Jump to content

- - - - -

พวกคุณและเสธอ้ายมีวิธีการคัดสรร มีวิธีเลือกกันยังไงครับ คนดีที่จะนำมาบริหารประเทศ

• Please log in to reply
36 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 การเดินทางของหัวใจ

การเดินทางของหัวใจ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:30

ไหนๆหลายคนในเสรีทย ก็ยืนยันชัดเจนสนับสนุนม็อบพิทักษ์สยามของเสธอ้าย

ที่ต้องการจะล้มล้างรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งของประชาชน

เรียกร้องหาเผด็จการทหาร ไม่ต้องการให้นายกปูบริหารอยู่ครบสี่ปีดั่งวาจาที่ลั่นกันออกมา

......ผมเกิดความสงสัยก็เลยอยากจะเรียนถามสักนิดหนึ่งว่า

การแช่แข็งประเทศไทย แล้วเอาระบบที่จะนำเอาคนดีมาบริหารประเทศภายใน4-5ปี

พวกคุณและเสธอ้ายมีวิธีการคัดสรร มีวิธีเลือกกันยังไงครับ คนดีที่จะนำมาบริหาร

#2 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:38

1.ไม่เลวไม่โกง เหมือนบักแม้ว
2. ไม่กลวง ไม่โง่เหมือนอีปู
ฯลฯ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#3 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:45

ไหนๆหลายคนในเสรีทย ก็ยืนยันชัดเจนสนับสนุนม็อบพิทักษ์สยามของเสธอ้าย

ที่ต้องการจะล้มล้างรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งของประชาชน

เรียกร้องหาเผด็จการทหาร ไม่ต้องการให้นายกปูบริหารอยู่ครบสี่ปีดั่งวาจาที่ลั่นกันออกมา

......ผมเกิดความสงสัยก็เลยอยากจะเรียนถามสักนิดหนึ่งว่า

1.การแช่แข็งประเทศไทย แล้วเอาระบบที่จะนำเอาคนดีมาบริหารประเทศภายใน4-5ปี

2.พวกคุณและเสธอ้ายมีวิธีการคัดสรร มีวิธีเลือกกันยังไงครับ คนดีที่จะนำมาบริหาร

1.มีผู้นำกลุ่มองค์การพิทักษ์คนใดประกาศแช่แข็งประเทศไทย...
ทักษิณ ยิ่งลักษณ์ สุกำพล กิตติรัตน์ เฉลิม ณัฐวุฒิ จตุพร ธิดาแดง เจ๋ง ดอกจิก เป็น "ประเทศไทย"ฤๅ.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

2.ไม่บอก.....ฮา

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#4 best

best

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:09

ฯลฯ

โอเคครับ ทราบแล้ว

แล้วจะหาคนแบบที่คุณอยากได้ด้วยวิธีไหนครับ

#5 Ixora

Ixora

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:20

คุณสมบัติข้อแรก "ไ่ม่ใช่ขี้ข้าทักษิณ"
...ความชอบธรรมต้องอยู่บนพื้นฐานของความเป็นธรรม...

#6 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:24

ยังไม่ได้คิด เพราะปูจะอยู่ แปดปี

#7 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:37

ถามกลับดีกว่า ความดีอะไรที่คุณคิดว่า รัฐบาลชุดนี้ดีพอจะบริหารประเทศ??

#8 best

best

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:42

ตอบไม่ได้ก็บอกเถอะครับ ไม่ต้องทำเป็นถามกลับ :lol:

คำถามของคุณผมก็ตอบตามที่กองเชียร์รัฐบาลเขาตอบกัน ไม่เห็นยาก ก็ชอบนโยบาย ชอบการทำงานของนายกฯอะไรประมาณนี้ ก็ผมชอบของผมอ่ะ มีไรป่ะ B)

อ่ะ...ตอบคำถามผมบ้างสิ ตอบได้ไม๊ล่ะ เอาแบบเป็นรูปธรรมสามารถทำได้จริงนะ แบบจินตนาการเพ้อเจ้อไม่เอานะ :lol:

#9 ryukendo

ryukendo

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:46

ตอนนี้ผมอยากได้ผู้นำสายเหยี่ยวครับ :wub:
บ้านเมืองไม่ใช่ของเล่นที่จะทำพังแล้วร้องไห้ขออันใหม่

#10 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:58

จขกท. คุณไปเอามาจากไหนว่า เสธ.อ้ายจะแช่แข็งประเทศไทย ผมไม่เคยได้ยินเลยแม้แต่ครั้งเดียว...ตรวจสอบตามคลิปต่างๆ ที่เป็นข่าวแล้วก็ไม่มี...

ในเมื่อคำถามของ จขกท. ถามในสิ่งที่ไม่มี ดังนั้นคำตอบก็จะหาไม่เจอนะครับ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#11 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:52

สำหรับผม คนที่มีๆอยู่ตอนนี้ก็ได้

แต่

มันต้องมีหน่วยงานอะไรสักอย่างที่มีอำนาจสามารถตรวจสอบนักการเมือง,ตรวจสอบการทำงานของรัฐ ได้โดยไม่ต้องรอใครมาฟ้อง
ที่มีอยู่ตอนนี้มันไม่ค่อยมีอำนาจเกรงกลัวโดนเด้ง โดนไล่ออก ถ้าตรวจเจอทุจริต จับเชิญตัวสอบ นั้นๆเจอจริงก็สั่งฟ้อง
เหมือนกรมอัยการเกาหลีใต้ สามารถตรวจเอง ฟ้องเอง จับเอง จนนักการเมืองเลวบางคนกลัวติดคุก ต้องหนีไปฆ่าตัวตายไม่ก็ยอมลาออกก่อนเยอะไป

Edited by Nabie, 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:53.

#12 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:55

นโยบายเงินมืดจากอ่าวไทย

Edited by Stargate-1, 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:55.

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#13 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:39

ตอบไม่ได้ก็บอกเถอะครับ ไม่ต้องทำเป็นถามกลับ :lol:

คำถามของคุณผมก็ตอบตามที่กองเชียร์รัฐบาลเขาตอบกัน ไม่เห็นยาก ก็ชอบนโยบาย ชอบการทำงานของนายกฯอะไรประมาณนี้ ก็ผมชอบของผมอ่ะ มีไรป่ะ B)

อ่ะ...ตอบคำถามผมบ้างสิ ตอบได้ไม๊ล่ะ เอาแบบเป็นรูปธรรมสามารถทำได้จริงนะ แบบจินตนาการเพ้อเจ้อไม่เอานะ :lol:

ตอบอย่างคุณผมก็ตอบเป็น

คนที่มีนโยบายไม่ขายฝัน ทำได้จริง คนที่กล้าทำกล้ารับ ไม่งุบงิบ ไม่หนีประชุมสภา ไม่บ้าพูดภาษาที่ไม่ถนัด ไม่เอาแต่กู้เอาแต่ใช้เงิน ไม่ช่วยแต่พี่ชาย ไม่ช่วยแต่นายเก่า เอ้า หาได้คนไหน คนนั้นเลยครับ

#14 Pasitnat

Pasitnat

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:55

ไม่มีครับ เพราะนักการเมืองบ้านเราที่มีอำนาจมันเลวบัดซบได้ใจ หน้าด้านไม่อายฟ้าอายดิน จบข่าว
ผมเกลียดนักการเมืองเลวๆ นายทุนเลวๆ มาเฟียและคนทำตัวกักขฬะครับ

#15 miho

miho

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:31

โดยจินตการว่าจะเอาคนดีคนเก่งมาเป็นผู้บริการประเทศ ผมว่าไม่มีทางหรอกครับ ไร้สาระ
ต้องเอาคนที่อยากจะเป็นจริงๆ และต้องมียางอายเมื่อกระทำผิด ต้องพร้อมรับผิดชอบดีกว่าครับ
อีกข้อ ประชาชนที่ไปเลือกตั้ง 4 ปีครั้ง คิดว่าสักแต่เลือกๆๆไป ระบบนี้ใช้คนไทยไม่ได้หรอกครับ รังแต่เป็นเครื่องมือของคนมีตัง มีอำนาจในท้องถิ่น
ถ้าลองให้ประชาชนเลือกตั้งผู้แทน สัก 5 รอบ กว่าจะได้ สส คนหนึ่ง ดูสิครับว่า ประชาชนคนนั้นเขาจะตั้งความหวังกับ สส คนนั้นแค่ไหน
แต่ผมก็จินตนาการไม่ต่างกันเท่าไหร่ 555555
ศัตรูที่ร้ายเหลือ ไม่เท่าเกลือเป็นหนอน

#16 บุรุษเถื่อน

บุรุษเถื่อน

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:49

ผมเอง ดีที่สุด เหมาะสำหรับ การเป็นนายก เพราะผม ไม่พูดดีใส่่ตัว ไม่พูดชั่วให้คนอื่น ผมไม่เคยฆ่าใคร ผมไม่ใช่คนตระกูลชิน ผมไม่เผาบ้านเผาเมือง ผมไม่มีเรื่อง สปก ผมไม่เคยเซ็นรับรองเมียในการค้ำ ผมไม่เคยเอากล้องปลอมมาติด ผมไม่เป็นหุ่นเชิดคนต่างประเทศ ผมไม่สองสัญชาติ ผมไม่หนีทหาร

#17 ฟังทั้งสองฝ่าย

ฟังทั้งสองฝ่าย

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:08

คุณถามเช่นนี้ ผมเสนอ ยิ่งลักษณ์ เช่นเดิมครับ แต่ ขอแค่ นโยบายไหนทำให้ใคร ที่ไม่ใช่ส่วนรวม และเกิดความเสียหาย ผู้ที่เป็นคนกำหนด นโยบาย จะต้องเป็นผู้รับผิดชอบ หรือ ง่ายๆเรียกว่า ผู้ค้ำประกัน
เช่นโครงการรับจำนำข้าว ถ้าเกิดความเสียหาย เกิดขึ้น รัฐบาลต้องรับผิดชอบในค่าเสียหายนี้ และ ห้ามใช้เงินคลัง ให้ใช้เงินส่วนตัว ทรัพย์สินส่วนตัวของ ผู้กำหนดนโยบายนี่
ถ้าจะถามต่อ ว่า แล้วจะรู้ได้ยังไง ว่าคนไหนบ้างต้องร่วมกันรับผิดชอบบ้าง คำตอบคือ ผู้เห็นด้วย หรือ ยกมือสนับสนุนในนโยบายนี้

#18 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:14

ไม่เอาคนคิดจะล้มสถาบันว่ะ

#19 Tam-mic-ra.

Tam-mic-ra.

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:33

คนเรามักไม่รู้หรอกใครเป็นคนดี ใครสร้างภาพหลอกลวงคนอื่น แต่เพราะเหตุเหล่านี้ โลกจึงต้องมีระบอบประชาธิปไตยเกิดขึ้นมา

"คนพาลไร้สติ มักสร้างเรื่องและหลักฐานเท็จโกหก เพื่อคอยใส่ร้ายอีกฝ่ายหนึ่งเสมอ" :unsure:

นาย ''Starเก๋ง'' ฟันธง!  รถเก๋งขับมายิงเสื้อแดง :lol:      http://webboard.seri...แค/#entry842224   ;      http://webboard.seri...-25#entry408954

#20 บุรุษเถื่อน

บุรุษเถื่อน

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:15

คนเรามักไม่รู้หรอกใครเป็นคนดี ใครสร้างภาพหลอกลวงคนอื่น แต่เพราะเหตุเหล่านี้ โลกจึงต้องมีระบอบประชาธิปไตยเกิดขึ้นมา

อั้ยย่ะ แล้วประชาธิปไดย มันคืออะไร ต้องเผาบ้านเผาเมืองด้วยหรือเปล่า

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 02:35

ความถูกต้อง ไม่ได้ถูกกำหนดด้วยเสียงจำนวนมาก

#22 naiare

naiare

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:25

มันอยุ่ที่ถามใคร และเวลาไหน

หลายประเทศปฎิวัติโดยประชาชนก็หาคนดีได้ มันอยู่ประชาชนเห็นดีเห็นงามหรือไม่

อย่างพลเอกเปรม เป็นนายกไม่ได้มาจากเลือกตั้ง แต่นักเลือกตั้งยังไปขอให้มาเป็นนายกรอบสามแต่ท่านไม่เอา

อย่างอานันท์ ตอนแรกก็ยี้ ตอนหลังไปขอมาเป็นอีก

มาตอนนี้ รายการโฆษณานักเลือกตั้งเป็นใหญ่ในแผ่นดินนี้ ถุกที่สุด ทำยังไงก็ได้ โกงก็ไม่มีใครว่า แถมปกป้องอีกถ้าใครมาด่า อันนี้ก็เป็นกระแสประชาชนส่วนใหญ่ตอนนี้ที่ไม่เห็นโรงศพไม่หลั่งน้ำตา

ถ้าเป็นแบบนี้ต่อไป ประเทศไทยก็เป็นระบบฮุนเซนเหมือนเขมร ครองอำนาจสามสิบปี ชนะตลอด แต่ขอทานเยอะที่สุด เหลื่อมล้่ำที่สุด ผู้นำรวย

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า คำว่า ปชต ลักษณะนี้มันจะกินได้ตลอดไปจริงไหม

แล้วถ้าใครทะลึ่งมาพูดแบบเสธ.อ้าย ก็จะกลายเป็นตัวตลกในประเทศแห่งนี้

ประเทศเจริญแล้วทั่วโลกไม่ว่า ฝั่ง ปชต จ๊าหรือสังคมนิยม คอมฯ สิ่งสำคัญอันดับแรกคือ การคอรับชั่น แต่ที่นี่ ไม่ใช่

ที่นี่คือ ถ้าจูงส่วนใหญ่ได้ ทำอะไรก็ได้

เมื่อวานได้คุยกับคุณพ่อ ท่านบอกว่า

นักเลือกตั้งจะบอกว่า เพื่อประชาชน ประชาชนเป็นใหญ่ในแผ่นดิน เขาคือตัวแทนประชาชน

แต่ในสมองของนักเลือกตั้งจะบอกตัวเองอีกอย่างว่า ประชาชนเป็นของกรู

#23 ant

ant

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:07

ฯลฯ

โอเคครับ ทราบแล้ว

แล้วจะหาคนแบบที่คุณอยากได้ด้วยวิธีไหนครับ

คนไม่เลว ไม่โกง ไม่กลวง ไม่โง่ คนมีภูมิรู้ ภูมิธรรม ภูมิฐาน ครองตน ครองคน ครองงาน เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา ในประเทศไทยมีเยอะแยะครับ หาได้ไม่ยากครับ กระบวนการสรรหาคนดีมีมากมายหลายวิธีครับ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#24 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:29

คนดีมีเยอะไปในประเทศ แต่ถ้าใครมาบริหารก็ต้องเจอปมทุจริตมโหฬารของไอเห่แม้ว คิดรึว่าไอเห่แม้วมันจะไม่เอาคนไปไล่ทุบรถหรือเผาอีก แค่รู่ว่าอันเก่าไม่ดีมันโกงยังจะเอามันไว้ทำไม กล้าไล่มันให้ได้ก่อนเถอะวะ แค่หาคนดีๆมาบริหารมีเยอะไป

Edited by Charlie, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:30.

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#25 ant

ant

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:33

ตรรกะนี้ผิดครับ ระบอบประชาธิปไตยเป็นเพียงระบอบการปกครองแบบหนึ่งเท่านั้น
คนดีมีอยู่ในทุกสังคม ทุกระบอบการปกครอง

คนเรามักไม่รู้หรอกใครเป็นคนดี
รู้ครับ คนดี ใครไม่รู้คนดีก็คงจะมีเฉพาะคนที่เกิดมาแล้วไม่ได้รับการอบรมเลี้ยงดู ไม่ได้รับการศึกษา ไม่เกิดการเรียนรู้เท่านั้น
แต่คนดีในแต่ละสังคมมีคุณสมบัติต่างกัน ขึ้นอยู่กับสังคมนั้นๆ กำหนดครับ เช่น บางสังคมอาจจะกำหนดคุณสมบัติของคนดีต้อง โกงแต่แบ่งปัน โกงแต่ทำให้ประเทศเจริญ ปล้นคนรวยมาช่วยคนจน ขึ้นอยู่กับสังคมนั้นๆ

แต่สังคมส่วนใหญ่จะกำหนดคุณสมบัติคนดี คือ คนที่มีคุณธรรม นำธรรมะมาเป็นแนวทางในการดำเนินชีวิต แค่นี้สังคมก็ถือว่าเป็นคนดีแล้ว

#26 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:01

ผมว่า ง่ายนิดเดียว

จังหวัดไหน เลือกพรรคเพื่อไทย ก็ให้ สส. นำเงินของจังหวัดนั้น ที่เก็บมาจากภาษีประชาชนในพื้นที่ ไปใช้ ไปบริหารจัดการเอง ภายในจังหวัดนั้น

อย่าเสือกเอา ภาษีจากจังหวัดอื่นที่เขาไม่ได้เลือกมา เป็นของตัวเอง ก็จะจบ

และคำถามนะ พวกมรึงเก็บกันเอง จะพอสร้างห้องน้ำให้ ส.ส. พวกมรึ่งได้ไหม อันนี้ คือ คำถาม

ดัดจริต จะไปฮุบงบภาษีของประชาชนที่เขาไม่ได้เลือกเองมากินกัน พวกเองทำได้ไหมเอ่ย

อิสาน+เหนือ เก็บภาษีรวมได้เท่าไหร่ ก็ไปบริหารจัดการกันเองได้ไหม อย่ายุ่งกับคนที่ไม่ได้เลือก....

Edited by raksthaban, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:08.

#27 เมพเชือก

เมพเชือก

พรรคเก่าแก่แพ้ซ้ำซาก

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:25

ขั้นตอนคัดสรรคนดีมีดังนี้ครับ

ยุบพรรค เพื่อไทย

ตัดสิทธิ์ สส ปัจจุบัน และ อดีต สส ทุกคน ของพรรคเพื่อไทย พรรคพลังประชาชน พรรคไทยรักไทย เป็นเวลา 30 ปี

ตัดสิทธิ์ ประชาชน ในภาค อิสาน และ ภาคเหนือ เป็นเวลา 30 ปี ห้ามออกเสียงเลือกตั้ง

ผู้ที่จะเป็นนายกรัฐมนตรีคนต่อไป คือ อภิสิทธิ์ เวชาชีวะ เท่านั้น และให้ดำรงตำแหน่งเป็นเวลา 50 ปี

:lol: :lol:

#28 ant

ant

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:33

จังหวัดไหน เลือกพรรคเพื่อไทย ก็ให้ สส. นำเงินของจังหวัดนั้น ที่เก็บมาจากภาษีประชาชนในพื้นที่ ไปใช้ ไปบริหารจัดการเอง ภายในจังหวัดนั้น

อย่าเสือกเอา ภาษีจากจังหวัดอื่นที่เขาไม่ได้เลือกมา เป็นของตัวเอง ก็จะจบ

และคำถามนะ พวกมรึงเก็บกันเอง จะพอสร้างห้องน้ำให้ ส.ส. พวกมรึ่งได้ไหม อันนี้ คือ คำถาม

ดัดจริต จะไปฮุบงบภาษีของประชาชนที่เขาไม่ได้เลือกเองมากินกัน พวกเองทำได้ไหมเอ่ย

อิสาน+เหนือ เก็บภาษีรวมได้เท่าไหร่ ก็ไปบริหารจัดการกันเองได้ไหม อย่ายุ่งกับคนที่ไม่ได้เลือก....

แบบนี้ผมก็ซวยสิครับ จังหวัดผมเขาเลือกมีแต่เผาไทยทั้งนั้น
ผมเสียภาษี แต่ไม่ได้เลือกพวกนั้น ผมไม่ยอมหรอก

เอาแบบนี้ไหม?.....ใครไปยื่นเสียภาษีให้ระบุความจำนงค์ไว้ด้วยว่าต้องการให้พรรคใดนำไปบริหารประเทศ เสร็จแล้วสรุปยอดทั้งหมดว่าพรรคใดได้บริหารงบกี่ล้าน แล้วให้ทุกพรรคนำไปใช้พัฒนาประเทศตามยอดนั้น ส่วนพรรครัฐบาลก็เป็นเพียงมีหน้าที่บริหารและควบคุมการใช้งบประมาณให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ของโครงการเท่านั้น
ส่วนเงินยืมจากต่างประเทศก็ให้เฉลี่ยสัดส่วนตามยอดการเสียภาษีนั้น หารเฉลี่ยให้แต่ละพรรคตามสัดส่วน และส่งคืนเงินกู้พร้อมดอกเบี้ยตามยอดที่รับมา

#29 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:36

ผมว่าคุณเข้าใจผิดพลาดอย่างแรงแล้วหล่ะ ประชาธิปไตยไม่ได้เกิดขึ้นเพราะว่าคนไม่รู้จักความดีหรือว่าสร้างภาพนะ มันเกิดขึ้นจากความเสมอภาคในสิทธิและเสรีภาพในทุกด้านของประชาชน
ที่คุณบอกมานั่นมันระบอบเผด็จการแล้ว

Edited by บุคคลทั่วไป, 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:37.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#30 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:46

ก็ง่าย ๆ ครับเลือกคนที่บริหารเงินของประเทศเพื่อประเทศ ไม่ใช่เพื่อตัวเองหรือพวกพ้องครับ
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#31 raksthaban

raksthaban

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:55

แบบนี้ผมก็ซวยสิครับ จังหวัดผมเขาเลือกมีแต่เผาไทยทั้งนั้น
ผมเสียภาษี แต่ไม่ได้เลือกพวกนั้น ผมไม่ยอมหรอก

เอาแบบนี้ไหม?.....ใครไปยื่นเสียภาษีให้ระบุความจำนงค์ไว้ด้วยว่าต้องการให้พรรคใดนำไปบริหารประเทศ เสร็จแล้วสรุปยอดทั้งหมดว่าพรรคใดได้บริหารงบกี่ล้าน แล้วให้ทุกพรรคนำไปใช้พัฒนาประเทศตามยอดนั้น ส่วนพรรครัฐบาลก็เป็นเพียงมีหน้าที่บริหารและควบคุมการใช้งบประมาณให้เป็นไปตามวัตถุประสงค์ของโครงการเท่านั้น
ส่วนเงินยืมจากต่างประเทศก็ให้เฉลี่ยสัดส่วนตามยอดการเสียภาษีนั้น หารเฉลี่ยให้แต่ละพรรคตามสัดส่วน และส่งคืนเงินกู้พร้อมดอกเบี้ยตามยอดที่รับมา

โอเค ครับ ...............จริงตามที่ท่านท้วงติง
ผม โมโห ลืมตัว ขออภัย อิ อิ

ผมเปียแชร์ ทีไร มีคนได้ทุกที จนไม่รู้ว่า อีกเมื่อไหร่ ผมจะเปียได้ กัวแชร์ล้มจริงๆ เลย เหมือนการเมืองไทย

#32 การเดินทางของหัวใจ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:25

แบะ แบะ แบะ :(

#33 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:05

ขั้นตอนคัดสรรคนดีมีดังนี้ครับ

ยุบพรรค เพื่อไทย

ตัดสิทธิ์ สส ปัจจุบัน และ อดีต สส ทุกคน ของพรรคเพื่อไทย พรรคพลังประชาชน พรรคไทยรักไทย เป็นเวลา 30 ปี

ตัดสิทธิ์ ประชาชน ในภาค อิสาน และ ภาคเหนือ เป็นเวลา 30 ปี ห้ามออกเสียงเลือกตั้ง

ผู้ที่จะเป็นนายกรัฐมนตรีคนต่อไป คือ อภิสิทธิ์ เวชาชีวะ เท่านั้น และให้ดำรงตำแหน่งเป็นเวลา 50 ปี

:lol: :lol:

ไม่ต้อง 50 ปีหรอก แค่ 4 ปีก็จะตายอยู่แล้ว ขอไปพักผ่อนมั่งเหอะ

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#34 tigermao

tigermao

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:18

ไม่ได้เข้ามานาน.. เห็นแล้วอดไม่ได้.. ขอนิด..

คนรวย รวยไม่ได้หรอกครับ.. ถ้าขาดฐาน จากคนที่ด้อยกว่า.. มันเป็น สามเหลี่ยม ฐานด้านล่างกว้าง.. บนยอดเล็กลง...
ดังนั้น.. ถ้าขาดฐานยอดก็ไม่มี..

อย่าคิดแบบนี้เลย การที่เลือกตั้ง 1 คน ต่อ 1 เสียง หลักการนี้คงล้มล้างไม่ได้ง่ายๆ หรอก..

#35 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:17

การแช่แข็งประเทศไทย แล้วเอาระบบที่จะนำเอาคนดีมาบริหารประเทศภายใน4-5ปี

พวกคุณและเสธอ้ายมีวิธีการคัดสรร มีวิธีเลือกกันยังไงครับ คนดีที่จะนำมาบริหาร

เหตุผลการเคลื่อนไหวของเสธ.อ้ายก็คือคำตอบของเสธ.ไม่ใช่หรือ หรือคุณว่ามีอะไรเบื้องหลัง

ส่วนที่ผมขอตอบ ก็ง่ายๆแทบจะมีข้อเดียวเท่านั้น

ขอแค่ ไม่ล้มล้างระบอบการปกครองพระมหากษัตริย์เป็นประมุข
รวมถึงไม่สนับสนุน หรือหลอกใช้ พวกเสื้อแดงล้มเจ้า

เหตุผลอื่นๆคงเลือกกันล่วงหน้าไม่ได้ ดีชั่วก็ให้กฎหมายตัดสิน

แล้วจะไม่พูดกันดีๆหน่อยหรือครับ แบบอย่างประชาธิปไตยของประเทศไหนครับที่เสื้อแดงเห็นว่าดี เหมาะสมกับคนไทย

#36 การเดินทางของหัวใจ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 12:28

ผมไม่ขอพูดเรื่องประชาธิปไตย

กับคนสนับสนุนม็อบแช่แข็งประเทศไทย ที่จะมาล้มล้างรัฐบาล ที่ได้มาจากการเลือกตั้งของประชาชน

เรียกร้องทหารให้ออกมายึดอำนาจ ฝักใฝ่อยากอยู่ใต้ฝ่าตรีนเผด็จทหารครับ :)

#37 kwun

kwun

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:02

ผมไม่ขอพูดเรื่องประชาธิปไตย

กับคนสนับสนุนม็อบแช่แข็งประเทศไทย ที่จะมาล้มล้างรัฐบาล ที่ได้มาจากการเลือกตั้งของประชาชน

เรียกร้องทหารให้ออกมายึดอำนาจ ฝักใฝ่อยากอยู่ใต้ฝ่าตรีนเผด็จทหารครับ :)

ก็ได้ครับ แล้วผมจะคุยเรื่องที่ไม่ใช่ประชาธิปไตยดีกว่านะครับ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน