Jump to content

- - - - -

โหวตโน หรือ โนโหวตดีครับ ผู้รู้โปรดชี้แนะ

• Please log in to reply
78 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:30

http://th.wikipedia....รมนูญ_พ.ศ._2550

โหวตโน หรือ โนโหวตดี ผมสงสัยมากครับต่างกันอย่างไร ผู้รู้ช่วยชี้นำด้วยครับ
โหวตโนคือ การออกไปใช้สิทธิ์ลงประชามติเลือก ไม่รับ
โนโหวตคือ การไม่ออกไปใช้สิทธิ์ลงประชามติ
ทีนี้เรามาดูกันว่าต่างกันอย่างไร ผลของประชามติต้องชนะเกินครึ่งหนึ่งของผู้ออกมาใช้สิทธิ์
ถ้าชนะเกินครึ่งหนึ่งของผู้มาใช้สิทธิ์ ดูจากกตัวเลขข้อมูลของปี 2550
ผู้มีสิทธิ์ออกเสียงทั้งหมด 45 ล้าน
ผู้มาใช้สิทธิ์ 25.9 ล้าน เลือกรับ 14.7 ล้าน เลือกไม่รับ 10.7 ล้าน
ผู้ไม่มาใช้สิทธิ์ 19.1 ล้าน
ถ้าโหวตโนก็ตามตัวเลขดังกล่าว
ถ้าโนโหวต ตัวเลขจะเป็นดังนี้
ผู้มาใช้สิทธิ์ 14.7 ล้าน เลือกรับ 14.7 ล้าน
ผู้ไม่มาใช้สิทธิ์ จะเป็น 29.8 ล้าน
ถ้าเป็นแบบนี้จะเป็นอย่างไร ผ่านหรือไม่ผ่าน
หากคิดเกินครึ่งของ 45 ล้าน แสดงว่าต้อง โหวตรับเกิน 22.5 ล้าน ใช่หรือไม่ครับ

Edited by korkang, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:31.

#2 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

ผู้มีสิทธิืลงเสียง 46 ล้านคน

ต้องมีผู้ออกมาใช้สิทธิ 23 ล้านคน

และต้องมีผู้โหวตรับประชามติ 12 ล้านคน

ดังนั้น อ้ายเผด็จการมาร์ค มันเลยไม่อยากให้มีผู้ไปใช้สิทธิไง มันจะได้ไม่ถึง 23 ล้านคน

อ้ายทุย

#3 Diablo

Diablo

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:38

เท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้คือ เอาง่ายๆว่าแยกเป็นสองขั้นนะครับ ก่อนอื่นเลย
1. ต้องมีผู้มาใช้สิทธิ์มาออกเสียง(ทั้งรับไม่รับรวมกัน) เกินครึ่งหนึ่งของผู้มีสิทธิ์ทั้งประเทศ ง่ายๆตามตัวเลยเก่าที่ยกมาคือถ้าจำนวนผู้มีสิทธิ์ 45 ล้านคนต้องมีคนออกมาออกเสียง(ทั้งรับบวกกับไม่รับ)เกิน 22.5 ล้านคน
ถ้าข้อแรกมีจำนวนคนออกมาใช้สิทธิ์ไม่ถึงครึ่งถือว่าตกไปทันทีครับ แต่ถ้ามีคนออกมาใช้สิทธิ์เกินครึ่งจะเข้าข้อสอง

2. จำนวนผู้ให้ผ่านมากกว่าครึ่งหนึ่งของผู้ไม่ให้ผ่าน ของจำนวนผู้มาออกเสียงทั้งหมด หมายถึงถ้ามีคนมาออกเสียง 22.5 ล้าน ถ้าคะแนนให้ผ่านเกิน 11.25 ล้าน ก็ถือว่าประชามติผ่านทันทีครับ
"The price good men pay for indifference to public affairs is to be ruled by evil men."

#4 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:39

ต้องมีผู้ออกมาใช้สิทธิ 23 ล้านคน

และต้องมีผู้โหวตรับประชามติ 12 ล้านคน

ดังนั้น อ้ายเผด็จการมาร์ค มันเลยไม่อยากให้มีผู้ไปใช้สิทธิไง มันจะได้ไม่ถึง 23 ล้านคน

อ้ายทุย

เก่งไปซะทุกเรื่อง ยกเว้น เมื่อวาน ชื่อ โด่ง อรรถชัย เอ็งเสือกเขียนผิดทำไมวะ ไอ้ ค ว า ย
ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#5 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:40

อ้ายทุย

อ้าวเปลี่ยนชื่อแล้วเหรอคับ พี่หมูผิดตึก

#6 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:51

ประกาศสภาร่างรัฐธรรมนูญ เรื่อง ผลการออกเสียงประชามติร่างรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย

http://www.ratchakit...550/A/045/8.PDF

ตามที่ได้จัดให้มีการออกเสียงประชามติ ในวันอาทิตย์ที่ ๑๙ สิงหาคม ๒๕๕๐ นั้น บัดนี้สภาร่างรัฐธรรมนูญได้รับทราบรายงานผลการนับคะแนนและรวมคะแนนการแสดงความเห็นการออกเสียงประชามติของคณะกรรมการการเลือกตั้งแล้ว จึงขอประกาศผลการออกเสียงประชามติ ดังนี้

๑. จำนวนผู้มีสิทธิออกเสียงซึ่งปรากฏในบัญชีรายชื่อผู้มีสิทธิออกเสียง ๔๕,๐๙๒,๙๕๕ คน(สี่สิบห้าล้านเก้าหมื่นสองพันเก้าร้อยห้าสิบห้าคน)

๒. จำนวนบัตรออกเสียงที่ได้รับมาทั้งหมด ๔๖,๓๔๖,๘๙๕ บัตร (สี่สิบหกล้านสามแสนสี่หมื่นหกพันแปดร้อยเก้าสิบห้าบัตร)

๓. จำนวนผู้มีสิทธิออกเสียงที่มาแสดงตนขอรับบัตรออกเสียงเพื่อการลงคะแนน ๒๕,๙๗๘,๙๕๔ คน (ยี่สิบห้าล้านเก้าแสนเจ็ดหมื่นแปดพันเก้าร้อยห้าสิบสี่คน)

๔. จำนวนบัตรออกเสียงที่ลงคะแนนออกเสียง ๒๕,๔๗๔,๗๔๗ บัตร (ยี่สิบห้าล้านสี่แสนเจ็ดหมื่นสี่พันเจ็ดร้อยสี่สิบเจ็ดบัตร)

๕. จำนวนบัตรเสีย ๕๐๔,๑๒๐ บัตร (ห้าแสนสี่พันหนึ่งร้อยยี่สิบบัตร)

๖. จำนวนบัตรคืน ๘๗ บัตร (แปดสิบเจ็ดบัตร)

๗. ผลการออกเสียงประชามติเห็นชอบด้วยคะแนนเสียงจำนวน ๑๔,๗๒๗,๓๐๖ เสียง(สิบสี่ล้านเจ็ดแสนสองหมื่นเจ็ดพันสามร้อยหกเสียง) ไม่เห็นชอบด้วยคะแนนเสียงจำนวน ๑๐,๗๔๗,๔๔๑ เสียง (สิบล้านเจ็ดแสนสี่หมื่นเจ็ดพันสี่ร้อยสี่สิบเอ็ดเสียง)

จึงถือว่าประชาชนผู้มีสิทธิเลือกตั้งโดยเสียงข้างมากของผู้มาออกเสียงประชามติเห็นชอบให้นำร่างรัฐธรรมนูญฉบับใหม่มาใช้บังคับแล้ว

ประกาศ ณ วันที่ ๒๐ สิงหาคม พุทธศักราช ๒๕๕๐

นรนิติ เศรษฐบุตร
ประธานสภาร่างรัฐธรรมนูญ

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#7 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:53

เท่าที่ผมเข้าใจตอนนี้คือ เอาง่ายๆว่าแยกเป็นสองขั้นนะครับ ก่อนอื่นเลย
1. ต้องมีผู้มาใช้สิทธิ์มาออกเสียง(ทั้งรับไม่รับรวมกัน) เกินครึ่งหนึ่งของผู้มีสิทธิ์ทั้งประเทศ ง่ายๆตามตัวเลยเก่าที่ยกมาคือถ้าจำนวนผู้มีสิทธิ์ 45 ล้านคนต้องมีคนออกมาออกเสียง(ทั้งรับบวกกับไม่รับ)เกิน 22.5 ล้านคน
ถ้าข้อแรกมีจำนวนคนออกมาใช้สิทธิ์ไม่ถึงครึ่งถือว่าตกไปทันทีครับ แต่ถ้ามีคนออกมาใช้สิทธิ์เกินครึ่งจะเข้าข้อสอง

2. จำนวนผู้ให้ผ่านมากกว่าครึ่งหนึ่งของผู้ไม่ให้ผ่าน ของจำนวนผู้มาออกเสียงทั้งหมด หมายถึงถ้ามีคนมาออกเสียง 22.5 ล้าน ถ้าคะแนนให้ผ่านเกิน 11.25 ล้าน ก็ถือว่าประชามติผ่านทันทีครับ

ถ้าอย่างนั้น ตามตัวเลขเดิม เกิดคนมาโหวตโนน้อย ก็เข้าข้อสอง แบบนี้แพ้แน่ซิ

#8 ypk

ypk

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:57

เหอ เหอ เหอ ยึดจำนวนผู้มีสิทธิ์ออกเสียงเลือกตั้งเป็นฐาน ถ้าผู้มีสิทธิ์
ออกเสียงเลือกตั้งมี 46 ล้านคนตามตัวเลขของ น้าหมู การทำประชามติ
จะต้องมีคนลงมติ เกินครึ่ง ของ 46 ล้านคน จึงจะเป็นการลงประชามติที่
มีผล 555

เกินครึ่งของ 46 ล้านคนคือ 23 ล้านกับอีก 1 คน ถ้า 23 ล้านพอดีแบบน้าหมู
ไม่ถือว่าเกินครึ่งนะ น้าหมู น้าจะไปเอาเด็กมาแจมทีหลังก็ไม่ได้นะ ถ้า 23
ล้านคนพอดีนี่จบเลย 5555

อย่าลืมนะ น้าหมู 23 ล้านกับอีก 1 คน รีบไปหาเสียแต่เนิ่น ๆ เดี๋ยวไม่ทัน
555555555

#9 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:58

อ้ายทุย

เก่งนะครับเนี่ย
งั้นแนะนำหน่อยครับ ว่า โหวตโน ดีกว่า หรือโนโหวต ดีกว่า โปรดอธิบาย พร้อมแสดงตัวอย่าง

#10 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:05

โหวตโนไง ไปโหวตโน ซะ อย่าทำตัวขัดขวางประชาธิปไตย แบบ อ้ายมาร์ค

#11 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:16

โหวตโนไง ไปโหวตโน ซะ อย่าทำตัวขัดขวางประชาธิปไตย แบบ อ้ายมาร์ค

ถ้าอย่างนั้น คนที่โหวตโน สมัยปี 2550 ก็เป็นคนขวางประชาธิปไตยน่ะซิครับ

#12 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:23

ฟายเอ๊ย...การลงประชามติไม่มี VOTE NO ในคูหาจะมีให้กาแค่ เห็นชอบ กับ ไม่เห็นชอบ เท่านั้น ไม่มีโหวตโน

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#13 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:24

เมื่อสักครู่ดูข่าว ท่านเฉลิมบอกว่า ต้องลงประชามติเกินครึ่งหนึ่งของผู้มีสิทธิ์ เท่านั้น และยังบอกอีกว่า ถ้าใช้เสียงเกินครึ่งหนึ่งของผู้มาใช้สิทธิ ชนะอยู่แล้ว

#14 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:25

แต่ถ้าเป็นเลือกตั้ง...มีช่อง VOTE NO มุมล่างด้านขวา...

#15 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:29

ฟายเอ๊ย...การลงประชามติไม่มี VOTE NO ในคูหาจะมีให้กาแค่ เห็นชอบ กับ ไม่เห็นชอบ เท่านั้น ไม่มีโหวตโน

อ้าว ก็มันถามเรื่องโหวตโน นี่หว่า จะให้มันไปกา ไม่เห็นชอบ ก็ได้นี่

ถ้าไม่อยากเอาใคร ไม่มีช่องโหวตโน ก็ให้มัน ฉีกบัตรทิ้งเลย :lol: จะได้ไปกินข้าวแดง

#16 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:31

เมื่อสักครู่ดูข่าว ท่านเฉลิมบอกว่า ต้องลงประชามติเกินครึ่งหนึ่งของผู้มีสิทธิ์ เท่านั้น และยังบอกอีกว่า ถ้าใช้เสียงเกินครึ่งหนึ่งของผู้มาใช้สิทธิ ชนะอยู่แล้ว

เฉลิมเขามั่นใจว่า ถ้ามีคนเข้าคูหาตามกฎหมาย(สมมุติ 46ล.ครึ่งหนึ่งคือ 23ล) คะแนนฟายแดงเค้า(12.5ล)มาได้อยู่แล้ว
...เราถึงต้องคว่ำโดยการนอนหลับทับสิทธิ์เพื่อไม่ให้จำนวนคนเดินเข้าคูหา ไม่ถึง 23ล้านคนไงครับ

เหลิมน่ะอ่านขาดอยู่แล้ว คนมีสิทธิ์ 46ล. ไปประชามติไปกันน้อยอยู่แล้ว และจำนวนฐานของ ปชป.+กลุ่มต้านต่างๆก็รวมๆ 12-13ล. บวกลบคูณหารแล้ว ยังไงๆคนก็เดินเข้าคูหา ไม่ถึง 23ล.แน่นอน ประชามติก็ตกกระป๋องไป

Edited by คนกรุงธน, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:37.

#17 หมูอวกาศ

หมูอวกาศ

ขาประจำ

• Banned

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:33

วอน นอน คุก

#18 HiddenMan

HiddenMan

Long Live The King

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:36

วอน นอน คุก

ที่วิ่งผิดตึกหรอ :lol: :lol: :lol:

“Live as if you were to die tomorrow. Learn as if you were to live forever.”  - Mahatma Gandhi

สนใจบ้านพักคนชราเสรีไทย (FB Secret Group) ติดต่อ (PM) เว็บบอร์ด

https://www.facebook...denman.serithai

#19 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:39

อ้าว ก็มันถามเรื่องโหวตโน นี่หว่า จะให้มันไปกา ไม่เห็นชอบ ก็ได้นี่

ถ้าไม่อยากเอาใคร ไม่มีช่องโหวตโน ก็ให้มัน ฉีกบัตรทิ้งเลย :lol: จะได้ไปกินข้าวแดง

ฮั่นแน่...กิ๊วๆ จะหลอกกันใช่มั๊ยหมู รู้ทันหรอกน่า

#20 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:40

วอน นอน คุก

ใครล่ะ ขวัญชัยหรือก่อแก้ว รึทั้งสองคน อิอิอิ

#21 ชาติ ณ.รังสิต

ชาติ ณ.รังสิต

น้องเก่า

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:44

ฟายหมู55555555555555555555555

Edited by ชาติ ณ.รังสิต, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:44.

#22 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:44

ฮั่นแน่...กิ๊วๆ จะหลอกกันใช่มั๊ยหมู รู้ทันหรอกน่า

เข้าใจหล่ะ :lol: :lol: :lol:
สรุป เบื้องต้น นอนอยู่บ้านเฉยๆไปก่อน ถ้าไม่เกิน 23 ล้าน ก็ไม่ถึงขั้นตอนที่ 2 :lol:

#23 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:48

นี่ก็อีกปัญหาหนึ่งที่ไอ้แม้วต้องคิดหนัก....

ดย อ.สมศักดิ์ เทียมจำรูญกุล นักวิชาการด้านกฎหมาย ให้ข้อมูลเกี่ยวกับกติกาที่แท้จริงของการทำประชามติว่า การทำประชามติ เพื่อยกเลิกรัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบันนั้น ต้องกล่าวถึง พ.ร.บ.ประกอบรัฐธรรมนูญว่าด้วยการออกเสียงประชามติก่อน ที่ให้กลับไปดูคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญที่เทียบได้กับคำพิพากษา และมีผลผูกพันรัฐสภาฯ ว่าศาลรัฐธรรมนูญได้วินิจฉัยแล้วว่า การยกร่างรัฐธรรมนูญที่ผ่านมาแล้วในวาระที่ 1 และ 2 นั้น ขัดต่อเจตนารมย์ของรัฐธรรมนูญ ซึ่งหมายความว่า ร่างฯนั้นเสียเปล่า และการจะทำประชามติเพื่อเดินหน้าโหวตวาระ 3 นั้นจะกระทำมิได้

#24 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:50

ไม่ไปลงประชามติก็ไม่เสียอะไรเลย นอนอยู่บ้านสบาย ๆ

#25 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:51

คำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญ เปิดทางให้แก้ไขรัฐธรรมนูญในสภาผู้แทนเท่านั้น

#26 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 20:57

ไม่ไปลงประชามติก็ไม่เสียอะไรเลย นอนอยู่บ้านสบาย ๆ

ถ้าเกิดใครไม่รู้ ออกไปโหวต ไม่รับ แล้วไปรวมกับคนที่โหวตรับ ก็แย่แน่เลย เพราะถ้ารวมกันถึง 23 ล้านเสียง ต้องเสร็จแน่เลย เพราะพวกฟายแดง มี 13-15 ล้านเสียงเป็นฐานอยู่ ซึ่งมากกว่าครึ่งหนึ่งของ 23ล้าน คือ 11.5 ล้าน อย่างนั้น ประชามติผ่านแน่ๆเลย :(

#27 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:30

ตอนแรก ผมยังลังเล และเชียร์ไปทางโหวตโน
จนมาถึงกระทู้นี้ ได้อ่านความเห็นนี้
รวมทั้งเมื่อกี๊ ได้ฟังความเห็นไอ้เต้นทางทีวี

ผมเลือกโนโหวตแล้วกัน ;)

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#28 55555

55555

มหาเมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

ความจริง ผมเห็นด้วยกับไอ้หมูน๊ะ...

ออกไปโหวดโน ให้รู้ดีรู้ชั่วกันไปเลย

แต่ต้องดูมันตั้งหัวเรื่องของ ประชามติก่อน

:D

#29 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

ข้อมูลที่มีอยู่ตอนนี้ ขอนอนอยู่กับบ้านครับ
ถ้าเปลี่ยนแปลง ก็ค่อยประเมินใหม่อีกรอบ

#30 เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

เปลี่ยนDisplay Nameได้แล้ว

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:02

ผมเป็นพวกไม่ชอบเสี่ยง เลยอยากขอความรู้หน่อยว่าถ้าไปโหวตกันไม่ถึง 23 ล้าน

แล้วมีกติกาข้อใดรองรับว่ารัฐบาลไม่สามารถแก้ไขรัฐธรรมนูญได้ครับ

#31 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:05

จนมาถึงกระทู้นี้ ได้อ่านความเห็นนี้
รวมทั้งเมื่อกี๊ ได้ฟังความเห็นไอ้เต้นทางทีวี

ไอ้เต้นว่าไงหรือครับท่าน วานเล่าต่อหน่อยเถอะครับ
gladiator 1.jpg

#32 tonythebest

tonythebest

สมาชิกขั้นสูง 178 เซนติเมตร

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:24

ไอ้เต้นว่าไงหรือครับท่าน วานเล่าต่อหน่อยเถอะครับ

ไม่มีอะไรครับ มันก็พูดเหมือนที่สาวกคาบมาลงในบอร์ดนี่แหละ
พวกนี้วันๆ ไม่ทำอะไรหรอก ได้แต่อ้าปากรอแกนนำถุยน้ำลายใส่ปาก
แล้วก็คาบข่าวมาพ่นต่อแบบเป๊ะๆ

มันก้เชียร์ให้ไปลงประชามติเหมือนกากหมูนี่แหละ

ข อ ใ ห้ โ ช ค ดี ต่ อ ค ว า ม เ ชื่ อ ค รั บ

เราอยู่ด้วยกัน ยืนข้างกัน เดินไปด้วยกัน ด้วยเพราะเรามีมุมมองและเป้าหมายไปในทิศทางเดียวกัน

จนกว่าจะถึงวันที่เราพบว่า เรามีจุดหมายปลายทางคนละตำแหน่งกัน

#33 มาหยารัศมี

มาหยารัศมี

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:25

อะ.....นี่เราอ่านผิดหรือเปล่า
หมูอวกาศให้ไปโหวตโน

#34 whiskypeak

whiskypeak

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:33

ผมล่ะงง ก็รัฐธรรมนูญฉบับนี้มันก็ได้มาโดยผ่านประชามติ แต่จะมาให้ทำประชามติ เพื่อยกร่างใหม่..ทำเพื่อ! ใช้เงินอีก 2000 ล้านนะ คุ้มป่ะ
หรือเพื่อคุณพ่อทักษิณ เท่าไรก็ย่อมได้..เฮ้อ!

ถูกใจเสื้อแดง ของแพงไม่ว่า โดนโกงไม่ด่า ขอแค่ตระกูลชินนรกเป็น นายก พอ..

#35 ปูผิดหีบ

ปูผิดหีบ

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:34

ผมจะไม่นอนอยู่บ้านเฉยๆครับ :rolleyes:

จะพาครอบครัวไปเที่ยวให้หมดทั้งบ้านเลย :D

โกงชาวนา ฆ่าเด็กตาย ขายแผ่นดิน โคตรชั่วตระกูลชิน...!

#36 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:43

ถ้าเกิดใครไม่รู้ ออกไปโหวต ไม่รับ แล้วไปรวมกับคนที่โหวตรับ ก็แย่แน่เลย เพราะถ้ารวมกันถึง 23 ล้านเสียง ต้องเสร็จแน่เลย เพราะพวกฟายแดง มี 13-15 ล้านเสียงเป็นฐานอยู่ ซึ่งมากกว่าครึ่งหนึ่งของ 23ล้าน คือ 11.5 ล้าน อย่างนั้น ประชามติผ่านแน่ๆเลย :(

ถูกต้องแล้วครับ ยังไงๆก็บอกต่อๆกันไปด้วยนะครับ...เรามาร่วมด้วยช่วยกับคว่ำพวกเสียงข้างมาก 15ล.ดูซักหน่อยเป็นไร 555+

#37 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:48

ผมเป็นพวกไม่ชอบเสี่ยง เลยอยากขอความรู้หน่อยว่าถ้าไปโหวตกันไม่ถึง 23 ล้าน

แล้วมีกติกาข้อใดรองรับว่ารัฐบาลไม่สามารถแก้ไขรัฐธรรมนูญได้ครับ

คือกติกาการทำประชามติคือ แก้ทั้งฉบับครับ....
ส่วนถ้าประชามติไม่ผ่านมันก็แก้ได้ เป็นรายมาตราครับ อันนั้นเราก็คอยดูกันต่อไปว่า ลายตะกวดมันจะออกมาแค่ไหน

#38 Can Thai

Can Thai

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:54

อย่าไปตกใจครับ การทำประชามติมาจากเรื่องรัฐบาลขอคำปรึกษาจากประชาชน

ไม่มีผลทางกฎหมายแต่อย่างใด ไม่มีผลบังคับให้รัฐบาลทำหรือไม่ทำตาม

ดังนั้นแม้ประชามติไม่เห็นด้วย รัฐบาลจะดึงดันต่อก็ได้

แต่ต้องพึงระวังว่า ผ่านวาระ 3 ยังสุ่มเสี่ยงขัดรัฐธรรมนูญ

เพราะคำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญยังกั๊กๆ อยู่ว่า หากผ่านวาระ 3 มีโอกาสขัดรัฐธรรมนูญ

ประเด็นประชามติ ก็เสมอเพียงจะทำให้การผ่านวาระ 3 มีความชอบธรรมขึ้นมาบ้าง แต่ไม่ทั้งหมด

สุดท้าย รัฐบาลจะกล้าผ่านวาระ 3 จริงหรือ ?

อย่าลืมว่าระบบประชาธิปไตยไทย ใช้รัฐธรรมนูญเป็นอำนาจสูงสุด ไม่ใช่ สภาเป็นอำนาจสูงสุด

คำวินิจฉัยของศาลรัฐธรรมนูญจึงศักดิ์สิทธิ์กว่าสภา หรือองค์กรทั้งหลาย...

ประเด็นการแก้ไขรัฐธรรมนูญ มันเกี่ยวพันกับระบบ "อำนาจสูงสุด"

คิดหรือว่าศาลจะให้ผ่านไปง่ายๆ ดีไม่ดี เค้าร่างให้ยุบศาลรัฐธรรมนูญจะทำยังไง?

Edited by Can Thai, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:58.

#39 เมาอยู่

เมาอยู่

ขาประจำ

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:56

ไม่มีอะไรครับ มันก็พูดเหมือนที่สาวกคาบมาลงในบอร์ดนี่แหละ
พวกนี้วันๆ ไม่ทำอะไรหรอก ได้แต่อ้าปากรอแกนนำถุยน้ำลายใส่ปาก
แล้วก็คาบข่าวมาพ่นต่อแบบเป๊ะๆ

มันก้เชียร์ให้ไปลงประชามติเหมือนกากหมูนี่แหละ

อ่านทางไอ้เต้นออกเลย ตอนนี้มันกลัวคนไม่ออกไปลงประชามติ

Edited by เมาอยู่, 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:56.

#40 phat21

phat21

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 18 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:59

ตอนแรก ผมยังลังเล และเชียร์ไปทางโหวตโน

ขอบพระคุณค้าบแค่นี้ก็หยุด รธนไอ้แม้วได้ถาวร แล้ว
Posted Image Posted Image Posted ImagePosted Image Posted Image Posted Image Posted Imageไอ้สนธิบังเละ ไอ้ขิงเน่า+ไอ้มาร์คไอ้เทพเทือกคือตัวการให้ระบอบทักษิณยังลอยนวล

#41 OSR

OSR

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 00:34

อะ.....นี่เราอ่านผิดหรือเปล่า
หมูอวกาศให้ไปโหวตโน

ไอ้พวกนี้กลัว No Vote
ถึงกับเก็บอาการไม่อยู่กันแล้ว 555

หายจน ทั้งแผ่นดิน ด้วยการต่อต้าน นกม.ชั่ว และเอา ปตท กลับคืนมาเป็นของคนไทย

#42 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:04

รัฐบาลเขาช่วยคิดให้เสร็จสรรพแล้วครับว่าถ้าคนโนโหวตกันหมดละก็รัฐบาลแพ้เห็นๆ
แล้วจะไปสงสัยอะไรอีกครับ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#43 RiDKuN_user

RiDKuN_user

มหาเมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 01:12

อ้ายทุย

อยากชนะก็ลากเสียงส่วนใหญ่ไปโหวตให้หมดสิครับ ไหนคุยนักคุยหนาว่าพวกข้ามีเยอะ
ขนาดเป็นเรื่องเดียวที่เอามาคุยได้ ยังไม่มั่นใจอีกเหรอ ^_^
" ชีวิตผมไม่เคยกลัวอะไรทั้งนั้น ผมกลัวอย่างเดียว...กลัวจะถูกมองว่า 'ขายชาติ' " - The Last Tycoon

~ ทักษิณตาย เสรีไทยไชโย ~

#44 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:19

โห ถึงประชามติไม่ผ่านก็ดันทุรังแก้..........
แบบนี้เมริงจะหาเรื่องถลุงเงินตรู 2000 ล้านไปทำสากทำไม? :angry:
gladiator 1.jpg

#45 idolation

idolation

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:44

ถ้าไปโหวตไม่ว่าจะ Yes หรือ No เชื่อแน่ว่าตักขี้ใช้โอกาสนี้เล่นแร่แปรธาตุเปลี่ยนบัตรโหวต No ของเราเป็น Yes ทันที

สิ่งที่ตักขี้ต้องการไม่ใช่โหวต Yes แต่เป็นจำนวนคนที่ไปโหวต งานนี้พี่มาร์คอ่านขาด!!

ผมไม่ไปลงประชามติครับ จะนอนอยู่บ้าน และอยากเชิญชวนประชาชนไทยทุกคนไม่ให้ไปโหวต

โอกาสเดียวที่ท่านอยากรู้ว่า แดงทั้งแผ่นดินมีอยู่กี่คนก็งานนี้

:wub: :wub: :wub:
รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้าน ตระกูลชินวัตร

#46 สิงห์สนามซ้อม

สิงห์สนามซ้อม

คนดีไม่กลัวการตรวจสอบ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:03

อ้ายทุย

แล้ว ควายแดง จะเดือดร้อนทำไม ในเมื่อนี้เป็นสิทธิขั้นพื้นฐานของประชาธิปไตย ที่พวกมะรึงร้อง มอ ๆ หา :lol: :lol:

" ประกาศบอยคอต ช่อง 3 ไม่ว่าจะข่าว ละคร หรือการ์ตูนลูก  กรูไม่ดู !!! "

#47 เช never die

เช never die

มหาอำมาตย์แดง ชั้นที่ 1.(ระดับเดียวกับท่านตู่,ท่านเต้น)

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:31

สำหรับผม ง่ายก็คือนอนอยู่บ้านไม่ต้องออกไปโหวต

แต่ถ้าโดนกำนันผู้ใหญ่บ้าน อบต ปลัด นายอำเภอ ขีกาก ซี้เก่าพวกนี้มันรบเร้ามากๆ

ก็ออกไปโหวตโน แค่นั้นครับ ผมถือว่ารัฐธรรมนูญฉบับนี้ดีอยู่แล้ว

อย่างน้อยรัฐธรรมนูญฉบับนี้ก้ทำให้เศรษฐีขี้ครอกจอมโกงกิน ต้องระเห็จระเหเร่ร่อนไม่มีแผ่นดินอยู่มาจนทุกวันนี้

มันผู้ได สนับสนุนการนิรโทษกรรม ไม่ลากคอไอ้ฆาตกรชั่วใจสัตว์ โหดอำมหิต ผู้บงการฆ่าพี่น้องเสื้อแดงของกู 91 ศพ และพี่น้อง กปปส.ของกูอีก 20 ศพ มาลงโทษลงทัณฑ์ตามกบิลเมือง กูขอสาปแช่งให้มันและทุกๆคนที่มันรัก จงประสพกับความวิบัติฉิบหายในชาตินี้ และต่อๆไปทุกภพทุกชาติ จนกว่าจะสิ้นกาล

#48 คุณชายนั่งปอร์เช่

คุณชายนั่งปอร์เช่

น้องเก่า

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:31

โนโหวต นอนอยู่บ้าน กินส้มตำไก่ย่าง เล่นเฟสบุ๊ค เล่นเสรีไทย ดีกว่า หรือวันนั้น ไปเที่ยว

#49 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 09:56

สำหรับผม ง่ายก็คือนอนอยู่บ้านไม่ต้องออกไปโหวต

แต่ถ้าโดนกำนันผู้ใหญ่บ้าน อบต ปลัด นายอำเภอ ขีกาก ซี้เก่าพวกนี้มันรบเร้ามากๆ

ก็ออกไปโหวตโน แค่นั้นครับ ผมถือว่ารัฐธรรมนูญฉบับนี้ดีอยู่แล้ว

อย่างน้อยรัฐธรรมนูญฉบับนี้ก้ทำให้เศรษฐีขี้ครอกจอมโกงกิน ต้องระเห็จระเหเร่ร่อนไม่มีแผ่นดินอยู่มาจนทุกวันนี้

บัตรลงประชามติ มันมีแค่2ช่องคือ เห็นด้วย กับ ไม่เห็นด้วย ไม่มีช่อง VOTE NO (ไม่ประสงค์ลงคะแนนให้ใคร)
ถ้าเดินเข้าไปใช้สิทธิ์ จะกลายเป็น 1เสียงของผู้มีสิทธิ์ออกเสียงครับท่าน

#50 korkang

korkang

ขาประจำ

ตอบ 19 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:14

บัตรลงประชามติ มันมีแค่2ช่องคือ เห็นด้วย กับ ไม่เห็นด้วย ไม่มีช่อง VOTE NO (ไม่ประสงค์ลงคะแนนให้ใคร)
ถ้าเดินเข้าไปใช้สิทธิ์ จะกลายเป็น 1เสียงของผู้มีสิทธิ์ออกเสียงครับท่าน

ถูกต้อง ฉะนั้น ต้องไม่ออก จะได้ไม่ครบ 23 ล้าน เพราะออกไปโหวตไม่รับเมื่อไร แพ้เห็นๆ
  • OSR likes this

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน