Jump to content

- - - - -

หลังจากอ่าน นิยามของ "เจตนาเล็งเห็นผล"

• Please log in to reply
22 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ทรงธรรม

ทรงธรรม

ต่อให้ต้องเรียนจนแก่ ก็จะเรียนต่อไป คนเราพัฒนาได้ทุกคน

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:36

เจตนาเล็งเห็นผล หมายถึง ไม่ได้ประสงค์ต่อผล คือ ไม่ได้มุ่งหมายให้เกิดผลขึ้น แต่เล็งเห็นได้ว่าจะเกิดผลขึ้นอย่างแน่นอนเท่าที่จิตใจของจิตใจของบุคคลที่ อยู่ในฐานะเช่นนั้นจะเล็งเห็นได้ ตัวอย่างเช่น นายขาวยิงปืนเข้าไปในกลุ่มคนประมาณ 10 คนเพื่ออวดศักดา ไม่ได้มีความประสงค์ที่จะฆ่าใคร แต่นายขาวย่อมเล็งเห็นได้ว่ากระสุนปืนอาจถูกคนใดคนหนึ่งในกลุ่มคนจนถึงแก่ความตายได้ กรณีนี้ในทางอาญาถือว่านายขาวมีเจตนาเล็งเห็นผล(คือมีเจตนาฆ่าผู้อื่น)ดังนั้นหากกระสุนปืนถูกนายดำที่อยู่ในกลุ่มคนจนถึงแก่ความตาย นายขาวก็มีความผิดฐานฆ่าผู้อื่นโดยเจตนา กรณีตัวอย่างดังกล่าวนี้หากพิจารณาในทางแพ่ง ไม่ถือว่านายขาวจงใจเพราะไม่ได้มุ่งหวังในเกิดความเสียหายแก่ผู้อื่นแต่อาจต้องรับผิดจากการที่กระทำละเมิดต่อผู้อื่นโดยความประมาท

คือผมได้ไปอ่านความหมายของ "เจตนาเล็งเห็นผล" ไว้ ตามข้างบนครับ

ผมเลยสงสัยครับว่า การที่ อภิสิทธิ ให้มีเขตใช้ กระสุนจริง ได้ นั้น เขาสามารถเล็งเห็นได้หรือไม่ว่า

" กระสุนที่ออกจากปืน จะถูกผู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง"

หลายครั้งที่ผมเคยได้ยินว่า กระสุนไม่มีตา ไม่อาจเลือกได้ว่า จะยิงถูกคนนี้ หรือไม่ถูกคนนี้ ถ้าไม่จำเป็นจริง ๆ ก็อย่ายิง

" แล้วอะไร ล่ะ ที่จะมีความจำเป็นให้ต้องใช้กระสุนจริง "

ผมสันนิษฐาน ว่าน่าจะมีความจำเป็น เนื่องมาจากบทเรียนในวันที่ 10 เมษายน 2553 ซึ่งทหารไม่ได้เตรียมอาวุธ ไว้ต่อสู้จริง ๆ จึงเกิดการสูญเสียของทหาร เกิดขึ้น

" ถ้ามีความจำเป็นต้องใช้ กระสุนจริง จะหลีกเลี่ยงอย่างไร ไม่ให้ถูกผู้บริสุทธิ"

เมื่อได้มีการแบ่งเขต การทำงานของทหาร ที่จะอยู่ดูแล ประจำจุด เพื่อตั้งกรอบของการชุมนุม ไม่ให้ขยายตัว หรือ ป้องกันการก่อเหตุ ต่าง ๆ ก็ต้องระบุ จุดที่ ประชาชนทั่วไป ควรทราบว่า จะมีการใช้กระสุนจริง

" แต่อาจมีประชาชนหลง เข้าไปโดยไม่เจตนา ก็ได้ จะป้องกันอย่างไร"

การใช้อาวุธ นั้นต้องกระทำเท่าที่จำเป็น และต้องไม่ใช่เวลาที่ผู้คนต้องใช้สัญจร

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น เกิดหลังเที่ยงคืน ซึ่งควรเป็นเวลาที่พักผ่อน และเป็นเวลาที่เจ้าหน้าที่ค่อนข้างจะต้องระมัดระวัง ว่าจะเกิดเหตุการณ์ร้าย หนำซ้ำก่อนยิงรถตู้ เจ้าหน้าที่ยังประกาศก่อนว่า ให้รถตู้หยุด

ตามนี้

"ศาลระบุต่อว่า ปรากฏว่านายอเนกเบิกความว่า เวลาประมาณ 24.00 น. นั่งเล่นหมากฮอสกับผู้ตายอยู่ในสำนักงานขายคอนโดฯ ได้ยินเสียงประกาศของเจ้าพนักงานทหารให้รถหยุดแล่นเข้าไปในเขตพื้นที่ควบคุม ถ้าไม่หยุดจะยิง

ต่อมามีเสียงปืนดังทีละนัดผู้ตายวิ่งออกไปดูเหตุการณ์ที่หน้าสำนักงานขายคอนโดฯ จากนั้นมีเสียงอาวุธปืนดังแบบการยิงอัตโนมัติติดๆ กันผู้ตายวิ่งกลับเข้าไปบอกนายอเนกว่าถูกยิง แล้วล้มลง และนายคมสันติผู้บันทึกภาพเคลื่อนไหว ก็ได้ยินเสียงประกาศเตือนของเจ้าพนักงานทหารให้รถตู้หยุด แล้วได้ยินเสียงปืนทีละนัด หลังจากนั้นจึงบันทึกภาพเคลื่อนไหว ก็ได้ยินเสียงปืนยิงแบบอัตโนมัติ

นายอเนกและนายคมสันติ พยานทั้ง 2 เป็นประจักษ์พยานที่ไม่มีส่วนได้ส่วนเสีย และไม่มีสาเหตุโกรธเคืองกับใครมาก่อน เชื่อว่าพยานเบิกความตามความเป็นจริง

จากการประกาศแจ้งเตือนและการยิงปืนดังกล่าว ทำให้ผู้ตายวิ่งไปหน้าสำนักงานคอนโดฯ เพื่อยืนดูเหตุการณ์จึงทำให้ถูกลูกกระสุนปืนที่หน้าอกซ้ายใต้ราวนม แฉลบทะลุไปถูกต้นแขนซ้าย และเส้นเลือดใหญ่ฉีกขาด เสียเลือดมากถึงแก่ความตาย"

ที่มา ข่าวสด หัวเรื่อง

เปิดสำนวนประวัติศาสตร์ ศาลสั่งคดี"พัน คำกอง" "ดีเอสไอ"สรุปแจ้งข้อหา

เช่นนี้แล้ว ถ้าลองเรียงลำดับเหตุการณ์ และการป้องกัน ของเจ้าหน้าที่ ตามนี้

อภิสิทธิ จะเล็งเห็นผล ที่เกิดขึ้นอย่างไร

Edited by ทรงธรรม, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:36.

ขอให้พวกเรา ชาวหลากสี และพันธมิตร จงมีชีวิตรอด จากภาวะเศรษฐกิจตกต่ำ ฝีมือปูนา ไปตลอดรอดฝั่งด้วยครับ

PEMDAS ย่อมาจาก ลำดับการคำนวณ Parentheses , Exponentials , Multiply , Divide , Add , Subtract

FWGHSO ย่อมาจาก ลำดับการประเมินผลของ query  FROM, WHERE, GROUP BY, HAVING, SELECT, ORDER BY

#2 butadad

butadad

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:40

เวลาตำรวจ ไปยิง ผู้ต้องหา แต่พลาดไปโดนคนอื่นตาย ผบตร เล็งเห็นผล หรือโดนเอาผิดไหมครับ

#3 ben10

ben10

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

เวลาเกิดเหตุทหารที่ภาคใต้ที่ยิงคนบริสุทธิ ถามว่าผู้ออกพรก. ผิดหรือไม่ครับ เพราะการออกพรก. ใหทหารใช้อาวุธนั้นย่อมมีความน่าจะเป็นที่จะมีใครโดนยิงตายเช่นกัน dsi ได้ทำสำนวนส่งฟ้องคนออกพรก. หรือไม่ ถ้าไม่ได้ทำแล้วช่วยเปรียบเทียบให้เห็นหน่อยว่ามันต่างกับกรณีนายพัน คำกอง ที่ใด

#4 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

เหอ เหอ เหอ มันมี แค่ข้อกล่าวหาตามกฎหมายประการเดียว ที่ DSI จะใช้
กล่าวหาได้ เพื่อกันถูกย้อนกลับมา ในข้อหา ปฏิบัติหน้าที่มิชอบ ตาม 157
ก็คือกล่าวหาแบบนี้แหละ 55555

กรณีนี้ มันทำคดีไป มันก็ต้องคิดว่าจะหาทางรอดจาก 157 ยังไงด้วย 5555

#5 Solidus

Solidus

เลิกเล่น

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:08

:lol: :lol: :lol:

[color=#ff0000;]สำหรับผมคงเลิกเล่นบอร์ดนี้ไว้เพียงเท่านี้ ถ้าไอดีนี้ยังมีบุคคลอื่นที่ใครบางคนคิดว่าเป็นตัวจริงอยู่จริง เขาก็เข้ามาใช้บอร์ดนี้ต่อเองแต่ไม่ใช่ผมแน่นอน[/color]

ลาก่อน สวัสดีครับ 17 มกราคม 2556

#6 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

มาตามข่าว คดี 6 ศพวัดปทุมฯ กันบ้างครับ .. ที่พวกไพร่แดง อ้างมั่วๆโดยไม่ได้สู้คดี หรือพิสูจน์ความจริงใดๆ มีการโยนบาปทหารว่าเป็นคนฆ่า โดยสรุปเอาง่ายๆว่าคนตาย ตายด้วยอาวุธปืนของทหาร ทั้ง ปืน M 16 และ ทราโว่ ..

ล่าสุด ..พ.อ.วินธัย สุวารี รองโฆษกกองทัพบก ออกมายืนยัน ..เรื่องของ ปืน ทราโว่ และ ปืน M 16 ที่โดนปล้น ไปจำนวนมาก ในช่วงวันที่ 10 เมษายน 2553 ..
ทั้งที่โดนปล้นที่สะพานปิ่นเกล้า และ โดนปล้นไปที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตย ..
มันถูกนำมาใช้ยิงต่อสู้กับ เจ้าหน้าที่ โดยชายชุดดำ !!..
โดยให้รายละเอียดข้อเท็จจริงในเหตุการณ์ ไว้ 3 ประเด็น ตามนี้ครับ ..

1.ประเด็นผู้เสียชีวิต 5 ศพ ถูกยิงด้วยกระสูน .223 หัวสีเขียว ซึ่งเป็นกระสุนที่ใช้กับ M 16 และทราโว ที่มีการระบุว่ามีใช้เฉพาะเจ้าหน้าที่เท่านั้น ในข้อเท็จจริงคือ เมื่อวันที่ 10 เม.ย.53 เจ้าหน้าที่ได้ถูกปล้นปืน และกระสุนที่บริเวณสะพานพระปิ่นเกล้า เป็นอาวุธปืนทราโว จำนวน 12 กระบอก พร้อมด้วยกระสุนขนาด.223 หัวสีเขียว จำนวน 700 นัด ปืนลูกซอง จำนวน 35 กระบอก พร้อมกระสูนยาง 1,152 นัด และในวันเดียวกัน เจ้าหน้าที่ทหารได้ถูกปล้นปืนบริเวณอนุสาวรีย์ประชาธิปไตย เป็นปืนทราโว 13 กระบอก และวันที่ 15 พ.ค. 53 เจ้าหน้าที่ได้ถูกปล้นปืนบริเวณสามเหลี่ยมดินแดง เป็นอาวุธปืน M 16 2 กระบอก และกระสุน M 16 อีก 100 นัด ซึ่งปืนและกระสุนปืนที่ถูกปล้นไปเหล่านี้ มีหลักฐานพบว่าได้ถูกนำมาใช้ก่อเหตุในหลายๆ เหตุการณ์ โดยขณะนี้ทางกองทัพได้อาวุธปืนคืนมาเพียงส่วนหนึ่งเท่านั้น แต่อาวุธปืนส่วนใหญ่ที่ถูกปล้นไปยังไม่ได้รับคืน

2.ประเด็นการสอบสวนของเจ้าหน้าที่ ที่ระบุว่าไม่พบร่องรอยจากการยิงจากบริเวณด้านล่างขึ้นไปบนสถานีรถไฟฟ้านั้น ในข้อเท็จจริงการเคลื่อนย้ายกำลังของเจ้าหน้าที่ทหารขณะนั้น ไม่สามารถผ่านแยกเฉลิมเผ่าเข้าไปได้ เนื่องจากชายชุดดำที่อยู่บนพื้นราบได้ยิงสกัดกั้นเจ้าหน้าที่ไม่ให้มีการ เคลื่อนกำลังเข้าไป และการตรวจสอบของพนักงานสอบสวนที่ได้สอบสวนพยานเจ้าหน้าที่ทหาร ได้ให้การถึงชายชุดดำว่า ชายชุดดำได้หลบอยู่บริเวณตอหม้อต้นที่ 1 นับจากบริเวณแยกเฉลิมเผ่า และได้ใช้อาวุธปืนความเร็วสูงยิงใส่เจ้าหน้าที่ โดยสังเกตได้จากกระสุนปืนที่ไปกระทบกับตอหม้อและคานปูนของรางรถไฟฟ้า ซึ่งแตกกระจายและมีฝุ่นตกลงมาเป็นจำนวนมาก ซึ่งเป็นข้อเท็จจริงที่ปรากฏในสำนวนการสอบสวน และมีภาพถ่ายของรอยกระสุนอยู่บริเวณสถานีรถไฟฟ้าสยาม แต่ไม่มีการกล่าวถึง

3.ประเด็นภาพถ่ายของประจักษ์พยานที่นำมาให้เจ้าหน้าที่ตำรวจหลังเกิดเหตุ พบว่าบนรางรถไฟมีเพียงเจ้าหน้าที่เท่านั้นที่ประจำอยู่ ทั้งนี้ข้อเท็จจริงเจ้าหน้าที่ทหารวางกำลังอยู่บนรางรถไฟฟ้าจริง แต่การวางกำลังไม่ได้วางตลอดแนว เพราะถูกขัดขวางตลอดเวลา แนวที่วางกำลังไปได้แค่จากสถานีรถไฟฟ้าสยามถึงวัดปทุมฯเท่านั้น ซึ่งข้อมูลข้อเท็จจริงดังกล่าว กองทัพบกได้ส่งให้ส่วนต่างๆ ที่เกี่ยวข้องแล้ว ได้แก่ กรมสอบสวนคดีพิเศษ(ดีเอสไอ) คณะกรรมาธิการวุฒิสภา คณะกรรมการสิทธิมนุษยชน คณะกรรมการอิสระตรวจสอบและพิจารณาความจริงเพื่อการปรองดองแห่งชาติ คณะกรรมาธิการวิสามัญพิจารณาศึกษาแนวทางการสร้างความปรองดองแห่งชาติ

ปืนที่โดนปล้นไปเมื่อเหตุการณ์นองเลือด 10 เมษายน 53 ตอนนี้ทางทหารเขาก็ตามมาคืนได้น้อยมาก..

ทุกวันนี้ยังอยู่กับพวกที่ปล้นไป ก็คือพวกไพร่แดงฮาร์ดคอร์ และ พวกไอ้โม่งชุดดำ กองกำลังติดอาวุธของพวกไพร่แดง..เตรียมเอาไว้สร้างสถานการณ์ และ เอาไว้รบแตกหักอยู่..

ที่ผ่านมาพวกแกนนำไพร่แดง พยายามจะโยนความผิดไปให้ทหาร เพื่อสร้างตราบาป แต่ตัวเองก็จะไม่สู้คดี แต่จะใช้วิธีขอนิรโทษกรรม ขอให้มี กฎหมายปรองดอง โดยปล่อยให้ทหารโดนประชาชนเข้าใจผิดว่าเป็นคนฆ่าประชาชน..

นี่แหละ ..ที่ทำให้เชื่อได้ว่า หากคดีพวกนี้ โดยเฉพาะคดี ทหารตาย หรือ ทหารโดนใส่ร้ายว่าฆ่าประชาชน ..ยังไม่ได้รับการพิจารณาตามกระบวนการยุติธรรมที่เป็นธรรม ..

รับประกันซ่อมฟรีว่า... รัฐบาลน้องเน่า ในอนาคตข้างหน้านี้..

โดนตีนทหารแน่ๆ ... นะฮ๊าฟฟ !!!..

วินเซนต์ 19 มิถุนายน 255

อ่านแล้วนึกถึงการต่อสู้คดีได้สบาย...
ฝ่ายทหารอ้างเหตุุได้ว่า อาวุธโดนปล้นไปแล้วนำกลับมาก่อเหตุ จึงต้องระวังตัวเป็นอย่างมาก ยิ่งเป็นเวลากลางคืนมองไม่ชัดว่าใครเป็นใคร ทุกอย่างได้ประกาศเตือนไว้หมดแล้ว

Edited by คนกรุงธน, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:24.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#7 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

เหมือนผมส่ง messenger ไปส่งของ แล้วเขาไปชนคนตาย
ผมจะผิดด้วยมั้ยเพราะผมก็เล็งเห็นผลว่าถ้ามันขับรถเร็วไปชนคนก็อาจจะมีคนตายได้
หรือพ่อแม่อาจจะผิดด้วยเพราะก็เล็งเห็นผลอยู่แล้วว่าถ้าผมเกิดมาก็อาจจะไปใช้คนส่งของสักครั้งในชีวิต
หรือผิดไปถึงโคตรเหง้าสักหลาดเลยเพราะเล็งเห็นผลอยู่แล้วว่าถ้ามีลูกมีหลานก็อาจจะทำให้ผมเกิดมา
สงสัยจะผิดกันไปถึงยุคพญาลิไทเลยทีเดียว -_-
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#8 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:10

ทุกอย่างที่กล่าวมา "เป็นการปฏิบัติ ตามหน้าที่ ของแต่ละคนเท่านั้นเอง".....ไม่มีใครผิด ทั้งนั้นแหล่ะครับ!!!

ไม่ว่า จะเป็น คนที่โดนยิงตาย ทหารที่ปฏิบัติหน้าที่ ผอ.ศอฉ. อภิสิทธิ์ผู้ออก พรก. หรือ แม้กระทั่ง DSI ก็ตาม......!!! ;) ;)

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#9 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:16

เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 31 ม.ค. ที่ทำเนียบรัฐบาล พล.อ.ยุทธศักดิ์ ศศิประภา รองนายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์ก่อนการประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) ถึงความคืบหน้าเหตุทหารพรานยิงถล่มรถกระบะจนทำให้มีผู้เสียชีวิต 4 ศพ และบาดเจ็บ 5 ราย ที่ อ.หนองจิก จ.ปัตตานี เมื่อคืนวันที่ 29 ม.ค.ที่ผ่านมา ว่า ขณะนี้ตนกำลังให้เจ้าหน้าที่ทั้งแม่ทัพภาคที่ 4 รวมทั้งทางจังหวัด ได้ตรวจสอบทั้งข้อเท็จจริง และข้อกฎหมายว่าการดำเนินการของทหารพรานเป็นไปตามกฎการใช้กำลังหรือไม่ เพราะแม้ทหารมีกฎระเบียบการใช้กำลังต่อเป้าหมายอยู่ แต่เราก็ต้องตรวจสอบสถานการณ์เฉพาะหน้าในวันนั้นๆ ด้วย เพราะการติดตามเป้าหมายก็ต้องระวังตัวด้วย ไม่ใช่ทะเล่อเข้าไปแบบหน้าสิ่วหน้าขวานจนเขาต้องกลายเป็นศพ ส่งผลให้ญาติพี่น้องเขาต้องเสียใจ

กรณีข้างต้นก็ไม่ต่างกันเลย ทั้งเป็นการยิงอย่างชัดเจน ไม่มีผู้อื่นเป็นผู้ต้องสงสัยรายอื่นๆ
จะเอาผิดนายกปูได้ไหม อย่าสองมาตรฐาน ประชาชนทางใต้เป็นประชาชนชั้นตำกว่าไพร่อีกหรือ

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#10 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:40

*
POPULAR

ทหารมีการใช้กระสุนจริง ประกาศอย่างเ็ป็นขั้นตอนต่อการสลายการชุมนุม ให้กลับบ้าน ให้หยุดการชุมนุมเสีย
แต่แกนนำยังไ่ม่ยอมหยุด ประกาศปลุกระดม ไม่ให้ยอมแพ้ มีการวางแผนเคลื่อนไหว บุกรุก ต่อสู้ สั่งการมวลชน แสดงว่า
"แกนนำเสื้อแดงมีเจตนาเล็งเห็นผลที่จะใ้ห้มีคนตาย ถือว่าสมรู้ร่วมคิดเป็นฆาตกรฆ่าคนโดยเจตนาและไตร่ตรองไว้ก่อนครับ"
เถียงเด่ะ ว่าไม่จริง?

Edited by ดาร์ค สวอน, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:41.

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#11 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:48

ทหารมีการใช้กระสุนจริง ประกาศอย่างเ็ป็นขั้นตอนต่อการสลายการชุมนุม ให้กลับบ้าน ให้หยุดการชุมนุมเสีย
แต่แกนนำยังไ่ม่ยอมหยุด ประกาศปลุกระดม ไม่ให้ยอมแพ้ มีการวางแผนเคลื่อนไหว บุกรุก ต่อสู้ สั่งการมวลชน แสดงว่า
"แกนนำเสื้อแดงมีเจตนาเล็งเห็นผลที่จะใ้ห้มีคนตาย ถือว่าสมรู้ร่วมคิดเป็นฆาตกรฆ่าคนโดยเจตนาและไตร่ตรองไว้ก่อนครับ"
เถียงเด่ะ ว่าไม่จริง?

ไลค์หมดแย้ว
like mug.jpg
gladiator 1.jpg

#12 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:23

ข้อหาเพื่อดิสเครดิต มันก็ต้องหาช่องให้ได้ เล็กเท่าตามดก็ต้องเล่น คนทำคดีมันก็รู้แต่ต้องทำ ผิดถูกมันไม่สนอยู่แล้ว

#13 MOD X

MOD X

Moderator

• Moderators

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:30

เวลาตำรวจ ไปยิง ผู้ต้องหา แต่พลาดไปโดนคนอื่นตาย ผบตร เล็งเห็นผล หรือโดนเอาผิดไหมครับ

ยุคนี้อยากให้โดนครับ

---------------------------------------

#14 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:55

ลองยกตัวอย่างนี้ด้วยครับ
ตำรวจประกาศล้อมที่เกิดเหตุ บอกประชาชนแล้วว่าเป็นเขตต่อสู้
มีชาวบ้านเป็นไทยมุง รู้ทั้งรู้แต่อยากวิ่งมาดู โดนลูกหลงตาย
ผบ.ตร.เจตนาไหมครับ? เล็งเห็นผลไหมครับ?

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:55.

#15 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

เริ่มมีวาทะกรรมใหม่ๆๆ เฮ้อ

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#16 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:04

ตำรวจประกาศล้อมที่เกิดเหตุ บอกประชาชนแล้วว่าเป็นเขตต่อสู้
มีชาวบ้านเป็นไทยมุง รู้ทั้งรู้แต่อยากวิ่งมาดู โดนลูกหลงตาย
ผบ.ตร.เจตนาไหมครับ? เล็งเห็นผลไหมครับ?

เล็งเห็นผลตั้งแต่มีการ อนุมัติจัดซื้อปืนและเครื่องกระสุนแล้วครับ ไม่รู้รึไง ปืนยิงโดนคนแล้วมันตายนะ
อ๊ะ อ๊ะ รู้ใช่ป่าว?
"มีเจตนาเล็งเห็นผล" คร๊าบบบบ!!
m9(> 3 <)

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#17 เชียร์คนดี

เชียร์คนดี

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

มันไม่ได้เป็น "เจตนาโดยเล็งเห็นผล" ตาม ป.อาญา
แต่เป็น "เจตนาโดยเล็งเห็นผลฯ" ของเชี่ยทาริด

"ทำดี(ผู้อื่น)เห็นผลช้า"

#18 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:16

ทุกอย่างที่กล่าวมา "เป็นการปฏิบัติ ตามหน้าที่ ของแต่ละคนเท่านั้นเอง".....ไม่มีใครผิด ทั้งนั้นแหล่ะครับ!!!

ไม่ว่า จะเป็น คนที่โดนยิงตาย ทหารที่ปฏิบัติหน้าที่ ผอ.ศอฉ. อภิสิทธิ์ผู้ออก พรก. หรือ แม้กระทั่ง DSI ก็ตาม......!!! ;) ;)

ลืมไอ้แม้วไปได้ยังไงนะ

ไอ้ตัวออกทุน ยุยง ปลุกปั่นให้คนไทยฆ่ากันเอง

DSI ควรจะหาหลักฐานและตั้งข้อหากับไอ้แม้วและแกนนำ

นั่นจึงเป็นสิ่งที่ถูกต้องที่สุด

#19 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:53

เล็งเห็นผลตั้งแต่มีการ อนุมัติจัดซื้อปืนและเครื่องกระสุนแล้วครับ ไม่รู้รึไง ปืนยิงโดนคนแล้วมันตายนะ
"มีเจตนาเล็งเห็นผล" คร๊าบบบบ!!
m9(> 3 <)

งั้นเอางี้เอางี้

แกนนำเสื้อแดงรู้ตั้งแต่แรกแล้วว่าหากนำคนมาชุมนุมฝ่าฝืนกฎหมาย ก็ต้องเท่ากับยุให้รัฐทำการปราบปราม
แต่ก็ยังขัดขืนดื้อดึง
ย่อม "มีเจตนาเล็งเห็นผล" แล้ว

พอไหวไหมครับ :D

#20 ตกสำรวจ

ตกสำรวจ

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:12

"เจตนาเล็งเห็นผล" ไม่ทราบว่าคุณไปเอาคำนิยามและตัวอย่างมาจากไหนอ่านแล้วไม่งงบางหรือ???

ผมคิดว่าอันนี้ดีกว่าจากเว็บไซต์: ความรับผิดในทางอาญา (เจตนา-ประมาท)

(บางตอน)
ตามประมวลกฎหมายอาญา การกระทำโดยเจตนามี สองชนิดคือ

๑. กระทำโดยประสงค์ต่อผล
๒. กระทำโดยเจตนาโดยย่อมเล็งเห็นผล

(ข้ามมา)
(เจตนาชนิดที่ ๒) เจตนาโดยย่อมเล็งเห็นผล

การกระทำโดยย่อมเล็งเห็นผล ได้แก่การกระทำที่ (๑) ผู้กระทำได้รู้สึกสำนึกในการกระทำ และ (๒) ในขณะเดียวกันกับผู้กระทำย่อมเล็งเห็นผล

อย่างไรเป็นกรณีย่อมเล็งเห็นผล

กรณีย่อมเล็งเห็นผลมี อยู่ สามประการคือ

(๑) ผู้กระทำเห็นแล้วว่าผลจะเกิดขึ้น แต่ผู้กระทำยังขืนทำ เช่นยิงนกที่อยู่ใกล้ตัวเด็กถ้าเห็นแล้วว่าอาจถูกเด็กตาย ถือว่าผู้กระทำย่อมเล็งเห็นผล คือความตายของเด็ก ฉะนั้นจึงถือว่ามีผิดฐานฆ่าคนตายโดยเจตนา

(๒)ผู้กระทำย่อมรับเอาผลนั้นไว้ล่วงหน้า เช่นยิงนกที่อยู่ใกล้ตัวเด็กถ้าเห็นแล้วว่าอาจถูกเด็กตายได้ และยอมรับเอาผลล่วงหน้า ยอมให้เด็กตาย แล้วยิงนกไป ถ้ากระสุนปืนถูกเด็กตาย ถือว่าเป็นการกระทำโดยเจตนาย่อมเล็งเห็นผล คือความตายของเด็ก ถ้าผู้กระทำไม่ยอมรับผลคือความตาย ไว้ไม่ถือว่าผู้กระทำมีเจตนาโดยย่อมเล็งเห็นผล จะถือได้แต่เพียงว่าผู้กระทำได้กระทำโดยประมาท(ซึ่งจะได้กล่าวต่อไป)

(๓)ผู้กระทำไม่ยินดียินร้ายกับผลที่เกิดขึ้น ทั้งนี้หมายความว่า ผู้กระทำได้เห็นผลล่วงหน้าแล้วว่าอะไรจะเกิดขึ้น ผู้กระทำไม่ถึงกับยอมรับในผลนั้นทีเดียว แต่ผู้กระทำคิดว่าผลนั้นจะเกิดขึ้นหรือไม่เกิดขึ้นก็ช่างปะไรจะขอทำให้ได้ เช่นตัวอย่าง เช่นยิงนกที่อยู่ใกล้ตัวเด็กถ้าเห็นแล้ว ผู้กระทำได้ทำใจว่า ถ้าถูกนกก็ได้นกมากิน ถ้าถูกเด็กก็ช่างไม่เป็นไร ขอให้ยิงนกให้ได้ เช่นนี้ถือว่าย่อมเล็งเห็นผลแล้ว ฉะนั้นลูกกระสุนปืนถูกเด็กตาย ก็มีความผิดฐานฆ่าคนตายโดยเจตนา

Edited by ตกสำรวจ, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:16.

#21 ตกสำรวจ

ตกสำรวจ

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:53

การที่อภิสิทธิ์ให้มีเขตใช้ กระสุนจริง ได้ นั้น เขาสามารถเล็งเห็นได้หรือไม่ว่า "กระสุนที่ออกจากปืน จะถูกผู้อื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง"

ก็รู้ดีกันอยู่แล้วว่าเพราะมีกองกำลังติดอาวุธแฝงตัวอยู่กับการชุมนุม เจ้าหน้าที่จึงจำเป็นต้องใช้กระสุนจริง ศอฉ.ก็ประกาศเตือนไปแล้วเรื่องเป็นเขตห้ามเข้าและเรื่องการใช้กระสุนจริง และถ้ามีคนกำลังยิงกันอยู่หรือเจ้าหน้าที่กำลังยิงสกัดคนร้าย แล้วคุณเข้าไปดู คนที่ต้องรับผิดชอบกับชีวิตคุณคือตัวคุณเอง เพราะคุณเอาตัวเองไปเสี่ยง
คล้ายกันกับ "เขตก่อสร้าง อันตรายห้ามเข้า" คุณเดินเข้าไปโดยไม่ได้รับเชิญแล้วสิ่งของตกใส่เสียชีวิต คุณจะไปโทษคนงานหรือผู้รับเหม่าหรือ? เขามีเจตนาโดยย่อมเล็งเห็นผลหรือเปล่า?

DSIพยายามอย่างสุดฤทธิ์ที่จะยัดเยียดข้อหา ก็แค่หวังผลทางการเมืองและเป็นได้แค่ปาหี่หลอกคนเสื้อแดง

Edited by ตกสำรวจ, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:54.

#22 เดือนเอก

เดือนเอก

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:05

แต่ชาวบ้านอีกคนมามุงดูได้ยินเสียงปืนแล้วตกใจ
หัวใจวาย ตายตรงนั้น
เจ้าหน้าที่ที่ยิงปืน ทำให้เกิดเสียงดังย่อมมีเจตนาให้เขาตายด้วย

#23 DarkSwan

DarkSwan

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:15

m9(> 3 <)

งั้นเอางี้เอางี้

แกนนำเสื้อแดงรู้ตั้งแต่แรกแล้วว่าหากนำคนมาชุมนุมฝ่าฝืนกฎหมาย ก็ต้องเท่ากับยุให้รัฐทำการปราบปราม
แต่ก็ยังขัดขืนดื้อดึง
ย่อม "มีเจตนาเล็งเห็นผล" แล้ว

พอไหวไหมครับ :D

ช่่ายแล้นนค้าบบ

ตั้งแต่การประกาศมาชุมนุมมาปิดถนน ก็มีเจตนาเล็งเห็นผลที่จะให้คนอื่นเดือดร้อนแล้วค้าาบบ
ตอนที่เจรจา ไม่ยอมสลายการชุมนุม ก็เพราะมีเจตนาเล็งเห็นผลว่า ต้องมีการปราบปรามแน่
พอมีการใช้กระสุนจริงก็ไม่ยอมเลิก ต้องรู้อยู่แล้วว่า ถ้าิยิงมาจริง โดนคนของตัวเองล่ะก็ ซี๊ม่องเท่งแน่ๆ แต่ยังบอกว่า ม่ายต้องกัวค้าาบพี่น้องง
อีแบบนี้มีเจตนาเล็งเห็นผล อยากให้มีคนโดนยิงตาย ช้าาด ช้าดด

อีตอนบอกเผาเลยพี่น้อง ผมรับผิดชอบเอง ก็มีเจตนาเล็งเห็นผลแล้วว่าผู้ชุมนุมต้องผาาววว ชัวร์!
มีเจตนาเล็งเห็นผลทั้งหมดเลยค้าบบบบบบ!

อะ จ๊ะ บ๊ะ เฮ้ยยย!!
/(@ []@) /

นี่ยังไม่ได้พูดถึงกองกำลังติดอาวุธ แก้วสามประการ เลยนะค้าบบ พูดแบบนี้แสดงว่ามีเจตนาเล็งเห็นผล มีกองกำลังจิงแน่นอนนค้าบบ+++

Edited by ดาร์ค สวอน, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:21.

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน