Jump to content

- - - - -

เส้นสีเหลือง

• Please log in to reply
17 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:22

*
POPULAR

รู้จักเส้นนี้ไหมครับ "เส้นสีเหลือง"

เส้นศักดิ์สิทธิ์บนสถานีรถไฟฟ้าบีืีทีเอสที่มีคำอธิบายเป็นทางการว่า

"เป็นเส้นที่กำหนดขอบเขตความปลอดภัยบนชานชาลา
ผู้โดยสารจะต้องยืนอยู่หลังเส้นสีเหลืองในขณะที่ยืนรอรถไฟฟ้าเพื่อความปลอดภัยของผู้โดยสาร
และจะมีการแจ้งเตือนด้วยสัญญาณนกหวีดของเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย
หากผู้โดยสารเข้าใกล้หรือยืนอยู่ในพื้นที่บริเวณดังกล่าว"

ทั้งๆที่รู้ว่าเป็นเส้นที่กำหนดขึ้นเพื่อความปลอดภัยของผู้โดยสาร
ทั้งๆที่มีเจ้าหน้าที่คอยดูแลแจ้งเตือนอยู่ตลอดเวลา
แต่ก็ยังมีคนบางคนไม่เข้าใจถึงวัตถุประสงค์ของเส้นนี้
พยายามที่จะฝ่าฝืนโดยการเหยียบหรือข้ามเส้นนั้นไป
ด้วยความคะนองบ้าง อยากจะลองดีบ้าง โชว์พาวบ้าง

ซึ่งหากเกิดเหตุไม่คาดฝันขึ้น คนที่จะซวยที่สุดก็ไม่ใช่เส้นเหลือง
ไม่ใช่เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยที่คอยเป่านกหวีดเตือน
แต่กลับเป็นคนที่คะนอง อยากลองดี หรือโชว์พาวคนนั้นนั่นเอง
ที่จะต้องบาดเจ็บ เสียชีวิตหรือพิกลพิการไปจากการกระทำนั้น

ความเสียหายเหล่านี้แก้ไขไม่ได้หรอกนะครับถ้ามันเกิดขึ้นแล้ว
คุณต้องก้มหน้ารับผลของการกระทำของคุณไปครับ

ขอบคุณครับ

#2 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

"อุปมาอุปไมย" ได้แยบยล..มากๆ เลยครับท่านม่านน้ำ ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#3 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:22

วาจาท่าน ช่างคมคายยิ่งนัก เปรียบเปรยได้เห็นชัดเจน
ผู้น้อยเลื่อมใสยิ่ง ขอคารวะด้วยชาขอรับ

Edited by ดาร์ค สวอน, 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:22.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#4 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

วาจาท่าน ช่างคมคายยิ่งนัก เปรียบเปรยได้เห็นชัดเจน
ผู้น้อยเลื่อมใสยิ่ง ขอคารวะด้วยชาขอรับ

มิกล้า มิกล้า ท่านก็กล่าวชมเกินไป :)

#5 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

สุดยอดจริง ๆ

ผมต้องอ่านถึง 2 รอบกว่าจะเข้าใจว่าท่านจะสื่อถึงอะไร

สงสัยหัวสมองผมคงไม่ดีละ

ดูท่าจะได้งดกินเหล้าก้อคราวนี้

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#6 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

อย่าล้ำเส้น สินะ

แต่ไอ้พวกลับหลังยามแล้วเอื้อมไปเหยียบเส้นเนี่ย ประชาชนข้างหลังจะถีบตกรางรถไฟได้ไหม

#7 paper punch

paper punch

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:30

โดนมากๆครับ นับถือ นับถือ
เคารพและศรัทธาคุณ ชวน หลีกภัย

#8 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:35

ชัดเจน แต่ ยาวเกิน แดงไม่ใจ จบป่ะ

#9 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:38

คมจริงๆค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#10 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

อ้อ ลืมบอกไป
เปลี่ยนลายเซนต์ได้แล้วนะคะคุณม่านน้ำ

Now!  Restart Thailand  

#11 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

เปลี่ยนลายเซนต์ได้แล้วนะคะคุณม่านน้ำ

โอเค เปลี่ยนคืนนี้ครับ ;)

#12 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:58

บางคน คึกคะนอง อยากโชว์พาว กระโดดข้ามเส้น เหยียบเส้น
บางคน อยากลบเส้นเหลืองทิ้ง
บางคน เป็นเจ้่าหน้าที่ดูแลแต่กลับทำเป็นมองไม่เห็น

คนบางคนพวกนี้ อย่านึกว่า เป็นคนส่วนใหญ่ แล้วทำตามอำเภอใจ
บาดเจ็บ ล้มตาย อย่ามาโอดครวญ

#13 arun sound

arun sound

ขาประจำ

ตอบ 5 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:01

ข้าฯน้อย ขอคารวะ1จอกครับ แยบยลจริงๆ

เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#14 mongdoodee

mongdoodee

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:03

ช่างลึกซึ้งยิ่งนัก

ขออนุญาต นำไปเผยแพร่ต่อนะครับ

#15 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:06

ฮ่า ๆ แฝงไปด้วยความหมายมากมาย ร้ายกาจจริงๆครับ ;)

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#16 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:05

วันนี้ ผมรู้สึก "ไม่สิ้นหวัง" แล้วครับ
ไม่นึกไม่ฝันว่าคนไทยที่พร้อมใจกันแสดงความรักต่อในหลวงของเรา จะเยอะแยะมากมายล้นหลามเกินความคาดฝันขนาดนี้!
gladiator 1.jpg

#17 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:32

ช่างลึกซึ้งยิ่งนัก

ขออนุญาต นำไปเผยแพร่ต่อนะครับ

ยินดีครับ

#18 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:33

วันนี้ ผมรู้สึก "ไม่สิ้นหวัง" แล้วครับ
ไม่นึกไม่ฝันว่าคนไทยที่พร้อมใจกันแสดงความรักต่อในหลวงของเรา จะเยอะแยะมากมายล้นหลามเกินความคาดฝันขนาดนี้!

เช่นกันครับ

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน