Jump to content

- - - - -

แต่อย่างไรก็ตามผมต้องกราบแทบเท้าทุกท่านที่กรุณามาให้เกียรติในวันนี้ แม้จะไม่ถึง 1 ล้านคนก็ตาม

• Please log in to reply
8 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:35

วันที่ 24 พ.ย.2555 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อเวลา 17.20 น. พล.อ.บุญเลิศ แก้วประสิทธิ์ (เสธ.อ้าย) ประธานกลุ่มองค์การพิทักษ์สยาม ได้ขึ้นเวทีปราศรัยที่หน้าลานพระบรมรูปทรงม้า แจ้งกับกลุ่มผู้ชุมนุมโดยขอยุติการชุมนุมในครั้งนี้ พร้อมเหตุผลว่า

ประการที่1 ไม่เป็นไปตามข้อตกลงที่ขอให้การชุมนุมยาวไปถึงถนนราชดำเนินเรื่อยไป

ประการที่2 มีการปิดกั้นสกัดกั้น ไม่ให้คนมาจากต่างจังหวัด ตามที่พี่น้องได้ทราบแล้ว พร้อมยืนยันว่า
เราเป็นคนมีเกียรติยศ เกียรติศักดิ์ เราไม่โกหก ไม่มีเงินจ้างให้ใครมาชุมนุม แต่ทุกคนมาด้วยความรักชาติ เทิดทูนราชบัลลังก์

ประการที่3 เจ้าหน้าที่ไม่มีคุณธรรมกับประชาชน ทำร้ายร่างกาย บาดเจ็บไปหลายคน จับไปอีกหลาย ผมถึงไม่อยากให้พ่อแม่พี่น้องผู้รักชาติ เทิดทูนสถาบันที่มารวมกันในวันนี้ เสียชีวิตจากการกระทำของตำรวจ

ประการที่4 จากการสกัดกั้น แม้ว่าในวันนี้เราจะมีคนมาเกิน 5 หมื่น แต่ยังไม่ถึง 1 ล้านตามที่ผมต้องการ เพราะว่าเราถูกสกัดกั้นมาก
แต่อย่างไรก็ตามผมต้องกราบแทบเท้าทุกท่านที่กรุณามาให้เกียรติในวันนี้ แม้จะไม่ถึง
1 ล้านคนก็ตาม

"ต้องขอบพระคุณด้วยความจริงใจ เพราะฉะนั้นเพื่อเป็นการรักษาชีวิตของพวกท่านทุกคน แม้แต่คนเดียวผมก็ยอมไม่ได้ ผมจึงขอยกเลิกการชุมนุม ณ บัดนี้"พล.อ.บุญเลิศกล่าว

ลั่น"เสธ.อ้าย"ตายไปแล้ว ไม่เป็นผู้นำม็อบอีก ยอมรับชุมนุมเสียเปล่า

ต่อมาพล.อ.บุญเลิศให้สัมภาษณ์ยืนยันว่าจะยุติการเป็นผู้นำการชุมนุมไปโดยปริยาย จะไม่ขอเป็นผู้นำการชุมนุมอีก
"ผมพูดไปแล้วว่าคนมาน้อยเลิก ไม่มีครั้งที่3 อีกแล้ว"พล.อ.บุญเลิศ กล่าว

เมื่อถามว่า การชุมนุมครั้งนี้เป็นเพียงการประเมินสถานการณ์ พล.อ.บุญเลิส กล่าวว่า "ไม่ใช่ ผมตั้งใจ ไม่เช่นนั้นผมจะไปบอกหรือว่ามี 2 ครั้งแล้วเลิก ไม่มีการทดลอง การชุมนุมไม่มีการทดลองสำหรับผม"

เมื่อถามว่า การเลิกชุมนุมได้มีการปรึกษาผู้ใหญ่หรือไม่ พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "คุยกับท่านพ่อโพธิรักษ์ คุยกับท่านพล.อ.ปฐมพงศ์ เกษรศุกร์ คุยกับแกนนำคนสำคัญ
ผมเป็นห่วงชีวิตของพี่น้องที่มา ถ้าผมทำเขาตาย ลูกเมียที่อยู่ทางบ้านเขาจะนึกยังไง"

เมื่อถามว่า เสธ.อ้ายมองว่าคืนนี้อย่างไรเสียเจ้าหน้าจะต้องเข้ามาสลายชุมนุมแน่ พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "ผมว่า...ผมว่า ก็ขนาดกลางวันแสกๆยังเล่นเลย กลางคืนจะไปเหลืออะไร"

เมื่อถามว่า การชุมนุมเสียเปล่าหรือไม่ พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "เสียเปล่า แต่ว่าผมบอกประชาชนแล้วว่าพล.อ.บุญเลิศตายแล้ว เขาบอกยังไม่ตาย แต่ผมยืนยันว่าผมต้องตาย"

เมื่อถามว่า จะบอกกับประชาชนที่มาชุมนุมอย่างไร
พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "ต้องขอโทษที่ทำให้เขาต้องยากลำบาก ผมว่าบางคนยังไม่ได้นอนเลยเมื่อคืนก้ยังไม่ได้นอนทั้งคืน"

เมื่อถามถึงการประชุมสภาฯเพื่ออภิปรายไม่ไว้วางใจ พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "ผมบอกแล้วไง ผมไม่สนใจสภาฯ เพราะผมไม่เชื่อในระบบรัฐสภา"

เมื่อถามว่า ถ้าประชาชนในวันนี้ของให้เคลื่อนไหวต่อไป พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "ให้ผมไปทอดผ้าป่า กฐินดีกว่า"

เมื่อถามย้ำว่า ต่อจากไปจะไม่ยุ่งเกี่ยวทางการเมือง การชุมนุม พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "การเคลื่อนไหวทางการเมือง ไม่รับ ไม่รับ"

เมื่อถามว่า กลุ่มองค์การสยามจะจบไปด้วยหรือไม่ พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "ก็สุดแล้วแต่ ก็เวลาเขามาเขาเชิญผม เวลาผมออกผมก็ต้องออก ไม่ทราบว่าเขามีทุนทรัพย์ที่จะทำงานกันต่อไปหรือไม่ เพราะการทำงานต้องมีเงิน"

เมื่อถามว่า เป็นเพราะกลุ่มที่บอกจะมาช่วยไม่มาใช่หรือไม่ พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "ไม่ใช่ๆ"

http://thaiinsider.i...-11-24-11-10-38

Edited by kwan_kao, 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:39.

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#2 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:38

ผมเคารพเหตุผลและการตัดสินใจของเสธฯอ้ายครับ... ^_^

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#3 JUR1ST

JUR1ST

ขาประจำ

ตอบ 24 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:01

ผมเห็นด้วย เพราะสวัสดิภาพและความปลอดภัยของประชาชนนั้นสำคัญที่สุด ขอให้ทุกท่านรักษาตัวเอาไว้ เพื่อที่จะได้มีโอกาสในการใช้สิทธิแสดงออกตามรัฐธรรมนูญอีกครั้ง

#4 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 03:55

ให้คะแนนเสธฺ อ้าย 1000000 คะแนน ครับ

ท่านแพ้เพราะความชั่วร้ายของพวกมัน ส่วนคนเกลียดแม้วและคอยเชียร์ท่านอยู่ที่บ้านกลับไม่ทำอะไรเลยก็เยอะ นอกจากวิจารณ์เมื่อแพ้

ผมนั่งด่าตัวเองที่กะจะไปช่วงค่ำ แต่เลิกเสียก่อนทั้งๆที่ช่วงเช้าจะไปจริงๆก็ไปได้

#5 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:59

ไม่ใช่ความผิดของเสธ.อ้ายเลยครับ

แล้วก็ไม่ใช่ผู้คนจะไม่เต็มทั้งราชดำเนินแบบที่ท่านตั้งความหวังไว้ด้วย ผู้่คนจริงๆเยอะครับ และก็เป็นไปตามนั้น

แต่ตำรวจมันรู้จากการที่ป่าวประกาศเช่นนั้น เลยปิดเส้นทางมัฆวานและสกัดกั้นทุกวิถีทาง อย่างน้อยถ้ามันไม่ปิดมัฆวาน หางแถวก็จะยาวไปจนถึงมัฆวานและเรื่อยต่อไปเรื่อยๆ

คนดีทำในกรอบความดี คนชั่วทำได้ทุกวิถีทาง

ไม่ใช่ความผิดของท่านเลยครับ หนำซ้ำสิ่งที่ท่านทำเป็นวีรกรรมซะด้วยซ้ำต้องยกย่องครับ

ผมเชื่อว่า สิ่งที่ท่านมาทั้งหมดนั้นต้องไม่สูญเปล่าครับ

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#6 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:05

ผมอยู่ที่ที่ชุมนุมเมื่อวันเสาร์

ความจริงประชาชนในนั้นพร้อมที่จะไปต่อโดยเฉพาะกลุ่มที่ถูกตำรวจรังแก

ผมยกย่องเสธ.อ้ายที่ไม่กระหายเลือด ตัดสินใจหยุดการชุมนุม

ไม่เป็นไรครับ ถ้าจะเรียกชุมนุมใหม่มวลชนยังสนับสนุน

สุดท้ายที่ต้องพูดถึงคือความเกลียดชังตำรวจ ตอนนี้ฝังรากลึกเกินถอนแล้ว

#7 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:55

***จาก#1 ผมเชื่อว่าเสธ. พูดจากใจ/จากนิสัยจริงๆ
โดยเฉพาะ "เมื่อถามว่า เป็นเพราะกลุ่มที่บอกจะมาช่วยไม่มาใช่หรือไม่
พล.อ.บุญเลิศ กล่าวว่า "ไม่ใช่ๆ""

**ผมว่าแกคง ไม่ไปขอร้องใครให้มาช่วย แกประกาศว่า แกจะทำอย่างนี
วิธีการนี้ หวังผลอย่างนี้ ใครเห็นด้วยก็มา

***ผมสงสัย
"มันจะปฏิวัติ จับนายกเป็นตัวประกัน" ..ดูท่าคนสักกองร้อยจะทานไม่อยู่
"มีการสั่งทำเสื้อแดง5พันตัว เพื่อใส่ป่วนเป็นมือที่3" ..มลึง ก็ไปจับโรงงานมาขยายผลซิวะ
"จะมีการยิงเอ็ม79" ..ก็ไปเรียกคืนจากเฮียแดง ที่ยึดไปจากทหารซิ
"เสธอ้ายรุ่นเดียวกับสุรยุทธ/เคยเป็นลูกน้องท่านเปรม ทำไมไม่ห้าม" ..ก็เขาไม่เผด็จการแบบมลึงค์
"เป็นการต่อต้าน/ไม่เคารพรธน. ที่ร่างมากับมือ" ..ถุยทำเหมือนตัวเองเคารพ เสียงสั่นเชียวนะมลึง
**มลึงช่วยบอกน้องสาวด้วยว่า รธน.ดีๆ อย่างนี้ ..ห้ามแก้ไขเด็ดขาด

***ไอ้พวกนี้ไปไหนกันหมด ***

**ผมว่าไม้เด็ดสุด ของเสธคือการเปิดคลิป ..มีแต่ได้ ไม่มีเสีย ..ยอดครับเสธ.........

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#8 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:21

ไม่เป็นไรครับ อย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่า
  • ข้าราชการขี้ข้าทักษินมีมาก
  • ตำรวจเลือกข้างนานแล้ว นับแต่นายอดุลเป็นต้นมา

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#9 คนสับปะหลี้

คนสับปะหลี้

สูงสุดแดนสยาม

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:57

ไม่เป็นไรครับ อย่างน้อยก็ทำให้รู้ว่า

• ข้าราชการขี้ข้าทักษินมีมาก
  • ตำรวจเลือกข้างนานแล้ว นับแต่นายอดุลเป็นต้นมา

ข้าราชการขี้ข้าทักษิณมีมากจริงๆครับ แต่ว่าหนึ่งในนั้นไม่ใช่ผมแน่นอน

ไม่ใช่ความผิดของเสธ.อ้ายเลยครับ

แล้วก็ไม่ใช่ผู้คนจะไม่เต็มทั้งราชดำเนินแบบที่ท่านตั้งความหวังไว้ด้วย ผู้่คนจริงๆเยอะครับ และก็เป็นไปตามนั้น

แต่ตำรวจมันรู้จากการที่ป่าวประกาศเช่นนั้น เลยปิดเส้นทางมัฆวานและสกัดกั้นทุกวิถีทาง อย่างน้อยถ้ามันไม่ปิดมัฆวาน หางแถวก็จะยาวไปจนถึงมัฆวานและเรื่อยต่อไปเรื่อยๆ

คนดีทำในกรอบความดี คนชั่วทำได้ทุกวิถีทาง

ไม่ใช่ความผิดของท่านเลยครับ หนำซ้ำสิ่งที่ท่านทำเป็นวีรกรรมซะด้วยซ้ำต้องยกย่องครับ

ผมเชื่อว่า สิ่งที่ท่านมาทั้งหมดนั้นต้องไม่สูญเปล่าครับ

http://www.youtube.com/watch?v=-Ws0146VFtA

Like +++

"ดีใดไม่มีโทษ ดีนั้นชื่อว่าดีเลิศ" - หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต

"คนเราสามารถเปลี่ยนต้นไม้ประหลาด ให้เป็นต้นไม้ศักดิ์สิทธิ์ เปลี่ยนคนผิดให้เป็นพระเจ้า เปลี่ยนสีขาวให้เป็นสีดำ เพียงเพราะความเชื่อของตัวเองเพียงเท่านั้น"

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน