Jump to content

- - - - -

อยากทราบว่าทำไม สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล

• Please log in to reply
66 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:06

ถึงอยากที่จะวิพากษ์ วิจาร สถาบันได้อย่างเสรี

https://www.facebook...sakjeam?fref=ts

ส่วนตัวผมคิดว่ามัน ติดเฟชบุคแน่ๆครับ

วันๆไม่รู้ว่าจะตั้งสถานะอะไร
เลยเอาเรื่องเดิมๆ เก่าๆที่เคยตั้งไป
มาตั้งใหม่ให้สาวกมาอวยเล่น
เด็กน้อย

#2 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:26

ถึงอยากที่จะวิพากษ์ วิจาร สถาบันได้อย่างเสรี

https://www.facebook...sakjeam?fref=ts

ส่วนตัวผมคิดว่ามัน ติดเฟชบุคแน่ๆครับ

วันๆไม่รู้ว่าจะตั้งสถานะอะไร
เลยเอาเรื่องเดิมๆ เก่าๆที่เคยตั้งไป
มาตั้งใหม่ให้สาวกมาอวยเล่น

เหมือนดาราดังหลงอดีตไง
เคยเล่นหนังเรื่องหนึ่งแล้วฟลุ้กดังข้ามคืน
ตอนนั้นมีคนชมชอบมากมาย

แต่ตอนนี้คนรุ่นนี้ไม่รู้จักกันแล้ว
ก็เลยโหยหาอดีตที่รุ่งเรือง
หวังว่าจะกลับมา "ดัง" อีกครั้ง

แกพลาดนะหงอก!

#3 norrakrok

norrakrok

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

เข้าใจว่าวันพ่อ ของร้อน ต้องปล่อยของ มิฉะนั้นของจะย้อนเข้าตัวเองครับ

#4 คนทุกที่

คนทุกที่

ชนชั้นกลาง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

ไอ้หงอกนี่มันโรคจิตอ่ะค่ะ ชอบเรียกร้องความสนใจ พอไม่มีใครสนมันก็พยายามหาเรื่อง ส่วนไอ้พวกลิ่วล้อก็ตามชาบูๆ แบบไม่ลืมหูลืมตา ไอ้หงอกก็จะถึงจุดสุดยอด

#5 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:58

ไปสนใจกับไอ้คอมตกยุค อีกหน่อยเกษียณจะรู้สึกตัวเอง ว่าไม่มีใครสนใจเลย มีเเต่คนอยากหลอกใช้ :lol: :lol: เศร้า

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#6 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:04

ไอ้หงอกหน้าผีนี้......ต้องปล่อยให้มันแก่ตาย.....ไปพร้อมกับมิจฉาทิฐิ.....และความทุกข์ตรม....ไปตลอดกาลนาน
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#7 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

ไปสนใจกับไอ้คอมตกยุค อีกหน่อยเกษียณจะรู้สึกตัวเอง ว่าไม่มีใครสนใจเลย มีเเต่คนอยากหลอกใช้ :lol: :lol: เศร้า

"หลอกใช้" ใช่เลยครับ
เป็นกระบวนการส่วนหนึ่งที่ทักษิณนำเอามาเข้าใช้ในยุทธวิธีมัน

#8 yaister7

yaister7

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:07

ไอ้หงอกหน้าผีนี้......ต้องปล่อยให้มันแก่ตาย.....ไปพร้อมกับมิจฉาทิฐิ.....และความทุกข์ตรม....ไปตลอดกาลนาน

เพิ่มเส้นเลือกฝอยในสมองแตก...นอนแบบอัมพาตรับประทานด้วยยิ่งดีครับ

#9 เพื่อใคร

เพื่อใคร

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:14

นักวิชาเกิน แก่ๆ ว่าง ไม่มีอะไรทำ สร้างกระแส วันๆสร้างแต่ความระยำ ในชีวิต คิดแต่จะวิจารณ์คนอื่น

เห็นว่ามีคดีค้างอยู่ ไม่รู้ขึ้นศาลไปยัง

ถ้ายัง ขึ้นเมื่อไหร่ ขอให้ติดคุกไปยาวๆ

เพี๊ยง

#10 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#11 Crime Minister

Crime Minister

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:55

somsak jiiam.jpg

ไอ้หงอกหน้าผี

ลูกเจ๊กเกิดบนแผ่นดินไทย

ไม่รู้บุญคุณของแผ่นดิน

มันจะย้ายกลับไปเมืองจีน

ก็ไม่มีใครว่านะ

ไปเมื่อไหร่ บอก

จะไปช่วยแพ๊คของ

ส่งมันไปเร็วๆๆๆๆ

#12 BlueAfternoon

BlueAfternoon

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:16

คนเลวพวกนี้พอเห็นคนไทยพร้อมใจกันออกมานับแสน นับล้านแบบนี้
มันก็ได้แต่กระอักเลือด ดิ้นพราดๆด้วยความเจ็บปวด
จนต้องออกมาโพสต์ข้อความเรียกร้องความสนใจ เพื่อสำเร็จความใคร่ไปวันๆค่ะ

#13 manutd

manutd

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ไอ้หงอกหน้าผี นี้ มัน เหมือน จะเป็น จะตายเลยนะ
คิดว่ามันอาการหนักขึ้นทุกวันแล้ว ที่มันเห็นคนไทยแสดงความรักต่อในหลวง

#14 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:49

มันดังดี เวลาทำเรื่อง เฮี่ยๆ ไงครับ ยิ่งเฮี่ยยิ่งดัง
พวกขาดความอบอุ่น ขาดความมั่นใจ โหยหาการยอมรับจากสังคม ถ้าไม่มีใครสนใจมันจะเฉาตาย
สรุปง่ายๆ ว่า
"บ้า"

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#15 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:55

จริงนะ..บูรพา ไม่แพ้...พูดถูก คนอย่าง.ไอ้หงอกเจียม.

ด่าไปก็เจ็บคอ เปล่า ๆ เสียสุขภาพ หลอดลม. ผมเคย-

ด่า จนเบื่อด่า. ในเฟซฯ จะด่าได้เจ็บและแรงกว่านี้ แต่

ก็ต้องบอกเลิก. เพราะมันไม่รู้สึกอะไรเลย ทนด่าต่อไป

ไม่ไหว เลยต้อง.ยกมือท่วมหัวสาปแช่งให้มัน ..

ตายโหงตายห่า..อย่างทุกข์ทรมานแสนสาหัส.

ก็ได้แค่นี้. แล้วก็ต้อง ( ตัดหางปล่อยวัด ).!!!!

#16 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:07

แค่มันเห็นเหลืองทั้งแผ่นดินแล้วทุรนทุราย

ต้องออกมาสำรากความชั่วเสียบ้าง ก็เท่านั้น

แค่ไอ้แก่เน่าๆ ตัวเดียว ริอ่านจะปิดฟ้า ตายแล้วเกิดใหม่อีกสิบชาติก็ไม่มีวัน

#17 ZipPa

ZipPa

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:17

ใหม่ๆวิชาการดี แต่เดวนี้เอาอารมตัวเองเป็นหลัก
ถ้าไม่เห็นรูป คงคิดว่าเด็กประถม เป็นเจ้าของเฟส

สองวันนี้ ทำให้รู้สึกแย่(มากกว่าเดิม) กับท่านสาดสะดาสมศักดิ์ มากมาย

#18 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

เหอะๆๆ เหอะๆๆ

#19 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:34

ใหม่ๆวิชาการดี แต่เดวนี้เอาอารมตัวเองเป็นหลัก
ถ้าไม่เห็นรูป คงคิดว่าเด็กประถม เป็นเจ้าของเฟส

สองวันนี้ ทำให้รู้สึกแย่(มากกว่าเดิม) กับท่านสาดสะดาสมศักดิ์ มากมาย

:lol: :lol: :lol:

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#20 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:22

รู้สึกว่าสาวกท่าน หงอก จะเคารพท่านหงอกมากกว่า บิดา มารดา อีกน่ะครับ

ท่านหงอก พิมอะไร พูดอะไร กดไลค์ไว้ก่อนเลย

:lol:พอมีคนมาแย้งหน่อย ลุมด่า ลุมกินโต๊ะแทน ท่านหงอกเล
เด็กน้อย

#21 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:24

หน้าตาเหมือนคนไม่เต็มน่ะ ครับ ฮ่าๆ
เด็กน้อย

#22 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

ปล่อยให้ไอ้ควายนี่ตายๆไปเถอะครับ

#23 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

เจียมรู้ว่ายังไงก็ล้มสถาบันไม่ได้ ก็เลยจะใช้วิธี ตัดแขนตัดขาทำบอนไซแทน
จริงๆ ก็ไม่แน่ใจว่าเจียมแค้นสถาบันมาแต่ชาติปางไหนเหมือนกัน -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#24 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:31

หน้าตาเหมือนคนไม่เต็มน่ะ ครับ ฮ่าๆ

หงอกไม่เจียม จะรอดูวันไหนที่พลาดจะได้เจอ 112 จังๆแบบดิ้นไม่หลุดซะที

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#25 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:33

เจียมรู้ว่ายังไงก็ล้มสถาบันไม่ได้ ก็เลยจะใช้วิธี ตัดแขนตัดขาทำบอนไซแทน
จริงๆ ก็ไม่แน่ใจว่าเจียมแค้นสถาบันมาแต่ชาติปางไหนเหมือนกัน -_-

ใช้ครับ ผมก็คิดเหมือนกัน

สถาบันไปทำอะไรให้ หรือ มันจะขี้อิจฉา

อยากมีคนมา บูชา ชาบู มัน ดั้งเทพ ฮี่ๆ
เด็กน้อย

#26 คนในพื้นที่

คนในพื้นที่

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:31

ไอ้นี่มันเก็บกดน่ะครับ หมกมุ่น จับจดอยู่กับเรื่องเดิมๆ ซ้ำๆ น้ำแตกได้ทุกทีที่ได้เขียน บรรยาย พาดพิง สถาบัน น่าสมเพชในสายตาผมครับ

#27 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

ถ้าผมอยากให้มันไปตาย จะโดนเสื้อแดงยกป้ายไล่มั้ยเนี่ย
แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#28 asawinee

asawinee

ปฏิรูป ก่อน เลือกตั้ง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:31

ใครลองเข้าไปในเฟซบุ๊คของหงอกเจียมที
ถามว่าจริงไหม ที่อาจารย์เคยโดนตัดเงินเดือนเพราะไม่ยอมตรวจข้อสอบ ทำให้ส่งเกรดนักศึกษาไม่ทัน
:lol: :lol:

อาจารย์อย่ามัวหมกมุ่นกับ เฟซบุ๊คนัก ทำงานให้คุ้มกับภาษีของประชาชนหน่อย

#29 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:32

ถ้าผมอยากให้มันไปตาย จะโดนเสื้อแดงยกป้ายไล่มั้ยเนี่ย

งั้นผมแนะนำวิธีนนี้ครับท่านมู.. ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#30 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:35

ใครลองเข้าไปในเฟซบุ๊คของหงอกเจียมที
ถามว่าจริงไหม ที่อาจารย์เคยโดนตัดเงินเดือนเพราะไม่ยอมตรวจข้อสอบ ทำให้ส่งเกรดนักศึกษาไม่ทัน
:lol: :lol:

อาจารย์อย่ามัวหมกมุ่นกับ เฟซบุ๊คนัก ทำงานให้คุ้มกับภาษีของประชาชนหน่อย

น่าสนใจน่ะครับ ฮี่ๆ
เด็กน้อย

#31 tifosi

tifosi

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:43

เพราะแม่มันเป็นกะหรี่น่ะครับ(เลยอิจฉาคนอื่นที่เค้ามีพ่อมั๊ง) ผมไม่ได้พูดหยาบคายนะ เจ้าตัวเค้าออกมายืนยันเองแล้ว

Edited by tifosi, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:44.

#32 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:54

งั้นผมแนะนำวิธีนนี้ครับท่านมู.. ;)

เป็นความคิดที่ดีน่ะครับ แหม่
เด็กน้อย

#33 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:11

จริงๆ เขาวิพากษ์วิจารณ์สถาบันกษัตริย์ได้อยู่แล้ว

ความเห็นของสมาชิกคนหนึ่ง
http://webboard.seri...ักศึกษาในพระปร/

ผมขอออกตัวก่อนว่า ผมศึกษางานเขียนและงานวิจัยเกี่ยวกับพระมหากษัตริย์มาหลายชิ้น ทั้งเป็นงานเขียนต้องห้ามและไม่ต้องห้าม...

สมัยนี้งานเขียนที่วิจารณ์พระหากษัตริย์มีเพียบครับ เลือกหาอ่านได้ตั้งแต่หนังสือถึงวิทยานิพนธ์เลยทีเดียว
(สำหรับวิยานิพนธ์รู้สึกว่าโดนเขียนจนไม่มีอะไรจะเขียนแล้วมั้ง)
เอาเป็นว่าในงานวิชาการที่เกี่ยวกับการวิพากษ์วิจารณ์สถาบันพระมหากษัตริย์มีจำนวนมากครับ
ซึ่งผมเคยอ่านแล้วส่วนใหญ่เป็นการวิพากษ์วิจารณ์ที่ได้องค์ความรู้ทางด้านประวัติศาสตร์เป็นอย่างดี
โดยเฉพาะการบอกข้อมูลอ้างอิงที่มีการอ้างอิงตั้งแต่ระดับเอกสารชั้นต้น จนถึงชั้นรอง แถมมีการอ้างอิงการสัมภาษณ์ที่ถูกต้องตามหลักงานวิจัย

แต่คนบางกลุ่มที่อยู่ในลัทธิต่อต้าน Loyalist (อันที่จริงกลุ่มแนวๆนี้มีมานานในประวัติศาสตร์แล้วนะ แต่พึ่งจะโด่งดังไม่กี่ปีนี้เอง)
พวกนั้นส่วนใหญ่ใช้เหตุผลที่ไม่ได้มองหลักความเป็นจริงว่า พระมหากษัตริย์ไม่ได้เป็นผู้บริหารประเทศตั้งแต่ยุคการเปลี่ยนแปลงการปกครอง พ.ศ. 2475
และพวกนั้นไม่ได้เข้าใจหลักธรรมชาติของมนุษย์ เพราะมนุษย์ทุกคนมีทั้งดีและไม่ดี ซึ่งรอบตัวมนุษย์นั้นทุกอย่างมีทั้งคุณและโทษ
ดังนั้นตามตรรกะของมนุษย์ย่อมต้องมองข้อดีมากกว่าข้อเสีย และที่สำคัญมนุษย์ต้องทำดีมากกว่าการทำไม่ดี!!!
ส่วนใหญ่งานเขียนของกลุ่มนั้นผมเคยอ่านหลายครั้ง ซึ่งผมชอบถามกับตัวเองว่า 'ข้อมูลนี้อ้างอิงจากไหน มีหลักฐานอ้างอิงที่น่าเชื่อถือหรือไม่!?'
มันก็เหมือนกับว่า... ผมขอยกตัวอย่าง คุณ A พูดกล่าวหาคุณ B ว่าอย่างโน้นอย่างนี้โดยไม่มีหลักฐาน คุณ A โดนคดีหมิ่นคุณ B
แต่ถ้าคุณ A พูดกับคุณ B ด้วยเหตุผลและหลักฐานอ้างอิง อาจไม่โดนคดีหมิ่นก็ได้ครับ

ผมบอกได้เลยว่าบางคนที่ต่อต้านมาตรา 112 บางคนยังไม่เคยอ่านงานเขียนวิจารณ์พระมหากษัตริย์เลยแม้แต่งานเดียว...
แต่มาต่อต้านมาตรานี้โดยบอกว่าไม่มีสิทธิและเสรีภาพ?....

อืม...ผมขอยกตัวอย่างหนึ่ง คนที่พูดวิจารณ์เกี่ยวกับพระมหากษัตริย์ก็เหมือนกับนักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดารา
ถ้านักหนังสือพิมพ์หรือคนเขียนนิตยสารซุบซิบดาราใช้จินตนาการเขียนเรื่องราวต่างๆโดยไม่ใช่เรื่องจริง
เขาอาจจะโดนฟ้องในข้อหาหมิ่นประมาทได้ครับ ซึ่งกรณีนี้มีตัวอย่างมากมายครับ อย่างคุณสนธิ ลิ้มทองกุลโดนฟ้องหลายคดีไปแล้ว
หรือดาราอย่างคุณสุวนันท์ คงยิ่ง(กบ) ยื่นฟ้องหมิ่นประมาทหนังสือพิมพ์ฉบับหนึ่งเป็นต้น...
ทั้งหมดนี้ผมว่ามันไม่ใช่เรื่องแปลกอะไรเลยนะ

อีกตัวอย่างหนึ่งคือ หนังสือต้องห้ามมีนามว่า "The King Never Smile"
ผมสงสัยว่าทำไมเล่มนี้ถึงเป็นหนังสือต้องห้าม? ผมอ่านไปสัก 2 รอบพอสรุปได้คือ...
1. ชื่อของหนังสือไม่เหมาะสม
2. เนื้อหาค่อนข้าง "ตรง" เกินไปจนสุ่มเสี่ยงการฟ้องร้องได้ ยกตัวอย่าง บทที่ 4 ของหนังสือเล่มนี้ชื่อ ...
ถ้าใครเคยอ่านบทที่ 4 ขอบอกว่าช่วงท้ายๆของบทที่ 4 เนื้อหาพุ่งตรงมาก แถมบอกว่าสิ่งนี้เป็นข่าวลือและเป็นทฤษฎีอีกต่างหาก...
และที่สำคัญ ตอนสรุปบทที่ 4 มีการเขียนเหมือน ... เป็นผู้ได้รับประโยชน์จากเรื่องนี้???
ผมจึงไม่แปลกใจทำไมถึงเป็นหนังสือต้องห้าม ...
และไม่แปลกใจด้วยว่าทำไมถึงโดนฟ้องร้อง ...

ส่วนที่กล่าวหาว่ามีการกลั่นแกล้งคนบริสุทธิ์โดยใช้มาตรานี้...อันที่จริงเกือบทุกมาตราก็กลั่นแกล้งได้เหมือนกันแหละครับ
ถ้าใครดู "รายการคุยกับแพะ" ก็รู้แล้ว หรือเรื่องการจับลิขสิทธิ์ในร้านคอมพิวเตอร์ที่มีการกลั่นแกล้งเพียบ ทำไมไม่ไปเรียกร้องให้แก้กฏหมายลิขสิทธิ์บ้าง?
ผมพูดตามตรงนะครับว่า กฏหมายไม่ผิด แต่มันผิดอยู่ที่คนใช้กฏหมาย

สำหรับเรื่องคนจะรักหรือไม่รักสถาบัน ผมว่ามันเป็นธรรมชาติสิทธิของบุคคลครับ
เพราะเหรียญมีสองด้าน มีรักยอมมีเกลียด มีสุขย่อมมีทุกข์ มีดำย่อมมีขาว อื่นๆ
แต่ถ้าไม่รักสถาบัน ผมว่าอยู่เงียบๆดีกว่าครับ อย่าแสดงออก เพราะมันจะเกิดเรื่องได้
มันก็เหมือนกับว่า ต้องมีมารยาททางสังคม กล่าวคือเข้าเมืองตาหลิ่วต้องหลิ่วตาตามครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#34 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

เว้นไว้เป็นคนๆ เผื่อเหลือเผื่อขาดบ้างไม่เป็นไร

#35 promotion

promotion

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:25

ก็ไม่เชิงหน้าผีนะครับ ออกแนวกิ้งก่า , ตะกวด อะไรแนวนั้นมากกว่า :D :D :D

#36 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:40

เป็นความคิดที่ดีน่ะครับ แหม่

ไอ้ขี้แงตัวนี้หน้าเหมือน ไอ้หงอกเจียม จัง หรือว่าเป็น ไอ้แก่เจียมตอนยังหนุ่มๆ ใส่เสื้อคนตัดอ้อย ด้วย

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#37 dahlia v2

dahlia v2

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:40

ไอ้ขี้แงตัวนี้หน้าเหมือน ไอ้หงอกเจียม จัง หรือว่าเป็น ไอ้แก่เจียมตอนยังหนุ่มๆ ใส่เสื้อคนตัดอ้อย ด้วย

ผมเป็นแฟนคลับ แคนไท , ริดกุน , เช neverdie , eAT , Moon , tonythebest [/color][color=#0000FF;], -3- , Limmy , amplepoor , ติ๊บไตบูชาเงิน . เด็กปากดี , โจโฉ นายกตลอดกาล , อารยา, ตะนิ่นตาญี , ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

พอดีผมลืม password เก่า และ e-mail ที่ใช้สมัครครับก็เลยจำเป็นต้องสมัครใหม่

#38 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:45

รู้สึกว่าสาวกท่าน หงอก จะเคารพท่านหงอกมากกว่า บิดา มารดา อีกน่ะครับ

ท่านหงอก พิมอะไร พูดอะไร กดไลค์ไว้ก่อนเลย

:lol:พอมีคนมาแย้งหน่อย ลุมด่า ลุมกินโต๊ะแทน ท่านหงอกเล

,เชื่อเพราะอยากเชื่อ

ขอแค่ใส่เหตุผลมาเพียงน้อยก็พร้อมจะเชื่อแล้วปฎิเสธข้อโต้แย้งอื่น.............

ปกติ

#39 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:28

ใช้ครับ ผมก็คิดเหมือนกัน

สถาบันไปทำอะไรให้ หรือ มันจะขี้อิจฉา

อยากมีคนมา บูชา ชาบู มัน ดั้งเทพ ฮี่ๆ

ถ้าตอบแบบหลัก Reincarnations
ผมเชื่อว่าอดีตชาติ ไอ้หงอกอาจเคยเป็นข้ารองบาทกษัตริย์ยุคใดยุคหนึ่งของสยาม แล้วถูกลงโทษ
"จิตเดิม" เลยฝังใจเจ็บแค้นอาฆาตเรื่้อยมาครับ พอมาเกิดชาติภพใหม่ก็ "ฝังใจ" เคียดแค้นเหมือนเดิม ทั้งที่เปลี่ยนชาติเปลี่ยนภพแล้ว
gladiator 1.jpg

#40 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:49

สมศักดิ์เจียมมันบ้าไปแล้ว !!! :o

• อิอิ ผมนึกไอเดียบรรเจิดได้อันนึง

ไปยุ "กินเนส บุ๊ค ออฟ เร็คคอร์ด" ให้บันทึกสถติ นี้ดีกว่า

ใครจะตะโกน "ทรงพระเจริญ" คำเดียว ได้ติดต่อกันนานที่สุด ไม่หยุดพัก ไม่หลับไม่นอน ไม่พักผ่อน กินข้าวกินปลา (เหมือนพวกสถิติ ดูหนังต่อเนืองมาราธอนน่ะ)

มาดูกันว่า คนรักเจ้าไทย คนไหน จะทำสถิติ ตะโกนคำนี้ ไม่หยุดได้กันสักี่วัน

For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#41 Lucy Van Pelt

Lucy Van Pelt

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:25

อย่าไปใส่ใจมากเลยครับ คนๆนี้ สิ่งที่ post มาก็เป็นการเรียกร้องความสนใจเท่านั้น เนื้อหามีนิดเดียว ตัวอย่างที่เห็นนี้ก็บอกเลยว่าสมศักดิ์ทนไม่ได้ เลยต้อง post ข้อความประชดประชัน อายุก็ตั้งเยอะ อีกไม่กี่วันก็จะตายแล้ว ยังจะทำอะไรที่มันไม่เข้าท่าอีก

#42 เด็กเกรียน

เด็กเกรียน

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:20

สมศักดิ์เจียมมันบ้าไปแล้ว !!! :o

• อิอิ ผมนึกไอเดียบรรเจิดได้อันนึง

ไปยุ "กินเนส บุ๊ค ออฟ เร็คคอร์ด" ให้บันทึกสถติ นี้ดีกว่า

ใครจะตะโกน "ทรงพระเจริญ" คำเดียว ได้ติดต่อกันนานที่สุด ไม่หยุดพัก ไม่หลับไม่นอน ไม่พักผ่อน กินข้าวกินปลา (เหมือนพวกสถิติ ดูหนังต่อเนืองมาราธอนน่ะ)

มาดูกันว่า คนรักเจ้าไทย คนไหน จะทำสถิติ ตะโกนคำนี้ ไม่หยุดได้กันสักี่วัน

ผมไม่อยากเชื่อว่าทุกวันนี้ มันรอดมาได้ยังไง
เด็กน้อย

#43 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

เหอะๆๆ เหอะๆๆ

เหมือนเลยครับท่านม่านน้ำ เหอๆ งัั๊กๆ

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#44 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

เสียว...โหด...!!!!! ขอไม่มองนะ...

แค่..ได้ยินเสียงก็พอ.....!!!!!

#45 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:20

เข้าวัยทองแล้วมั้ง ??? :lol: เห็นอะไรขัดใจก็หงุดหงิดตีโพยตีพาย ดีดดิ้นเป็นหมาโดนน้ำร้อนราด
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#46 ช่อมัลลิกา

ช่อมัลลิกา

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

ที่จริง สมศักดิ์ควรจะกราบแผ่นดิน และประเทศชาตินะ
ที่เค้ายังไม่จับกุม ให้คุณลอยนวล กล่าวหา ใส่ร้าย สถาบันอยู่เสมอๆ จนเด็กอมมือยังรู้เลย
นี่ยังไม่เป็นประชาธิปไตพออีกเหรอ ยังจะโหยหาอะไรอีก

พอหย่อนให้หน่อยก็เหลิง ปล่อยของใหญ่เลย
น่าตาอัปลักษณ์แล้ว ใจก็ไม่ต่างกับหน้าเลยจริงๆๆ คนๆๆนี้

#47 ไร้สีไร้กลิ่น

ไร้สีไร้กลิ่น

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:50

เป็นธรรมดาที่คนชั่วย่อมสรรเสริญคนชั่ว ส่วนคนดีย่อมสรรเสริญคนดี

ทักษิณเลวแค่ไหนกลับไม่เห็น แล้วหาทางใส่ร้ายสถาบันต่างๆนานา คิดว่าคนอื่นเขาไม่รู้ข้อเท็จจริงหรืออย่างไร คิดว่าพูดยังไงก็ได้เดี๋ยวคนก็เชื่อเพราะเป็นอาจารย์มหาวิทยาลัยงั้นหรือ

เท่าที่อ่านข้อความอาจารย์และลิ่วล้อ จะขอยกมาเป็นบางประเด็นให้เห็นถึงความชั่วช้าหรือไร้ปัญญาของคนกลุ่มนี้

1. อ้างว่าไม่สามารถจัดเสวนาเรื่องการสวรรคตของ ร.8 ได้เพราะติด ม.112
- ถ้าม.112 จำกัดเสรีภาพจริง อาจารย์จะได้มานั่งพ่นน้ำลายอยู่แบบนี้เหรอ
- ถ้าคิดว่าข้อมูลของอาจารย์ที่ยกมาใช้อ้างอิงได้จริงว่าใครฆ่าก็กรุณานำไปฟ้องศาลโลกเลยครับ ถ้าศาลไทยเขาไม่รับ
- ไม่รู้อาจารย์เคยได้ดูคลิป BBC เมื่อหลายสิบปีก่อนหรือไม่ http://www.youtube.com/watch?v=5gigBvE0xig
ในหลวงทรงตรัสว่าพระองค์เห็นคนร้าย แต่เพราะเมืองไทยเต็มไปด้วยกลุ่มอำนาจอิทธิพล ทำให้คนร้ายลอยนวลและยังเสวยสุขอยู่ได้ (เป็นใครก็ไปคิดเอาเองละกัน) ก็ในเมื่อตอนนั้นไม่ใช่ระบอบสมบูรณาญาสิทธิราช อำนาจก็ไม่ได้เบ็ดเสร็จที่พระองค์ พระองค์ยังไม่ขึ้นครองราชย์ ถ้าพระองค์ผิดจริงทำไมจึงไม่โดนลงโทษ แต่คนร้ายกลับมาโยนความผิดให้พระองค์ในภายหลัง แล้วปล่อยให้ทายาทซาตานเอาเรื่องนี้มาค่อนแคะได้จนปัจจุบันเพราะคิดว่าคนคงลืมไปแล้ว คนรุ่นหลังคงไม่รู้ จะพูดยังไงก็ได้

2. ผู้หญิงคนหนึ่งกล่าวว่า ถ้าดีจริงทำไมมีแต่รูปเดิมๆไม่กี่รูปฉายซ้ำไปมา
- ถ้าย้อนเวลากลับไปได้เขาคงถ่ายมาให้ได้มากกว่านี้ ถ้าชาวบ้านเขามีกล้องถ่ายรูป มีวิดีโอ เขาคงถ่ายมาให้ดูกันมากกว่านี้
- จะต้องมีทีมงานแบบยิ่งลักษณ์หรือยังไงที่ทำอะไรก็ต้องถ่ายไว้ตลอด
- แค่ข่าวพระราชสำนักที่มีมาตลอดหลายสิบปีนี่ยังไม่เห็นพระราชกรณียกิจที่ทำเพื่อคนไทยหรือยังไง
- โครงการพระราชดำริต่างๆก็มีให้เห็นอยู่ ทั้งใกล้ทั้งไกล (ที่แม้แต่พวกคนที่ด่าไม่เคยคิดจะเข้าไปด้วยซ้ำ)

3. ผู้หญิงคนเดิมกล่าวว่า ถ้าดีจริงทำไมก่อนหน้านี้ประเทศล้าหลัง เพิ่งมาเจริญหลังปกครองระบอบประชาธิปไตย
- ท่าทางคงไม่เคยเรียนประวัติศาสตร์มาก่อน หรือแกล้งโง่จึงไม่รู้ว่ากษัตริย์และบรรพบุรุษของไทยต้องเสียเลือดเสียเนื้อไปเท่าไหร่กว่าจะรักษาผืนแผ่นดินไทยไว้ได้ ประเทศชาติเกิดสงครามมาตั้งเท่าไหร่ ร.1 ต้องรบกับพม่าสมัยสงคราม 9 ทัพจนประเทศเป็นปึกแผ่น ร.4 ร.5 ต้องสร้างความเจริญให้กับประเทศเพื่อไม่ให้ตกเป็นเมืองขึ้นจากการล่าอาณานิคม จนเรามีผืนแผ่นดินที่มีเอกราชมาให้พวกเสื้อแดงไว้เผาเล่นสาดเลือดกันได้
- แล้วดูจากแนวโน้มประเทศชาติก็ควรจะเจริญไปมากกว่านี้แต่มาหยุดชะงักก็เพราะนักการเมืองโกงกินไม่ใช่เหรอ สิ่งที่ในหลวงทรงทำเป็นแบบอย่าง พระราโชวาทที่ทรงให้ไว้ มีใครสนใจทำตามบ้างจนประเทศเกือบหายนะ จนประชาชน พระสงฆ์ท่านต้องออกมาช่วยกันค้ำจุนไว้
- ไม่รู้ว่าไปเปรียบเทียบกับประเทศอะไร อย่างฝรั่งเศสหรือไม่ที่เปลี่ยนแปลงในทางที่ดีขึ้นภายหลังไม่มีกษัตริย์ แต่มันเอามาเทียบกันได้เหรอ อย่างอังกฤษมีกษัตริย์เขาก็เจริญได้และมีความภาคภูมิใจด้วย ตกลงอยู่ที่คนหรืออยู่ที่ระบอบการปกครอง ในหลวงก็ช่วยเหลือประเทศหลายอย่าง กษัตริย์อังกฤษยังเทียบไม่ได้ แต่ประเทศไม่เจริญเป็นเพราะใครกันแน่(ที่พวกแดงไม่คิดจะกล่าวถึง)

นี่แค่ตัวอย่างเล็กๆน้อยๆ (แต่คุณลองไปดูสิว่าพวกคนที่ด่าเหล่านั้นทำประโยชน์อะไรให้ชาติบ้านเมืองบ้าง ทำอะไรให้แก่ศาสนาบ้าง ภูมิปัญญาเก่าที่มีมาแต่เดิมก็ดูถูกว่าเป็นของพวกล้าหลัง ภูมิปัญญาใหม่ก็ไม่คิดที่จะสร้างได้แต่อ้างของต่างชาติมาให้ตัวเองดูเป็นคนเจริญ ถ้าเก่งจริงก็ช่วยทำให้ธรรมศาสตร์เป็นมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียงระดับโลกหน่อยสิ)

อย่างไรก็ตามผมเชื่อว่าความดีของในหลวงเป็นที่ประจักษ์แก่พวกเราชาวไทยมาช้านาน พระอรหันต์ พระปฏิบัติดีปฏิบัติชอบต่างก็ยืนยันและสรรเสริญ(ท่านหมดกิเลสแล้วคงไม่มาชมเพราะหวังสิ่งตอบแทน)

ผมคงไม่อาจคาดหวังคำสรรเสริญจากพวกทักษิณได้ เพราะตราบใดที่คนเหล่านั้นยังเต็มไปด้วยกิเลสตัณหา รัก โลภ โกรธ หลง เต็มไปด้วยมิจฉาทิฐิ จนมองไม่เห็นว่าทักษิณทำให้คนตายแค่ไหน ทักษิณโกงกินมากแค่ไหน ทักษิณทำร้ายประเทศมากแค่ไหน แยกแยะดีชั่วไม่ออก ก็คงยากที่พวกเขาเหล่านั้นจะมองอะไรตามความเป็นจริงได้หรอก

ผมหวังเพียงจะเป็นกระจกสะท้อน(แม้พวกเขาจะหลับตาหรือไม่คิดจะเหลียวส่องดูก็ตาม) ให้ใครก็ตามได้พบเห็นความคิดอันผิดเพี้ยน ความจริงที่บิดเบือน จะโดยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม และหวังว่าพวกเขาคงจะปรับปรุงตัว พัฒนาตนเองให้เป็นผู้เจริญได้โดยไม่ต้องมานั่งโทษแผ่นดินเกิด โทษระบอบการปกครอง โทษนั่นโทษนี่ เพราะคนเราจะเจริญได้ก็ด้วยตัวของเราเอง ถ้าประเทศไทยมันแย่จริงคงไม่มีพระอรหันต์มากมาย ประเทศคงไม่สงบร่มเย็น(ทั้งที่มีพวกป่วนชาติ) มาจนทุกวันนี้

ปล. ถ้าใครสะดวกรบกวนแปะความเห็นนี้ในเฟสแกให้ด้วยครับ

Edited by ไร้สีไร้กลิ่น, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:30.

#48 Gingerbread

Gingerbread

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:58

คลิปBBC สัมภาษณ์ในหลวงนี้ไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน ขอบคุณท่านไร้สีฯที่โหลดคลิปหายากมาให้ชม

ส่วนพวกหูหนวกตาบอดทั้งหลาย (โดยเฉพาะสมศักดิ์เจียม) ที่ไม่เคยรับรู้พระราชกรณียกิจของในหลวงที่ทรงทำเพื่อประโยชน์ของประชาชนว่ามีมากอเนกอนันต์เพียงใด ดูคลิปนี้ซะ จะได้ตาสว่างขี้นบ้าง
For as gold is tried by fire, so a heart must be tried by pain!Adelaide Anne Procter

#49 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

บุคคลที่ด่าแม่ตัวเองว่าเป็นกระหรี่ ด่าพ่อตัวเองเป็นแมงดา ให้สาธารณะชนใน สรท.ได้ยลเป็นบุญตามาแล้ว

ย่อมเป็นคนดีไม่ได้อย่างแน่นอนครับ

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#50 นกกวิด

นกกวิด

น้องใหม่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:12

ไอ้สัตว์หงอก มึงไม่ได้ตายดีแน่

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน