Jump to content

- - - - -

มุมมองเล็กๆแต่เจ็บๆคันๆ ของ กรณ์ จาติกวณิช

• Please log in to reply
26 ความเห็นในกระทู้นี้

#1 โจโฉ นายกตลอดกาล

โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:18

*
POPULAR

วันนี้ต้องนั่งทนรถติดเช่นเดียวกับเพื่อนๆชาวกรุงเทพฯ เลยได้มีเวลาอ่านเอกสารที่ธนาคารพัฒนาเอเชีย (ADB) ส่งมาให้ เขารายงานว่าเวียตนามกำลังดำเนินการรถไฟฟ้าอยู่ทั้งที่เมือง โฮ ชี มินห์ และฮานอย ยาว 11.7กม.และ 12.5กม.ตามลำดับ ใช้เงินทั้งหมดรวมสองสาย 75,000ล้านบาท อีกห้าปีเสร็จ ของเราต้องช่วยกันทำให้เสร็จด้วยนะครับ เพราะเริ่มก่อนเขาอีก และห้ามบอกว่าไม่มีเงิน เพราะใช้กับ 'รถคันแรก' ไปก็ 100,000ล้านบาทแล้ว

ส่วนที่ท่านผู้ว่าฯบอกว่าจะลดราคา BTS ซึ่งเป็นสัมปทานของกทม.นั้นทำได้แน่นอน เพราะรายได้ภาษีโรงเรือนที่เพิ่มขึ้นจากการพัฒนาที่เกิดขึ้นริมทางรถไฟฟ้า
149753_10151376325499740_1252425359_n.pn

จาก เฟซบุ๊ค คุณ กรณ์ จาติกวณิช

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#2 plunk

plunk

สลิปงินเดือนอยู่ไหนอ่ะ ไอ้คางครูด?

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

โธ่ ก็ประเทศเวียตนามมันจน ด้อยพัฒนา นี่ครับ ส่วนประเทศไทยเรามีอันจะกินครับ เลยมีคนออกรถส่วนตัวกันมาก ก็เท่านั้นเอง

ปล แล้วที่เวียตนามเค้ามี ประชานิยมไหมครับ?

Edited by plunk, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:22.

ทำได้ทันที ไม่ต้องกู้ พรรคไหนเห่าไว้ตอนหาเสียงวะ?และกระทู้ในตำนานของ คนขี้โกหก http://webboard.seri...้สลิปเงินเดือน/

#3 nunoi

nunoi

เด็กข้างถนน

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:21

นั้นสิ อยากได้พวกขนส่งมวลชน แบบเจ็งๆๆ แบบเอาประเทศเพื่อนบ้านให้อายเลยอ่ะ จะทำได้เปล่าหว่าว ฮาฮา

กฎหมายมันก็แค่สิงที่สร้างมาอย่างมีเป้าหมาย แต่หาก เอาแต่บอกว่ากฎหมายเป็นแบบนี้ แบบนั้น โดยไม่สนใจว่าเป้าหมายจริงๆ นันคืออะไร ก็คงไม่ใช่ 

#4 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:31

โธ่ ก็ประเทศเวียตนามมันจน ด้อยพัฒนา นี่ครับ ส่วนประเทศไทยเรามีอันจะกินครับ เลยมีคนออกรถส่วนตัวกันมาก ก็เท่านั้นเอง

ปล แล้วที่เวียตนามเค้ามี ประชานิยมไหมครับ?

ไม่มีครับ ตัวถ่วงความเจริญที่ชื่อ "ประชานิยม" มันแค่เครื่องมือของนักการเมือง

มาหลอกใช้ประชาชนโง่ๆ ในประเทศ "สังคมนิยม" แบบเวียดนามไม่จำเป็นหรอกครับ

แค่หลักการของ "ลุงโฮ" ที่ทิ้งไว้ และพรรคคอมมิวนิสต์เวียดนาม เดินตาม

ประเทศนี้เตรียมผงาดกว่าไทยแน่นอนในอนาคต ถ้าไม่เชื่อดูจีนเป็นตัวอย่าง

เชื่อเถอะ อีกไม่ช้า นายเวร จะเสียฉายา "ร้อยล๊อกอิน" ไปในไม่กีอึดใจนี้

#5 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:34

รถไฟฟ้าคนได้ประโยชน์คือคนเมือง....ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายของเขา

คืนภาษีดีกว่า  อยู่หนองหมาว้อ  ออกรถตามเงื่อนไข...ได้ตังค์คืนด้วยอ่ะ....

มันได้ใจคนทั่วไปมากกว่า....... -_-

#6 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:58

พักสายตา...

มุมมองเล็กๆแต่เจ็บๆคันๆ

ประชานิยมของทุกท่าน...

Edited by คนกรุงธน, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:00.

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#7 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:15

พักสายตา...

โหลดทั้งชุดได้จากที่ไหนครับ อยากได้

กางนม สไตล์

Edited by เกรียนประจัญบาน, 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:16.

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#8 RaRa

RaRa

Seien Sie loyal zu Majesty

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:18

ท่านโจโฉ พอจะทราบรายละเอียดของ การสร้าง "เกาะมรกต" ที่เขมร ไหมครับ??

เห็นว่ามีนักการเมืองแอบขนเงินออกไปจับจองกันหลายคนอยู่นะครับ..!! ^_^ ^_^

ขอเทิดทูนศักดิ์ศรียิ่งสิ่งใด

...แม้แต่ลมหายใจก็ยอมพลี

โลกยังไม่สิ้นหวัง ถ้ายังมั่นในความดี

...ศรัทธาไม่เคยหน่ายหนี คนดีไม่มีวันตาย

#9 คนกรุงธน

คนกรุงธน

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:22

พักสายตา...

โหลดทั้งชุดได้จากที่ไหนครับ อยากได้

กางนม สไตล์

ลองดูครับ...แก้เซ็งกับรัฐบาลปูเน่า...

http://beautycontest...y/asia/vietnam/

"น้อมส่งเสด็จสู่พระนิพพาน"

#10 สุกี้น้อย

สุกี้น้อย

หล่อสุดในเสรีไทย 55

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:32

โอย...ไมเกรนขึ้น :wub:

#11 MuuSang

MuuSang

เมพ

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:57

พักสายตา...

กางนม สไตล์

ลองดูครับ...แก้เซ็งกับรัฐบาลปูเน่า...

http://beautycontest...y/asia/vietnam/

โอ้ว ขอบคุณครับ Book mark โดยพลัน กันกระทู้โดนอุ้ม อิอิอิ

แม้นใครรัก รักมั่ง ชัง ชังตอบ

#12 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

หน้าตาดี มีอุดมการณ์

ตอบ 21 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:10

พักสายตา...

คนกลางนี่แหล่มเลย...

อ้าว  เค้าคุยเรื่อง "บรรลัยนิยม" (ยื้มคำท่านบุญมากมา) กันนี่นา :rolleyes:

gladiator 1.jpg

#13 IFai

IFai

รักในหลวง

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 04:47

พักสายตา...

เป็นแดงที่น่ารักที่สุด/และไม่น่าทำร้ายบ้านเมือง ตั้งแต่สถาปนาแดงในเมืองไทย

อ้อ..ท่าทางจะฉลาดด้วย

ประโยชน์สูงสุดของประชาชน คือกฏหมายสูงสุดของประเทศ ...วิชา มหาคุณ

#14 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 05:43

ท่านโจโฉ พอจะทราบรายละเอียดของ การสร้าง "เกาะมรกต" ที่เขมร ไหมครับ??

เห็นว่ามีนักการเมืองแอบขนเงินออกไปจับจองกันหลายคนอยู่นะครับ..!! ^_^ ^_^

ติดไว้คราวหน้า เช้านี้เตรียมตัวตีกอล์ฟก่อน

"เงินกำลังจะหมุนไปๆๆๆๆๆ ให้..............."

#15 กากจริงไรจริง

กากจริงไรจริง

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:45

ผมว่าต่อให้คุณกรณ์เอาขวานเฉาะหน้าอินางยก ชีก็ไม่รู้สึก
ปล.ซื้อหนังสือเรื่องคุณกรณ์ที่คุณสมจิตรเขียนมาตั้งนานแล้ว ยังไม่ว่างอ่านเบย

#16 คนบูรพา

คนบูรพา

สมาชิกขั้นสูง

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:59

เคยเจอตัวจริงแกที่สิงคโปร์.....แกดูขรึมๆ......เลยไม่กล้าเขาไปทัก.....

แต่ยังชอบแนวความมคิด........แกเหมือนเดิม
ถ้าไม่คิดจะตอบแทนแผ่นดิน ก็จงอย่าทำลาย

#17 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:04

เคยเจอตัวจริงแกที่สิงคโปร์.....แกดูขรึมๆ......เลยไม่กล้าเขาไปทัก.....

แต่ยังชอบแนวความมคิด........แกเหมือนเดิม

ยังไม่เคยเจอตัวคุณกรณ์เป็นๆเลย  ทั้งที่ผมชอบเขามากๆ เขาเป็นไอด้อลผมเลยครับ

เจอแต่คุณมาร์ค

ผมถึงโคตรเซ็งเวลาไอ้แพร่ดมันชอบแผ่นเสียงตกร่องว่า "พวกหลงไอ้หน้าหล่อ"

กรูหลง "หนุ่มโย่ง" ว้อยยยย  ขนาดจะด่ายังด่าไม่ถูกคนเลย! ชิส์!

#18 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 21:51

*
POPULAR

ยังไม่เคยเจอตัวคุณกรณ์เป็นๆเลย  ทั้งที่ผมชอบเขามากๆ เขาเป็นไอด้อลผมเลยครับ

เจอแต่คุณมาร์ค

ผมถึงโคตรเซ็งเวลาไอ้แพร่ดมันชอบแผ่นเสียงตกร่องว่า "พวกหลงไอ้หน้าหล่อ"

กรูหลง "หนุ่มโย่ง" ว้อยยยย  ขนาดจะด่ายังด่าไม่ถูกคนเลย! ชิส์!

ผมเจอตัวจริงบ่อย มาตีกอล์ฟกับพี่ๆน้องๆประจำ ไม่ชอบอย่างเดียว

ไม่มีสัมมาคารวะ ยืนค้ำหัวผู้ใหญ่ ทั้งๆที่ผมยืนแล้วนะ ยังไม่ย่อตัวลงมาอีก จะสูงไปไหน :P 

#19 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 22:44

ผมเจอตัวจริงบ่อย มาตีกอล์ฟกับพี่ๆน้องๆประจำ ไม่ชอบอย่างเดียว

ไม่มีสัมมาคารวะ ยืนค้ำหัวผู้ใหญ่ ทั้งๆที่ผมยืนแล้วนะ ยังไม่ย่อตัวลงมาอีก จะสูงไปไหน :P 

เคยเจอตั้งแต่ตอนที่คุณกรณ์ ยังหนุ่ม สมัยที่แกเป็น MD บงล.เจ เอฟ ธนาคม

Smart มาก สุภาพ อ่อนโยน สาว ๆ กรี๋ด สลบเป็นทิวแถว 

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#20 kokkai

kokkai

เมพ

ตอบ 22 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 23:02

ไม่รู้เมื่อไหร่ ประเทศไทยจะมีขุนคลังแบบคุณกรณ์อีก

#21 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:51

แปลว่า ย่อแล้วก็ยังสูง  หรือไม่ได้ย่อ

หรือว่า....ท่านโจฯเตี้ยครับ?????

................อ๊ะ อย่าครับท่าน ไม้กอล์ฟน่ะวางลงก่อนครับ...ไม่ต้องเงื้อ...

ผมหยอกท่านเล่นด้วยฟามรักนะค้าบบบบ....(ทำตากะปิ๊บๆ...ง้องอน...)

เคยเจอตั้งแต่ตอนที่คุณกรณ์ ยังหนุ่ม สมัยที่แกเป็น MD บงล.เจ เอฟ ธนาคม

Smart มาก สุภาพ อ่อนโยน สาว ๆ กรี๋ด สลบเป็นทิวแถว 

อิจฉา.... B)

เนื่องจากผมไม่มีวาสนาได้เจอคุณกรณ์เลยครับ  เจอแต่คุณมาร์ค เลยเล่าแต่คุณมาร์คนะครับ

ตัวจริงคุณมาร์ค เป็นคนกุ๊กกิ๊กและกวนๆนะครับ  ไม่ได้ขึงขัง ดูเข้มงวดหรือวิชาการแบบที่ออกสื่อหรอก

คนละเรื่องเลยละ

กุ๊กกิ๊กในที่นี้ไม่ได้หมายถึงเจ้าชู้นะครับ คือผมว่า...เขามีลักษณะคล้ายๆพี่ดู๋สัญญาอย่างมาก 

เป็นคนพูดตรงๆ ลีลามีกวนๆ แล้วก็มีอารมณ์ขัน  ขำอะไรไม่รู้ ขำได้ขำดี

ผิดจากภาพในสื่อครับ

ถ้าไม่รู้ว่าจบอ๊อกซฟอร์ด คงต้องคิดว่าจบถาปัดกันเลยทีเดียว

แต่โดยส่วนตัว ผมเคยเจอโมเมนท์ที่คุณอภิสิทธิ์ "จริงจัง" มาแล้ว

ผมละหนาวขี้ไปเลย ไม่กล้าหือกล้าอือ

ผมว่าเวลาแรงขึ้นมา  เขาเป็นคน"น่ากลัวใจ"นะครับ คือไม่ใช่คุณหนู คุณชายแบบที่ทักษิณประมาทหรอก

ผมเลยเชื่อโดยส่วนตัวว่า...คนแบบคุณอภิสิทธิ์นี่แหละ เกิดมาเพื่อต่อกรกับทักษิณแล้วละ

ปล. อาจมีคนอื่นที่แรงกว่าคุณอภิสิทธิ์ ที่พอจะหักทักษิณได้ แต่เผอิญผมไม่เคยเจอ ก็เลยไม่มีข้อมูลน่ะครับ

ปล.2 ผมก็อยากรู้มากเหมือนกัน ว่าจะมีใครที่หักทักษิณหรือโค่นทักษิณลงได้

ซึ่งอาจไม่ใช่คุณมาร์คก็ได้  (หรือว่าเป็นทหารแบบที่เสื้อเหลืองต้องการ?)

#22 โจโฉ นายกตลอดกาล

น้องใหม่

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:03

แปลกนะสามพี่น้อง มีกรณ์ กับ อนุตร ความสูงพอๆกัน แต่ อธิไกร นี่ไม่สูง

ปล. ผมไม่ได้ย่อตัวนะ อยากให้เขาย่อตัวลงมาบ้าง เขาสูงเกิน

#23 ปลายขอบฟ้า

ปลายขอบฟ้า

น้องเก่า

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 12:05

สิ่งที่ขาดไปของ ปชป. หรือ ขั้วการเมืองที่อยู่ตรงข้ามเสื้อแดงและเพื่อไทย .. .ผมว่า ... น่าจะเป็นแนวทางการทำให้บรรลุเป้าหมาย ... อีกฝ่ายไม่เลือกคนและวิธีใช้ ... อีกฝ่ายเลือกทั้งคนและวิธีใช้ .....

#24 kwan_kao

kwan_kao

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 17:37

แปลว่า ย่อแล้วก็ยังสูง  หรือไม่ได้ย่อ

หรือว่า....ท่านโจฯเตี้ยครับ?????

................อ๊ะ อย่าครับท่าน ไม้กอล์ฟน่ะวางลงก่อนครับ...ไม่ต้องเงื้อ...

ผมหยอกท่านเล่นด้วยฟามรักนะค้าบบบบ....(ทำตากะปิ๊บๆ...ง้องอน...)

อิจฉา.... B)

เนื่องจากผมไม่มีวาสนาได้เจอคุณกรณ์เลยครับ  เจอแต่คุณมาร์ค เลยเล่าแต่คุณมาร์คนะครับ

ตัวจริงคุณมาร์ค เป็นคนกุ๊กกิ๊กและกวนๆนะครับ  ไม่ได้ขึงขัง ดูเข้มงวดหรือวิชาการแบบที่ออกสื่อหรอก

คนละเรื่องเลยละ

กุ๊กกิ๊กในที่นี้ไม่ได้หมายถึงเจ้าชู้นะครับ คือผมว่า...เขามีลักษณะคล้ายๆพี่ดู๋สัญญาอย่างมาก 

เป็นคนพูดตรงๆ ลีลามีกวนๆ แล้วก็มีอารมณ์ขัน  ขำอะไรไม่รู้ ขำได้ขำดี

ผิดจากภาพในสื่อครับ

ถ้าไม่รู้ว่าจบอ๊อกซฟอร์ด คงต้องคิดว่าจบถาปัดกันเลยทีเดียว

แต่โดยส่วนตัว ผมเคยเจอโมเมนท์ที่คุณอภิสิทธิ์ "จริงจัง" มาแล้ว

ผมละหนาวขี้ไปเลย ไม่กล้าหือกล้าอือ

ผมว่าเวลาแรงขึ้นมา  เขาเป็นคน"น่ากลัวใจ"นะครับ คือไม่ใช่คุณหนู คุณชายแบบที่ทักษิณประมาทหรอก

ผมเลยเชื่อโดยส่วนตัวว่า...คนแบบคุณอภิสิทธิ์นี่แหละ เกิดมาเพื่อต่อกรกับทักษิณแล้วละ

ปล. อาจมีคนอื่นที่แรงกว่าคุณอภิสิทธิ์ ที่พอจะหักทักษิณได้ แต่เผอิญผมไม่เคยเจอ ก็เลยไม่มีข้อมูลน่ะครับ

ปล.2 ผมก็อยากรู้มากเหมือนกัน ว่าจะมีใครที่หักทักษิณหรือโค่นทักษิณลงได้

ซึ่งอาจไม่ใช่คุณมาร์คก็ได้  (หรือว่าเป็นทหารแบบที่เสื้อเหลืองต้องการ?)

คุณอภิสิทธิ์นี่ตอนเม.ย.๕๓ คิดไม่ถึงว่าแกจะเข้มแข็งขนาดนั้น

ใจแกสู้ไม่ถอยเลย  เกิดมาเพื่อเป็นผู้นำจริง ๆ

เราแค่ดูข่าวทางทีวี เห็นแล้วยังถอดใจ

ขอเป็นเพียงดินก้อนเล็ก ๆ ก้อนหนึ่งของพ่อ ก็ภูมิใจแล้ว

#25 V for Macaw

V for Macaw

ขาประจำ

ตอบ 23 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 19:11

ผมอยากได้รถไฟฟ้า มากกว่ารถคันแรก
รถยิ่งเยอะ มลพิษมันก็ยิ่งมากขึ้น ซึ่งในกรุงเทพนี่ มลพิษก็สูงอยู่แล้ว
เบื่อเหมือนกัน รถก็โคตรติด น้ำมันก็โคตรแพง เห้อ

ฉันมาที่บอร์ดแห่งนี้ เพื่อหยุดระบอบทักษิณ

#26 Jagger

Jagger

ขาประจำ

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 08:22

ส่วนที่ท่านผู้ว่าฯบอกว่าจะลดราคา BTS ซึ่งเป็นสัมปทานของกทม.นั้นทำได้แน่นอน

ตอนนี้ขนาดเป็นผู้ว่าฯอยู่ ยังทำไม่ได้เลยครับ :D

I've got the moves like Jagger~~~

#27 ผึ้งน้อยตุหรัดตุเหร่

ตอบ 24 ธันวาคม พ.ศ. 2555 - 11:27

สิ่งที่ขาดไปของ ปชป. หรือ ขั้วการเมืองที่อยู่ตรงข้ามเสื้อแดงและเพื่อไทย .. .ผมว่า ... น่าจะเป็นแนวทางการทำให้บรรลุเป้าหมาย ... อีกฝ่ายไม่เลือกคนและวิธีใช้ ... อีกฝ่ายเลือกทั้งคนและวิธีใช้ .....

คมมากมาย

ผู้ใช้ 2 ท่านกำลังอ่านกระทู้นี้

สมาชิก 0 ท่าน, ผู้เยี่ยมชมทั่วไป 2 ท่าน และไม่เปิดเผยตัวตน 0 ท่าน