Jump to content

- - - - -

"ช่วยผมด้วย"คำร้องขอจากรถคุมขัง

• Please log in to reply
13 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:48

http://www.posttoday...องขอจากรถคุมขัง

"ผมกำลังยืนบันทึกเหตุการณ์ม็อบอยู่กลางสะพาน จู่ๆไม่รู้แก๊สน้ำตามาจากไหน ฟุ้งเลย จากนั้นมีเตะต่อย แล้วก็โดนจับ" พัฒนศักดิ์ วรรณเดช ช่างภาพสถานีโทรทัศน์ไทยพีบีเอส เปิดเผยขณะที่ยังอยู่ในอาการขวัญกระเจิง น้ำตาไหล หลังจากเจ้าหน้าที่ตำรวจยอมไขกุญแจรถควบคุมตัวผู้ต้องขังปล่อยออกมานั่งพักหายใจในเต็นท์กองอำนวยการข้างทำเนียบรัฐบาลเชิงสะพานมัฆวาน

พัฒนศักดิ์ เป็นช่างภาพประจำสายงานบชน. หรือสายตำรวจแท้ๆ แต่ก็ต้องโดนรวบตัวขึ้นรถควบคุมผู้ต้องขัง เขาเกือบถูกส่งตัวไปไว้ที่กองบังคับการตำรวจตระเวนชายแดน ภาค 1 ต.คลองห้า อ.คลองหลวง จ.ปทุมธานีร่วมกับผู้ชุมนุมกว่า 100 คนในไม่อีกกี่นาทีข้างหน้า ถ้าหากเพื่อนสื่อมวลชนทำเนียบรัฐบาลไม่ทันมาเจรจาขอปล่อยตัว ไม่ต่างกับ สันติ เต๊ะเปีย ช่างภาพหนังสือพิมพ์เอเอสทีวี ผู้จัดการ ที่เป็นช่างภาพสื่อมวลชนประจำทำเนียบรัฐบาล และเป็นเจ้าของรางวัลภาพยอดเยี่ยมหลายองค์กรสื่อ ตกอยู่ในอาการขวัญผวาเช่นกันหลังจากได้รับอิสรภาพ

พัฒนศักดิ์ และสันต์ พยายามยื่นบัตรแสดงตนเป็นสื่อมวลชน ผ่านซี่ลูกกรงเหล็กของรถควบคุมผู้ต้องขัง แต่ทว่า เจ้าหน้าที่ตำรวจก็ไม่ได้ให้ความสนใจพร้อมกับมีคำสั่งให้รีบนำตัวออกจากพื้นที่ เขาทั้งสองพยายามส่งเสียงบอกว่าเป็นนักข่าว ก็ไม่ได้มีใครสนใจอีก จนกระทั่งตัวแทนสื่อทำเนียบรัฐบาลเดินตามหาตัวสองช่างภาพสื่อมวลชนและพบอยู่ในรถควบคุมผู้ต้องขังในสภาพยัดเป็นปลากระป๋อง "ช่วยผมด้วย" คือเสียงที่สื่อสารออกมา

สันติ หรือ เพื่อนๆเรียกกันว่า “สันต์” ผ่านงานถ่ายภาพเหตุการณ์ชุมนุมมาหลายกลุ่ม คุ้นหน้าคุ้นตาเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยประจำทำเนียบรัฐบาลเป็นอย่างดี แต่มาครั้งนี้ถือเป็นคราวเคราะห์เขา เมื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดควบคุมฝูงชนเหมารวมเป็นผู้ก่อความไม่สงบ เพราะการที่ไปสวมปลอกแขนสีเหลือง ซึ่งจริงๆแล้วเป็นสัญลักษณ์ช่างภาพสื่อมวลชนที่องค์กรพิทักษ์สยามออกให้เพื่อปฏิบัตหน้าที่ข่าวการชุมนุม

สันติ หรือ เพื่อนๆเรียกกันว่า “สันต์” ผ่านงานถ่ายภาพเหตุการณ์ชุมนุมมาหลายกลุ่ม คุ้นหน้าคุ้นตาเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยประจำทำเนียบรัฐบาลเป็นอย่างดี แต่มาครั้งนี้ถือเป็นคราวเคราะห์เขา เมื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจชุดควบคุมฝูงชนเหมารวมเป็นผู้ก่อความไม่สงบ เพราะการที่ไปสวมปลอกแขนสีเหลือง ซึ่งจริงๆแล้วเป็นสัญลักษณ์ช่างภาพสื่อมวลชนที่องค์กรพิทักษ์สยามออกให้เพื่อปฏิบัตหน้าที่ข่าวการชุมนุม

#2 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:51

ทั้งสองนอกจากโดนแก๊สน้ำตา ยังถูกเตะเข้าทั้งชายโครง ใบหน้าปูดบวม ร่างกายสะบักสะบอมไม่พอ เครื่องมือทำมาหากิน กล้องถ่ายภาพราคาแพง ก็ถูกกระชาก โดนหยียบจนชำรุดเสียหายในช่วงเหตุการณ์ชุลมุน

พัฒนศักดิ์ บอกว่า ตอนที่มีการยิงแก๊สน้ำตา ไม่มีเสียงประกาศเตือนจากเจ้าหน้าที่ ทำให้เตรียมตัวไม่ทัน แสบหน้าแสบตา หายใจไม่ออก บัตรสื่อมวลชนหล่นหาย จากนั้นก็โดนทำร้าย ถูกจับขึ้นรถควบคุมผู้ต้องขัง

ขณะที่ สันต์ เล่าว่า กำลังอยู่บนรถเครื่องขยายเสียง เพื่อถ่ายรูปผู้ชุมนุมที่กำลังผลักดันตำรวจหวังเปิดแนวสกัดกั้นเปิดทางไปรวมกับผู้ชุมนุมอีกกลุ่มที่สะพานมัฆวาน ทันใดนั้นเจ้าหน้าที่ก็ขว้างแก็สน้ำตาเข้ามาในกลุ่มผู้ชุมนุม ควันฟุ้งกระจายไปทั่วบริเวณ เมื่อถูกควันพิษจากแก๊ส สัน รีบกระโดดลงด้านหน้ารถแล้ววิ่งหลบเข้าไปหาฝั่งตำรวจเพื่อหลบกลุ่มควันทันที

"พอขว้างแก็สกัน ผมก็กระโดดลงจากรถ กล้องเลยพังเอาตอนนั้นเอง พอหลบเข้าฝั่งตำรวจได้ผมยังเดินไปนั่งพักข้างๆตำรวจคนหนึ่ง เป็นเจ้าหน้าที่ชุดควบคุมฝูงชนที่โดนควันพิษแก็สน้ำตาเหมือนกัน เขายังแบ่งน้ำมาให้ผมล้างหน้าอยู่เลย"สัน กล่าว
อย่างไรก็ตาม ขณะนั่งล้างหน้าอยู่นั้นก็มีเจ้าหน้าที่เดินมาจับกดคอ แล้วพยายามเตะเข้าที่ใบหน้าแต่สันเอาแขนป้องกันไว้ได้ จากนั้นก็ลากตัวถูลู่ถูกังจนกระเป๋าโน๊ตบุ๊คขาด เอาตัวไปขังบนรถ

"เราก็ไม่คิดว่าตำรวจจะทำแบบนี้ ที่ผ่านมาไม่ว่าจะกี่ม็อบๆเราบอกว่าเป็นสื่อมวลชนเขาก็เชื่อ แต่นี่ไม่ฟังเลย มาถึงก็มาลากไปเลย เราบอกว่าเป็นสื่อๆ เขากลับบอกว่า สื่อเส่ออะไร ตอนนี้ไม่มีสื่ออะไรทั้งนั้น จับกดคอ เตะมาที่หน้าแต่ยังดีที่ผมเอาแขนบังไว้ได้ แต่น้องช่างภาพจากไทยพีบีเอสโชคร้ายกว่า โดนเตะเข้าที่หน้าไป 2 ที แล้วก็จับเราไปขัง " สันต์ กล่าว

เหตุการณ์ความชุลมุนจนไม่รู้ว่าใครเป็นใคร ทำให้อดนึกถึงคำพูดของ ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง รองนายกรัฐมนตรี ในฐานะหัวโต๊ะกำกับการดูแลสถานการณ์ชุมนุมครั้งนี้ เคยบอกไว้ ต้องการเชิญสื่อมวลชนมาร่วมสังเกตการณ์ชุมนุม เพื่อการันตีการปฏิบัติหน้าที่ไม่ใช่ความรุนแรง

#3 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:58

ไม่รู้คนไหน โดนข้อหา " ถ่ายภาพความรุนแรง "

เกิดมาเพิ่งเคยเห็นนี่แหละ...ไอ้ข้อหา ถ่ายภาพความรุนแรง

ไอ้พวกนักข่าวสงคราม มาเมืองไทยสงสัยต้องประหารชีวิต เพราะรุนแรงกว่า

:D

#4 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:03

เมื่อกี้ยังได้ยินสลัดเป็ดสำรอกออกทีวีอยุ่เลยว่ากำกับเอง โทรสั่งเองกับมือเรื่องคุมม๊อบ ว่าอย่าตี อย่าใช้กำลังเด็ดขาด

แถมมีเหยียดผู้อภิปรายอีกว่าจบอะไรมา อย่างมากก็ตรี ไม่ก็โท ผมว่ามันมีปมเรื่องนี้แน่ๆ

ถรุ๊ยยยยยยยยส์ ให้กับด๊อกออฟลอว์

#5 หนูน้อยอาเลย์นา

หนูน้อยอาเลย์นา

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:05

ยิ่งเป็นการตอกย้ำใหญ่ว่า ตร.ทำเกินกว่าเหตุจริงๆ :angry:

หนูน้อยอาเลย์นา น่ารักจุงเบ

#6 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:06

นักข่าว Thai PBS. โดนเตะเข้าเต็มหน้าครับ ทั้งกล้องแตก ทั้งโดนข้อหา ถ่ายภาพรุนแรง

สุดยอดตำกวดครับ ยุคนี้
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#7 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:10

เมื่อกี้ยังได้ยินสลัดเป็ดสำรอกออกทีวีอยุ่เลยว่ากำกับเอง โทรสั่งเองกับมือเรื่องคุมม๊อบ ว่าอย่าตี อย่าใช้กำลังเด็ดขาด

แถมมีเหยียดผู้อภิปรายอีกว่าจบอะไรมา อย่างมากก็ตรี ไม่ก็โท ผมว่ามันมีปมเรื่องนี้แน่ๆ

ถรุ๊ยยยยยยยยส์ ให้กับด๊อกออฟลอว์

ไอ้เรื่องโอ่ว่าตัวเองจบเอกกฎหมายนี่
เป็นอาหารปากชาวบ้านมาหลายมื้อแล้ว
มันคงกะหน้าด้านพูดไปเรื่อยๆ
จนกว่าคนที่รู้ความจริงของที่มาเพ็ดดีกรีนี้จะเบื่อ
แล้วปล่อยให้ความจริงตายไปพร้อมกะตัวมัน -_-

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#8 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:21

*
POPULAR

ผมขอไม่พูดออะไร..เพราะผมก็เป็นผู้หนึ่งที่อยู่ในที่นั้นค้วย..ผมวิ่งเข้าวิ่งออกทั้งสองฝั่ง..เพื่อเอาน้องๆอาสาพยาบาล.ออกไปช่วย..ผมขอเก็บมันไว้ในใจ..ในทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมเห็น.และรู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น.....แต่มันได้สอนให้เรารู้ได้ว่า..คนดีๆที่รักชาติหวังผลประโยชน์ของชาติมากกว่าส่วนตนนั้นเหลือน้อยเต็มที...แต่ผมก็ได้เห็นนํ้าใจพี่น้องคนไทย.ที่เงินไม่สามารถซื้อได้.ที่ออกมาร่วมกัน...

#9 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:50

ผมขอไม่พูดออะไร..เพราะผมก็เป็นผู้หนึ่งที่อยู่ในที่นั้นค้วย..ผมวิ่งเข้าวิ่งออกทั้งสองฝั่ง..เพื่อเอาน้องๆอาสาพยาบาล.ออกไปช่วย..ผมขอเก็บมันไว้ในใจ..ในทุกสิ่งทุกอย่างที่ผมเห็น.และรู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น.....แต่มันได้สอนให้เรารู้ได้ว่า..คนดีๆที่รักชาติหวังผลประโยชน์ของชาติมากกว่าส่วนตนนั้นเหลือน้อยเต็มที...แต่ผมก็ได้เห็นนํ้าใจพี่น้องคนไทย.ที่เงินไม่สามารถซื้อได้.ที่ออกมาร่วมกัน...

คุณ Kon_thai เป็นหนึ่งใน ส่วนที่เหลือน้อยเต็มที่
ขอบคุณ และฝากขอบคุณไปยังน้อง ๆ ในทีม
ที่เสียสละ และทุ่มเททั้งแรงกาย แรงใจ
ท้อได้แต่อย่าถอยคะ เป็นกำลังใจให้

และขอบคุณสมาชิกเสรีไทยที่น่ารักทุก ๆ ท่าน

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#10 chilife

chilife

น้องใหม่

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:01

เห็นเหลิมให้สัมภาษณ์ก่อนหน้านี้ว่าถ้าตำรวจใช้กำลังซักนิดผมขอลาออก นี่ยังไม่ทันไรตีกันน่วมละ พูดยังกะลมลอยไปลอยมาไม่เคยจำที่ตัวเองพูดซักทีท่านเหลิม
ทำตัวเยี่ยงโจรอย่ายกตัวเป็นผู้เรียกร้องประชาธิปไตย...

#11 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:02

เห็นภาพเมื่อวานแล้ว ยังเชื่อว่าประเทศไทยเดินหน้าไปได้ครับ :D

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#12 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:31

ที่ เสธฯอ้าย ทำลงไปนั้น มันยังไม่จบแค่นี้หรอกครับ......เป็นการปูทางเพื่อส่งไม้ต่อเท่านั้นครับ ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#13 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:34

ที่ เสธฯอ้าย ทำลงไปนั้น มันยังไม่จบแค่นี้หรอกครับ......เป็นการปูทางเพื่อส่งไม้ต่อเท่านั้นครับ ;)

ส่งไม้ต่อ ตลก แล้วท่าน

อภิปราย เอาให้รอดเถอะ ไอ้หอย พุงโล

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#14 ธงไชยคนเขียนโพย

ธงไชยคนเขียนโพย

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:53

ส่งไม้ต่อ ตลก แล้วท่าน

อภิปราย เอาให้รอดเถอะ ไอ้หอย พุงโล

อีหอยเน่า พุงโร หมายถึงอีปูดอกหรือเปล่า

ใครอยู่เบื้องหลังการอุ้มฆ่าเอกยุทธ์ อัญชัญบุตร

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน