Jump to content

- - - - -

ผมตาสว่างแล้วครับ เรื่องค่าแรง 300 ท่านทักษิณสุดยอดที่ซู้ด!

• Please log in to reply
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:43

จากข่าวนี้ http://www.siamturak...ws_id=413368949

โอ้ไม่น่าเชื่อเลย สุดยอดมากมาย นโยบายท่านทักษิณได้ผลจริงๆ ด้วย เกือบโดนแมลงสาปหลอกแล้วสิ
นโนบายส่งผลกระฉูดขนาดนี้ กระผมตาสว่างแจ่มแจ้งเลยครับว่าเลือกผิดไปแล้ว ต้องขอโทษพี่น้องเสื้อแดงทุกท่านจริงๆ
ที่ไม่เชื่อแต่แรก

หลังจากวิเคราะห์ดูดีๆแล้ว ในฐานะผมเป็นนักลงทุนในตลาดทุนซึ่งนิยมชมชอบในหุ้นปั่น และใจดำอำมหิต(นิดๆ)
ผมพอมองเห็นความบ้าคลั่งบางอย่างออก ทำให้ผมเชื่ออย่างสุดใจ ว่าพอรัฐประกาศ
ค่าแรงขั้นต่ำ 500-1000 บาทแล้วล่ะก็ ปัญหาขาดแคลนแรงงานจะทำให้ค่าแรงพุ่งเป็น 1000-2000 เลยครับ
งั้นผมขอผมขอเสนอให้รัฐบาลเปลี่ยนนโยบายค่าแรง 300 เป็น 500-1000 บาท เดี๋ยวนี้เลยครับ
ไม่ต้องไปสนใจ แมลงสาปแล้วเอามกราคมนี้เลยครับ ก็มันพิสูจน์แล้วนิครับว่าได้ผล
พวกท่านคิดถูกแล้วจะมาแคร์พวกนายทุนหน้าเลือด กดขี่ประชาชนและพวกสลิ่มโง่ๆ ทำไมกัน
หากแมลงสาปโวยวาย ว่าชาติจะพังก็อย่าไปสนใจครับ พวกมันแค่ดิ้น หาทางรอดตายเท่านั้น เกทับ
ปีหน้าปรับเป็น ค่าแรงขั้นต่ำ 1000 บาท ไปเลยครับ

ต่อแต่นี้ต่อไป พวกพี่น้องแรงงานไทยจะได้สบายกันซะที :)
ว้ากกกก 55555 :lol:

Edited by annykun, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:41.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#2 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:05

งั้น ผมโบกมือ บ๊าย บาย ........... คณะกรรมการ ไตรภาคี ที่กำกับดูแลค่าแรง เลยแล้วกันครับ

คงไม่มีความจำเป็น แล้ว เพราะ รัฐ อยากจะให้เท่าไหร่ ไม่ต้องถามผู้ประกอบการ แล้วครับ

รัฐ อยากทำอะไรก็ทำเถอะ จะ 500 หรือ 5000 วันนี้ได้ทั้งนั้นอะครับ

เพราะผมเปลี่ยนไปจ้างงานแบบเหมา เรียบร้อยแล้ว ประกันสังคมก็ ทำแบบประกันตนเอง จะขึ้นจะลงก็ สี่ร้อยกว่าบาท
ไม่อยากทำ ก็ออกไปหางานใหม่ได้ ผมไม่ห้าม 555555555555555555555

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#3 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:10

มันน่าจะเป็นปัญหาคนว่างงาน มากกว่าขาดแคลนแรงงานนะ -_-
We love fender.

#4 Suraphan07

Suraphan07

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:18

ผมก็ตาสว่างขึ้นเยอะ เมื่อได้เห็นการ์ตูน"ข่าวในอนาคต"นี้...

"Elephant island made of Thai Rice"

ท่านเนี่ยะ "Genius" ไปทุกเรื่องแหล่ะครับ
อย่างเรื่่องจำนำข้าว จะมีใครคิดถึงบ้าง
ว่าเป้าหมายสุดท้าย ทั่นต้องการอะไร...
ดีน่ะ มีฝรั่งบางคน "รู้ทัน" เลยเอามา
วาดการ์ตูนบอกกันไว้ ... ;)

..

Edited by Suraphan07, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:25.

#5 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:28

*
POPULAR

คนตกงานจากค่าแรง 300 บาท ทั่วประเทศ ไม่ทันขึ้น ก็ตกงานแล้ว ชื่อ พยุงศักดิ์ ชาติสุทธิผล

#6 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:38

ต่อแต่นี้ต่อไป พวกพี่น้องแรงงานไทยจะได้สบายกันซะที

ครับ แรงงานไทยจะได้สบายครับ จะได้พักผ่อนอยู่กับบ้าน ไม่ต้องทำงานครับ

สบายจริง ๆ

ให้ไปเลยแรงงานขั้นตำ วันละ 1000ไปเลย

ปตรี ให้เดือนละ 50000 ไปเลยครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#7 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:39

*
POPULAR

ผมก็เริ่มตาสว่าง
รู้สึกขอบคุณอีปูแ้ล้วครับ

เพราะคนงานชาวต่างชาติของผม
ที่ขอลาออกจะไปทำงานโรงงานตามสามีเขา
กลายเป็นว่าต้องซมซานกลับมาของานคืน
เพราะโรงงานที่สามีของเธอเป็นลูกจ้างอยู่
ไม่รับคนงานเพิ่ม แถมยังลดคนกลุ่มที่ทำงานปานกลางถึงห่วยออกไปด้วย
คนที่เหลือถึงได้ 300 จริง แต่งานเพิ่มเพียบ
แล้วก็ไม่รู้ว่าโรงงานจะเจ๊งเมื่อไร ปิดกันไปเยอะแล้วแถวพระรามสอง

ดีใจ และขอบคุณอีปูมาก ที่ทำให้คนงานผมกลับมา
ช่วยให้ผมไม่ต้องซักผ้า ถูบ้านเองอีกต่อไป
ชาบู ชาบู

ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#8 ฉันรักเมืองไทย

ฉันรักเมืองไทย

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 16:39

สุดยอดค่ะ ..... วันละ 500 เดือนละ 15000 พวกปริญญาตรีที่ตกงาน ไปสมัครเป็นฉันทนาเลยค่ะ ความรู้ก็ดีกว่า ...ยิงปืนนัดเดียว ได้นกเป็นฝูงค่ะนโยบายนี้

#9 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:10

ผมก็ตาสว่างขึ้นเยอะ เมื่อได้เห็นการ์ตูน"ข่าวในอนาคต"นี้...
"Elephant island made of Thai Rice"

ท่านเนี่ยะ "Genius" ไปทุกเรื่องแหล่ะครับ
อย่างเรื่่องจำนำข้าว จะมีใครคิดถึงบ้าง
ว่าเป้าหมายสุดท้าย ทั่นต้องการอะไร...
ดีน่ะ มีฝรั่งบางคน "รู้ทัน" เลยเอามา
วาดการ์ตูนบอกกันไว้ ... ;)..

ภาคต่อคือ นโยบายถมทะเลเหรอเนี่ย?

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#10 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:11

CP เขาค่าแรงขั้นต่ำเป็น 500 ตั้งนานแล้ว :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#11 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 17:31

เข้ามาขำกระทู้นี้....... :D
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#12 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:27

CP เขาค่าแรงขั้นต่ำเป็น 500 ตั้งนานแล้ว :lol:

call center จบ ป. ตรี ของ ทรู ยังเิงินเดือนแค่ 9000 กว่าบาทเองครับ ค่าแรงวันละ 300 บาทจริงๆ :D

#13 อาวุโสโอเค

อาวุโสโอเค

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:36

ได้ค่าแรงกันตั้ง 300 ไหงตรูขายของฝืดจังฟระพักนี้

ขนาดลอยกระทง ลงทุนซื้อของขาย 2000 เหลือกลับมาเท่าเดิมเป๊ะ :angry:
การเมืองไม่ใช่เพื่อกลุ่มใด แต่เพื่อทุกคนในประเทศ

#14 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:52

ผมก็เริ่มตาสว่าง
รู้สึกขอบคุณอีปูแ้ล้วครับ

*
*
กลายเป็นว่าต้องซมซานกลับมาของานคืน
เพราะโรงงานที่สามีของเธอเป็นลูกจ้างอยู่
ไม่รับคนงานเพิ่ม แถมยังลดคนกลุ่มที่ทำงานปานกลางถึงห่วยออกไปด้วย
คนที่เหลือถึงได้ 300 จริง แต่งานเพิ่มเพียบ
*
*
*
ชาบู ชาบู

ออกไปแล้ว.. ต้องซมซานกลับมาของานคืน

เหอๆๆๆๆ
เหมือนกับที่บ้านเรยยยย
สะใจวุ้ย

อุ๊บส์ นี่นางเอกกลายเป็นนายทุนนางมารร้ายหัวเราะเยาะไพร่ตั้งแต่เมื่อไรนี่ :lol: :lol: :lol: :lol:

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#15 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:53

ค่าแรงขั้น ต่ำในพม่า เช่นฉาบปูนได้ จ่ายกัน 300 บาทขึ้นไป สูงกว่าค่าแรงขั้นต่ำในกรุงเทพฯเสียอีก

การต่อต้าน ค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาททั่วประเทศ ซึ่งจะมีผล 1 มกราคม 2556 ได้กลายเป็นความขัดแย้งขั้นรุนแรงใน สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย โดยกลุ่มต่อต้านได้ประชุมปลด คุณพยุงศักดิ์ ชาติสุทธิผล ออกจากตำแหน่งประธานฯ ด้วยคะแนน 139 เสียง และแต่งตั้ง คุณสันติ วิลาสศักดานนท์ อดีตประธานสภาฯขึ้นดำรงตำแหน่งแทน

ทุกอย่างดูเหมือนจะง่ายดาย แต่กลับไม่ง่ายอย่างที่คิด

ทันทีที่ตั้งตัวได้ในวันรุ่งขึ้น คุณพยุงศักดิ์ ก็เปิดแถลงข่าวว่า “ผมยังเป็นประธานสภาอุตสาหกรรมฯถูกต้องตามกฎหมาย” เพราะการปลดประธานฯทำได้แค่ 2 วิธี คือ ปลดโดยเสียงจากสมาชิกเกิน 2 ใน 3 ซึ่งปัจจุบันมีสมาชิก 7,871 คน ต้องใช้เสียงเกิน 5,248 คน จึงจะปลดได้ และ ปลดโดยรัฐมนตรีอุตสาหกรรมเสนอ ครม.ให้ปลด กรณีกระทำผิดร้ายแรง

แต่กรณีหลังคงยาก เพราะเหตุผลของกลุ่มที่ปลดคุณพยุงศักดิ์ ต้องการผลักดันให้รัฐบาลเลื่อนการขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาททั่วประเทศ ออกไปจนถึงสิ้นปี 2558 ซึ่งรัฐบาลได้มีมติไปแล้วให้ขึ้นตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556

ย้อนไปดู “ข้อเรียกร้อง” ของกลุ่มนี้สักนิด มีอยู่ด้วยกัน 5 ข้อ

1. การขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาท ทั่วประเทศส่งผลต่อขีดความสามารถในการแข่งขันของผู้ประกอบการในภูมิภาค โดยเฉพาะเอสเอ็มอี ไม่สามารถแข่งขันได้ จึงขอให้รัฐบาล คงอัตราค่าจ้างขั้นต่ำในปัจจุบันไว้จนถึง 31 ธันวาคม 2558 หากภาวะเศรษฐกิจของประเทศมีความผัวผวนอย่างรุนแรง จนส่งผลกระทบต่อค่าครองชีพของลูกจ้าง คณะกรรมการค่าจ้าง หรือคณะอนุกรรมการค่าจ้าง สามารถพิจารณาทบทวนอัตราค่าจ้างขั้นต่ำปี 2557 และปี 2558 ได้ตามความเหมาะสม

2. การพิจารณาค่าจ้างขั้นต่ำ ให้เป็นหน้าที่ของคณะอนุกรรมการค่าจ้างจังหวัดเป็นผู้นำเสนอต่อคณะกรรมการค่าจ้างกลาง โดยปราศจากการแทรกแซงทางการเมืองทั้งทางตรงและทางอ้อม

3. ลูกจ้างที่ได้รับค่าจ้างขั้นต่ำ (หากมี) จะต้องจบการศึกษาขั้นต่ำประถมศึกษาปีที่ 4 โดยได้รับประกาศนียบัตรหรือเอกสารรับรองจากกระทรวงศึกษาธิการ

4. หลังจากวันที่ 31 ธันวาคม 2558 ให้ยกเลิกอัตราค่าจ้างขั้นต่ำเป็นแบบลอยตัวโดยให้เป็นไปตามกลไกตลาด

5. รัฐบาลจะต้องมีโครงการช่วยเหลือเยียวยา ชดเชยผู้ประกอบการที่ได้รับผลกระทบอย่างเป็นรูปธรรม เช่น มีโครงการฟื้นฟูผู้ประกอบการ (Rehabilitation Program: RP) อย่างในสหรัฐอเมริกา

เห็นข้อเรียกร้องแล้วต้องร้องโอ้โห ถ้ารัฐบาลสามารถรับประกันอย่างนี้ได้ การลงทุนทำธุรกิจในเมืองไทยก็ “ไม่มีความเสี่ยง” แค่ได้รับผลกระทบจากการขึ้นค่าจ้างแรงงาน รัฐบาลก็ต้องเยียวยาชดเชยให้แล้ว มีประเทศพระศรีอาริย์อย่างนี้ที่ไหนในโลก

ผมเพิ่งไปพม่ามา ข้อมูลจากไกด์ท้องถิ่นเล่าว่า ค่าแรงขั้น ต่ำในพม่า เช่นฉาบปูนได้ จ่ายกัน 300 บาทขึ้นไป สูงกว่าค่าแรงขั้นต่ำในกรุงเทพฯเสียอีก แต่ก็ยังหาคนไม่ค่อยได้ แรงงานในพม่าก็ขาดแคลน แต่ที่ยังมีแรงงานพม่าทำงานอยู่ในเมืองไทยหลายล้านคน เพราะ “ค่าครองชีพเมืองไทยถูกกว่าพม่า” เช่น ข้าวแกงพม่าจานละ 75 บาท ข้างแกงเมืองไทยจานละ 25 บาท ทำให้มีเงินเหลือ เก็บ แต่ทำงานพม่าไม่มีเงินเก็บ ต้องหิ้วปิ่นโตไปกินในที่ทำงานทุกวัน

ที่ดินพม่าก็แพงกว่าไทยหลายเท่า ขายที่ดินเป็นตารางฟุต ไม่ใช่ตารางวา ค่าเช่าสำนักงาน ค่าเช่าอพาร์ตเมนต์ก็แพงลิ่ว ต้องจ่ายค่าเช่าล่วงหน้าเป็นรายปีและต้องจ่ายเป็นเงินดอลลาร์เท่านั้น เงินจ๊าดพม่าไม่รับ

วันนี้ความต้องการแรงงานในพม่าเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วจากการเปิดประเทศ ทำให้แรงงานขาดแคลน ผมเชื่อว่าในไม่ช้าแรงงานพม่าในไทยจะทยอยกลับประเทศกันมากขึ้น ค่าแรงพม่าจะสูงกว่าที่ไทย ถึงวันนั้นแล้วจะรู้สึกเมื่อมีแต่เงิน แต่ไม่มีคนทำงาน อย่างไหนจะเสียหายมากกว่ากัน.

“ลม เปลี่ยนทิศ”

Edited by rufer, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 18:53.

#16 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:19

*
POPULAR

ผมเพิ่งไปพม่ามา ข้อมูลจากไกด์ท้องถิ่นเล่าว่า ค่าแรงขั้น ต่ำในพม่า เช่นฉาบปูนได้ จ่ายกัน 300 บาทขึ้นไป สูงกว่าค่าแรงขั้นต่ำในกรุงเทพฯเสียอีก แต่ก็ยังหาคนไม่ค่อยได้ แรงงานในพม่าก็ขาดแคลน แต่ที่ยังมีแรงงานพม่าทำงานอยู่ในเมืองไทยหลายล้านคน เพราะ “ค่าครองชีพเมืองไทยถูกกว่าพม่า” เช่น ข้าวแกงพม่าจานละ 75 บาท ข้างแกงเมืองไทยจานละ 25 บาท ทำให้มีเงินเหลือ เก็บ แต่ทำงานพม่าไม่มีเงินเก็บ ต้องหิ้วปิ่นโตไปกินในที่ทำงานทุกวัน

ลมเปลี่ยนทิศสติปัญญาต่ำ ค่าแรงขั้นต่ำ คือแรงงานไร้ฝืมือ แรงงานมีฝีมือ มันเกินไปตั้งนานแล้ว
เคยคุยกับผู้รับเหมา เมื่อราว 10 ปีที่แล้ว ช่างปูน 300-400 ต่อวัน ช่างไม้ 500 ช่างฟอนิเจอร์ 1000 บาท
เวลาเปรียบเทียบอะไรคิดให้เป็น หาข้อมูลให้แม่น ไม่ใช่เขียนลองบอร์ดฟรีๆ นะ เขียนลง นสพ. หากินกัน
อย่าดูถูกอาชีพตัวเองเขียนขยะไปวันๆ หนึ่ง ดันเอาค่าแรงขั้นต่ำไปเทียบกับแรงงานมีผีมือเสียได้

#17 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:30

เรื่องหิ้วปิ่นโตไปกินนอกบ้านที่พม่ามีมานานแล้วไม่เกี่ยวกับค่าแรงถูกแพง เพราะที่พม่าไม่มีร้านข้าวข้างถนน-อาหารตามสั่งมากมายเหมือนเมืองไทย
ปิ่นโตที่เป็นที่นิยมคือตราม้าลาย รองลงมาคือนกนางนวล
นี่ฟังจากไกด์ที่เราไปเที่ยวร่างกุ้ง สิเรียมเมื่อปีพ.ศ. 2552

http://bbznet.pukpik...1&order=numview

Edited by หนูอ้อย, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:34.

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#18 nnnn43

nnnn43

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 19:33

ค่าแรงขั้น ต่ำในพม่า เช่นฉาบปูนได้ จ่ายกัน 300 บาทขึ้นไป สูงกว่าค่าแรงขั้นต่ำในกรุงเทพฯเสียอีก

การต่อต้าน ค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาททั่วประเทศ ซึ่งจะมีผล 1 มกราคม 2556 ได้กลายเป็นความขัดแย้งขั้นรุนแรงใน สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย โดยกลุ่มต่อต้านได้ประชุมปลด คุณพยุงศักดิ์ ชาติสุทธิผล ออกจากตำแหน่งประธานฯ ด้วยคะแนน 139 เสียง และแต่งตั้ง คุณสันติ วิลาสศักดานนท์ อดีตประธานสภาฯขึ้นดำรงตำแหน่งแทน

ทุกอย่างดูเหมือนจะง่ายดาย แต่กลับไม่ง่ายอย่างที่คิด

ทันทีที่ตั้งตัวได้ในวันรุ่งขึ้น คุณพยุงศักดิ์ ก็เปิดแถลงข่าวว่า “ผมยังเป็นประธานสภาอุตสาหกรรมฯถูกต้องตามกฎหมาย” เพราะการปลดประธานฯทำได้แค่ 2 วิธี คือ ปลดโดยเสียงจากสมาชิกเกิน 2 ใน 3 ซึ่งปัจจุบันมีสมาชิก 7,871 คน ต้องใช้เสียงเกิน 5,248 คน จึงจะปลดได้ และ ปลดโดยรัฐมนตรีอุตสาหกรรมเสนอ ครม.ให้ปลด กรณีกระทำผิดร้ายแรง

แต่กรณีหลังคงยาก เพราะเหตุผลของกลุ่มที่ปลดคุณพยุงศักดิ์ ต้องการผลักดันให้รัฐบาลเลื่อนการขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาททั่วประเทศ ออกไปจนถึงสิ้นปี 2558 ซึ่งรัฐบาลได้มีมติไปแล้วให้ขึ้นตั้งแต่วันที่ 1 มกราคม 2556

ย้อนไปดู “ข้อเรียกร้อง” ของกลุ่มนี้สักนิด มีอยู่ด้วยกัน 5 ข้อ

1. การขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำ 300 บาท ทั่วประเทศส่งผลต่อขีดความสามารถในการแข่งขันของผู้ประกอบการในภูมิภาค โดยเฉพาะเอสเอ็มอี ไม่สามารถแข่งขันได้ จึงขอให้รัฐบาล คงอัตราค่าจ้างขั้นต่ำในปัจจุบันไว้จนถึง 31 ธันวาคม 2558 หากภาวะเศรษฐกิจของประเทศมีความผัวผวนอย่างรุนแรง จนส่งผลกระทบต่อค่าครองชีพของลูกจ้าง คณะกรรมการค่าจ้าง หรือคณะอนุกรรมการค่าจ้าง สามารถพิจารณาทบทวนอัตราค่าจ้างขั้นต่ำปี 2557 และปี 2558 ได้ตามความเหมาะสม

2. การพิจารณาค่าจ้างขั้นต่ำ ให้เป็นหน้าที่ของคณะอนุกรรมการค่าจ้างจังหวัดเป็นผู้นำเสนอต่อคณะกรรมการค่าจ้างกลาง โดยปราศจากการแทรกแซงทางการเมืองทั้งทางตรงและทางอ้อม

3. ลูกจ้างที่ได้รับค่าจ้างขั้นต่ำ (หากมี) จะต้องจบการศึกษาขั้นต่ำประถมศึกษาปีที่ 4 โดยได้รับประกาศนียบัตรหรือเอกสารรับรองจากกระทรวงศึกษาธิการ

4. หลังจากวันที่ 31 ธันวาคม 2558 ให้ยกเลิกอัตราค่าจ้างขั้นต่ำเป็นแบบลอยตัวโดยให้เป็นไปตามกลไกตลาด

5. รัฐบาลจะต้องมีโครงการช่วยเหลือเยียวยา ชดเชยผู้ประกอบการที่ได้รับผลกระทบอย่างเป็นรูปธรรม เช่น มีโครงการฟื้นฟูผู้ประกอบการ (Rehabilitation Program: RP) อย่างในสหรัฐอเมริกา

เห็นข้อเรียกร้องแล้วต้องร้องโอ้โห ถ้ารัฐบาลสามารถรับประกันอย่างนี้ได้ การลงทุนทำธุรกิจในเมืองไทยก็ “ไม่มีความเสี่ยง” แค่ได้รับผลกระทบจากการขึ้นค่าจ้างแรงงาน รัฐบาลก็ต้องเยียวยาชดเชยให้แล้ว มีประเทศพระศรีอาริย์อย่างนี้ที่ไหนในโลก

ที่ดินพม่าก็แพงกว่าไทยหลายเท่า ขายที่ดินเป็นตารางฟุต ไม่ใช่ตารางวา ค่าเช่าสำนักงาน ค่าเช่าอพาร์ตเมนต์ก็แพงลิ่ว ต้องจ่ายค่าเช่าล่วงหน้าเป็นรายปีและต้องจ่ายเป็นเงินดอลลาร์เท่านั้น เงินจ๊าดพม่าไม่รับ

วันนี้ความต้องการแรงงานในพม่าเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วจากการเปิดประเทศ ทำให้แรงงานขาดแคลน ผมเชื่อว่าในไม่ช้าแรงงานพม่าในไทยจะทยอยกลับประเทศกันมากขึ้น ค่าแรงพม่าจะสูงกว่าที่ไทย ถึงวันนั้นแล้วจะรู้สึกเมื่อมีแต่เงิน แต่ไม่มีคนทำงาน อย่างไหนจะเสียหายมากกว่ากัน.

ตื่นเต้นอะไรกันหนักหนา ครม.อภิสิทธิ์ มีมติเห็นชอบ "ค่าแรงสำหรับแรงงานฝีมือ 11สาขา" ตั้งแต่ 26เม.ย.54 และจะเริ่มมีผล 28กค.54 ถ้าเป็นแรงงานมีฝีมือไม่ใช่ได้อัตราขั้นต่ำ 300บ / วันก่อน รัฐบาล ปู เข้ามาเสียอีก ไม่ได้ดีแต่โม้ว่าทำได้ทันทีแต่ทำไม่ได้ :lol:

Edited by nnnn43, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:00.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#19 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:09

ลมเปลี่ยนทิศสติปัญญาต่ำ ค่าแรงขั้นต่ำ คือแรงงานไร้ฝืมือ แรงงานมีฝีมือ มันเกินไปตั้งนานแล้ว
เคยคุยกับผู้รับเหมา เมื่อราว 10 ปีที่แล้ว ช่างปูน 300-400 ต่อวัน ช่างไม้ 500 ช่างฟอนิเจอร์ 1000 บาท
เวลาเปรียบเทียบอะไรคิดให้เป็น หาข้อมูลให้แม่น ไม่ใช่เขียนลองบอร์ดฟรีๆ นะ เขียนลง นสพ. หากินกัน
อย่าดูถูกอาชีพตัวเองเขียนขยะไปวันๆ หนึ่ง ดันเอาค่าแรงขั้นต่ำไปเทียบกับแรงงานมีผีมือเสียได้

คนมันโง่ ก็เลือกที่จะเชื่อในสิ่งที่ตนชอบ ค่าแรงนั้น มันแถวย่างกุ้ง ไอ้ที่ทำแถวภูเก็ต-กรุงเทพฯ - สมุทรปราการ นะ มันคนพม่าแถวชายแดน แล้วไม่รู้รึว่า ทำไมเขาไม่เข้าไปทำที่เมืองเขาวันนี้ จริงอยู่ อาจเหมือนคนไทยไปไต้หวัน วันนึงก็หมดน้อยลง..ถามว่าถ้ามันน่ากลัวขนาดนั้น แล้วไต้หวันเอาใครไปทำเวลานี้
จริงอยู่แรงงาน ที่อยู่นอกระบบ ผู้รับเหมาย่อย ค่าแรงมากกว่า 300 ร้อยมาก มือวินตอกเข็ม อาจถึงพันถึงพันสอง แต่ สามร้อยที่เขาพูดถึง มันอยู่ในระบบบริษัทฯ เขาไม่ได้กลัวจ่ายแค่ 300
แต่ โอที ที่ต้องให้ หาร 8 ชม. คูณ 1.5 สิมันหนัก มันเลยเจ๊ง พอเจ๊งก็หาทางลดรายจ่าย ด้วยการลดโอที เมื่อลด คนงานไม่ทำ ก็ไม่ได้ ไม่รู้จะไปทำที่แบบมีฝีมือ ได้แค่ไหน

#20 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:18

คนมันโง่ ก็เลือกที่จะเชื่อในสิ่งที่ตนชอบ ค่าแรงนั้น มันแถวย่างกุ้ง ไอ้ที่ทำแถวภูเก็ต-กรุงเทพฯ - สมุทรปราการ นะ มันคนพม่าแถวชายแดน แล้วไม่รู้รึว่า ทำไมเขาไม่เข้าไปทำที่เมืองเขาวันนี้ จริงอยู่ อาจเหมือนคนไทยไปไต้หวัน วันนึงก็หมดน้อยลง..ถามว่าถ้ามันน่ากลัวขนาดนั้น แล้วไต้หวันเอาใครไปทำเวลานี้
จริงอยู่แรงงาน ที่อยู่นอกระบบ ผู้รับเหมาย่อย ค่าแรงมากกว่า 300 ร้อยมาก มือวินตอกเข็ม อาจถึงพันถึงพันสอง แต่ สามร้อยที่เขาพูดถึง มันอยู่ในระบบบริษัทฯ เขาไม่ได้กลัวจ่ายแค่ 300
แต่ โอที ที่ต้องให้ หาร 8 ชม. คูณ 1.5 สิมันหนัก มันเลยเจ๊ง พอเจ๊งก็หาทางลดรายจ่าย ด้วยการลดโอที เมื่อลด คนงานไม่ทำ ก็ไม่ได้ ไม่รู้จะไปทำที่แบบมีฝีมือ ได้แค่ไหน

ประธานสภาอุตสาหกรรม ทั้งคนเก่าที่จะถูกปลด และคนใหม่ที่จะเข้ามา ก็ไม่เห็นมีปัญหาเรื่องค่าแรง 300 บาทเลยนี่ครับ ทั้ง2 ยังคงให้มีค่าแรงขั้นต่ำ300บาท

ผมว่าคุณไม่มีศิลปในการบริหารค่าแรง ก็อย่าไปพูดน้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงแหรง เลย ทำตัวน้ำขุ่น มันจะมองอะไรเห็นบ้าง

#21 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:26

ประธานสภาอุตสาหกรรม ทั้งคนเก่าที่จะถูกปลด และคนใหม่ที่จะเข้ามา ก็ไม่เห็นมีปัญหาเรื่องค่าแรง 300 บาทเลยนี่ครับ ทั้ง2 ยังคงให้มีค่าแรงขั้นต่ำ300บาท

ผมว่าคุณไม่มีศิลปในการบริหารค่าแรง ก็อย่าไปพูดน้ำท่วมทุ่งผักบุ้งโหรงแหรง เลย ทำตัวน้ำขุ่น มันจะมองอะไรเห็นบ้าง

เหรอ "ศิลปบริหารค่าแรง" โอโนววว นี้ คำเด็ดเลย รอทั่ว่ประเทศ ก่อนเหอะ เด่วก็รู้ แม้นว่าหลังจากนี้ ค่าแรงคงขยับไปกว่านี้ไม่ว่าพรรคไหนก็ขึ้น แต่เขาค่อยขยับให้ นายจ้างค่อยๆปรับตัว แต่ที่การอยู่ขึ้นมาจากเดิม 40% คงใช้ศิลปกันมือหัก 55 ....รูโบ๋ว แน่ อ้อลืมไป นี่อำมาต บ่น บอกตัวว่าคือ ไพร่ ก็ต้องชอบ ธรรมดา

Edited by susu, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:31.

#22 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:27

โรงงานที่ผมเข้าไปประมูลซื้อของ เป็นโรงงานใหญ่มาก

ลงทุนไม่น่าจะต่ำกว่าหมื่นล้าน ผมเห็นแรงงานพม่าเยอะเลย

มีมาจากลาวด้วย ถ้าประเทศเขาค่าแรงสูงจริง

คงไม่มีใครมาทำงานไกลบ้านหรอกครับ ผมว่าข้อมูลลมเปลี่ยนทิศน่าจะมั่ว

#23 คำปู้จู้

คำปู้จู้

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:27

แค่นี้ก็หาคนงานไม่ได้แล้วนะ... :(

สิ่งที่กดสันดานดิบของคนเอาไว้  มันชักจะเหลือน้อยลงไปทุกที

#24 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:29

ต้นทุนค่าแรง คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นของต้นทุนทั้งหมดกันครับ ค่าแรงเพิ่ม ก็ไปลดต้นทุนประเภทอื่นสิครับ

#25 rufer

rufer

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:31

โรงงานที่ผมเข้าไปประมูลซื้อของ เป็นโรงงานใหญ่มาก

ลงทุนไม่น่าจะต่ำกว่าหมื่นล้าน ผมเห็นแรงงานพม่าเยอะเลย

มีมาจากลาวด้วย ถ้าประเทศเขาค่าแรงสูงจริง

คงไม่มีใครมาทำงานไกลบ้านหรอกครับ ผมว่าข้อมูลลมเปลี่ยนทิศน่าจะมั่ว

นิยามของนักธุรกิจ มันก็เป็นกันทั่วโลก ต้นทุนต้องต่ำ กำไรจะได้มาก

อีกอย่าง งานหลายอย่างคนไทย ไม่ค่อยอยากจะทำ ก็ต้องใช้พวกแรงงานต่างด้าวสิครับ

#26 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:33

ต้นทุนค่าแรง คิดเป็นกี่เปอร์เซ็นของต้นทุนทั้งหมดกันครับ ค่าแรงเพิ่ม ก็ไปลดต้นทุนประเภทอื่นสิครับ

แล้วมีต้นทุนอะไรลดบ้าง :mellow:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#27 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:34

เห็นชัด มองออก นี้มันพวกลูกจ้างนี้ 555 เลยคิดได้แบบนี้ 555

#28 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:34

มีความรู้พอถกกะเขาหรือเปล่า ไม่ใช่ทุกภาอุตสาหกรรมจะได้รับผลกระทบ
อย่างที่บอก แรงงานไร้ฝืมือ หรือมีฝีมือต่ำจะกระทบ ส่วนแรงงานมีฝีมือ มันไม่ได้
คิดค่าแรงด้วย ตังนั้นอุตสหกรรมขนาดใหญ่ที่ใช้เครื่องจักรเยอะ แทบไม่ได้ผล
กระทบเล้วแม้แต่น้อย แต่ได้รับอนิสงฆ์ลดภาษี ทำไมไม่เอา ส่วนที่จะตาย
คือ SME อย่างว่า พวกเสื้อแดงมันโง่ ความรู้น้อย แถมยังอวดฉลาดอีก ตอนนี้
มีคนให้ความเห็นว่า สภาอุตฯ อาจจะแตกเป็นสองส่วน คือส่วนได้ประโยชน์
อุตฯหนัก กับส่วนเสียประโยชน์ อย่างสหพัฒน์ที่ใช้แรงงานคนเป็นหลัก

อ่านความเห็นผมข้างบน เขาเอาค่าแรงไร้ฝีมือ กับมีฝีมือมาเทีียบกันครับ
พวกนี้ใช้ลูกเล่น ใครไล่ตามไม่ทัน หรือไม่ได้มีประสบการณ์ ก็เสียค่าโง่ให้พวกมัน

#29 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:35

แล้วมีต้นทุนอะไรลดบ้าง :mellow:

อย่าถามเยอะ""ฟังเขามา เขาบอกมาแค่นั้น 55 ใครๆก็รู้

#30 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:47

http://www.mcot.net/...49#.ULdnFax8njI

ไทยพาณิชย์ระบุค่าแรง 300 บาทกระทบต้นทุน SMEs เพิ่ม 12%

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#31 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 20:48

อ่านความเห็นผมข้างบน เขาเอาค่าแรงไร้ฝีมือ กับมีฝีมือมาเทีียบกันครับ
พวกนี้ใช้ลูกเล่น ใครไล่ตามไม่ทัน หรือไม่ได้มีประสบการณ์ ก็เสียค่าโง่ให้พวกมัน

ผมว่าแกจงใจ"เปลี่ยนทิศทางลม"ไปอยู่ใต้กระโปรงปูมากกว่า

#32 nnnn43

nnnn43

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:00

ถ้าสงสัยอะไรให้ไปถามที่นี่ได้ครับ :lol: :lol:

Edited by nnnn43, 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:06.

ผู้ที่ขาดคุณธรรม ย่อมไม่มีอุดมการณ์อันยิ่งใหญ่ ผู้ที่ขาดความรู้ ย่อมไม่มีสายตาอันกว้างไกล พูดคนฉลาดหนี่งคำ พูดคนโง่ร้อยคำ

#33 ant

ant

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:01

ผมก็ตาสว่างแล้วครับ

เกี่ยวข้าวปีนี้เลิกใช้แรงงานคน ไปจ้างรถเกี่ยวข้าว

ประหยัดกว่ากันเยอะเลย แถมไม่จู้จี้จุกจิกหาอะไรให้กินอีก
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#34 cham

cham

น้องเก่า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:01

จะขึ้นค่าแรงเป็น500หรือ1000ผมไม่ว่า

แต่ขอให้รัฐบาลมีปัญญาคุมราคาสินค้า

ค่าอุปโภค บริโภค ไม่ให้เพี่มตาม

แต่คิดว่าคงไม่มีปัญญา

#35 เดอะอำมาตย์

เดอะอำมาตย์

อิคคิวเป่าปุ้น

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:03

นิยามของนักธุรกิจ มันก็เป็นกันทั่วโลก ต้นทุนต้องต่ำ กำไรจะได้มาก

อีกอย่าง งานหลายอย่างคนไทย ไม่ค่อยอยากจะทำ ก็ต้องใช้พวกแรงงานต่างด้าวสิครับ

ปัญหาคือคนงานต่างด้าวที่พอมีฝีมือมันไม่ได้หากันง่ายขนาดนั้นน่ะสิ บ้านผมเป็นโรงงานประตูเหล็กม้วน หาคนงานสมัยนี้ยากมาก

เพราะส่วนใหญ่เขาไปอยู่ในนิคมอุตสาหกรรมกัน ต่อให้ได้หามาเเล้วก็ไม่มีหลักประกันว่าเขาจะอยู่กับเราตลอด บางทีพวกต่างด้าวมาทำแค่อาทิตย์เดียวเขาก็หนีไปเเล้ว

หลักการคำพูดของคุณน่ะถูกต้องเเล้ว(ตามหนังสือ) แต่ดูท่าคุณจะขาดความรู้ในทางปฎิบัติอีกมาก ชีวิตมันไม่ง่ายอย่างในหนังสือ หรือในทีวี นะคับ

นี่ขนาดไม่นับปัญหาจ้างต่างด้าวมาปรากฎว่าเป็นโจรนะ (โดนมาเเล้ว)

การหาทางลดต้นทุนมันก็ถูกเหมือนกัน แต่คุณลองคิดดูว่า SME บางเจ้าเขามีเวลาว่างมีกำลังคนพอวิจัยเหรอ เจ้าของโรงงานบางคน

ทำเช้ายันเย็นก็มีเยอะแยะ ทำ 8 โมงเลิก 2 ทุ่ม กลับบ้านมาก็เหนื่อยจะตายอยู่เเล้ว ไม่ว่างไปดีลราคากะคนอื่น ไปหาเครื่องมือทันสมัย หรือวางแผนลดต้นทุนหรอก
" เราควรรอให้คนอื่นยอมรับเรา หรือควรทำให้เราเป็นที่ยอมรับของผู้อื่น "

#36 chilife

chilife

น้องใหม่

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:48

วันละ 1,000 มีความสามารถขนาดไหนครับ นายทุนเค้าไม่จ้างคนโง่ๆ มานั่งกินเงินเดือนเล่นหรอกนะครับ ตื่นมาสู่โลกความเป็นจริงเถอะครับ
ทำตัวเยี่ยงโจรอย่ายกตัวเป็นผู้เรียกร้องประชาธิปไตย...

#37 Pok

Pok

น้องเก่า

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:47

ผมว่าเรื่องค่าแรง 300 พวกท่านไม่ต้องไปเถียงดีกว่าครับ รอประกาศใช้ทั่วประเทศก่อนแล้วค่อยมาประกาศชัยชนะ...

แต่ผมขอพูดในสถานะที่เคยทำงานใน Cp เกี่ยวกับเครื่องจักรในสายการผลิต..

รอดูการสั่งซื้อเครื่องจักรให้ดีนะครับ เท่าที่ผมทราบมาขอยกตัวอย่าง การผลิตอาหาร เท่าที่ผมทราบใช้เครื่องจักรแทนคนจะหมดทุกจุดแล้วครับ

เรื่องค่าแรง 300 เลยสบายมากเพราะจ้างมาเป็นกรรมกร+พนักงานทำความสะอาด เรื่องฝีมือไม่ค่อยได้ใช้ ที่ใช้ก็จะนักไปทางช่าง ปวช-ปวส (ป.ตรี รอไปก่อน)

ส่วนตัวผมนะครับคิดว่า การขึ้นค่าจ้างยิ่งสูงเท่าไรยิ่งหางานฝีมือดียากเท่านั้น

สรุป ค่าแรงพนักงานทำงานจะแปรผันกับจำนวนเครื่องจักรที่มาทำงานทดแทน (ใครงงก็ถามผู้รู้แล้วกันครับผมอภิบายไม่เก่ง)

#38 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 29 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 22:51

บริษัทผม ก็แรงงานพม่าเยอะแยะ ทำงานกับผมมาเป็นสิบปีแล้ว ถ้าค่าแรงสูงขนาดนี้ มันกลับไปอยู่บ้านมันกันหมดแล้ว จะมายอมเสียค่าต่อพาสปอร์ต ค่าวีซ่า ค่าทำ work permit ทำไม

#39 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:32

ค่าแรงที่พุ่งกระฉูดในในจังหวัดที่จ่ายค่าแรง 300 ครานี้เกิดจากความคาดหวังของชนชั้นล่าง และอุดมการณ์ฝันหวานของนักธุรกิจแดงหลายๆ คน รวมกับความเข้าใจผิดในค่าแรงที่แตกต่างของแรงงานมีฝีมือ และค่าแรงขั้นต่ำของแรงงานไร้ฝีมือ การชักนำจากสื่อฝ่ายรัฐ ทั้งหมดทั้งมวลทำให้แรงงานจำนวนนึงเริ่มเล่นตัวเรื่องค่าแรง 300 พาลจะลาออกจากงานกลับบ้านเกิดกันหมด จนเกิดปัญหาการขาดแคลนแรงงาน จนนายจ้างบางคนต้องยอมกัดฟันจ่าย มากกว่า 300 เพื่อดึงตัวให้อยู่ มันก็คล้ายๆ การปั่นหุ้น โดยมีรัฐบาลเป็นเจ้ามือลากไป 300 ก่อนที่ความคาดหวังของผู้คนจะผลักดันให้เกิดเหตุการณ์ดังกล่าว ดันให้ค่าแรงพุ่งขึ้นไปอย่างบ้าคลั่ง

แต่ก็เป็นที่น่าสงสัยยิ่ง ว่าปัจจัยพื้นฐานของประเทศไทย มันเหมาะสมในสภาวะค่าแรงสูงเช่นนี้หรือไม่ หากไม่

เมื่อความเป็นจริงปรากฎ ทุกอย่างจะกลับสู่ความเป็นจริง แรงงานที่กลับบ้านจะเผชิญ ความจริงที่ว่า ในบ้านเกิดอาจมีตำแหน่งงาน ค่าแรงสูงๆ ไม่เพียงพอ คนที่โชคร้ายจะกลายเป็นคนตกงาน หางานยาก เพราะผู้ประกอบการบางส่วนเจ๊ง หรือปรับตัวลดคน จัดหาเครื่องจักรแทนหมดแล้ว ความเดือดร้อนจะแพร่กระจายไปทั่วหย่อมหญ้า

เลยยุส่งแม่งเลย ให้ขึ้นเป็น 500-1000 บาทไปเลย เพื่อรัฐบาล บ้าจี้ ทำจริง เพราะหลงไปกับภาพมายาข้างต้น

เมื่อนั้นคงสนุกพิลึก คงไม่ต้องรอถึง 8 ปีล่

Edited by annykun, 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 00:41.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

#40 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 06:36

จ่ายแพงขึ้นแต่ไม่มีอะไรดีขึ้น

ยังคงมาทำงานสาย
ยังคงเมาจนแฮงก์ทำงานไม่ค่อยไหว
ยังคงแอบขายยาบ้าในโรงงาน
ยังคงตบตีกันแบบแรงเงา
ยังคงเป็นนัก (เรียก) ร้องสิทธิ "ที่สมควรจะได้"

ใช้เครื่องมือเยอะขึ้นตามลำดับ
ลดกำลังคนลงเท่าที่จะทำได้
ทางรอดอีกทางสำหรับวันนี้

#41 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:09

เรื่องที่บอกว่า ค่าแรง 300 บาทเท่ากันทั้งประเทศ เป็นการดึงคนให้ทำงานอยู่ในถิ่นเกิดตัวเอง
น่าจะเป็นความเข้าใจถูกต้องเฉพาะบางจังหวัดเท่านั้น

มีกี่จังหวัดที่มีผู้ประกอบการรายใหญ่ที่สามารถจ้างคนจำนวนมากในท้องถิ่นได้
ส่วนใหญ่จะเป็น SMEs มากกว่า โดยเฉพาะในหลายจังหวัดจะเป็นภาคบริการหรือท่องเที่ยวมากกว่าอุตสาหกรรม
ถ้าคิดว่า แรงงานจะกลับไปทำงานในบ้านตัวเอง ทำให้บริษัทต้องรีบขึ้นค่าแรงเพื่อดึงคน
ช่วยถามหน่อยว่า พวกเขาจะกลับไปทำอะไรที่ไหน
ในเมื่อสิ่งอำนวยความสะดวกของอุตสาหกรรมและธุรกิจ อยู่ในแถบที่มีการพัฒนาและส่งเสริมโดยรัฐ
เช่น กรุงเทพ ปริมณฑล และนิคมอุตสาหกรรม
แล้วบริษัทไหนจะอยากย้ายไปสร้างความเจริญในจังหวัดอื่นที่ไม่สะดวกเท่า
แถมค่าแรงก็เท่ากันอีก ไม่มีสิ่งจูงใจพอ
คิดอย่างลมเปลี่ยนทิศ คือ คิดแบบเพ้อฝันเหมือนเพื่อไทยนั่นล่ะ

เพราะฉะนั้น สภาอุตสาหกรรมที่แตกเป็นเสี่ยง เพราะได้ประโยชน์จากนโยบายของรัฐไม่เหมือนกัน
ที่ต้องดิ้นรนมาก คือ พวกใช้แรงงานเป็นหลัก บางงานไม่สามารถทดแทนด้วยเครื่องจักรได้ทั้งหมด

อย่างซีพี ได้ข้อมูลมาเหมือนกันว่า จะใช้เครื่องจักรแทนแรงงาน แล้วแรงงานพวกนี้จะไปไหนล่ะครับ กลับไปทำงานที่้บ้านเกิดหรือ? เพื่อรับค่าแรง 300 บาท?
ดูความเป็นนักธุรกิจอย่างเค็มของเจ้าสัวเสียก่อน

และไม่แปลกใจที่ธุรกิจขนาดใหญ๋อย่าง CP, PTT, SCG จะประสานเสียงอุ้มนโยบายฝั่งรัฐ
เพราะตัวเองได้ประโยชน์เต็มๆ
เสียดายแต่ SCG หมดยุค คุณพารณ และคุณดุสิต ความเป็นธรรมาภิบาลและตัวอย่างให้ผู้ประกอบการรายอื่นก็แทบไม่เหลือ

และค่าแรง 300 บาท อาจทำให้สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย กลายเป็น 2 สภาก็ได้
แยกระหว่าง รายใหญ่ กับรายย่อย
ถามว่าเชียร์ฝั่งไหน ขอเชียร์ฝั่งรายย่อย เพราะมีจำนวนมากกว่า 90% ของประเทศทีเดียว

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#42 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:21

งั้นลดน้ำดื่ม ลดการใช้ไฟเปิดพัดลม เปิดแอร์ ลดค่าอาหาร ลดโอที ลดเบี้ยขยัน ดีไหมนี้ก็รวมอยู่ในต้นทุนเหมือนกัน ?? :lol: :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#43 คนสับปรับ

คนสับปรับ

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 08:36

อีกเสียงครับของsme ค่าของคนอยู่ที่ผลของงาน....ถ้ารู้งานเป็นงาน ชำนาญงาน พม่าทาสีแถวบ้านผม250-400ครับ แต่ถ้าทำไรไม่เป็นแบกดินอย่างเดียว200-250บาทครับ ถ้าโง่เหมือนควาย(แดง)ไม่จ้างครับ ไอ้พวกนี้หักหลังรู้มาก ตอนนี้ไม่อยากรับใครเข้าทำงานเพิ่ม เพราะงานที่ทำต้องอาศัยความชำนาญและความซื่อสัตย์ ลูกน้องผมค่าแรง5000/เดือน กินอยู่กับผม ตีหม้อ กินเหล้าผมเลี้ยง โบนัสก้อมี ใครมั่งไม่อยากมาทำกับผม :D

#44 คนกทม.

คนกทม.

น้องเก่า

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 14:20

เอาค่าแรงช่างฉาบปูนมาเทียบกับค่าแรงขั้นต่ำ
เป็นการเปรียบเทียบกันที่ทุเรศจริงๆ

หนังสือพิพม์อะไรวะ

#45 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 15:59

อ่านแล้ว เห็นที่เขียนมากรูไม่ได้ โง่ ถ้ามัน สูงจริง สหพัตธ์ มันจะเข้าไป ตั้งโรงงาน ที่พม่าทำแมวอะไร อยู่แหลมฉบังต้นทุนโลจิสติคถูกกว่าเยอะ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#46 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2555 - 21:17

การมาอ้างว่าฉาบปูนได้ 300 อยู่แล้ว สมมติว่าข้อมูลถูก ก็เป็นการคิดตื้นๆ
ถามว่าถ้าขึ้นเป็น 300 แล้วพวกฉาบปูนพวกช่างไม้ จะพอใจหรือกับค่าแรงแค่เท่ากับขั้นต่ำหรือมากกว่านิดเดียว
สุดท้ายมันก็ต้องปรับขึ้นกันไปเป็นทอดๆ สรุปคือการขึ้นค่าแรง 300 ไม่ได้กระทบกับแรงงานไร้ฝีมือเท่านั้น
ผลกระทบมันจะเป็นลูกโซ่ไปถึงค่าจ้างของแรงงานมีฝีมือด้วย

แต่อย่างไรก็ตาม ผมสนับสนุนค่าแรง 300 บาทเสมอครับ
ประชาชนคนชั้นล่าง จะได้ลืมตาอ้าปาก ไม่ต้องเป็นทาสอำมาตย์สลิ่มแมงวาปอีกต่อไป -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#47 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

แล้วพยุงฯโดนปลดทำไมเล่า ก็เพราะมไ่ค้าน 300 บาทไม่ใช่เหรอ???? รูฝ่อเอ๊ย

gladiator 1.jpg

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน