Jump to content

- - - - -

<<<<<-------คนกลาง ขออนุญาตชี้แจง ------>>>>>

• Please log in to reply
51 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนกลาง

คนกลาง

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:21

*
POPULAR

สืบเนื่องจากกระทู้ของคุณจินนี่

http://webboard.seri...-ทำไมต้องขับไล/

ก่อนอื่นขอขอบคุณกระทู้คุณจินนี่นะครับ ที่อุตส่าห์โพสอธิบายปรับความเข้าใจให้กับเพื่อนสมาชิกบอร์ด
ผมเองไปต่างจังหวัดประมาณ 2 วันพึ่งกลับมา
ก่อนหน้านี้ที่ผมโพสมีหลายคำถามที่เพื่อนในบอร์ดโพสมาแล้วผมยังไม่ได้ตอบ ก็ขออนุญาตตอบตรงนี้แล้วกันนะครับ

1. เลือกพรรคอะไรตอนเลือกตั้ง

ตอบ. มีอยู่ครั้งเดียวที่เลือก ทรท (สมัยทักษิณเข้ามาสมัยแรก) สาเหตุที่เลือกก็เพราะอยากลองให้คน
ใหม่เข้ามาแก้ปัญหาเศรษฐกิจเพราะสมัยนั้นโดนปัญหาวิกฤตเศรษฐกิจ ปัญหาปากท้อง แต่นอกนั้นผมเลือก ปชป มาตลอด
ส่วนสาเหตุที่เลือก ปชป ก็เพราะมีภาพพจน์ที่ดีและซื่อสัตย์

2. ทำไมไม่ไปพูดกับเสื้อแดงมั่งให้
ตอบ บอร์ดเสื้อแดงผมคงไม่เข้าไปหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่เสื้อแดง ถึงผมเข้าไปโพสก็ไม่มีประโยชน์เพราะคนในนั้นเขาไม่ฟัง
อยู่แล้วครับ เอาแต่พูดว่า อภิสิทธิ์ปล้นอำนาจบ้าง หนีทหารบ้าง เป็นทรราชย์บ้าง ผมเบื่อเลยไม่ได้เข้าไป

3. เป็นกลางไข่แม้วหรือเปล่า
ตอบ 5555... ที่ผ่านมาผมเลือกแม้วครั้งเดียว สาเหตุที่เลือกไม่ใช่เพราะเกลียด ปชป แต่เลือกเพราะหวังว่าจะมีคนที่เขาสามารถเข้ามา
แก้ไขปัญหาเศรษฐกิจให้กับประเทศได้

ถ้าให้ผมประเมินแล้ว คะแนนของ ปชป คราวนี้ถูกหั่นไปให้กับ โหวตโน ชูวิทย์ และพลังชล พอสมควรโดยเฉพาะ
ชลบุรี ที่เป็นฐานเสียงเดิม ปชป

ส่วนสาเหตุที่คะแนน ปชป ถูกหั่นไป (ความคิดผมนะครับ)

1. เบื่อที่จะต้องเข้าคิวซื้อน้ำมันปาล์ม
2. ปล่อยให้พรรคร่วมกินกันอย่างมโหฬาร
3. จีที 200
4. เบื่อการเล่นเกมส์การเมือง

การชุมนุมที่พร่ำเพื่อไม่ก่อให้เกิดประโยชน์เท่าไร
ผมขอยกตัวอย่างที่เกิดขึ้นสักกรณีหนึ่ง
มีอยู่วันหนึ่งผมเปิดดูช่อง สุวรรณภูมิ เขาเชิญพ่อค้าคนหนึ่งมาสัมภาษณ์ออกทีวี ช่วงที่แดงเผาเมือง
ตัวเขาเองทำสินค้าจำพวกแช่เข็งส่งออกหรือไรนี่แหละ เขาพูดเรื่องเสื้อแดงเผาห้างแล้วปรากฎว่าไฟมันรามมาจนถึงบ้านเขา
เขาเล่าเรื่องทุกอย่างทั้งน้ำตา ว่าก่อนหน้านี้ธุรกิจแช่แข็งของเขาเจ๊งไปหลายสิบล้านบาทช่วงที่มีการชุมนุมที่สนามบิน
แต่ก็ยังค่อย ๆ ประคองมาได้จนมาถึงวันที่เสื้อแดงเผาเมือง เขาร้องไห้โฮ ก้มกราบลงที่พื้นเวที
พร้อมกับพูดว่า "ขอวอนทุกฝ่ายหยุดเหอะ อย่าให้มีใครต้องเสียหายเหมือนผมอีกเลย"

ทำให้ผมคิดว่าเรื่องที่เกิดขึ้นมันเลวร้ายจริง ๆ ถึงมันจะจริงที่ว่ามันเป็นคราวซวยของชายคนนั้น
แต่ถ้ามองให้ลึกแล้ว มันก็เลวร้ายเกินไปจริงๆ กับพวกเค้า และ หลาย ๆ คนที่ได้รับผลกระทบนั่น

ในส่วนตัวผมถ้าทักษิณยังไม่กลับมาติดคุกผมเองก็คงเลือก ปชป ต่อไป
แต่ถ้าในอนาคต สมมติมีพรรคที่ซื่อสัตย์และทำงานเป็นมากกว่า ปชป ผมก็คงไม่เลือก ปชป
ผมเชื่อว่า เสรีไทยบอร์ด ไม่ใช่บอร์ดสำหรับพรรคการเมืองใด หรือ กลุ่มการเมืองใด ของคนใดคนหนึ่ง
หรือไม่ได้มีไว้ถ่มถุยระบายความเครียดแค้นทางการเมือง แต่มีไว้เพื่อสร้างสังคมที่น่าอยู่ให้ปัญญากับ
ผู้ที่หาข้อมูลทางกายเมืองต่าง ๆ ในอินเตอร์เน็ต

ส่วนตัวคำว่าเป็นกลางสำหรับผมนั้น ไม่ได้หมายความว่า อยู่ระหว่างกลางของพรรคหรือกลุ่มการเมืองใดการเมืองหนึ่ง
แต่มันหมายถึงความสามารถที่จะกล้าวิพากย์วิจารณ์ ถ้าทำถูกก็ชม ทำผิดก็ติ
ไม่ใช่ว่า พรรคการเมืองหรือกลุ่มการเมืองใดที่ฉันชอบทำผิดในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ฉันก็ปกปิด ฉันก็ช่วยแก้ต่างให้
เพียงเพราะพรรคนี้ฉันรัก

ผมไม่อยากให้คนทั่วไปคิดว่า
บลูสกาย มีไว้เพิ่มคะแนนเสียง ปชป
เสรีไทย มีไว้ลดทอนคะแนนเสียง ปชป นะครับ

ถึงบลูสกายอาจจะไม่ชอบแป๊ะบ้าง แต่ก็ไม่เคยผลักมิตรเป็นศัตรูแบบแป๊ะ เพียงแต่ประเด็นไหนที่แป๊ะยกข้อกล่าวหาขึ้นมา
บลูสกายก็เพียงแต่ชี้แจงไปเป็นข้อ ๆ ตามเหตุตามผล เพราะบลูสกายไม่ได้คิดว่าพวกของแป๊ะ
เป็นศัตรูแต่ตรงกันข้าม บลูสกายคิดว่าวันหนึ่งเขาจะกลับมาเลือก ปชป
หวังว่าคงจะไม่โกรธผมนะครับสิ่งที่ผมพูดออกมาเพราะหวังดีกับ ปชป จริง ๆ แค่เสนอมุมมองความคิดที่แตกต่างออกไปนิดนึง
ผมเชื่อว่าในนี้ส่วนมากเป็นผู้มีวิจารณญานในด้านการเมืองสูงมากระดับหนึ่ง (เพราะถ้าไม่มีป่านนี้ก็คงไปอยู่กับแม้วแล้วจริงไหมครับ)

#2 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:30

ตอบด้วยค่ะ นี่ถามดีๆ ไม่ได้รับน้องไรเลย

ให้ท่านปู 8 ปี
แต่ตรวจสอบในสภาต้องฟัง
ส่อแววผิด..ฟ้องปปช. ---> ศาลตัดสิน
หลุด หรือคุก ...จบ อย่าด่าศาล
คนกลางจบตามนี้ไหม

บริหาร VS ถ่วงดุลตรวจสอบ นี่คือหลัก
(หากมีประท้วงโดยภาคประชาชนก็ปล่อยเค้าไปถ้าสงบสันติตามรัฐธรรมนูญ ซึ่งรัฐบาลต้องมีสมาธิและใจกว้าง)

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#3 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:38

เจตนาและอุดมการณ์ของทักษิณ....และฝังลงรากรึกในใจของเสื้อแดง
"ถ้ามรึงไม่มาเป็นพวกกรู.....มรึงก็คือศัตรูพวกกรู"
ถ้าชัดเจน...ก็ทราบแล้วเปลี่ยนครับ เลิก ว. 2 ครับ

#4 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:49

ทัศนคติของคนเราจะค่อนข้างแปลก คือ เรามักจะเรียกร้องเอากับฝ่ายที่จะเอาได้ แต่ไม่กล้าไปเรียกร้องกับอีกคนหนึ่ง ที่จะเอาไม่ได้

เหมือนกับการชุมนุม ฝ่ายหนึงมาชุมนุม ไม่กล้าพูด เพราคนเยอะ ถ่อยดี มีตีหัว แต่อีกฝ่าย เรียกร้องอย่างนั้นอย่างนี้ เพราะเขาไม่ตีไม่ต่อย เขายอม
เหมือนกับการทำงาน คนที่ไม่ทำงานเลย ฝากงานไม่ได้ ลอยไปลอยมา ไม่มีใครเรียกร้อง แต่กับคนทำงาน เีรียกร้องให้เสียสละ ขอให้ทำงาน บังคับให้ทำ
เหมือนกับการเรี่ยไร คนที่บอกว่าไม่มี ไม่จ่าย ไม่พอ ไม่เคยได้ออกเงิน แต่คนที่พอมีกินบ้าง พอมีเงิน ต้องเป็นฝ่ายต้องจ่ายเรื่อยไป และจ่ายทุกครั้ง
เราเรียกร้องเอาความรับผิดชอบ จากคนที่ดีกว่าเสมอ และคนที่ดีกว่าเหล่านั้น จะต้องเป็นฝ่ายยอมเสมออยู่ร่ำไป

หลายครั้งที่ผมไม่เข้าใจทัศนคติของคนกลาง การมองความถูกต้อง ความรับผิดชอบ
ใช่ หลายคนอาจจะทำอะไรไม่ได้ ไม่พร้อม มีภาระ ทำไม่ได้ตามต้องการ นั่นก็เป็นเรื่องเข้าใจได้ เพราะบางอย่างเราก็ทำอะไรไม่ได้ แต่
ผมแค่ใส่ใจความคิดเห็น ทัศนคติ ของคนที่เรียกว่า "คนกลาง" (ที่แท้จริง) ว่า ความเป็นกลางที่ใช้ตัดสินคืออะไร

และหากว่าใครสักคน ที่เป็น คนกลาง (ที่แท้จริง) ผมยอมรับว่า คนๆ นั้นเป็นยอดคน
น่าเสียดาย ยังไม่เคยเจอครับ หวังว่าจะเป็นคุณนะ

ก็แค่พูดไปเรื่อยตามทัศนคติ ของคนมองโลกเลวร้าย
ทักทายใหม่ก็แล้วกัน

ยินดีต้อนรับครับ

Edited by ดาร์ค สวอน, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:50.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#5 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

*
POPULAR

ผมถามง่ายๆ นิ้วคุณเองน่ะ คุณสามารถตั้งนิ้วให้ตรง โดยไม่เอียงซ้ายเอียงขวาได้หรือไม่
ถ้าแค่นั้นคุณยังทำไม่ได้ ก็เลิกมาบอกว่าตัวเองเป็นคนกลางเถอะครับ
ความจริงผมไม่มีปัญหาอะไร จะกลางขวาซ้ายมา ขอให้ใช้เหตุผลใช้ตรรกะบ้างก็คุยกันได้
ขออย่างเดียวอย่าเอ่ยอ้างว่าตัวเองเป็นอะไร เพราะประเด็นมันจะเปลี่ยนจากเรื่องกระทู้และความเห็นของคุณ
มาเป็นเรื่องตัวตนของคุณแทน -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#6 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

:D ถ้าเอาตามตรรกะและจริตของ คนกลาง แถวนี้
ผมก็ว่าผมเป็น คนกลาง นะ

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#7 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:08

:D ถ้าเอาตามตรรกะและจริตของ คนกลาง แถวนี้
ผมก็ว่าผมเป็น คนกลาง นะ

ถ้ากลางแบบนั้น ผมไม่อยากเป็นหรอกครับ ไม่แนะนำให้เป็นด้วย พ่อแม่ท่านอยู่บ้านดีๆ จะนั่งนอนสะดุ้ง เพราะมีคนพูดถึงซะเปล่าๆ
<_<

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#8 Et tu Brute?

Et tu Brute?

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:11

ถ้าอยากเป็นคนกลางคุณต้องแยกให้ออกระหว่างเรื่องผิดกฎหมายกับถูกกฎหมายครับ
ไอ้เรื่องเผาเมืองกับการแสดงออกตามหลักประชาธิปไตย มันคนละเรื่อง

ถ้าเรื่องแค่นี้แยกไม่ออกก็จะกลายเป็นควายแดงครับ ไม่ได้เป็นคนกลางแน่ๆ :mellow:

It's us against the world

#9 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:19

คนกลาง มีจริงเหรอ ? ( ไม่ยึดติด อัตตา ) น่าจะเป็นคนกลางได้

แต่มีไหม ? ใครที่ไม่ยึดติด อัตตา ... ยังไม่เคยเจอ......

เจอแต่....ทางสายกลาง......

#10 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:26

คุณคนกลาง
จากเหตุผลที่คุณเล่ามาก็ดูเข้าท่าดีค่ะ ใช้ข้อมูลรอบด้านในการตัดสินใจ
สำหรับป้าจินนี่ เธอก็เผยตัวตนให้เห็นว่าเธอนั้นเลือกข้างชัดเจน คำพูดถึงคนกลางของเธอจึงไม่มีน้ำหนักค่ะ

ปล. เปลี่ยนชื่อดีป่ะคะ เพราะ"คนกลาง"ไม่มีค่ะ แถมจะเป็นคำถามคาใจอีกหลายคน ดูพฤติกรรมบางอย่างที่คุณเล่ามาก็ไม่ได้บอกว่าอยู่กลางๆเลย

Edited by ดอกปีบขาว, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:35.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#11 karasu

karasu

Moderator

• Moderators_S

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:30

มอดแถวนี้ก็เป็นกลางกันหมด(มั้ง)ครับ

;p

หล่อกว่าผมก็มีแต่ ณเดช คูกิมิยะ เท่านั้นล่ะครับ[color=#ff0000;]รณรงค์งดตอบโต้ พูดคุย กับคนหน้าด้านไร้ยางอาย...[/color]

#12 คนกลาง

คนกลาง

น้องเก่า

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:35

ผมว่ากระบวนการยุติธรรมยันพึ่งได้อยู่ ปปช ปปง สตง ศาล

หรือไม่เชื่อในองค์กรเหล่านี้ครับ

#13 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

ผมว่ากระบวนการยุติธรรมยันพึ่งได้อยู่ ปปช ปปง สตง ศาล

หรือไม่เชื่อในองค์กรเหล่านี้ครับ

ในทางการเมือง ไม่มีองค์กรไหนพึ่งได้เต็มร้อย
ต้องมีการติดตามตรวจสอบตลอดเวลาทั้งนั้นครับ
แม้แต่ศาลก็เถอะ แต่การตรวจสอบไม่ใช่การควบคุมนะครับ -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#14 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:48

ออกจะกลาง แดงแค่ออกมาเฉยๆ ไม่ได้เผาบ้านเผาเมือง
แต่สีอื่นออกมาก่อความไม่สงบ เลวสาดๆๆๆ คนกลางต้องด่าเยอะนะครับ

#15 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:52

ผมไม่เข้าใจว่าจะเป็นคนกลางไปทำไม กลางระหว่างอะไรกับอะไร
ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#16 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:30

ปปช.ปปง.สตง .ศาลฯ ฯลฯ ก็พอพึ่งได้อย่างคุณว่า

แต่ คุณคงไม่รวม...อสส. DSI . นะจ๊ะ โยม...รวมทั้ง

กกต..ด้วยรึเปล่าเนี้ยยยย...ขี้...สงสัย... :o

#17 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:32

พี่แท่งกลางตัวผมยังไม่กลางเลยครับ เอียงตลอด ผมเลยกลายเป็นคนเอียงๆไม่รู้จะทำอย่างไร

ยินดีต้อนรับครับ

#18 OHM_DGO

OHM_DGO

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:46

ส่วนสาเหตุที่คะแนน ปชป ถูกหั่นไป (ความคิดผมนะครับ)

1. เบื่อที่จะต้องเข้าคิวซื้อน้ำมันปาล์ม
2. ปล่อยให้พรรคร่วมกินกันอย่างมโหฬาร
3. จีที 200

ถ้าในความคิดของคุณล่ะก็น่ะ
สี่ข้อด้านบนนี่เห็นบ่อยตามแหล่งที่ผู้รักประชาธิปไตยเค้าไปซ่องสุมกันน่ะ ( สูตรของคนกลางเลยทีเดียว )
จะเขียนให้เป็นกลางจริง ๆ นี่มันยากเหรอครับ เจ้าของกระทู้ ^_^

#19 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:54

3. จีที 200

สี่ข้อด้านบนนี่เห็นบ่อยตามแหล่งที่ผู้รักประชาธิปไตยเค้าไปซ่องสุมกันน่ะ ( สูตรของคนกลางเลยทีเดียว )
จะเขียนให้เป็นกลางจริง ๆ นี่มันยากเหรอครับ เจ้าของกระทู้ ^_^

มันยากนะ ไม่อย่างนั้น "คนกลาง" จะมาตายคาบอร์ด
ตั้งหลายล็อคอินได้ยังไง :P

#20 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

สำหรับผม
คนกลางในสังคมหน่ะมี แต่ก่อนอื่นต้องเข้าใจความหมายของคนกลางของผมก่อน

คนกลาง (ในทัศนคติของผมนะ) กลุ่มคนที่ไม่ได้สนใจการเมืองมากนักเมื่อเทียบกับคอการเมืองทั้งหลาย โดยคนกลุ่มนี้สามารถเปลี่ยนความนิยมในพรรคการเมืองได้ โดยขึ้นอยู่กับสถานะการ และเรื่องราวที่เป็นเรื่องเด่น หรือได้รับข้อมูลใหม่ ณ เวลานั่นๆ

ส่วนคนที่ไม่กลางไม่ว่าฝ่ายไหน จะทำให้คนกลุ่มนี้เอนไปทางไหนก็ขึ้นอยุ่กับว่า จะดึง หรือ จะไล่ ...ก็แค่นั้น

สำหรับ จขกท. คุณต้องเข้าใจอย่างหนึ่งว่า ที่ผ่านมาคนส่วนใหญ่ที่เข้ามาในเว็บบอร์ดที่ออกตัวว่ากลาง สุดท้ายไม่ได้กลางจริงทั้งนั้นครับ ฮาๆ

#21 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

พยายามจับใจความเเล้ว ขอบอกสั้นๆว่า ตามสบาย ไม่ต้องเกร็ง

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#22 เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

เพื่อไทยทำได้ทุกอย่าง

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

ส่วนตัวไม่เชื่อค่ะว่ามีคนกลางจริงๆ ทุกคนเลือกแล้วทั้งนั้น กล้ายอมรับมั้ยเท่านั้นเอง
ทักษิณเป็นเทพเจ้าจริงๆนะ ไม่เชื่อถาม เสื้อแดง ดูสิ

#23 บุคคลทั่วไป

บุคคลทั่วไป

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:43

เป็นคนกลางแล้วด่าเหลืองได้ด่าแดงได้หรือด่าได้ทุกคน

Edited by บุคคลทั่วไป, 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:44.

ความพึงพอใจของคนโง่ คือ หายนะ

#24 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:52

คนกลางมันอยู่ยากนะ...ผมเคยตั้งกระทู้ไปว่าถ้าคุณจะมาบอร์ดการเมืองคุณจงเลือกซะ
เพราะไม่มีความเป็นกลางที่อยู่ได้ภายใต้ความขัดแย้ง ถ้าจะกลางจริงๆนั่นก็คือไม่สนใจ
แล้วคำว่าคนกลางสำหรับบอร์ดนี่สมาชิกทุกคนมีมติให้กับ Log in "Hentai" ไปเรียบร้อยแล้ว
นั่นไม่ใช่กลางธรรมดาแต่กลางที่สุดในสามโลก :lol:

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#25 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:30

ถ้าคุณยังดูสถานีสุวรรณภูมิอยู่ ในรายการจับข่าวคุย จันทร์ พูธ ศุกร์ เวลา 21:00 - 22;00 น.คุณจะทราบว่าขุมกำลังของทักษิณ คือปตท.
เงินมืดจำนวน 3 ล้านๆบาทต่อปี สะสมมาเกือบ 10 ปี มันมหาศาล จนทำให้ทักษิณเป็นคนที่รวยที่สุดในโลกแล้ว
จำนวนเงินมหาศาลนี้ นำมาใช้ซื้อสส. ประชาชนเลือกคนไหนก็ซื้อคนนั้น แล้วจะไม่ให้ชนะเลือกตั้งได้อย่างไร
หนทางเดียวที่จะตัดกำลังนี้ได้ ต้องหยุดการไหลของเงินนี้ออกไปยังทักษิณ
เริ่มที่แก้พรบ.ปิโตรเลี่ยมก่อน แก้มาตรา 76 แก้มาตรา 13 เสนอให้แก้สัญญาสัมปทาน ให้ประชาชนได้ประโยชน์มากขึ้น จากการสัมปทาน รัฐไม่เอา ก็ให้สภาพลังงานจัดการดูแลผลประโยชน์ในส่วนที่เกินจากที่รัฐเห็นว่าพอแล้ว คือ 5 - 15 % นำมาแบ่งให้ประชาชนกันเอง

ถอดถอนคนของทักษิณ ข้าของทักษิณที่แต่งตั้งให้ไปอยู่ในคณะกรรมการปตท.และในเครือออกให้หมด ให้สภาพลังงานเข้าไปดูแลแทน แล้วดูว่าทักษิณจะยังชนะเลือกตั้งอีกไหม เนื่องจาทักษิณไม่เคยใช้เงินของตัวเองซื้อเสียงเลย เพียงแต่ใช้เงินมืดเหล่านี้มาใช้

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#26 prisonbreak

prisonbreak

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:59

3. จีที 200

ถ้าคนกลางจริงจะรู้ว่า 4 ข้อมีเหตุมีที่มา มีการบิดเบือนยังไง

#27 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:06

3. จีที 200

มันยากนะ ไม่อย่างนั้น "คนกลาง" จะมาตายคาบอร์ด
ตั้งหลายล็อคอินได้ยังไง :P

555+ชอบคำว่าคนกลางตายคาบอร์ดครับ เห็นมาหลายศพละครับ

1. เบื่อที่จะต้องเข้าคิวซื้อน้ำมันปาล์ม (ตอบตามตรง ไม่เคยต้องต่อแถวเลยครับ ของราคาแพงขึ้นเรื่องปรกติ....มะนาวลูกละ8บาท 10 บาทก็ซื้อมาแล้ว แต่ก็ยังสงสัยว่าถ้าเรื่องแค่นี้ถึงกับไม่เลือกกันเลย แล้วที่เพื่อไทยเผาเมืองไปไหนไม่ได้ตั้งนาน แล้วน้ำท่วมกรุงอีกเป็นเดือนนี่เค้าไม่ต้องไปบุกตื้บ สส.เพื่อไทยตายยกพรรคกันเลยหรอครับ)
2. ปล่อยให้พรรคร่วมกินกันอย่างมโหฬาร (พท. ไม่กินเลยมั้งครับ หรือจะบอกว่า พท.กินเองไม่แบ่งเลยไม่นับ???)
3. จีที 200 (อันนี้ของทหารนะ ไม่ว่า รบ.ไหนเค้าก็ไม่ไปยุ่งกับงบทหารครับ)
4. เบื่อการเล่นเกมส์การเมือง (คนกลางไม่น่าจะเอาอันนี้มาเป็นประเด็น เพราะในอดีต ปชป อาจจะพูดเยอะไปหน่อยก็มีบ้าง แต่ตั้งแต่มีแกนนำแดง ผมว่า ปชป. เหมือนพูดน้อยไปเลย เพราะพวกแกนนำมันร้องตั้งแต่ยังไม่เกิดอะไรขึ้น ผมว่าถ้ากลางจริงๆน่าจะพอมองออกนะครับ จริงๆแค่ออกมาแก้ข้อกล่าวหา ปขปก็แทบลมจับเพราะแกนนำแดง ปั้นเรื่องนู้น กุเรื่องนี้ แล้วก็โยงมั่วไปหมด)

ปล.ถ้าจะบอกว่าคุณจะพูดถึงพรรค ปชป.เพียงพรรคเดียวเพราะคุณไม่สน พท. มันคงยากที่คุณจะมาพูดเรื่องการวิเคราะห์การเพิ่มลดของฐานเสียงเพราะการเพิ่มหรือลดของฐานเสียงของ ปชป. ต้องมีความเกี่ยวข้องกับ พท. โดยอัตโนมัติอยู่แล้วครับ เพราะเป็นพรรคใหญ่เพียง 2 พรรคที่มีอยู่ในตอนนี้

"ส่วนตัวคำว่าเป็นกลางสำหรับผมนั้น ไม่ได้หมายความว่า อยู่ระหว่างกลางของพรรคหรือกลุ่มการเมืองใดการเมืองหนึ่ง
แต่มันหมายถึงความสามารถที่จะกล้าวิพากย์วิจารณ์ ถ้าทำถูกก็ชม ทำผิดก็ติ
ไม่ใช่ว่า พรรคการเมืองหรือกลุ่มการเมืองใดที่ฉันชอบทำผิดในเรื่องใดเรื่องหนึ่ง ฉันก็ปกปิด ฉันก็ช่วยแก้ต่างให้

บลูสกาย มีไว้เพิ่มคะแนนเสียง ปชป
เสรีไทย มีไว้ลดทอนคะแนนเสียง ปชป นะครับ"

อันนี้สับสนจริงๆครับว่าพยายามจะสื่ออะไร มันคล้ายๆกับว่าคุณตราหน้าว่าคนเสรีไทยส่วนใหญ่เข้าข้าง ปชป. แล้วคอยปกปิดความผิดของ ปชป. ทำให้คนเกลียด ปชป???
แต่เท่าที่ทราบคุณก็เลือก ปชป เพราะยังไม่เห็นว่าทักกี้โดนลงโทษ ตามที่คุณบอกไว้ด้านบน และถ้ามีพรรคที่ดีกว่าให้เลือกก็จะเลือก
ทำไมไม่คิดว่าคนอื่นๆในนี้ก็คิดแบบเดียวกันล่ะครับ เพราะตอนนี้ยังไม่มีพรรคที่ดีกว่า ปชป. ถ้า ปชป.ผิดอะไรก็ว่าตามนั้น คำว่าปกปิดยังไม่เห็น และการแก้ต่างจากการถูกบิดเบือนความจริงนั้นไม่เรียกว่าปกปิดนะครับ ผมว่าคุณไม่ได้ถูก judge หรอกครับ แต่ตอนนี้คุณพูดเหมือนกับว่าคุณกำลัง Judge คนส่วนใหญ่ในเสรีไทยอยู่ครับ คุณจะเรียกตัวเองว่าคนกลางก็สิทธิ์ของคุณ การโต้เถียงเพราะเห็นต่างก็เป็นสิทธิ์ของแต่ละคน แต่การที่คน1คน เห็นต่างจากคน 1กลุ่ม แล้วจะกล่าวว่าทุกคนในนั้นเป็นแบบที่คุณคิดอันนั้นผมไม่เข้าใจ ผมเชื่อว่าทุกคนในนี้ก็พูดกัน วิจารณ์กันตามตรง ตามที่ใจคิด ตามเหตุผลของแต่ละคน หาหลักฐานมาพิสูจความจริงตามที่แต่ละคนมี หรือคุณจะบอกว่าการพยายามหาหลักฐานเป็นการปกปิดความผิดครับ? อาจเป็นไปได้ถ้านั่นคือหลักฐานเท็จ ซึ่งนั่นหมายความว่าคุณต้องพิสูจน์ให้ได้เสียก่อนคุณถึงมีสิทธิ์จะบอกว่าคนที่เอาหลักฐานเท็จนั้นมาเป็นคนที่พยายามปกปิดความผิดของ ปชป. แต่ถึงกระนั้นคุณก็ไม่สามารถมาสรุปว่าทุกชีวิตในเสรีไทยพยายามปกปิด

ที่ต้องอธิบายยาวนิดๆเพราะผม sensitive กับคำว่าคนกลางครับ เพราะเห็นว่าเคยมีหลายคนที่แอบอ้างว่าเป็นคนกลางแล้วหางแดงโผล่ทีหลัง ถ้าได้ติดตามมาตลอดคงจะรู้ว่าคนกลาง3โลกเป็น ตัวอย่างที่ดีที่ว่าแอบอ้างว่าเป็นกลางแต่ที่แท้อยู่กลางกระโปโตกแม้ว

#28 sorrow

sorrow

REFORM BEFORE ELECTION

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

ผมไม่รู้ว่า จขกท กลางหรือไม่กลาง

แต่ผมว่าคุณแอ๊บนะ

ร่วมกันทำลายล้างระบอบทักษิณ-เผด็จการชินวัตรให้หมดไปจากแผ่นดินไทย

โลกมนุษย์ย่อมจะดีกว่านี้แน่      เพราะมีผู้ไม่ยอมแพ้แม้ถูกหยัน
คงยืนหยัดสู้ไปใฝ่ประจัญ      ยอมอาสัญก็เพราะปองเทิดผองไทย

#29 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:37

สืบเนื่องจากกระทู้ของคุณจินนี่

http://webboard.seri...-ทำไมต้องขับไล/

ก่อนอื่นขอขอบคุณกระทู้คุณจินนี่นะครับ ที่อุตส่าห์โพสอธิบายปรับความเข้าใจให้กับเพื่อนสมาชิกบอร์ด
ผมเองไปต่างจังหวัดประมาณ 2 วันพึ่งกลับมา
ก่อนหน้านี้ที่ผมโพสมีหลายคำถามที่เพื่อนในบอร์ดโพสมาแล้วผมยังไม่ได้ตอบ ก็ขออนุญาตตอบตรงนี้แล้วกันนะครับ

1. เลือกพรรคอะไรตอนเลือกตั้ง

ตอบ. มีอยู่ครั้งเดียวที่เลือก ทรท (สมัยทักษิณเข้ามาสมัยแรก) สาเหตุที่เลือกก็เพราะอยากลองให้คน
ใหม่เข้ามาแก้ปัญหาเศรษฐกิจเพราะสมัยนั้นโดนปัญหาวิกฤตเศรษฐกิจ ปัญหาปากท้อง แต่นอกนั้นผมเลือก ปชป มาตลอด
ส่วนสาเหตุที่เลือก ปชป ก็เพราะมีภาพพจน์ที่ดีและซื่อสัตย์

2. ทำไมไม่ไปพูดกับเสื้อแดงมั่งให้
ตอบ บอร์ดเสื้อแดงผมคงไม่เข้าไปหรอกครับ เพราะผมไม่ใช่เสื้อแดง ถึงผมเข้าไปโพสก็ไม่มีประโยชน์เพราะคนในนั้นเขาไม่ฟัง
อยู่แล้วครับ เอาแต่พูดว่า อภิสิทธิ์ปล้นอำนาจบ้าง หนีทหารบ้าง เป็นทรราชย์บ้าง ผมเบื่อเลยไม่ได้เข้าไป

3. เป็นกลางไข่แม้วหรือเปล่า
ตอบ 5555... ที่ผ่านมาผมเลือกแม้วครั้งเดียว สาเหตุที่เลือกไม่ใช่เพราะเกลียด ปชป แต่เลือกเพราะหวังว่าจะมีคนที่เขาสามารถเข้ามา
แก้ไขปัญหาเศรษฐกิจให้กับประเทศได้

ถ้าให้ผมประเมินแล้ว คะแนนของ ปชป คราวนี้ถูกหั่นไปให้กับ โหวตโน ชูวิทย์ และพลังชล พอสมควรโดยเฉพาะ
ชลบุรี ที่เป็นฐานเสียงเดิม ปชป

3. จีที 200

การชุมนุมที่พร่ำเพื่อไม่ก่อให้เกิดประโยชน์เท่าไร
ผมขอยกตัวอย่างที่เกิดขึ้นสักกรณีหนึ่ง
มีอยู่วันหนึ่งผมเปิดดูช่อง สุวรรณภูมิ เขาเชิญพ่อค้าคนหนึ่งมาสัมภาษณ์ออกทีวี ช่วงที่แดงเผาเมือง
ตัวเขาเองทำสินค้าจำพวกแช่เข็งส่งออกหรือไรนี่แหละ เขาพูดเรื่องเสื้อแดงเผาห้างแล้วปรากฎว่าไฟมันรามมาจนถึงบ้านเขา
เขาเล่าเรื่องทุกอย่างทั้งน้ำตา ว่าก่อนหน้านี้ธุรกิจแช่แข็งของเขาเจ๊งไปหลายสิบล้านบาทช่วงที่มีการชุมนุมที่สนามบิน
แต่ก็ยังค่อย ๆ ประคองมาได้จนมาถึงวันที่เสื้อแดงเผาเมือง เขาร้องไห้โฮ ก้มกราบลงที่พื้นเวที
พร้อมกับพูดว่า "ขอวอนทุกฝ่ายหยุดเหอะ อย่าให้มีใครต้องเสียหายเหมือนผมอีกเลย"

ทำให้ผมคิดว่าเรื่องที่เกิดขึ้นมันเลวร้ายจริง ๆ ถึงมันจะจริงที่ว่ามันเป็นคราวซวยของชายคนนั้น
แต่ถ้ามองให้ลึกแล้ว มันก็เลวร้ายเกินไปจริงๆ กับพวกเค้า และ หลาย ๆ คนที่ได้รับผลกระทบนั่น

ในส่วนตัวผมถ้าทักษิณยังไม่กลับมาติดคุกผมเองก็คงเลือก ปชป ต่อไป
แต่ถ้าในอนาคต สมมติมีพรรคที่ซื่อสัตย์และทำงานเป็นมากกว่า ปชป ผมก็คงไม่เลือก ปชป
ผมเชื่อว่า เสรีไทยบอร์ด ไม่ใช่บอร์ดสำหรับพรรคการเมืองใด หรือ กลุ่มการเมืองใด ของคนใดคนหนึ่ง
หรือไม่ได้มีไว้ถ่มถุยระบายความเครียดแค้นทางการเมือง แต่มีไว้เพื่อสร้างสังคมที่น่าอยู่ให้ปัญญากับ
ผู้ที่หาข้อมูลทางกายเมืองต่าง ๆ ในอินเตอร์เน็ต

ส่วนตัวคำว่าเป็นกลางสำหรับผมนั้น ไม่ได้หมายความว่า อยู่ระหว่างกลางของพรรคหรือกลุ่มการเมืองใดการเมืองหนึ่ง

เสรีไทย มีไว้ลดทอนคะแนนเสียง ปชป นะครับ

ถึงบลูสกายอาจจะไม่ชอบแป๊ะบ้าง แต่ก็ไม่เคยผลักมิตรเป็นศัตรูแบบแป๊ะ เพียงแต่ประเด็นไหนที่แป๊ะยกข้อกล่าวหาขึ้นมา
บลูสกายก็เพียงแต่ชี้แจงไปเป็นข้อ ๆ ตามเหตุตามผล เพราะบลูสกายไม่ได้คิดว่าพวกของแป๊ะ
เป็นศัตรูแต่ตรงกันข้าม บลูสกายคิดว่าวันหนึ่งเขาจะกลับมาเลือก ปชป
หวังว่าคงจะไม่โกรธผมนะครับสิ่งที่ผมพูดออกมาเพราะหวังดีกับ ปชป จริง ๆ แค่เสนอมุมมองความคิดที่แตกต่างออกไปนิดนึง
ผมเชื่อว่าในนี้ส่วนมากเป็นผู้มีวิจารณญานในด้านการเมืองสูงมากระดับหนึ่ง (เพราะถ้าไม่มีป่านนี้ก็คงไปอยู่กับแม้วแล้วจริงไหมครับ)

FRANKLY, MY DEAR. I DON'T GIVE A DAMN.
Gone With The Wind
gladiator 1.jpg

#30 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:42

คนกลางอย่างไรก็ต้องมีเข้าข้างความถูกต้องบ้างแหละครับ ผมเห็นด้วยนะที่ว่าคนกลางคือคนที่ต้องกล้าวิจารณ์ในทุกแง่โดยไม่แบ่งพรรคแบ่งสี อยู่ที่ผลประโยชน์ของประชาชนโดยรวมจริงๆ

แต่กับความถูกต้อง ณ เวลานี้ การบริหารงานของรัฐบาล และกลุ่มคนที่คิดจะล้มล้างสถาบัน คนกลางจะมองเห็นมั้ย ?

#31 แสนยานุภาพ

แสนยานุภาพ

สปอร์ต กทม ใจดี

ตอบ 6 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:47

เรื่องการบริหาร หรือนโยบาย ถึงเขาจะทำดีแทบตาย พาประเทศผ่าวิกฤติไปได้ แต่ถ้าผลออกมาพวกคุณไม่พอใจ ผมก็ยังถือว่า ก็สามารถวิจารณ์ได้อยู่ แต่กับรัฐบาลที่มีนายกที่่ไม่รู้เรื่องรู้ราว ไม่คิดจะบริหารห่านเหวอะไรเลย และรัฐบาลก็อยู่เบื้องหลังกลุ่มคนก่อการร้ายในประเทศ กลุ่มคนล้มเจ้า แบบนี้ คนกลางเขาจะคิดอย่างไร และเขาจะเข้าข้างใคร เมื่อไหร่ที่คนกลางจะมองเห็นความถูก ความผิด

#32 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:18

^
^
ท่านแสนฯครับ
"คนกลาง" ต้องมีคุณสมบัติข้อนี้ในเรซูมเม่ครับ ไม่งั้นไม่ผ่านคิวซี
คือ "วิจารณ์แต่ปชป. แต่กับรัฐบาลอีเม้ย "หุบปากสนิท" " ครับท่าน :lol: :lol: :lol:

#33 คนกลาง

คนกลาง

น้องเก่า

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:49

พลทหารผู้สละชีพใน 10 พ.ค. 53

ผมไม่ขอบรรยายแล้วกันนะครับ โคว์ทภาพไว้เฉย ๆ

#34 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:12

^
^
นี่ไง ไม่ทัน 3 วัน คนกลางก็ "ลายออก"

ทีหลังขอสักเดือนได้ไหม ไม่ต้องใจร้อน

#35 uramihci

uramihci

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:21

แหม่ มันต้องอย่างนี้สิ ถึงจะสมเป็น "คนกลาง"

#36 วันศุกร์

วันศุกร์

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:57

This is what I like in your post :) But somehow I only see this from Democrat's fan... have never seen it from Thaksin's fan.

Edited by วันศุกร์, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 03:58.

You can't fix stupid - Ron White

You can have your own opinion, but not your own facts - Daniel Patrick Moynihan

"A society is judged by how it treats its animals and elderly"

#37 หงส์แดง

หงส์แดง

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:16

3. จีที 200

ถ้าคนกลางจริงจะรู้ว่า 4 ข้อมีเหตุมีที่มา มีการบิดเบือนยังไง

ก็ไอ 4ข้อ นี้แหละ ที่คนกลางอย่างคุณเอามาโจมตี โดยไม่หาสาเหตุ ว่าต้นตอเป็นอย่างไร เหมือนกับ เสื้อแดงตาย ก็โวยวายว่าสั่งฆ่า โดย ไม่ดูว่าเสื้อแดงมีอาวุธสงคราม มีชายชุดดำมาช่วย ฯลฯ ถ้าคุณหาเหตุผลได้ คำว่ากลางของคุณต้องคือ ความถูกต้อง ถูกว่าไปตามถูก ผิดว่าไปตามผิด นั่นคือความเป็นกลาง ผมไม่แน่ใจว่าคุณทำได้หรือป่าว

ถ้าแยกเสียงส่วนใหญ่ กับความถูกต้องไม่ออก ก็อย่ามาอ้างว่ามาจากประชาธิปไตยเลย

#38 สีนวล...สีนิล

สีนวล...สีนิล

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:22

คุณคนกลางครับ ผมขออัญเชิญพระบรมราโชวาท พระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว มาให้เป็นแนวทางครับ

ในบ้านเมืองนั้น มีทั้งคนดีและคนไม่ดี ไม่มีใครจะทำให้คนทุกคนเป็นคนดีได้ทั้งหมด

การทำให้บ้านเมืองมีความปรกติสุขเรียบร้อยจึงมิใช่การทำให้ทุกคนเป็นคนดี

หากแต่อยู่ที่การส่งเสริมคนดี ให้คนดีได้ปกครองบ้านเมือง

และควบคุมคนไม่ดีไม่ให้มีอำนาจ ไม่ให้ก่อความเดือดร้อนวุ่นวายได้

พระบรมราโชวาทในพิธีเปิดงานชุมนุมลูกเสือแห่งชาติณ ค่ายลูกเสือวชิราวุธ จังหวัดชลบุรี 11 ธันวาคม 2512

จากพระบรมราโชวาทนี้ผมนำมาใช้ในการเลือกตั้งครับ บางครั้งผมก็เลือก พท. บางครั้งก็ ปชป บางครั้งก็ Vote No.

ในการเลือกตั้งแต่ละครั้งผมจะพยายามหาคนที่ดีที่สุด

#39 sugary

sugary

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:56

ดาร์ค สวอน

ทัศนคติของคนเราจะค่อนข้างแปลก คือ เรามักจะเรียกร้องเอากับฝ่ายที่จะเอาได้ แต่ไม่กล้าไปเรียกร้องกับอีกคนหนึ่ง ที่จะเอาไม่ได้

ชอบบรรทัดนี้ของท่าน Dark จริงๆ

Edited by sugary, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:57.

#40 BearFamily

BearFamily

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:19

^
^
นี่ไง ไม่ทัน 3 วัน คนกลางก็ "ลายออก"

ทีหลังขอสักเดือนได้ไหม ไม่ต้องใจร้อน

อีก 1 คนกลางที่ไปไม่รอด 555+

#41 puggi

puggi

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:23

3. จีที 200

ก็ไอ 4ข้อ นี้แหละ ที่คนกลางอย่างคุณเอามาโจมตี โดยไม่หาสาเหตุ ว่าต้นตอเป็นอย่างไร เหมือนกับ เสื้อแดงตาย ก็โวยวายว่าสั่งฆ่า โดย ไม่ดูว่าเสื้อแดงมีอาวุธสงคราม มีชายชุดดำมาช่วย ฯลฯ ถ้าคุณหาเหตุผลได้ คำว่ากลางของคุณต้องคือ ความถูกต้อง ถูกว่าไปตามถูก ผิดว่าไปตามผิด นั่นคือความเป็นกลาง ผมไม่แน่ใจว่าคุณทำได้หรือป่าว

โครต อยากรู้ว่า ไอ้ที่ต่อคิวซื้อน้ำมันปาล์มน่ะ มันเล่น แดรก วันละกี่ขวด ที่บ้านผม ขวดนึง ยังใช้ไปเกือบปี บ้านเพื่อนที่ทำกับข้าวทุกวัน
ยังใช้แค่ประมาณ 2 ขวด ต่อเดือน เอง

#42 Et tu Brute?

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:47

ชายกลางบอกว่าที่นี่ไม่ไหว ขอหนีกลับไปอยู่กะหม่อมแม่ที่บ้านทรายทองดีกว่า -_-

#43 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:48

ผมก็คนกลางครับ อยู่ที่กลางม๊อบเสธ.อ้ายเลยเชียวล่ะ...

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#44 จีรนุช

จีรนุช

เมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

พลทหารผู้สละชีพใน 10 พ.ค. 53

ผมไม่ขอบรรยายแล้วกันนะครับ โคว์ทภาพไว้เฉย ๆ

คนกลางตามเเนวทางท่าน หนมสาคู สิงหนามหลวง phat21 :lol: :lol:

เเก้เพราะใช้คำพูดยากเกินไป

Edited by จีรนุช, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:51.

รำคาญสลิ่มเที่ยมที่เข้ามาปล่อยสารพิษเรียกร้องความรุนเเรงเสดงออกถึงความคลั่งสงครามกลางเมืองยุเเยงสร้างภาพชั่วๆ

เอียนวะ   เห็นคนเเถวนี้ไอคิวต่ำกว่า 90 หรือไง

#45 Et tu Brute?

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:53

คนกลางสไตล์ :D

#46 butadad

butadad

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

ถ้าอยากเป็นคนกลางคุณต้องแยกให้ออกระหว่างเรื่องผิดกฎหมายกับถูกกฎหมายครับ
ไอ้เรื่องเผาเมืองกับการแสดงออกตามหลักประชาธิปไตย มันคนละเรื่อง

ถ้าเรื่องแค่นี้แยกไม่ออกก็จะกลายเป็นควายแดงครับ ไม่ได้เป็นคนกลางแน่ๆ :mellow:

อธิบาย ง่าย ชัดเจน ไม่เกิน 3 บรรทัด โอเคครับ

ปล. ผมไม่กลางครับ

Edited by butadad, 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06.

#47 AtheNa

AtheNa

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:06

ขอเรียนตามตรง...บางครั้งสถานการณ์ก็บังคับให้เราแสดงออกได้ไม่มาก...จำต้องกลางๆไว้

แต่ขอให้รู้ไว้ว่าหากในเช่นการณ์ปกติ และ/หรือถึงที่สุดแล้ว...ความเป็นกลางของท่านต้องสิ้นสุดลง ขอให้ท่านใช้ "สติปัญญา" ตรองดูว่าได้เลือกข้างที่ "ถูกต้อง" ตามหลักคุณธรรม หลักการ และเหตุผล ไม่ใช่ขึ้นอยู่แต่อารมณ์ ...

หลักการ เหตุผล และคุณธรรมมักจะไปด้วยกันเสมอ...แต่หากท่านใช้อารมณ์แล้วไซร้ ท่านจะพยายามหาเตุผลมาประกอบการเลือกเสมอ และบางครั้งเหตุผลมันก็ไร้น้ำหนักสิ้นดี

ขอให้ทุกท่านอยู่บนหลัก "คุณธรรม" ... แล้วท่านจะรู้ว่าความเป็นกลางบนวิถีของทางเลือกขาวหรือดำนั้นมันคือภาพลวงตาดีๆนี่เอง (ในที่สุดก็ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง)
สิ่งเดียวที่จะทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั่นก็คือ การที่คนดีๆ นิ่งดูดาย " The only thing necessary for the Triumph of Evil is for Good Men to do Nothing "(Edmund Burke)

#48 คุณหนูจินนี่

คุณหนูจินนี่

ขาประจำ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:14

หนูจินนี่ ไม่ได้เป็นกลางจ่ะ การต่อสู้กับความชั่ว

ต้องอยู่ข้างความดี ความถูกต้องน๊ะ :lol: :lol: :lol: :lol: :lol:

#49 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:06

กลางหว่า่งขาแม้ว และถ้าให้ผมเดา น่าจะเป็นปลายดอ เปลี่ยนล็อคอิน

#50 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 7 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:14

^
^

ขอสัก 7 วัน ก็พอ แล้วจะส่งเผาต่อเลย

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน