอยู่แถวนั้น ผมก็คงเป็นหนึ่งในคนเข็น อิอิ
เมจิกจ้า รักในหลวง ขอบคุณที่เห็นประโยชน์ส่วมรวม มาก่อนสิ่งอื่นใด ขอบคุณค่ะทุกท่าน

#2 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:35

ภาพผู้โดยสารช่วยกันเข็นรถ ไม่น่าแปลกใจ อยากเดินทางต่อก็ต้องช่วยกัน

แต่ประทับใจตรงนี้!!

มันต้อง เดินหน้า คนข้างหลังจะได้ไม่ เดือดร้อน!!

gladiator 1.jpg

#3 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:14

ได้ยินคำนี้แล้ว นึกถึงตอนไปทางอีสานครับ ตกปลาตัวเล็กขึ้นมาได้ โยนกลับลงไป มีแต่คนต่อว่า โยนกลับลงไปทำไม ตอนนั้น งงมาก ทำไมว่ะ มันยังเล็กปล่อยให้มันโตไม่ดีกว่าหรือไง มันบอกว่า ยังทำปลาร้า โน้นนี้ได้เยอะแยะ มิน่า อีสานถึงแล้ง แล้วไปโทษว่า ธรรมชาติไปเรื่อยเลย
ปล.คงเป็นเฉพาะกลุ่มที่ผมเจอนะครับ.คงไม่เหมารวม

Edited by ฟังทั้งสองฝ่าย, 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:15.

#4 redfrog53

redfrog53

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:35

ถูกต้องคร้าบบบบ ต้องคิดวันนี้เพื่อวันข้างหน้า
มีกินวันนี้ พรุ่งนี้ลูหลานอด
แล้วพรุ่งนี้ละ เพื่อนาคตลูกหลานหรือป่าวววว!!!
เหนือนกินปูไข่มั่ย พรุ่งนี้เรื่องของมัน

#5 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:00

ถูกต้องคร้าบบบบ ต้องคิดวันนี้เพื่อวันข้างหน้า
แล้วพรุ่งนี้ละ เพื่อนาคตลูกหลานหรือป่าวววว!!!
เหนือนกินปูไข่มั่ย พรุ่งนี้เรื่องของมัน

เดี๋ยวนี้ชาวเลหลายแห่งเขามีกติกากันว่าไม่ขายปูไข่นอก (ถ้ายังไม่ตาย) กันแล้วครับ เขาจะเอาไปไว้ในกระชังปูปล่อยให้ละลายไข่ก่อน
เหลือแต่คนกินนี่่แหละ น่าจะช่วยกันสร้างแนวคิดไม่ซื้อ ไม่สั่ง ไม่กินปูไข่กันนะ เผื่อแผ่ให้คนรุ่นหลังกินบ้าง

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#6 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:01

53...ช่วยกันกระจาย การรับ .บริจาค น้ำดื่ม

( เต้นส์ โอมเพี้ยง แยกมิสกวัน ..

โทร 081 4425 097 )

( เต้นส์ เสรีไทย เว็บบอร์ด แยกผ่านฟ้า )

สะดวกตรงไหน ไปตรงนั้น .....เชิญ

( เมื่อวาน บอกที่ เฟซฯ ไว้แล้ว 8 กลุ่ม )

ใครเห็นขอความกรุณาช่วย แชร์ ด้วย

#7 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:10

เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆอย่างนี้

แต่เป็นรถเก๋ง ผู้หญิงขับ กับลูกอายุสัก 12 - 13
รถมาตายอยู่ข้างหน้าผม เลนกลาง

พอไฟเขียวรถวิ่งไม่ได้
คุณแม่บอกให้คุณลูกลงมาเข็น
ผมอยู่คันถัดไป ก็ดับเครื่อง ลงมาช่วยเข็นเข้าข้างทาง

สิ่งที่ผมได้เห็น ได้ัรับคือ
1. จะเข้าเลนซ้าย โคตะระยาก... ไอ้พวกรถที่แซงขึ้นมามันไม่ยอมให้รถที่ถูกเข็นผ่าน ลองนึกดู ผมกับเด็กอายุ 12 ต้องเข็นรถ ที่คุณแม่คนขับ ต้องคอยแตะเบรคบ่อยๆ แล้วคุณแม่เองก็ไม่ใช่จะสบาย เพราะรถสตาร์ทไม่ติด เพาเวอร์พวงมาลัยไม่ทำงาน
2. เมื่อเอาเข้าข้างทางได้ ผมวิ่งกลับมาที่รถตัวเองที่จอดอยู่เลนกลาง.... ไอ้รถที่แซงผ่านมา แม่มด่าว่า จอดทำเห้อะไรกลางถนน

หัวร่อร้าวๆ ในอกครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#8 poco

poco

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:16

เป้นกำลัง

เคยเจอเหตุการณ์คล้ายๆอย่างนี้

แต่เป็นรถเก๋ง ผู้หญิงขับ กับลูกอายุสัก 12 - 13
รถมาตายอยู่ข้างหน้าผม เลนกลาง

พอไฟเขียวรถวิ่งไม่ได้
คุณแม่บอกให้คุณลูกลงมาเข็น
ผมอยู่คันถัดไป ก็ดับเครื่อง ลงมาช่วยเข็นเข้าข้างทาง

สิ่งที่ผมได้เห็น ได้ัรับคือ
1. จะเข้าเลนซ้าย โคตะระยาก... ไอ้พวกรถที่แซงขึ้นมามันไม่ยอมให้รถที่ถูกเข็นผ่าน ลองนึกดู ผมกับเด็กอายุ 12 ต้องเข็นรถ ที่คุณแม่คนขับ ต้องคอยแตะเบรคบ่อยๆ แล้วคุณแม่เองก็ไม่ใช่จะสบาย เพราะรถสตาร์ทไม่ติด เพาเวอร์พวงมาลัยไม่ทำงาน
2. เมื่อเอาเข้าข้างทางได้ ผมวิ่งกลับมาที่รถตัวเองที่จอดอยู่เลนกลาง.... ไอ้รถที่แซงผ่านมา แม่มด่าว่า จอดทำเห้อะไรกลางถนน

หัวร่อร้าวๆ ในอกครับ

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

คนทำดีอย่าท้อแท้ ไม่เช่นนั้นคนชั่วจะได้ใจ

#9 หลานคนสร้างชาติ

หลานคนสร้างชาติ

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:19

เดี๋ยวนี้ชาวเลหลายแห่งเขามีกติกากันว่าไม่ขายปูไข่นอก (ถ้ายังไม่ตาย) กันแล้วครับ เขาจะเอาไปไว้ในกระชังปูปล่อยให้ละลายไข่ก่อน
เหลือแต่คนกินนี่่แหละ น่าจะช่วยกันสร้างแนวคิดไม่ซื้อ ไม่สั่ง ไม่กินปูไข่กันนะ เผื่อแผ่ให้คนรุ่นหลังกินบ้าง

ยอดเยี่ยมครับ
อันของสูงแม้ปองต้องจิต ถ้าไม่คิดปีนป่ายจะได้หรือ ไม่ใช่ของตลาดที่อาจซื้อ ฤๅแย่งยื้อถือได้โดยไม่ยอม

#10 redfrog53

redfrog53

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:49

อีก 2วัน การบ้านการเมือง ความเป็นอยู่ คุณคิดถึงลุกหลานคุณแล้วยัง คุณจะดูเขากินปูไข่เหรอ

#11 คุณนายนอกบ้าน

คุณนายนอกบ้าน

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:52

53...ช่วยกันกระจาย การรับ .บริจาค น้ำดื่ม

( เต้นส์ โอมเพี้ยง แยกมิสกวัน ..

โทร 081 4425 097 )

( เต้นส์ เสรีไทย เว็บบอร์ด แยกผ่านฟ้า )

สะดวกตรงไหน ไปตรงนั้น .....เชิญ

( เมื่อวาน บอกที่ เฟซฯ ไว้แล้ว 8 กลุ่ม )

ใครเห็นขอความกรุณาช่วย แชร์ ด้วย

ส่งผ้าคาดปากไปให้ไม่รู้โอมเพี้ยงได้หรือยัง

#12 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:59

อยากรู้ว่า .... พวกรถที่ ติดข้างหลัง... ลงไปช่วยเข็นบ้างป่าว...

สงสัย จะ ถ่ายรูป แล้ว กด LIKE อย่างเดียว... ทั้งๆที่ คนที่ได้ประโยชน์ คนแรก.. ก็คือ พวกเค้า...
:D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#13 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:07

อยากรู้ว่า .... พวกรถที่ ติดข้างหลัง... ลงไปช่วยเข็นบ้างป่าว...

สงสัย จะ ถ่ายรูป แล้ว กด LIKE อย่างเดียว... ทั้งๆที่ คนที่ได้ประโยชน์ คนแรก.. ก็คือ พวกเค้า...

สมเป็นคนกลางที่สุดในสามโลกจริงๆครับ :P
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#14 redfrog53

redfrog53

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:08

Get ป่าวววว

#15 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:08

คนที่ถ่ายรูปอาจกำลังเจ็บขาอยู่ก็ได้
เลยใช้กล้องให้เป็นประโยชน์
คุณเฮ็นอย่ามองไรร้ายไปหมดสิคะ

ที่เค้าถ่ายรูปมามันก็มีประโยชน์นะ ไม่ใช่ไม่มี

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#16 notcomeng

notcomeng

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:12

“รถประจำทาง จอดเสีย บริเวณแยกรัชดา-ลาดพร้าว ถนนรัชดาภิเษก ทิศทาง ขาเข้าเมือง เมื่อเวลา 14.30 น. วันที่ 20 พฤศจิกายน 2555 ผู้โดยสาร ที่นั่งมาบนรถ ลงมาช่วยกัน …เพราะมันต้อง เดินหน้า เพื่อคนข้างหลังจะได้ไม่ เดือดร้อน…”
พวกเค้าคงไม่มีเวลาคิดที่จะรอให้ใครมาช่วย แม้ว่าเค้าจะลำบาก แต่ก็ไม่งอมืองอเท้า รอความสบายที่อาจจะเกิดในอนาคต ^_^

#17 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:16

สงสารคนกลางจุงเบย :P
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#18 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:12

พวกเค้าคงไม่มีเวลาคิดที่จะรอให้ใครมาช่วย แม้ว่าเค้าจะลำบาก แต่ก็ไม่งอมืองอเท้า รอความสบายที่อาจจะเกิดในอนาคต ^_^

ถูกต้องเลยครับ.......คนเราต้องช่วยตัวเองก่อน ถ้าไม่ไหวจริงๆ ค่อยไปขอยืมแรงคนอื่นมาช่วย

แต่มี คนบางจำพวก ไม่ต้องการทำอะไร ทำเพียงแค่ นั่งรอความช่วยเหลือจากคนอื่นเฉยๆเพียงอย่างเดียว.......พวกนั้นคือ...??? -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#19 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:15

เห้ยยยยย แยกรัชดา แถวบ้านผมเลย
ขอบอกนิดๆ ว่า แยกนี้ รถติดมหาโหด
น่าชื่นชมคนไทยที่มีน้ำใจครับ :)

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#20 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 22 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:18

เขาอาจจะถ่ายก่อนแล้วไปช่วยก็ได้นี่คะ แค่กดปุ่มแชะเดียวเอง

#21 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:03

คุณนายฯ เชิญ โทรถามได้เลยครับ

เอาอีกเบอร์ ธนกร..089 1681 041

คงจะเป็นเต้นท์ เสรีไทย ฯ แต่ผมไม่

ทราบรายระเอียดนะครับ รับข่าวมา

ช่วยเผยแพร่ เท่านั้น ......

#22 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:18

วันนี้ ผมเห็นข้อความประโยคนี้ของคุณ ตัวตนคุณชัดเจนแล้วครับ
คุณเป็นคนมีปมด้อยจริงๆ

ได้ฤกษ์เล่าเรื่องนี้ให้เพื่อนเสรีไทยฟังเสียที

ผมชอบดูการ์ตูนเจ็บๆแสบๆมาก มีอยู่เรื่องนึงที่ดังมากๆๆๆในหมู่เด็กแนวและคนรุ่นใหม่ ชื่อ FAMILY GUY
ว่าด้วยครอบครัวชนชั้นกลางเพี้ยนๆ บ้านนี้มีหมาพูดได้และแสนจะติสต์และคิดแตกต่าง ชื่อเจ้าไบรอัน
เจ้าไบรอันนี่เป็นนักเขียนอิสระสุดเก๋ไก๋ แนวคิดชอบแหกคอกและอุดมคติล้วนๆ (ประมาณชื่นชมฌองปอลซาร์ต ทำนองนั้น)
จึงแน่นอนว่าเจ้าหมาไบรอันต้องชื่นชมเดโมแครต แล้วด่ารีพับลิกันเช็ดเม็ด

จนโอบาม่าชนะเลือกตั้ง ไบรอันดีใจประสาพวกเสรีนิยม แต่แล้วเขาก็เริ่มรู้สึกว่ารีพับลิกันพูดมีเหตุผลขึ้นมา
แม้เขาจะเกลียดพรรคนี้เยี่ยงขี้ แต่ก็ยินยอมแฝงตัวไปฟังปราศรัย โดยบอกตัวเองแบบเริ่ดๆ้เชิดๆว่า "เรามันพวกหัวก้าวหน้า เปิดใจรับได้ทุกอุดมการณ์"
แต่แล้วเขาก็หลงใหลรีพับลิกันจนถอนตัวไม่ขึ้น คิดว่าอุดมการณ์ของพรรคนี้มันดี มันใช่ มันถูกจริงๆ
จนคิดสมัครเป็นสมาชิกพรรค

วันหนึ่ง สส.ดังแห่งพรรค(เอาตัวจริงมาพากย์ด้วยครับ แต่ผมจำชื่อไม่ได้) มาบอกไบรอันว่า
"คุณคิดดูให้ดีว่าคุณชอบรีพับลิกันจริงหรือ
หรือว่าคุณเป็นคนเสพติดการทำตัวแตกต่างซะจน..
ยังไงก็ขอให้ได้คิดต่าง ขอให้ได้แหกคอก แล้วจะรู้สึกเท่ รู้สึกดี
ทำให้วันนี้ที่เดโมแครตกลายเป็นกระแสหลักไปแล้ว คุณรู้สึกตัวเอง "เหมือนกับคนจำนวนมาก" จึงรู้สึกว่างเปล่า
คุณถึงดิ้นรน "แหกคอก"ออกมาชอบรีพับลิกัน

กลับไปซื่อตรงต่อตัวเองเถอะไบรอัน เลือกเอาสักความเชื่อหนึ่ง ไม่ต้องแตกต่าง ไม่ต้องเท่บ้างได้ไหม แค่ซื่อตรงกับตัวเองอย่างแท้จริงน่ะ"

คนที่ต้องคิดต่าง พูดต่าง ทำตัวต่างตลอดเวลา ไม่รู้จักกาลเทศะ แล้วจะรู้สึกดี มีเอกลักษณ์ขึ้นมา
คนไม่มีปมด้อย จะไม่เป็นหรอกครับ

เพราะเขาแค่ซื่อตรงต่อตัวเอง แค่นี้เขาก็รู้สึกเต็มแล้ว
gladiator 1.jpg

#23 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:21

ได้ยินคำนี้แล้ว นึกถึงตอนไปทางอีสานครับ ตกปลาตัวเล็กขึ้นมาได้ โยนกลับลงไป มีแต่คนต่อว่า โยนกลับลงไปทำไม ตอนนั้น งงมาก ทำไมว่ะ มันยังเล็กปล่อยให้มันโตไม่ดีกว่าหรือไง มันบอกว่า ยังทำปลาร้า โน้นนี้ได้เยอะแยะ มิน่า อีสานถึงแล้ง แล้วไปโทษว่า ธรรมชาติไปเรื่อยเลย
ปล.คงเป็นเฉพาะกลุ่มที่ผมเจอนะครับ.คงไม่เหมารวม

ลูกกบลูกเขียดไข่มดแมงกินขี้มันยังกินเรียบ ไม่เหมารวมด้วยเหมือนกัน

#24 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:25

อย่ามาแดงเทียมเน้อ ไม่เชื่อว่ามีเสื้อแดงจริงอย่าเหมารวม สีส้มๆอะ

#25 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:27

การกระทำในวันนี้..........จะเป็นตำนานให้จดจำ เล่าขานไปสู่ลูกหลานในวันต่อไป

Edited by คนบูรพา, 23 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:27.

ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน