Jump to content

- - - - -

โครงสร้างภาษีใหม่ ใครได้ใครเสีย

• Please log in to reply
15 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:34

ภาษีทางตรงลดลง

ภาษีทางอ้อมเพิ่มพรวด

Attached Images

Edited by zeedzaad, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:35.

“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#2 Charlie

Charlie

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:37

กู้จนล้นเพดานแล้วครับ หาทางดูดเงินมาโปะอีกทาง ระบบการคลังล้มระเนระนาด

คนดีจริงไม่โกงที่วัด ไม่ยุแยงให้คนแตกแยก ไม่หลอกคนอื่นให้มารับเคราะห์ตายแทน

#3 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:41

แบบนี้เรียกว่าหาเงินในอากาศไง

#4 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 14:42

อยากรู้จริงๆ.....ต่อไปมันจะคิดนโยบายพิสดารอะไร.......ออกมาอีก
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#5 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:32

มันจะเริ่มปี 2559 ครับ .......ยังไม่เริ่มในเร็ววันนี้

แล้ว.............รัฐบาลอีโพย ก็คงอยู่ไม่ถึงหรอกครับ -_-

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#6 zeedzaad

zeedzaad

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:58

รถยนต์ ปี 59

รายได้ ปี 56/57

จักรยานยนต์ 19 ธ.ค. นี้แล้ว
“A fool's brain digests philosophy into folly, science into superstition, and art into pedantry. Hence University education. ”George Bernard Shaw

#7 kongkoy

kongkoy

น้องเก่า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:27

โครงสร้างภาษีใหม่คนที่ได้หรือพูดอีกอย่างคือเสียภาษีน้อยลงมีเงินเหลือในกระเป๋ามากขึ้น จะเป็นนิติบุคคล บุคคลธรรมดา แต่จะไปขยายภาษีกับคนที่พอมีกำลังจ่ายมากหน่อยคือพวกมีรถยนต์ที่ต้องเสียเพิ่มขึ้น สรุปคือรัฐจะมีรายได้จากภาษีนิติบุคคล บุคคลธรรมดาน้อยลง แต่จะได้ภาษีvatมากขึ้นจากการจับจ่ายใช้สอยของประชาชนที่ได้ลดภาษี

#8 Nabie

Nabie

น้องเก่า

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:41

โชคดีที่มันเริ่ม 59 

ไม่งั้นรัฐต้องจ่ายเงินคืนรถคันแรกเพิ่มขึ้นอีกโขทีเดียว

เพราะปี 54 จ่าย 55 ปี 55 จ่าย 56 ก็จบที่ 56 โชคดีไป

แบบนี้เหมือนหมดช่วงซัมเมอร์เซล ตามห้างเลยนะ

พวกที่ยังงงอยู่ว่าไปขอภาษีคืนแล้วได้เงิน

ไม่ถึงแสนน่าจะดูตารางนี้ไว้นะจะได้ไม่งงว่าทำไมตัวเองได้น้อยจัง

Edited by Nabie, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:41.

#9 baboon

baboon

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:42

มันจะเริ่มปี 2559 ครับ .......ยังไม่เริ่มในเร็ววันนี้

แล้ว.............รัฐบาลอีโพย ก็คงอยู่ไม่ถึงหรอกครับ -_-

Edited by baboon, 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:47.

#10 bangkaa

bangkaa

ขาประจำ

ตอบ 20 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

โชคดีที่มันเริ่ม 59 

ไม่งั้นรัฐต้องจ่ายเงินคืนรถคันแรกเพิ่มขึ้นอีกโขทีเดียว

เพราะปี 54 จ่าย 55 ปี 55 จ่าย 56 ก็จบที่ 56 โชคดีไป

แบบนี้เหมือนหมดช่วงซัมเมอร์เซล ตามห้างเลยนะ

พวกที่ยังงงอยู่ว่าไปขอภาษีคืนแล้วได้เงิน

ไม่ถึงแสนน่าจะดูตารางนี้ไว้นะจะได้ไม่งงว่าทำไมตัวเองได้น้อยจัง

ไม่ครับ

ตารางปรับภาษีสรรพสามิต ที่จะใช้ปี 2559

จะทำให้ ราคารถ เพิ่มขึ้นมากทีเดียว

(ดูตามตารางที่โพสต์กันไว้)

ประมาณว่า รถของชนชั้นกลาง จะเพิ่มจากเดิมระดับคันละ 100,000 บาททีเดียว

(จากราคาประมาณ 5 - 700000 บาท)

ส่วนพวกรถคนรวย ราคาเกิน 1 ล้าน ยิ่งเพิ่มมากไปอีก

กลายเป็นว่า....   ใครไม่ไปใช้สิทธิซื้อรถโครงการรถคันแรกนี่ โดนสองเด้งเลยนะ

1 ไม่ได้ลดราคา เป็นแสนบาท

2 โดนขึ้นราคาอีกระดับเป็นหมื่น เป็นแสน...

ดูจากตารางแบบนี้แล้ว... รถขนาดเล็ก จะได้รับผลกระทบทางราคาไม่มาก

อาจจะบีบให้คนไปซื้อรถเล็กกันมากขึ้น

ก็คงต้องไปดูในรายละเอียดกัน

เพราะนโยบายนี้ ค่อนข้างมีผลกระทบต่อบริษัทรถยนต์ทีเดียว..

ไม่รู้มันไปคุยกันยังไง ถึงปล่อย มติ นี้ออกมาได้

ก็แปลกๆอยู่เหมือนกัน

มาทำหน้าที่ ใช้หนี้แผ่นดิน และมาทำบุญ...

#11 เรื่อยๆเอื่อยๆ

เรื่อยๆเอื่อยๆ

There is a face beneath this mask, but it isn't me.

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 07:49

เรื่องภาษีเงินได้ ผมว่าคนเสียภาษี 2 ล้านคนนั่นแหละน่าจะได้ประโยชน์ โดยเฉพาะคนที่เสียภาษีในอัตราสูงสุดที่อาจประหยัดเงินไปได้เกือบสามแสนบาทต่อปี แต่ผมว่ารัฐบาลต้องออกมาตรการคิดค่าลดหย่อนใหม่แน่นอน เพื่อให้เก็บภาษีได้เท่าเดิมหรือมากกว่า 

%E0%B8%90%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%

ภาพจาก : http://thaipublica.o...re-demolished3/

#12 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:14

เรื่องภาษีเงินได้ ผมว่าคนเสียภาษี 2 ล้านคนนั่นแหละน่าจะได้ประโยชน์ โดยเฉพาะคนที่เสียภาษีในอัตราสูงสุดที่อาจประหยัดเงินไปได้เกือบสามแสนบาทต่อปี แต่ผมว่ารัฐบาลต้องออกมาตรการคิดค่าลดหย่อนใหม่แน่นอน เพื่อให้เก็บภาษีได้เท่าเดิมหรือมากกว่า 

%E0%B8%90%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%A0%E0%

ภาพจาก : http://thaipublica.o...re-demolished3/

เค้าอยู่ในส่วนสองล้านคน และเสียภาษีในส่วนของลิขสิทธิ์

ซึ่งปีที่แล้วเปลี่ยนโหมดมาแล้วครั้งหนึ่ง จาก 40(2) มาเป็น 40(3) อะไรนี่แหละ ทำให้เสียภาษีมากขึ้น เป็นเท่าตัว

ไม่รู้ว่าปรับใหม่นี่จะเป็นอ่ย่่างไร

#13 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:24

ผู้เสียภาษี ส่วนใหญ่ ฐานล่าง เสีย 5% เหมือนจะได้ 5% ของเงินไม่กี่พันบาท
จะเทียบกับส่วนลด 2% ของคนส่วนน้อย แต่เงินเป็นพันล้านได้เหรอ
คัยได้คัยเสีย คิดได้ไม่ได้ เสื้อแดงติดไม่เป็นหรอก ต้องถาม jagger ดุ

#14 eAT

eAT

ผมเป็นเสื้อแดงฮับ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 10:51

ผมมาคิดอีกที ภาษีรถนี่ ประกาศล่วงหน้านานมาก

เขาต้องการเงินภาษีจริงๆ หรือ? น่าจะไม่ใช่ แต่เป็น

การกระตุ้นการซื้อรถหลังจากที่หมด "รถคนแรก"

โดยบอกเป็นนัยๆ ว่า ถ้าซื้อรถช้า จะต้องเสียภาษีแพง

ขี้นนะ เหมือนกับเป็นการโปรโมชั่น กระตุ้นยอดขาย

เสียมากกว่า

#15 someone

someone

ขาประจำ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:17

นั่นสิครับ แปลกใจ ทำไมประกาศล่วงหน้ากันนานขนาดนี้ 

#16 พระฤๅษี

พระฤๅษี

มหาเมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:39

ภาษี  ง่ายมาก ( ใครได้ )  ชาวบ้านเสีย ชัวร์

สมัยเด็ก ๆ  เพื่อนบอก...เชื่อหัวไอ้เรืองน่า...

เพื่อนก็เงียบ  เชื่อไอ้เรือง. มาตอนแก่  ใคร

พูด.(เชื่อหัวไอ้เรือง)เพื่อนบอก เรืองไหนวะ ?

เพื่อนบอก..เรืองนั่นแหละ ๆ ๆ ๆ ๆ .....เพื่อน-

บอก..ฮวย....ไปดีกว่า.... :D         :P

ผู้ใช้ 0 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 0 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน