Jump to content

ตะนิ่นตาญี รักในหลวง

This topic has been archived. This means that you cannot reply to this topic.
95 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

La vie en rose

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:06

เมื่อครั้งที่ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ เสด็จกลับพระนคร จากประเทศสวิตเซอร์แลนด์

หลังจากที่ได้เสด็จ ไปศึกษาต่ออีกครั้งหนึ่งนั้น ประชาชนหลั่งไหลไปรับเสด็จฯ อย่างเนืองแน่น

ทุกถนนหนทางที่ พระองค์ฯ เสด็จ ตั้งแต่ ดอนเมือง ไปจนถึง พระบรมมหาราชวัง

สมเด็จพระสังฆราชเจ้ากรม หลวง วชิรญาณวงศ์ พระนามเดิม หม่อมราชวงศ์ชื่น นพวงศ์

สมเด็จพระสังฆราชฯ ในขณะนั้น ก็ได้เข้าไปคอยรับเสด็จ พระเจ้าอยู่หัวฯ ในพระอุโบสถ (วัดพระแก้ว)

เมื่อ พระเจ้าอยู่หัวฯ เสด็จ เข้าไป ได้มี พระราชปฎิสัณฐาน กับ สมเด็จพระสังฆราช

จะด้วยเหตุที่เจ้าพนักงานนั้น จะลืมปิดไมโครโฟน หรืออย่างไรก็ไม่ทราบ

แต่มีเสียง สมเด็จพระสังฆราชฯ ออกอากาศทางวิทยุได้ยินกันทั้งเมืองว่า

“ราษฎร เขามาคอยเฝ้าฯ กันตามถนนหนทางมากมาย เจ้าหน้าที่ทหาร-ตำรวจ ไปคอยกันเขา

ไม่ให้เขาเข้าใกล้ได้แลเห็นพระองค์ เขาเสียใจ เขาเสียใจกันมาก ในเมืองไทยเรานี้

พระเจ้าแผ่นดิน กับ ราษฎร ไม่เป็นภัยต่อกันเลย ขอให้ทรงจำไว้ ราษฎร ไม่เป็นภัยต่อพระองค์เลย”

กาลเวลาได้ผ่านล่วงเลยมานานได้พิสูจน์ให้เห็นประจักษ์แล้วว่า สมเด็จพระสังฆราชเจ้ากรม หลวง วชิรญาณวงศ์

ท่านพูดถูก พูดตรง และพูดจริง อีกทั้งยังไม่เคยปรากฏ ในยุคใด-สมัยใด เลยว่า...

ราษฎร ได้เข้าเฝ้าใกล้ชิด พระเจ้าแผ่นดินของเขา ด้วยความรัก และความสัมพันธ์ อย่างแน่นแฟ้น

ปราศจากภัยโดยสิ้นเชิง อย่างในยุคนี้สมัยนี้...

มาถึงนาทีนี้แล้ว ใครจะจงรักภักดี ต่อ คนต่างด้าวท้าวต่างแดน จะมีอุดมการณ์ อุดมคติสีแดงๆ

หรือจะจงรักภักดี ต่อ เจ๊ก ต่อ แป๊ะ จนถึงขนาด หมิ่นในหลวง นั่นก็คือความอัปรีย์ของตัวเขาเอง

หากแต่สำหรับ ตะนิ่นตาญีแล้ว...

“สถาบันพระมหากษัตริย์ในเมืองไทยนั้น มิได้อยู่เพียงแต่ธรรมเนียม อย่างในประเทศอื่นบางประเทศเท่านั้น

แต่มีอยู่ด้วยความจำเป็นอย่างล้นพ้น สำหรับชีวิตจิตใจ และวิญญาณของคนไทยทั้งปวง”

ด้วยความจงรักภักดีที่มี ต่อพระองค์ท่าน ต่อสมเด็จพระนางเจ้าบรมราชินีนาถ ต่อพระเจ้าลูกยาเธอทุกพระองค์

ตะนิ่นตาญี ยินดีที่จะยอมตายเพื่อสถาบันพระมหากษัตริย์ หากจะมีใครสักคนที่ไม่เข้าใจในความรู้สึกนี้

และถามกันขึ้นมาว่า ทำไม? ตรงนี้ตอบได้เต็มปากเต็มคำไม่อาย ใครใคร ว่า ตะนิ่นตาญี รักในหลวง ครับ

ตะนิ่นตาญี

วันพฤหัสบดีที่ ๑ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๔

เวลา ๑๙.๐๗ นาฬิกา

Attached Images

• long live the king.jpg

"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#2 Ironmaiden

Ironmaiden

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:48

ผมเองก็เช่นเดียวกับคุณตะนิ่นตาญีครับ

นึกดูแล้วตัวผมเองก็น่าเสียดายเวลาที่ทำหล่นหายไปเกือบ 20 ปีที่มัวแต่หลงมัวเมากับวาทกรรมและชุดความคิด
ของพวกคอมมิวนิสต์ที่ทำให้มองไม่เห็นพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์
ที่มีต่อแผ่นดินไทย, พระศาสนาและประชาชนชาวไทย กว่าตัวผมเองจะตระหนักถึงสิ่งนี้ได้ก็เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง
(5 ปี) แต่อย่างไรก็ดีที่ชีวิตที่เหลืออยู่ของผมนี้ก็จะขออุทิศให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ

ป.ล. ถ้ามีโอกาสแล้วผมจะเล่าให้ฟังว่าทำไมผมถึงเปลี่ยนความคิดของตัวเองได้? และทำไมผมถึงไม่ยอมเป็นเสื้อแดงครับ?

ปีศาจเหล็กกล้า IRON MAIDEN
ชีวิตหนักแน่นประดุจขุนเขา ความตายบางเบาดั่งเช่นขนนก

#3 ไผ่ปล้องเดียว

ไผ่ปล้องเดียว

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:49

ผมเองก็เช่นเดียวกับคุณตะนิ่นตาญีครับ

นึกดูแล้วตัวผมเองก็น่าเสียดายเวลาที่ทำหล่นหายไปเกือบ 20 ปีที่มัวแต่หลงมัวเมากับวาทกรรมและชุดความคิด
ของพวกคอมมิวนิสต์ที่ทำให้มองไม่เห็นพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์
ที่มีต่อแผ่นดินไทย, พระศาสนาและประชาชนชาวไทย กว่าตัวผมเองจะตระหนักถึงสิ่งนี้ได้ก็เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง
(5 ปี) แต่อย่างไรก็ดีที่ชีวิตที่เหลืออยู่ของผมนี้ก็จะขออุทิศให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ

ป.ล. ถ้ามีโอกาสแล้วผมจะเล่าให้ฟังว่าทำไมผมถึงเปลี่ยนความคิดของตัวเองได้? และทำไมผมถึงไม่ยอมเป็นเสื้อแดงครับ?

จะรอฟังนะคะ.....อยากฟังมากค่ะ

#4 ugly-maew

ugly-maew

ขาประจำ

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 21:56

"ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน"
"ขอเกิดเป็นข้าฯใต้ฝ่าพระบาททุกชาติไป"

#5 finchรักในหลวง

finchรักในหลวง

น้องใหม่

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:28

อ่านที่คุณตะนิ่นตาญีเขียนแล้วน้ำตาซึม " My head for my king "

#6 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:39

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#7 Ironmaiden

Ironmaiden

น้องเก่า

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 22:59

ผมเองก็เช่นเดียวกับคุณตะนิ่นตาญีครับ นึกดูแล้วตัวผมเองก็น่าเสียดายเวลาที่ทำหล่นหายไปเกือบ 20 ปีที่มัวแต่หลงมัวเมากับวาทกรรมและชุดความคิด ของพวกคอมมิวนิสต์ที่ทำให้มองไม่เห็นพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ ที่มีต่อแผ่นดินไทย, พระศาสนาและประชาชนชาวไทย กว่าตัวผมเองจะตระหนักถึงสิ่งนี้ได้ก็เมื่อไม่กี่ปีมานี้เอง (5 ปี) แต่อย่างไรก็ดีที่ชีวิตที่เหลืออยู่ของผมนี้ก็จะขออุทิศให้กับพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวครับ ป.ล. ถ้ามีโอกาสแล้วผมจะเล่าให้ฟังว่าทำไมผมถึงเปลี่ยนความคิดของตัวเองได้? และทำไมผมถึงไม่ยอมเป็นเสื้อแดงครับ? ปีศาจเหล็กกล้า IRON MAIDEN

จะรอฟังนะคะ.....อยากฟังมากค่ะ

ขอเล่าแบบย่อๆนะครับ (ถ้าแบบจัดเต็มอาจเป็นรวมเรื่องสั้นได้เลยครับ :))

เมื่อสมัยเกือบ 20 ปีที่แล้วตอนผมอายุซัก 13 ปี (พ.ศ. 2535) ผมได้อยู่ร่วมเหตุการณ์ "พฤษภาทมิฬ" ซึ่งก่อนหน้านั้นผมเอง
ก็เรียกได้ว่าเป็นสาวกของ "มหาจำลอง" ได้เลยครับ ทำให้ผมสนใจค้นคว้าเรื่องของ "14 ต.ค. 2516", "6 ต.ค. 2519",
"วันเสียงปืนแตก 7 ส.ค. 2508" และบทเพลงของวง "คาราวาน" ตลอดจนวรรณเพื่อชีวิตต่างๆ (ทุกวันนี้ผมเองก็ยังคิดไม่ตก
เลยครับว่าจะทำอย่างไรดีกับหนังสือและเทปของ "วิสา คัญทัพ") ซึ่งทำให้ผมรู้สึกว่า "คนชายขอบ" และ "ประชาชนชั้นล่าง"
ถูกกดขี่ข่มเหงจาก "นายทุนขุนนาง" และผมเห็นว่าการเรียกร้องให้พวก "นายทุนขุนนาง" เห็นใจสงสารนั้นเป็นเรื่องเพ้อฝัน
ดังนั้นจึงต้องติดอาวุธให้ "คนชายขอบ" และ "ประชาชนชั้นล่าง" ทั้งอาวุธที่เป็น "ความรู้" และ "อาวุธสงคราม" เพื่อใช้ต่อสู้
ครับ (คล้ายๆกับเหตุการณ์ใน พ.ศ. 2554 เลยนะครับ) เมื่อตัวผมมีความคิดอย่างนี้ก็เลยกลายเป็นพวกคอมมิวนิสต์/สังคมนิยม
แบบ Hardcore ทั้งด้านวิชาการและการปฏิบัติงานตั้งแต่บัดนั้นซึ่งผมเองได้ต่อต้านทั้งระบอบทุนนิยม, ระบบราชการตลอดจน
ถึงอำนาจรัฐทั้งหมดซึ่งผมมีความเห็นว่าอำนาจรัฐต้องมีน้อยที่สุดและมีหน้าที่แค่ไกล่เกลี่ยประชาชนไม่ให้ขัดแย้งกันเท่านั้น

ผมเองไม่เคยสนใจในพระราชกรณียกิจและโครงการพระราชดำริใดๆมาก่อนจนกระทั่งปี 2549 ที่ตัวผมเองถูกส่งไปทำงานใน
ที่ห่างไกลและมีเวลาว่างจนคิดเรื่องอะไรได้หลายเรื่องซึ่งทำให้ผมนำเรื่องของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมาขบคิดว่า

ทำไมพระองค์ท่านถึงไม่ใช้ชีวิตอยู่อย่างสุขสบายตามฐานะของพระมหากษัตริย์?

ทำไมพระองค์ท่านต้องออกไปตามที่ห่างไกลและลำบากกว่าที่ๆผมอยู่มากนัก? (ตอนนั้นผมอยู่ประเทศบังคลาเทศครับ)

ทำไมพระองค์ท่านถึงได้ต้องทรงงานเพื่อประโยชน์ของผู้อื่นมากมายอย่างนี้?

ซึ่งทำให้ผมได้ใช้เวลาทั้งหมดเพื่อค้นคว้าหาคำตอบและได้คำตอบกับตัวเองว่า

"พระองค์ทรงงานมิใช่แค่ในฐานะของพระมหากษัตริย์เท่านั้นแต่พระองค์ยังทรงงานด้วยความเมตตาและกรุณา
ต่อพวกเราทุกคน ความสุขของพระองค์ท่านมิได้อยู่ที่ความสุขในราชสมบัติหากแต่ความสุขของพวกเราชาวไทย
นั่นต่างหากคือความสุขที่พระองค์ท่านปรารถนา"

ซึ่งคำตอบนั้นทำให้ผมต้องหันกลับมาทบทวนตัวเองทั้งหมดและรู้สึกดีใจมากที่ตลอดเวลาที่ผ่านมาถึงแม้จะไม่เคย
ตระหนักถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระองค์แต่ก็ไม่เคยที่จะคิดร้ายใดๆต่อพระองค์ท่านและราชวงค์จักรี และผมก็ได้
ค้นพบจากแหล่งข้อมูลอีกแหล่งที่อยู่ตรงข้ามกับแหล่งข้อมูลเดิม (คอมมิวนิสต์/สังคมนิยม) ว่าหากไม่มีสถาบันดำรง
อยู่ในห้วงเวลาที่ที่ผ่านมาประเทศไทยของเราคงไม่ต่างอะไรกับหลายๆประเทศที่ผู้คนเข่นฆ่ากันจนสิ้นชาติสิ้นแผ่นดิน

ผมเองจึงได้วางชุดความคิดเดิมลงและเริ่มศึกษาทุกอย่างใหม่หมดในวันที่เกือบจะสายเกินไป ผมได้พบว่าพวก "นายทุนขุนนาง"
ที่เคยเป็นคนละกลุ่มกันมา ในวันนี้พวกนายทุนกำลังแปลงร่างเป็นขุนนางผ่านการเลือกตั้งที่ฉ้อฉลและการล้างสมองด้วย
วิธีการเดิมๆที่ทุกคนลืมเลือนไปแล้ว ในสมัยก่อนนั้นคอมมิวนิสต์ใช้ความทุกข์ยากของคนเป็นตัวล่อลวงแต่ในวันนี้พวก
"นายทุนขุนนาง" กำลังใช้ความโลภเป็นตัวล่อลวงให้คนที่ที่สันดานละโมบเข้ามาเป็นเบี้ยในการยึดประเทศภายใต้กระบวน
การจัดตั้ง "เสื้อแดง-คอมมิวนิสต์ทุนสามานย์พันธุ์ผสม" เพื่อเป้าหมายในการเข้ามากดขี่ขูดรีดคนทั้งประเทศ ซึ่งเมื่อผมได้
รู้เช่นเห็นชาติของพวกเสื้อแดงว่าแท้จริงแล้วกำลังทำอะไรอยู่? และคิดจะทำอะไรต่อไป? และผมเองจึงไม่ยอมเข้าร่วมกับ
พวกเสื้อแดงและไม่ยอมให้พวกเสื่อแดงทำสิ่งนั้นเช่นกัน

ตอนนี้ผมรู้แล้วครับว่าสิ่งสุดท้ายที่จะรักษาประเทศไทยนี้ไว้ได้เฉกเช่นเมื่อ 40 ปีที่คอมมิวนิสต์/สังคมนิยมเกือบจะยึดประเทศไทย
ได้แล้วก็คือ "สถาบันพระมหากษัตริย์" ประเทศไทยของเราอยู่เป็นประเทศไทยได้มาจนถึงทุกวันนี้ก็เพราะความเสียสละของ
พระมหากษัตริย์ไทยทุกๆพระองค์ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบัน ดังนั้นผมจึงขอแสดงความกตัญญูโดยการประพฤติตนเป็นคนดีตาม
พระบรมราโชวาทและจะขอพิทักษ์รักษา "สถาบันพระมหากษัตริย์" ด้วยชีวิตและจิตวิญญาณครับ

ชีวิตหนักแน่นประดุจขุนเขา ความตายบางเบาดั่งเช่นขนนก

#8 yoshikiryuichiro

yoshikiryuichiro

คุณธรรมในความหมายของคุณคืออะไร

ตอบ 1 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:49

名の下に、我おう。

我がは 、皇帝にお守りいたす。
大一大万大吉 一人が皆のため 皆が一人のために尽くせば 天下は幸せになれる...これが私の正義!! เมื่อคนๆหนึ่งทำทุกอย่างเพื่อทุกๆคน และทุกๆคนจะทำทุกอย่างเพื่อคนๆนั้นเมื่อใด เมื่อนั้นแผ่นดินจะร่มเย็นเป็นสุขนี่คือคุณธรรมของชั้น!!

#9 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 01:57

ผมกับเพื่อนๆ กำลังทำโครงการชุมชนพอเพียง คงไปเริ่มเดือนมกราคมปีหน้า...

เอาไว้เป็นรูปเป็นร่างจะนำมาบอกกล่าวครับ หวังว่าจะขยายแนวทางชุมชนพอเพียงของคนรักในหลวงได้มากยิ่งขึ้น

#10 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:23

ตะนิ่นตาญี ขอขอบพระคุณ คุณIronmaiden คุณ ข้าของแผ่นดิน คุณ ugly-maew คุณ finch รักในหลวง

คุณ หนูอ้อย คุณ yoshikiryichiro และ พี่แคน-คุณ คนบาป รวมทั้งเพื่อนๆทุกท่านที่ได้เข้าเยี่ยมชมกระทู้นี้

ตะนิ่นตาญี ไม่อาจจะใช้คำพูดอื่นใดในความซาบซึ้งใจ ในความจงรักภักดีของเพื่อนๆทุกท่านในที่นี้

นอกจากคำว่า ขอบคุณ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนที่มีหัวใจเดียวกัน หัวใจแห่งความจงรักภักดี ที่มอบไว้กับ ในหลวง ของคนไทย

ตะนิ่นตาญี ขออนุญาต เพื่อนๆทุกคนกระทำในสิ่งที่ไม่เคยกระทำมาก่อน นั่นคือดันกระทู้นี้ไว้จนกว่าจะผ่านพ้นวันที่ ๕ ธันวาคม

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๔

เวลา ๗.๒๔ นาฬิกา
"จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา"

#11 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 07:37

#12 คนขับสิบล้อ

คนขับสิบล้อ

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:38

จะพยายามทำตามแนวทางที่พ่อหลวงสอนเสมอครับ :)

#13 sigree

sigree

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:45

Daulat Tuanku

.

SERI- RAYA TUWAN PUMIK-POL JAKREE

BIN TUWAN ADULYADEJ

#14 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:55

ขอพระองค์จงทรงพระเจริญ พระพลานามัยแข็งแรง เป็นมิ่งขวัญของปวงชนชาวไทยตราบนานเท่านาน

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#15 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:57

จะพยายามทำตามแนวทางที่พ่อหลวงสอนเสมอครับ :)

ภาพที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ชื่นชมครับ

#16 ชามู

ชามู

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 08:57

คุณ IronMaiden ครับ... ผมไม่สงสัยเลยครับว่า คุณเห็นอะไรในสิ่งที่พระองค์ท่านทำ จนทำให้คุณเปลี่ยนความคิดได้

แต่ที่ผมสงสัยคือ ยังมีบางคนที่ เห็นทั้งเห็น รู้ทั้งรู้ มันกลับไม่เคยซึมซับอะไรได้เลย

คุณคนขับสิบล้อ ภาพนี้ได้มาจากไหนครับ.... ขออนุญาติเก็บไ้ว้ด้วยคนนะครับ
ชามู ปลาวาฬตัวใหญ่ ใจดี

#17 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:17

คุณ IronMaiden ครับ... ผมไม่สงสัยเลยครับว่า คุณเห็นอะไรในสิ่งที่พระองค์ท่านทำ จนทำให้คุณเปลี่ยนความคิดได้

แต่ที่ผมสงสัยคือ ยังมีบางคนที่ เห็นทั้งเห็น รู้ทั้งรู้ มันกลับไม่เคยซึมซับอะไรได้เลย

คุณคนขับสิบล้อ ภาพนี้ได้มาจากไหนครับ.... ขออนุญาติเก็บไ้ว้ด้วยคนนะครับ

เพื่อนบอกว่าเป็นพระพุทธโสธร ครับ

#18 Ironmaiden

Ironmaiden

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:18

ผมคิดว่านะครับเนื่องจากตัวผมเองเริ่มจาก "ความเห็นอกเห็นใจผู้อื่นและเห็นแก่ประโยชน์ของส่วนรวม" ครับ ดังนั้น
เมื่อผมได้ตระหนักถึงพระปณิธานและพระราชกรณียกิจของพระองค์ท่านที่ผ่านมาทั้งหมดซึ่งเป็นเพื่อประโยชน์สุข
ของประชาชนทุกหมู่เหล่าและทุกชนชนชั้นทำให้ผมน้อมใจ, วิญญาณและกายให้กับพระองค์ท่านครับ สิ่งที่ทำให้ผม
ฉุกคิดได้แรงที่สุดก็คือ "ทั้งๆที่พระองค์ท่านสามารถอยู่ได้อย่างสุขสบายในฐานะของพระมหากษัตริย์แต่พระองค์กลับ
เสียสละสิ่งเหล่านั้นเพื่อประโยชน์สุขของผู้อื่น" สิ่งเหล่านี้หาได้ยากยิ่งในมนุษย์ทั้งโลกเลยนะครับเท่าที่ผมพอจะ
ค้นคว้ามาได้บุคคลในโลกที่กระทำอย่างพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของเราตั้งแต่โบราณมาผมนับได้ไม่เกิน 100 ท่าน
จากมนุษย์นับ 10,000 ล้านคน ขอให้พวกเราจงภูมิใจเถอะครับที่ได้เกิดมาภายใต้รัชสมัยของท่าน

ส่วนคนอื่นเท่าที่ผมสัมผัสได้ด้วยตนเองนั้น 100% "มีความโลภและความอิจฉาเป็นตัวตั้งทั้งสิ้น" ครับ พวกเขาอิจฉา
ในพระราชสมบัติของพระองค์ท่านที่ทรงได้รับสืบทอดกันมาจากบรรพกษัตริย์รัชกาลที่ 1 โดยไม่ได้คิดเลยว่าพระองค์
ท่านต้องทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจอย่างไรบ้างในฐานะของพระมหากษัตริย์ และพวกเขาโลภอยากได้เงินทองข้าวของ
โดยไม่สนใจว่าจะได้มาโดยสุจริตหรือไม่? และพวกเขาสมควรได้มันมาหรือเปล่า? ทำให้เมื่อถูกพวก "นายทุนขุนนาง"
เอาความโลภมาล่อจึงได้เต็มใจที่จะเข้าไปเป็นเบี้ยให้ถูกใช้โดยหวังว่าจะได้ส่วนแบ่งมาบ้าง เชื่อผมเถอะครับว่า

"คนที่เป็นคนดีโดยเป็นที่ยอมรับของวิญญูชนนั้นเป็นคนเสื้อแดงไม่ได้ครับ"

#19 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:01

-คุณ IronMaiden ครับ ตะนิ่นตาญี อ่านจากที่ คุณเขียนเล่าให้ฟังแล้วแล้ว คิดว่าคุณควรเปลี่ยนชื่อได้แล้ว

คุณไม่ใช่ เหล็กกล้า แต่ คุณ คือ เหล็กเพชร ครับ

-พี่แคน-คุณ คนบาป ครับ เป็นรูปเป็นร่างแล้ว หรือ มีอะไรให้ ตะนิ่นตาญี ช่วยได้ กรุณาบอก ตะนิ่นตาญี ด้วย

จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ

-คุณ redfrog 53 ครับ ภาพสวยมากครับ

-คุณ คนขับรถสิบล้อ ครับ ภาพนี้สวยมากครับ “จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา

ตะนิ่นตาญี ก็ขอสัญญาเช่นเดียวกับ คุณ คนขับสิบล้อ จะปฏิบัติตามแนวทางที่ พ่อหลวง สั่งสอนมา

-คุณ ชามู ครับ ขอบพระคุณ คุณ ชามู มากครับ

-คุณ sigree ครับ ตะนิ่นตาญี เห็นภาพที่คุณ sigree นำมาลงแล้วน้ำตาซึม เพราะนึกถึงเหตุการณ์ๆ หนึ่ง

ซึ่ง คุณพ่อ ของ ตะนิ่นตาญี เคยเล่าให้ฟัง...

หลายปีก่อน พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถฯ ทั้งสองพระองค์

ได้เสด็จไปยัง จังหวัดนราธิวาส เพื่อปฏิบัติพระราชกรณีย์กิจ รวมทั้งพระราชทานเหรียญปฏิบัติหน้าที่ดีเด่น

ให้แก่ กำนันและผู้ใหญ่บ้าน ขณะที่กำลังพระราชทานเหรียญรางวัลให้แก่ กำนัน และผู้ใหญ่บ้านนั้น

ได้เกิดระเบิดขึ้นที่ใกล้ พลับพลา ที่ประทับ ทำให้ประชาชน ซึ่งมาเข้าเฝ้าวิ่งหนีกันไป สักครู่หนึ่งก็กลับมา-

หาพระองค์เข้ามารายล้อมรอบพระองค์ มีผู้หญิงสูงอายุคนหนึ่งได้กล่าวขึ้นด้วยเสียงสะอื้น และน้ำตานองหน้า

ขอโทษ ในหลวง เธอบอกว่า ขอโทษ ในหลวง มาก เพราะตกใจจึงวิ่งหนี แต่คราวนี้ไม่วิ่งหนีแล้ว จะอยู่ปกป้องพระองค์

เกิดอะไรขึ้นมาก็จะขอตายก่อน...

ในขณะที่ มีเด็กสาวอีกคนหนึ่งร้องไห้และพูดว่า เขาจะฆ่า ในหลวง ทำไม ท่านเป็นคนดี ท่านรักพวกเราทุกคน

ท่านมาช่วยเรา ทำไมเขาจะมาฆ่าท่าน เราไม่ยอม

นี่คือ คนไทย คนไทยของในหลวง ที่มีหัวใจมอบถวายต่อ องค์ในหลวงของคนไทย

ขอบคุณ คุณ sigree มากครับที่ทำให้ ตะนิ่นตาญี แจ่มชัดในความทรงจำ จากที่ลืมเลือนมานาน

ขอบพระคุณเพื่อนๆทุกคนที่เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้นี้ด้วยครับ

ตะนิ่นตาญี

วันศุกร์ที่ ๒ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๔

เวลา ๑๙.๐๒ นาฬิกา

#20 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:10

รักในหลวง เพราะท่านรักประชาชนโดยไม่มีเงื่อนไข

#21 taracho

taracho

น้องเก่า

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:17

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ พ่อผมก็เคยเข้าป่า แต่ตอนนี้ บอกได้แค่ว่าถวายชีพเป็นราชพลีได้เสมอ

ใช่องค์พุทธโสธรรึไม่ครับ ไม่แน่ใจแค่คุ้นๆครับ
จะยึดมั่นในสติ จะปกป้องด้วยชีวา เพราะเราคือ ทหารพระราชาปล.คนเราถ้าลืมรากเหง้าของตัวเองก็ไม่ต่างกับคนที่ตายแล้ว และประเทศไหนที่ลืมรากเหง้าก็คือประเทศที่สาบสูญแล้วเช่นกัน แล้วเราจะปล่อยให้ประเทศของเราเป็นเช่นประเทศที่สาบสูญฤา

#22 เมรีสีน้ำเงิน

เมรีสีน้ำเงิน

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:27

เข้ากระทู้นี้แล้วมีความสุขมากเลยค่ะที่เห็นคนไทยรักในหลวงกันมากมาย ชีวิตนี้บอกได้เลยว่าตัวเองเติบใหญ่เป็นผู้เป็นคนได้ ก็เพราะสถาบันพระมหากษัตริย์ และตั้งปณิธานไว้ว่าจะขอเป็น"ข้ารองพระบาททุกชาติไป" และจะทำงานเพื่อสนองพระราชดำริดังที่ทรงหวังไว้ โดยมีเป้าหมายคือประโยชน์สุขของประชาชนอย่างแท้จริง

#23 architeer

architeer

ขาประจำ

ตอบ 2 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 23:31

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ พ่อผมก็เคยเข้าป่า แต่ตอนนี้ บอกได้แค่ว่าถวายชีพเป็นราชพลีได้เสมอ

ใช่องค์พุทธโสธรรึไม่ครับ ไม่แน่ใจแค่คุ้นๆครับ

ใช่องค์หลวงพ่อโสธรแน่ๆคะ

#24 คนบาป

คนบาป

มหาเมพ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 02:08

เรื่องประทับใจของชาวใต้ที่นราธิวาสครับ อำเภออะไรจำไม่ได้

พระองค์ท่านเสด็จเยี่ยมในท้องถิ่นอันตราย

ใกล้ค่ำ ผู้นำทางศาสนาในที่นั้นกราบบังคมทูลเชิญเสด็จกลับก่อน ทูลว่าอีกซักครู่พวกโจรจะลงจากเขา

พระองค์ท่านตรัสทำนนองว่าไม่เป็นไร ขอทรงงานจนเสร็จ

คืนนั้นสองข้างทางตอนเสด็จกลับ ชาวบ้านจุดเทียนส่องสว่างสองข้างทางเป็นระยะ ตลอดรายทาง

เสมือนยอมเป็นหน่วยอารักขาตามแนวถนน ป้องกันโจรลงมาทำร้ายพระองค์ท่าน

ผมประทับใจเรื่องนี้ กับเรื่อง กับข้าวของพระเจ้าอยู่หัวที่ท่านสุเมธ เล่าไว้

"ข้าวผัดกับไข่ดาว" ซาบซึ้งมาก ๆ

ผมเติบโตมาตอนที่มีการสู้รบของคนไทยด้วยกัน

เลยรู้ว่า คอมมูนิสต์ครอบงำไทยไม่ได้เพราะไทยเรมีพระมหากษัตริย์ ผู้ทรงคุณอันประเสริฐพระองค์นี้นี่เอง

#25 หนูอ้อย

หนูอ้อย

นักเขียนหน่อมแน้ม

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 16:21

AMAZING  coup d'etat  , THAILAND ONLY ..  :ph34r:  

#26 Dependent

Dependent

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 17:56

ผมเคยได้เห็นข้อความต่างๆ ที่เกี่ยวกับรักในหลวง แต่ที่ผมชอบมากที่สุดเมื่อเห็นบนรถไอติมกระทิของลุงแก่ ๆ คนหนึ่ง

"อย่าบอกว่ารักพ่อ ถ้าการกระทำนั้นทรยศต่อประเทศชาติ"

ขอพระองค์ทรงพระเจริญ
I'm Dependent...

#27 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

สมาชิกหน้าเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:10

คำพูดของน้าออฟ พงษ์พัฒน์ ผมจำฝังใจเลย

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#28 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:13

-ขอบพระคุณ คุณ pinkpanda มากครับ

-ขอบพระคุณ คุณ dependent มากครับ ใช่ครับใครกระทำการ ทรยศ ต่อชาติ คนนั้นไม่อาจ พูดได้ว่า "รัก พ่อ"

-ขอบพระคุณ คุณ มะเขือเทศเน่า มากครับ ตะนิ่นตาญี ก็จำได้ครับ "ศรีษะนี้มอบให้ ในหลวง"

-ขอบพระคุณ คุณ taracho มากครับ วันหลังถ้า ได้พูด-ได้คุย กับ คุณพ่อ แล้วมาเล่าให้ฟังกันบ้างสิครับ

-ขอบพระคุณ คุณ vicky jung มากครับ

-ขอบพระคุณ คุณ architeer มากครับ ใช่ครับ รูป ในหลวง ปิดทองหลังองค์พระ หลวงพ่อโสธร ครับ

-ขอบพระ คุณ คุณ หนูอ้อย มากครับ

-ขอบพระคุณ พี่แคน-คุณ คนบาป มากครับ อ่านที่ พี่แคน เขียนมาแล้วน้ำตาซึมครับ พี่แคน ยังจำคืน

วันเสาร์ที่ ๑๓ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๖ ต่อเนื่องถึงวันอาทิตย์ที่ ๑๔ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๖

แถวๆ ถนน พระราม ๕ ตัดกับ ถนนราชวิถี น่ะครับ...

ตะนิ่นตาญี ยังจำได้แม่นยำ เมื่อวันที่ ๑๔ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๑๖ เวลาเช้าประมาณ แปดโมงกว่าๆ

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ และสมเด็จพระนางเจ้าพระบรมราชินีนาถ พร้อมทั้งด้วย

สมเด็จพระเจ้าลูกเธอทั้งสองพระองค์ (พระเทพฯ กับ ฟ้าหญิงจุฬาภรณ์ฯ) เสด็จออกรับ นักเรียน นิสิต นักศึกษา

และประชาชนที่เข้ามาอาศัยพระบารมี ปกเกล้าฯ เป็นที่พึ่ง ณ บริเวณสวนจิตรลดา!

ตะนิ่นตาญี ก็เป็น คนเดือนตุลาฯ ที่กล้ายืนยันว่านี่คือ ความจริง เพราะ ตะนิ่นตาญี ก็เป็นคนหนึ่ง

ที่ประสพเหตุการณ์ในตอนราวราว เที่ยงคืน-ตีหนึ่ง ของคืนวันนั้น ที่ ถนนพระราม ๕ ตัดกับ ถนนราชวิถี

ตามทางบนถนนราชวิถีมี รถตำรวจที่ใช้ปราบจลาจลติดไซเรน สองคัน พุ่งเข้าใส่ฝูงชน โดยมีตำรวจคอมมานโด

ตามเข้าไปใช้กระบองหวดเข้าใส่ โดย ไม่เลือก-ไม่ใส่ใจ ว่า จะเป็นเด็ก หรือไม่ ผู้หญิง หรือ ผู้ชาย อย่างไร

กลุ่มคนที่ยังหนีได้บางส่วนก็ปีนข้ามกำแพงสวนสัตว์ ในขณะที่อีกบางส่วนก็วิ่งกรูกันเข้า วังสวนจิตรลดา

โดยมี ทหารมหาดเล็กฯ เป็นคนเปิดประตูทางเข้าสวนจิตรลดา ให้ ตามรับสั่งที่มีลงมา...

และดังที่เรียนไว้แล้วในข้างต้น ในตอนเช้า ล้นเกล้าล้นกระหม่อม ในหลวงฯ และสมเด็จพระบรมราชินีนาถ

พร้อมทั้ง สมเด็จพระเจ้าลูกเธอทั้งสองพระองค์ ได้เสด็จออกมาต้อนรับ เหล่าปวงประชาชนที่หนีร้อนมาพึ่งเย็น

พึ่งพระบรมโพธิ์สมภาร พระเมตตาที่ ตะนิ่นตาญี ได้รับนี้ไม่มีวันที่จะลืมเลือนไปจาก จิต และวิญญาณ

คนเดือนตุลาฯ คนไหน ใครจะลืมก็ลืมไป ใครจะไม่สำนึกใน พระมหากรุณาธิคุณ ก็ช่าง ตะนิ่นตาญี ไม่มีวันลืมหรอกครับ

ตะนิ่นตาญี

วันเสาร์ที่ ๓ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๔

เวลา ๑๘.๑๓ นาฬิกา

#29 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:21

ต้องดูกระทู้ที่ล็อกอิน Bluedragonexp เคยตั้งไว้ในบอร์ดเก่าเรื่องของเหตุการณ์ 14 ตุลา จากเรื่องเล่าของบวร ยสินทร

ถึงผมจะเป็นคนหัวขบถ แต่ไม่คิดทรยศบุญคุณแผ่นดินเกิด

เสียงส่วนใหญ่ของประชาชน ไม่ใช่ใบอนุญาตทำร้ายประเทศชาติ

#30 พิฆาตอสูร

พิฆาตอสูร

พอจะทนเสื้อแดงได้นิดๆ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:26

ถ้าประชาชน ข้าราชการ นักการเมือง
ดำเนินชีวิตตามรอยพระองค์ท่าน
และเข้าใจเศรษฐกิจพอเพียงสักครึ่งหนึ่ง
ประเทศไทยจะเป็นสถานที่ ที่น่าอยู่ที่สุดในโลก

ขอจงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ฟ้าสีทองผ่องอำไพ  ประชาชนจะเป็นใหญ่ในแผ่นดิน

#31 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:32

ต้องดูกระทู้ที่ล็อกอิน Bluedragonexp เคยตั้งไว้ในบอร์ดเก่าเรื่องของเหตุการณ์ 14 ตุลา จากเรื่องเล่าของบวร ยสินทร

ขอบพระคุณ คุณ มะเขือเทศเน่า มากครับ

เหตุการณ์วันที่ ๑๔ ตุลาคม ๒๕๑๖ และเหตุการณ์ วันที่ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙

ตะนิ่นตาญี จะจำได้เป็นส่วนๆ หาก ตะนิ่นตาญี อยู่ตรงไหนก็จะจำได้ในส่วนนั้น

อย่างไรก็ตาม จะลองตามไปอ่านดูตามที่ คุณ มะเขือเทศเน่า แนะนำ ครับ

ตะนิ่นตาญี

#32 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:39

ถ้าประชาชน ข้าราชการ นักการเมือง
ดำเนินชีวิตตามรอยพระองค์ท่าน
และเข้าใจเศรษฐกิจพอเพียงสักครึ่งหนึ่ง
ประเทศไทยจะเป็นสถานที่ ที่น่าอยู่ที่สุดในโลก

ขอจงทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ขอบพระคุณ คุณ พิฆาตอสูร มากครับ ตะนิ่นตาญี เคยคุยกับเพื่อนๆใน วงเหล้า-วงข้าว

ถึง ข้าราชการประจำ มีปุจฉาทิ้งไว้ให้คาใจก็คือ อ้าว...แล้วถ้าข้าราชการ คนใดมันฝักใฝ่ ลัทธิสีแดงล่ะ

แล้วจะทำกันอย่างไร ไม่ "วุ่นวายขายปลาช่อน" กันหรือ? แต่ก็มีคำตอบขึ้นมาว่า

"รัก และศรัทธา ใน พระบารมี-พระเมตตา ของในหลวง พระองค์ไม่เคยทอดทิ้ง คนไทย ครับ"

ตะนิ่นตาญี

#33 อู๋ ฮานามิ

อู๋ ฮานามิ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:41

ขอบพระคุณ คุณ มะเขือเทศเน่า มากครับ

เหตุการณ์วันที่ ๑๔ ตุลาคม ๒๕๑๖ และเหตุการณ์ วันที่ ๖ ตุลาคม ๒๕๑๙

ตะนิ่นตาญี จะจำได้เป็นส่วนๆ หาก ตะนิ่นตาญี อยู่ตรงไหนก็จะจำได้ในส่วนนั้น

อย่างไรก็ตาม จะลองตามไปอ่านดูตามที่ คุณ มะเขือเทศเน่า แนะนำ ครับ

ตะนิ่นตาญี

http://forum.seritha...php?f=2&t=29861

http://forum.seritha...php?f=2&t=29484

#34 dr_m

dr_m

ขาประจำ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:48

ของผมยิ่งเคยรับใช้งานในโครงการของเชื้อพระวงศ์มา 3 - 4 ครั้งแล้ว
เลยรู้ซึ้งถึง งานของพระองค์ท่านว่าท่านเหนื่อยแค่ไหน
ใครว่าเป็นเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินแล้วสบาย วันหนึ่งๆ ต้องเดินทาง หลายที่่

ไม่ว่าจะใกล้ไกล ถึงแม้ตะเข็บชายแดนท่านก็ทรงไป(อันนีเคยรับใช้)

แค่พวกเราลองไปเที่ยวหรือไปทำงานต่างจังหวัดซักเดือนหนึ่งต่อครั้งก็เหนื่อยแล้ว
มาดูพระองค์ท่านดูสิว่าท่านเดินทางทุกวัน แค่นี้ก็ซึ้งในการทำงานของพระองค์ท่านแล้ว

บอกได้อย่างเดียวครับว่า ของให้เหล่าเชื้อพระวงศ์ทุกท่านและพระองค์ท่านจงมีความสุข
ขอบทรงพระเจริญ

ผมคนกลางเอียงข้างความถูกต้อง

#35 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:54

ของผมยิ่งเคยรับใช้งานในโครงการของเชื้อพระวงศ์มา 3 - 4 ครั้งแล้ว
เลยรู้ซึ้งถึง งานของพระองค์ท่านว่าท่านเหนื่อยแค่ไหน
ใครว่าเป็นเจ้าฟ้าเจ้าแผ่นดินแล้วสบาย วันหนึ่งๆ ต้องเดินทาง หลายที่่

ไม่ว่าจะใกล้ไกล ถึงแม้ตะเข็บชายแดนท่านก็ทรงไป(อันนีเคยรับใช้)

แค่พวกเราลองไปเที่ยวหรือไปทำงานต่างจังหวัดซักเดือนหนึ่งต่อครั้งก็เหนื่อยแล้ว
มาดูพระองค์ท่านดูสิว่าท่านเดินทางทุกวัน แค่นี้ก็ซึ้งในการทำงานของพระองค์ท่านแล้ว

บอกได้อย่างเดียวครับว่า ของให้เหล่าเชื้อพระวงศ์ทุกท่านและพระองค์ท่านจงมีความสุข
ขอบทรงพระเจริญ

ขอบพระคุณ คุณ dr_m มากครับ

ขอบคุณที่นำเรื่องราวดีๆมาเผยแพร่กันครับ

ตะนิ่นตาญี

#36 pinkpanda

pinkpanda

คุ้กกี้เกลียดควายแดงค่ะ

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:05

เรื่องประทับใจของชาวใต้ที่นราธิวาสครับ อำเภออะไรจำไม่ได้

พระองค์ท่านเสด็จเยี่ยมในท้องถิ่นอันตราย

ใกล้ค่ำ ผู้นำทางศาสนาในที่นั้นกราบบังคมทูลเชิญเสด็จกลับก่อน ทูลว่าอีกซักครู่พวกโจรจะลงจากเขา

พระองค์ท่านตรัสทำนนองว่าไม่เป็นไร ขอทรงงานจนเสร็จ

คืนนั้นสองข้างทางตอนเสด็จกลับ ชาวบ้านจุดเทียนส่องสว่างสองข้างทางเป็นระยะ ตลอดรายทาง

เสมือนยอมเป็นหน่วยอารักขาตามแนวถนน ป้องกันโจรลงมาทำร้ายพระองค์ท่าน

ผมประทับใจเรื่องนี้ กับเรื่อง กับข้าวของพระเจ้าอยู่หัวที่ท่านสุเมธ เล่าไว้

"ข้าวผัดกับไข่ดาว" ซาบซึ้งมาก ๆ

ผมเติบโตมาตอนที่มีการสู้รบของคนไทยด้วยกัน

เลยรู้ว่า คอมมูนิสต์ครอบงำไทยไม่ได้เพราะไทยเรมีพระมหากษัตริย์ ผู้ทรงคุณอันประเสริฐพระองค์นี้นี่เอง

เมื่อก่อนเราก็อาจจะเคยกินทิ้งกิขว้าง ทั้งที่ก็เคยอ่านเรื่องที่ ดร สุเมธเล่า แต่พอผ่านน้ำท่วมครั้งนี้ เราดูโฆษณาชุดนี้ เราทำทุกอย่างแต่พอดี เช่นอาหาร แล้วก็กินหมดจนไม่เหลือ

รักในหลวงมากๆค่ะ

#37 hahaha

hahaha

น้องเก่า

ตอบ 3 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 20:40

ขอเป็นอีกแรงที่ช่วยดันกระทู้นี้ค่ะ

อ่านแล้ว ไม่มีอะไรมากไปกว่าคำว่า "ขอบคุณ"
ขอบคุณที่ทุกท่านไม่ทอดทิ้งพระองค์ท่าน พระองค์ท่านทรงสู้ทรงเหนื่อยมาทั้งชีวิตแล้ว
วันนี้ อยากเห็นพระองค์ท่านมีความสุข
และคิดว่าความสุขของพระองค์ท่านก็คือ เห็นประเทศประเทศชาติร่มเย็น ประชาชนไม่แตกแยก

วันนี้ เกล้ากระหม่อมได้ทำความฝันอันสูงสุดในชีวิตสำเร็จแล้ว
คือการได้เป็นข้าราชการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดชฯ
ถึงแม้จะเป็นเพียงข้าราชการเล็กๆๆ คนหนึ่ง
จะขอตั้งปณิธานว่า ลูกคนนี้จะเดินตามรอยเท้าพ่อ
จะน้อมรับคำพ่อสอนมายึดและปฏิบัติตาม จะรัก เทิดทูน บูชา พระองค์ท่าน
และขอยืนยันว่าลูกคนี้ จะไม่มีวันทอดทิ้งพระองค์ท่านแน่นอน
ถ้าเป็นไปได้ ลูกคนนี้จะขอรับโรคภัยไข้เจ็บที่พระองค์ท่านกำลังเผชิญอยู่
ให้มาเกิดกับตัวข้าพเจ้าเอง เพื่อให้พระองค์ท่านมีสุขภาพกายและใจที่เข้มแข็ง และแข็งแรง
อยู่เป็นร่มโพธิ์ ร่มไทร ให้กับชาวไทยทุกคน
และอยู่เป็นแรงบันดาลใจ และเป็นกำลังใจให้ลูกคนนี้ ตราบนานเท่านาน......

"ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน ทรงพระเกษมสำราญ ตลอดกาล ตลอดไป"

ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อม ขอเดชะฯ

#38 puri

puri

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 13:25

ขอแสดงความขอบคุณ จขกท.เป็นอย่างมาก ที่ทำให้เราและทุกๆ มีความสุข
ความรู้สึกของคนไทยที่รักพระองค์มีความรู้สึกเดียวกัน อยากเห็นพระองค์ทรงมีความสุข
แต่...ความสุขของพระองค์ กลับขึ้นอยู่กับคนไทยทั้งประเทศ
ตราบใดที่พสกนิกรของพระองค์ ยังเดือดร้อน ยังแตกแยกกัน
พระองค์ท่านจะมีความสุขได้หรือ ?
ท่านทรงงานหนัก แม้ สมควรถึงเวลาพักผ่อน
บางคนอาจไม่ตระหนัก..ไม่ทันยั้งคิด
ลองหยุดคิดพิจารณา สิ่งต่างๆ ที่พระองค์ทรงทำมา ในอดีต ปัจจุบันและในอนาคต
ท่านทำเพื่อใคร โครงการในพระราชดำริ หลายๆ โครงการท่านทำเพื่อใคร
แล้ว ลองกลับมามองดูตัวเองสักนิดเถิด..ว่าวันนี้เราทำ ให้พ่อเราพ่อของแผ่นดินมีความสุขแล้วหรือยัง ?

#39 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:25

-ขอบพระคุณ คุณ pinkpanda มากครับ

-ขอบพระคุณ คุณ I’am wanladda มากครับ

-ขอบพระคุณ คุณ puri มากครับ

ในสมัยที่ ตะนิ่นตาญี ยังเป็นหนุ่มๆนั้น ชอบไปดู ภาพยนตร์ฝรั่ง มาก

ใครใคร ที่รุ่นราวคราวเดียวกันกับ ตะนิ่นตาญี ก็จะทราบกันดีว่า

เมื่อ ภาพยนตร์ จบลงแล้วก็จะมี เพลงสรรเสริญพระบารมี ขึ้นมา

ต่างกับสมัยปัจจุบันซึ่งจะมี เพลงสรรเสริญพระบารมี ก่อนที่หนังจะฉาย

มีอยู่ครั้งหนึ่ง การเข้าไปดูหนังของ ตะนิ่นตาญี ก่อให้เกิดความประทับใจ เป็นอันมาก

คนที่มาดูหนังคนหนึ่งซึ่งนั่งอยู่แถวหน้าของ ตะนิ่นตาญี เป็นสุภาพสตรีไทย ตัวเล็กๆคนหนึ่ง

ซึ่งมากับฝรั่งตัวอ้วนๆ พอเห็นก็รู้ได้เลยว่าเธอมีอาชีพอย่างไหน...

มาถึงตรงนี้เห็นทีจะต้องกราบขอโทษผู้หญิงคนนั้นไว้เสียก่อนว่า ตะนิ่นตาญี ไม่มีจิตใดๆอันเป็น “อกุศล”

มองเธอไปในทางไม่ดีแต่อย่างใด หากมีแต่ความชื่นชม และประทับใจในความเป็นคนของเธอเป็นอย่างยิ่ง

ระหว่างที่หนังฉายอยู่นั้น ฝรั่งก็แสดงกิริยาอาการต่อผู้หญิงคนนั้นอย่างที่จะแสดงกับผู้หญิงที่ตนพามาได้

แต่เหตุการณ์ที่สำคัญนั้นมาเกิดขึ้นตอนหนังจบ ซึ่งก็จะมีรายชื่อผู้แสดงในตอนสุดท้ายเมื่อหนังจบแล้ว

พอหนังจบฝรั่งก็ลุกขึ้นยืนจะรีบกลับไม่รอยืนเคารพพระบรมรูป และเพลงสรรเสริญพระบารมี

แต่สุภาพสตรีท่านนั้น ไม่ยอมลุกขึ้นด้วยนั่งเฉยเสีย ฝรั่งลงนั่งลงใหม่พูดออกไม้ออกมือ

ท่าทางเหมือนกับจะบอกว่านั่งรอไปทำไม สุภาพสตรีท่านนั้น ส่ายหัวดิกแล้วตอบเป็นภาษาฝรั่งกระท่อนกระแท่นว่า

จะรอเคารพพระบรมรูป และเพลงสรรเสริญพระบารมี ฝรั่งไม่เข้าใจเลยชักจะเอะอะ บอกว่าเสียเวลา

“สุภาพสตรีไทย” ท่านนั้นตอบอย่างชัดถ้อยชัดคำเป็นภาษาฝรั่งว่า My King ในหลวงของฉันนะ” ฝรั่งนิ่งเหมือนถูกทุบ

อีกอึดใจเดียวทางโรงภาพยนตร์ก็ฉายพระบรมรูป และเสียงเพลงสรรเสริญพระบารมีก็ดังขึ้น

สุภาพสตรีท่านนั้น ลุกขึ้นยืนตรงอย่างภาคภูมิ ตาจ้องมองตรงไปที่พระบรมรูป จนเสียงเพลงสรรเสริญพระบารมีหยุดลง

ความเป็นไทย เอกราชของชาติไทย เกียรติภูมิของคนไทย ความจงรักภักดี ทุกอย่างปรากฏขึ้น

ต่อหน้าต่อตาของ ตะนิ่นตาญี ในขณะนั้น...

คนเรานั้นเกิดมากับเขาชาติหนึ่ง จะใช้มือ ใช้เท้า ใช้ปาก ใช้สมอง หรืออวัยวะอื่นใด หากินเลี้ยงชีพ

นั่นก็เป็นเรื่องของแต่ละคน แล้วแต่โชคชะตา และบุญกรรมที่ทำให้เกิดเหตุการณ์แวดล้อมขึ้น

คนบางคนอาจดูหมิ่นอาชีพของคนอื่นว่า ต่ำบ้าง ไม่เหมาะบ้าง ไม่สุจริตบ้างฯลฯ

แต่ความเป็นคนไทยนั้นมีอยู่ด้วยกันทุกคน หมิ่นกันไม่ได้...

๔๐ กว่าปีที่ผ่านไป ตะนิ่นตาญี ได้เคยพบ เคยเจอ และรู้จัก ผู้มีเกียรติสูง มีบุญวาสนามามากแล้ว

ทุกคนก็ควรค่าแก่การความเคารพ แต่ความรู้สึกเคารพที่ ตะนิ่นตาญี เคยรู้สึกถึงผู้อื่นก็ไม่เคยมากไปกว่า

ความเคารพในเกียรติของสุภาพสตรีตัวเล็กๆ ที่ถูกสังคมเหยียบย่ำดูหมิ่นคนนั้น ทั้งนี้ก็เนื่องมาจากว่า

เกียรติของเธอก็คือ ความเป็นไทย ความเป็นไทย ที่ปู่ย่าตายาย ของเธอและของ ตะนิ่นตาญี

ได้ช่วยกันรักษาร่วมกันมา จนมีอยู่ทุกวันนี้ ความเป็นไทยที่อยู่เหนือสินจ้างรางวัล

ความเป็นไทย ที่ทำให้ชนชาติอื่นต้องเคารพยำเกรง และความเป็นไทยที่ทำให้คนไทยด้วยกัน

ต้องเคารพอย่างสูงสุด ต้องตื้นตันใจ เมื่อได้ประสบพบเห็น...ตะนิ่นตาญี ได้ให้สัญญากับตัวเอง ตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมาว่า

จะไม่มีวันลืมเหตุการณ์นั้นเป็นอันขาด...ตราบจนถึงทุกวันนี้ ตะนิ่นตาญี ก็ยังไม่ได้ลืมครับ

ตะนิ่นตาญี

วันอาทิตย์ที่ ๔ ธันวาคม พ.ศ. ๒๕๕๔

เวลา ๑๘.๒๖ นาฬิกา

#40 architeer

architeer

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:46

ขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญี คะที่แชร์ความรู้สึกดีๆ :lol:
เรารักในหลวงคะ :)

#41 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 18:48

กระทู้นี้ทำให้เห็นได้เลยครับว่าทุกคนที่รักในหลวง
รักด้วยจิตวิญญาณเลยทีเดียว
เป็นความรักหนักแน่นเหลือเกิน

ซึ่งความรักในระดับจิตวิญญาณนี้ มันสูงกว่าคำว่าอุดมการณ์เสียอีก
ยิ่งอุดมการณ์ประชาธิปไตยล้มเจ้าด้วยแล้ว อย่าหาญกล้ามาต่อกร กับจิตวิญญาณของเรา

หากไม่แล้ว ก็มีเพียงคำพูดเดียวที่จะมอบให้
คือ ข้ามศพ กุ ไปก่อน

#42 hinotori

hinotori

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:02

ผมดีใจจริงๆ

ที่ยังมีพวกคุณอยู่ร่วมโลกใบนี้ พวกคุณเยี่ยมมากกกกกครับ

ผมรักในหลวงครับ เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์!!!!

#43 kaidum

kaidum

ขาดขา

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:07

ทิ้งบอร์ดไปเสียสองวัน กลับเข้ามาตามไล่กระทู้
รู้สึกว่า ตัวเองพลาดโอกาสได้ร่วมชื่นชมความรักที่บริสุทธิ์
ของพสกนิกรชาวไทย ต่อพระผู้เป็นศูนย์รวมใจของชาวไทย
พระองค์ท่าน พระราชาผู้ปิดทองหลังพระ
ชื่นชมท่านตะนิ่นตาญี และทุกๆท่านใน สรท ด้วยใจจริง
พระองค์ คือพ่อของแผ่นดินโดยแท้จริง คือพระผู้ให้ปวงชนชาวไทย
โดยมิเคยเหน็ดเหนื่อย
ด้วยจิตแห่งรักและศรัทธา ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ
ประชาธิปไตยของผม ไม่ได้เกิดจากอารมณ์และการอุปถัมป์ โดยใคร

#44 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:09

ขอบคุณ คุณตะนิ่นตาญี คะที่แชร์ความรู้สึกดีๆ :lol:
เรารักในหลวงคะ :)

ขอบพระคุณ คุณ architeer มากครับ

ดังที่ ตะนิ่นตาญี ได้เรียนแล้วแต่ต้น

ความจงรักภักดีที่ คนไทย มอบถวาย ทรงธรรม์ เทอดหล้า

ไม่ทำให้เกิดการแบ่งแยกว่า หญิง หรือชาย มี หรือจน รู้แต่ว่า เรารักในหลวง

ขอบพระคุณ คุณ architeer อีกครั้งครับ

ตะนิ่นตาญี

#45 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:14

กระทู้นี้ทำให้เห็นได้เลยครับว่าทุกคนที่รักในหลวง

ซึ่งความรักในระดับจิตวิญญาณนี้ มันสูงกว่าคำว่าอุดมการณ์เสียอีก
ยิ่งอุดมการณ์ประชาธิปไตยล้มเจ้าด้วยแล้ว อย่าหาญกล้ามาต่อกร กับจิตวิญญาณของเรา

หากไม่แล้ว ก็มีเพียงคำพูดเดียวที่จะมอบให้

ขอบพระคุณ คุณ i-am-thai มากครับ

ขอบพระคุณจริงๆ อ่านที่ คุณ i-am-thai เขียนแล้วก็น้ำตาซึม

จริงด้วยครับ ความรักที่ มอบถวายในหลวง นี้มันเหนือกว่าคำว่าอุดมการณ์

แต่มันคือ จิต และวิญญาณ ในความเป็น คนไทย

ขอบพระคุณมากครับ

ตะนิ่นตาญี

#46 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:16

ผมดีใจจริงๆ

ที่ยังมีพวกคุณอยู่ร่วมโลกใบนี้ พวกคุณเยี่ยมมากกกกกครับ

ผมรักในหลวงครับ เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์!!!!

ขอบพระคุณ คุณ hinotori มากครับ

ดีใจที่ได้มีเพื่อนเช่น คุณ hinotori เช่นกันครับ

ตะนิ่นตาญี

#47 ตะนิ่นตาญี

ตะนิ่นตาญี

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:21

ทิ้งบอร์ดไปเสียสองวัน กลับเข้ามาตามไล่กระทู้
รู้สึกว่า ตัวเองพลาดโอกาสได้ร่วมชื่นชมความรักที่บริสุทธิ์
ของพสกนิกรชาวไทย ต่อพระผู้เป็นศูนย์รวมใจของชาวไทย
พระองค์ท่าน พระราชาผู้ปิดทองหลังพระ
ชื่นชมท่านตะนิ่นตาญี และทุกๆท่านใน สรท ด้วยใจจริง
พระองค์ คือพ่อของแผ่นดินโดยแท้จริง คือพระผู้ให้ปวงชนชาวไทย
โดยมิเคยเหน็ดเหนื่อย
ด้วยจิตแห่งรักและศรัทธา ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ด้วยเกล้าด้วยกระหม่อมขอเดชะ

ขอบพระคุณ คุณ kaidum มากครับ

ด้วย พระราชจริยวัตรที่งดงาม พระเมตตาที่เปี่ยมล้นในพระองค์

นั่นคือ พ่อของแผ่นดิน ในหลวงของปวงชนชาวไทย

ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

ขอบพระคุณ คุณ kaidum อีกครั้ง ด้วยความเคารพครับ

ตะนิ่นตาญี

#48 i-am-thai

i-am-thai

ขาประจำ

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:25

ขอบพระคุณ คุณ i-am-thai มากครับ

ขอบพระคุณจริงๆ อ่านที่ คุณ i-am-thai เขียนแล้วก็น้ำตาซึม

จริงด้วยครับ ความรักที่ มอบถวายในหลวง นี้มันเหนือกว่าคำว่าอุดมการณ์

แต่มันคือ จิต และวิญญาณ ในความเป็น คนไทย

ขอบพระคุณมากครับ

ตะนิ่นตาญี

ขอบคุณครับ
รู้สึกดีและมีพลังครับ ที่มีคนเช่นคุณ
ขอชื่นชมในการตั้งกระทู้และการโพสข้อความดีดี ของคุณด้วยครับ
:)

#49 finchรักในหลวง

finchรักในหลวง

น้องใหม่

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:50

อ่านเรื่องนราธิวาสของคุณตะนิ่นตาญีแล้ว ไม่ใช่น้ำตาซึม แต่น้ำตาไหล ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ น่ะค่ะ

#50 redfrog53

redfrog53

เกิดที่รัสเซีย มาโตที่ สรท.

ตอบ 4 ธันวาคม พ.ศ. 2554 - 19:57