Jump to content

- - - - -

.......มนุษย์ ฤๅ อมนุษย์ ......

• Please log in to reply
22 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:21

*
POPULAR

...๑..เจ้าสา-ริกาเอ๋ย..........อย่าหลงเลย เถลไถล

.....คืนมา สู่ป่าไพร...........ใจเจ้าล้า ระโรยแรง

...๒..ปีกหาง เจ้าหมางหมอง...ส่งเสียงร้อง ก็แหบแห้ง

.....ทุกทุกข์ มันทิ่มแทง.......กระทบทั่ว ทั้งตัวตน

...๓..โจรจู่ ประจัญจับ........ก็เกินนับ แน่นถนน

.....พื้นหล้า จราจล.........เจ็บ เจ็บตัว หัวใจตรม

...๔..เจ้ากา-รเวกหวาน......จะสงสาร ฤ สาสม

.....ปล่อยลอย ไปตามลม.....แล้วแต่กรรม เกินบำบวง

...๕..หมอกควัน ฟุ้งตลบ......สนามรบ ฤ เมืองหลวง

.....ผู้เฒ่า ท่านเศร้าทรวง....ล้มลงริม วิถีไทย

...๖..อกโอ้ อึดอัดอก........แลนรก น้ำตาไหล

.....ฝืน ฝืน กลืนเข้าไป.....อนาถหนอ มนุษย์เอย..

>>>๒๕/๑๑/๕๕ <<< ( กาพย์ยานี ๑๑ )..

#2 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:26

ไพเราะ แต่เศร้า

#3 mastermind

mastermind

น้องเก่า

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:29

สุดใจ

#4 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:31

สงครามยังไม่จบ อย่าเพิ่งนับศพทหาร

จำความรู้สึกนี้ให้ดีนะครับ ยังอีกหลายยกครับ

สังคมไทยต้องเรียนรู้ไปพร้อมกัน ก้าวไปด้วยกัน เราจึงจะถึงหลักชัย
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#5 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:33

เรื่องมันน่าเศร้าครับ ผมโดนแก๊ส เล็กน้อย

แต่โดนฝนตอนเย็น ค่อนข้างแย่...

ขอบคุณครับ...( จากสองหู สองตา ที่ข้าเห็น )

#6 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:46

...๕..หมอกควัน ฟุ้งตลบ......สนามรบ ฤ เมืองหลวง

.....ผู้เฒ่า ท่านเศร้าทรวง....ล้มลงริม วิถีไทย

นายกฯยิ่งลักษณ์ รองนายกฯเฉลิม และ ผบ.ตร.อดุล
จะนำไปให้ไพร่เสื้อแดงและมะเขือเทศอ่าน....ฮา

เป็น"ขี้ข้าทักษิณ" ไม่มีวันเป็นดั่งพรรณานี้......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#7 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:48

:( รักษาสุขภาพนะลุง เป็นห่วง...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#8 จูกัดขงเบ้ง

จูกัดขงเบ้ง

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:36

พระฤาษีไม่ค่อยตั้งกระทู้เลย
มากระทู้นี้
แต่งกลอนได้สวยมาก ไพเราะจับใจ และ สะเทือนใจมากกกกๆๆๆ

รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

แผ่นดินนี้ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งนัก ทั้งกษัตริย์ยังทรงคุณธรรมอันสูงส่ง

จำคำนี้ไว้ไปบอกยมบาลเวลาเจ้าลงนรกก็แล้วกัน

#9 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:45

พวกนี้มัน HERE ไงครับ

ใช้วิธีเดิมๆสู้กับมัน ไม่ได้ผลหรอก...
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#10 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 25 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 23:49

เรื่องมันน่าเศร้าครับ ผมโดนแก๊ส เล็กน้อย

แต่โดนฝนตอนเย็น ค่อนข้างแย่...

ขอบคุณครับ...( จากสองหู สองตา ที่ข้าเห็น )

พักก่อนครับพระเจ้าตา แบบนี้เค้าเรียกว่า "ถอยตั้งหลัก" ครับ

เป็นหนึ่งใน "กลยุทธ์การทำศึก" นะครับ :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#11 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 05:40

คุณพี่พระฤๅษี ครับ หาก คุณพี่ฯ จะกรุณาเล่าลำดับเหตุการณ์

ในขณะที่อยู่ระหว่างการชุมนุมให้ เพื่อนเพื่อน และ ตะนิ่นตาญี ฟัง

ก็จักขอบพระคุณ คุณพี่ฯ เป็นอย่างยิ่ง...ตะนิ่นตาญี อยู่ที่ ลานพระบรมรูปฯ

ตั้งแต่เช้าตอนหกโมงกว่ากว่า เดินหา เต๊นท์เสรีไทย ตั้งแต่ ลานพระบรมรูปทรงม้าฯ ไปจนถึง แยกมิกสักวัน

ทั้งฝั่ง ทัพภาค ๑ และ ฝั่ง วังปารุสก์ เดินหาเสีย ๒-๓ เที่ยว หาอย่างไรอย่างไรก็ไม่เจอ

ตอนที่มีการยิงระเบิดแก๊สน้ำตากันที่ มัฆวาฬ นั้น ตะนิ่นตาญี อยู่แถวแถว แยกมิกสักวัน จะไป มัฆวาฬ ก็ไปไม่ได้

เพราะมีทั้ง ตำรวจ กั้น และ แนว barrier ขวางอยู่ ต้องเดินย้อนกลับมาที่ ลานพระบรมรูปฯ

พยายามจะรายงานสถานการณ์ที่เกิดขึ้นมายัง เสรีไทย ก็ทำได้ยากเย็นเสียเหลือเกิน

เลยถามไปทาง "เสรีไทย facebook" ว่า "เสรีไทย webboard" ถูก บล็อก หรืออย่างไร?

ได้รับความกรุณาจาก เพื่อนเพื่อนสองท่าน แจ้งตอบกลับมาว่า คนเข้า เสรีไทย เยอะมาก กว่า ๖๐๐ คน

ตะนิ่นตาญี ถึงร้อง อ๋อ อยู่ในใจ จนมาถึงช่วงบ่ายแล้วจึงค่อย เข้า-ออก webboard ได้คล่องหน่อย

เข้าใจดีว่า คุณ ridkun คงพยายามแก้ไขอย่างสุดฝีมือ จน บอร์ด ใช้งานได้ในระดับหนึ่ง

ถึงตรงนี้คงต้องฝากเรียน คุณ ridkun ไว้ซึ่งปัญหาอันอาจเกิดขึ้นได้ในอนาคต ถึง ความเสถียร ของ บอร์ด

อันมาจากจำนวนคนที่เข้ามาเยอะมาก แต่ก็น่าดีใจแทน คุณ ridkun อยู่ไม่น้อย เพราะนั่นแสดงให้เห็นถึง

ศรัทธา ที่คนส่วนหนึ่งมีต่อ เสรีไทย และนี่คือ ความภูมิใจ ของ คนเสรีไทย อย่าง ตะนิ่นตาญี ครับ

เห็น คุณพี่ฯ เล่าว่าถูกฝนด้วย ซึ่งนั่นก็แปลว่า คุณพีฯ อยู่ในการชุมนุมถึงเกือบเกือบ ๕ โมงเย็น

ตะนิ่นตาญี ก็อยู่ถึงราวราวเวลานั้นครับ หลบฝนอยู่ที่ สำนักพระราชวัง พอฝน เริ่มซาก็ออกมา

ปรากฎว่าถูก น้องฝน หลอกครับ จากเริ่มซาลงก็ตกหนักขึ้นมาอีกทำให้ต้องเปียก ม่ะล่อก-ม่ะแล่ก เหมือน ลูกหมา ตกน้ำ

แล้วทางด้าน คุณพี่ฯ ล่ะครับเป็นอย่างไรบ้าง หากจะกรุณาลำดับเหตุการณ์ ให้ เพื่อนเพื่อนฟังก็จะดี

เพื่อจะได้เห็นภาพที่ขาดวิ่นไปจากการรายงานของ ตะนิ่นตาญี ขอบพระคุณ คุณพี่ฯ ล่วงหน้าครับ

อ้อ....อีกประการหนึ่ง ฉันท์-กาพย์-กลอน ที่ คุณพี่ฯ รจนาออกมา ยามอยู่ใน อารมณ์ศิลปิน นั้น

คุณพี่ฯ เขียนที่ สภากาแฟ นี่แหละครับ เพื่อนเพื่อน จะได้ เห็นกัน-อ่านกัน-ชื่นชมกัน

หาก ท่านผู้ดูแล เห็นว่าไม่ใช่เรื่องเกี่ยวข้องกับ การเมือง ท่านเหล่านั้นก็คงจะดำเนินการย้ายไปอยู่ใน

section อืนอื่นที่เกี่ยวข้องเองหรอกครับ แหะแหะแหะ...เหล่า ท่านผู้ดูแล ทั้งหลายอย่าพึ่งดุ ตะนิ่นตาญี นะครับ :D

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๖ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๕.๔๐ นาฬิกา

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#12 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:11

คารวะทุกท่านที่ออกไป รบกับโจรในเครื่องแบบ ครั้งนี้ด้วยหัวใจค่ะ

ไฟถูกจุดขึ้นมาแล้ว แม้จะเป็นดวงเล็ก ๆ แต่ด้วยกระแสลมที่กำลังกระพือโหม ไม่นานมันก็จะลุกโชนค่ะ

รักษาสุขภาพด้วยนะคะ ท่านฤาษี ท่านตะนิ่น และทุกท่านที่ไปร่วมรบมา

Now!  Restart Thailand  

#13 ชายน้ำ

ชายน้ำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 26 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 07:19

สวัสดีทุกท่านครับ

ผมออกจากที่ชุมนุมตั้งแต่ก่อนฝนตกเพราะมีงานของสมาคมนักเรียนเก่าฯที่ผมมีส่วนรับผิดชอบอยู่ด้วย

ได้ข่าวการยุติการชุมนุมช่วงหัวค่ำก็ไม่ได้รู้สึกเสียใจอะไร กลับนึกยกย่องเสธ.อ้ายที่เป็นคนไม่กระหายเลือด

ที่ผู้ชุมนุมไม่ลืมคือตำรวจครับ ความคับแค้นใจที่มีต่ออมนุษย์เหล่านี้คงได้มีการชำระกันสักวัน

#14 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:05

สวัสดีทุกท่านครับ

ผมออกจากที่ชุมนุมตั้งแต่ก่อนฝนตกเพราะมีงานของสมาคมนักเรียนเก่าฯที่ผมมีส่วนรับผิดชอบอยู่ด้วย

ได้ข่าวการยุติการชุมนุมช่วงหัวค่ำก็ไม่ได้รู้สึกเสียใจอะไร กลับนึกยกย่องเสธ.อ้ายที่เป็นคนไม่กระหายเลือด

ที่ผู้ชุมนุมไม่ลืมคือตำรวจครับ ความคับแค้นใจที่มีต่ออมนุษย์เหล่านี้คงได้มีการชำระกันสักวัน

ถ้าเราไม่มีสตรีอำมหิตหลอกว่าโง่เขลาเบาปัญญาเป็นผู้นำประเทศ....
ตำรวจมะเขือเทศคงไม่ทารุณกรรมผู้ชุมนุมอย่างที่เป็น....

การออกคำสั่งย้ายทางเข้าไปมาจากด้านหนึ่งไปอีกด้านหนึ่ง
ทำให้บรรดาผู้สูงวัยเดินกันขาขวิด
แขว่งไปมาต้องมองหน้ากันและกันเป็นกำลังใจ

ขอให้บาปกรรมนี้ทำให้หล่อนไม่มีแผ่นดินอยู่เหมือนพี่ชายนักโทษ........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ขอแก้ไขเพิ่มคำว่า"มี"...

Edited by ปุถุชน, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:05.

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#15 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:52

ต้องขออภัย เพื่อน สรท ทุกท่าน เมื่อวานผมไม่ได้เข้า แก๊ส โดนเพราะ
ลมพามา.ตาเราก็ไม่ค่อยดีอยู่แล้ว น้ำตาไหลเล็กน้อย แต่ไหลเพราะ
แก๊ส หรือ เห็นสิ่งที่ ทำให้สังเวชสลดใจ. ก็บอกไม่ได้ ไม่เคยเป็นแบบนี้
ความจริงอยู่ในเหตุการณ์แบบนี้มาหลายครั้ง โหดกว่านี้ก็เคย เห็นว่า-
ไม่มีครั้งใด จะโหดเท่า (6 ตุลา.-พฤษภา ทมิฬ ) แต่นั่น สมองมันมีแต่
โทษะ..แต่ครั้งนี้ สายตาที่มองเห็น ความรู้สึกที่เกิด มันไร้โทษะสิ้นเชิง
มีแต่ความเศร้าใจ หดหู่ จะเข้าช่วยก็ไม่คร่องตัวเหมือนก่อน และก็อยู่
แนวหลัง แต่ไม่ห่างนัก เห็นเหตุการเต็ม สองตา ถ้าเป็นก่อนนี้ จะโกรธ
มากและวิ่งเข้าใส่. เสียงรอบข้างที่ได้ยิน โธ่เอยย ทำได้ ดูซิ ไปช่วย-
ป้าเร็ว. ไอ้หนุ่ม เอาตาแกออกมา. ฯลฯ สารพัด คำพูด มันติดตา และ-
ฝังในความรู้สึก ตอนนั้น..นังตัวเล็กมันโทรเข้า ก็ติดๆดับ ๆ กลัวมันจะว่า
เพราะมันไม่ให้ไป.มาช้ำใจต่ออีก เมื่อพวกเขา ออก FREE TV รายงาน
ไปคนละอย่างเลย เขากล้าพูดได้อย่างไร ? เขาไม่รู้สึกละอายบ้างหรือ ?
ที่พูดไม่ตรงกับเหตุการณ์จริงเลย.. คุณตะนิ่นตาญี ครับ กว่าจะเดินอ้อม
มาเข้าทางวัดเบญจฯ ได้ เหนื่อยมาก ก็เจ้าหน้าที่เขาให้เดินไปเข้าทางนั้น
ก็มารู้อีกว่า ( ทางมัฆวาน โดนแก๊ส เสธฯ อ้ายยังไม่ได้ทำพิธี ) แสดงว่าเขา
ยิงแก๊ส ตั้งแต่ยังไม่เปิดเวทีลานพระบรมรูปฯ ผมนั่งลงด้วยความเหนื่อยอ่อน
และก็ขยับไปไหนไม่ได้แล้ว ติดต่อโทรก็ไม่สะดวก ปลงสังขารน่าจะไม่อำนวย
แล้ว สะเทือนใจมาก แผน..แยกแล้วทำลาย..เขาทำได้ผล คืนนั้น ถ้ายังอยู่
เชื่อว่า กองกำลังชุดดำ ต้องถล่มตายเป็นเบือ..ผมคิดเองนะว่า ( พวกเขาไม่มี-
อำนาจรัฐฯ ) เขายังถล่มบ้านเมือง เผาทำลายสารพัด ( แล้วตอนนี้อำนาจรัฐฯ)
อยู่ในมือเขา เชื่อว่าเขาทำแน่.เพราะตั้งแต่เผาบ้านเมือง กองกำลังชุดดำ ก็
หายไป อยู่ในอุปการของใคร..ทุกคนคงรู้ ว่ากองกำลังเสธฯแดงหายไปไหน
ผมเชื่อว่าพวกเขาจะเรียกใช้ เมื่อถึงเวลา . ขอขอบคุณเพื่อน สรท ทุกท่าน
ผมเขียนบทกวีไว้ ๒ สำนวน สำนวนที่นำมาลงนี้ เห็นว่า อ่อนและตรงกับ-
เหตุการณ์ ...แต่ยังมีอีกสำนวน แปะอยู่ หน้าเพจ. ไม่กล้านำมาลง เพราะ
เข้ม กระบวนบรรยายเป็น..พิโรธวาทัง ...ตามหลัก ฉันทลักษณ์.ใครอยากอ่าน
เชิญหน้าเพจ.นะครับ ขอขอบคุณ ทุกท่าน...สวัสดีครับ..
อ้อ..สำนวนอยู่หน้าเพจชื่อ ( ทักทิณ ทรถึก มฤตยู ยมขัณฑ์ )

#16 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:18

ได้เห็นภาพชายคนที่นั่งอยู่ท้ายกะบะ และมีเลือดไหลอาบ
ก็เศร้าใจแล้ว

พอมาเห็นภาพชายที่ล้มลงไปบนพื้น แล้วคนชั่วถือไม้กระบอง
น้ำตาคลอเบ้าเลย สงสารมาก
ลักษณะชายคนที่ล้ม ดูดี สุภาพ ไม่ใช่หยาบกร้าน ถ่อยเถื่อน

คนสารเลว ชอบทำร้ายคนแก่ คนไม่มีทางสู้
คราวที่แล้วที่กองปราบ ก็อย่างนี้รุมทำร้ายคนแก่

ถ้าพวกสารเลวนี้มีชีวิตอยู่จนถึงวัยชรา
แล้วโดนกับตัวเอง ภาพเหล่านี้จะย้อนเข้ามาในสมองมัน ตอนที่มันโดนกระทำหรือเปล่า
ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#17 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:54

.....๑..เชื้อชั่ว มั่วฉาว คาวข้น
.....พิษพ่น พร่ำเพรื่อ เหลือหลาย
.....สยองสยิว หิวหื่น หมื่นชาย
.....เลวร้าย ร่านราค กากสกุล

.....๒..จตุบาท ชาติเชื้อ เหลือขอ
.....เกิดก่อ กักขฬะ ถ่อยสถุล
.....รากษส กฏกรรม ค้ำจุน

.....เนรคุณ คดงอ ธรณี

.....๓..เปรตปลุก บุกบอก กลอกกลิ้ง
.....สั่งสิง สัตว์สัม-ภเวสี
.....โหดโหย โปรยพิษ ฤทธี
.....กาลี ร้อยเล่ห์ เพทุบาย

.....๔..ย้อนยอก หลอกพราง ล้างผลาญ
.....สังหาร ราญไล่ ใจหาย
.....วิถีเถื่อน ถลาถลำ ล่าทำลาย
.....กระจัดกระจาย โจมจู่ หมู่ชน

.....๕..ทักทิณ ทรถึก คึกฆาต
.....อาละวาด *** ทั่วถนน
.....ร้ายเลว โรมรัน พันพล
.....สุดทน ทนท้อ ทรมาน

.....๖..ฝูงผี ปีศาจ กลาดเกลื่อน
.....เชือดเฉือน ฉ้อฉล ผลผลาญ
.....อัปรีย์ ขี่ขัณฑ์ จัณฑาล
.....ดิรัจฉาน ฉวยฉก ลกแผ่นดิน......

>>> ๒๖/๑๑/๕๕ <<< พระฤๅษี......

ชื่อ ทักทิณ ทรถึก มฤตยู ยมขัณฑ์

ตะนิ่นตาญี ได้ขออนุญาต คุณพี่พระฤๅษี นำเอา กาพย์ หกบาท นี้ ของ คุณพี่ฯ

ซึ่งได้เขียนลงไว้ใน facebook ของ คุณพี่ฯ เอง มาลงไว้

เพราะเห็นว่าน่าสนใจ และควรที่จะนำเอามาเผยแพร่ต่อไป

ขอบพระคุณ คุณพี่พระฤๅษี มากครับ ที่ได้เล่าให้ฟัง เหตุการณ์ ในส่วนที่ คุณพี่ฯ ได้ประสพมา

สิ่งหนึ่งที่ ตะนิ่นตาญี อ่านแล้วรู้สึก สะท้อนใจ นั่นก็คือ เรื่อง อายุ

นั่นสินะครับ คุณพี่ฯ ใจมันสั่งให้ทำ แต่ ร่างกายมันไม่ยอมทำ ตามใจที่สั่งมา

ไว้คราวหน้าเอาใหม่ครับ ไปด้วยกัน กับ ตะนิ่นตาญี เป็น ตาแก่ สองคน คอยช่วยกันครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอังคารที่ ๒๗ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๕

เวลา ๑๖.๕๔ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#18 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:29

ขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญี ผมไม่กล้านำมาลง เพราะมีคำ

หลายคำ กลัวไม่ผ่านแล้วจะเสีย อรรถรส บทกวี...เพราะ

คำร้อยกรองมันเชื่อมโยงกันหมด และมีคำเก่า ๆ หลายคำ

เกรงว่าถ้าขาดหาย ผู้อ่านจะจับประโยคไม่ถูก คิดแล้วก็เลย

ไม่กล้านำมาลง แต่ตามมาดูแล้วทุกคำก็อยู่สมบูรณ์ดี ก็ต้อง

ขอบคุณอีกครั้ง..( ลกแผ่นดิน..แก้ไขแล้วเป็น...รกแผ่นดิน )

#19 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:38

คุณพี่พระฤๅษี ครับ หาก คุณพี่ฯ จะกรุณาเล่าลำดับเหตุการณ์

ในขณะที่อยู่ระหว่างการชุมนุมให้ เพื่อนเพื่อน และ ตะนิ่นตาญี ฟัง

ก็จักขอบพระคุณ คุณพี่ฯ เป็นอย่างยิ่ง...ตะนิ่นตาญี อยู่ที่ ลานพระบรมรูปฯ

ตั้งแต่เช้าตอนหกโมงกว่ากว่า เดินหา เต๊นท์เสรีไทย ตั้งแต่ ลานพระบรมรูปทรงม้าฯ ไปจนถึง แยกมิกสักวัน

ทั้งฝั่ง ทัพภาค ๑ และ ฝั่ง วังปารุสก์ เดินหาเสีย ๒-๓ เที่ยว หาอย่างไรอย่างไรก็ไม่เจอ

ตอนที่มีการยิงระเบิดแก๊สน้ำตากันที่ มัฆวาฬ นั้น ตะนิ่นตาญี อยู่แถวแถว แยกมิกสักวัน จะไป มัฆวาฬ ก็ไปไม่ได้

เพราะมีทั้ง ตำรวจ กั้น และ แนว barrier ขวางอยู่ ต้องเดินย้อนกลับมาที่ ลานพระบรมรูปฯ

พยายามจะรายงานสถานการณ์ที่เกิดขึ้นมายัง เสรีไทย ก็ทำได้ยากเย็นเสียเหลือเกิน

เลยถามไปทาง "เสรีไทย facebook" ว่า "เสรีไทย webboard" ถูก บล็อก หรืออย่างไร?

ได้รับความกรุณาจาก เพื่อนเพื่อนสองท่าน แจ้งตอบกลับมาว่า คนเข้า เสรีไทย เยอะมาก กว่า ๖๐๐ คน

ตะนิ่นตาญี ถึงร้อง อ๋อ อยู่ในใจ จนมาถึงช่วงบ่ายแล้วจึงค่อย เข้า-ออก webboard ได้คล่องหน่อย

เข้าใจดีว่า คุณ ridkun คงพยายามแก้ไขอย่างสุดฝีมือ จน บอร์ด ใช้งานได้ในระดับหนึ่ง

ถึงตรงนี้คงต้องฝากเรียน คุณ ridkun ไว้ซึ่งปัญหาอันอาจเกิดขึ้นได้ในอนาคต ถึง ความเสถียร ของ บอร์ด

อันมาจากจำนวนคนที่เข้ามาเยอะมาก แต่ก็น่าดีใจแทน คุณ ridkun อยู่ไม่น้อย เพราะนั่นแสดงให้เห็นถึง

ศรัทธา ที่คนส่วนหนึ่งมีต่อ เสรีไทย และนี่คือ ความภูมิใจ ของ คนเสรีไทย อย่าง ตะนิ่นตาญี ครับ

เห็น คุณพี่ฯ เล่าว่าถูกฝนด้วย ซึ่งนั่นก็แปลว่า คุณพีฯ อยู่ในการชุมนุมถึงเกือบเกือบ ๕ โมงเย็น

ตะนิ่นตาญี ก็อยู่ถึงราวราวเวลานั้นครับ หลบฝนอยู่ที่ สำนักพระราชวัง พอฝน เริ่มซาก็ออกมา

ปรากฎว่าถูก น้องฝน หลอกครับ จากเริ่มซาลงก็ตกหนักขึ้นมาอีกทำให้ต้องเปียก ม่ะล่อก-ม่ะแล่ก เหมือน ลูกหมา ตกน้ำ

แล้วทางด้าน คุณพี่ฯ ล่ะครับเป็นอย่างไรบ้าง หากจะกรุณาลำดับเหตุการณ์ ให้ เพื่อนเพื่อนฟังก็จะดี

เพื่อจะได้เห็นภาพที่ขาดวิ่นไปจากการรายงานของ ตะนิ่นตาญี ขอบพระคุณ คุณพี่ฯ ล่วงหน้าครับ

อ้อ....อีกประการหนึ่ง ฉันท์-กาพย์-กลอน ที่ คุณพี่ฯ รจนาออกมา ยามอยู่ใน อารมณ์ศิลปิน นั้น

คุณพี่ฯ เขียนที่ สภากาแฟ นี่แหละครับ เพื่อนเพื่อน จะได้ เห็นกัน-อ่านกัน-ชื่นชมกัน

หาก ท่านผู้ดูแล เห็นว่าไม่ใช่เรื่องเกี่ยวข้องกับ การเมือง ท่านเหล่านั้นก็คงจะดำเนินการย้ายไปอยู่ใน

section อืนอื่นที่เกี่ยวข้องเองหรอกครับ แหะแหะแหะ...เหล่า ท่านผู้ดูแล ทั้งหลายอย่าพึ่งดุ ตะนิ่นตาญี นะครับ :D

ตะนิ่นตาญี

วันจันทร์ที่ ๒๖ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๕๕

ต้องขอโทษท่าน ตะนิ่นตาญี ด้วยครับที่ทำให้หาเต้นไม่เจอ..เพราะป้ายที่จะติดเต้นท์เอากลับมาไม่ได้จากเต้นท์ที่พ่านฟ้าและมัฆวานโดนตำรวจเอาไปรองนอนครับ..เราเลยเอากระดาษมาเขียนป้ายชื่อคิดไว้แทนครับ..
เต้นท์เราอยู่ครงนี้ครับ..เยื้องๆกับห้องนํ้าครับ....ในรูปเบ่ายสามโมงกว่าๆ

รูปนี้ตอนแปดโมงเช้าเกืยบเก้าโมงตอนที่โดนชุดแรก..

Edited by kon_thai, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:44.

#20 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:41

ตะนิ่นตาญี

ต้องขอโทษท่าน ตะนิ่นตาญี ด้วยครับที่ทำให้หาเต้นไม่เจอ..เพราะป้ายที่จะติดเต้นท์เอากลับมาไม่ได้จากเต้นท์ที่พ่านฟ้าและมัฆวานโดนตำรวจเอาไปรองนอนครับ..เราเลยเอากระดาษมาเขียนป้ายชื่อคิดไว้แทนครับ..
เต้นท์เราอยู่ครงนี้ครับ..เยื้องๆกับห้องนํ้าครับ....ในรูปเพิ่งจะแปดโมงเช้ากว่าๆ

ตรงข้าม วังปารุสก์ หรือครับ คุณคนไทย?

ตะนิ่นตาญี

#21 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:49

ตะนิ่นตาญี

เต้นท์เราอยู่ครงนี้ครับ..เยื้องๆกับห้องนํ้าครับ....ในรูปเพิ่งจะแปดโมงเช้ากว่าๆ

ตรงข้าม วังปารุสก์ หรือครับ คุณคนไทย?

ตะนิ่นตาญี

ใข่ครับ..อยู่ติดกับยุวชนพิทักษ์สยามครับ..มาขอลงตรงนี้แทนครับ...

#22 kon_thai

kon_thai

ขาประจำ

ตอบ 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:15

ภาพสิ่งที่เกิดขึ้น

http://www.facebook....468555809853166

http://www.facebook....468629456512468

http://www.facebook....468577019851045

Edited by kon_thai, 27 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:20.

#23 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 10:17

อยากปล่อย ให้ลอย ไปตามลม...ขื่นขม มันค้าง อยู่กลางใจ

.....เรื่องมันก็ยุติแล้ว สิ่งที่เราควรตาม คือ คลิป หมิ่นฯ ที่เสธฯ-

อ้าย นำมาเปิด ดูว่ารัฐฯ จะดำเนินการแบบไหน?อย่างไร? อีก-

เรื่องหนึ่งคือ ตำรวจทำกับประชาชน ( เกินกว่าเหตุ) จริง ๆ แล้ว

เรื่องนี้ ได้รู้เห็นกับตนเอง. และน่ารังเกียจมากขึ้น ที่ ข้าราชการ

ชั้นผู้ใหญ่ ขาดวุฒิภาวะในการออกมาแถลงข่าว เป็นที่น่าละอาย

คิดไม่ถึงว่า...วงการตำรวจ จะตกต่ำถึงเพียงนี้ ... เศร้าใจ..

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน