Jump to content

- - - - -

ผมเป็นคนหนึ่งที่ชื่นชมนโยบาย OTOP (หนึ่งตำบลหนึ่งผลิตภัณฑ์) มันทำให้ชาวบ้านได้ลืมตาอ้าปากได้

• Please log in to reply
126 ความเห็นในกระทู้นี้

#101 ดอกปีบ

ดอกปีบ

^-^นางสิงห์สีฟ้า^-^

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:47

[อีกอย่างป้าแกมีความหลังฝังใจกับพี่บุ๊คม๊ากขา ของแกอ่ะค่ะ

ตลกดี :lol:

โอ้ยโหย่ว อย่าพูดแบบนี้สิครับ เดี๋ยวคนจะเข้าใจผิด :lol: ผมกลัวตุ๊ดควายแดง

คุณ Bookmarks ระวังนะคะ เกลียดกลัวสิ่งไหนจะได้สิ่งนั้น :lol: :lol: :lol:

เข้าเรื่องสรุปนิดหน่อยก่อนไปนอนค่ะ ว่า จขกท (คุณประเสริฐ) ก็คงรู้แก่ใจว่าโครงการ OTOP เป็นอย่างไร ไม่ได้ดีเลิศประเสริฐศรี มีข้อบกพร่องมากมาย เพียงแค่ต้องการมาอวยรัฐบาลเท่านั้น แกจึงไม่มีปัญญามาตอบกระทู้กับคำถามมากมาย

Edited by ดอกปีบขาว, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:51.

ดอกไม้งามมีหนามแหลม ใช่บานแย้มให้คนชม บานไว้เพื่อสะสม ความอุดมแห่งผืนดิน...

#102 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:24

ผมมีข้อสงสัย ผมแค่อยยากรู้ว่า จขกท. ชื่อ "ประเสริฐ"

เป็นสมาชิกวันที่ 15 ธ.ค. 2555 และเป็นวันเดียวกับที่

"ใจดี20" หรือ เปลี่ยนชื่อเป็น "คนกลับใจ" โดนแบนพอดี!!!

ไม่มีอะไรนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ ........ไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ.. :lol: :lol:

ป.ล.ภาพนี้ผมเซฟไว้เมื่อตอนประมาณ 23.00 น. วันที่ 15 ธ.ค. 2555 ครับ!!

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#103 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:48

โอทอป /กองทุนหมู่บ้าน ลอกหรือมีต้นแบบมาจาก ญี่ปุ่น/เกาหลีนี่แหละ
เราลอกเขามา เพียงเพื่อเป็นนโยบายหาเสียง ชาวบ้านตอบรับดี เพราะได้เงิน
ไม่เหมือนประเทศต้นแบบ เขาทำเพื่อชาติ จริงๆ เขาจึงเจริญรุดหน้าแม้ผ่านการ
ทำศึกสงครามมา

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#104 Stargate-1

Stargate-1

SG-1

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:42

โอท็อปที่น่าจะเริ่มทำคือ ไบโอแก๊สที่ใช้แทน NGV

สนใจติต่อ อ.ประสิทธิ์ ไชยทองพันธ์

http://www.ubonbioet...79-ethanol-plan

http://www.bangchak....ol_Plant-th.pdf

บริษัท อุบลไบโอก๊าซ จากัด เป็นบริษัทผลิตไฟฟ้าจากก๊าซชีวภาพที่ได้จากการนาน้าเสียที่ได้จากโรงงานแป้งมันสาปะหลัง โดยสามารถผลิตไฟฟ้าได้ 4 เมกกะวัตต์และจะขยายการผลิตไฟฟ้าเพิ่มเติมจากน้าเสียโรงงานแป้งมันสาปะหลังเฟส 2 ในอนาคต

ประโยชน์โครงการ

1.รายได้ในการประกอบกิจการให้กับผู้ถือหุ้นอย่างมั่นคงและยั่งยืน

2. สร้างรายได้ให้เกษตรในพื้นที่มีรายได้อย่างยั่งยืน

3. ส่งเสริมนโยบายรัฐบาลในการใช้งานเอทานอลในผลิตภัณฑ์แก๊สโซฮอล์

4. รายได้ให้กับประเทศในการส่งออกเอทานอลไปยังประเทศในเอเชีย

ที่ตั้งโรงงาน

บริษัท อุบล ไบโอ เอทานอล จากัด

Tam-mic-ra ฟันธง!  คำว่า "โดนพริกไทยมั๊ง" น่ะ แค่นี่เอามาเป็นหลักฐาน ได้ยังไงครับ .....  คิดครับคิด  :lol:   จากกระทู้แก้ข่าวหน้า 2 qoute #96  ใครยิงวสันต์-ภู่ทอง   แอลพีจีทำมาจากซี2ซี3

#105 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:06

30 บาท ก็เจ๋งน๊ะค๊ะญาติของพี่เลี้ยงจินนี่ ผ่าตัด

ไส้ติ่ง ก็เสียเเค่ 30 บาท เอง

ลุงเเม้ว = นายกที่ประเสริฐที่สุด :lol: :lol: :lol:

ตอนมาร์กเป็นรัฐบาล ญาติผ่าตัดมากกว่าไส้ติ่งอีกค่ะ
ผ่าตัดกระดูกขาค่ะ ไม่เสียเงินสักบาด ค้า

มาร์ก เก่งไหมคะ ไม่ต้องเสียเงินเลยค่ะ และ 30 บาทก็ไม่เสีย นะค๊าาาาา

#106 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:09

ผมมีข้อสงสัย ผมแค่อยยากรู้ว่า จขกท. ชื่อ "ประเสริฐ"

เป็นสมาชิกวันที่ 15 ธ.ค. 2555 และเป็นวันเดียวกับที่

"ใจดี20" หรือ เปลี่ยนชื่อเป็น "คนกลับใจ" โดนแบนพอดี!!!

ไม่มีอะไรนะครับ แค่สงสัยเฉยๆ ........ไม่เกี่ยวกับกระทู้นะครับ.. :lol: :lol:

ป.ล.ภาพนี้ผมเซฟไว้เมื่อตอนประมาณ 23.00 น. วันที่ 15 ธ.ค. 2555 ครับ!!

ไม่มีหลักฐานแน่ชัดเรื่องไอพี ถือว่า เป็นข้อสันณิฐานเท่านั้น :lol:

#107 นกอิสระ

นกอิสระ

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:12

กองทุนหมู่บ้าน ก็จัดทำทุกรัฐบาลนั่นแหละ มาอ้างความชอบใส่รัฐบาลปัจจุบันไม่ถูกเรื่องเลย

ไม่เห็นลงไปดูกองทุนหมู่บ้านเลย จริงนะ ไม่เคยได้ยินข่าวนะ

ร้านสะดวกซื้อ ความจริงก็คือ

1 มีร้านขายสินค้าในหมู่บ้านต่างๆๆ เจ้าของร้านก็ไปซื้อสินค้ามาขาย กำไรเข้าตัวเอง
2 รัฐบาลให้เงินอีกวันละ 300 ค่า สั่งสินค้าจากเจ้าของกิจการมาขาย (โดยกำไรก็เข้าเจ้าของร้านนั่นแหละได้)
3 เงินที่จ่ายไปนี่ ของใครกันจ๊ะ....

โครงการโอทอปดีมาก แสดงถึงงานภูมิปัญญาท้องถิ่น แต่บางหมู่บ้านก็ขาดการบริหารจัดการที่ดี.... ทำให้ไม่มีอะไรแน่นอนเลยละ

#108 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:30

ส่วนตัวผมก็ว่านโยบายนี้ดีนะครับ เห็นเป็นรูปธรรม ทำให้ชาวบ้านต่างจังหวัดได้มีโอกาสเป็นเจ้าของกิจการ สร้างแบรนด์ของตัวเอง

แต่สัดส่วนของผู้ที่ประสบความสำเร็จเมื่อเทียบกับผู้ประกอบการทั้งหมดแล้ว น่าจะน้อยมาก ทำแล้วเจ๊ง เลิกไปก็เยอะ

จะทำอย่างไรให้ไปได้ดีในภาพรวม เป็นเรื่องที่ทุกรัฐบาลต้องใส่ใจ แม้จะเริ่มโดยทักษิณ แต่ถ้าเป็นนโยบายที่ดี ก็ต้องสนับสนุนต่อไป

รูปแบบนะดูดี แต่การเข้าสู่ขั้นตอน ไปศึกษาดูยัง การคัดเลือกเห็นยัง
OTOP ของชาวบ้านมีนายหน้าเอาไปแสดงผ่าน ผ่าน และผ่าน คัยได้คัยเสีย ที่เหลือจึงกลับสู่เจ้าของสินค้า
อาทำอยู้ ไม่ได้เท่าไรหรอก ค่าผ่านทางแยอะมาก ขอบอก!!

Edited by redfrog53, 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:31.

#109 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:57

ขอความกรุณาตรวจสอบสมาชิกเจ้าของกระทู้ท่านนี้ด้วยครับ

ว่าใช่บุคคลเดียวกับผู้ที่โดนแบนหรือไม่

ด้วยความเคารพ

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#110 พอล คุง

พอล คุง

มหาเมพ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:05

ประกาศ ประกาศ ประกาศ !!!

ตามหาเจ้าของกระทู้ครับ เนื่องจากมาขี้ไว้แล้วไม่ยอมทำความสะอาคครับ

โปรดกรุณากลับมาเช็คขี้ เอ้ย ตอบคำถามก่อนครับ

ถึงตรูจะเลวยังไง ตรูก้อไม่ได้ขายชาติ เหมือนเสื้อแดงว่ะ เข้าใจนะ

#111 อาตี๋

อาตี๋

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:31

โอทอป /กองทุนหมู่บ้าน ลอกหรือมีต้นแบบมาจาก ญี่ปุ่น/เกาหลีนี่แหละ
เราลอกเขามา เพียงเพื่อเป็นนโยบายหาเสียง ชาวบ้านตอบรับดี เพราะได้เงิน
ไม่เหมือนประเทศต้นแบบ เขาทำเพื่อชาติ จริงๆ เขาจึงเจริญรุดหน้าแม้ผ่านการ
ทำศึกสงครามมา

ต้นแบบคือ ญี่ปุ่น ที่ญี่ปุ่นเกิดจากการรวมตัวกันของชุมชนเพื่อผลิตสินค้าขายในนามของชุมชน ซึ่งเป็นแนวคิดที่ดี

แต่ที่แย่เพราะ คนเอามาใช้ คือ ทักขี้ (เพราะทักขี้เอามาใช้ก็แค่หวังผลในการขยายฐานเสียงทางการเมือง) จึงขาดการเอาใจใส่ และใช้หว่านเงินลงไปเพื่อหวังผล (เหมือนหว่านแหในบ่อน้ำเล็ก) เพราะคิดว่าหว่านลงไป ก็น่าจะสำเร็จสักตำบลแล้วเอามาโฆษณาโครงการให้ดูใหญ่โต (และบางตำบลบางชุมชน ก็มีผลิตภัณฑ์ขึ้นชื่ออยู่แล้ว แต่แค่ขาดการโฆษณาในวงกว้างแค่นั้นเอง) และเพราะการหว่านเงิน แล้วการที่ไม่คิดทำโครงการจริงๆจังๆเพื่อชุมชนของทักขี้ จึงทำให้ตำบลที่มีความสำเร็จน้อยมากไม่ถึงครึ่ง (ถ้าคนทำการค้าอย่างทักขี้ จะต้องบอกว่า "โครงการเจ๊ง" แต่อย่างว่าไม่ใช่เงินมัน และมันมีเป้าหมายแค่ฐานเสียง ไม่ใช่ความสำเร็จของโครงการ)

สิทธิตามระบอบประชาติปไตยมีไว้สำหรับให้เสื้อแดงผู้เรียกร้องประชาติปไตยเท่านั้น

ผู้อื่นห้ามใช้มิเช่นนั้นจะโดนประชาติปไตยลงโทษ

#112 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:11

OTOP ก้อคือการนำสินค้า ชิ้นงาน หรืออะไรที่ชาวบ้านเค้าทำกันอยู่แล้ว (เน้นว่า เค้าทำ เค้าขาย กันอยู่แล้ว ) มาตั้งชื่อใหม่ โปรโมต ให้ขายได้อาจจะขายดีกว่าเดิม หรือไม่ก้อเจ๊งไปเลย .... สำหรับผมว่า ดีในแง่ของการทำธุรกิจ ... คือ คนที่มีหัวทางธุรกิจจึงคิดแบบนี้ได้ แต่ที่ไม่ดีก้อคือ ขาดการจัดการที่ดี ... พอๆกับระบบกองทุนหมู่บ้านนั่นแหละครับ .... ซึ่งตามความเห็นของผม ระบบที่ดีที่สุด คือ การทำในรูปแบบสหกรณ์

#113 Entropy

Entropy

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:41

เมื่อเห็นชื่อกระทู้ครั้งแรก ผมคิดว่า "อะไรกัน ใจดี20 มาตั้งกระทู้อะไรอีกและ"

อา เมื่อมาดูชื่อคนโพสต์ใกล้ๆ กลายเป็นคนละคนกัน แต่เหมือนบล๊อกมันสวมกันพอดี จริงๆ นะ
Veritas nunquam perit

#114 DarkSwan

DarkSwan

Reporter Activated

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:04

เมื่อเห็นชื่อกระทู้ครั้งแรก ผมคิดว่า "อะไรกัน ใจดี20 มาตั้งกระทู้อะไรอีกและ"

อา เมื่อมาดูชื่อคนโพสต์ใกล้ๆ กลายเป็นคนละคนกัน แต่เหมือนบล๊อกมันสวมกันพอดี จริงๆ นะ

สวมเข้าพอดีเลยล่ะ~~ อ๊างงงงงง~~

ถ้าอยากได้ความเท่าเทียม

ก็ปีนป่ายขึ้นไปให้อยู่เทียบเท่ากับคนอื่นเค้า

อย่าได้กระชากฉุดให้คนอื่นเขาลงมาตกต่ำเท่ากับตน

#115 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:11

สวมเข้าพอดีเลยล่ะ~~ อ๊างงงงงง~~

ออกแนว Erotic ติดเรท18+ ครับ :lol: :lol:

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#116 ant

ant

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:37

30 บาท ก็เจ๋งน๊ะค๊ะญาติของพี่เลี้ยงจินนี่ ผ่าตัด

ลุงเเม้ว = นายกที่ประเสริฐที่สุด :lol: :lol: :lol:

แล้วตอนนายก สุรยุทธ ละไม่ต้องจ่ายซักบาท ประเสริฐไหมครับ

ที่ว่าไม่ต้องจ่ายเนี่ย ก็ก่อปัญหา ขึ้นมาน๊ะ

งบประมาณทางด้านสาธารณสุขไม่เพียงพอ ขาดเเคลนมาตั้งนานเเล้ว

บุคลากรทางการเเพทย์ย้ายออกจากภาครัฐมากม๊ายย มากมายยย

พอฟรีขึ้นมา ชาวบ้าน ก็เเห่กันไปรับยา ขอยา บางทีเเทบไม่ได้เป็นอะไรด้วยซ้ำ ซึ่งเท่ากับว่า ซ้ำเติมปัญหาให้เพิ่มมากยิ่งขึ้น

ถึงต้องทบทวนนโยบาย การเก็บเงินขึ้นมายังไงล่ะค๊ะ

รัฐเจ๊งมาตั้งแต่เริ่มโครงการ 30 บาทแล้วอีหนู โรงพยาบาลเอกชนต้องถอนตัวจากโครงการ โรงพยาบาลชุมชนต้องติดหนี้ค่ายาปีละหลายสิบล้าน รพ.สต.ไม่มีงบจ้างลูกจ้าง รัฐต้องชดเชยโครงการปีละหลายพันล้าน จนสุดารัตน์ต้องออกโครงการสร้างเสริมสุขภาพ เพื่อลดรายจ่ายค่ายาของรัฐ แต่ก็เจ๊งอีก..อุตส่าห์จัดงบให้หมู่บ้านซื้อเครื่องเสียงมาเต้นแอโรบิค ทุกวันนี้มีสักกี่แห่งกี่ชุมชน กี่หมู่บ้าน ที่มีการเต้นแอโรบิค เครื่องเสียงก็เก็บอยู่บ้าน อสม.

ทุกวันนี้ ปากว่าโครงการ 30 บาทดีนักดีหนา แต่ไม่กล้าให้เจ้าหน้าที่เก็บ30 บาท

ถุยส์ๆๆๆ
ตราบที่สูอยู่-กิน..แผ่นดินไทย ตราบโคตรเหง้าสูใช้แผ่นดินนี้ตราบศพสูฝังใต้..ไทยปฐพี สูไม่มีสิทธิ์ยํ่ายี.." พระเจ้าแผ่นดิน "

#117 คนไทย916

คนไทย916

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 18:57

นโยบายนี้ผมจะนำมาตีแผ่คราวต่อไปครับ
จะชี้ให้เห็นว่าเพราะเหตุใดประชาชนที่ชอบนโยบายนี้

อยากอ่านเร็วๆ จัง

จะได้เพิ่มพูนความรู้ ว่าแต่ทำไมตอนนี้เขาถึงตัดสิทธิ์ ขร ก ไม่ให้เบิกยาบางตัว

น้าชมพู เป็นข้าราชการ ถ้า รู้ ก็บอกมาสิค๊ะ

อย่าอมความรู้ไว้คนเีดียวสิ :) :) :)

ไม่บอก เพราะไม่รู้ :wub:

อยากฟังจากคุณประเสริฐเล่า

เมียเขาตอบแทนไม่ได้หรือ :D :D

เราตระกูลชินจัง ขอยก ฐานะ เสื้อแดง จาก ไพร่ เป็น ควายแดง ณ.บัดนี้  

ถึงแม้ พ่อแม่ เองจะให้ฐานะความเป็น คน มาแต่กำเนิดก็ตาม 

#118 1ktip

1ktip

Global Moderator

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:03

แจ้งแบนถาวรล็อกอิน "ประเสริฐ" เนื่องจาก จากการตรวจสอบ IP

พบว่าเป็นล็อกอินซ้อนของล็อกอินหนึ่งที่เคยถูกแบนไปแล้ว

ปล.จากหลักฐาน ยังสาวไปไม่ถึงล็อกอิน "คนกลับใจ" อย่างที่มีการตั้งข้อสังเกตกันครับ

#119 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:10

แจ้งแบนถาวรล็อกอิน "ประเสริฐ" เนื่องจาก จากการตรวจสอบ IP

พบว่าเป็นล็อกอินซ้อนของล็อกอินหนึ่งที่เคยถูกแบนไปแล้ว

ปล.จากหลักฐาน ยังสาวไปไม่ถึงล็อกอิน "คนกลับใจ" อย่างที่มีการตั้งข้อสังเกตกันครับ

ขอบคุณ ท่าน 1ktip มากครับ ที่กรุณาตรวจสอบให้

คิดไม่ผิดจริงๆที่เลือกแก้ปัญหา ในแนวทางนี้

ขอบคุณมากๆครับ

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#120 raffy

raffy

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:14

ใครหว๋า.....

#121 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

ผมไม่รู้สึกว่าเป็นใจดี แต่เหมือนเป็น "นายเวร" นะ
ผมไม่เก่งเรื่องแบบนี้ แบบว่ารู้สึกไปเองก็เป็นไปได้

#122 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

ผมไม่รู้สึกว่าเป็นใจดี แต่เหมือนเป็น "นายเวร" นะ
ผมไม่เก่งเรื่องแบบนี้ แบบว่ารู้สึกไปเองก็เป็นไปได้

ถ้าเป็น "นายเวร" จริงๆนับว่าความ "ห้าวหาญ" หายไปเยอะจริงๆ

ถึงนายเวรจะปอดแหก แต่บทจะกวนโอ๊ย กวน Teen ก็พอตัวนะครับ

ไม่หน่อมแน้มแบบนี้แน่

#123 oneclick999

oneclick999

ขาประจำ

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:17

ผมก็ยอมรับว่า นโยบายดีๆ ของ นายทักษิณ ชินวัฒน์ มันก็มี เขาก็ไม่ได้เลวโดยสันดารอะไรหรอก

แต่สิ่งที่นายทักษิณ ชินวัฒน์ ทำผิดก็มีมากมาย อาจจะมากกว่าความดีที่เขาเคยทำ

คนเราโตเป็นผู้ใหญ่แล้ว ผิดชอบ ชั่วดี แยกแยะได้ไม่ต้องให้ใครมานั่งสอนแล้ว

ความดีจะเอามาลบกับความชั่ว ได้หรือ ??? ผมว่าลบได้ แต่

เขาต้องยอมรับการกระทำของตัวเองและเดินกลับเข้าสู่กระบวนการของสังคม และสังคมจะให้ชีวิตใหม่กับเขา

แต่คนที่ไม่พร้อมที่จะกลับเข้าสู่กระบวนการของสังคม จะเรียกว่าคนดีได้อย่างไร และสังคมจะให้โอกาสเขาอย่างไร

"คนดี ทำความดีง่าย ทำความชั่วยาก - คนชั่ว ทำความชั่วง่าย ทำความดียาก"

#124 ความรู้น้อย

ความรู้น้อย

น้องเก่า

ตอบ 17 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:46

ผมก้ว่าดีนะotopเนี้ย
แต่หลังรู้สึกว่าราคาจะแพงไปหน่อยเลยไม่ค่อยได้รับความนิยมหรือป่าว

#125 การเดินทางของหัวใจ

การเดินทางของหัวใจ

น้องเก่า

• Banned

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:29

โอท็อบ เป็นแค่ผลงานบ้างอย่างของท่านทักษิณ นายกตลอดกาลของประชาชน ท่านเป็นมืออาชีพจิงๆ ;)

#126 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 13:01

ท่านทักษิณอาจจะขอบคุณคณะรัฐประหารอย่างนึง คือ

ใช้การรัฐประหารเป็นข้ออ้างข้อแก้ตัว ในผลงานที่ล้มเหลวของตัวเอง :lol:
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#127 คนหนีคุก

คนหนีคุก

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:19

Otop ที่บ้านหายไปไหนไม่รู้ แถมเงินที่เอามาตั้งหลุ่มก็ล่องหนไปด้วย
ไม่ว่าจะโรงสีชุมชน หรือโรงน้ำดื่มประจำหมู่บ้าน
ไปๆมาๆเงินเข้ากระเป๋าผู้ใหญ่บ้านหมด

ผู้ใช้ 1 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 1 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน