Jump to content

- - - - -

อยากถามทุกท่านเพื่อเข้าใจคำศัพท์ทางการเมือง คำว่า "ตีกิน" และคำว่า "ตีปลาหน้าไซร" หมายความว่าอย่างไรครับ

• Please log in to reply
29 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนไม่ธรรมดา

คนไม่ธรรมดา

น้องใหม่

• Banned

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:32

ได้ยินนักการเมืองพูดบ่อย แต่ยังไม่เข้าใจถึงความหมาย รบกวนผู้รู้ช่วยขยายความและอธิบายด้วยครับ

#2 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:02

เหอ เหอ เหอ มันคงไม่ใช่ศัพท์ทางการเมืองหรอกครับ สองคำนี่
ใช้ได้ทั่วไป กับเรื่องหรือเหตุการณ์ที่มันเข้ากับคำสองคำนี้นั่นแหละ
มันเป็นคำที่เขาเรียกว่า "สำนวนไทย" มังครับ 5555

ตีกิน ก็ ไม่ทำแต่จะกิน 555 คล้าย ๆ ฉวยโอกาส นั่นแหละ

ตีปลาหน้าไซ ก็ ปลามันจะเข้าไซอยู่แว้ว ดันไปตีมัน คล้าย ๆ วู่วาม
ใจร้อนเกิน นั่นแหละครับ 555

รู้มาคร่าว ๆ แค่นี้แหละครับ รอผู้รู้จริงอธิบายความต่อละกัน 555

#3 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:34

ตีกิน - น่าจะเป็นเรื่องของการฉกฉวยโอกาสเอาประโยชน์ที่ไม่ควรได้หน่ะครับ

ตีปลาหน้าไซ - น่าจะหมายถึงมักง่ายดักรอเอาผลประโยชน์ที่กำลังมาถึง กระมังครับ :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#4 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 28 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:02

ตีกินน่าจะเป็นศัพท์ทหาร ความหมายน่าจะเป็นการฉวยโอกาสเมื่อสถานการณ์เข้าทาง
ตีปลาหน้าไซ หมายถึงปลากำลังจะเข้าไซคนอื่นแล้วตัวเองชิงตีเอากอ่นที่จะเข้าไซเขา

#5 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:24

ตีกิน - หมายถึง การแอบอ้างผลงาน ขอมีส่วนร่วม หรือขอผลประโยชน์ด้วย โดยที่ตนไม่ได้ทำอะไรเลย ทำให้ัคนเข้าใจผิดว่า เป็นผลงานของตน หรือตนมีส่วนร่วม มีส่วนสำคัญในผลสำเร็จเหล่านั้น
เช่น นายหนึ่ง ทำงานหามรุ่งหามค่ำ ทุ่มเทเต็มที่ จนทำให้งานสำเร็จ ส่วนคนอื่นมามั่ง ไม่มามั่ง โดดมั่ง โยนงานมั่ง พอวันประชุมสรุปผลงาน ไอ้สองชิงลุกขึ้นมารายงานผลงานต่อ ผจก. ว่า แผนกเราทำได้ผลสำเร็จดังนี้ครับ ผมเนี่ย ให้การสนับสนุนตลอดมา (ทั้งที่จริงๆ แล้วไม่เคยโผล่หัวมาเลย) ทำทุกอย่าง เป็นคนสั่งการทั้งหมดเลย พนักงานในแผนกก็ช่วยๆ กันทุกคนครับ ทุกคนพยักหน้า จริงมั้ยหนึ่ง? ก็ช่วยๆ กัน..
ไอ้หนึ่ง นั่งอ้าปากหวอ

ตีปลาหน้าไซ - หมายถึง ขัดแข้งขัดขาคนอื่นเขา ทั้งๆ ที่เขาพยายามทำมาแทบตาย คล้ายๆ กับมือไม่พาย เอาเท้าราน้ำนั่นแหละ แต่อันนี้แย่กว่ามากคือ เขาืำทำมาแทบตาย จะสำเร็จอยู่แล้ว ไปขวางซะงั้น เหมือนกับ เอา ไซ (อุปกรณ์ดักปลาประเภทหนึ่ง) ไปดักปลา กำลังจะได้ปลาอยู่้แล้ว อีกคนดันเอาไม้มาตีปลาตัวนั้นซะก่อน ปลาก็ตกใจหนี จับไม่ได้ เสียแรงเสียเวลาเปล่า ไม่ได้อะไรเลย หรือ ไม่ก็ตีได้ ปลาตาย แล้วก็บอกว่า ปลานี้กรูตีได้นะสาดด เพราะฉะนั้นมันเป็นปลาของตรู แบบหน้าด้านๆ (กรณีนี้น่าจะจบที่ มวยศึกวันชิงปลา ซะเป็นส่วนใหญ่)

น่าจะประมาณนี้

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#6 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:15

ตีกิน หมายถึง ฉวยโอกาส
ตีปลาหน้าไซ หมายถึง เข้าไปขัดขวางผลประโยชน์ของผู้อื่น

จุดจบคนพวกนี้ดูไอ้แม้วไว้เป็นอุทธาหรณ์ จนปานนี้ยังหาทางกลับบ้านไม่ได้

Edited by Fus Ro dah, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 01:16.

เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#7 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:07

ไม่เข้าใจว่าทำไมเดี๋ยวนี้คนไม่ค่อยรู้จักสำนวนไทยกันเลย
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#8 Domie V

Domie V

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:24

ตีกิน ไม่รู้จัก ...
รู้จักแต่ ตีโง่ สเปโต คูณ สอง :D

The power of the people is stronger than the people in power
ตั๊น จิตภัสร์ ภิรมย์ภักดี

#9 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:32

รู้จักแต่ ตีโง่ สเปโต คูณ สอง :D

แล้วรู้จัก ตีสองหน้า มั่ย!!

ไม่ใช่ฉลาด แล้วทำโง่นะ
นี้มันโง่ตลอด แต่ทำเสร่อว่า ตรูฉลาดนะ

Edited by redfrog53, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:34.

#10 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:34

<_< จ่ายรอบวงด้วยจิ่ อย่าอมๆ
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#11 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:42

แล้ว..

ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จ ละครับ...

ผมว่ามันสำนวนการเมืองแน่ๆ.. เพราะ คุณครูอนุบาลหมีน้อย ไม่ได้สอนไว้เลย...
ไม่ทราบว่า มันมีที่มาอย่างไร... และแปลว่าอะไรครับ...

ไหนๆก็ไหน...

แถมอีกอันนึงเพิ่งนึกได้...

ตีท้ายครัวเอาเมียเพื่อน

จะมีใครรู้ไหมหว่า... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#12 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 09:58

ตีกิน และตีปลาหน้าไซ เพื่อนๆอธิบายไปหลายคนแล้ว

นึกถึงอีกคำคือ ตีหัวเข้าบ้าน

คือฉกฉวยโอกาสเล็กๆน้อยๆที่คนเผลอหรือไม่ทันใส่ใจมีสมาธิ ลอบกัดคนอื่นเล็กๆน้อยๆแบบชายนุ่งกระโปรง
กระทำการเสร็จก็แอบไปคิกๆคักๆยิ้มน้อยยิ้มใหญ่ในที่กำบังที่มุดหัวเข้าไปว่ากระทำการกัดผู้อื่นได้สำเร็จแล้ว

เป็นฮีโร่อุปโลกอิ่มอารมณ์ในพลังที่ตนคิดไปเองว่า "มี" ระวังจะได้ไปชูมือชูไม้หน้าคุกเฉพาะวันเข้า
แต่น้ำตาตกในทุกวันที่ผ่าน เพราะมิตรเมินแม้นหมูหมาไม่มามอง

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#13 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 11:20

ยกตัวอย่าง
ตีกิน หมายถึง คำสอนของศาสดา ที่ว่า ศาสดาเหนื่อยยากจัดม็อบล้มรัฐบาลจนสำเร็จ แมงสาปฉวยโอกาส ขึ้นเป็นรัฐบาลโดยไม่ลงแรง

ตีปลาหน้าไซ หมายถึง ศาสดาจัดม็อบ ตั้งกล่องบริจาค มานาน จู่ๆก็มีม็อบเสธ ขึ้นมา ไม่ขอบริจาค เลยขวางผลประโยชน์ของศาสดา ทำให้ศาสดาอดตั้งกล่องอีก

ตีปลาหน้าไซ (อีกที) หมายถึง รมต อุตส่าห์ลดงบประมาณเพื่อชาติ ตั้ง 1000บาท ในการจัดซื้อแท่นยิงเป้าลวงติดตั้งบนเรือรบหลวง แมงสาปฉวยโอกาสดิสเครดิต รมต.เลยอาจกินแห้ว

ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จ หมายถึง หายหัวไม่เคยเข้าสภา กระทู้สดในสภาแทบไม่เคยเข้าฟัง แต่ดันบอกว่า การเมืองให้แก้กันในสภา ถูกอภิปราย แก้ตัวเรื่องทุจริตไม่ได้ ให้แถลงนโยบายเรื่องอื่นๆไปแทน ออกทะเลยิ่งดี โดยอ่านโพยจากธงไชย พร้อมทำเสียงสั่นเครือ ดราม่าเข้าไว้ เล่าเรื่องพ่อที่เคยเป็น สส. ด้วยยิ่งดี

ตีท้ายครัวเอาเมียเพื่อน หมายถึงใคร จนปัญญา ยกตัวอย่าง
แต่ตีท้ายครัว เอาผัวหมอ รู้จักดี ต้องไปที่ สวรรค์ชั้นเจ็ด โรงแรมแถวราชดำริ

#14 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:02

แล้ว..

ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จ ละครับ...

ผมว่ามันสำนวนการเมืองแน่ๆ.. เพราะ คุณครูอนุบาลหมีน้อย ไม่ได้สอนไว้เลย...
ไม่ทราบว่า มันมีที่มาอย่างไร... และแปลว่าอะไรครับ...

คนกลาง เขาไม่อยู่ๆ ก็แขวะคนอื่น ในกระทู้ที่แทบจะไม่เกี่ยวกับการเมืองแบบนี้หรอกนะ :)

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#15 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:22

แล้ว..

คนกลาง เขาไม่อยู่ๆ ก็แขวะคนอื่น ในกระทู้ที่แทบจะไม่เกี่ยวกับการเมืองแบบนี้หรอกนะ :)

เค้าอยาก " ตีโง่ " มังครับ
อมคนกลางเอาไว้นานเกิน
คนกลางตัวจริงอยากได้ก็ถูกสวมสิทธิ์
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#16 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 13:45

ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จ อย่างที่พูดว่า ผมถูกกลั่นแกล้ง ผมถูกใส่ร้าย โดนขบวนการยุติความเป็นธรรมเล่นงาน

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#17 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:06

แล้ว..

แบบนี้ก็ต้องโดน ตีปากแตก นะซิถึงจะเหมาะ

#18 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

ตีหน้าเศร้าเล่าความเท็จ อย่างที่พูดว่า ผมถูกกลั่นแกล้ง ผมถูกใส่ร้าย โดนขบวนการยุติความเป็นธรรมเล่นงาน

หมายถึงท่านทักษิณหรือเปล่าครับ
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#19 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:10

กระทู้นี้ เจ้าของกระทู้เขาอยากรู้ว่า ตีกิน กับ ตีปลาหน้าไซ แปลว่าอะไร
ใครอยากตีอย่างอื่น ขอเชิญที่กระทู้อื่นครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#20 ดอน

ดอน

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:16

กระทู้นี้ เจ้าของกระทู้เขาอยากรู้ว่า ตีกิน กับ ตีปลาหน้าไซ แปลว่าอะไร
ใครอยากตีอย่างอื่น ขอเชิญที่กระทู้อื่นครับ -_-

ใช่ๆ เดี่ยวตีก้นเลย :lol:

จงกล้าที่จะใช้ปัญญาญาณของตนเอง  โดยปราศจากการชี้นำจากผู้อื่น(คานท์)

#21 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:50

ขอโทษที่ตีวัวกระทบคราดใน rep.12
rep. นี้เปลี่ยนเป็นตีขรึมแทน :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#22 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:12

ไม่ได้ครับ ต้องแขวะซักหน่อย เดี๋ยวจะไม่ตรงจริตตัวเอง :D

ปล. ลองทำตัวหนังสือเล็กๆใหญ่ๆ มีสีแดงๆด้วย หวังว่าคงพอจะเป็นกลาง QC ได้บ้าง

#23 CrazyDaimon

CrazyDaimon

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:24

ตีกิน ที่ พท. ใช้ในสภา ผมว่า คนประท้วงโค รต จะดูถูกสมองคนไทยเลยครับ

ฝ่ายค้านมีหน้าที่กล่าวหา

สส. ในสภามีหน้าที่ตัดสินโหวต

จริงหรือไม่จริง ศาลเป็นผู้ตัดสิน

หากล่าวหาเป็นเท็จ ศาลก็ตัดสินลงโทษ ผู้กล่าวหา หากเป็นจริง ศาลก็ตัดสินลงโทษผู้ถูกกล่าวหา

เห็น สส. หลายคนทั้งพรรค ปชป และ เพื่อไทย ชอบพูดว่า ให้ประชาชนเป็นผู้ตัดสิน (เรื่องทุจริต)

คำถาม มันหน้าที่ประชาชน หรือครับที่จะมาตัดสินว่าใครทุจริตหรือไม่

ไม่ใช่มาตรฐานควายแดงนะครับ เอาคนส่วนใหญ่ตัดสิน แม่ม....มันทุกเรื่อง

#24 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:50

ตีหม้อล่ะฮะ :huh:

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#25 Layla_Kop

Layla_Kop

น้องเก่า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:50

มีคนมาเฉลยแล้วเรื่องตีกิน กับ ตีปลาหน้าไซ ขอบคุณครับเพราะผมก็ไม่ค่อยทราบเหมือนกัน
ดีนะที่เพื่อนผมไม่ค่อยมีพฤติกรรมเเบบนี้มีแต่พวก

ตีหม้อ

ซึ่งผมก็งงๆ ไม่เข้าใจว่าคือไร
แต่ถ้าเป็น ตีหัวพ่องอินังโอ๊ค นี้แน่นอน (ตีมันให้ตายเลย..)

#26 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:52

หมายถึงท่านทักษิณหรือเปล่าครับ

อืม ตามนั้นครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#27 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:28

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image
ตีกิน
คำแปล

[v.] take advantage immorally
ตัวอย่างประโยค

เดี๋ยวนี้อ้ายสัตว์ร้ายสองขามันยิง มันตีกินกันจนจวนจะหมดป่าหมดทุ่งอยู่แล้ว
หมายเหตุ

ฉวยโอกาสเอาประโยชน์ที่ไม่ควรจะได้

พจนานุกรม ไทย-ไทย อ.เปลื้อง ณ นคร Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image
ตีกิน
คำแปล

ก. ประสมกิน, ทึกทักเอา.

http://guru.sanook.c...m/search/ตีกิน/

ำนวนนี้เป็นสำนวนโบราณเก่าแก่สำนวนหนึ่ง มีปรากฏอยู่ในหนังสือมหาชาติหรือเวสสันดรชาดก ที่มีมาตั้งแต่แผ่นดินพระบรมไตรนาถ แต่น่าแปลกที่ในตัวบาลีก็มี คือ “วาริชสฺเสวเมสโต พนฺธสฺส กุมฺมิโน มุเข” ตรงกับ “ตีปลาหน้าไซ” จึงไม่ทราบแน่ว่าจะเป็นสำนวนของอินเดียโบราณแล้วเราแปลมา หรือว่าจะเป็นของเราเองแต่บังเอิญมาตรงกัน สำนวนนี้มีในกัณฑ์กุมารตอนพระเวสสันดรให้ทานสองกุมารแก่ชูชก แล้วชูชกตีสองกุมาร มหาชาติสำนวนเทศน์ว่าตรงนี้ยาว เช่น กาพย์กุมารบรรพครั้งกรุศรีอยุธยาว่า “โอ้แสนสงสารพระลูกเอย กระไรเลยอนาถา ทั้งพราหมณ์เฒ่าก็ไม่เมตตา ตีกระหน่ำ นี่เนื้อแกล้งให่เราชอกช้ำแตกฉานในมกุฎทานบารมี เหมือนชายชาติเสื่อมศรีฤษยา มาตีกั้นสกัดปลาที่หน้าไซ บรรดาจะได้พระโพธิญาณ” ต่อมาในสมัยรัตนโกสินทร์ กัณฑ์กุมารนี้มีสำนวนของเจ้าพระยาพระคลัง (หน) ขึ้นใหม่ในรัชกาลที่ 1 พรรณนาเกี่ยวกับ “ตีปลาหน้าไซ” ยาวออกไปเท่ากับอธิบายความหมายของสำนวนให้เข้าใจแจ่มแจ้งดีอย่างยิ่ง มีความว่า “ทชีเอย กระไรเลยไม่เกรงขามเราบ้างเมื่อยามจน จะคิดดูบ้างเป็นไรว่าลูกทั้งสองคนคู่ชีวาตม์ ยังตัดใจให้ขาดมิให้เสียประโยชน์ แต่ก่อนโสดถึงค่าสินไถ่ได้สี่ต่อ ผู้อื่นรู้ก็ยังย่อท้อกลัวเกรง ใครข่มเหงเหมือนพราหมณ์ผู้นี้ เสมือนหนึ่งพรานเบ็ดมาตีปลาที่หน้าไซ บรรดาปลาจะเข้าไปให้แตกฉาน ตัวเราผู้ทำทานเหมือนตัวปลา พระโพธิญาณในภายหน้านั้นคือไซ ปรารถนาจะเข้าไปจึงยกพระลูกให้เป็นทานบารมี พระลูกรักทั้งสองศรีดังกระแสสินธุ์ พราหมณ์ประมาทหมิ่นมาด่าตี เสมือนกระทุ่มวารีให้ปลาตื่น น้ำพระไทยท้าวเธอฟื้นจากอุเบกขา” ตามความนี้เปรียบพระโพธิญาณเป็นไซ พระเวสสันดรเป็นปลาที่จะเข้าไปในไซ สองกุมารเป็นน้ำ ชูชกกระทุ่มน้ำ หมายถึงตีสองกุมาร ก็ทำให้ปลาตื่นไม่เข้าไซ เปรียบได้กับพระองค์ ไม่สำเร็จโพธิญาณ นับว่าเป็นการอธิบายสำนวนดีแท้ ว่าตามคำในสำนวน “ไซ” แปลว่าเครื่องดักปลาชนิดหนึ่งที่เขาวางไว้ในลำน้ำสำหรับดักให้ปลาเข้า “ตีปลาหน้าไซ” หมายถึง ตีหรือกระทุ่มน้ำตรงหน้าไซให้น้ำปั่นป่วนจนปลาตื่นหนีไปไม่เข้าไซที่ดักไว้ ดังนี้การทำอะไรเป็นการขัดขวางผลประโยชน์ที่เขาควรมีควรได้อยู่แล้วให้ต้อง เสียไปจึงเรียกกันว่า “ตีปลาหน้าไซ” ดั่งที่ชูชกตีสองกุมารทำให้ พระเวสสันดรต้องเดือดดาลฉะนั้น
ที่มา : : ขุนวิจิตรมาตรา. สำนวนไทย. กรุงเทพฯ: สมาคมส่งเสริมเทคโนโลยี (ไทย-ญี่ปุ่น), 2541 หน้า229-230

http://www.eclstou.c...-04-04-02-32-41

ย่อยความเอาเองนะครับ
อ่านเข้าใจ จะไม่เข้าใจผิดเหมือน"เห็นตาย"........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#28 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:32

ศึกอภิปรายวุ่น! ฟากรัฐบาลร้องปชป.ตีกิน-ประธานต้องสั่งพักหารือ

http://www.matichon....pid=03&catid=03

ตีปลาหน้าไซ /ตี-ปฺลา-น่า-ไซ/ [กริยา] (การใช้: สำนวน) พูดหรือทำให้กิจการของผู้อื่นซึ่งกำลังดำเนินไปด้วยดีกลับเสียไป

http://www.thai-language.com/id/215489

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#29 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:34

แล้ว..

เพื่อนสมาชิกอยากได้ความรู้ ความเข้าใจ....
แต่"เห็นตาย"บิดเบือนเป็นอื่นๆ....

ไปคิดถึงยิ่งลักษณ์ทำสีหน้าเวลาอ่านโพยขอให้พูดการเมืองในสภา....ฮา
และเล่าเรื่อง ว.5 4ss เป็นความลับราชการ........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

Edited by ปุถุชน, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:37.

#30 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:22

เอาความหมายที่รับฟังจากสภา นะครับ

****ตีกิน ...ด่ากระทบคนอื่น/ตีแผ่ความลับคนอื่น โดยที่อีกฝ่ายไม่สามารถตอบโต้ได้ จะด้วย
กฏข้อบังคับของสภา, หรือการพูดนั้นๆไม่ชัดเจนนัก คืออีกฝ่ายโดนกระทำฟรี ..จำได้เลาๆ
ว่าต้นคำ มาจากกริยา/การกระทำ ของนักพนันในวงเล่นการพนัน ..ถ้าผิดขออภัย

****ตีปลาหน้าไซ
**การดักไซ คือการเอาไซไปวางขวางทางเดินของปลา ถ้าลำน้ำไม่กว้างนักก็เอาต้นหญ้า หรือ
ตอกไม้ทำเป็นแนวขวางทางน้ำ(ให้น้ำไหลผ่านได้ แต่ปลาผ่านไปไม่ได้) ตรงจุดหนึ่งของแนวที่กั้น
นั้นเว้นช่องว่าง เพื่อวางไซดักไว้ นั่นคือถ้าปลาจะผ่านไปอีกฟาก ก็จะเข้าไปอยู่ไซ ..เสร็จแม้ว
*ดังนั้นตีปลา/ฟันปลา หน้าไซ คือการจับปลาในที่แคบๆ (ทางผ่านของปลาจะแคบ ง่ายต่อ
การจับปลา ..เสร็จปู) ..คงคล้ายๆปิดประตูตีแมว

***แต่น่าจะมีอีกความหมาย คือตีน้ำให้สะเทือน เพื่อให้ปลาตื่นไม่ยอมเข้าไซ นัยนี้น่าจะหมาย
ถึงปรามไว้ว่าอย่าทำนะ มีคนรู้ทัน ถ้าจะทำจะต้องจ่ายเพื่อไม่ให้มีการตีน้ำให้สะเทือน ปลาจะได้ว่าย
เข้าไซ ตามจุดประสงค์ ..ถ้าเข้าใจ "โยนหินถามทาง" น่าจะจินตนาการ"ตีปลาหน้าไซ"ได้ชัดเจนขึ้น

**ส่วนใหญ่เป็นความเห็นส่วนตัว

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน