Jump to content

- - - - -

ผบทบ และ แม่ทัพภาค 4 ควรลาออกรับผิดชอบ กรณีปล่อยให้ ผกก. ยิงครูในโรงเรียน

• Please log in to reply
30 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:45

บุกเข้าไปยิงถึงโรงอาหารในโรงเรียน 2 ศพ ครับ เป็น ผอ. โรงเรียน กับ ผู้ช่วยครู

ไม่ทราบว่า งบลับ งบประมาณจำนวนมากที่ลงไปภาคใต้หายไปไหนหมดครับ

การรักษาความปลอดภัยใน โรงเรียน แย่มาก กลางวันแสกๆ สามารถเดินเข้าไปจ่อยิง ผอ. ในโรงอาหาร

แล้ว ผอ. และ ครูตายแบบนี้ จะได้ 7.5 ล้านเหมือนพวกเผาบ้าน เผาเมือง เสื้อแดงหรือไม่

เห็นข่าวแล้ว เศร้าใจ รันทด เหลือเกิน ที่เห็นประเทศไทยเป็นแบบนี้

ผบ.ทบ ไม่ทราบว่า ทานทน อยู่ได้อย่างไร ลูกน้องโดนรังแก ลูกน้องถูกฆ่า ครูแม่พิมพ์ของชาติถูกฆ่า

ในขณะที่ พวก here มันอยู่ในทำเนียบ นั่งพร่ำแต่จะแก้ รธน. ช่วยพ่อของมัน

บอกตามตรงว่าสุดทน อย่าใช้คำว่าทหารของพระราชาเลย สภาพแบบนี้ ทหารของประชาชนก็ไม่มีสิทธิใช้

เป็นได้แต่ขี้ข้าทักษิณ เท่านั้น เสื่อมจริงๆ ครับ ถวายสัตย์แต่ปาก

แก้ปัญหาไม่ได้ก็ออกไป จะอยู่ทำไมให้เกะกะ ปล่อยให้คนอื่นเขาเข้ามาแก้ปัญหาบ้าง
ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#2 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

ตอนนี้ข้าราชการ ไม่ว่าจะเป็นฝ่ายไหน
ไม่มีใครทำงานแล้วครับ เอาแต่หาวิธีเลียทักษิณอย่างเดียวเลย

#3 อิไซกูนิ

อิไซกูนิ

เมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:59

สุดบรรยาย... โจรใต้***มมากๆ ... รัฐบาลทำไรอยู่...........

http://webboard.seri...ต้มมากๆ-รัฐบาล/

Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image Posted Image

เป็นเห็บเกาะไข่ระบบรัฐประหาร

#4 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:03

แล้ว "ไอ้รัฐมนตรีหน้าหี้" ตัวไหน ที่มาบอกว่าจะรับผิดชอบ พื้นที่ภาคใต้??

.......................มันจะออกมารับผิดชอบกับเรื่องที่เกิดขึ้นไหมครับ!!!! :angry: :angry:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#5 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:20

ไม่ต้องทำงานครับ เพราะยุคทรราชย์ครองเมือง เลียตีนแม้ว แล้วได้เลื่อนยศ เลื่อนตำแหน่ง

#6 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:39

บุกเข้าไปยิงถึงโรงอาหารในโรงเรียน 2 ศพ ครับ เป็น ผอ. โรงเรียน กับ ผู้ช่วยครู

ไม่ทราบว่า งบลับ งบประมาณจำนวนมากที่ลงไปภาคใต้หายไปไหนหมดครับ

การรักษาความปลอดภัยใน โรงเรียน แย่มาก กลางวันแสกๆ สามารถเดินเข้าไปจ่อยิง ผอ. ในโรงอาหาร

แล้ว ผอ. และ ครูตายแบบนี้ จะได้ 7.5 ล้านเหมือนพวกเผาบ้าน เผาเมือง เสื้อแดงหรือไม่

เห็นข่าวแล้ว เศร้าใจ รันทด เหลือเกิน ที่เห็นประเทศไทยเป็นแบบนี้

ผบ.ทบ ไม่ทราบว่า ทานทน อยู่ได้อย่างไร ลูกน้องโดนรังแก ลูกน้องถูกฆ่า ครูแม่พิมพ์ของชาติถูกฆ่า

ในขณะที่ พวก here มันอยู่ในทำเนียบ นั่งพร่ำแต่จะแก้ รธน. ช่วยพ่อของมัน

บอกตามตรงว่าสุดทน อย่าใช้คำว่าทหารของพระราชาเลย สภาพแบบนี้ ทหารของประชาชนก็ไม่มีสิทธิใช้

เป็นได้แต่ขี้ข้าทักษิณ เท่านั้น เสื่อมจริงๆ ครับ ถวายสัตย์แต่ปาก

แก้ปัญหาไม่ได้ก็ออกไป จะอยู่ทำไมให้เกะกะ ปล่อยให้คนอื่นเขาเข้ามาแก้ปัญหาบ้าง

ใจเย็น ๆ คุณ ให้กำลังใจคนทำงานบ้าง
เราอยู่บ้านสบาย ๆ ไม่เหมือนคนที่เขาอยู่ในพื้นที่นะ
เปรียบเหมือนคนที่อยู่ในที่มืด กับที่สว่าง

ถ้าจะโทษ ควรโทษหน่วยเหนือ ที่อาจจะไม่มีนโยบาย
ยุทธศาสตร์ จริงจัง
สิ่งที่ตำรวจทหารทำก็เป็น สิ่งเก่า ๆ ที่ทำมา

#7 noswords

noswords

ขาประจำ

ตอบ 11 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

ใจเย็นๆ ครับ
รอให้รมว.กลาโหมสั่งปลดนายทหารกองหนุนที่ชื่่อร้อยตรีอภิสิทธิ์ให้ได้ก่อน

ส่วนนายกพริตตี้ก็ยังไม่ได้คิวจากออกาไนเซอร์

โอ้อนาถประเทศไทย
เจ้าหน้าที่และประชาชนในพื้นที่จะอยู่กันอย่างไร

What is a rebel? - A man who says NO!Albert Camus

#8 Ricebeanoil

Ricebeanoil

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:36

"เปลี่ยนม้ากลางศึก" โบราณว่าอันตรายเกินไปครับ
เรื่อง 3 จังหวัดชายแดนถ้าจะให้สงบ รอไปอีก 15 ปีครับ
ของแบบนี้ปลูกฝังกันมารุ่นต่อรุ่น ต้องรอให้รุ่นนี้ตายจากไปก่อนครับ
ไม่งั้นไม่สงบ
เถียงกับความจริง เถียงให้ตายก็ไม่มีทางชนะ

#9 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:43

ผมก็เริ่มสงสัย แล้ว ว่า จนท ในภาคใต้ มันทำอะไรกันอยู่ ถึงเกิดเหตุ รายวัน

เอาพวก ตำรวจรีดไถลงไปตั้งด่านซิ พวกนี้มันตาไว จะตาย

Edited by plunk, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:43.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#10 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:45

คือผมทำไมรู้สึกแย่ๆ ยังไงก็ไม่รู้ มีแต่ข่าวแบบนี้ แถมเข้าไปใน รร ได้ เลย ผมว่ามันเกินไปแล้วนะ รัฐ ทหาร ตำรวจ ทำไรกันอยู่ ปล่อยให้เป็นถึงขนาดนี้ได้ไง

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#11 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 02:50

ต้องไปเด้ง ผอ กอรมน ต่างหาก ถ้าจะหาคนรับผิดชอบ เขาคือใครกันนะ

#12 ขาวหรือดำ

ขาวหรือดำ

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:17

ผู้ต้องรับผิดชอบคือรัฐบาล ที่ไม่สามารถรักษาชีวิตผู้บริสุทธิ์ได้ ประเทศนี้หาคนที่มีความสามารถไม่ได้แล้วเหรอ

#13 อาบังคนเหนือ

อาบังคนเหนือ

สมาชิกระดับรากหญ้า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:43

ไม่รู้ว่านักการเมือง นักการปกครองของประเทศไทยเค้ารู้สึกรู้สาอย่างไรบ้างกับเหตุการที่เกิดขึ้นจนกลายเป็นข่าวรายวัน ที่วันไหนหากไม่มีข่าว คือเป็นวันที่ผิดปกติ...ครู ทหาร ตำรวจ ยศน้อยๆที่ทำงานแบกรับหน้าที่ ที่ทางผู้บริหารสั่งการมาจากส่วนกลาง ให้เพียงเศษเงิน ที่ทางคนใหญ่คนโตเค้ากินแล้วเหลือมาให้..นโยบาย หน่วยงาน หาหอกอะไรไม่รู้เยอะแยะทับกันมั่วไปหมด...หากเป็นอย่างนี้ก้อเหมือนส่งคนลงไปตายเป็นรุ่นๆ มากกว่า

"ดาบวิเศษแสนคมอยู่ในมือลิงย่อมไร้ประโยชน์_กลับกัน_ยอดฝีมือที่บรรลุแล้ว ใช้กิ่งไม้ไผ่ก็ฆ่าคนได้ "

#14 ทัชชี่

ทัชชี่

ดีใจจัง ค้นแล้วเจอเลย

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:47

งบหมื่นล้าน ไปถึงข้าราชการตัวน้อยแค่เงินเดือนกับเบี้ยเลี้ยงรายวันเท่านั้นเอง ที่เหลือมันหายไปไหนไม่รู้

ประชาธิปไตยแบบแดง: 1. ไม่ใช่แดง เป็นประชาธิปไตยไม่ได้ 2. เสียงส่วนใหญ่ คือเสียงถูกต้อง 3. กฎพวกพ้องต้องเหนือกฎหมาย 4. เบื้องสูงมีไว้เหยียบย่ำ 5. ใครทำก็ผิด แต่แดงต้องไม่ผิด 6. คิดร้ายต่อทักษิณย่อมชั่ว 7. มั่วบิดเบือนหลอกพวกเดียวกัน 8. ปั้นน้ำเป็นตัวแล้วแถ

#15 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:50

สอบทหารพรานยิงถล่มรถกระบะชาวบ้านหนองจิก

วันอังคารที่ 31 มกราคม 2555 เวลา 10:15 น.

“บิ๊กอ๊อด” สั่งสอบทหารยิงถล่มรถกระบะชาวบ้านที่หนองจิก เผย 4 ศพไม่ใช่แนวร่วม ลั่นต้องให้ความเป็นธรรม

เมื่อเวลา 09.00 น. วันที่ 31 ม.ค. ที่ทำเนียบรัฐบาล พล.อ.ยุทธศักดิ์ ศศิประภา รองนายกรัฐมนตรี ให้สัมภาษณ์ก่อนการประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) ถึงความคืบหน้าเหตุทหารพรานยิงถล่มรถกระบะจนทำให้มีผู้เสียชีวิต 4 ศพ และบาดเจ็บ 5 ราย ที่ อ.หนองจิก จ.ปัตตานี เมื่อคืนวันที่ 29 ม.ค.ที่ผ่านมา ว่า ขณะนี้ตนกำลังให้เจ้าหน้าที่ทั้งแม่ทัพภาคที่ 4 รวมทั้งทางจังหวัด ได้ตรวจสอบทั้งข้อเท็จจริง และข้อกฎหมายว่าการดำเนินการของทหารพรานเป็นไปตามกฎการใช้กำลังหรือไม่ เพราะแม้ทหารมีกฎระเบียบการใช้กำลังต่อเป้าหมายอยู่ แต่เราก็ต้องตรวจสอบสถานการณ์เฉพาะหน้าในวันนั้นๆ ด้วย เพราะการติดตามเป้าหมายก็ต้องระวังตัวด้วย ไม่ใช่ทะเล่อเข้าไปแบบหน้าสิ่วหน้าขวานจนเขาต้องกลายเป็นศพ ส่งผลให้ญาติพี่น้องเขาต้องเสียใจ

“เมื่อมีการร้องเรียนมาแบบนี้ก็ต้องให้ความยุติธรรม กับทุกฝ่าย รวมทั้งประชาชนด้วย ไม่ใช่เข้าข้างทหารอย่างเดียว เพื่อไม่ให้กลายเป็นน้ำผึ้งหยดเดียว และป้องกันไม่ให้เกิดเหตุลุกลามไป เพราะในพื้นที่มีชาวไทยพุทธอยู่ด้วย จึงเกรงว่าจะลุกลามไปมากกว่านั้น ผมจึงได้สั่งให้ตรวจสอบข้อเท็จจริงและข้อกฎหมาย เพื่อดูว่าใครผิดใครถูก ถ้าทางราชการผิด เราก็ว่าไปตามข้อเท็จจริง แต่ถ้าหากเรามีส่วนถูกด้วย เราก็จะต้องชี้แจงให้ประชาชนเข้าใจ ซึ่งวันนี้คงจะได้ข้อคิดในทางที่ถูกต้องมาก เพราะเราไม่เชื่อว่าเราจะกระทำถูกมาก เพราะหลังจากที่เราได้ตรวจสอบทั้ง 4 ศพแล้ว ก็ไม่ใช่เป็นแนวร่วม ดังนั้นจึงต้องตรวจสอบรายละเอียดก่อน ถ้าหากเราตรวจสอบแล้วว่าทางเจ้าหน้าที่เราผิด เราก็ต้องยอมรับผิด ยอมชดใช้ ยอมทุกอย่าง และต้องยอมขอโทษด้วย คาดว่าคงใช้ตรวจสอบไม่นาน เพราะพิสูจน์ว่าใครถูกใครผิด” พล.อ.ยุทธศักดิ์ กล่าว
เมื่อถามว่า ทั้ง 4 ศพที่เสียชีวิต ไม่ใช่แนวร่วมทั้งหมดหรือไม่ พล.อ.ยุทธศักดิ์ กล่าวยอมรับว่า เป็นไปอย่างที่โฆษกกองทัพภาคที่ 4 ได้ชี้แจงไปว่าใน 9 คนที่อยู่ในรถกระบะ ซึ่งทางทหารเห็นว่ามี 1 คนกระโดดขึ้นรถกระบะไป ดังนั้นบุลคลผู้นั้นอาจจะเป็นผู้บริสุทธิ์ที่ทั้ง 8 ใช้เป็นฉากกำบังในการป้องกันตัวก็ได้ ขณะนี้กำลังสอบสวนอยู่ ต้องรอฟังรายละเอียดอีกครั้ง
เมื่อถามย้ำว่า แสดงว่าทหารเห็นว่ามีคนในรถกระบะยิงถล่มฐานทหารพรานใช่หรือไม่ พล.อ.ยุทธศักดิ์ กล่าวว่า เขาว่าสงสัยและได้ติดตามอยู่ เพราะเห็นว่ามีรถกระบะ 1 คัน และรถมอเตอร์ไซด์ ที่ใช้เครื่องยิง 40 มิลลิเมตรเข้าไปในฐานจำนวน 3 นัด เพราะฉะนั้นทหารก็ต้องติดตาม โดยเขารายงานว่า 1 คนที่อยู่ในมอเตอร์ไซด์ได้วิ่งขึ้นรถกระบะ จึงได้ติดตามรถกระบะไป ซึ่งขณะนี้ก็ยังไม่ทราบว่าผู้ต้องสงสัยที่หนีไปมีใครบ้าง กำลังตรวจสอบกันอยู่ ส่วนอาวุธที่พบในรถกระบะนั้น พบว่าเป็นปืนเอชเคกับปืนพก ซึ่งชาวบ้านบอกว่าอาจจะเป็นปืนที่ทหารเอามาทิ้งไว้ในรถก็ได้ แต่ทหารบอกว่าไม่ได้ทิ้งปืนอาก้าเข้าไปในรถคันนั้น ส่วนที่ชาวบ้านอ้างว่าพกปืนไว้เพื่อป้องกันตัวนั้น พล.อ.ยุทธศักดิ์ กล่าวว่า ปืนอาก้าแบบนี้คงไม่ได้มีไว้สำหรับป้องกันตัว ถ้าปืนพกก็ใช่.

ใครรับผิดชอบเรื่องนี้ สังสัยว่านายกคงจะหลีกหนีความรับผิดชอบในการสังหารประชาชนครั้งนี้ไปไม่ได้

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#16 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:54

เห็นด้วยครับ ว่า รัฐ ทำอะไรกันอยู่ .... บุกยิงครูในโรงเรียนกลางวันแสกๆเนี่ยนะ .... ไม่แน่ใจว่ามีใครในรัฐบาลมาพูด หรือ แสดงความเสียใจอะไรบ้างหรือยัง ( ส่วนการแสดงความรับผิดชอบนั้น คงไม่มีวันได้เห็นแน่นอน ) มาตรการที่จะทำให้ครู หรือ ใครที่ทำงานในพื้นที่สบายใจกว่านี้ ... ทุกคนเป็นคนไทยเหมือนกันไม่ใช่เหรอ ... ทำให้คนไทยที่หนีคดีอยุ่ต่างประเทสออกทีวีได้ .. ทำไมทำให้คนไทยในประเทศอยู่ดี ปลอดภัยไม่ได้

#17 Reds_killer

Reds_killer

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

รัฐบวมนี้คงไม่สนใจหรอก เพราะคนตายไม่ใช่คนในตระกูล *โกงจนชิน*

#18 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

คนแรกที่ควรออกอะคือได้รัฐมนตรีที่มันดูแล

#19 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:59

รมว.กลาโหมหายหัวไปไหนแล้ววะ :angry:

#20 อุกกาบาต

อุกกาบาต

น้องใหม่

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:00

ฟังข่าวนี้แล้ว จิตใจมันห่อเหี่ยวมาก ถ้ารัฐบาลและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องไม่ช่วยกันวางแผนป้องกันอย่างจริงจัง
อนาคตชายแดนภาคใต้จะเป็นอย่างไร มันคาดเดาไม่ถูกเลย ได้แต่ภาวนาให้อยูรอดปลอดภัยกันทุกคนด้วย...

#21 คุณชายนั่งปอร์เช่

คุณชายนั่งปอร์เช่

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:05

แก้รธน. จับมาร์ค-สุเทพ เสธ.อ้าย เข้าคุกก่อน ชายแดนใต้ลอยแพไปก่อน

Edited by คุณชายนั่งปอร์เช่, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:05.

#22 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:17

รมว.กลาโหมหายหัวไปไหนแล้ววะ :angry:

ก็ไม่รู้ว่าจะมีมันไว้ทำอะไร นโยบายต้องกำหนดจากมัน
การวางนโยบายผิด ขาดการดูแลเอาใจใส่ทำให้ข้าราชการผู้ปฏิบัติ ทำงานได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ
การณ์ก็เป็นเช่นนี้ ไม่ใช่รมต.ทรวงกลาโหมแค่นั้น แต่คณะรัฐบาลผู้บริหารประเทศด้วย!!!

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#23 ควันหลง

ควันหลง

I am Royalist

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:42

แล้วมาบ่นแบบนี้ช่วยแก้ปัญหาอะไรได้บ้างครับ :wacko:

ไม่ได้พูดประชดประชันเสียดสีอะไรนะท่าน แต่ผมพูดจริงๆ การบ่น นั้นไม่ช่วยอะไรเลย ถ้าคุณไม่บ่นแล้วประกอบข้อคิดเห็นว่า จะทำอย่างไรให้มันดีขึ้น

อย่าคิดง่ายๆว่าถ้าเปลี่ยนคนแล้วจะดีขึ้น ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่ดีขึ้นหล่ะ จะเอาคนก่อนกลับมาเป็นได้หรือเปล่า ???

ถ้าเปลี่ยนแล้วรู้สึกว่าได้ทำอะไร แล้วหวังลมๆแล้งๆว่ามันจะดีขึ้น มันจะดีขึ้นจริงหรือ???

แล้วตอนนี้อะไรเป็นปัญหา คุณทราบหรือยังครับ ???

Edited by ควันหลง, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:18.

#24 arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:13

ผมว่าสมัยอภิสิทธิ์ โจร มันยังไม่กำเริบเสิบสาร และ นิสัยชั่วแบบนี้ เลยเสนอให้เปลี่ยนรัฐบาล แต่หากเปลี่ยนรัฐบาลไม่ได้ ก็ขอให้เปลี่ยน ผบ.ทบ เพราะสิ่งที่ทำอยู่ไม่ได้ทำให้ปัญหามันน้อยลง

ขอโทษนะไม่ได้ประชด แต่ที่เสนอ ก็ใช้วิธีคิดแบบเสื้อแดงครับ คิดง่ายดีไม่ต้องใช้สมอง

Edited by arch_freeman, 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:14.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#25 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:15

เข้าใจผิดอะไรรึป่าว
งานรักษาความสงบในชุมชนมันงานตำรวจรึงานทหารครับ ดูจุดนี้ดีๆก่อนครับ
ตำรวจเป็นฝ่ายปกครองนะครับ นี่มันงานโดยตรงของตำรวจนะครับ ถ้ามีอะไรเกิดขึ้นต้องเล่นตำรวจก่อนทหาร ไม่ใช่หรือครับ?
สถานการณ์ภาคใต้ตอนนี้ไม่ใช่ภาวะสงคราม ดังนั้นที่ทหารเข้าไปตอนนี้คือไปช่วยตำรวจบังคับใช้กฏหมายนะครับ แต่เอะอะก็ด่าทหารก่อน แปลกดีมั้ย

เอาไว้ประเทศเข้าภาวะสงครามค่อยออกมาด่าทหารดีกว่ามั้ยครับ?
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#26 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:21

ไม่มี สส. ของเพื่อไทยในภาคใต้ เลยไม่สนใจใช่ไหม

#27 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

หมู่นี้ผมคุยกับคนเยอะมาก ยิ่งเยอะยิ่งสับสน ต่างคนต่างคิด

ต่างคนต่างมีชุดคำตอบของตัวเอง

แต่

คำตอบที่เหมือนอยู่เรื่องคือ ภาครัฐไม่จริงใจ ไม่มีคนดูแลตรงเลย......

เหตุเกิดที่ตานีเพิ่งเปิดเรียน มาเกิดที่นรา พอนราฯเปิดได้วันเดียว ก็เกิดอีก

มาล่าสุดตั้งเฉลิมดู เฉลิมบอกพรุ่งนี้นายกลงใต้จะไม่ลงมาด้วย......................

เหนือยนะ อยู่ที่นี้เหนื่อย

#28 BeastGuy

BeastGuy

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:49

อีกหน่อยต่างคนต่างต้องป้องกันตัวเองไม่พึ่งภาครัฐ
แล้วก็จะกลายเป็นมีอาวุธ มีกองกำลังของตัวเอง
มีกฎหมายเป็นของตัวเอง เพื่อเอาชีวิตรอด
แล้วก็คงไมใช่ส่วนนึงของประเทศไทย

#29 arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

ไม่ได้เข้าใจอะไรผิดเลย

ที่ชาวบ้าน หรือ ผม ไม่ด่าตำรวจ เพราะไม่เคยมีใครหวังพึ่งตำรวจอยู่แล้ว คนที่เขาหวังพึ่งคือทหาร แต่ การที่ทหารโดยเฉพาะ ผบ.ทบ ยังลอยหน้าลอยตาไม่ทำอะไร ปล่อยให้รัฐบาลชุดนี้ เป็นแบบนี้ ในเมื่อไม่มีใครที่ประชาชนพึ่งได้ ไม่ว่าจะเป็นนักการเมืองที่มัวแต่จะแก้กฎหมายให้พ่อมันกลับมา ตำรวจที่เลียนายมันเพื่อสรรเสริญ สุดท้ายคนที่ประชาชนหวังพึ่งกลับไม่ทำอะไร ก็สมควรให้เขาด่า แล้วก็ปล่อยให้บ้านเมืองพังลง ย่อยยับลงไปเท่านั้น

ฝากบอก ผบ.ทบ. ด้วยเลิกเหอะ กับการถามนักข่าวหรือใครต่อใครว่า คนไทยหรือเปล่า เพราะคำถามที่ท่านถามนั้น ท่านควรจะยืนส่องกระจกดูตัวเอง แล้วถามตัวเองว่า กูเป็นคนไทยหรือเปล่า กูเป็นทหารหรือเปล่า

ทำไมปล่อยให้ประชาชนตายเป็นผักปลา ปล่อยให้บ้านเมืองเลอะตุ้มเป๊ะแบบนี้

ถึงเวลาที่ท่านอยากจะเป็น Hero หรือ อัศวิน ตอนนั้นก็ไม่มีใครสรรเสริญท่านแล้วล่ะ

ถ้าท่านยังทำตัวเป็นทองไม่รู้ร้อนแบบนี้ ก็ขออวยพระให้ท่านจบชีวิตการเป็นทหารหาญ ด้วยการเป็นขี้ข้าทักษิณจนถึงวันโดนปลดครับ

#30 IAMDA

IAMDA

ขาประจำ

ตอบ 12 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:02

ผมก็เริ่มสงสัย แล้ว ว่า จนท ในภาคใต้ มันทำอะไรกันอยู่ ถึงเกิดเหตุ รายวัน

เอาพวก ตำรวจรีดไถลงไปตั้งด่านซิ พวกนี้มันตาไว จะตาย

เห็นด้วยไปตั้งด่านตรวจแอลกอฮอล์เลย เห็นชอบตั้งกันจริงๆ

#31 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 13 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:08

ขอโทษจขกท. นะครับ

"กรณีปล่อยให้ ผกก. ยิงครูในโรงเรียน"
ผกก. คือ ผู้ก่อการ(ร้าย), หรือผู้กำกับ(การตำรวจ)ครับ

เพราะสมัยนี้ เป็นรัฐตำรวจ (ผม)นึกถึงความหมาย คำหลัง มากกว่า

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน