Jump to content

- - - - -

-- แม่ผมได้ใบปลิวนี้มาจากวัดในพิดโลก --

• Please log in to reply
46 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:01

*
POPULAR

แม่เอามาให้ผมดู พร้อมเล่าว่าตอนไปวัดตอนวันพระ
เห็นใบปลิวนี้ 3 แผ่น แม่ผมหยิบมาใบ เจ้าอาวาส (วัดโคกมะตูม)
และคุณยายอีกคน บอกว่าจะไปพิมพ์แจก แต่เจ้าอาวาสบอกว่า
ให้วัดพิมพ์สิ ไม่ต้องเสียเงิน

นี่ก็กะว่าให้แม่ไปสืบข่าว ถ้าถึงวันพระ ว่าเจ้าอาวาสพิมพ์ใบปลิว
แจกจริงๆ หรือเปล่า?

#2 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:03

*
POPULAR

พิษณุโลกมีชมรมคนรักในหลวงเคลื่อนไหว ออกไปฉายหนังพระราชกรณียกิจตามหมู่บ้านต่าง ๆ

#3 overtherainbow

overtherainbow

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:07

เตรียมใจไว้อีกแนว
พอมาแนวนี้

ปรับใจไม่ทัน
ขอบคุณค่ะ

#4 snoozer

snoozer

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:12

เห็นชัดว่าคนทำมีเจตนาดีค่ะ
เป้าหมายอยากให้คนไทยรักกัน
คนทำสื่อควรใส่แนวคิด ให้คนรักชาติ รักประเทศ เกลียดความชั่วให้ได้ คงดีเนอะ

#5 eAT

eAT

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:14

ที่จริงผมก็เคยคิดนะ ว่าจะทำใบปลิวแจกกะเขาบ้าง
ทำสัก 2-3 หมื่น แต่ว่าไม่รู้ว่าจะไปแจกที่ไหน
พอดีว่าเป็นพวกโลกแคบ เลยพิมพ์ความเห็นในบอร์ดแทน

เลยอยากถามว่า ถ้าให้คุณพิมพ์ใบปลิว จะพิมพ์ข้อความอะไรบ้าง
ในกระดาษขนาด A4 สองหน้า ถ้าพับ 3 ทบจะเป็น 6 หน้าได้
แต่คนแก่จะอ่านยากหน่อย และเสียเวลามาพับ

อยากรู้ไอเดียของแต่ละคน บางทีอาจจะลองทำเป็น pdf แจก
ในบอร์ดนี้ไปก่อน เอ.... pdf เอาขึ้นบอร์ดได้ไหม?

#6 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:24

*
POPULAR

ไปอ่าน หนังสือพระมหาชนก ที่ท่านทรงพระราชนิพนธ์ แล้วจะทราบความนัยของท่าน

นอกจากนี้ ลองสังเกตุภาพวาดในหนังสือ เพราะมันจะล้อกับเหตุการณ์ที่จะเกิดในอนาคต

ผมคงไม่พูดอะไรมาก เพราะหลังจากนี้ ไม่ใช่เหลืองแดง ทะเลาะกัน

แต่จะเป็น เขียว-แดง บ้านเมืองจะเกิดสงครามแย่งชิงอำนาจ บ้านเมืองวุ่นวาย

สุดท้าย สีเขียวจะชนะกวาดล้างแดงไปหมด

ผมเตือนพวกหัวโจก เสื้อแดงได้เลย ในอนาคต จบแบบศพไม่สวยสักคน

บ้านเมืองต่อไปจะเป็นอย่างไรอยู่ที่ประชาชนร่วมกันกำหนด

ดวงกรุงรัตนโกสินทร์ ถูกวางไว้ให้ ทหารเป็นใหญ่ มีอิทธิพลในบ้านเมือง

Edited by arch_freeman, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:25.

ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#7 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:29

เห็น Go6tv อ้างจดหมายราชเลขาอีกที ว่าเป็นพระราชดำรัสปลอม

Edited by phoosana, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:30.

We love fender.

#8 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:48

*
POPULAR

ไปอ่าน หนังสือพระมหาชนก ที่ท่านทรงพระราชนิพนธ์ แล้วจะทราบความนัยของท่าน

นอกจากนี้ ลองสังเกตุภาพวาดในหนังสือ เพราะมันจะล้อกับเหตุการณ์ที่จะเกิดในอนาคต

ผมคงไม่พูดอะไรมาก เพราะหลังจากนี้ ไม่ใช่เหลืองแดง ทะเลาะกัน

แต่จะเป็น เขียว-แดง บ้านเมืองจะเกิดสงครามแย่งชิงอำนาจ บ้านเมืองวุ่นวาย

สุดท้าย สีเขียวจะชนะกวาดล้างแดงไปหมด

ผมเตือนพวกหัวโจก เสื้อแดงได้เลย ในอนาคต จบแบบศพไม่สวยสักคน

บ้านเมืองต่อไปจะเป็นอย่างไรอยู่ที่ประชาชนร่วมกันกำหนด

ดวงกรุงรัตนโกสินทร์ ถูกวางไว้ให้ ทหารเป็นใหญ่ มีอิทธิพลในบ้านเมือง

เพื่อนสนิทผมมีโอกาสได้ทำงานเกี่ยวกับโครงการพระมหาชนก จึงได้มีโอกาสสนทนากับศิลปินผู้วาดผลงานเกี่ยวเนื่องกับพระมหาชนกหลายท่าน
(รวมถึงอจ.ชัย ราชวัตร)
ทุกท่านบอกตรงกันกับที่ท่าน arch บอกเลยครับว่า...ในหลวงทรง "เห็นเหตุการณ์ล่วงหน้า" แล้วว่าประเทศไทยจะเกิดอะไรขึ้น
ปริศนาธรรมทุกอย่างอยู่ในพระมหาชนก

ที่ผมเขียนมิใช่จะมาอวยท่าน arch แต่เพื่อนสนิทผมเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว
ซึ่งตรงกับที่ท่าน arch บอก

คนที่ร่ำเรียนทางโหราศาสตร์ไทยจะรู้ข้อนี้ทุกคน ว่าดวงเมืองนี้เป็นดวงกรุงรัตนโกสินทร์ ราชวงศ์จักรี
ดังนั้น ทักษิณจึงอยากย้ายเมืองหลวงไปนครนายกแล้วตั้งดวงเมืองใหม่ครับ
ถามว่ายิงปืนนัดเดียวได้นกหลายตัว คือได้ทั้งการกว้านซื้อที่ดินรอไว้แล้ว และได้ทั้งตั้งดวงเมืองใหม่

สาเหตุที่ดวงเมืองรัตนโกสินทร์ตั้งให้ทหารเป็นใหญ่ ก็เพราะสมัยนั้นศึกสงครามมากเหลือเกิน
ดวงเมืองของเราจึงตั้งไว้ที่ อาทิตย์เป็นอุจกุมลัคน์เมษ
อยากด่าทหาร อยากริดรอนอำนาจทหาร ให้กลายเป็นรัฐตำรวจ ต้องแก้ดวงเมืองก่อนครับ

edit เข้ามาเพิ่มภาพดวงเมืองครับ

ดวงเมือง 2.jpg

Edited by ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:55.

gladiator 1.jpg

#9 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:57

เห็น Go6tv อ้างจดหมายราชเลขาอีกที ว่าเป็นพระราชดำรัสปลอม

จึงเป็นเรื่องที่ต้องระวังในการเผยแพร่ครับ
หากไม่ใช่พระราชดำรัสพระองค์ท่านจริง ไม่มีหลักฐานอ้างอิงแหล่งที่มาแล้วเราไปเผยแพร่
ก็จะระคายเคืองเบื้องพระยุคลบาทได้

ลองตรวจสอบข้อเท็จจริงก่อนเผยแพร่ก็ดีครับ

#10 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:06

ขออภัย พอดีอ่านทบทวน go6 อีกรอบ
เป็นเรื่องเก่าจากหนังสือ "36 แผนที่นำทางของพ่อ"
ซึ่งมีผู้สงสัยเลยส่งเรื่องไปและได้มีจดหมายจากราชเลขา ลงนาม อาสา สารสิน
ว่าไม่ใชพระบรมราโชวาท เรื่องเกิดเมื่อปี 2548

ซึ่งมีข้อความบางส่วนเท่านั้นที่คล้ายคลึงกับ
ที่ท่าน EAT ได้รับมา Go6tv จึงตั้งข้อสังเกตว่าอาจเป็นของปลอมเหมือนครั้งก่อน

ส่วนเรื่องนี้น่าจะเป็นเรื่องใหม่ แต่เหมือนผมเคยได้เห็นจากงานเขียนของ
ท่าน วศิษ เดชกุนชร แต่ผมอาจจำผิดก็ได้ ขอตรวจสอบอีกที

Edited by phoosana, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:07.

#11 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:09

*
POPULAR

พระราชดำรัสของพระเจ้าอยู่หัว ประโยคนี้ก็เป็นอีกประโยคที่ผมอ่านแล้วน้ำตาคลอทุกครั้ง

"ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน"

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:10

เป็นเรื่องเก่าจากหนังสือ "36 แผนที่นำทางของพ่อ"

อันนั้นน่าจะมาจากหนังสือแปลเรื่อง Dad's Little Life Instructions
แล้วคนมาทำฟอร์เวิร์ดเมลแบบเข้าใจผิดว่าเป็นพระราชดำรัสครับ

#13 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:24

แม่เอามาให้ผมดู พร้อมเล่าว่าตอนไปวัดตอนวันพระ
เห็นใบปลิวนี้ 3 แผ่น แม่ผมหยิบมาใบ เจ้าอาวาส (วัดโคกมะตูม)
และคุณยายอีกคน บอกว่าจะไปพิมพ์แจก แต่เจ้าอาวาสบอกว่า
ให้วัดพิมพ์สิ ไม่ต้องเสียเงิน

นี่ก็กะว่าให้แม่ไปสืบข่าว ถ้าถึงวันพระ ว่าเจ้าอาวาสพิมพ์ใบปลิว
แจกจริงๆ หรือเปล่า?

คำพูดในหลวงของปลอมแน่นอน มันไม่มีธรรมเลย พิจารณาได้ง่ายมาก ๆ ¡¿ปัญหาก็คือใครเขียน และเขียนเพื่ออะไร?!

ห้ามเจ้าอาวาสรวมถึงคุณแม่และคุณยายของคุณโดนด่วน คนเขียนข้อความไม่ได้มีเจตนาดีแน่

Edited by Unico Anello, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:28.

#14 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:27

ไม่ใช่ท่าน วสิษฐ เขียนผมคงจำผิดเองจากคำว่าราชาธิปไตย
พักนี้ค่อนข้างเบรอ แต่เคยอ่านผ่านตามาที่ไหนสักแห่ง
ถ้าถามความเห็นส่วนตัวยังไม่ปักใจเชื่อนัก เพราะคำว่าราชาธิปไตย
ไม่คิดว่าพระองค์จะใช้คำนี้ เพราะพระองค์ทราบดีว่าเป็นพระมหากษัตริย์
อยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญ ในระบอบประชาธิปไตย

Edited by phoosana, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:31.

#15 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:36

? :D
ที่มาพลังจิต<ดอท>คอม ใช่หรือไม่ครับ พระมหาชนกผมก็อ่านทั้งแบบหนังสือบรรยายและหนังสือการ์ตูนนะ

ข้อคิดนะครับ การทำความเพียรของพระโพธิสัตว์เป็นความเพียรเพราะได้ใช้ปัญญาไตร่ตรองดีแล้ว พระโพธิสัตว์เป็นผู้ได้สั่งสมบุญเพื่อที่จะทำความเพียรมาอย่างดีแล้ว

Edited by Unico Anello, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:42.

#16 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:59

คำพูดในใบปลิวเป็นของปลอมแน่นอน
เข้ามายืนยันอีก 1 เสียง ครับ เพราะพระราชดำรัสที่เผยแพร่สู่สาธารณชนในโอกาสต่างๆ จะใช้เนื้อหาใจความที่เป็นทางการ มีที่่มาที่ไปชัดเจน

อีกอย่าง บ้านเราไม่ได้ปกครองแบบราชาธิปไตยมา 80 ปีแล้วนะครับ

จึงเป็นเรื่องที่ต้องระวังในการเผยแพร่ครับ
หากไม่ใช่พระราชดำรัสพระองค์ท่านจริง ไม่มีหลักฐานอ้างอิงแหล่งที่มาแล้วเราไปเผยแพร่
ก็จะระคายเคืองเบื้องพระยุคลบาทได้

ลองตรวจสอบข้อเท็จจริงก่อนเผยแพร่ก็ดีครับ

ใช่ครับ ผมเห็นด้วยเรื่องนี้แหละ
ผมมองว่าการนำคำพูดผิดๆ ไม่มีที่มาที่ไปและยังแอบอ้างพระองค์ท่าน เป็นเรื่องที่ไม่บังควร

ผมเห็นแล้วครับ เห็นจากภาพวาดในหนังสือที่เป็นเวอร์ชั่นจิตรกรรมศิลปินดังนี่แหละ ถ้าจำไม่ผิดเป็นฉากการทำสงคราม

ในหลวงทรงทำให้คนไทยรู้จักชาดกเรื่องอื่นใน "พระเจ้าสิบชาติ" มากขึ้น (นอกเหนือจากที่เราจะรู้จักเพียงพระเวสสันดรชาดกเพียงเรื่องเดียวจากเทศน์มหาชาติ) ก็คือ มหาชนกชาดกนี่แหละ พระองค์ท่านนำชาดกเรื่องนี้มาเขียนแต่ดัดแปลงเนื้อหาบางส่วนให้เข้ากับสถานการณ์ปัจจุบัน

Edited by อู๋ ฮานามิ, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:01.

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#17 eAT

eAT

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:38

ผมว่าทุกคนที่บอกว่าเป็นพระราชดำรัสปลอม
ให้กลับไปอ่านใหม่อีกรอบ เพราะเขาก็บอกว่าชัดเจนแล้วว่า
"แพทย์ผู้ที่รับใช้ใกล้ชิดในหลวงเล่าให้ฟังว่า...."
เรื่องแบบนี้ไม่ใช่พระราชดำรัสที่ตรัชให้ปวงชนชาวไทยฟัง
อย่างแน่นอน แล้วสำนักราชเลขาก็ไม่มีทางรู้ ถ้าไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นั้น
ต้องเรียกว่า นี่เป็นข่าวลือ ที่ไม่สามารถตรวจสอบความจริงได้ นอกจาก
สาวไปสู่ต้นตอของคนปล่อย ถ้าหากเขายืนยันว่าได้ยินกับหู เห็นกับตาจริง
แล้วพวกคุณจะทำอย่างไรกัน

เรื่องแบบนี้จริงหรือไม่ ไม่รู้ แต่ความรู้สึกที่ได้รับรู้จากเรื่องเล่าแบบนี้
มันเหมือนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงตรงหน้าที่เราเป็นที่รับรู้กันว่า
มีกลุ่มบุคคลจำนวนมากมาย นับไม่ถ้วน โจมตีพระองค์ท่านอย่างเมามัน
ทั้งในที่ลับ และที่แจ้ง ถ่ายทอดออกอากาศทางทีวี ทั้งปกติ และดาวเทียม
รวมทึ้งในเว็บนี้

พระองค์ท่านจะทรงไม่มีความรู้สึกอะไรบ้างเลยหรือ..................

#18 sanskrit_shower

sanskrit_shower

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:49

เรื่องนี้ผมได้ยินมาเป็นปีแล้วครับ ถ้าถามความรู้สึก ก็คงเหมือน จขกท ว่า ในหลวงจะไม่รู้สึกเสียใจเลยหรือ

แต่เมื่อ ข้อความดังกล่าว ไม่มีที่มาที่ไปจึงไม่ได้นำมาเผยแพร่ต่อครับ

#19 คนบูรพา

คนบูรพา

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:52

ใครที่มันบังอาจ.....ทำให้พ่อหลวงทรงเศร้าพระทัย

ขออันเชิญดวงวิญญาณนักรบบรรพชน...........

ได้โปรดไปกุดหัวพวกมันด้วย........เทอญ
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#20 eAT

eAT

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:58

เรื่องนี้ผมได้ยินมาเป็นปีแล้วครับ ถ้าถามความรู้สึก ก็คงเหมือน จขกท ว่า ในหลวงจะไม่รู้สึกเสียใจเลยหรือ

แต่เมื่อ ข้อความดังกล่าว ไม่มีที่มาที่ไปจึงไม่ได้นำมาเผยแพร่ต่อครับ

แบบนี้มันแล้วแต่ครับ ใครเผยแพร่ ก็รับผิดชอบไป
ผมไม่ได้สนับสนุน และก็ไม่ต่อต้าน เพียงแต่ว่า
เห็นใบปลิวแบบนี้ แล้วถ้ามีคนเห็นด้วยเผยแพร่ต่อออกไป
แสดงว่า คนไทยต่างรับรู้ว่า มีคนจ้องทำลายสถาบัน
ไม่ใช่ว่าไม่รู้ไม่เห็น เหมือนพวกเสื้อแดง บางคนที่ทำเป็น
ไม่รู้ไม่ชี้ และประเด็นนี้ อาจจะก่อให้เกิดสงครามกลางเมือง
อย่างที่หลายคนเป็นห่วง

ไม่ใช่จะมีฝ่ายล้มสถาบันกระทำอยู่ฝ่ายเดียว แต่เริ่มมีกลุ่ม
รักสถาบันบางส่วนเข้าร่วมต่อกร ถึงจะจำนวนน้อยนิด
เพราะมีคนต่อต้านทั้งฝ่ายล้ม และฝ่ายรักสถาบันอีกกลุ่มก็ตาม

#21 best

best

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:03

เรื่องไม่มีที่มาที่ไปชัดเจน ไม่มีหลักฐานว่าเป็นแบบนั้นจริงๆ แค่ forwordmail ที่ส่งต่อๆกันมา

คิดด้วยหลักคอมมอนเซนต์ก็น่าจะรู้ว่าไม่ใช่เรื่องจริง

Edited by best, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:15.

#22 eAT

eAT

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:21

เรื่องไม่มีที่มาที่ไปชัดเจน ไม่มีหลักฐานว่าเป็นแบบนั้นจริงๆ แค่ forwordmail ที่ส่งต่อๆกันมา

คิดด้วยหลักคอมมอนเซนต์ก็น่าจะรู้ว่าไม่ใช่เรื่องจริง

หลักฐานอยู่นี่ครับ

#23 caveman

caveman

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:30

พระราชดำรัสของพระเจ้าอยู่หัว ประโยคนี้ก็เป็นอีกประโยคที่ผมอ่านแล้วน้ำตาคลอทุกครั้ง

"ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน"

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน
ชอบครับ ขออนุยาตใช้ภาพ ด้วยครับ
อย่าทำสิ่งโง่...โดยการสีซอให้กาสรฟัง

#24 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:39

เป็นใบปลิว ไม่ใช่ฟอร์เวิร์ดเมล์

จขกท ก็เล่าให้ฟังว่าได้มายังไง
แต่ก็ไม่ควรลงว่าเป็นเจ้าอาวาสวัดไหนนะ เดี๋ยวท่านจะถูกควายขวิด

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#25 best

best

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:42

ก่อนหน้านี้เป็น forwordmail ครับ ผมเคยอ่านมาหลายปีแล้ว

ก็เรื่องทำนองในหลวงขับรถไปพระองค์เดียวหรือพระเทพฯเสด็จรถไฟฟ้านั่นแหละ

#26 นารายณ์สังหาร

นารายณ์สังหาร

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:46

เรื่องของดวงเมืองนี่ เรื่องจริง เคยได้ยินโหรหลายท่าน รวมไปถึงครูบาอาจารย์พูดถึงเหมือนกัน .... และช่วงนี้แหละ....ที่ดวงเมืองและดวงทหารจะเริ่มแรงไปจนถึงกลางปีหน้า รอดูกันต่ไป เรื่องพวกนี้มองไม่เห็น พิสูจน์ก็ไม่ได้ แต่บางทีมันก็มีอะไรแปลกๆเสมอ
ข้าพุทธเจ้า จักยอมตาย..เพื่อจะดำรงค์ไว้..ซึ่งพระบรมเดชานุภาพ..แห่งพระมหากษัตริย์เจ้า

#27 Tiger Lily

Tiger Lily

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:48

ตามความเห็นส่วนตัว บางส่วนหรือหลายส่วน อาจเป็นเรื่องจริงค่ะ แต่ตรงส่วนที่พูดถึงระบบราชาธิปไตย จำได้ว่าเคยอ่านเจอ เป็นคำอื่นนะคะ (ขออภัยที่จำไม่ได้ว่าเป็นคำว่าอะไร) เลยรู้สึกว่า อันนี้ มันอาจจะโดนแปลงสารมาแล้ว เพื่อจุดประสงค์แอบแฝง แต่เข้าใจว่าคนเผยแพร่ ไม่ทันสังเกตหรือเอะใจ
If every man did the little he could — what a different world!Evelyn Beatrice Hall

#28 Mark Nazi

Mark Nazi

พี่มากขา

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:38

ผมว่าทุกคนที่บอกว่าเป็นพระราชดำรัสปลอม
ให้กลับไปอ่านใหม่อีกรอบ เพราะเขาก็บอกว่าชัดเจนแล้วว่า
"แพทย์ผู้ที่รับใช้ใกล้ชิดในหลวงเล่าให้ฟังว่า...."
เรื่องแบบนี้ไม่ใช่พระราชดำรัสที่ตรัชให้ปวงชนชาวไทยฟัง
อย่างแน่นอน แล้วสำนักราชเลขาก็ไม่มีทางรู้ ถ้าไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์นั้น
ต้องเรียกว่า นี่เป็นข่าวลือ ที่ไม่สามารถตรวจสอบความจริงได้ นอกจาก
สาวไปสู่ต้นตอของคนปล่อย ถ้าหากเขายืนยันว่าได้ยินกับหู เห็นกับตาจริง
แล้วพวกคุณจะทำอย่างไรกัน

เรื่องแบบนี้จริงหรือไม่ ไม่รู้ แต่ความรู้สึกที่ได้รับรู้จากเรื่องเล่าแบบนี้
มันเหมือนเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นจริงตรงหน้าที่เราเป็นที่รับรู้กันว่า
มีกลุ่มบุคคลจำนวนมากมาย นับไม่ถ้วน โจมตีพระองค์ท่านอย่างเมามัน
ทั้งในที่ลับ และที่แจ้ง ถ่ายทอดออกอากาศทางทีวี ทั้งปกติ และดาวเทียม
รวมทึ้งในเว็บนี้

พระองค์ท่านจะทรงไม่มีความรู้สึกอะไรบ้างเลยหรือ..................

ถึงผมจะไม่ทราบถึงพระราชอุปนิสัยของพระองค์ท่าน แต่สิ่งที่พระองค์ท่านได้ทรงปฏิบัติ ทำให้ผมมั่นใจในพระองค์ท่าน ว่าคำในอัญประกาศจากรูปกระดาษนั่นไม่มีทางออกมาจากพระโอษฐ์ของพระองค์อย่างแน่นอน

Edited by Unico Anello, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39.

#29 alberteno

alberteno

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:18

คำว่า "ราชาธิปไตย" นี่ล่ะที่ผมค่อนข้างไม่เชื่อว่าเป็นพระราชดำรัสทั้งหมดจริงๆ พวกเสื้้อเเดงเอาไปเล่นสนุกปากเลย

#30 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:24

ซึ้งครับ

#31 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:45

ผมสะดุดตรง "ราชาธิปไตย" นี่แหละครับ อย่างอื่นยังเฉยๆ แต่ประโยคนี้มันแฝงอะไรบางอย่าง

ประเทศเราคือ "ประชาธิปไตยโดยมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นพระประมุข"

ประโยคนั้นสื่ออะไรแปลกๆเหมือนต้องการย้ำว่าประเทศไม่เป็นประชาธิปไตยซะมากกว่า

#32 eAT

eAT

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:51

ราชาธิปไตย แปลว่าอะไรครับ ถ้าอย่างที่พวกท่านคิด
นั่นคือ "สมบูรณาญาสิทธิราช" ครับ ส่วนที่คำที่เขียน
ผมเดาว่าคือ ราชะ+ประชาธิปไตย

ประโยคนั้นสื่ออะไรแปลกๆเหมือนต้องการย้ำว่าประเทศไม่เป็นประชาธิปไตยซะมากกว่า

ถ้าอย่างที่พวกคุณอ้าง "ประชาธิปไตย" มันมีมาถึง 600 ปีเชียวหรือ
อ่านเอาเรื่องกันหน่อยครับท่าน ไม่ได้ยาวอะไรเลย

#33 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:55

ท่านทรงเป็นพระราชาที่ปฏิบัติธรรม ทรงตั้งมั่นในธรรม นะครับ ผมคิดว่าการที่ท่านทรงตั้งอยู่ในธรรม อย่างที่เราได้เห็น ได้ประจักษ์กันมาตลอด ท่านจะไม่มั่นพระทัย จนหวั่นไหวขนาดที่เป็นอย่างในข้อความ “ในหลวงทรงร้องไห้” เชียวหรือ

สรุปว่าผมไม่เชื่อครับ

#34 eAT

eAT

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:03

ท่านทรงเป็นพระราชาที่ปฏิบัติธรรม ทรงตั้งมั่นในธรรม นะครับ ผมคิดว่าการที่ท่านทรงตั้งอยู่ในธรรม อย่างที่เราได้เห็น ได้ประจักษ์กันมาตลอด ท่านจะไม่มั่นพระทัย จนหวั่นไหวขนาดที่เป็นอย่างในข้อความ “ในหลวงทรงร้องไห้” เชียวหรือ

สรุปว่าผมไม่เชื่อครับ

ตั้งมั่นในธรรม ทำไมหวั่นไหวไม่ได้ คุณต้องย้อนกลับไปดูนะครับ
ท่านมาจากบุคคลธรรมดา ที่พวกคณะรัฐประหารเลือกให้สืบทอด
ขณะที่รากฐานของเชื้อพระวงศ์ต่างถูกโค่นล้มจนหมด เรียกว่าท่าน
แทบจะมาตัวเปล่า ไม่มีฐานอำนาจ ไม่มีแม้กระทั่งคนที่จงรักภักดี
(รัชกาลที่ 8 ถูกลอบปลงพระชนม์ ได้อย่างไร ถ้าทหารรักษาพระองค์
มีความจงรักภักดี) แล้วมาดูตอนนี้ คนที่จาบจ้วง ล้วนลอยหน้าลอยตา
หรือถึงประกาศจะทำให้ "ศิริราชหายไป" โดยมีเสื้อแดงทุกคนโห่ร้อง
ด้วยความยินดีปรีดา อดีตข้ารับใช้ใกล้ชิด ก็ไปเข้าสังกัดทักษิณตั้งหลายคน
คุณคิดว่า ถ้าทักษิณต้องการจริง จะลอบปลงพระชนม์ไม่ได้ ในเมื่อ
ทหารตอนนี้มีดีแค่พูดเท่านั้น

อย่าลืมนะครับท่านพระชนมายุมากแล้ว

#35 phoosana

phoosana

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:19

ราชาธิปไตย = ราชา + อธิปไตย

ในโลกยังมีประเทศที่ใช้ระบอบนี้อยู่ ที่จริงมันเป็นคำเรียกที่ค่อยมีใครใช้
แม้ระบอบสมบูรณาญาธิราชก็จัดว่าเป็น ราชาธิปไตย
รวมไปถึงประเทศที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขแห่งรัฐ
แม้อยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญก็จัดเป็น ราชาธิปไตย
รวมไปถึงประเทศที่เคยเป็นอาณานิคมแม้จะเป็นเอกราช
แต่ยังยอมรับสมเด็จพระราชินีแห่งอังกฤษเป็นประมุขแห่งรัฐตน
ก็นับรวมเอาเป็น ราชาธิปไตย เช่นกัน
ดูมันกว้างมาก แต่ฝรั่งเขาใช้คำว่า monarchy

แต่ไทยเอามาใช้ว่า ราชาธิปไตย ดูความหมายมันเหมือนจะเพี้ยนๆ ไป

ระบบ monarchy พระมหากษัตริย์เป็นประมุขแห่งรัฐ โดยปกติถืออยู่กระทั่งสวรรคตหรือสละราชสมบัติ โดยมากมักได้อำนาจมาโดยการสืบราชสมบัติ
ต่างกับ ระบบสาธารณะรัฐ ประมุขแห่งรัฐมาจากประชาชน และมีวาระดำรงตำแหน่งแน่นอน

ถ้านักวิชาการ จะจัดประเทศไทยอยู่ในระบบนี้ก็ไม่แปลกหรอก
เพียงแต่เราไม่ได้เห็นคำนี้กันบ่อยๆ

Edited by phoosana, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:33.

#36 eAT

eAT

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:38

ราชาธิปไตย = ราชา + อธิปไตย

ในโลกยังมีประเทศที่ใช้ระบอบนี้อยู่ ที่จริงมันเป็นคำเรียกที่ค่อยมีใครใช้
แม้ระบอบสมบูรณาญาธิราชก็จัดว่าเป็น ราชาธิปไตย
รวมไปถึงประเทศที่มีพระมหากษัตริย์เป็นประมุขแห่งรัฐ
แม้อยู่ภายใต้รัฐธรรมนูญก็จัดเป็น ราชาธิปไตย
รวมไปถึงประเทศที่เคยเป็นอาณานิคมแม้จะเป็นเอกราช
แต่ยังยอมรับสมเด็จพระราชินีแห่งอังกฤษเป็นประมุขแห่งรัฐตน
ก็นับรวมเอาเป็น ราชาธิปไตย เช่นกัน
ดูมันกว้างมาก แต่ฝรั่งเขาใช้คำว่า monarchy

แต่ไทยเอามาใช้ว่า ราชาธิปไตย ดูความหมายมันเหมือนจะเพี้ยนๆ ไป

ระบบ monarchy พระมหากษัตริย์เป็นประมุขแห่งรัฐ โดยปกติถืออยู่กระทั่งสวรรคตหรือสละราชสมบัติ โดยมากมักได้อำนาจมาโดยการสืบราชสมบัติ
ต่างกับ ระบบสาธารณะรัฐ ประมุขแห่งรัฐมาจากประชาชน และมีวาระดำรงตำแหน่งแน่นอน

ถ้านักวิชาการ จะจัดประเทศไทยอยู่ในระบบนี้ก็ไม่แปลกหรอก
เพียงแต่เราไม่ได้เห็นคำนี้กันบ่อยๆ

ขอบคุณที่อธิบาย ผมไปอ่านวิกิ แล้วงงๆ
อ่านของคุณค่อยยังชั่วหน่อย เรียกว่าเป็นภาพรวมๆ
เพราะตรงๆ แล้วประไทยเราใช้ "สมบูรณาญาสิทธิราช"
จนมาถึง "แม้วธิปไตย" อย่างทุกวันนี้

#37 Gop

Gop

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:41

ผมว่ามันเคลือบยาพิษก็ตรงคำว่า "ระบอบราชาธิปไตย" เนี่ยแหละครับ

เจออันนี้เข้าไป ผมฟันธงว่าเป็นของปลอมครับ

(ความเห็นส่วนตัวนะครับ)

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#38 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:45

ผมว่าบางที่การเผยแพร่อะไรทำนองนี้ก็ควรมีที่มาที่ไปอย่างชัดเจนนะครับ เพราะบางที่พวกคลั่ง 112 ก็อาจเอาไปใส่ร้ายอะไรได้อีกหลายๆๆ อย่าง

ส่วนถ้ามี บทความแบบเป็น pdf เผยแพร่ก็ดีนะ ผมว่า แบบใครมีข้อมูลอะไรก็ช่วยๆกันเขียน ตรวจทาน แล้วก็อัพโหลดไว้ ให้คนอื่นๆ เข้ามาอ่านได้ เด๋วนี้การทำเอกสารเป็น pdf ก็ง่ายๆๆ
  • eAT likes this

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#39 eAT

eAT

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:47

ผมว่าบางที่การเผยแพร่อะไรทำนองนี้ก็ควรมีที่มาที่ไปอย่างชัดเจนนะครับ เพราะบางที่พวกคลั่ง 112 ก็อาจเอาไปใส่ร้ายอะไรได้อีกหลายๆๆ อย่าง

ส่วนถ้ามี บทความแบบเป็น pdf เผยแพร่ก็ดีนะ ผมว่า แบบใครมีข้อมูลอะไรก็ช่วยๆกันเขียน ตรวจทาน แล้วก็อัพโหลดไว้ ให้คนอื่นๆ เข้ามาอ่านได้ เด๋วนี้การทำเอกสารเป็น pdf ก็ง่ายๆๆ

เห็นด้วยครับ

#40 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:55

เหอ เหอ เหอ ถ้าดูตามใบปลิวแล้ว เป็นแค่ประโยคเดียว โดด ๆ นะ นอกนั้น
เป็นการเขียนเติมเอาเองของผู้ทำใบปลิว 5555

ถ้าจริง แล้วการทำใบปลิว ไปเสริมเติมแต่งอะไรเข้าไป มันไม่เหมาะสมแน่นอน

ถ้าไม่จริง เอาไปเผยแพร่ มันก็ไม่เหมาะสมเหมือนกัน

คงจะไปตรวจสอบไม่ได้หรอก เพราะเป็นประโยคในลักษณะเหมือน รำพึง ขึ้นมา
คนที่ได้ยินเท่านั้นที่จะยืนยันได้

แต่ตอนนี้พระองค์ท่านมีพระสุขภาพพลานามัยแข็งแรง เราก็ดีใจแล้ว

#41 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 15:57

ทักษิณอ่านขาดนนาดนี้เลยหรอ
แต่ยังไงมันก็ประมาทไปหน่อยนึงนะ
"ประเทศไทยยังมีคนที่จงรักภักดีอีกเยอะ"
จำไว้ ไอ้ทรราชแม้ว

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#42 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

ไปอ่าน ....ดวงกรุงรัตนโกสินทร์ ถูกวางไว้ให้ ทหารเป็นใหญ่ มีอิทธิพลในบ้านเมือง

เพื่อนสนิทผมมีโอกาสได้ทำงานเกี่ยวกับโครงการพระมหาชนก จึงได้มีโอกาสสนทนากับศิลปินผู้วาดผลงานเกี่ยวเนื่องกับพระมหาชนกหลายท่าน
(รวมถึงอจ.ชัย ราชวัตร)
ทุกท่านบอกตรงกันกับที่ท่าน arch บอกเลยครับว่า...ในหลวงทรง "เห็นเหตุการณ์ล่วงหน้า" แล้วว่าประเทศไทยจะเกิดอะไรขึ้น
ปริศนาธรรมทุกอย่างอยู่ในพระมหาชนก

ที่ผมเขียนมิใช่จะมาอวยท่าน arch แต่เพื่อนสนิทผมเล่าเรื่องนี้ให้ผมฟังตั้งแต่ 2 ปีที่แล้ว
ซึ่งตรงกับที่ท่าน arch บอก

คนที่ร่ำเรียนทางโหราศาสตร์ไทยจะรู้ข้อนี้ทุกคน ว่าดวงเมืองนี้เป็นดวงกรุงรัตนโกสินทร์ ราชวงศ์จักรี
ดังนั้น ทักษิณจึงอยากย้ายเมืองหลวงไปนครนายกแล้วตั้งดวงเมืองใหม่ครับ
ถามว่ายิงปืนนัดเดียวได้นกหลายตัว คือได้ทั้งการกว้านซื้อที่ดินรอไว้แล้ว และได้ทั้งตั้งดวงเมืองใหม่

สาเหตุที่ดวงเมืองรัตนโกสินทร์ตั้งให้ทหารเป็นใหญ่ ก็เพราะสมัยนั้นศึกสงครามมากเหลือเกิน
ดวงเมืองของเราจึงตั้งไว้ที่ อาทิตย์เป็นอุจกุมลัคน์เมษ
อยากด่าทหาร อยากริดรอนอำนาจทหาร ให้กลายเป็นรัฐตำรวจ ต้องแก้ดวงเมืองก่อนครับ

edit เข้ามาเพิ่มภาพดวงเมืองครับ

ดวงเมือง 2.jpg

ถึงแม้จะดูดวงไม่เป็น แต่ได้เห็นก็อุ่นใจ ..แล้วผมก็เชื่อมาตลอดตั้งแต่นส.ปู เหลิง
อำนาจ ว่าสุดท้าย คยมาช่วยบ้านเมืองก็คงเป็นทหาร

โบราณกาลมา ไทยมีศึกบ่อยครั้ง กษัตริย์ +ทหาร +ประชาชน สู้รบมาโดยตลอด
เพียงแต่ในปัจจุบัน การศึกมันกว้างขึ้น จึงเหลือแต่ทหาร +ปชช. ที่ช่วยบ้านเมือง

ยังมีทหารที่ รักบ้านเมือง มีสมองแยกแยะถูก-ผิด, ดี-ชั่ว อีกเยอะครับในบ้านเรา

Edited by IFai, 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:50.

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#43 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:35

เคยได้รับเป็นฟอร์เมดเมล
ลักษณะข้อความเหมือนใบปลิว 2 ครั้งแล้ว
ยังลังเลว่าจะส่งต่อดีใหม เพราะเคยได้รับคำเตือน
อาจเป็นของปลอม ฝ่ายที่ไม่หวังดี มาทำเนียน
แบบเป็น พระราชดำรัสก็มี

อีกอย่างที่สงสัย คือเมลที่มีภาพส่วนพระองค์จริง ๆ
อย่างรูปไปเที่ยวทะเล ฯลฯ ยังสงสัยว่า
ได้รับอนุญาตให้เผยแพร่หรืออย่างไร
เพราะขนาดรูปที่เป็นทางการ ยังต้องขออนุญาตเลย

#44 arch_freeman

arch_freeman

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:43

อีกอันหนึ่ง ที่น่าจะถอดรหัสได้ คือ เรื่อง รามเกียรต์ ที่ รัชกาลที่ ทรงพระราชนิพนธ์ไว้ ซึ่งมีบางส่วนที่ แตกต่างจากต้นฉบับเดิมของอินเดีย

ส่วนที่แตกต่างนั้น คือ อนาคต และ ตอนจบ ของกรุงรัตนโกสินทร์

ลองไปศึกษาและถอดรหัสกันดูครับ

ผมอยากบอกว่า บรรพกษัตริย์ ของเรานี้ไม่ธรรมดา ครับ :-p
ประชาชนต้องใช้นักการเมืองเป็นเครื่องมือ ไม่ใช่ตกเป็นเครื่องมือของนักการเมือง

#45 ยิ่งรัก(โพย)

ยิ่งรัก(โพย)

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:04

ราชาธิปไตย แปลว่าอะไรครับ ถ้าอย่างที่พวกท่านคิด
นั่นคือ "สมบูรณาญาสิทธิราช" ครับ ส่วนที่คำที่เขียน
ผมเดาว่าคือ ราชะ+ประชาธิปไตย

ถ้าอย่างที่พวกคุณอ้าง "ประชาธิปไตย" มันมีมาถึง 600 ปีเชียวหรือ
อ่านเอาเรื่องกันหน่อยครับท่าน ไม่ได้ยาวอะไรเลย

ผมอาจจะไม่แตกฉานเรื่องภาษาขนาดนั้น แค่คนทั่วๆไป ซึ่งผมคิดว่าหลายๆคนคงเป็นเช่นกันแหละครับ ยิ่งถ้าเป็นชาวบ้านทั่วไป ไม่ได้มาอ่านกระทู้นี้ พวกล้มเจ้าเอาไปเล่นบิดเบือนกันได้สนุกเลยนะครับ

Edited by ยิ่งรัก(โพย), 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:07.

#46 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:28

ถ้าจำไม่ผิด ราชาธิปไตย มาจากคำว่า ราช + อธิปไตย ก็คือกษัตริย์ถืออำนาจอธิปไตยปกครองประเทศ หรือสมบูรณาญาสิทธิราชย์ ที่สิ้นสุดลง(ในไทย)เมื่อปี 2475 ก่อนนั้นกษัตริย์มีอำนาจเด็ดขาดในการปกครอง บ้างก็ว่าเป็นเจ้าชีวิตของทุกคน แต่ปัจจุบันนี้ทรงเป็นประมุขแห่งรัฐที่ถูกลดพระราชอำนาจลง อยู่ภายใต้กฎหมายรัฐธรรมนูญ การบริหารประเทศเป็นของรัฐบาลที่มาจากการเลือกตั้งของประชาชน ก็คือการปกครองในระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข ถึงกษัตริย์จะถูกลดบทบาท และพระราชอำนาจไม่มากมายล้นฟ้าเหมือนเมื่อก่อน แต่ทรงเป็นศูนย์รวมจิตใจ เป็นเครื่องยึดเหนี่ยวของคนไทยทุกภาคและศาสนาเหมือนเดิม

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#47 Octavarium

Octavarium

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:55

ต้องระวังให้มากครับเรื่องแบบนี้ จะเผยแพร่อะไรต้องเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจริงเท่านั้น ไม่งั้นมีปัญหาแน่นอน
ส่วนตัวคิดมานานแล้วว่าพระราชดำรัชปลอม หรือเรื่องเท็จที่ส่งต่อกันในฟอเวิร์ดเมล์ คนทำไม่ได้มีเจตนาดีแน่นอน
มันจะเป็นฐานที่เพิ่มน้ำหนักให้กับคำกล่าวหาของคนบางกลุ่ม เอาไปใช้โจมตีคนที่จงรักภักดีว่า "รักจนเสียสติ" หรือ "คลั่งเจ้า"
ก่อนจะเชื่อหรือเผยแพร่ ต้องหาแหล่งที่มาให้ได้

Invoke ExitWindowsEx, EWX_SHUTDOWN | EWX_POWEROFF | EWX_FORCEIFHUNG, SHTDN_REASON_MAJOR_SYSTEM

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน