Jump to content

- - - - -

จริงหรือไม่ครับที่ ห้ามจุดพลุวันพ่อ

• Please log in to reply
67 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:54

ตามlink ครับ http://www.manager.c...D=9550000146890

#2 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:01

มีหนังสือแจ้งจากปลัด มท ถึง ผู้ว่าทุกจังหวัด ไม่ให้จุดพลุวันเฉลิม
ลอยกระทง มันยังไม่เห็นห้าม
วันสำคัญนี้ จะมาห้าม

นางปู คอยดูแล้วกันว่าจะมีคนจุดพลุรึป่าว

#3 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

ใครพอจะทราบสาเหตุไหมครับ

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#4 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:10

ปกติการจุดพลุ เป็นวัฒนธรรมอย่างนึงที่มักใช้ในงานเฉลิมฉลอง งานมงคล

นายวิบูลย์ สงวนพงศ์ ปลัดกระทรวงมหาดไทย เมิงบ้ารึเปล่า ??? <_<
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#5 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

ลองดูครับ

Attached Images

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#6 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

คำสั่งคงไม่ได้ห้าม แต่บอกแนวปฏิบัติมากกว่า ที่แน่ๆ ถ้าจุดคงเบิกค่าใช้จ่ายไม่ได้ หรือผู้ว่าจะจ่ายเอง
ไอ้ทีบินเหมาลำผลาญงบมากมายมันไม่ประหยัด แต่จะมาประหยัดเรื่องนี้

ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#7 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

*
POPULAR

แม่ ง เอาอีกแล้วเหรอ :angry: ...ปีที่แล้วกูยังเจ็บใจไม่หายที่พวกมึงตัดทอนงานเฉลิมพระเกียรติออก :angry:

#8 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:25

ห้ามลอยโคมยังพอฟังได้ เดี๋ยวโคมไหม้ไฟหล่นใส่หลังคาบ้านคน อันตราย
แต่ห้ามจุดพลุนี่มันยังไงอยู่นะ จะเอาอะไรมาอ้างอีก ?

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#9 คุณหนูจีน่า

คุณหนูจีน่า

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:27

เห็นเรื่องนี้แล้วจี๊ด ปีที่แล้วเรื่องแสงสีเสียงก้อทีนึงละ
น่าจะคิดมั่งว่า การใดควรหรือไม่ควร

เ ล ว สุดกู่จริงๆ
ในส่วนของประเทศไทย เราไม่ขออะไรมากไปกว่า "แผ่นดินของเรา" - ท่านทูตวีรชัย พลาศรัย / คำแถลงปิดคดีปราสาทพระวิหาร

#10 แสนสุข

แสนสุข

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

*
POPULAR

เคยโทร.ไปถามเรื่องนี้ที่เบอร์ 1576 เป็นเบอร์ของก.มหาดไทย ไว้รับเรื่องร้องเรียน
คนรับสายถามว่า มีคำสั่งแบบนี้จากกระทรวงด้วยเหรอ
ที่สนามหลวงก็จัดงานปกตินะครับ
เราถามว่า แล้วคนที่อยู่ต่างจังหวัดหล่ะ เค้ามากันที่ศาลากลาง ทุกปีก็เฉลิมฉลองกัน
เป็นการถวายพระเกียรติให้ในหลวงท่าน แล้วทำไมห้ามที่ต่างจังหวัด
คนต่างจังหวัดไม่ใช่คนไทยหรือไง
เจ้าหน้าที่ก็อึ้ง ๆ ไปแล้วพูดแค่ว่า จะรับเรื่องไปตรวจสอบ
เรารู้ว่าเค้าทำอะไรไม่ได้ แต่ขอให้ได้โทร.เถอะ
เพราะเรารู้สึกว่า คำสั่งนี้มันอุบาทว์มาก
นายกมันมีอะไรน่าดู ปีที่แล้ว ตอนมาจุดเทียนก็มาสาย
พูดก็ผิด ๆ ถูก ๆ ยังจะให้คนดูมันอีก มันมีอะไรน่าดูเหรอ
วันเฉลิมฯ ไม่ใช่วันของนายกซักหน่อย ไอ้พวกลิ่วล้อ จะเลียแข้ง เลียขา ก็ช่วยเพลา ๆ หน่อยเถอะ
นายกน่ะ ลงจากตำแหน่งไป ระวังจะกลายเป็นขี้กลาก ทั้งตัวเพราะน้ำลาย ไอ้สอพลอพวกนี้

Edited by แสนสุข, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:37.

#11 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

ถ้าจุดจะมีความผิดไหม ? ...
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#12 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

นั่นดิ โจรคิด..ผมก็ไม่รู้เรื่องนี้..ห้ามอะไร..?? ห้ามทำไม ??

มีเหตุผลประกอบไม๊ ?? แล้วก็ ไอ้บ้าที่ไหนวะ ห้าม ???

จะให้ชาวบ้านเขา....เดือด...พวกมันไปถึงไหน ??? อย่า-

บ้าอำนาจ..ให้เกินขอบเขต..!!!!!!!

#13 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:47

สงสัยจุดได้เฉพาะวันเกิดแม้ว?
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#14 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

นี้ไงสาเหตุของการจุดพลุ พวกสลิ่มนี้ไม่เข้าใจอะไรซะเลย ชิส์ !! :lol: :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#15 เพื่อใคร

เพื่อใคร

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

เเหตุผล งบหมด เอาไปจำนำข้าวหมดแร้ววว เอเมน

#16 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

สงสัยอีโง่...แม่มกลัวเสียงพลุเสียงตะไล
เกินไปแล้วอีโง่

#17 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:09

แถวบ้านผมจะจุด ตะไลครับ...
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#18 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:12

แถวบ้านผมจะจุด ตะไลครับ...

ผมจะจุดให้ไอ้แม้วมัน......ตอน 4 โมงเย็น....เช่นกันครับ
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#19 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:23

ด้วยใจจริง จะปีใหม่ วันสำคัญใดๆก้อตาม เรื่องพลุนี้ ไม่เห็นด้วยเลย เคยไปอยู่ใกล้ฐานจุดพลุแแบบไม่รู้
ทั้งแสบจมูก ควัน เศษกากมะพร้าว ดินปะสิว หากมีเศษกระกายไฟด้วย ฮึ้มๆๆ ด่าในใจได้อย่างเดียว
พาหลานไปดูพลุญี่ปุ่น ไม่ไปในงาน ดูไกลๆๆ ดีกว่า ......

และตัวอย่างของเพื่อนร่วมโลก ที่เขาไม่รู้ว่ามีงานรื่นเิริง แต่เราไปก่อกวนเขา

เจ้าตูบตกใจ เสียงประทัด เปิดงานเทศกาลลอยกระทง เข้าไปติดซอกปูน ร้องให้คนช่วยตัวออกไม่ได้/b]

วันนี้( 29 พ.ย.) นายนันทวัฒน์ จิตรแก้ว อาสาสมัครหน่วยกู้ภัยหน่วยกู้ภัยมูลนิธิสว่างโรจนธรรมสถานสัตหีบ ได้รับแจ้งจาก นางเบญจมาศ มิตรธรรมทักษ์ อายุ 38 ปี พักบ้านเลขที่ 61/3 ม.8 ซอยเจริญผล ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี ว่ามีสุนัขเข้าไปติดอยู่ภายในซอกกำแพงบ้าน ไม่สามารถออกมาได้ ขอให้มาตรวจสอบ

บริเวณดังกล่าว เป็นซอกกำแพงปูนคอนกรีต มีความกว้างเพียง 1 ฟุตครึ่ง พบสุนัขพันธุ์ไทย เพศเมีย สีน้ำตาล ชื่อเจ้าแต้ม อายุ 3 ปี เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยจึงรีบช่วยเหลือ โดยการใช้เหล็กผูกกับเชือก และพยายามดึงสุนัขออกมาจากทางที่เข้าไป แต่ก็ไม่เป็นผล เมื่อหัวเจ้าแต้มไปติดอยู่กับซอกปูนที่มีความแคบ ทำให้เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยใช้เวลานานกว่า 2 ชั่วโมง จึงสามารถดึงตัวเจ้าแต้มขึ้นมาทางตรง และช่วยเหลือได้ในที่สุด

นางเบญจมาศ มิตรธรรมทักษ์ เล่าว่า ช่วงเวลาดังกล่าว ได้มีเสียงพลุดังขึ้นจำนวนหลายนัด ที่มาจากการเปิดงานเทศกาลลอยกระทงในพื้นที่สัตหีบ ทำให้เจ้าแต้มเกิดอาการผวา และได้ส่งเสียงเห่า พร้อมกับวิ่งไปรอบบ้าน ก่อนจะวิ่งเข้าไปหลบในซอกปูนคอนกรีตระหว่างกำแพงหลังบ้านกับห้องเก็บของ กระทั่งเสียงพลุเงียบลง ได้ยินเสียงเจ้าแต้มส่งเสียงเห่าร้องด้วยความเจ็บปวด ตนและสามีจึงได้วิ่งออกมาดู และพบว่าเจ้าแต้มได้ติดอยู่กับซอกปูน จึงได้พยายามช่วยกันดึงตัวออกมา แต่ก็ไม่สามารถนำตัวเจ้าแต้มออกมาได้ จึงได้ประสานอาสาสมัครกู้ภัยมาทำการช่วยเหลือดังกล่าว
[/color][/size]

#20 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:25

มีใครเคยเห็นภาพนี้ออกสื่อฟรีทีวีบ้าง

คงมีการห้าม โดยอ้างเรื่องข้อห้ามของโอลิมปิค ซึ่งทางโอลิมปิคไม่ได้ห้ามแต่อย่างไร ถ้าห้ามเราก็จะต้องบอกว่าสีน้าเงินบนธงชาติก็ต้องเอาออกด้วยถ้าจะชักธงชาติไทยขึ้นเสา เพราะสีน้ำเงินแทนองค์พระมหากษัตริย์ไทย ไม่ต่างจากรูปพระฉายาลักษณ์ของพระมหากษัตริย์ไทย

การห้ามจุดพลุก็คงไม่ต่างกัน

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#21 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:26

แม่ ง เอาอีกแล้วเหรอ :angry: ...ปีที่แล้วกูยังเจ็บใจไม่หายที่พวกมึงตัดทอนงานเฉลิมพระเกียรติออก :angry:

ใ่ช่เลยครับ วันนั้นผมออกจากบ้านไปชม สิ่งที่ได้มาคือไม่มีงานครับ
/人◕, 3 ◕,人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#22 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

^_^ ถ้าใช้เหตุผลเรื่องความปลอดภัย ก็ควรห้ามทุกงานเทศกาลนะครับ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#23 แอบดูที่รูเดิม

แอบดูที่รูเดิม

ขาประจำอำเช็ด!!!

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:27

ด้วยใจจริง จะปีใหม่ วันสำคัญใดๆก้อตาม เรื่องพลุนี้ ไม่เห็นด้วยเลย เคยไปอยู่ใกล้ฐานจุดพลุแแบบไม่รู้
ทั้งแสบจมูก ควัน เศษกากมะพร้าว ดินปะสิว หากมีเศษกระกายไฟด้วย ฮึ้มๆๆ ด่าในใจได้อย่างเดียว
พาหลานไปดูพลุญี่ปุ่น ไม่ไปในงาน ดูไกลๆๆ ดีกว่า ......

และตัวอย่างของเพื่อนร่วมโลก ที่เขาไม่รู้ว่ามีงานรื่นเิริง แต่เราไปก่อกวนเขา

เจ้าตูบตกใจ เสียงประทัด เปิดงานเทศกาลลอยกระทง เข้าไปติดซอกปูน ร้องให้คนช่วยตัวออกไม่ได้/b]

วันนี้( 29 พ.ย.) นายนันทวัฒน์ จิตรแก้ว อาสาสมัครหน่วยกู้ภัยหน่วยกู้ภัยมูลนิธิสว่างโรจนธรรมสถานสัตหีบ ได้รับแจ้งจาก นางเบญจมาศ มิตรธรรมทักษ์ อายุ 38 ปี พักบ้านเลขที่ 61/3 ม.8 ซอยเจริญผล ต.สัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี ว่ามีสุนัขเข้าไปติดอยู่ภายในซอกกำแพงบ้าน ไม่สามารถออกมาได้ ขอให้มาตรวจสอบ

บริเวณดังกล่าว เป็นซอกกำแพงปูนคอนกรีต มีความกว้างเพียง 1 ฟุตครึ่ง พบสุนัขพันธุ์ไทย เพศเมีย สีน้ำตาล ชื่อเจ้าแต้ม อายุ 3 ปี เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยจึงรีบช่วยเหลือ โดยการใช้เหล็กผูกกับเชือก และพยายามดึงสุนัขออกมาจากทางที่เข้าไป แต่ก็ไม่เป็นผล เมื่อหัวเจ้าแต้มไปติดอยู่กับซอกปูนที่มีความแคบ ทำให้เจ้าหน้าที่หน่วยกู้ภัยใช้เวลานานกว่า 2 ชั่วโมง จึงสามารถดึงตัวเจ้าแต้มขึ้นมาทางตรง และช่วยเหลือได้ในที่สุด

นางเบญจมาศ มิตรธรรมทักษ์ เล่าว่า ช่วงเวลาดังกล่าว ได้มีเสียงพลุดังขึ้นจำนวนหลายนัด ที่มาจากการเปิดงานเทศกาลลอยกระทงในพื้นที่สัตหีบ ทำให้เจ้าแต้มเกิดอาการผวา และได้ส่งเสียงเห่า พร้อมกับวิ่งไปรอบบ้าน ก่อนจะวิ่งเข้าไปหลบในซอกปูนคอนกรีตระหว่างกำแพงหลังบ้านกับห้องเก็บของ กระทั่งเสียงพลุเงียบลง ได้ยินเสียงเจ้าแต้มส่งเสียงเห่าร้องด้วยความเจ็บปวด ตนและสามีจึงได้วิ่งออกมาดู และพบว่าเจ้าแต้มได้ติดอยู่กับซอกปูน จึงได้พยายามช่วยกันดึงตัวออกมา แต่ก็ไม่สามารถนำตัวเจ้าแต้มออกมาได้ จึงได้ประสานอาสาสมัครกู้ภัยมาทำการช่วยเหลือดังกล่าว
[/color][/size]

สงสัยเค้ากลัวเจ๊ปูตกใจกลัวประทัดจนวิ่งไปติดในซอกปูนหล่ะมังครับ -_-
ทำอาชีพยาม เงินเดือนน้อย ไม่ค่อยมีปัญหากะใคร

#24 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:40

ผมว่าถ้าไปสอบถามเหตุผลที่ทาง พท- หมวดเจี๊ยบน่าจะให้ก็คือว่า

" มันเป็นผลพวงของการทำรัฐประหาร 19 กันยายน 2549 ครับ และที่สำคัญอย่างยิ่ง

การทำรัฐประหาร มันทำให้ประชาธิปไตยถูกบิดเบื้อน ทำให้ท่านนายกฯ ทักษิณต้องถูกกลั่นแกล้ง เป็นคนที่ไม่สามารถกลับมาร่วมงาน

แต่งงานของลูกสาวได้ แล้วยังเกือบจะทำให้ลูกสาวสุดที่รักถูกสาดหน้าด้วย coffee or tea?

ดังนั้นจะต้องทำการออก พรบ ปรองดอง ปล่า..ปล่า..ปล่า..ปล่า..ปล่า..ปล่า..ปล่า..ปล่า..."

ผมว่าเขาน่าจะออกมาประมาณนี้นะครับ

Edited by สีนวล...สีนิล, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:43.

#25 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:44

ใ่ช่เลยครับ วันนั้นผมออกจากบ้านไปชม สิ่งที่ได้มาคือไม่มีงานครับ
/人◕, 3 ◕,人\

ผมยังจำเหตุผลที่ไอ้หงอก ยงยุด บอกไว้ได้ดีคือ เป็นการสิ้นเปลืองงบประมาณ เอาเงินไปช่วยน้ำท่วมดีกว่า :angry: กับอีกเหตุผลหนึ่ง คือ ประชาชนเพิ่งประสบภัยน้ำท่วมมาไม่ควรจัดงานรื่นเริง :angry: ....แม่ ง.....งานรื่นเริงบ้านมึงดิ......นี่คืองานเทิดพระเกียรติพระองค์ท่านนะ
นึกถึงเรื่องนี้ทีไร ของขึ้นทุกที -_-

#26 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:52

หมาแมวตกใจยังไม่เท่าไหร่ เสื้อแดงตกใจนี่แย่เลย เดี๋ยวมอดทั้งเมือง :D :P :lol:
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#27 pooyong

pooyong

สมาชิกขั้นไม่สูง แต่สูงอายุ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:56

หมาแมวตกใจยังไม่เท่าไหร่ เสื้อแดงตกใจนี่แย่เลย เดี๋ยวมอดทั้งเมือง :D :P :lol:

เพราะฉะนั้น อย่าไปจุดพลุตามห้างใหญ่ๆ
การรับใช้แผ่นดิน คือความเบิกบาน

#28 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

*
POPULAR

ผมว่ามันเป็น "ยุทธศาสตร์" อย่างหนึ่ง คือ "ค่อยๆลดความสำคัญลง"
ปีที่แล้ว ตัดงานเฉลิมฉลองออก ข้ออ้างคือเปลืองงบ คนไทยก็ไม่ว่าอะไร
ปีนี้ ตัดการจุดพลุถวายพระพรออก คนไทยก็ไม่ว่าอะไรอีก
ปีหน้าคอยดู จะมีการตัดอะไรเพิ่มอีกไหม

นี่คือวิธีง่ายมากๆและเนียนมากๆครับ

ใครไม่รู้เท่าทัน สถาบันก็จะถูกลดทอนความสำคัญในหัวใจคนไทยจนหมด
gladiator 1.jpg

#29 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:08

ผมว่ามันเป็น "ยุทธศาสตร์" อย่างหนึ่ง คือ "ค่อยๆลดความสำคัญลง"
ปีที่แล้ว ตัดงานเฉลิมฉลองออก ข้ออ้างคือเปลืองงบ คนไทยก็ไม่ว่าอะไร
ปีนี้ ตัดการจุดพลุถวายพระพรออก คนไทยก็ไม่ว่าอะไรอีก
ปีหน้าคอยดู จะมีการตัดอะไรเพิ่มอีกไหม

นี่คือวิธีง่ายมากๆและเนียนมากๆครับ

ใครไม่รู้เท่าทัน สถาบันก็จะถูกลดทอนความสำคัญในหัวใจคนไทยจนหมด

ปีที่แล้วผมจำได้ว่าท่านเป็นผู้ออกปากเองครับว่าเอาเงินไปช่วยน้ำท่วม แต่รัฐบาลก็ยังจะจัดเพราะจ่ายค่าจ้างเอกชนไปแล้วส่วนหนึ่ง
แต่ปีนี้ไม่รู้ทำไม
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#30 Strangerman

Strangerman

คนแปลกหน้า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

เหนื่อยใจกับควายแดงจริงๆ <_<

• เอือมระอากับบรรดาพี่น้องที่หลงทางจริงๆ เห็นต่างกันยังรับได้ครับ แต่เห็นผิดเป็นชอบแบบนี้มันบัดซบจริงๆ •
• หายนะของประเทศไทย ก็คือการที่   "ควายเลือกควาย"   เข้ามาทำลายประเทศ •

#31 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

จนท.เร่งช่วยเจ้าตูบตกใจเสียงประทัดวันลอยกระทงติดใต้ถุนศาลากลางเมืองจันท์

วันจันทร์ที่ 3 ธันวาคม 2555
http://www.manager.c...D=9550000147100

จันทบุรี - เจ้าหน้าที่ อส.และข้าราชการช่วยเหลือเจ้าสุนัขพันธุ์ไทย กลัวเสียงประทัด และพลุในช่วงวันลอยกระทง เข้าไปติดอยู่ใต้ถุนตึกศาลากลางจังหวัดจันทบุรี นาน 4 วัน

วันนี้ (3 ธ.ค.) ผู้สื่อข่าวได้รับแจ้งว่า มีสุนัขพันธุ์ไทยติดอยู่ใต้ถุนตึกศาลากลางจังหวัดจันทบุรี จึงเดินทางไปสังเกตการณ์ และรายงานข่าว โดยพบว่า ทางเจ้าหน้าที่ อส. และเจ้าหน้าที่พัฒนากร สำนักงานพัฒนาชุมชนจังหวัดจันทบุรี นำกำลังมาช่วยเหลือสุนัขพันธุ์ไทย อายุประมาณ 6 ปี สีขาวน้ำตาล เพศเมียชื่อไวท์มอล

เจ้าหน้าที่ได้นำอาหาร และน้ำมาล่อเจ้าสุนัขตัวดังกล่าว ก่อนเจ้าตูบจะพยายามดิ้นรนตะเกียกตะกายคลานออกมาจากช่องใต้ถุนตึก แต่ไม่สามารถทำได้เพราะช่องมีลักษณะแคบ และสุนัขตัวนี้เริ่มมีอาการอ่อนเพลีย เพราะไม่ได้กินอาหารมาหลายวันจึงไม่มีแรงที่จะออกมา

โดยเจ้าหน้าที่ใช้เวลาในการเรียกให้เจ้าไวท์มอล พยายามคลานออกมา ก่อนสามารถคลานออกมาเองได้ ซึ่งใช้เวลากว่าช่วยเหลือกว่า 30 นาที สร้างความดีใจให้แก่ผู้อยู่ในเหตุการณ์เป็นอย่างมาก

ทั้งนี้ จากการสอบถามทราบว่า เจ้าไวท์มอลได้ตกใจเสียงประทัด และพลุ ที่มีการจุดฉลองในคืนลอยกระทงที่ผ่านมา จึงวิ่งหนีเข้าไปหลบอยู่ในช่องใต้ถุนของศาลาว่าการจังหวัดจันทบุรี ประมาณ 4 วันมาแล้ว ก็มีคนได้ยินเสียงร้อง และประสานเจ้าหน้าที่มาช่วยเหลือในที่สุด

สำหรับส่วนอื่น ไม่ได้คิดนะ เห็นด้วยว่ามีการลดความสำคัญ
แต่เรื่องพลุนี้กะว่าจะลงปีใหม่ พอดี มันมาตัดสะก่อน PR มันดี
แต่ไม่ได้ใจหรอก ปีหน้า ไล่กันตั้งแต่ต้นปีเลย บอกให้....

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

ปีที่แล้วผมจำได้ว่าท่านเป็นผู้ออกปากเองครับว่าเอาเงินไปช่วยน้ำท่วม แต่รัฐบาลก็ยังจะจัดเพราะจ่ายค่าจ้างเอกชนไปแล้วส่วนหนึ่ง
แต่ปีนี้ไม่รู้ทำไม

ปีที่แล้วท่านทรงเอ่ยถึง "การจัดงานเฉลิมฉลองหรูหรา" ครับ
ส่วนงานบนเวทีเป็นงานที่ไม่ได้ใช้งบอะไรมาก
ซึ่งน่าทุเรศที่รัฐบอกว่าตัดงบบนเวทีส่วนนี้ แต่กลับเอาเงินจำนวนมากกว่าไปถลุงเรื่องอะไรผมจำไม่ได้ เพราะไม่อยากจำ
คนก็โวยใหญ่เลยว่า "หน้าไหว้หลังหลอก"

เข้ามาเพิ่ม เพื่อนเสรีไทยเฉลยให้แล้ว #34 ครับ งานที่ผมว่าคืออันนี้

จัดเลี้ยงเจ้าหน้าที่ ศปภ. มีวงออร์เคสตร้า งบ 10 ล้าน
เฉพาะวงดนตรีก็ปาเข้าไป 6.5 ล้าน มั้ง -_-

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:35.

#33 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:28

ข่าวจาก ASTV แต่โพสบนเวปรัฐสภา

http://web.parliamen...php?prid=355062

พิลึก!ห้ามทุกจังหวัดจุดพลุ เฉลิมฉลอง “วันพ่อ5ธันวา”

สะเก็ดไฟ
"ในการทำงานการเมืองนั้น ดิฉันอยากเห็นการเลือกตั้งเหมือนเกมกีฬา มีกติกา มีแพ้ มีชนะ มีจบ คุณพ่อเล่าให้ฟังว่า สมัยก่อนหลังสภาเลิก ฝ่ายค้านและรัฐบาลก็สามารถคุยกันได้ ดิฉันอยากเห็นบรรยากาศเช่นนั้นกลับคืนมา แม้อยู่คนละฝ่าย แต่ต่างทำงานให้กับประชาชน และเพื่อให้ประเทศมีทางออก
ดิฉันขอยืนยันด้วยเกียรติ ด้วยจิตวิญญาณของคนที่รักชาติ รักแผ่นดินว่าดิฉันจะนำพาประเทศให้ผ่านวิกฤติ เสริมสร้างประชาธิปไตยให้เข้มแข็ง และรักษาไว้ ซึ่งสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ให้คงอยู่คู่ประเทศไทยตลอดไป ขอบคุณค่ะ"
เป็นคำยืนยันจากโพยส่งท้ายการชี้แจงในศึกซักฟอกที่เพิ่งผ่านไปหมาด ๆ ของ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร ขีดเส้นใต้คำว่า
“ดิฉันขอยืนยันด้วยเกียรติ ด้วยจิตวิญญาณของคนที่รักชาติ รักแผ่นดินว่า ดิฉันจะนำพาประเทศให้ผ่านวิกฤติ เสริมสร้างประชาธิปไตยให้เข้มแข็ง และรักษาไว้ ซึ่งสถาบันชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ให้คงอยู่คู่ประเทศไทยตลอดไป”
นี่คือสิ่งที่พ่นจากปากแล้วสิ่งที่ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ทำตั้งแต่เป็นนายกรัฐมนตรี มีอะไรที่แสดงให้เห็นถึงความจงรักภักดีด้วยจิตบริสุทธิ์ นอกจากทำให้เกิดความหวาดระแวงมากขึ้นว่า ภายใต้การนำของยิ่งลักษณ์น้องสาวนักโทษชายทักษิณ ชินวัตรกำลังกลืนกินประเทศไทยเงียบ ๆ
เพื่อเปลี่ยนแปลงเป็น “รัฐไทยใหม่” เหมือนความฝันของ อดิศร เพียงเกษ ที่พูดออกมาดัง ๆ บนเวทีเสื้อแดง
ประชาธิปไตยที่แท้จริงที่ยิ่งลักษณ์พูดถึง มีความหมายเพียงแค่เครื่องมือเข้าสู่อำนาจทะยานอยากขึ้นสู่ตำแหน่ง และยังมีพี่ชายที่ใฝ่สูงจนเกินศักดิ์อีกด้วย
ความผิดพลาดครั้งแรกของรัฐบาลที่ยากจะให้อภัยคือ เฟซบุ๊คของยิ่งลักษณ์? Yingluck Shinawatra facebook ได้นำพระบรมฉายาลักษณ์ของรัชกาลที่ 8 มาโพสต์ประกอบคำบรรยายว่า “5 ธันวารวมพลังคนไทย รวมหัวใจถวายพระพรชัยมงคล” ซึ่งเป็นการโพสพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ผิดรูป ผิดพระองค์ จะอ้างว่าทีมงานผิดพลาดย่อมฟังไม่ขึ้น
เพราะพระบรมฉายาลักษณ์ของรัชกาลที่ 8 นั้น มิใช่ภาพที่หากันได้ง่ายนัก ในขณะที่มีพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวจำนวนมากให้ทีมงานของยิ่งลักษณ์เลือกอัญเชิญนำมาใช้ประกอบ
คำถามจึงมีอยู่ว่า “ผิดพลาดหรือจงใจ” แถมความรับผิดชอบก็มีเพียงน้อยนิดคือการทำหนังสือขอพระราชทานอภัยโทษแล้วจบ เหมือนเป็นเรื่องเล็กที่ไม่ใช่เรื่องสำคัญที่กระทบต่อหัวใจคนไทย
เหมือนกับที่พวกขบวนการล้มเจ้าทำกันอย่างเป็นระบบในการใส่ร้ายป้ายสีสถาบัน สั่นคลอนศรัทธาประชาชน และหยิบยกวาทกรรม “ประชาธิปไตยที่แท้จริง” มาหลอกคนเสื้อแดง โดยกล่าวหาอย่างไม่มีหลักฐานว่า
มีมือที่มองไม่เห็น หรือผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ ทั้งที่ความจริงเห็นกันจะ ๆ ว่า มีมือที่มองเห็นและผู้มีบารมีนอกรัฐธรรมนูญ นอกรัฐบาล อย่าง นักโทษทักษิณ ลอยหน้าลอยตาชักใยรัฐบาลชุดนี้อยู่
ที่น่าสนใจคือใครจะคิดว่าหน้าโปรดของFacebook นายกรัฐมนตรีไทย เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2554 มี FB มั่นใจนักศึกษาไทยและคนไทยรัก"คำผกา" คิดเล่นเห็นต่างกับคำผกา เป็นต้น
“คำผกา นมหมดอายุ” ที่เป็นคนโปรดในหน้าเฟซบุ๊คของยิ่งลักษณ์? มีพฤติกรรมเยี่ยงใดต่อสถาบันทุกคนย่อมทราบดี แล้วคนระดับนายกรัฐมนตรีชื่นชอบบุคคลที่มีทัศนคติเป็นอันตรายต่อสถาบัน แล้วตัวยิ่งลักษณ์ล่ะ จะคิดอย่างไรต่อสถาบันที่คนไทยเทิดทูนไว้เหนือเกล้า
ความวัวไม่ทันหาย ความควายก็เข้ามาแทรก รัฐบาลยิ่งลักษณ์ยังตัดงบประมาณในการเฉลิมพระเกียรติ 5 ธันวาคม 2554 ด้วยการลดการแสดง แสง สี เสียง และสื่อผสม เรื่องวัฒนธรรมทองแห่งกรุงรัตนโกสินทร์ 84 พรรษา มหาราช และการฉายภาพพาโนรามาที่กำแพงพระบรมมหาราชวัง เมื่อวันที่ 4 ธ.ค. โดยอ้างว่าต้องใช้งบประมาณหลายสิบล้านบาท จึงควรนำงบดังกล่าวไปช่วยแก้ปัญหาน้ำท่วมดีกว่า
มาถึงช่วงใกล้ 5 ธันวาคม 2555 ก็มีเรื่องที่น่าขบคิดเกี่ยวกับพฤติกรรมของรัฐบาลที่มีต่อสถาบันว่ากำลังมีเจตนาอย่างไรกันแน่
เนื่องจากอยู่ ๆ นายวิบูลย์ สงวนพงศ์ ปลัดกระทรวงมหาดไทย ก็ได้ทำหนังสือที่ มท ๐๒๐๑.๓/ว ๕๐๒๗ ลงวันที่ 30 ตุลาคม 2555 ถึงผู้ว่าราชการจังหวัดทุกจังหวัด เรื่อง การจัดงานเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา ๕ ธันวาคม ๒๕๕๕ โดยเนื้อหาเป็นเรื่องเกี่ยวกับการจัดงานเฉลิมพระชนมพรรษา โดยกำหนดให้ทุกจังหวัดดำเนินการเหมือนกันเพื่อให้สอดคล้องกับการจัดงานส่วนกลางที่กรุงเทพฯ
ที่น่าสนใจคือข้อ 3 มีการระบุว่า พิธีลงนามถวายพระราชพิธีถวายราชสดุดีเฉลิมพระเกียรติ พิธีถวายพระพรชัยมงคลของศาสนาต่าง ๆ พิธีถวายเครื่องราชสักการะ (พุ่มทอง - พุ่มเงิน) และพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคล ทั้งนี้ โดยให้งดการจุดพลุ จังหวัดสามารถรับชมสัญญาณการถ่ายทอดสดจากส่วนกลาง ทางสถานีวิทยุโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจแห่งประเทศไทย (ในส่วนกลางกำหนดพิธีจุดเทียนถวายพระพรชัยมงคลในวันพุธที่ 5 ธันวาคม 2555 เวลา 18.19 น. ณ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง โดยมีนายกรัฐมนตรีเป็นประธานในพิธี)
หมายความว่า ทั่วทุกจังหวัดทั้งประเทศที่เคยจุดพลุสว่างไสว กึกก้อง เพื่อเฉลิมฉลองแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวกำลังถูกรัฐบาลจำกัด ค่อย ๆ ลดความสำคัญของสถาบันลงทีละน้อย ๆ จนประชาชนไม่ทันรู้สึกใช่หรือไม่
ยุคเปลี่ยนผ่านเช่นนี้ ย่อมมีคนไม่ดีคิดการใหญ่เปลี่ยนแปลงประเทศสถาปนารัฐไทยใหม่ โดยทุกอย่างทำเป็นขบวนการอย่างมีระบบ ที่น่าเสียใจที่สุดคือผ่านระบบราชการใช้ภาษีประชาชนไปล้างสมองเปลี่ยนแปลงคนไทยที่มีรูปที่มีอยู่ทุกบ้าน เป็นเหรียญทักษิณมาห้อยคอเป็นอัปมงคลแก่ชีวิตแทน
จากการดูแลม็อบเสธ.อ้ายอย่างเข้มแข็งของตำรวจ ภายใต้การนำของ พล.ต.อ.อดุลย์ แสงสิงแก้ว ผบ.ตร. ซึ่งใช้ท่าทีแข็งกร้าวกับผู้ชุมนุมต้านรัฐบาลแต่อ่อนนุ่มอำนวยความสะดวกให้กับแดงหนุนรัฐนั้น เป็นสิ่งที่น่ากังวลยิ่ง
เพราะในปี 2553 นักโทษชายทักษิณมีกองกำลังผิดกฎหมายสร้างศพทำลายชาติประเทศยังแทบพัง เนื่องจากตำรวจใส่เกียร์ถอยหลังสมรู้ร่วมคิดถอยทับบ้านเมืองด้วย มาวันนี้ปี 2555 กับวลี “มีวันนี้เพราะพี่ให้” ถึงขนาดตำรวจบางคนกล้าที่จะใส่เสื้อสกรีนคำว่า “ไพร่สีกากี” ถือตีนตบกันอย่างเอิกเกริก ทำให้เกิดคำถามว่า
เมื่อถึงจุดแตกหักประเทศไทยจะเดินไปสู่สงครามระหว่าง ตำรวจของทักษิณ กับประชาชนหรือไม่--จบ--

.....ASTV ผู้จัดการออนไลน์

#34 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:31

จัดเลี้ยงเจ้าหน้าที่ ศปภ. มีวงออร์เคสตร้า งบ 10 ล้าน
เฉพาะวงดนตรีก็ปาเข้าไป 6.5 ล้าน มั้ง -_-

Edited by phoosana, 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:33.

We love fender.

#35 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:33

ขอบคุณท่าน ramboboy ที่เอามาเผยแพร่ครับ

หมายความว่า ทั่วทุกจังหวัดทั้งประเทศที่เคยจุดพลุสว่างไสว กึกก้อง เพื่อเฉลิมฉลองแด่องค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวกำลังถูกรัฐบาลจำกัด ค่อย ๆ ลดความสำคัญของสถาบันลงทีละน้อย ๆ จนประชาชนไม่ทันรู้สึกใช่หรือไม่

อันนีรู้สึกเหมือนกัน จะว่าผมมองโลกแง่ร้ายก็ช่าง

ยุคเปลี่ยนผ่านเช่นนี้ ย่อมมีคนไม่ดีคิดการใหญ่เปลี่ยนแปลงประเทศสถาปนารัฐไทยใหม่ โดยทุกอย่างทำเป็นขบวนการอย่างมีระบบ ที่น่าเสียใจที่สุดคือผ่านระบบราชการใช้ภาษีประชาชนไปล้างสมองเปลี่ยนแปลงคนไทยที่มีรูปที่มีอยู่ทุกบ้าน เป็นเหรียญทักษิณมาห้อยคอเป็นอัปมงคลแก่ชีวิตแทน

เจ็บจนจุกครับ

มาถึงช่วงใกล้ 5 ธันวาคม 2555 ก็มีเรื่องที่น่าขบคิดเกี่ยวกับพฤติกรรมของรัฐบาลที่มีต่อสถาบันว่ากำลังมีเจตนาอย่างไรกันแน่

เน้นตัวโตๆนะ

สถาปนารัฐไทยใหม่ ครับ
3 ปีต้านอำมาตยาสถาปนารัฐใหม่.JPG

#36 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

จริงๆ จุดไม่จุดมันไม่สำคัญ เท่า เหตุผล ที่ไม่ให้จุด เพราะด้วยเนื่องจากอะไร นี่ล่ะคือสิ่งที่อยากรู้ครับ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#37 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

ใช่แล้ว...งานนี้แหละ....ไม่จัดงานเฉลิมพระเกียรติเพราะเปลืองงบ แต่เอางบมาจัดงานแบบนี้ได้.....เกลียดมันมากกกก :angry:

#38 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:48

ทำไมไม่มีเลขหนังสือ จะดูตัวจริงสะหน่อย

#39 เอื้องผึ้งจันทร์ผา

เอื้องผึ้งจันทร์ผา

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:58

ไม่ให้จุดพลุ แต่ให้ดูถ่ายทอดสดอิปูแทน

#40 Son of Anarchy

Son of Anarchy

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:02

ถ้าไม่ใช่เรื่องจริงก ป่านนี้พวกควายแดงออกมาร่ำร้องว่าโดนใส่ร้ายไปแล้ว แต่นี่เป็นเรื่องจริง ดูพวกมันทำเป็นไม่รู้เรื่อง เดี๋ยวก็หาข้ออ้างมาอย่างปีก่อน ปีต่อๆ ไปมันจะห้ามเพิ่มไปอีกคอยดูก็แล้วกัน

คุณอาจจะคลั่งเหมือนหมาบ้า กับบางสิงที่เกิดขึ้นในชีวิต
คุณอาจจะสบถ สาปแช่งโชคชะตา
แต่เมื่อวาระสุดท้ายมาถึง คุณก็ต้องปล่อยให้มันเป็นไป

Curious Case Of Benjamin Button

#41 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:26

ห้ามกันได้รึเนี่ย :angry:

#42 คนกินข้าว

คนกินข้าว

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:27

กลัวเสื้อแดงตกใจ แล้วเผาศาลากลางแน่ ๆ เลย
"การเมือง เป็นเรื่องผลประโยชน์ส่วนตน ผลประโยชน์ประชาชน เป็นข้ออ้าง"

#43 best

best

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:34

ด่ากันมากๆ ระวังจะเงิบทั้งบอร์ดอีกนะ เหอ ๆ B)

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

ด่ากันมากๆ ระวังจะเงิบทั้งบอร์ดอีกนะ เหอ ๆ B)

เอ็งแก้ตัวเรื่องงดจัดงานบนเวที แต่เอาเงินไปเลี้ยงศอฉ.มาก่อนเถอะ
ก่อนจะมากระแนะกระแหนว่าคนอื่นเขาเงิบ

ขี้ข้าเอ๊ย

#45 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:30

กะ กะ กะ กลัวที่ไหน ...
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#46 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:36

ดิสธร ​แจงสำนักพระราชวัง​ไม่สั่งห้ามจุดพลุฉลอง 5 ธันวา

อง​เลขาธิ​การสำนักพระราชวัง ​แจงกรณีปลัดมหาด​ไทยส่งหนังสือ​เวียน​ถึง​ผู้ว่าฯ ทุกจังหวัด งดจุดพลุวัน​เฉลิม 5 ธันวาฯ ระบุ​ไม่​เคยห้ามจุดพลุ พร้อมยืนยัน​ไม่​เกี่ยวกับสำนักพระราชวัง
จากกรณี นายวิบูลย์ สงวนพงศ์ ปลัดกระทรวงมหาด​ไทย ​ได้​ทำหนังสือที่ มท ๐๒๐๑.๓/ว ๕๐๒๗ ลงวันที่ 30 ตุลาคม 2555 ​ถึง​ผู้ว่าราช​การจังหวัดทุกจังหวัด ​เรื่อง ​การจัดงาน​เฉลิมพระ​เกียรติพระบาทสม​เด็จพระ​เจ้าอยู่หัว ​เนื่อง​ใน​โอกาสมหามงคล​เฉลิมพระชนมพรรษา 5 ธันวาคม 2555 ​โดยระบุ​ให้มีพิธีลงนามถวายพระราชพิธีถวายราชสดุดี​เฉลิมพระ​เกียรติ พิธีถวายพระพรชัยมงคลของศาสนาต่างๆ พิธีถวาย​เครื่องราชสัก​การะ (พุ่มทอง-พุ่ม​เงิน) ​และพิธีจุด​เทียนถวายพระพรชัยมงคล ​ทั้งนี้ ​ให้งด​การจุดพลุ ​โดยจังหวัดสามารถรับชมสัญญาณ​การถ่ายทอดสดจากส่วนกลาง ทางสถานีวิทยุ​โทรทัศน์รวม​การ​เฉพาะกิจ​แห่งประ​เทศ​ไทย (​ในส่วนกลางกำหนดพิธีจุด​เทียนถวายพระพรชัยมงคล​ในวันพุธที่ 5 ธันวาคม 2555 ​เวลา 18.19 น. ณ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง ​โดยมีนายกรัฐมนตรี​เป็นประธาน​ในพิธี) นั้น

http://www.ryt9.com/s/iqry/1543012

#47 pingping

pingping

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:47

ต่อไปคงมีคำสั่งห้ามแสดงความรักพ่อ และแม่.....
อย่าเป็นฝูงแกะที่หลงทาง

#48 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:29

ดิสธร ​แจงสำนักพระราชวัง​ไม่สั่งห้ามจุดพลุฉลอง 5 ธันวา

อง​เลขาธิ​การสำนักพระราชวัง ​แจงกรณีปลัดมหาด​ไทยส่งหนังสือ​เวียน​ถึง​ผู้ว่าฯ ทุกจังหวัด งดจุดพลุวัน​เฉลิม 5 ธันวาฯ ระบุ​ไม่​เคยห้ามจุดพลุ พร้อมยืนยัน​ไม่​เกี่ยวกับสำนักพระราชวัง

http://www.ryt9.com/s/iqry/1543012

ชัดนะครับ

ต่อไปคงมีคำสั่งห้ามแสดงความรักพ่อ และแม่.....

ต้องแสดงความรักพ่อแม้วได้คนเดียว และห้อยเหรียญพ่อแม้วด้วยครับ

#49 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:46

ไทกร พลสุวรรณ

เหตุผลที่รัฐบาลยิ่งลักษณ์สั่งไม่ให้จุดพุลฉลองวันที่ 5 ธันวา...
เมื่อกระทรวงมหาดไทยสั่งการไปยังจังหวัดต่างๆให้ระงับการจุดพุลเฉลิมฉลองในวันพระราชสมภพของในหลวง โดยให้แต่ละจังหวัดจัดการถ่ายถอดพิธีที่กรุงเทพแทน จึงเกิดคำถามขึ้นว่าทำไมจึงมีคำสั่งเช่นนั้น?
เหตุผลที่พอจะหาได้นั่นคือ รัฐบาลนางยิ่งลักษณ์ต้องการให้ภาพของงานวันที่ 5 ธันวาคมนั้น นางยิ่งลักษณ์ต้องโดดเด่นที่สุด ต้องให้ทุกสายตาของคนในชาติจับจ้องมาที่นางยิ่งลักษณ์ในวันนั้น ตั้งแต่เริ่มงานเฉลิมฉลองจนถึงเสร็จสิ้นงานเฉลิมฉลอง ดังนั้นกิจกรรมใดที่จะมาดึงดูดความสนใจของประชาชนไปจากภาพการเดิน การวางท่าทาง การยิ้ม(แบบยั่วยวน)ของนางยิ่งลักษณ์ ต้องถูกตัดทิ้งออกไป เพราะ concept ของงานวันนั้นนางยิ่งลักษณ์ต้องเด่นที่สุด ต้องสำคัญที่สุด
ทำถามง่ายๆคือ งานเฉลิมฉลองนี้จัดขึ้นเพื่อเทิดพระเกียรติพระเจ้าอยู่หัวหรือจัดขึ้นเพื่อสร้างความสำคัญให้กับตนเอง

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#50 ongard370

ongard370

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:49

ถ้าจะห้ามควรห้ามทุกงาน ไม่ใช่ห้ามเฉพาะงานวันเฉลิม มันจิ๊ดในหัวใจคนไทยที่รักในหลวง

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน