Jump to content

- - - - -

คิดว่าคนมาเลย์ฯ.......จะหาว่าประเทศไทย....โกงบอลหรือไม่

• Please log in to reply
24 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:09

ดูบอลเมื่อวาน......ยอมรับทีมไทยเล่นดีกว่า.......มาเลย์

แต่มีปัญหาตรงผู้ตัดสินชาวเกาหลีใต้............ยิ่งตอนให้ใบแดงนักเตะมาเลย์ฯ

กลัวเพื่อนบ้านเขา.....เข้าใจผิดว่าเราปล้นชัยชนะเขามา......ไม่อยากให้เขามองว่าเราคนไทยเป็นคนขี้โกง

"เหมือนไอ้แม้ว"...........

ปล.แต่ขอตำหนิหน่อย บอลไทยพอขึ้นนำ 2-0 เริ่มเล่นได้สะเปะสะปะ..ไม่คงเส้นคงวา..นี้แหละนิสัยคนไทยอย่างแท้จริง

"คือได้แล้วชอบลืมตัว"...........
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#2 ขุนพลชิน

ขุนพลชิน

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:38

ผมกลับมองว่าไทยเล่นไม่ดีเลยตั้งแต่นำ 2-0 ส่วนใบแดงนั้นกรรมการแจงทั้งสองฝ่าย กรรมการคงลืมว่าคู่กรณีอีกคนโดนใบเหลืองไปแล้ว เพราะเหตุไม่ได้รุนแรงอะไรเลย

#3 จอมโจรคิด

จอมโจรคิด

อธรรมผู้น่ารัก

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:45

ใช้โอกาสเปลืองมาก และโชว์มากไปหน่อย

เจตนารมณ์ส่วนตัว
- ไม่ใช้ถ้อยคำที่คำหยาบคาย
- ไม่ต่อล้อต่อเถียงอย่างไม่มีเหตุผล

#4 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:53

ดูบอลเมื่อวาน......ยอมรับทีมไทยเล่นดีกว่า.......มาเลย์

แต่มีปัญหาตรงผู้ตัดสินชาวเกาหลีใต้............ยิ่งตอนให้ใบแดงนักเตะมาเลย์ฯ

กลัวเพื่อนบ้านเขา.....เข้าใจผิดว่าเราปล้นชัยชนะเขามา......ไม่อยากให้เขามองว่าเราคนไทยเป็นคนขี้โกง

ปล.แต่ขอตำหนิหน่อย บอลไทยพอขึ้นนำ 2-0 เริ่มเล่นได้สะเปะสะปะ..ไม่คงเส้นคงวา..นี้แหละนิสัยคนไทยอย่างแท้จริง

"คือได้แล้วชอบลืมตัว"...........

ผมว่ามาเลย์เขาคงใจนักเลงพอ ที่จะไม่ว่าเราหรอกครับ เพราะว่ากรรมการชี้แจงให้เข้าใจแล้ว ส่วนบอลไทยนั้น บอกตามตรงผมทั้งดูทั้งด่าเลยละครับ เพราะอะไรนะหรือครับ บอลไทยของเราชอบสันดา นเสีย คือพอนำแล้วชอบแอ๊คอาร์ต ทำเป็นเหนือชั้น เท่าที่ดูมาแทบจะทุกสมัยโดยเฉพาะรุ่นหลังๆมานี้ ส่วนคนที่ตั้งใจเล่นตามระบบผมก็ให้กำลังใจ แต่ก็ขอให้ปรับปรุงการเล่นของแต่ละตำแหน่งให้ตามระบบของผู้ฝึกสอนที่วางไว้โดยเคร่งครัด ให้เหมือนกับมืออาชีพที่เขาทำกัน ไม่งั้นบอลไทยก็คงไม่พ้นก้าวหน้าแถวๆอาเซียนเหมือนเดิมแหละครับ ซึ่งต่อให้มีโค้ชเทวดาหน้าไหนก็ไม่มีทางไปได้ไกลกว่านี้

#5 Somebody

Somebody

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ถือว่าเอาตัวรอดได้
แต่ฟอร์มการเล่นยังไม่ประทับใจเท่าไหร่

#6 OPENUP

OPENUP

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:36

ผมว่าครึ่งแรกก็ขัดใจแฟนบอลแล้ว ถ้า เค้าไม่เหลือ 10 คนจะยิงได้ไหม

#7 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:02

ขอถามหน่อยค่ะ (เนื่องจากไม่เคยเล่นฟุตบอล) ทำไมเวลาจะยิงประตู ต้องจับบอลก่อน (เรียกถูกรึป่าวก็ไม่รู้)
เห็นเวลาดูบอลฝรั่ง พอเพื่อนส่งมาให้ เค้าเอี้ยวตัว แล้วยิงได้ทันที)

#8 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:39

เขาคงไม่อยากด่าว่า "กรรมการเอียง" เหมือนไอ้แม้ว

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#9 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:42

ขอถามหน่อยค่ะ (เนื่องจากไม่เคยเล่นฟุตบอล) ทำไมเวลาจะยิงประตู ต้องจับบอลก่อน (เรียกถูกรึป่าวก็ไม่รู้)
เห็นเวลาดูบอลฝรั่ง พอเพื่อนส่งมาให้ เค้าเอี้ยวตัว แล้วยิงได้ทันที)

งั้นขอแนะนำว่า ต้องขยันดูกีฬาฟุตบอลเพิ่มมากขึ้แล้วละครับ จะได้รู้ว่าเพราะเหตุใดถึงต้องจับบอลก่อน หรือไม่จับบอลก่อนยิงประตู
หรือไม่ก็หาแฟนหรือไม่อีกอย่างคือหาแฟนที่เป็นนักฟุตบอลซะเลย จะได้รู้ฟุตบอลมากขึ้นครับ (ขออนุญาตละลาบละล้วงนะครับ :) )

#10 ครุฑดำ

ครุฑดำ

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:57

ผมว่ามาเลย์เขาคงใจนักเลงพอ ที่จะไม่ว่าเราหรอกครับ เพราะว่ากรรมการชี้แจงให้เข้าใจแล้ว ส่วนบอลไทยนั้น บอกตามตรงผมทั้งดูทั้งด่าเลยละครับ เพราะอะไรนะหรือครับ บอลไทยของเราชอบสันดา นเสีย คือพอนำแล้วชอบแอ๊คอาร์ต ทำเป็นเหนือชั้น เท่าที่ดูมาแทบจะทุกสมัยโดยเฉพาะรุ่นหลังๆมานี้ ส่วนคนที่ตั้งใจเล่นตามระบบผมก็ให้กำลังใจ แต่ก็ขอให้ปรับปรุงการเล่นของแต่ละตำแหน่งให้ตามระบบของผู้ฝึกสอนที่วางไว้โดยเคร่งครัด ให้เหมือนกับมืออาชีพที่เขาทำกัน ไม่งั้นบอลไทยก็คงไม่พ้นก้าวหน้าแถวๆอาเซียนเหมือนเดิมแหละครับ ซึ่งต่อให้มีโค้ชเทวดาหน้าไหนก็ไม่มีทางไปได้ไกลกว่านี้

ปัญหาเรื่องความเป็นมืออาชีพจริงๆครับ ตั้งใจสร้างชื่อตัวเอง มากกว่าตั้งใจนำทีมสู่ชัยชนะ!!!

ตอบจขกทครับ กีฬาก็แบบนี้แหละครับ ฟุตบอลระดับโลกเราก็ได้เห็นการตัดสินที่ค้านสายตามานักต่อนักแล้ว!!

เอ็งขอเป็น"ขี้ข้าโจร" ข้าเลือกเป็น"ข้าธุลีพระบาท" เอ็งขอเป็น"ไพร่" ข้าเลือกเป็น"พสกนิกร"

#11 lionidas

lionidas

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:02

แต่ฟอร์มการเล่นยังไม่ประทับใจเท่าไหร่

ไม่มีไรฮะ จะบอกว่า ชอบลายเซนต์ฮะ... :)
พี่เหนาะ คนตาบอดมันกลัวเสือเหรอ ถ้าเราไม่พูดแบบนี้เราจะได้เสียงเหรอ ...

#12 TIK Tik tik

TIK Tik tik

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

งั้นขอแนะนำว่า ต้องขยันดูกีฬาฟุตบอลเพิ่มมากขึ้แล้วละครับ จะได้รู้ว่าเพราะเหตุใดถึงต้องจับบอลก่อน หรือไม่จับบอลก่อนยิงประตู
หรือไม่ก็หาแฟนหรือไม่อีกอย่างคือหาแฟนที่เป็นนักฟุตบอลซะเลย จะได้รู้ฟุตบอลมากขึ้นครับ (ขออนุญาตละลาบละล้วงนะครับ :) )

ทำยากทุกข้อเลยค่ะ ให้ดูบอลบ่อยๆ ก็ยากแล้ว เพราะปกติดูแต่ บัวขาว
หาแฟนก็ยากค่ะ เดี๋ยวสามีว่าเอา อะอะ ล้อเล่น :rolleyes:

#13 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:51

ฟอร์มการเล่นยังไม่ประทับใจค่ะ แต่ก็ดีใจที่ชนะได้
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ละกัน แต่..พอนำแล้วทำฟอร์มเทพเนี่ย รับไม่ค่อยได้
จากป้า...ทีมปีศาจแดง นะจ๊ะ ไม่ใช่...ควายแดง

#14 pream

pream

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

ฟอร์มการเล่นยังไม่ประทับใจค่ะ แต่ก็ดีใจที่ชนะได้
ก็ขอเป็นกำลังใจให้ละกัน แต่..พอนำแล้วทำฟอร์มเทพเนี่ย รับไม่ค่อยได้
จากป้า...ทีมปีศาจแดง นะจ๊ะ ไม่ใช่...ควายแดง

ฮ่า ฮ่า ผมมีแนวร่วมผีแดงแล้ว อย่างน้อยก็ป้านี่แหละ :D

#15 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:17

ผมเชื่อว่า ในการแข่งขันฟุตบอลรายการต่างๆสำคัญๆในโลก...
มีการ ร้องขอ... ให้ กรรมการ ตัดสินไปในทางเอื้อต่อ ทีมใดทีมนึง อยู่เป็นประจำเรื่อยๆ

โดยเฉพาะแมตซ์สำคัญๆ ในรอบตัดเชือก... (อาจด้วยเหตุผล ทางธุรกิจ)
อาจจะมีนัดชิงที่ไม่ค่อยโกงเท่าใดนัก ให้วัดกันที่ฝีเท้าล้วนๆ
(คือ เขาให้มีการโกง แต่ก็ โกงแบบมีจริยธรรมอยู่บ้าง)
มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#16 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:30

ปัญหาที่แก้ไม่ตกของทีมไทย คืออย่าได้ประตูขึ้นนำ เพราะจะประมาททันที

เลิกดูบอลไทยแหละ (ก็ไม่เคยดูจริงจังนะ ดูแต่แมทซ์สำคัญๆ แต่หลังๆ นี่ ไม่ดูเลยไม่ว่าแมทซ์ไหน เซ้งนิสัย นักเตะบางคน )

#17 juemmy

juemmy

คนสวยประจำบอร์ด

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:36

ปัญหาที่แก้ไม่ตกของทีมไทย คืออย่าได้ประตูขึ้นนำ เพราะจะประมาททันที

เลิกดูบอลไทยแหละ (ก็ไม่เคยดูจริงจังนะ ดูแต่แมทซ์สำคัญๆ แต่หลังๆ นี่ ไม่ดูเลยไม่ว่าแมทซ์ไหน เซ้งนิสัย นักเตะบางคน )

เอาน่าคุณกุ้ง...ยังไงเกิดเป็นคนไทย
ก็ต้องเชียร์ทีมชาติไทย
หงส์แดงอยู่ในดวงใจ แต่บอลไทยอยู่ในสายเลือด :wub:
ว่าแต่สงสัยมากกก..
บอลไทยทีมที่ตกรอบแรกซีเกมส์ปีที่แล้ว
กะทีมนี้นักเตะแทบจะไม่ต่างกันเลย
แต่ทำไมเล่นต่างกันยังกะคนละทีม :o

Edited by juemmy, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:36.

"กูจะสู้แม้รู้ว่าพวกกูน้อย สู้ไม่ถอยแม้รู้ว่าจะดับสลาย แผ่นดินนี้พ่อกูอยู่ปู่กูตาย กูสุดอายถ้าเสียทีไพรีครอง"

#18 young politic

young politic

น้องเก่า

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:58

เรื่องโกงนี้ ดูๆแล้วมาเลย์ไม่ติดใจอะไร แต่ที่ดูแล้วขัดใจคือทีมไทยเอง ไม่รู้ว่าเป็นมรดกนิสัยหรืออย่างไร ถ้าเล่นนำละก้อชอบโชว์เหนือโดยไม่จำเป็น แต่ถ้าถูกนำนี่จะเล่นแบบใจไม่นิ่ง เล่นลนๆ รีบร้อนจนเสียไปมากกว่าเดิม อีกอย่างคือชอบทำฟาล์วโดยไม่จำเป็น และชอบแสดงอารมณ์เกินงาม แต่นั่นแหละ ยังไงก็เชียร์ไทยทุกครั้งที่ลงแข่ง ยกเว้นบอลแก้บน

#19 Satan for Vendetta

Satan for Vendetta

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:00

ชอบลายเซ็นต๋ค่ะ

"คนที่เลวกว่าน.ช.ทักษิณ ก็คือ คนที่ช่วยให้น.ช.ทักษิณ ยังมีชีวิต พูดพล่าม และ ทำเลวต่อไป" 

#20 ปังตอ

ปังตอ

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

นำ 2-0 แล้วถอดตัวจี๊ดออกทั้งสองคน...ก้อหมดแหล่ะ
เอาสมปองลง...ก้อได้แค่ครองบอล ไม่มีความเร็ว
อีกคน..ก้อไม่ต่างกัน
สกอร์เลยจบแค่ตรงนั้นแหล่ะ ครับ 2-0

ผมเดินออกจากสนามตั้งแต่ก่อนจบสิบนาทีแล้ว....

ลูกหลานที่รัก จงจำปฏิปทานี้ไว้ “ถ้ามีความจำเป็นเราต้องเสียสละเพื่อชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ และปวงชนชาวไทย แม้แต่ชีวิตก็ต้องยอม”

#21 cassava

cassava

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:31

คงด่าคำหยาบใส่ดัสกรจริงแหละ ได้แค่ใบเหลือง แต่มันใบที่สอง
การเรียกนักเตะของวินฟรีด เชฟเฟอร์อาจจะขัดใจแฟนบอลทีมใดทีมหนึ่ง แต่คงเป็นการทดลองอยู่ ตัวหลักคงธีระศิลป์ ดัสกร พิชิตพงศ์ ชลทิศ กวิน กับแบ๊กซ้ายเบอร์ 3 คงได้เป็นตัวจริงถาวร

#22 Anubitz

Anubitz

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:38

ในยูทุปของ AFF แฟนบอลมาเลย์ส่วนใหญ่ก็ไม่พอใจแหละครับ หาว่าไทยซื้อตัวผู้ตัดสินบ้าง เซ็งผู้ตัดสินบ้าง ไม่แปลกหรอก

ส่วนตัวก็ไม่อยากให้ใบเหลืองกับตอนนั้นได้นะ เพื่อให้เกมมันเล่นด้วยความสนุก แต่ถ้าพิจารณาจากภาพแล้ว กรรมการก็ไม่ผิด

เพราะ นักเตะมาเลย์และดัสกร ทำผิดจริง คือประทะนอกเกมกันทั้งคู่ แต่ถ้าจะให้ด่าจริงๆ ต้องด่าตัวนักเตะที่โดนใบแดงเองครับ

ควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ได้ ทั้งๆที่ตัวเองมีใบเหลืองอยู่แล้วยังไปด่าดัสกรก่อน ทั้งที่ในภาพเข้าใจนะว่าโดนแขนดัสกร แต่ดูเหมือนดัสกรจะยกมือขอโทษ แต่ดันไปได้ยินอะไรบางอย่างจากปากนักเตะมาเลย์นี้ ซวยไปครับ ทำตัวเอง

#23 susu

susu

ขาประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 16:57

จะดีไม่ดี ก็วิจารย์บ้าง แต่ก็เชียร์ทีมไทยเสมอ เพื่อให้เขารู้ว่า ถ้าคุณ ทำดี คนข้างหลัง ดีใจ ความสุขมันเป็นอย่างไร

#24 ramboboy26

ramboboy26

เมพ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:02

แต่ผมเห็นภาพ goal ของมาเลย์โดนเลเซอร์สีเขียวส่องหน้าหลายช็อตมากครับ
ก็เข้าใจนะว่าเคยโดนแฟนบอลบ้านเค้าทำมาก็ต้องอยากเอาคืน แต่แบบนี้เหมือนแฟนบอลบ้านเราไม่รู้จักผิดชอบชั่วดียังไงไม่รู้
กูขอปฏิญาณ ต่อหน้าสถูปสถานศักดิ์สิทธิ์ ต่อหน้าอิฐหินดินทราย ขอจองล้างจองผลาญจนตาย ต่อผู้ทำลาย แผ่นดิน...

#25 Lucas Leiva Benitez Rodger

Lucas Leiva Benitez Rodger

ขาขาดประจำ

ตอบ 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:34

คนมาเลย์บางส่วนก็คงมีคิดว่าเราโกงมั่ง ซื้อกรรมการมั่งแหละครับ ไม่ได้แปลกอะไร

เมื่อคืนผมกลับมองว่าไทยเล่นเป็นระบบทีมดีขึ้นนะครับ มีการทำชิ่ง 1-2 เอาตัวรอดจากการเพรสซิ่งของนักเตะมาเลย์ได้ดี

การต่อบอลทำเกม มีรูปแบบชัดเจน ไม่รอบอล ไม่ขี้เลี้ยง เหมือนสมัยก่อนๆนะครับ

เท่าที่ดูมีไม่กี่คนที่เล่นติดโชว์แอ็คอาร์ท อย่างดัสกร(บางจังหวะ ม้วนวนจนคู่แข่งบีบให้จ่ายบอลเสีย) สมปอง (ทำบอลเสียบ่อยมาก)

ชุดนี้ผมชอบอดุลย์ ปิยะพล ทุ่มเทมากๆๆ อดุลย์เสียอย่างนึงจ่ายบอลไม่แม่นเท่าไหร่ แต่ถือว่าทำได้ดีมากๆในตำแหน่ง DMC ครับ

Edited by Lucas Leiva Benitez, 14 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:35.

อเสวนา จ พาลานํ ปญฺฑิตานญฺจ เสวนา ปูชา จ ปูชนียานํ เอตมฺมงฺคลมุตฺตมํ

"Two things are infinite: the universe and human stupidity; and I'm not sure about the the universe."Einstein's words.

"ประเทศไทยจะปฏิรูปไม่ได้ ด้วยการนอนอยู่บ้านเฉยๆ"

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน