Jump to content

- - - - -

เราให้คนไม่ปกป้องสถาบันอยู่ในบอร์ดนี้เพื่ออะไร

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
79 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 Shart

Shart

Secret Member

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:53

ขอพูดตรงๆว่ารำคาญ ปั้มกระทู้อยู่ได้
เราให้คนไม่ปกป้องสถาบันอยู่ในบอร์ดนี้เพื่ออะไร

ผมถามหน่อยเถอะ ถ้ามีคนมาทำร้ายพ่อของเรา
- แล้วทหารปกป้องพระองค์ด้วยการรัฐประหาร มันผิดตรงไหน ผมจะสมน้ำหน้าด้วยซ้ำ
แต่บุคคลนั้นไม่สนใจว่ามันคืออะไร รัฐประหารผิดอย่างเดียว
แล้วประเทศเราจะเรียกได้หรอ "ประชาธิปไตยที่มีพ่อเป็นประมุข"

เอายังไงดี ชาวเสรีไทย

#2 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

สมาชิก ชั้น 7 โฟร์ซีซั่น

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:55

ใจเย็นๆ ครับ

ผมก็คิดอยู่ว่ามันแปลกๆ อยู่ แล้ว

แต่ ดูไปก่อนครับ

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#3 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:55

ผมก็ไม่เข้าใจ

ตรงที่เขาพยายามสรุป

ให้ บอร์ดเสรีไทย สนับสนุน ประชาธิปไตยตามแบบเขาคิด

[color=#0000ff;][font="Tahoma, sans-serif;"]เราจะรู้.....รสชาติของความสุข[/color][font="Tahoma, sans-serif;"]ก็ต่อเมื่อ     เราผ่านความทุกข์มาก่อน[/font][/font]

#4 Shart

Shart

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:56

ตอบคำเดียวว่า

ถ้ารัฐทำจริงๆ ไม่ใช่แค่ข่าว
การรัฐประหารไม่ถือว่าเป็นเรื่องผิดอะไร

แค่นี้มันก็คุยกันรู้เรื่องแล้ว
เห็นแล้วสะอิดสะเอือน

#5 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 20:59

ตั้งแต่กระทู้เก่า

ตรรกมันวน ๆ อะครับ

ไม่ว่าเขาจะเสียท่าผมกี่หน

เขาก็จะ พยายามสรุป ว่า

ห้ามฉีก รัฐธรรมนูญ

ผมเริ่ม งง

ผมเลยจบ ไม่สนใจ จะต่อความ

เพราะผมคิดว่ามันแปลก ๆ

#6 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:01

เขาทำให้ผมนึกถึง คนๆ หนึ่งใน mthai

ไอ้ "ไพร่อุทาน" อะไรนั่น

ตรรกมันก็คล้ายๆ แบบนี้ครับ

#7 centrino14

centrino14

อำมาตย์ตัวพ่อ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:03

แค่แดง ไร้สมองอย่าไปสนใจเลย
ขนาดแดงยอดฝีมือ อย่างปลายกอ อ้อ แขม
ยังเข้ามาได้แค่สองวันก็หาจุกตรูด กลับไป
จินตนาการน้ำแตก ที่บ้าน(ขี้) ราดเลย... :D :D :D
เบื่อพวกเสื้อแดงตอแหล

#8 เพลิงสีนิล

เพลิงสีนิล

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 21:07

แค่แดง ไร้สมองอย่าไปสนใจเลย
ขนาดแดงยอดฝีมือ อย่างปลายกอ อ้อ แขม
ยังเข้ามาได้แค่สองวันก็หาจุกตรูด กลับไป
จินตนาการน้ำแตก ที่บ้าน(ขี้) ราดเลย... :D :D :D

ว่าแต่ว่า ปลายอ้อ ตอแหล นี่หายไปเลย

#9 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:10

ดูหัวข้อกับเงื่อนไขที่เขาเสนอก็ฝืดแล้วครับ แต่ว่าเขาไม่ได้เพราะเราแห่ไปสนใจเขาเอง

#10 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 30 พฤศจิกายน พ.ศ. 2554 - 23:59

ไอ้นี่มันควายแดงครับ แค่เข้ามาป่วนเวปบอร์ด หาสาระไม่ได้ ตัวมันก็เผลอหลุดมาหลายทีแล้ว เรื่องการตัดสินของศาล มันก็บอกว่า ศาลตัดสินไม่ยุติธรรมกับไอ้แม้ว ขี้ข้าไอ้แม้วดีๆ นี่เอง
มันควาย ที่เรียกร้องประชาธิปไตย แต่ยอมให้คนโกงชาติได้ ไม่ต้องผิดได้ ตรรกะมันเพี้ยนครับ
ถามไปก็เท่านั้น เพราะมันไม่รู้ประชาธิปไตยจริงๆ คืออะไร มันคิดแต่ว่า ไปกาบัตรเลือกตั้ง ได้รัฐบาลมา แม้จะกระทำการชั่ว ออกกฎหมายแก้ความชั่วให้ตัวเอง มันก็ยอม เพราะมัันไม่เคยคำนึงถึงชาติ นอกจากอีโก้ควายๆ ที่โดนเสี้ยมมา

จริงๆ ก็เห็นด้วยให้แบนมันไป เพราะถ้ามันแค่เข้ามาป่วนบอร์ด ก๊อปปี้ตัดแปะ ประโยคเดิมๆ ผมว่าไล่มันไปเถอะ

#11 ด๋อยแทง

ด๋อยแทง

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 04:44

ถ้าคุยกัน ได้ แบบผู้มีปัญญา คิดได้เอง ก็ไม่น่าจะไล่ไป

แต่พวกตัดแปะ พวกกระทู้5บาท พวกล่อเป้า ถ้าทำเยอะไปก็สมควรคัดออก

#12 tonk

tonk

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:04

ตบมือข้างเดียว มันไม่ดัง

#13 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:09

มันขุดกระทู้มันขึ้นมาอยู่บนๆ ครับ ไม่มีใครตอบมัน มันก็ขุดของมันขึ้นมาเอง แต่ก็เห็นด้วย ส่วนหนึ่งคือ ตบมือข้างเดียวไม่ดัง ถ้าไม่มีใครไปโพสต์ซ้ำ แล้วมันตัดแปะ เพื่อดันกระทู้ตัวเอง ก็ควรแบนมันไปเลย

#14 G-GEAR53

G-GEAR53

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:20

แบนไปเลยครับ.....ให้มันกลับไปอยู่กับประชาธิปไตยแบบของมัน....แถได้คือควายแดง
แก้ไข : คำผิด
...ไม่มีดินผืนใดให้ไออุ่น เท่ากับดินที่คุณถือกำเนิด ...ไม่มีดินผืนใดดูมั่นคง เท่ากับดินที่ลงสำมะโนครัว ...ไม่มีดินผืนใดให้คุณเดิน เท่ากับดินที่คุณเดินตอนตั้งไข่ ...ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับ"" ดินสุดท้าย ของเผ่าพันธุ์

#15 เพื่อนร่วมชาติ

เพื่อนร่วมชาติ

พรานล่าปูไปรยา

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:45

สำหรับผม การมีพวกฝักใฝ่ลัทธิเลือกตั้งและพวกนับถือศาสนาชินวัตรมาที่นี่

ก็เป็นโอกาสดีที่เราจะฝึกจัดการกับความคิดที่แตกต่างด้วยเหตุผลดี ๆ

เป็นการจำลองความขัดแย้งในสังคมของเรา

สังคมควรจะอยู่ด้วยเหตุผลที่ดี

และสังคมควรจะแยกแยะได้ระหว่างเหตุผลที่ดี กับเหตุผลวิบัติที่สมควรถูกดูหมิ่นเหยียดหยาม

สำหรับผู้ที่ใช้เหตุผล นี่คือโอกาสรับรู้วิธีคิดที่ผิดเพี้ยน

จากนั้นท่านจะแย้ง หรือหยามหยันเหตุผลวิบัติเหล่านั้น ก็แล้วแต่รสนิยมของพวกท่าน

ประชาธิปไตยก็เหมือนส้วมสาธารณะแบบนั่งเต็มตูด ควายนับถือศาสนาชินวัตรใช้แล้วสกปรกชิบเป๋ง

#16 ไอโอดีนแมน

ไอโอดีนแมน

มันเป็นศาสตร์ของความฮา!

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 10:56

แก้ปัญหาง่ายๆ ก็อย่าไปโต้ตอบมันครับ ปล่อยให้มันบ้าในอยู่กระทู้ตัวเองไปคนเดียว

ส่วนถ้าเค้าไปกวนกระทู้อื่น ก็แจ้ง mod ครับ
"If you tell the truth, you don’t have to remember anything."

#17 bmp1

bmp1

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:18

อังกฤษ และ ญี่ปุ่น ... .เป็นกรณีศึกษา ที่ดี

...E=mc2 เข้าใจสูตร 3บรรทัดอย่างแตกฉาน

ย่อมรอบรู้กว่า...

...การอ่านตำราหมดทั้งหอสมุด แต่อ่านไปเรื่อยแบบไม่รู้เรื่อง ไม่เข้าใจห่าอะไรเลย...

#18 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:22

อังกฤษ และ ญี่ปุ่น ... .เป็นกรณีศึกษา ที่ดี

Please move to England or Japan.
Bye bye.

:)

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#19 พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

พ่อไอ้ร้อยล็อคอิน

เมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 11:57

เอาไว้ให้ผู้ผ่านไปผ่านมาได้คิดต่อเอาเองว่า ... พวกคิดล้มมันมีจริงหรือไม่
ถ้ามี ... คนกลุ่มใดที่มีบุคคลที่คิดล้มมากที่สุด ใครสนับสนุนกลุ่มคนที่คิดล้ม
อยากรู้ว่าประชาธิปไตยไทยเป็นแบบไหน ให้ดูการใช้รถใช้ถนนรู้จักกันแต่สิทธิ แต่ไม่เคยรู้จักหน้าที่ ในการปฏิบัติตามกฎระเบียบที่วางไว้

#20 ter162525

ter162525

มหาอำมาตย์ใต้พระบาทตลอดกาล

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 14:12

อยู่ๆไปแบนเขาเรา จะมอง สโลแกลนของบอร์ดยังไง เสรีภาพทางความคิด ต้านวิกฤตเผด็จการแต่เราทำเองซ่ะ แนะนำไม่ให้ต่อความยาวครับ ถ้าไม่ตอบเขาเขาพยายามดันกระทู้มันก็ผิดกฏ โดนแบน ก็นั้นคือกฏ เข้าใจไหมครับ
บรรพชนเป็นพยาน ข้าลูกหลานแผ่นดินท่าน ขอสาปส่ง มันผู้ใด ทรยศ คดโกงชาติ ขายแผ่นดิน ขอให้มันบรรลัย อย่าได้มีสุขในแผ่นดินนี้ เดินเหยียบไปในถิ่นใด ขอให้มันร้อนรนดังถูกเพลิงเผา มันผู้ใด คิดล้มล้างกษัตริย์ผู้ทรงทศพิธ ของให้มันผู้นั้นเกิดเป็นคนอนาถทุกชาติไป

#21 koong

koong

ใช้ชีวิตกลางดงแดง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 15:57

Please move to England or Japan.
Bye bye.

:)

:P :P มันไม่ไปกันหรอก พ่อมันไม่ยอมส่งตั๋วเครื่องบินมาให้

#22 bluetoffee

bluetoffee

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:03

หลักของขงเบ้ง รู้เขารู้เรา
รบร้อยครั้งชนะร้อยครั้ง
เราต้องคอยดูความคิดของเสื้อแดงด้วย ว่าตอนนี้เขาคิดกันเช่นไร
เพื่อนำมาคิดตรองเหตุผลว่าเขาทำไปเพื่ออะไร เราสามารถแนะนำเขาได้ไหม
แนะนำ 1 ครั้ง ไม่ฟัง (คนเราไม่เข้าใจกันได้)
แนะนำไปอีก 10 ครั้ง ไม่เข้าใจ (ควายจริงๆ)
แนะนำไปอีก 100 ครั้ง ไม่รู้เรื่อง (มรึงไปเกิดใหม่ที่ดูไบไป๊)
สักวันเขาคงเข้าใจ

#23 montriwong

montriwong

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:06

ให้มันอยู่ก็ดีครับ...
อย่างน้อยจะได้รู้ว่าไอ้***พวกนี้มีอยู่จริง...
และบางทีจะได้รู้ว่ามันคิดห่าอะไรอยู่...

แต่อย่าต่อล้อต่อเถียงมัน...

ให้มันฉิบหายไปทั้งโครตของมันเอง...

#24 TFAP

TFAP

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:08

เอาความผิดชัดๆ เลย แมร่งฟลัดกระทู้....แค่นี้ก็น่าจะโดนแบนแล้ว

#25 คนกวาดขยะ

คนกวาดขยะ

ตำแหน่ง ภารโรง ครับ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:31

หัวกระทู้ถามว่า เราให้คนไม่ปกป้องสถาบันอยู่ในบอร์ดนี้เพื่ออะไร

ของอย่างนี้บังคับกันไม่ได้ครับ ขึ้นกับจิตสำนึกของแต่ละคน บอร์ดเราเปิดกว้างกับทุกฝ่าย เพียงแต่

ใครหน้าไหน เจตนา บ่อนทำลาย กระทบสถาบันฯในทางลบ ที่นี่แบนถาวรอย่างเดียวไม่มีเตือนเหมือนกรณีอื่น

ฝ่ายแดงถ้าไม่แตะประเด็นต้องห้ามหรือไม่ละเมิดกฏข้ออื่นๆ ก็มีสิทธิ์เล่นที่นี่เหมือนสมาชิกทุกคนครับ :)

#26 blue

blue

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:41

ข้อสังเกตุผมนะครับ ไม่ว่ากระทู้ใดตอนต้น ๆ ก็จะอยู่ในประเด็น แต่ไปสักระยะหนึ่งจะเกิดการแลกหมัดกันอย่างเมามันไม่สนใจอะไรแล้ว ยืนซดกันเดี่ยว ๆ ประเด็นแตกกระจายเต็มบอร์ด ต้องตั้งสติครับ กระทู้ประเภทหน่อมแน้มก็ว่ากันไปสนุกดี กระทู้สาระต้องยืนประเด็นซัดกันด้วยสาระ ผมว่าอยู่ที่พวกท่านเหมือนกันนะ

#27 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:26

๑ ผมคาดไม่ถึงว่าเค้าจะไม่ยอมตอบคำถาม ตอนแรกก็คิดว่าอาจไม่เห็น แต่ปรากฏว่าจงใจบ่ายเบี่ยงไม่ตอบ อันนี้ผมรับไม่ได้จริงๆ ไม่รู้ว่าเข้าข่ายโดนแบนมั้ย ด้านหนึ่งผมก็รู้สึกว่าถ้าแบนเค้า ก็เหมือนไปจำกัดเสรีภาพ แต่อีกด้านนึงพอรู้ความคิดของเค้า ผมรู้สึกสะอิดสะเอียนน่ะครับ ที่จะต้องคุยแลกเปลี่ยนความคิดกับคนแบบนี้

๒ การไม่ตอบโต้ใช่ว่าจะดีนะครับ ดูตัวอย่างที่เค้าทำสิครับ เที่ยวมาสรุปอะไรตามที่ตัวเองต้องการ การไม่ตอบโต้ผมมองว่าเป็นการยอมจำนนนะครับ

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#28 Bookmarks

Bookmarks

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:28

เอาความผิดชัดๆ เลย แมร่งฟลัดกระทู้....แค่นี้ก็น่าจะโดนแบนแล้ว

เห็นด้วยครับ

#29 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:47

จริงๆ มันก็เป็นบอร์ดเสรีนะครับ ทุกคนมีความคิดความอ่านของตนเอง สำหรับผมจะมีสถาบันหรือไม่ ไม่สำคัญ

แต่สำคัญอยู่ที่ว่า ที่ผ่านมาทั้ง ๙ รัชกาลไม่มีพระองค์ไหนที่ไม่ทำเพื่อบ้านเพื่อเมือง ผิดกับนักการเมืองที่เหลวแหลก

ซึ่งถ้าย้อนประวัติศาสตร์บางคนอาจจะบอกว่าโกหกบ้าง แต่งบ้าง แต่ผมเกิดทันในยุคของรัชกาลที่ ๙ และสิ่งที่ผมเห็น

คือพระองค์ท่านทรงงานอย่างหนัก ผมจึงรักและพร้อมที่จะปกป้องพระองค์ท่านและพระบรมวงศ์ษานุวงศ์

แต่สำหรับบางกลุ่มไม่ปกป้องผมก็ไม่ว่า แต่อย่ามาด่าครับ ถ้าจะเกลียดพระองค์ท่านผมไม่ว่า แต่ขอให้มีเหตุผลที่เป็นจริง

ไม่ใช่เรื่องเท็จแบบพวกล้มเจ้ากล่าวหา

ปล. ผมถามกลับว่าถ้าซักวันนึงมีกษัตริย์ที่เหลวแหลกซักพระองค์หนึ่งพวกคุณจะยังพร้อมปกป้องหรือเปล่าครับ สำหรับผมคือไม่

แต่ ณ วันนี้และเวลานี้ผมพร้อมที่จะปกป้องพระองค์ท่านด้วยชีวิตนี้ครับ

#30 Shart

Shart

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:47

ผมขอให้เขาไม่ฟลัดกระทู้ขึ้นมา ถ้าไม่มีคนตอบก็พอแล้ว

ผมสะอิดสะเอือนกลับผมไม่ปกป้องพ่อ (เขาอาจจะไม่ใช่ล้มเจ้า แต่ไม่ปกป้องพ่อ แค่นี้ผมก็ไม่อยากคุยด้วยแล้ว)
ถ้าเขาคุยประชาธิปไตย ผมโอเคที่คุยกับเขา
แต่ถ้าคุยประชาธิปไตยที่ไม่มีพ่อ ผมไม่รู้จะคุยกับเขาทำไม และสะอิดสะเอือนมากกว่าด้วยซ้ำ

#31 ห่วยแมน

ห่วยแมน

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:49

ผมว่าควรจะปล่อยให้มีคนจำพวกนี้อยู่ที่นี่บ้างนะครับ เพราะไม่งั้นเราจะไม่มีโอกาสรู้เลยว่าพวกนี้คิดอะไรและกำลังจะทำอะไร

กลุ่มคนพวกนี้เข้ามาทำตัวเนียน ปากรักเจ้าแต่การแสดงออกตรงกันข้าม บางคนอ้างเรียกร้องสถาบันและพยายามที่จะไม่พูดถึงสถาบันบวก บางคนโกหกหน้าด้านๆบอกว่ารักเจ้าเช่นเดียวกับคนไทยคนอื่น แต่พยายามหาเหตุล้มเจ้า พวกนี้มันมีหลายรูปแบบ มีทั้งมาหาแนวร่วม มาปล่อยข่าวลือ มาสร้างภาพ บิดเบือน เล่นละครดราม่าหน้าเวป ฯลฯ

อย่าลืมว่าพวกนี้ยังไงมันก็ต้องมา เพราะเสรีไทยคือแหล่งปล่อยข่าวลือเหมือนกับราชดำเนินสมัยก่อน เวปบอร์ดพวกบ้านขี้ราด หรือประชาไทยมันก็พวกล้มเจ้าเหมือนกัน เล่นข่าวไปก็ไม่ได้อะไรขึ้นมา สุดท้ายก็ต้องมาจบที่นี่ครับ
ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ = ประเทศไทย

#32 orogaros

orogaros

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:50

ผมขอให้เขาไม่ฟลัดกระทู้ขึ้นมา ถ้าไม่มีคนตอบก็พอแล้ว

ผมสะอิดสะเอือนกลับผมไม่ปกป้องพ่อ (เขาอาจจะไม่ใช่ล้มเจ้า แต่ไม่ปกป้องพ่อ แค่นี้ผมก็ไม่อยากคุยด้วยแล้ว)
ถ้าเขาคุยประชาธิปไตย ผมโอเคที่คุยกับเขา
แต่ถ้าคุยประชาธิปไตยที่ไม่มีพ่อ ผมไม่รู้จะคุยกับเขาทำไม และสะอิดสะเอือนมากกว่าด้วยซ้ำ

แต่ผมคิดว่าคนที่ท่านกล่าวคงไม่มาคุยกระทู้นี้หรอกครับ

#33 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:06

ถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดิน คือ ไม่มีกฎข้อบังคับที่บอกว่าสมาชิกต้องมีคุณสมบัติแบบไหนถึงจะโพสได้
ส่วนนิยามการฟลัดกระทู้ คือ ตั้งกระทู้เยอะๆ หรือตอบกระทู้ถี่ๆอยู่คนเดียวทั้งที่ไม่มีคนตอบโต้ด้วย

คนอย่างสมศักดิ์ เจียม ก็เคยมาโพสที่นี่ได้ ไม่มีใครว่าอะไร

สรุปคือ ใครไม่ได้ทำผิดกฎข้อบังคับ โพสได้ทุกคน
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#34 Gop

Gop

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:34

ผมมองว่าเรื่องสถาบันนั้นเราหาจุดสมดุลย์ได้นะครับ ส่วนตัวผม ผมมองว่าการดำรงอยู่ของราชวงศ์จักรีนั้นมีความสำคัญมาก มันทำ
ให้เราได้รับรู้ถึงรากเหง้าของเราทุกคน รู้ว่าผืนแผ่นดินนี้ต้นราชวงศ์และพระมหากษัตริย์ทุกพระองค์ได้ร่วมกันสร้าง และปกป้องเอา
ไว้ เราถึงได้มีประเทศไทยเช่นทุกวันนี้ ในทางกลับกันเราก็ไม่ควรรักสถาบันฯอย่างไม่ลืมหูลืมตา ผมเองเชื่อว่าสถาบันฯ ก็น่าจะปรับ
ตัวให้เข้ากับทุกยุคทุกสมัยได้ อย่างญี่ปุ่น องค์จักรพรรดิ์นั้นสืบทอดเชื่อสายเดียวกันมานับพันปีได้ตลอดพัฒนาการของการเมืองญี่ปุ่น
ของไทยก็น่าจะเป็นอย่างนั้นได้เช่นกัน ผมเชื่อว่าสถาบันพระมหากษัตริย์ไทยนั้น ผูกพันกับประเทศไทยจนเกินกว่าจะแยกจากกันได้
ผมจึงหวังว่าระบอบประชาธิปไตยอันมีพระมหากษัตริย์ทรงเป็นประมุข จะอยู่คู่กับประเทศไทยไปนานที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้

หลักฐานไม่เคยโกหก (Gilbert Grissom C.S.I.)<p>Beneath this mask there is more than flesh. Beneath this mask there is an idea, Mr. Creedy, and ideas are bulletproof.

#35 PeterPan

PeterPan

Moderator

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:57

ให้คนพวกนี้อยู่ในที่แจ้งเหมือนเรา ดีกว่าต้องไปควานหาในที่ลับ
และรู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งก็ชนะร้อยครั้ง
รู้ เห็น ความเคลื่อนไหวของคนพวกนี้ ดีกว่าไม่ได้รับรู้ว่าเป็นอย่างไร
"การมีสิทธิและเสรีภาพนั้นเป็นสิ่งดี แต่ควรระมัดระวังว่าการใช้สิทธิและเสรีภาพนั้น ได้ไปละเมิดสิทธิและเสรีภาพของบุคคลอื่นหรือไม่" พระบรมราโชวาทของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

#36 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:41

อย่างน้อยเราก็รู้แนวคิดของคนที่บอกว่าคิดต่าง(แต่ใจขวางโลก) เป็นอย่างไร

สถาบันฯ เปลี่ยนแปลงสถานะตามยุคตามสมัย อยู่คู่สังคมไทยมา 700 กว่าปี หลายราชธานีและหลายราชวงศ์ เมื่อก่อนนำไพร่ราบนำทหารจากประชาชนเข้ารบทัพจับศึก ป้องกันอาณาจักร ป้องกันและกอบกู้เอกราช พอมาหลายสิบปีหลังๆ ก็ทรงงานช่วยเหลือประชาชน ทำโครงการสร้างอาชีพหลายอย่าง และเป็นศูนย์รวมจิตใจของประชาชนในประเทศทุกภาคทุกศาสนา ย้ำว่า ทุกภาคและทุกศาสนา ให้ร่วมใจสามัคคี เราไม่ได้เชื่อมั่นศรัทธาเพราะมาจากสื่อที่มาจากทางการ แต่เชื่อมั่นและศรัทธาเพราะทรงเป็นผู้มีจิตสาธารณะแท้ๆ ที่ทรงงานอย่างต่อเนื่องและยาวนาน

ถ้าใครบอกว่าคนนั้นคนนี้เป็นกษัตริย์สมัยก่อนกลับชาติมาเกิด แล้วนำความเชื่อนั้นมาแอบอ้างใช้เป็นเครื่องมือทางการเมือง ก็ไม่ต่างกับผู้จาบจ้วงล่วงเกินสถาบันฯ นะครับ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#37 stormtrooper

stormtrooper

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:58

ผมเดาว่าเขามีชื่อ log in 2 ชื่อ ในตอนนี้ ถ้าสังเกตเนื้อหาที่โพสต์ก็จะรู้ คนที่ไม่ทำผิดกฎ แต่ไม่มีมารยาท สมควรทำไงครับ

#38 Shart

Shart

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:08

และมันก็ปั้มกระทู้ .... แบนซัก 3 วันดีไหม

#39 ปลายอ้อกอแขม

ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:12

ถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดิน คือ ไม่มีกฎข้อบังคับที่บอกว่าสมาชิกต้องมีคุณสมบัติแบบไหนถึงจะโพสได้
ส่วนนิยามการฟลัดกระทู้ คือ ตั้งกระทู้เยอะๆ หรือตอบกระทู้ถี่ๆอยู่คนเดียวทั้งที่ไม่มีคนตอบโต้ด้วย

คนอย่างสมศักดิ์ เจียม ก็เคยมาโพสที่นี่ได้ ไม่มีใครว่าอะไร

สรุปคือ ใครไม่ได้ทำผิดกฎข้อบังคับ โพสได้ทุกคน

นี่คือผู้ใหญ่
ที่มองเห็นความแตกต่างทางความคิด

ผมขอยกย่องแนวคิดครับ

#40 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:16

ที่มองเห็นความแตกต่างทางความคิด

อย่ามาเสร่อน่า พวกแอ็บแบ้วแดง
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#41 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:23

คำพูด่ว่า ไม่รักสถาบัน หรือรักสถาบัน นั้น คงต้องพูดกันยาว

คุณรักอย่างไหน ผมไม่รักอย่างไร ? ตามหัวข้อกระทู้ที่เอ่ยอ้าง

คำพูดที่ว่า "รัก"เหลือเกินของคุณนั้น
ผมก็พูดได้ พูดได้ดีมากกว่าเสียอีก

แต่ผมไม่พูด เพราะสิ่งเหล่านี้มันฝังอยู่ในใจของคนไทยอยู่แล้ว

เหมือนนายสมัคร สุนทรเวช ไม่เคยพูดว่า "รัก"
แต่คนทั่วไป ไม่เคยสงสัยนายสมัครในเรื่องความรักสถาบัน

ต้องถามตัวคุณเองว่า..คุณรักแค่ไหน ?
นอกจากที่พิมพ์ว่า "รัก"เหลือเกินนี้

ผมมั่นใจว่าผมใช้ "ราชาศัพท์"ได้มากกว่าคุณเสียอีก

ตามความคิดผมให้ทัน..ว่าผมกำลังจะบอกอะไร ?

อย่าเอาแต่คิดว่าจะ "ด่า" ไม่มีประโยชน์

เพราะมันยิ่งกลับจะบอกถึงนิสัย สันดานของคุณว่าเป็นคนอย่างไร

#42 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:25

ไม่เป็นไร ทุกคนมีสิทธิพูด
แต่เป็นคำชม ที่ผมก็รับไม่ลงครับ :D
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#43 Shart

Shart

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:26

ขอโทษนะครับ สันดานของคุณรู้เรื่องหรอว่าผมพูดเรื่องอะไรอยู่
ช่วยเปิดกระโหลกหน่อย ถ้าคุณยังสรุปให้ผมฟังไม่ได้ และยังสรุปผิดๆ ผมจะได้ด่าทีเดียว

#44 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:30

ไม่เป็นไร ทุกคนมีสิทธิพูด
แต่เป็นคำชม ที่ผมก็รับไม่ลงครับ :D

กับคนประเภทนี้ ไม่จำเป็นต้องพูดดีหรอก ด่ายังน้อยไปด้วยซ้ำ
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#45 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:30

I'm very positive that people here can take sincerely and legally different opinions.
They are quite commendable for this.

What they cannot bear is the intents behind those insincerely and illegally different implications.
They are absolutely admirable for this as well.

Red shirts perhaps were not born idiots, but are acting idiotically and will die idiots. What a poor creature!

Red shirts in the cyber world are merely contract posters. These dumb fucks are worthless pieces of shit.

Stupidity and incompetence of the walking botox will run have run Thailand to the ground.

The magnitude of this disaster would have decreased exponentially if proper water management had been applied in time like since the inception of the Bang-Ra-Kum model.

#46 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:16

ขอโทษนะครับ สันดานของคุณรู้เรื่องหรอว่าผมพูดเรื่องอะไรอยู่
ช่วยเปิดกระโหลกหน่อย ถ้าคุณยังสรุปให้ผมฟังไม่ได้ และยังสรุปผิดๆ ผมจะได้ด่าทีเดียว

ผมไม่รู้ว่า เมื่อ 200 ปีก่อนนั้น
คุณคนนี้ ได้ร่วมกันควักลูกนัยน์ตาของ "โคเปอร์นิคัส"
เจ้าของทฤษฎี "โลกกลม" กับเขาด้วยหรือเปล่า ?

เพราะคุณยังคงเชื่อว่า "โลกแบน"อยู่ หากเดินไปสุดขอบโลก แล้วจะตกโลกตาย
คุณยังเชื่อว่าโลกเป็นศูนย์กลางของจักรวาล
ในขณะที่คนทั้งโลกเขารู้กันแล้ว่ว่าโลกเป็นบริวารของดวงอาทิตย์

คุณอาจฉลาดกว่ามนุษย์ "โครมันยอง" หรือ "มนุษย์ปักกิ่ง"หน่อยนึง
เพราะเล่นคอมฯได้ พิมพ์ได่

อาจฉลาดกว่ามนุษย์ "นีแอลเดอธัล"นิดหน่อย เพราะเล่นเน็ตเป็น

แต่ก็แค่เป็น พวกโฮโมซาเปี้ยน ยุคเริ่มต้นเท่านั้น
ซึ่งต้องใช้เวลาอีกนาน กว่าจะพัฒนาแนวคิดให้เทียบเท่ากับมนุษย์ยุคนี้ได้

#47 Shart

Shart

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:24

ผมไม่รู้ว่า เมื่อ 200 ปีก่อนนั้น
คุณคนนี้ ได้ร่วมกันควักลูกนัยน์ตาของ "โคเปอร์นิคัส"
เจ้าของทฤษฎี "โลกกลม" กับเขาด้วยหรือเปล่า ?

เพราะคุณยังคงเชื่อว่า "โลกแบน"อยู่ หากเดินไปสุดขอบโลก แล้วจะตกโลกตาย
คุณยังเชื่อว่าโลกเป็นศูนย์กลางของจักรวาล
ในขณะที่คนทั้งโลกเขารู้กันแล้ว่ว่าโลกเป็นบริวารของดวงอาทิตย์

คุณอาจฉลาดกว่ามนุษย์ "โครมันยอง" หรือ "มนุษย์ปักกิ่ง"หน่อยนึง

อาจฉลาดกว่ามนุษย์ "นีแอลเดอธัล"นิดหน่อย เพราะเล่นเน็ตเป็น

แต่ก็แค่เป็น พวกโฮโมซาเปี้ยน ยุคเริ่มต้นเท่านั้น
ซึ่งต้องใช้เวลาอีกนาน กว่าจะพัฒนาแนวคิดให้เทียบเท่ากับมนุษย์ยุคนี้ได้

ขอโทษนะครับ ผมทำงานเงินเดือนหลักแสน
ผมจบปริญญามาหลายใบ พูดได้ 4 ภาษา

ควายๆอย่างคุณ 10ชาติก็ไม่มีปัญญาทำได้เท่าผมหรอก
คุณมันก็แค่พวก parasitic เท่านั้นแหละไม่มีวันพัฒนาสมองได้

#48 vee

vee

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:26

ผมเห็นด้วยกับจขกท.
ผมคิดว่าไอ้พวกโจรล้มเจ้า อีแอบโจรล้มเจ้า พวกนี้ไม่ควรจะมีที่ยืนให้มันในสังคมไทยด้วยซ้ำ รกโลกหนักแผ่นดิน

#49 No more

No more

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:35

ขอโทษนะครับ ผมทำงานเงินเดือนหลักแสน
ผมจบปริญญามาหลายใบ พูดได้ 4 ภาษา

ควายๆอย่างคุณ 10ชาติก็ไม่มีปัญญาทำได้เท่าผมหรอก
คุณมันก็แค่พวก parasitic เท่านั้นแหละไม่มีวันพัฒนาสมองได้

He posted and left within 4 minutes, posted 23:16 and offline 23:20.
We have a hit-and-run case, don't we?

:D :D

He's back at 23:31.

#50 ปลายอ้อกอแขม

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:39

โอ๊ะโอ๋..เงินเดือนหลักแสน พูดได้ 4 ภาษา..
ไม่รู้ว่าใน 4 ภาษานี้ มีภาษาคนด้วยหรือเปล่า ?

แค่ใช้คำว่า "เงินเดือน" ก็ทะลึ่งมาคุย
ก็ไอ้แค่ลูกจ้าง ยังใช้ประกันสังคม

ถ้าผมจะพูดอย่างนี้กับใคร
ผมจะอายมากนะ

ผมไม่กล้าจริงๆ ที่จะตัวอวดอ้างว่าเหนือคนอื่น

ถ้าปริญญาหลายใบจริง แต่ทะลึ่งคิดได้แค่นี้

เสียเวลาเรียน
ผมว่านักเรียนวัดลิงขบจบ ป.6 ยังเหนือกว่านะ