Jump to content

- - - - -

Abhisit charged with Murder: This is wrong. การที่คุณอภิสิทธิ์ถูกดำเนินคดีเป็นฆาตกร เป็นเรื่องที่ผิด โดย Michael Yon

• Please log in to reply
105 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:19

*
POPULAR

Sirichok Sopha
ข้อเท็จจริงในสายตานักข่าวระดับโลก ผมอยากให้พี่น้องเสื้อแดงได้อ่านจะได้รับรู้ข้อเท็จจริงอีกด้านหนึ่ง แทนที่จะเชื่อจากบรรดาสื่อแดงอย่างเดียว

หมายเหตุ Michael Yon : นักเขียน, columnist, ช่างภาพ, นักข่าวสงคราม ได้ชมรายการและโพสต์ link การสัมภาษณ์คุณอภิสิทธิ์ ใน BBC พร้อมทั้งแสดงความคิดเห็นแย้งต่อหัวข้อการสัมภาษณ์นั้นไว้อย่างน่าฟังว่า
----
Abhisit charged with Murder: This is wrong.

This man is not a wild-eyed murder. I saw the combat first hand, and the Thai Army and Police operated with honor, from everything I saw. The Thai authorities operat
ed with great restraint. If not, thousands would have died. Many of the casualties were not caused by the Army. That is a fact.

Anyone who has read my work for a few years knows that I will not hesitate to say if it were otherwise. I was there with my camera, and if the Thai Army were doing something wrong, I and about a thousand other people would have been lining up for our Pulitzer photos.

This is political. I took one trip with Prime Minister Abhisit a couple of years ago. Nothing about him or his people was evil. Some of my close friends are red shirts, so they might get angry that I am writing this, but let's be truthful; Abhisit did very well in a terrible crisis.

Truth really is important. Some people hate Abhisit, but truth remains important. PM Abhisit was not a murderer.

I respect his courage and intelligence. Now my red shirt friends will be angry tomorrow, but at least I told the truth.

Long Live the Kingdom of Thailand!

แปล Abhisit charged with Murder: This is Wrong โดย Michael Yon
การที่คุณอภิสิทธิ์ถูกดำเนินคดีเป็นฆาตกร เป็นเรื่องที่ผิด..

ผู้ชายคนนี้มิได้เป็นฆาตกร ผมทราบเพราะว่าผมอยู่ในเหตุการณ์การปะทะ ผมเห็นกับตาว่า ทหารและตำรวจไทยปฏิบัติภารกิจด้วยเกียรติและศักดิ์ศรี ผมเห็นทุกอย่างกับตาผมเอง เจ้าหน้าที่ที่ปฏิบัติการต่างทำด้วยความระมัดระวังอย่างยิ่ง หากไม่เป็นเช่นนั้นแล้ว คงมีผู้เสียชีวิตอีกหลายพันคน การสูญเสียที่เกิดขึ้นส่วนใหญ่แล้วไม่ได้เกิดจากการกระทำของฝ่ายทหาร ...นี่คือข้อเท็จจริงที่ผมอยากยืนยัน

หลายคนคงคุ้นเคยกับงานเขียนของผมดี ผมเขียนอะไรตรงไปตรงมา และทุกหนทุกแห่งที่ผมเดินทางไปผมจะพกกล้องถ่ายรูปไว้เสมอ เพราะฉะนั้นหากทหารมีการกระทำเกินเลยไป ผม และช่างภาพอีกหลายพันคนคงได้มีโอกาสเก็บภาพเหล่านั้นไว้เพื่อเป็นหลักฐาน และคงส่งเข้าประกวดรางวัล Pulitzer ด้วยซ้ำไป

การกล่าวหาและการดำเนินคดีครั้งนี้ เป็นเรื่อง 'การเมือง' ทั้งสิ้น ผมเคยเดินทางกับคุณอภิสิทธิ์เมื่อสองสามปีก่อน จากสิ่งที่ผมเห็น คุณอภิสิทธิ์ไม่ได้เป็นชั่วร้าย โหดร้าย อย่างที่ถูกกล่าวหาแต่อย่างใด ผมมีเพื่อนสนิทหลายคนที่เป็นคนเสื้อแดง พวกเขาคงไม่พอใจที่ผมออกมาเปิดเผยข้อมูลเช่นนี้ แต่..ข้อเท็จจริง ก็คือข้อเท็จจริง และผมก็อยากจะกล่าวอีกว่าคุณอภิสิทธิ์เผชิญกับวิกฤติทางการเมืองในครั้งนั้นได้อย่างดีเยี่ยมทีเดียว

ความจริงนั้นเป็นสิ่งที่สำคัญอย่างยิ่ง แม้ว่าหลายคนจะเกลียดและมีอคติต่อคุณอภิสิทธิ์ แต่ความจริงนั้น เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด และผมขอยืนยันอีกครั้งว่า ...อดีตนายกฯ อภิสิทธิ์ ไม่ใช่ฆาตกร !!

ผมนับถือในความกล้าหาญ และในความเฉลียวฉลาดของคุณอภิสิทธิ์ หลังจากที่เพื่อนๆ เสื้อแดงผมอ่านข้อความนี้ พวกเขาคงโกรธผม แต่อย่างน้อยที่สุด ผมได้ระบายสิ่งที่เป็นความจริงในใจ

ขอประเทศไทยจงเจริญ !!

แปลโดย Team-Korn Chatikavanij English

บทความ โดย Michael Yon
นักเขียน คอลัมนิสต์ ช่างภาพ นักข่าวต่างชาติ ในช่วงเหตุการณ์ชุมนุม ปี 2553

ต้นฉบับบทความ https://www.facebook...447572385305802

ประวัติ Michael Yon
http://www.michaelyo...ut-michael-yon/
http://en.wikipedia....iki/Michael_Yon

BBC News - Thai ex-PM Abhisit charged with murder over protest death
Former Thai PM Abhisit Vejjajiva has been charged with murder over the death of a taxi driver shot by soldiers during political violence.

Mr Abhisit was prime minister when anti-government protests erupted on the streets of Bangkok

Mr Abhisit was prime minister when thousands of protesters took to the streets in 2010 demanding his government step down.

He gave orders allowing troops to use live ammunition on protesters, who had shut down parts of Bangkok.

He denies the charge, which supporters say is politically motivated.

More than 90 people, both civilians and soldiers, were killed in the protests, which went on for over two months.

Mr Abhisit and his deputy at the time, Suthep Thaugsuban, are the first officials to face charges in connection with the deaths.

The move was announced last week, after a court ruled in September that taxi driver Phan Kamkong had been killed by troops.

Now the leader of the opposition, Mr Abhisit has defended his order for live ammunition to be used, saying government forces had "very little option" but to act when live fire was used against them.

"We tried to negotiate with the protesters, and they wouldn't accept any of the deals that we offered them," he told the BBC. "It was our duty to restore order, and that's what we were trying to do."

Mr Abhisit said he would fight to prove he was not guilty.

Elections held after the protests, in July 2011, were won by the party led by Yingluck Shinawatra, sister of Thaksin Shinawatra, the ousted prime minister whom many of the protesters backed.

Twenty-four protest leaders are also being prosecuted on terrorism charges.

Thammarat Noppakeaw ควายแดงมันปิดหูปิดตาครับ มันไม่ยอมรับหรือเปิดใจรับข้อมูลที่เป้นความจริง
Teresa Teerakanda Oveerawong เชื่อว่าท่านหัวหน้าไม่ผิดค่ะ..แต่โดนยัดเยียดข้อหา....
ธีรศักดิ์ พันธุเสน รักในหลวง ทำถูกต้องแล้วครับ เราจงเป็นตัวเราอย่าให้เพื่อนหรือรอบข้างครอบงำ ครับ คิดเองเป็น ทำเองเป็น จงทำในสิ่งที่ถูกต้อง
อัสตา มายาน่า เขาออกมาบอกขนาดนี้ยังโง่เป็นควายยอมให้พวกอีนกแสกจูงจมูกอีกก็ปล่อยพวกมันเถอะ...กู่ไม่กลับแระ
Rfid Move น่าคิดว่า ถ้ากระทำจริง ได้รับนโยบายจริงๆ ภาพที่เห็น ต้องได้มามากมาย แทบไม่ต้องถามหา คงเต็มโลกออนไลน์
Packman Kodo สุดยอดนะครับ ข้อเขียนเพียงสั้นๆ แต่ได้ใจความ ชัดเจน กล้าหาญ ความหมายครอบคลุมได้ดีมาก ขอบคุณคุณศิริโชคที่ค้นหาของดีๆมาให้อ่านกัน
Sasithorn Srikieatkachorn ขอบคุณค่ะที่เขียนความจริงให้โลกรับรู้
มาลี อิอิอิ ความจริงเป็นสิ่งไม่ตาย...ขอเป้นกำลังใจท่านอภิสิทธิ์และปชปทุกท่านค่ะ...ธรรมมะย่อมชนะอะะรรม...สู้ๆๆๆค่ะ
ยุ้ย ลูกไม้ ผู้ชายคนนี้พิเศษที่สุดสำหรับประเทศของเราจริงๆ เชื่อมานานอย่างสนิทใจ
Narm Look-Narm อันนี้จาก Bangkokpost ค่ะ
http://www.bangkokpo...hisit-interview

The good, the bad and the BBC's ugly Abhisit interview
A good interview raises more questions than it answers, while a bad one raises m...ดูเพิ่มเติม
Patiparn บะหมี่ที่รัก Phormprakarn ถึงจะเป็นความจริงก็เถอะ แต่คนบางพวกมักปฏิเสธความจริงที่ขัดกับความชอบใจของตนเอง
Korraphat Aei รักและเคารพเป็นที่สุดผู้ชายคนนี้คุณอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ
พีรพล มาแก้ว เสื้อแดง เขาก็มีความหวัง ชีวิตของพวกเขาจะดีขึ้นได้เพราะนายใหญ่ แต่ลืมไปว่าตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน จงรักภักดีต่อเขา แต่เขาอาจจะมองเป็นแค่ ควายที่จูงจมูกได้เพียง แค่ให้เศษอาหารบ้าง น่าอายจริง
จอม น้ำจาย ท่านสุดยอดลูกผู้ชาย สง่างามจริงๆ เราเองก็ไม่ลังเลเลยที่จะสนับสนุนท่าน ให้กำลังใจท่าน ขอบคุณที่ให้ข้อมูลความเห็น ที่จะทำให้ไอ้ธาริตได้ตาสว่างซะที
Somchat Smc พวกมันเป็นบัวใต้น้ำ บอกอะไรมันไม่เชื่อหลอก ปล่อยให้เป็นขี้ข้านักโทษ ไปเหอ จนกว่าจะโดนกับตัวมันเองแล้วมันค่อยรู้เอง

#2 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:25

ถ้ามาร์ค เป็นคนโหด***มอำมหิตแบบไอ้มอนเต ...ผมว่า จบตั้งแต่วันที่ 10 เมษาแล้ว...พร้อมกับศพ อีก หลายร้อย

#3 กรรมกรไอที

กรรมกรไอที

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:32

เสื้อแดง มันจะเข้าใจอะไรมั่งเปล่าเนี๊ยะ
.
.
.
.
เหนื่อย....ใจ

#4 son

son

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:33

ใครว่าไงไม่รู้....รอศาลตัดสิน......อย่างเดียว..........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#5 Alone

Alone

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

*
POPULAR

ผมว่าอีกซักพักที่ความเห็นของคุณ Yon แพร่ออกไปเสื้อแดงจะต้องหาทางขุดประวัติคุณ Yon ออกมา
แล้วพยายามหาช่องทางดิสเครดิตเขาให้ได้เพราะสิ่งที่คุณ Yon พูดมันแสลงใจและเป็น "ความจริง"
ที่เสื้อแดงพยายามกำลังบิดเบือน

จะว่าไปการที่คุณ Yon เคยนั่งเครื่องกับคุณอภิสิทธิ์แค่ครั้งเดียวก็น่าจะเป็นข้อหาร้ายแรงมากพอ
สำหรับเสื้อแดงที่จะยัดฉายาให้เขาว่า "ขี้ข้าปชป." แบบที่เคยยัดให้คุณสมจิตต์และคนอื่นๆ ได้แล้วมั้ง

#6 a.mtvv

a.mtvv

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:59

*
POPULAR

ตั้งแต่คุณอภิสิทธิ์ ถูกข้อกล่าวหา
และหลังจาก BBC interview ที่ กร้าวร้าว

ผมว่ามีนักข่าวต่างประเทศภาคสนาม ที่มี credit ดีๆ หลายคน
นักธุรกิจที่มีชื่อเสียง และ คนที่มีต้นทุนทางสังคม
ออกมาเขียนบทความแสดงจุดยืนไม่เห็นด้วยกันมากขึ้น

ข้อเขียนนี้ดีมากครับ
และเป็นกำลังใจอย่างน้อยให้ผม มีความเชื่อในความถูกต้อง

และหวังว่าจะมีผู้แสดงความคิดเห็นแบบนี้มากขึ้นเป็นพันเป็นหมื่น
และให้สื่อบ้านเรา มันปิดไม่มิด คนดีๆในสื่อเลวๆ
จะได้ออกมากันมากขึ้น

และขอเป็นกำลังใจให้คุณ อภิสิทธิ์
ผมจะนับถือท่านตลอดไป ไม่ว่าจะอยู่ในฐานะใดก็ตาม

#7 Shoot 'Em Up

Shoot 'Em Up

น้องใหม่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

Long Live the Kingdom of Thailand! ขอประเทศไทยจงเจริญ !!

ขอราชอาณาจักรไทยจงอยู่ยั้งยืนยง

#8 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:40

นายกรัฐมนตรีให้สัมภาษณ์พิเศษกับ Mr. Michael Yon ช่างภาพอิสระ บนเครื่องบินโดยสารกองทัพอากาศ ขณะเดินทางกลับจากอำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา 13 มิถุนายน 2553 (The Official Site of The Prime Minister of Thailand Photo by พีรพัฒน์ วิมลรังครัตน์)
http://www.flickr.co...gov/4695735401/
http://webboard.seri...543-ไมเคิล-ยอน/

เขาเรียกว่าอวยกันเองได้ไหมครับ? ได้ออกสัมภาษณ์พิเศษในสื่อเครือเนชั่นและยังมีที่นั่งพิเศษให้เฉพาะMichael Yonได้นั่งสัมภาษณ์ใกล้ชิดกับนายกบนเครื่องบินด้วยอะ ขนาดปณิธาน วัฒนายากรที่เป็นโฆษกรัฐบาลยังนั่งข้างหลังMichael Yonเลย แล้วยังมีการมาเนียนว่ามีเพื่อนเสื้อแดงด้วยอะ 'จอบ'เวอร์ชั่นฝรั่งนี่หว่า :lol:
I've got the moves like Jagger~~~

#9 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:44

นายกรัฐมนตรีให้สัมภาษณ์พิเศษกับ Mr. Michael Yon ช่างภาพอิสระ บนเครื่องบินโดยสารกองทัพอากาศ ขณะเดินทางกลับจากอำเภอหาดใหญ่ จังหวัดสงขลา 13 มิถุนายน 2553 (The Official Site of The Prime Minister of Thailand Photo by พีรพัฒน์ วิมลรังครัตน์)
http://www.flickr.co...gov/4695735401/
http://webboard.seri...543-ไมเคิล-ยอน/

เขาเรียกว่าอวยกันเองได้ไหมครับ? ได้ออกสัมภาษณ์พิเศษในสื่อเครือเนชั่นและยังมีที่นั่งพิเศษให้เฉพาะMichael Yonได้นั่งสัมภาษณ์ใกล้ชิดกับนายกบนเครื่องบินด้วยอะ ขนาดปณิธาน วัฒนายากรที่เป็นโฆษกรัฐบาลยังนั่งข้างหลังMichael Yonเลย แล้วยังมีการมาเนียนว่ามีเพื่อนเสื้อแดงด้วยอะ 'จอบ'เวอร์ชั่นฝรั่งนี่หว่า :lol:

แสลงใจมากเหรอ :P

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#10 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:49

*
POPULAR

ขัอความนี้...มีเหตุผลอยู่ในตัว...

ทุก แห่งที่ผมเดินทางไปผมจะพกกล้องถ่ายรูปไว้เสมอ เพราะฉะนั้นหากทหารมีการกระทำเกินเลยไป ผม และช่างภาพอีกหลายพันคนคงได้มีโอกาสเก็บภาพเหล่านั้นไว้เพื่อเป็นหลักฐาน และคงส่งเข้าประกวดรางวัล Pulitzer ด้วยซ้ำไป

ฝ่ายพวกกบฎเสื้อแดงก็มีกล้องกันแทบทุกคน รวมๆแล้วมีกล้องที่จะสามารถถ่ายรูปได้หลายหมื่นตัว แต่ไม่มีภาพเด็ดๆอะไรเลย

มีแต่ภาพเอสอาวุธทหารไปโชว์ กลายเป็นหลักฐานมัดพวกตัวเองซะงั้น เอาไปโชวเสร็จแล้ว แกนนำก็เอาไปเก็บไว้เอง

โดนข้อหา รับของโจรกับมีไว้ในครอบครองอาวุธสงคราม...ซวยไป...คุกๆๆ

Edited by คนกรุงธน, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:56.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#11 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:50

ผมว่าอีกซักพักที่ความเห็นของคุณ Yon แพร่ออกไปเสื้อแดงจะต้องหาทางขุดประวัติคุณ Yon ออกมา
แล้วพยายามหาช่องทางดิสเครดิตเขาให้ได้เพราะสิ่งที่คุณ Yon พูดมันแสลงใจและเป็น "ความจริง"
ที่เสื้อแดงพยายามกำลังบิดเบือน

จะว่าไปการที่คุณ Yon เคยนั่งเครื่องกับคุณอภิสิทธิ์แค่ครั้งเดียวก็น่าจะเป็นข้อหาร้ายแรงมากพอ
สำหรับเสื้อแดงที่จะยัดฉายาให้เขาว่า "ขี้ข้าปชป." แบบที่เคยยัดให้คุณสมจิตต์และคนอื่นๆ ได้แล้วมั้ง

มีกระทู้ของแดงควายในนี้ มันขุดคุ้ยและดิสเครดิต คุณ YON ไปเรียบร้อยแล้วครับ จำได้ว่า ตั้งแต่คุณ YON ออกมาพูดเรื่องชุดดำแล้วล่ะครับ

#12 นายตัวเกร็ง

นายตัวเกร็ง

Monkey Godfather Lv.3

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

นั่นไง...ว่าแล้วต้องเอาภาพอย่างนี้มาแปะ อยากรู้ว่า Jagger เคยมีเพื่อนฝรั่งบ้างไหม?
เผื่อจะได้รู้ว่าพวกฝรั่งพวกนี้หน้าเหนือความสัมพันธ์ส่วนตัวมากมาย....
อ่อ...ไม่ต้องฝรั่งหรอกเอเชียเราก็เป็น ที่หนุนกันเอง อวยกันเองคงมีแต่ประเทศแถบเอเชียตะวันออกเฉียงใต้กระมัง

เขียนเรื่องการเมือง : ดราม่า ,เขียนเรื่องสังคม : ดราม่า เขียนเรื่องบันเทิง : ดราม่า
แต่พอโพสเรื่องหื่น : มีความเห็นเป็นไปทางเดียวกันเสมอ >3<

#13 Kaizer

Kaizer

Warlord

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:52

แล้วที่พวกคุณมรึงชอบเอาข่าวอีโง่ กับไอ้ชั่วหนีคุกมาบอกคนโน้นเชิญ คนนี้ให้สัมภาษณ์ กูเรียกอวยกันเองได้มั่งมั้ย

ไอ้พวกชอบผูกขาดประชาธิปไตย

สละชีพเพื่อหลักธรรมคือคำขวัญ

ฆ่าคนเพื่อชิงอำนาจคือวิธีการ

ส่วนลิ่วล้อที่ส่งไปตายก็คือตัวหมากแห่งคุณธรรม

#14 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:53

กลับกัน....ถ้าวันนั้นนายกชื่อทักษิณ
แล้วมีเหตุการณ์ประท้วง
เชื่อได้ว่าโมเดลกรือเซะ ตากใบ คงได้นำมาใช้อย่างแน่นอนในใจกลางกรุงเทพฯ

#15 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:55

แสลงใจมากเหรอ :P

'Jagger'ไปอ่านเฟซบุ๊คของลูกโอ๊คเขียน"อวยกันเอง"พ่อทักษิณของลูกโอ๊คและ'Jagger'ดีกว่า......

เนื้อหาบทความนี้ ขอให้สุจริตชนที่ไม่ได้นับถือทักษิณเป็น"พ่อ"พิจารณาดีกว่า.......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#16 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:09

เรารู้...ว่านายเจ็บ

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:13

มันมา 'ตามสั่ง' เลยครับ
ยังกะผัดกะเพราไก่ไข่ดาว!

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:14.

gladiator 1.jpg

#18 son

son

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

สรุปแว่.......ดีเอสไอ....ทำคดี......
BBC....สัมภาษณ์...เป็นการเดินเกม.....
ที่พลาดเหรอ...แล้วเพื่อไทย...จะแก้เกมยังไงนี่...

โหวต...วาระ3แม๋งเลย....ไม่ต้องประชามติแล้ว.........

ถ้าประเทศไหนประชาชนไม่ยุ่งเกี่ยวกับการเมืองถึง30% ประเทศนั้นอยู่ใกล้กับระบอบเผด็จการ

#19 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:34

สรุปแว่.......ดีเอสไอ....ทำคดี......
BBC....สัมภาษณ์...เป็นการเดินเกม.....
ที่พลาดเหรอ...แล้วเพื่อไทย...จะแก้เกมยังไงนี่...

โหวต...วาระ3แม๋งเลย....ไม่ต้องประชามติแล้ว.........

รู้แล้วว่า"ใบบอก"พิมพ์ไว้อย่างนี้....
แต่ข้อเท็จจริงจะสมปรารถนาฤๅ........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

เคียงข้างลุงกำนัน ปฏิรูปการเมืองไทย กำจัดระบอบทักษิณ ขับไล่มวลหมู่ขี้ข้า วันที่ 26 พฤษภาคม 2557...

#20 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:36

ทุก แห่งที่ผมเดินทางไปผมจะพกกล้องถ่ายรูปไว้เสมอ เพราะฉะนั้นหากทหารมีการกระทำเกินเลยไป ผม และช่างภาพอีกหลายพันคนคงได้มีโอกาสเก็บภาพเหล่านั้นไว้เพื่อเป็นหลักฐาน และคงส่งเข้าประกวดรางวัล Pulitzer ด้วยซ้ำไป

ขอภาพถ่ายหรือคลิบที่ Michael Yon ถ่ายเก็บมาได้ ที่เป็นหลักฐานบ่งชี้ว่าผู้ชุมนุมหรือชายชุดดำใช้อาวุธสงครามร้ายแรงทำร้ายประชาชนหรือเจ้าหน้าที่ทหารหน่อยครับ อย่าเอาแค่คำบอกเล่าเขามาอ้างแล้วมามั่วว่าเป็นความจริงสิครับ เอาความจริงมาสู้กันดีกว่าครับ ถ้าเป็นนักข่าวสงครามภาคสนามจริงๆ เห็นชายชุดดำใช้อาวุธสงครามร้ายแรงทำร้ายเจ้าหน้าที่ รู้เห็นว่าคนส่วนใหญ่ที่ตายนั้นไม่ได้มากจากทหาร ต้องถ่ายภาพเก็บมาได้อยู่แล้วว่าใครเป็นคนทำ ถ้าอ้างว่าเห็นเหตุการณ์อย่างที่บอกจริงๆนะครับ
I've got the moves like Jagger~~~

#21 zeed~ko

zeed~ko

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:41

ชายชุดดำถืออาก้าเดินพล่านพล่านอยู่ในกลุ่มคนเสื้อแดงแถมยิงใส่กลุ่มทหารที่สี่แยกคอกวัว..ตาบอกหรือไร..ถึงไม่เห็น

#22 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:42

ขอภาพถ่ายหรือคลิบที่ Michael Yon ถ่ายเก็บมาได้ ที่เป็นหลักฐานบ่งชี้ว่าผู้ชุมนุมหรือชายชุดดำใช้อาวุธสงครามร้ายแรงทำร้ายประชาชนหรือเจ้าหน้าที่ทหารหน่อยครับ อย่าเอาแค่คำบอกเล่าเขามาอ้างแล้วมามั่วว่าเป็นความจริงสิครับ เอาความจริงมาสู้กันดีกว่าครับ ถ้าเป็นนักข่าวสงครามภาคสนามจริงๆ เห็นชายชุดดำใช้อาวุธสงครามร้ายแรงทำร้ายเจ้าหน้าที่ รู้เห็นว่าคนส่วนใหญ่ที่ตายนั้นไม่ได้มากจากทหาร ต้องถ่ายภาพเก็บมาได้อยู่แล้วว่าใครเป็นคนทำ ถ้าอ้างว่าเห็นเหตุการณ์อย่างที่บอกจริงๆนะครับ

แล้ว jagger มีความจริงอะไรมาสู้ล่ะ นอกโพยนะ... :D

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#23 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:43

รางวัลภาพถ่ายสื่อมวลชนโลก
ภาพถ่ายสื่อมวลชนยอดเยี่ยมประจำปี 2010
ในงาน เวิลด์ เพรส โฟโต้ คอนเทสต์ ครั้งที่ 54 ณ กรุงอัมสเตอร์ดัม

ภาพถ่ายแนวร่วมเสื้อแดงกำลังใช้หนังสติ๊กยิงใส่ทหาร
ระหว่างการประท้วงเมื่อเดือนพฤษภาคม ปีที่แล้ว
ได้รับเลือกให้เป็นหนึ่งในภาพถ่ายสื่อมวลชนยอดเยี่ยมประจำปี 2010

ภาพนี้เป็นภาพที่นักข่าวได้รับรางวัลครับ ไหนอาวุธสงคราม?

#24 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:44

ไอ้พวกนี้ลูกน้องไอ้หอกเสธแดงขนเข้ามากับรถตตู้ในคลิปยูทูปยังมีโพสประจานมันอยู่เล้ย.

#25 คนดื่มเบียร์

คนดื่มเบียร์

พอจะทนแดงได้หน่อยๆ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:45

ชายชุดดำถืออาก้าเดินพล่านพล่านอยู่ในกลุ่มคนเสื้อแดงแถมยิงใส่กลุ่มทหารที่สี่แยกคอกวัว..ตาบอกหรือไร..ถึงไม่เห็น

ตาน่ะเห็นครับ แต่มันไม่ตรงกับจริต สมองมันเลยสั่ง ไม่เห็น ไม่เห็น :lol:

ช่วงนี้ คนเป่านกหวีดเสียงดังกันเยอะ ปีนี้เลยกลายเป็น " ปี แสบ หู "

#26 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

#27 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:49

ผมกำลังพูดถึงนาย Michael Yon ครับ เขาเป็นช่างภาพ แล้วอ้างว่าคนตายส่วนใหญ่ไม่ได้มาจากทหาร ผมเลยถามว่า ทำไมเขาบันทึกภาพผู้ชุมนุมที่ใช้อาวุธสงครามแบบทหารมาทำร้ายประชาชนหรือเจ้าหน้าที่ไม่ได้ครับ?

#28 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:54

#29 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:58

สองภาพนี้ไม่ใช่ภาพของนายMichael Yonครับ ผมถามถึงรูปที่นายMichael Yonเป็นคนไปถ่ายมา ทำไมหามาให้ผมไม่ได้ครับ เพราะอะไร?

#30 ม่านน้ำ

ม่านน้ำ

ผมเพิ่งมาครับ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:00

เถียงกับควายก็ว่ายากแล้ว

แต่ว่า

เถียงกับควายโง่ตาบอด ดัดจริต ติดอคติ ยิ่งยากกว่า

#31 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:02

ผมกำลังพูดถึงนาย Michael Yon ครับ เขาเป็นช่างภาพ แล้วอ้างว่าคนตายส่วนใหญ่ไม่ได้มาจากทหาร ผมเลยถามว่า ทำไมเขาบันทึกภาพผู้ชุมนุมที่ใช้อาวุธสงครามแบบทหารมาทำร้ายประชาชนหรือเจ้าหน้าที่ไม่ได้ครับ?

:lol: โพสเองมึนเองหรือไงวะไอ้โปก

ตอนแรกบอกอย่าเอาเขามาอ้าง ให้เอาความจริงมาสู้กัน
พอความจริงสู้ไม่ได้ ก็โบ้ยให้ Michael Yon ซะงั้น

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#32 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:03

ขอโทษนะครับ. คุณ Jagger.
คุณนี้โง่จริงอะไรจริง. ตรรกะพิการ. ว่าที่ผู้ช่วยมือขวามหาศาสดาลัทธิหน้าเหลี่ยม

ผมว่าเพื่อนสมาชิกคงไม่ต้องเสียเวลาแล้วละ

ชายชุดดำ อาวุธสงครามครบมือ ภาพก็มีให้เห็น
ถ้าเป็นโอบาม่า. ที่เป็นชาติที่เป็นประชาธิปไตยสุดๆ

เสื้อแดงคงตายห่านนน. หมดตั้งแต่วันแรกแล้วละ
อเมกา. ไม่มีนโยบายเจรจากับผู้ก่อการร้าย.

#33 zeed~ko

zeed~ko

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:05

อย่า "แถ" เลยดีกว่า...ก็โพสถามมาเองชัดเจน "แหกตาดูเองว่าจริงป่าว"

#34 ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

ดูโอลิมปิก5ปีดีจุงเบย

สมาชิกชั้นสูงกว่าสูงลิบลิ่ว

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

กระทู้นี้ทำเอาควายแดงตัดแปะแบบไอ้โปกแจ๊กเกอร์ดิ้นพล่านกันเลยทีเดียว
เลือกใครก็ได้ ที่ไม่ใช่พรรคพวกแม้วPosted Image

#35 sos42

sos42

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:06

http://www.oknation....t.php?id=611252 เจออันนี้ครับ

#36 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ความจริงคือ Michael Yon ไม่ได้มีหลักฐานมาสนับสนุนในสิ่งที่ตัวเขาเองโพสไงล่ะครับ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ใครๆก็พูดยังไงก็ได้ครับ ถ้าไม่มีหลักฐานนะ

#37 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:07

มือเท้ามี ไม่ได้พิการ ไม่ต้องรอให้สมาชิกป้อนให้
ก็ควรคีย์หาคำค้นนี้ในพระอาจารย์กู้
site:forum.serithai.net michael yon

#38 chilife

chilife

น้องใหม่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:11

ถูกแล้วครับ นช.แม้ววางแผนไว้แล้วว่าต้องมีคนตาย หลอกคนมาเยอะๆจัดฉากว่าทหารใช้ความรุนแรงแต่แท้จริงแล้วเป็นคนอีกกลุ่มที่แม้วจัดมาฆ่ากันเองละก็ประสบความสำเร็จคนที่เชิดชูท่านแม้วเป็นเพียงหมากพลีชิพเป็นบันไดสู่ความสำเร็จของแม้ว คนที่อำมหิตจริงๆต้องยกให้ท่านแม้วเค้าล่ะครับ :D
ทำตัวเยี่ยงโจรอย่ายกตัวเป็นผู้เรียกร้องประชาธิปไตย...

#39 gears

gears

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:14

ความจริงคือ Michael Yon ไม่ได้มีหลักฐานมาสนับสนุนในสิ่งที่ตัวเขาเองโพสไงล่ะครับ ซึ่งถ้าเป็นแบบนี้ ใครๆก็พูดยังไงก็ได้ครับ ถ้าไม่มีหลักฐานนะ

เค้าออกมาพูดความจริง ไม่ได้บอกให้ควายแดงเชื่อ
ทุกสิ่งทุกอย่าง ที่มันจะทำให้คำพูดเค้าน่าเชื่อถือคือ
ประวัติการทำงาน. ทัศนคติ สื่อฝรั่ง บางคน ให้เอาปืนจ่อหัวก็ไม่ยอมพูดโกหก

พวกเอ็งอ่านแต่. มติชน อ่ะดิ. พวกควายในกะลา. ???

#40 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:16

เฮ้อออออออออออ

#41 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:17

ไหนอาวุธสงครามครับ?

#42 ชาวสวน

ชาวสวน

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:25

กลับกัน....ถ้าวันนั้นนายกชื่อทักษิณ
แล้วมีเหตุการณ์ประท้วง
เชื่อได้ว่าโมเดลกรือเซะ ตากใบ คงได้นำมาใช้อย่างแน่นอนในใจกลางกรุงเทพฯ

และก็เชื่อได้เลยว่า ทักษิณ คงไม่กล้าสู้คดี แบบที่ อภิสิทธิ์กับสุเทพ

#43 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:28

ตูว่าแล้วววววววววววว

ไปอ่านข้อเขียนบรรยายแต่ละภาพของพี่ยอนเขาสิ เขาเขียนบรรยายไว้ชัดเลยว่ามีอาวุธอะไรตอนไหนบ้าง
เฮ้อออออออออออออออออออออออออออ

เอารูปนี้ไปนอนกอดให้พอด้วยนะ
ว่าในค่ายของแก๊งแดงน่ะตั้งวงก๊งเหล้ากันตลอด
แล้วก็เอาเด็กเป็นโล่มนุษย์

#44 Frankie

Frankie

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:33

รางวัลภาพถ่ายสื่อมวลชนโลก
ภาพถ่ายสื่อมวลชนยอดเยี่ยมประจำปี 2010
ในงาน เวิลด์ เพรส โฟโต้ คอนเทสต์ ครั้งที่ 54 ณ กรุงอัมสเตอร์ดัม

ภาพถ่ายแนวร่วมเสื้อแดงกำลังใช้หนังสติ๊กยิงใส่ทหาร
ระหว่างการประท้วงเมื่อเดือนพฤษภาคม ปีที่แล้ว
ได้รับเลือกให้เป็นหนึ่งในภาพถ่ายสื่อมวลชนยอดเยี่ยมประจำปี 2010

ภาพนี้เป็นภาพที่นักข่าวได้รับรางวัลครับ ไหนอาวุธสงคราม?

ผมถามหน่อยว่า หนังสติ๊กพวกเสื้อแดงอานุภาพมันรุนแรงมากขนาดที่่ ทหารต้องมานอนตายแขนแหว่งแบบนี้เลยหรือ?

ตอบผมหน่อยครับ

การเมือง(ของทักกี้) คือ อยู่บนความทะเยอทะยานในการอยู่เติบ กินเติบ หรือความมัวเมาในความสุขทางเนื้อหนังโดยปราศจากการนึกถึงโลกหน้า พระเป็นเจ้าและความตาย และมีอำนาจเป็นความถูกต้อง และประโยชน์ของตนเป็นความยุติธรรม.. (อ. พุทธทาส สวนโมกข์)

#45 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

Red Shirt barricades burned. The Thai Army killed, arrested or dispersed the protests. In total, about 90 people were killed over the many weeks—including civilians and soldiers apparently hit by protestors—and about 1,900 were wounded.

http://www.michaelyo...stol/page-4.htm

ไมเคิล ยูน บรรยายในภาพว่าทหารฆ่าผู้ชุมนุม อย่างงี้ชัดเจนไหมครับ หวังว่าจะยอมรับ "ความจริง" กันได้นะครับ :D

#46 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:45

jagger เอ๋ย....
ร้องแรก แหกกระเฌอไปทำไม.....
ตั้งกรกะทู้/คคห.รกเวบบอร์ดเสรีไทยดอทเนทต่อไป จนกว่าศาลยุติธรรมจะวินิจฉัย.........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

ถ้าอดีตนายกฯอภิสิทธิ์ประกาศว่าไมหนี ไม่หลบคดีไปต่างประเทศ ไม่ติดสินบน พร้อมต่อสู้การกล่าวหาของ"ธาริต"และไอ้โม่ง"อยู่หลัง"ธาริต".....
พร้อมรับคำวินิจฉัยของศาลยุติธรรม แม้ว่าจะถูกลงโทษประหารชีวิตก็ตาม เป็น"ลูกผู้ชาย" มีศักดิ์ศรี สมชาติ สมสกุล......!

อดีตนายกฯทักษิณหลบหนีคดีความไปอยู่ต่างด้าว ไปสร้างความเสื่อมเสียประเทศไทย ไม่ยอมรับโทษตามคำพิพากษาของศาลยุติธรรม แม้ว่าโทษเพียง 2 ปี ก็ไม่เป็น"ลูกผู้ชาย".......ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#47 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:46

อำมาตย์ชอบใส่ร้าย ที่ถืออยู่เป็นแค่ระเบิดเพลิง :angry: :angry: :angry:

มิใช่อาวุธสงคราม :D :D :D

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#48 ปุถุชน

ปุถุชน

มหาเมพ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:50

อำมาตย์ชอบใส่ร้าย ที่ถืออยู่เป็นแค่ระเบิดเพลิง :angry: :angry: :angry:

มิใช่อาวุธสงคราม :D :D :D

jagger เอ๋ย....
ใส่เสื้อมีพิมพ์ ARMY อย่างนั้น...
น่าจะมั่วนิ่ม โมเมว่าทหารปลอมตัวมา........ฮ่า ฮ่า ฮ่า ฮ่า

#49 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:53

Red Shirt barricades burned. The Thai Army killed, arrested or dispersed the protests. In total, about 90 people were killed over the many weeks—including civilians and soldiers apparently hit by protestors—and about 1,900 were wounded.

http://www.michaelyo...stol/page-4.htm

ไมเคิล ยูน บรรยายในภาพว่าทหารฆ่าผู้ชุมนุม อย่างงี้ชัดเจนไหมครับ หวังว่าจะยอมรับ "ความจริง" กันได้นะครับ :D

งั้นถ้าสื่อบอกว่าเสื้อแดงเป็นขี้ข้าทักษิณ เสื้อแดงก็เป็นขี้ข้าทักษิณตลอดไปสิ
ต่อให้วันหนึ่งสื่ออาจตาสว่างเห็นเสื้อแดงเป็นนักต่อสู้เพื่อปชต.แล้วก็ตาม

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#50 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:55

คิดเล่นงี้ใช่มั้ย
ด้ายยยยยยยยยยย
เล่นในสนามที่ตรูถนัดซะด้วย

1. Inside Red camp at a temple where children were brought. An impartial observer likely would say they were using children as human shields.
2. Most of the protestors were poor and nobody was keeping the secret that they were being paid to stay. Some are believed to have earned more to protest than they could earn by going home.
3. the biggest secret weapon was Red Shirts just being friendly. It’s difficult to write bad words against sincerely friendly, peaceful people. The Men in Black are a different story.

อันนี้สำคัญ
4. Slingshots against guns comprised much of the skewed narrative. A photographer could easily caption this photo, “Courageous resistance uses slingshots to take on heavily armed Thai Army.” There is truth because that is exactly what he was doing—respect for his courage—and this makes for a heroic narrative that places the journalist in a romantic position. In reality, some of these guys had heavy weapons and would commit massive arson against even small shop owners who had no more money or power than a hardworking farmer.

5. Protesters set nearly 40 buildings ablaze, while some journalists continued to espouse that they were peaceful.

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน