Jump to content

- - - - -

"สู่จุดจบ"ของชาติไทย? (The Coming Collaps of Thailand) หนังสือที่ถูกทักษิณยึด เก็บออกจากแผงหมด ไม่มีวางขาย] แจกมาให้อ่านฟรี โดย ดร. ไสว บุญมา

• Please log in to reply
20 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:09

*
POPULAR

"สู่จุดจบ"ของชาติไทย? (The Coming Collapse of Thailand)
หนังสือที่ถูกทักษิณยึด เก็บออกจากแผงหมด ไม่มีวางขาย

แจกมาให้อ่านฟรี โดย ดร. ไสว บุญมา อดีตนักเศรษฐศาสตร์อาวุโส ประจำธนาคารโลก
ได้เขียนทำนายไว้หลายปีแล้ว
บรรยายให้อ่านถึงประเทศที่เจริญและประเทศที่เสื่อมสลายในประวัติศาสตร์โลก มาจนถึงประเทศไทย เรามาใกล้สู่จุดจบแค่ไหนแล้ว
ผมได้อ่านแล้ววางไม่ลง ขอแนะนำไป Download free ได้ที่
http://205.196.121.1...- สู่จุดจบ!.pdf

อ่านแล้วชอบกรุณา email ไปติ ชมได้ที่ ดร. ไสว ที่อเมริกา ด้วยที่
sawaib@hotmail.com

ต่อตระกูล ยมนาค

#2 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

เรื่องประชานิยมที่แกเขียนก็น่าสนใจมากครับ อ่านแล้วจะได้ทราบความจริงเลยว่าเปรองไม่ใช่คนเริ่มประชานิยมแต่เป็นคนเข้ามาแก้ในตอนแรก แต่ประชาชนที่เสพติดแล้วบังคับให้เขาต้องประชานิยมต่อไปและหนักยิ่งขึ้น สุดท้ายจบที่สงครามกลางเมือง อ่านแล้วเห็นภาพเมืองไทยในอนาคต

#3 storm

storm

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:05

หนังสือเล่มนี้ผมซื้อมาอ่านนานแล้วครับ
บอกได้เลยว่าเขียนได้ดีมาก ตามความเห็นส่วนตัวของผมเอง
หนังสือเล่มแรกของผู้เขียนท่านนี้ผมได้อ่านเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วชื่อ จดหมายจากบ้านนา
หลังจากนั้นผมก็ติดตามอ่านหนังสือทุกเล่มที่เขาเขียนเสมอมา
และมีเล่มอื่นๆที่อยากให้ไปหามาอ่านกัน
เช่น คิดนอกคอก ทำนอกคัมภีร์
เลียนแบบรุ่ง ลอกแบบล่ม
ประชานิยม: ทางสู่ความหายนะ

ผมท้าเลย คนเสื้อแดงอ่านแล้วคงจะไม่สามารถอ่านได้เกินครึ่งเล่มอย่างแน่นอน
ถ้าคนเสื้อแดงคนไหนสามารถอ่านได้เกินครึ่งเล่ม มาหาผม ผมจะพาไปเลี้ยงหมูกระทะเลย

ทำไมไม่ขายข้าว?                              ข้าวไม่มีขาย              คำตอบจาก ศรเพขร ศรสุพรรณ  

#4 redfrog53

redfrog53

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:24

หนังสือเล่มนี้ผมซื้อมาอ่านนานแล้วครับ
บอกได้เลยว่าเขียนได้ดีมาก ตามความเห็นส่วนตัวของผมเอง
หนังสือเล่มแรกของผู้เขียนท่านนี้ผมได้อ่านเมื่อสิบกว่าปีที่แล้วชื่อ จดหมายจากบ้านนา
หลังจากนั้นผมก็ติดตามอ่านหนังสือทุกเล่มที่เขาเขียนเสมอมา
และมีเล่มอื่นๆที่อยากให้ไปหามาอ่านกัน
เช่น คิดนอกคอก ทำนอกคัมภีร์
เลียนแบบรุ่ง ลอกแบบล่ม
ประชานิยม: ทางสู่ความหายนะ

ผมท้าเลย คนเสื้อแดงอ่านแล้วคงจะไม่สามารถอ่านได้เกินครึ่งเล่มอย่างแน่นอน
ถ้าคนเสื้อแดงคนไหนสามารถอ่านได้เกินครึ่งเล่ม มาหาผม ผมจะพาไปเลี้ยงหมูกระทะเลย

หมูกระทะ เชียงใหม่ กลัวเชื้ออีโพยโง่

Edited by redfrog53, 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:25.

#5 kop16

kop16

U will never walk alone.

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:45

เสื้อแดงอ่านเกิน 3 บรรทัด ผมพาไปเลี้ยงหมูกระทะ แทนเลยครับ -_-

If you try hard enough, you can be whatever you want to be.

#6 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

"รัฐบาล" ของประเทศใดที่ยัดเยียด "ประชานิยม" ให้แก่ คนในชาติ จน "เสพติดประชานิยม" ไปแล้วนั้น

ไม่มีทางรอดอย่างแน่นอน จะเลิกก็ไม่ได้ จะทำต่อไปก็ไม่มีเงิน...."รัฐบาลแมงดาแดง" เตรียมตัวเก็บฉากได้เลยครับงานนี้!!! -_- -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#7 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:04

ขอบคุณที่แบ่งปัน โหลดแล้ว และจะอ่านตอนว่างๆ ครับ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#8 chaidan

chaidan

กา... กา... กา...

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:16

ดันครับ
ใครที่บอกว่า "กาขาว" เป็นฝรั่ง....ผมว่าไม่ใช่......

#9 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:41

เสื้อแดงอ่านเกิน 3 บรรทัด ผมพาไปเลี้ยงหมูกระทะ แทนเลยครับ -_-

ผมจะหาไอ้แดงทึ่อ่านซักสามบท ท่านต้องพาผมไปเลี้ยงวากิวด้วยนะ

#10 Siren

Siren

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:42

ขอบคุณมากค่ะ

Now!  Restart Thailand  

#11 Benten

Benten

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:43

ขอบคุณครับ โหลดแล้ว

#12 Emolution

Emolution

โคตรพ่อโคตรแม่ควายแดง

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:20

จัดมาครับ

#13 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:17

อ่านไปครึ่งเล่ม หลังๆเริ่มงง เรียงหน้าสลับกันมันเลย

#14 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:20

ผมจะหาไอ้แดงทึ่อ่านซักสามบท ท่านต้องพาผมไปเลี้ยงวากิวด้วยนะ

ไม่เกินแน่นอน พอมันอ่านถึงบรรทัดที่ 4 บรรทัดแรกมันก็ลืมไปแล้ว

#15 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:02

ผมชอบบทความอจ.ไสวมากๆ เขียนเรื่องเศรษฐศาสตร์ยากๆให้เข้าใจง่ายมาก
ถือเป็นนักเศรษฐศาสตร์ที่ใส่ใจสังคมอย่างยิ่ง และใส่ใจมาโดยตลอด
(กลุ่มนี้เรียกว่า "นักเศรษฐศาสตร์เพื่อโลก" ขอโทษที่ผมจำศัพท์ดั้งเดิมไม่ได้แล้ว
ซึ่งสวนทางกับกลุ่มนักเศรษฐศาสตร์ทุนนิยมอย่างยิ่ง สองกลุ่มนี้ขัดแย้งกันตลอด)

ขอพระคุณท่านกบแดง และคุณต่อตระกูลที่นำมาให้ดาวน์โหลดกันนะครับ
gladiator 1.jpg

#16 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:30

อย่ามัวแต่งอมืองอเท้า รอความช่วยเหลือ

โดยคิดว่าตัวเองลำบากมาก รัฐต้องรีบเข้ามาช่วย

#17 novem

novem

น้องเก่า

ตอบ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

ขอบคุณครับ โหลดไว้อ่่านแล้ว

#18 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:19

ขอบคุณที่นำมาให้อ่านกันครับ

แต่ผมโหลดไม่ได้ง่ะ ไวรัสแสกนมันบล็อกบอกว่าเป็นไวรัส แป่ววว...
มีลิงค์อื่นมั้ยครับ :o

#19 redfrog53

redfrog53

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:43

ขอบคุณที่นำมาให้อ่านกันครับ

แต่ผมโหลดไม่ได้ง่ะ ไวรัสแสกนมันบล็อกบอกว่าเป็นไวรัส แป่ววว...
มีลิงค์อื่นมั้ยครับ :o

สงสัยเครื่องฯคงบล้อก เด็กไม่ให้โหลดมั่งๆ 555555
ยังโหลดได้อยู่ครับ ลองหาจาก Fb หริอ 4share อยู่นะครับ
เผื่อมีคนเก็บเป็น rar หรือ zip ไว้

Edited by redfrog53, 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:44.

#20 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:15

โหลดได้แล้วครับ ขอบคุณคุณกบมากครับ :D

#21 annykun

annykun

ขาประจำ

ตอบ 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:19

จะว่าไปเศรษฐศาสตร์แบบทุนนิยมสุดโต่ง ก็เหมาะสมกับประเทศไทยตอนนี้ดีเหมือนกันนะ เพราะเศรษฐศาสตร์เพื่อโลก(พอเพียง)
แม้ว่่าจะดีเลิศแค่ไหน หากประชาชนไม่สนใจจะทำ มันก็ไม่้มีประโยชน์ ทำอะไรไม่ได้อยู่ดี สู้ผลักดันทุนนิยมสุดโต่งไปให้ถึงที่สุดดีกว่า
เมื่อถึงเวลา ที่ทุนนิยมสุดโต่งใช้ไม่ได้แล้วค่อยเริ่มเศรษฐศาสตร์แบบพอเพียง อีกครั้ง

ผมเป็นหมาป่ามังสวิรัติ ไม่กินแกะ และชอบเตือนเหล่าลูกแกะ ไม่ให้เดินทะเล่อทะล่า เข้าใกล้รังเพื่อนหมาป่า แต่ถ้าหาก ลูกแกะมันดิ้อด้าน และโง่นัก จนโดนเพื่อนหมาป่าขยำ้ตาย ข้าพเจ้า ก็ขอรับแบ่งโปรตีนจากเนื้อแกะ มาบำรุงสมอง ด้วยความยินดียิ่ง

Edited by annykun, 10 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:20.

คุณสมบัติที่สำคัญที่สุดของผู้ชนะสงคราม  คือ   ความแข็งแกร่ง และ อุดมการณ์ที่สอดคล้องกับความเป็นจริง

คุณธรรมที่พร้ำสอน  ล้วนเป็นสิ่งที่จำเป็นรองลงมา   ส่วน  ประชาธิปไตยน่ะรึ  เอาเข้าจริงๆ  สำคัญอันใด?? 

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน