Jump to content

- - - - -

ลองอ่านความเห็นของสาวโรงงานที่ชื่นชมนโยบาย 300 บาทกันครับ

• Please log in to reply
53 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

http://www.oknation....2/12/01/entry-1
ค่าแรงขั้นต่ำสามร้อยบาททำให้สร้างปัญหาจริงหรือ
Posted by เสี้ยนใผ่ในมัดตอก, ผู้อ่าน : 477 , 19:46:31 น.

รัฐบาลประกาศขึ้นค่าแรงสามร้อยบาททั่วประเทศตั้งแต่วันที่ 1 ม.ค.56 นี้ หลังจากขึ้นไปแล้ว เมื่อ 1 เม.ย.55 ค่าจ้างแรงงานเพิ่มขึ้นตั้งแต่ 79 บาท ถึง 63 บาท http://www.lm-south.org/content/salary

การเพิ่มค่าแรงครั้งนี้ทำให้ค่าแรงเพิ่มขึ้นตั้งแต่ 27-73 บาท (เทียบจากตารางข้างบน) จะเห็นได้ว่าการขึ้นค่าแรงครั้งนี้ไม่ได้ขึ้นมากกว่าครั้งที่ผ่านมา

การประเมินผลจากการขึ้นค่าแรงครั้งที่ผ่านมาไม่ได้ทำให้เอสเอ็มอี (ตอนแรกฉันนึกว่าเอสเอ็มอีก็คือพวกโรงงานหรือร้านค้าเล็ก ๆ แต่เห็นพูดกันคือ 50 ล้าน 200 ล้าน หรือคนงานก็ต้องระดับ 50 คน) เกิดปัญหาอย่างที่หลายคนวิตกกังวล (การขึ้นค่าแรงครั้งที่แล้วมีโรงงานตั้งปิดกิจการแค่แห่งเดียว) และเกิดผลเสียทางเศรษฐกิจของประเทศอย่างที่หลายคนวิตกกังวล
http://www.matichon....pid=01&catid=01

แต่มีหลายคนแม้ไม่ใช้ผู้ประกอบการก็ดูจะไม่เห็นด้วยกับการขึ้นค่าแรง 300 บาทนี้ บางคนบอกว่า “ใช้สมองสุนัขปัญญากระบือคิด” ฉันก็ไม่รู้ว่ากลุ่มบุคคลเหล่านี้พูดเพราะไม่เห็นด้วยกับนโยบายนี้หรือว่าเพราะเกลียดรัฐบาลนี้กันแน่

Posted ImagePosted Image

แต่ฉันเห็นด้วยกับนโยบายนี้เพราะเคยเป็นสาวโรงงานมาก่อน เช่น บ.CRC ครีเอชัน ปัจจุบันคือ FN หรือฟลายนาว ตอนนั้นค่าแรง 85 บาท บ. เวิลด์เบดดิ้งที่เคยมีข่าวรถตกเหวที่เมืองกาญจน์ แต่ 2 โรงงานนี้ไม่ค่อยมีโอก็ทำให้ต้องดิ้นรนไปทำโรงงานปลากระป๋องบ้าง กุ้งบ้างที่มหาชัย (และเจ้าของโรงงานที่ฉันทำอยู่ตอนนี้ก็มีกำไรเหลือไปเปิดรีสอร์ทเป็นงานอดิเรก)

ในอดีตการขึ้นค่าแรงจะขึ้นตามอัตราเงินเฟ้อ สมมุติว่าปีนี้เงินเฟ้อ 3% ค่าแรงก็ขึ้น 3% เท่ากับว่าค่าแรงไม่ได้ขึ้นเป็นอย่างนี้เป็นสิบ ๆ ปีไม่มีการเปลี่ยนแปลงแนวคิดต่างไปจากนี้เลย คนงานจึงต้องอาศัยการทำงานนอกเวลา (โอ) เพื่อเพิ่มรายได้ให้ตนเอง ถ้าไม่มีโอก็แทบไม่เหลือถ้าเจ็บป่วย (แม้จะมีประกันสังคม) ก็ต้องมีค่าเดินทาง ค่าอาหาร ค่าใช้จ่ายอื่น ๆ ถ้ามีลูกค่าใช้จ่ายยิ่งเพิ่มขึ้นอีกทั้งค่าเทอม ค่าเสื้อผ้า ค่าหนังสือ ค่ากิจกรรม ค่าใช้จ่ายรายวันที่ต้องให้ลูกไปเรียน ยังมีค่าใช้จ่ายอื่นอีกจิปาถะเรียกว่าค่าแรงขั้นต่ำที่ได้จะใช้ได้ไปแค่เดือน ๆ หนึ่งเท่านั้น ไม่มีโอกาสลืมตาอ้าปาก เมื่อแก่ตัวลงก็ไม่มีอะไร จะรอให้ถึงเกษียณบริษัทก็หาทางบีบให้ออกเพราะผู้มีอายุประสิทธิภาพการทำงานจะลดลง

นโยบายนี้จะมีใครว่าเป็นนโยบายหาเสียงแต่ก็ทำให้คนจนได้มีชีวิตที่ดีขึ้น เงินที่เพิ่มขึ้นนี้ก็ไม่ได้มากจนทำให้ผู้ใช้แรงงานรวยขึ้นเพียงแค่ทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้นเท่านั้น ส่วนนายทุนก็แค่กำไรลดลง แต่ถ้าเทียบกับที่เคยอาศัยแรงงานถูก ๆ สร้างความร่ำรวยให้มาตลอดนั้นไม่มีนายทุนคนใดคิดถึงเลย แค่คนงานประท้วงหยุดงานสองสามวันยังทำให้บริษัทขาดรายได้จนบ้างบริษัทต้องเลิกกิจการไป

จะเห็นว่าลูกจ้างนั้นมีความสำคัญต่อกิจการมากแค่ไหน แต่หลายคนกับมองไม่เห็นความสำคัญคิดแต่จะเอารัดเอาเปรียบอยู่ตลอดเวลา การจะหาคนงานที่มีความจงรักภักดีนายจ้างก็ต้องให้ความจงรักภักดีต่อลูกจ้างเช่นกัน ความเป็นมนุษย์นั้นมีค่าเท่าเทียมกันต่างกันที่โอกาสเท่านั้นไม่เท่ากัน และที่สำคัญรู้บ้างไหมว่า ลึก ๆ แรงงานเหล่านี้ไม่ได้อยากเป็นลูกจ้างอย่างนี้ไปตลอดชีวิต ถ้ามีทางไป อย่าว่าแต่วันละ 300 บาทเลย วันละ 3000 บาทก็ไม่เอา เพราะคำว่า “ลูกจ้าง” จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้ต่างกับคำว่า “ขี่ ข้ า” สักเท่าไหร่
gladiator 1.jpg

#2 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:14

ความคิดของสาวโรงงานคนนี้ ใช่คนเดียวกับ เด็ก ป.4 ที่เขียนบทความว่า เมื่อฉันเป็นนายกหรือเปล่าเนี่ย :D

#3 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:19

ตอนที่อ่านที่ oknation ก็เสียจิตนิดนึง

แต่ก็เข้าใจครับ ว่าคือความรู้สึกของเขา
แต่เขาก็ต้องระวังความรู้สึกของนายจ้างและผู้ลงทุนด้วย
เพราะพวกนี้เขาก็ไม่ต้องการอะไรจากประเทศนี้
นอกจาก งานฝีมือดี บริษัทมีกำไร
แต่ถ้าที่อื่นให้เขาได้ดีกว่าประเทศไทยเมื่อไหร่
เขาก็พร้อมไปได้เสมอครับ

#4 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:23

ในโอเคเนชั่น ก็มีพวกเสื้อแดงมาเล่นบล็อคด้วยเหมือนกัน แต่ส่วนมากจะเป็นพวกไม่เอาแม้วซะส่วนใหญ่

#5 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

เหอ เหอ เหอ เขาพูดของเขาถูกแล้ว มีใครบ้างล่ะที่ได้รับค่าจ้างเพิ่มแล้วไม่พอใจ
แต่ประเด็นที่เขาพูดมันอาจจะไม่ถูก เพราะคนที่เขาค้านเรื่องค่าจ้าง 300 เขาไม่ได้
ค้านเพราะไม่อยากให้ลูกจ้างได้ 300 แต่เขาค้านวิธีการขึ้นค่าจ้างของรัฐบาลนี้ต่างหาก
เหมือนเรื่องรับจำนำข้าวนั่นแหละ ไม่มีใครเขาไม่อยากให้ชาวนาขายข้าวได้ราคาสูง
แต่วิธีการที่ทำให้ชาวนาขายข้าวได้ราคาสูงมันไปกระทบ และสร้างปัญหาต่าง ๆ ขึ้นมา
อีกมากมาย เหมือนขึ้นค่าแรง 300 บาท ก็ส่งผลกระทบ และก่อปัญหาตามมาอีกมาก
เช่นเดียวกัน 5555

ลูกจ้างพูดไม่ผิดหรอก แต่ต้องไปถามไอ้คนถามลูกจ้าง ว่าคุณต้องการสื่อความจริงหรือ
คุณต้องการบิดเบือนประเด็นความล้มเหลวในการบริหารงานของรัฐบาลนี้ 5555

#6 patcha

patcha

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:41

ค่าแรงขั้นต่ำคือค่าแรงทั่วไปที่ไม่จำเป็นต้องมีฝีมือ อย่างคนล้างจาน ยาม คนทำความสะอาด คนแบกสินค้า
ส่วนที่ต้องใช้แรงงานมีฝีมือค่าจ้างมันเลย 300ไปนานแล้ว

Sme มีหลายขนาดที่ได้รับผลกระทบน่าจะเป็นขนาดกลางหรือเล็ก โดยเฉพาะที่ไม่จำเป็นต้องใช้แรงงานมีฝีมือ
หรือประเภทที่ค่าแรงคือต้นทุนการผลิตที่สูงกว่าวัตถุดิบอื่นๆ พวกนี้จะได้รับผลกระทบเรื่องต้นทุนสูงขึ้น

ต่างคนต่างมุมมอง ที่สำคัญคือการที่จะต้องบริหารความต้องการของแต่ละฝ่ายให้ลงตัว ซึ่งรัฐบาลนี้ไไม่เคยทำถนัดแต่บริหารความต้องการของตัวเองและพวกพ้อง

ความเป็นคนดีสำคัญที่สุด ถ้าคนไม่ดี จะระบบหรือระบอบใดก็ไม่ดีทั้งสิ้น

#7 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

ซ้ำ

Edited by sigree, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:09.

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:09

*
POPULAR

นี้คือวาทะกรรมชุดเดียวกันกับ การจำนำข้าวเลย

ชาวนาควรได้รับนะ แล้วเลั่ยงจะพูดถึงผลกระทบต่อการคลังประเทศ

ภาคนี้ภาคเอกชน

ลูกจ้างควรได้ แต่เลี่ยงไม่คุยเรื่องภาวะเสี่ยงของเจ้าของกิจการ

ผมไม่ทราบนะ แต่บอกตรงๆ นี้คือหายนะของแท้

แล้วผมว่า จำนำข้าวกับค่าแรง 300 คือหนทางที่ช่วยทักษิณ "ตอกลิ่มแตกแยกทางชนชั้น" ที่น่ากลัวมากเลยครับ
โปรดสังเกตคำพูดของชาวนากับลูกจ้างนะครับ

"พวกนายทุนไม่อยากให้ชาวนาขายข้าวได้ราคาดี"
"เทียบกับที่เคยอาศัยแรงงานถูก ๆ สร้างความร่ำรวยให้มาตลอดนั้นไม่มีนายทุนคนใดคิดถึงเลย"

#9 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:12

:mellow: ถามว่าชาวนาควรได้รับเงินที่คุ้มกับแรงที่ลงไปมั้ย...ควรได้ขอรับ ผู้ใช้แรงงานก็เช่นกันขอรับ เห็นด้วยในการชดเชยความเป็นธรรมกับพวกเค้า...

<_< แต่ไม่ใช่วิธีนี้แน่ๆ เพราะเห็นชัดๆมันให้เพื่อให้เค้าเลือกข้าง แต่ฉิบหายกับส่วนรวมมันไม่พูด...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#10 wat

wat

เนตังมะมะ เนโสหะมัสมิ นะเมโสอัตตา.

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

:)

แล้วผมว่า จำนำข้าวกับค่าแรง 300 คือหนทางที่ช่วยทักษิณ "ตอกลิ่มแตกแยกทางชนชั้น" ที่น่ากลัวมากเลยครับ
โปรดสังเกตคำพูดของชาวนากับลูกจ้างนะครับ

"พวกนายทุนไม่อยากให้ชาวนาขายข้าวได้ราคาดี"
"เทียบกับที่เคยอาศัยแรงงานถูก ๆ สร้างความร่ำรวยให้มาตลอดนั้นไม่มีนายทุนคนใดคิดถึงเลย"

-_- ทำไงได้ให้มันตอกไปขอรับ... ต่อไปมันล่มทั้งระบบ ไม่มีภาษีเงินได้ เมิงก็ไปรีดกับชาวนากันเองแล้วกันนั่นแหละขอรับ...
:) Sometime...Sun shine through the rain...

#11 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

ทุกคนก็ล้วนถือผลประโยชน์ของตัวเองเป็นที่ตั้ง นั่นเป็นสาเหตุที่การขึ้นค่าจ้างต้องกำหนดโดยคณะกรรมการไตรภาคี ที่มีตัวแทนของนายจ้าง ลูกจ้าง และรัฐบาล มาร่วมกันกำหนดอัตราที่เหมาะสมและเป็นที่ยอมรับของทุกฝ่าย

ไม่เคยมีรัฐบาลไหนนั่งเทียนกำหนดเอาเอง แล้วประกาศเป็นนโยบายบังคับใช้แบบนี้

Now!  Restart Thailand  

#12 loveri

loveri

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:24

เห้อ ๆ ค่าแรงขึ้น 300.- บาท แต่ค่าครองชีพก้อขึ้นด้วยนะ เพราะบริษัทเค้าไม่ยอมกำไรน้อยกันหรอกจ๊ะ ต้นทุนเค้าเพิ่มขึ้น เค้าก้อต้องขึุ้้้นราคาสินค้าเป็นธรรมดา สมมุติครอบครัวมีคนมีรายได้ 2 คน แต่ค่าใช้จ่ายต้องจ่ายทั้งครอบครัว ทั้งลูก พ่อแม่ที่ต้องต้องเลี้ยงดูอีก ถ้าของขึ้นค่าเทอมลูก ค่าขนมลูกก้อต้องขึ้น ลำพังของตัวเองก้อต้องจ่ายเพิ่มทั้งกิน ทั้งใช้ เผลอ ๆ ค่าใช้จ่ายจะมากกว่าค่าแรงที่ได้เพิ่มขึ่้นอีกนะ ทำไมเราต้องสนับสนุนแบบนี้กันด้วยอะ ทำไมไม่ปล่อยให้ค่าแรงค่อย ๆ ขึ้น แต่มาลดค่าครองชีพ ข้าวของต่าง ๆ ไม่ดีกว่าเหรอ ทำให้มันถูกลงอะ ถึงค่าแรงเท่าเดิมแต่ค่าใช้จ่ายถูกลง เงินในกระเป๋าเราก้อจะมากขึ้นเอง

#13 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:26

อย่าพยองจองขนกันเกินไปนัก สำนึกไว้บ้างว่าพวกเมิงมันแค่เบี้ย ถึงไม่มีเบี้ยสักตัวในกระดาน หมากมันก็ยังเดินต่อได้... :angry:
This... is... ทุนนิยม..

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:27

ทุกคนก็ล้วนถือผลประโยชน์ของตัวเองเป็นที่ตั้ง นั่นเป็นสาเหตุที่การขึ้นค่าจ้างต้องกำหนดโดยคณะกรรมการไตรภาคี ที่มีตัวแทนของนายจ้าง ลูกจ้าง และรัฐบาล มาร่วมกันกำหนดอัตราที่เหมาะสมและเป็นที่ยอมรับของทุกฝ่าย

ไม่เคยมีรัฐบาลไหนนั่งเทียนกำหนดเอาเอง แล้วประกาศเป็นนโยบายบังคับใช้แบบนี้

คำถามคือ ทำไมประธานสภาอุตฯถึงได้นั่งอมสากตอนรัฐบาลนี้เริ่มขับเคลื่อนนโยบาย?
ทำไมไม่เป็นปากเสียงเรียกร้องกับรัฐบาล ช่วยกันชี้แจงถึงผลเสียมหาศาล???
โดนถอดก็สมควรแล้ว

#15 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

ทุนสามานย์รุกคืบไปเรื่อยๆ

ถ้าสมาชิกสภาอุตฯ ยอมมีประธานที่รับใช้รัฐบาลทุนสามานย์ ก็...เอวัง

สภาหอการค้า
สมาคมธนาคาร

ระวังตัวด้วย

Now!  Restart Thailand  

#16 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

ที่แน่ๆ ประเภทเสื้อผ้าเครื่องแต่งกาย ชุดกีฬา นายทุนต่างชาติไปจ้างโรงงานในประเทศกัมพูชา เวียดนาม อินโดนีเซีย จีน ตัด เพราะค่าแรงถูก เอาไปขายในประเทศเขาได้กำไรดี
อาดิดาส ย้ายฐานผลิตไปจากไทยไปกัมพูชานานแล้ว

#17 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:56

ค่าแรงขึ้น ค่าครองชีพก็ขึ้นตามเช่นกัน สรุปแล้วได้เท่าเดิม และแถมจะตกงานอีกด้วยซ้ำ

#18 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:17

สำหรับผมค่าแรง 300 ไม่มีปัญหากับโรงงานครอบครัวผมนะ แต่ปัญหาคือ
พวกที่ไม่มีฝีมือได้ 300 แล้วพวกที่เก่งแล้วแต่ยังอยู่กับบริษัทไม่นานที่ปกติได้ 300
ผมคงจะต้องขึ้นให้พวกเขาอีกหนะสิ ไม่งั้นคงไม่ยอม นั้นละจะเป็นปัญหากับบริษัทของครอบครัวผม
กำลังคิดอยู่ว่าจะทำยังไง

ทีมที่ปรึกษาบอกให้

- ตัดงบค่าข้าวออก [ สวัสดิการที่ผมให้จะมีข้าว 10 บาท ขาย ต่อ 1 ชุด ประมาณ 5000-6000 บาท ต่อวัน ซื้อได้คนละ 2 ต่อวัน ]
แล้วจ้างทุกคนต่อไป

- หรือ มีสวัสดิการเหมือนเดิม แต่ตัดคนงานออก และจ้างโอบางสายงานแทนจะดีกว่า ทีมที่ปรึกษาบอกให้ตัก 100-150 คน จาก 740 คนตอนนี้

ผมว่าจะเอาข้อ 2 เพราะสวัสดิการยังมี น่าจะช่วยได้เยอะกว่าแล้วคนที่ตกงานในอนาคตคงช่วยได้แต่ส่งชื่อไปให้กรมจัดหางานเท่านั้น

Edited by Nabie, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:19.

#19 aumddd

aumddd

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:18

ขอสั้นๆ 3 บรรทัดที

หลังจา่กที่ท่านนางกสุดสวยขึ้นเป็นนายก เห็นข้าวขึ้นจานล่ะ 5-10 บาททันที
เพราะข้างบ้านผม 3-4 ร้านเป็นร้านอาหารตามสั่งอะไรทั้งหมดเลย
อันนี้มันเรื่องที่เกิดขึ้นในชีวิตจริง
งด "โควเต้" พวกกระทู้รับจ้างโพส --> [สมาชิกช่วยๆ กันนะครับ]

#20 paj044

paj044

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:42

การที่เพื่อไทยชูนโยบาย 300บาท มันเป็นการซื้อเสียงเราดีๆนี่เอง
แถมไม่ต้องควักกระเป๋าเองด้วย ขอชมว่าฉลาด แต่ก็ขอด่าด้วยว่าเลว

ส่วนพวกผู้ใช้แรงงาน ก็อย่าดีใจไป การปรับปุบปับ พวกคุณจะเสียมากกว่าได้
เพราะราคาของพุ่้ง โอทีลดฮวบ งานหนักขึ้น แถมอาจจะตกงาน
เจ้าของโรงงานที่ปรับตัวไม่ทัน ใครมันจะแบกรับไว้คนเดียว เขาก็กลับมาเอาคืนจากพวกคุณนั่นแหละ

ความเป็นกลางมันคือหลุมหลบภัยของคนขี้ขลาด - ชัย ราชวัตร

#21 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:45

ขอสั้นๆ 3 บรรทัดที

หลังจา่กที่ท่านนางกสุดสวยขึ้นเป็นนายก เห็นข้าวขึ้นจานล่ะ 5-10 บาททันที
เพราะข้างบ้านผม 3-4 ร้านเป็นร้านอาหารตามสั่งอะไรทั้งหมดเลย
อันนี้มันเรื่องที่เกิดขึ้นในชีวิตจริง

จริงครับ เมื่อก่อนในรัฐบาลอภิสิทธิ ์ เดินเที่ยวตลาดหาของกิน ผัก 3 กำ 10 ผมยังเห็นอยู่ เมื่อวานนี้ไปเดินดู ขึ้นเป็นกำละ 5 บาทแล้ว

#22 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:10

เพียงอยากจะถามลูกจ้างคนนั้น จัง ว่า คุณพัฒนา ฝีมือ หรือความรู้ ที่คุณมีแล้วหรือยัง
ยกตัวอย่างเช่น
แม่บ้าน บ.บริษัท ทั่วไป ได้วันล่ัะ 300
แต่ถ้าคุณ พัฒนาตัวเอง พูด ภาษา อังกฤษ หรือจีนกลาง ได้
แล้วไปทำงานเป็นแม่ บ้าน กับคนที่เขาต้องการแม่บ้าน ที่ต้องการพูด ภาษา อังกฤษ หรือจีนกลาง คิดว่าจะได้ มากกว่า 300 หรือไม่

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#23 bonnerr

bonnerr

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:20

เคยดูทีวี เรื่องชีวิตคนทำงานตัดเย็บเสื้อผ้าในจีน ค่าเสื้อจากโรงงานที่ไปขายในยุโรป ราคาเสื้อหนึ่งตัว เท่ากับเงินเดือนทำงานทั้งเดือน

#24 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:13

เป็นกำลังใจให้คนใช้เเรงงานทุกคน เข้าใจความรู้สึกดี คงอีกนานมากที่จะมีรัฐบาลไหนๆสนใจจะช่วยเหลืออย่างเเท้จริง เป็นที่มาของเเรงงานไปซาอุ วิศวกรไปทำงานดูไบ
ส่วนตัวหนูก็คิดว่าถ้าวันไหนประเทศนี้มันเกินเยียวยาจริงๆ คงต้องไปรขายเเรงงานต่างประเทศเหมือนกัน ทุกวันนี้ที่ทนอยู่ก็คิดว่าทดเเทนบุญคุณเเผ่นดินเกิด เห็นผู้คนดูถูกกัน ข่มเหงกันเเล้วละอายจริงๆที่ไม่เคยช่วยอะไรใครได้สักคน ได้เเต่ตามน้ำไปวัน เขียนตกตามปกติ

Edited by จีรนุช, 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:14.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#25 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:28

เคยตีความคำว่า "ค่าแรง - ค่าจ้าง" กันบ้างไหมครับ???.......อย่าไปโดนหลอกกันด้วย "การเลี่ยงบาลี" แบบนี้ครับ!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#26 Tatiana

Tatiana

แทนคุณแผ่นดินเกิด

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:38

การพิจารณาขึ้นค่าแรง ที่ไหนๆในโลกเค้าก็พิจารณาจากอัตราเงินเฟ้อกันทั้งนั้น เพื่อเป็นการควบคุมอัตราเงินเฟ้อ เช่นเงินเฟ้อ 3 เปอร์เซนต์ ก็ขึ้น 3 เปอร์เซนต์ แต่ถ้าไปขึ้น 5หรือ10 เปอร์เซนต์ มันก็ย่อมไปดันอัตราเงินเฟ้อใหพุ่งตามไปด้วย ภาวะอัตราเงินเฟ้อสูงเป็นอันตรายต่อระบบเศรษฐกิจอย่างยิ่ง ค่าแรงขึ้นสูง ค่าใช้จ่ายทุกอย่างก็สูงขึ้นตามตัวหรือมากกว่า สมัยก่อนขึ้นราคาทีละบาทสองบาท เดี๋ยวนี้ขึ้นอย่างต่ำ 5 บาท 10 บาท รอดูปี 56 ก็แล้วกันว่าจะเอาอยู่ไม๊กับราคาสินค้าทุกอย่างที่พุ่งตาม คนที่จะลำบากมากคือคนที่ไม่มีรายได้ประจำ หรือคนแก่ที่ใช้จ่ายจากเงินออม มูลค่าเงินจะลดลงอย่างฮวบฮาบ สรุปอย่างที่หลายท่านคิด คือรัฐบาลนี้มันฉลาดที่จะยัดเยียดประชานิยมเพื่อแลกกับคะแนนเสียง โดยไม่คำนึงถึงความเสียหายที่จะตามมา เพราะพวกมันไม่ใช่พวกที่จะเดือดร้อนจากการที่ค่าเงินลดลง หรือจะต้องตกงาน แต่ระวังจะตกนรกแทน

กราบหัวใจพี่น้องที่เสียสละออกมาทวงอำนาจคืนจากระบอบทักษิณ

#27 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:09

เจ้าของกิจการเค้ารับความเสี่ยงในเรื่องของขาดทุน ถามว่า ลูกจ้าง ยอมลดเงินเดือนหรือไม่รับเงินเดืือน เวลาเจ้าของกิจการเค้าขาดทุนหรือเปล่าล่ะ และถามว่า ลูกจ้างนั้นรู้หรือไม่ว่า เจ้าของกิจการนั้น กำไรมาก หรือกำไรน้อย จะเอา 300 บาท เหมือนกิจการใหญ่ๆ ผมว่า คุณลาออกไป แล้วไปทำงานในบริษัทที่ให้เงินเยอะๆ สิ ไม่ใช่มาบังคับเจ้าของกิจการทุกกิจการต้องจ่ายเงิน 300 บาททุกกิจการ

จะเห็นว่าลูกจ้างนั้นมีความสำคัญต่อกิจการมากแค่ไหน แต่หลายคนกับมองไม่เห็นความสำคัญคิดแต่จะเอารัดเอาเปรียบอยู่ตลอดเวลา การจะหาคนงานที่มีความจงรักภักดีนายจ้างก็ต้องให้ความจงรักภักดีต่อลูกจ้างเช่นกัน ความเป็นมนุษย์นั้นมีค่าเท่าเทียมกันต่างกันที่โอกาสเท่านั้นไม่เท่ากัน และที่สำคัญรู้บ้างไหมว่า ลึก ๆ แรงงานเหล่านี้ไม่ได้อยากเป็นลูกจ้างอย่างนี้ไปตลอดชีวิต ถ้ามีทางไป อย่าว่าแต่วันละ 300 บาทเลย วันละ 3000 บาทก็ไม่เอา เพราะคำว่า “ลูกจ้าง” จริง ๆ แล้วก็ไม่ได้ต่างกับคำว่า “ขี่ ข้ า” สักเท่าไหร่

#28 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

มองคนละมุม
ลูกจ้าง ชอบ เพราะได้เงินเพิ่ม
นายจ้างไม่ชอบ เพราะจ่ายเพิ่ม

#29 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

ลูกจ้างมอง กับ เจ้าของกิจการมอง มันต่างกันนะ :lol: :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#30 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

มองคนละมุม
ลูกจ้าง ชอบ เพราะได้เงินเพิ่ม
นายจ้างไม่ชอบ เพราะจ่ายเพิ่ม

มองแค่คนละมุมไม่ได้ ต้องมองถึง "ลูกโซ่ของผลกระทบวงกว้าง" ด้วยครับ
ลูกจ้างอยากได้ค่าแรงมากขึ้น..แล้วจบ แค่นั้นมันไม่จบ
1. มันกระทบถึงต้นทุนสินค้าทำให้ของแพงขึ้น
2. มันกระทบถึงรายจ่ายของนายจ้างที่แบกภาระสูงขึ้น ทำให้สวัสดิการต้องถูกตัดลงหรือไม่?
3. คนที่ไม่อยู่ในข่ายได้ค่าแรงขึ้น แต่ต้องรับผลกระทบด้วยถึงกันหมด จะอยู่กันอย่างไร
4. ถ้าค่าแรงก่อให้เกิดการหยุดจ้างงาน จะเกิดการตกงานมาก จะทำอย่างไร
5. เกิดการย้ายฐานการผลิตไปประเทศอื่นจะทำอย่างไร

เห็นไหม ว่ามันไม่จบแค่ ลูกจ้างกับนายทุนมองคนละมุมนะครับ

#31 roilee

roilee

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:53

ยังมีเรื่องแรงงานภาคเกษตรอีก ค่าแรงงานตัดอ้อย ถอนมัน เกี่ยวข้าว ฯลฯ
ภาคอุตสาหกรรมสร้างความขัดแย้งระหว่างนายทุนกับแรงงาน
แต่ภาคเกษตรนี่จะสร้างความขัดแย้งกันเองในหมู่เกษตรกร

ต่อไปเสียงข้างมากฆ่าคนตายก็ไม่ผิด ตามสบายเลย ยุบได้ทุกศาล ต่อไปให้มีศาลประชาชนไปเลย ถ้าจำเลยฆ่าคนตายก็เอาเสียงข้างมากโหวตกันว่า คนนี้ไม่ต้องรับโทษเพราะเป็นพวกเสียงข้างมากสุดแล้วแต่..วสันต์ สร้อยพิสุทธิ์

#32 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ตรรกะคอมมิวนิสต์....ชนชั้นแรงงาน และชนชั้นชาวนา
วลีของ ยิ่งลักษณ์ "ให้ชาวนาเถอะคะ"
และวลีต่อไป "ให้พวกแรงงานเถอะคะ"

#33 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

ตรรกะแบบคนไม่มีความคิด

#34 pop2518

pop2518

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:08

ส่วนตัวผมคิดว่า หากเราต้องการเพิ่ม ค่าจ้าง กันจริงๆ เราต้องทำให้ มูลค่าของ ผลิตภัณฑ์ มันสูงขึ้นด้วยครับ ไม่ใช่ว่า คุณขึ้นค่าแรงแล้ว คนจะขายของได้ราคามากกว่าเดิม ใช่มั้ย ในทางกลับกัน ถ้ามูลค่า ของสินค้า มันเพิ่มขึ้น นายจ้างก็สามารถที่จะจ่ายค่าจ้างเพิ่มขึ่้นได้ อ่า อันนี้ คือ ในหลักการนะครับ ถ้าหลักความเห็นแก่ตัว มันอีกเรื่องนึง คือ ผมคิดง่ายๆแค่ว่า ถ้าผม ลงทุน ลงแรง ไปขนาดนี้ ผมควรได้ซักเท่าไหร่ จึงจะพอแก่ค่าแรง ค่าเหนื่อย ค่าจิปาถะ ต่างๆ ที่สมควรได้รับ กับความรับผิดชอบนั้นๆ หากมันไม่คุ้มเอาเสียเลย ผมก็อาจเลิกทำได้ครับ ไม่ก็ทำเองให้มันเล็กลงก็พอ แล้วแบบนี้ แรงงานจะไปทำงานที่ไหนอ่ะครับ

#35 สยาม

สยาม

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:46

ลูกจ้างก็พูดถูกส่วนหนึ่งครับ คิดว่าปัญหาคือ รัฐไม่ได้ช่วยเจ่ะจงกลุ่มนายจ้างที่มีปัญหาต้นทุนค่าจ้างเพิ่มขึ้นมากจนเดือดร้อนคือต้นทุนเพิ่มหลายสิบเปอร์เซนต์ แต่ช่วยแบบหว่านแห บริษัท ธุรกิจ ยักษ์ใหญ่ที่ไม่เดือดร้อนจาก 300 บาทมากเช่น ธนาคาร เหล่านี้กำไรมหาศาลแล้วยังได้ลดภาษีนิติบุคคลอีก ถ้า นโยบาบ 300 แล้วช่วยเหลือชัดเจนไม่หว่านแห ก็น่าจะเหมาะสมกว่า

#36 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

เหอ เหอ เหอ ผมคิดว่า รัฐบาล เขามองเห็นปัญหาอยู่นะ เพราะยังไงเสีย
ข้าราชการที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนี้ก็คงต้องบอกบ้างละว่าปัญหาที่จะเกิดขึ้น
มันคืออะไร เพียงแต่รัฐบาลประกาศไปเป็นนโยบายหาเสียงแล้ว ก็ปล่อย
เลยตามเลย ไม่งั้นจะเกิดอาการ เสียสุนัข ขึ้นมาได้ 5555

ผลกระทบนี่เราอาจมองแค่ว่านายจ้างไม่อยากจ่ายบ้าง กลัวกำไรน้อยบ้าง
ซึ่งมันคงไม่ใช่ เพราะถ้าจ่ายได้จริง มันคงไม่มีใครเขาไม่จ่าย แต่มันขึ้นไป
แบบก้าวกระโดดทันทีนี่ เขาปรับตัวไม่ทัน แม้รัฐบาลจะทิ้งเวลามาถึงหนึ่งปี
แต่หนึ่งปีที่ผ่านมา รัฐบาลก็ไม่ได้สนใจว่าจะทำอย่างไรให้ กิจการที่เขามีปัญหา
สามารถจ่ายได้ตามที่รัฐกำหนด 555

ประกาศค่าจ้างขั้นต่ำเดิม อัตรามันไม่ได้เท่ากันทุกพื้นที่ ที่จ่ายน้อยสุดรู้สึกจะ
ร้อยกว่าบาท ประมาณ ร้อยยี่สิบบาทมั้ง ซึ่งอัตรานี้ ในพื้นที่แบบนี้ ถามว่านายจ้าง
จ่ายตามที่กำหนดหรือเปล่า มีน้อยมากที่จ่ายตามกำหนด ส่วนใหญ่จะจ่ายอยู่ในระดับ
80 90 100 บาทต่อวัน แค่ 120 บาท ยังจ่ายไม่ได้แล้ว ขึ้นเป็น 300 ก็คงต้องขายร้าน
ขายโรงงานนั่นแหละ นี่คือปัญหาที่ของเดิมก็ยังคาราคาซัง แต่รัฐก็อัดปัญหาเพิ่มเข้าไป
โดยไม่สนใจว่า กฎหมายนี้มันบังคับครอบคลุมไปแค่ไหนเพียงใด โรงงานอุตสาหกรรม
ใหญ่ ๆ ก็อาจพอจ่ายได้ แต่ธุรกิจแบบครัวเรือน ธุรกิจท้องถิ่น อีกเป็นแสน ๆ ราย จ่ายได้
หรือเปล่า ถ้าจ่ายไม่ได้ผิดกฎหมายนะ หรือรัฐจะใช้วิธีการแบบ เดิม ๆ คือมันเป็นแค่ตัวเลข
จ่ายไม่ได้ก็ไม่ต้องจ่าย อย่าให้ถูกร้องเรียนก็แล้วกัน 55555

#37 Kyubey

Kyubey

รับสมัครสาวน้อยเวทมนตร์หลายอัตรา

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

สำหรับผมนะ ค่าจ้างมันเพิ่มได้ครับ แต่ปัญหาคือมันขึ้นแบบก้าวกระโดดมากเกินไป
และอุตสาหกรรมบางอย่างจะสู้กับต่างชาติไม่ได้ เช่น อุตสาหกรรมทอผ้า ต้องย้ายไปต่างประเทศ โดยเฉพาะ SME เจ๊งเรียบ...
และคือ ค่าครองชีพสูงขึ้นแน่ๆ โดยเฉพาะสินค้าทางการเกษตร พวกร้านอาหาร ผมว่าพวกเราจะพบราคาอาหาร 40 บาทเป็นมาตราฐานแน่ๆ
/人= ‿‿ =.u人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Hello, I'm a Kyubey /人◕ ‿‿ ◕人\

╱/(っ◕ ‿‿◕)っ Please Make a contract with me and become a Magical girl! /人◕ ‿‿ <人\

ข้าพเจ้าขอสนับสนุนท่านผู้นำที่น่ารักที่สุดในประวัติศาสตร์มนุษยชาติ!!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!! Heil Lertih Adolf!!

#38 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

ผมสงสัยอยู่อย่างนึง ที่พูดว่าค่าแรง300บาท ไม่ได้ทำให้เขารวยขึ้นแต่เพียงแค่ทำให้คุณภาพชีวิตดีขึ้น ไอ้คำว่า
คุณภาพชีวิตดีขึ้น นี้เขาเอาอะไรมาวัดกันครับ อะไรคือหลักประกันว่าเมื่อได้300แล้วคุณภาพชีวิตจะดีขึ้น หรือเป็นเพียงแค่วลีที่เขาบอกมา

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#39 wikkie

wikkie

โตขึ้นหนูจะเป็นนายก

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

สั้นๆ
ขอให้สาวโรงงานทุกคนจงโคดี อิอิ ;)
รู้จักความหมายของ ประชาธิปไตย ดีพอแล้วหรอ

#40 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:29

ไปถามคนงานว่าอยากได้ค่าแรงเพิ่มหรือไม่
ไปถามชาวนาว่าอยากได้ ค่าข้าวเพิ่มหรือไม่

แล้วคิดว่าจะได้คำตอบ แบบไหนละครับ

#41 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:06

เมื่อก่อนการซื้อเสียงของ ส.ส ทำแบบตรงๆ ต่อมาก็แยบยลขึ้น ชนิดที่ยากจะตามทัน ประชาชนส่วนใหญ่ของประเทศคือกลุ่มไหน ซื้อใจด้วยวิธีใด ประเทศจะเสียหายแค่ไหนประชาชนกลุ่มนั้นเขายังคิดไม่ทันเพราะเขาคิดแค่ว่า พรุ่งนี้จะมีเงินค่ากับข้าว ค่ารถ ค่าเช่าบ้าน ส่วนตัวผมต่อให้มีนโยบายเลิศหรูแค่ไหน ถ้าคนในพรรคนั้นไม่ซื่อสัตย์ ใช้อำนาจในทางที่ผิด ผมไม่เลือก

#42 naiare

naiare

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:07

มันคือการฝืนตลาด ฝืนความจริงเหมือนเรื่องราคาข้าวนั่นแหละ
ค่าแรงเพิ่มทุกปีอยู่แล้ว แต่ถ้าฝืนตลาด ปัญหาจะตามมามหาศาลคือ อันดับหนึ่งคือ การว่างงาน
แล้วจะเอา 300 จากไหนครับ ? คุณมองแต่เรื่องรายได้ แล้วคุณมองไหมครับว่า คุณอาจจะตกงานเร็วๆนี้

นายจ้าง บริษัทธุรกิจไม่ยอมลดกำไรแน่ เพราะต้นทุนสูงขึ้น ของก็ขายได้ยากขึ้น กำไรหาย ยอดขายลด ต้องลดคนงาน เงินเฟ้อพุ่งสูงขึ้นกว่าที่คิดแน่

คนที่เป็นลูกจ้าง ลองคิดแบบนายจ้างดู ถ้าคุณเคยมีรายได้เท่านี้ พอได้น้อยลงมาก คุณยอมไหมล่ะครับ
ไม่ใช่เรื่องจริยะธรรม แต่มันคือ ความเป็นจริง คุณยังอยากได้ เขาก็อยากได้เหมือนกัน

เรื่องค่าแรงนี่ จะเป็นตัวทำให้เกิดความแตกแยกมากขึ้นอีกด้วย

คนที่ได้ประโยชน์จริงๆ คือ บริษัทใหญ่ที่มีเทคโนโลยีและจ้างเกินสามร้อยอยู่แล้ว พวกนี้ จะได้ส่วนแบ่งตลาดมากขึ้นจาก sme ที่ตายไป

นั่นคือ ที่มาของนโยบายนี้ครับ เจ้าสัวกินรวบ

#43 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:11

เหมือนพ่อแม่ค้านผู้หญิงเรื่องแฟน แล้วผู้หญิงต่อว่าพ่อแม่ว่าไม่อยากให้ลูกมีผัวอะครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:17

ตรรกะแบบคนไม่มีความคิด

ยังมีเรื่องแรงงานภาคเกษตรอีก ค่าแรงงานตัดอ้อย ถอนมัน เกี่ยวข้าว ฯลฯ
ภาคอุตสาหกรรมสร้างความขัดแย้งระหว่างนายทุนกับแรงงาน
แต่ภาคเกษตรนี่จะสร้างความขัดแย้งกันเองในหมู่เกษตรกร

ตอนนี้คนทำนามีการยอมซื้อรถไถมาทำงานแทนคนแล้วครับ

ไปถามคนงานว่าอยากได้ค่าแรงเพิ่มหรือไม่
ไปถามชาวนาว่าอยากได้ ค่าข้าวเพิ่มหรือไม่

แล้วคิดว่าจะได้คำตอบ แบบไหนละครับ

เขาจึงต้องมีการคุยแบบไตรภาคีก่อนจะประกาศนโยบาย ซึ่งปชป.ทำ จึงสรุปออกมาว่า 25%
แต่อีพรรคเพื่อแม้วมันไม่คุย มันใช้วิธีหักคอเพื่อซื้อเสียงชาวนาและลูกจ้าง แล้วปล่อยให้เจ้าของกิจการถูกเกลียดชัง
ร้ายนักนะ

ตรรกะคอมมิวนิสต์....ชนชั้นแรงงาน และชนชั้นชาวนา
วลีของ ยิ่งลักษณ์ "ให้ชาวนาเถอะคะ"
และวลีต่อไป "ให้พวกแรงงานเถอะคะ"

นี่คือสิ่งที่ผมกลัวที่สุดเลยครับ
และนี่คือหลักฐานยืนยันว่าพวกมันเป็นคน***ขนาดไหน ที่ทำให้ประเทศไทยแตกแยกได้โดยเจตนา

#45 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:20

:mellow: ถามว่าชาวนาควรได้รับเงินที่คุ้มกับแรงที่ลงไปมั้ย...ควรได้ขอรับ ผู้ใช้แรงงานก็เช่นกันขอรับ เห็นด้วยในการชดเชยความเป็นธรรมกับพวกเค้า...

<_< แต่ไม่ใช่วิธีนี้แน่ๆ เพราะเห็นชัดๆมันให้เพื่อให้เค้าเลือกข้าง แต่ฉิบหายกับส่วนรวมมันไม่พูด...

เจ้าสัวซีพีเป็นเจ้าของโรงงานอุตสาหกรรมที่ใช้เทคโนโลยีและเครื่องจักรระดับสูง ใช้บุคลากรความรู้ ความสามารถสูง และทำงานหนัก
เจ้าสัวซีพีเป็นเจ้าของบริษัท การเกษตรกรรม การค้า การพาณิชย์ ค้าปลีก ค้าส่ง และบริการ หลายธุรกิจจึงสนับสนุน 2 สองสูง คือค่าแรงสูง และราคาสินค้าสูง....

ขอรัฐบาลยิ่งลักษณ์อย่ากำหนดราคาขาย ราคาบริการต่ำกว่าที่เจ้าสัวซีพีต้องการ ก็แล้วกัน.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#46 hentai

hentai

เมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:42

ค่าแรงกับความสามารถเป็น กลไก ตลาด ถูกที่ว่า คนที่มีความสามารถมาก ควรจะได้ค่าแรงมาก...
แต่ ถ้าจะขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ แล้วต้อง ไปอัพความสามารถมาก่อน... อำมาตย์เห็นๆ..

ถามว่า พนักงานร้านอาหารใน เมกา... มี ทักษะมากกว่า พนักงานเราหรือป่าว...
ถามว่า พนักงานทำความสะอาดใน เมกา... มี ทักษะมากกว่า พนักงานบ้านเราหรือป่าว...

เอาวะให้มันเก่งกว่า ... แต่ เก่งกว่า 8 เท่าหรือป่าว...
*ค่าแรงเค้า 7.25 USD /Hour = 220 บาท/Hour = 1760/day (8 hour) = 8 เท่า ของ 215 บาท

ถามว่า พนักงานทำความสะอาดเมือไทย ต้อง ไป อัพ หรือ เพิ่มความรู้ ความสามารถ ให้ตายอย่างไรจึงจะมีคนจ้างเท่าเมกา....
ไม่มีทาง...

ค่าแรงขั้นต่ำต้อง ทำให้อยู่ได้... ถ้า ยอมรับกันได้แล้วว่า ต่ำกว่า 300 แล้วอยู่ไม่ได้... มันก็ต้องปรับ...
ไม่เกี่ยวกับทักษะ ไม่เกี่ยวกับความรู้.. ก็เท่านั้น....

เอาเป็นว่า ให้ วันละ 300 สลิ่มอยู่ได้หรือป่าว... ค่ากาแฟ กับ น้ำมัน ก็ หมดแล้ว... :D

"คนโง่มักจะชอบว่าคนอื่นว่าโง่"

"ถ้าคนเราคิดเหมือนกันหมด ก็ไม่มีเลือกตั้งซิครับ"

"ผมไม่พูด เรื่อง 112 แล้ว นะครับ กรุณาอย่าถาม (17 พค 2012)"

#47 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:44

^
^
ก็ปรับแบบขั้นกะได และไม่ใช่ตัวเลขเดียวกันทั้งประเทศ เขาปรับให้ได้อยู่แล้วแบบนี้
เขาพูดถงประเด็นนี้จนทะลุกันไปตั้งนานแล้ว 2 มาตรฐานตัวพ่อก็กลับมาวนเรื่อง 300 บาททำไมไม่ขึ้น อยู่ได้

#48 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:02

เหอ เหอ เหอ น้า hentai ถามอะไรก็ไม่รู้ 300 บาท อยู่ได้ครับ 555
อยู่ได้แน่นอน ขนาดค่าแรงวันละ 120 จ่ายผมแค่ 80 90 100 ผมยังอยู่
มาแว้ว 5555

แต่ปัญหาของผมตอนนี้ก็คือ แล้วผมจะได้จริงอ๊ะป่ะน้า ได้ 300 ไม่กลัว
ผมกลัวขึ้นให้ผมอีก 20 บาท ตามอัตราค่าจ้างเก่า 120 นะซีน้า 555
แล้ว อาปู จะช่วยผมได้ไหมเนี่ยะ เพราะเถ้าแก่เขาบอกแล้วว่า ถ้าเอ็งจะ
เอามากกว่านี้ ก็ไปให้พ้นเลย 5555 ผมกะว่าจะชวนพรรคพวกสิบกว่าคน
เข้ากรุงเทพแล้วล่ะ หาสมัครงานโรงงานที่จ่าย 300 บาท ไม่รู้เขาจะรับคนเพิ่มป่ะ
ถ้าน้า hentai มีพรรคพวกฝากงานให้ ช่วยบอกด้วยนะคร้าบ 55555

#49 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:09

มาอีกล่ะ พวกไม่รู้เรื่องแล้วมาตะแบง อย่างคนกลางสามโลกในดงแดง
ค่าแรงขั้นต่ำ สัมพันธ์กับค่าครองชีพ แล้วค่าครองชีพมันเท่ากันทั้งประเทศหรือ ถึงได้ประกาศ 300 บาทเท่ากัน

ไปศึกษาข้อมูลก่อน
อย่ามาแสดง "ความไม่รู้เรื่อง" แถวนี้

แนะนำ - ประกาศค่าแรงขั้นต่ำฉบับก่อนๆ และบทบาทของคณะกรรมการไตรภาคี

ปล. ไม่ต้องตอบเม้นท์นี้ ขี้เกียจอ่านของคนกลาง

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

มาอีกล่ะ พวกไม่รู้เรื่องแล้วมาตะแบง อย่างคนกลางสามโลกในดงแดง
ค่าแรงขั้นต่ำ สัมพันธ์กับค่าครองชีพ แล้วค่าครองชีพมันเท่ากันทั้งประเทศหรือ ถึงได้ประกาศ 300 บาทเท่ากัน

อีเห็นคงไม่รู้สูตรคำนวณค่าแรงอะเนอะ

real wage= nominal wage / CPI (consumer price index หรือดัชนีผู้บริโภค หรือค่าครองชีพ)

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน